[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghe bộ GD bỏ thi TA là môn bắt buộc thấy hợp lí, bởi xưa nay FDI từ Âu Mĩ khá nhiều, tuy nhiên thời đại tây phương có lẽ sớm chấm dứt, kinh tế châu Âu và Mĩ đều tăng trưởng chậm dần đều. Nên tương lai học tiếng Trung Nhật Hàn mới là công cụ kiếm tiền, còn TA chỉ nên xem là phụ trợ thôi.
Tiếng Anh hay các ngoại ngữ không chỉ để dùng cho giao tiếp trực tiếp mà còn giúp để tham khảo tài liệu...Trong khi nguồn tài liệu về khoa học công nghệ tiếng Việt còn ít, thi ngoại ngữ mở ra cả 1 kho khổng lồ tài liệu đang có trên thế giới.
Nhưng kể cả để giao tiếp và học tâp thì ngoại ngữ nói chung hay tiếng Anh với đại đa số chỉ là công cụ, chỉ rất ít nghề dựa vào ngoại ngữ·để kiếm tiền, có rất nhiều người sau khi học sẽ gần như không phải sử dụng!

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Xét tuyển sớm toàn các cháu đc giải quốc gia, tỉnh, thành...các môn tự nhiên đỗ thì chắc cũng con nhà lao động thôi ạ.
Với lại điểm thi cá nhân e chỉ tin các điểm thi ở sg và hn thôi các tỉnh thành khác thì.. :)

blackpaint

Xe container
Ở đâu bùng nổ thì em không biết chứ trên OF này vẫn còn rất nhiều những quan điểm kiểu như "học tiếng anh quá dễ" "tiếng anh chỉ là kỹ năng cơ bản phải giỏi chuyên môn" "học giỏi tiếng anh cuối cùng cũng chỉ làm thằng phiên dịch" vân vân và mây mây.
Đúng là thế mà bác, cụ ở Singapore thì cụ học TA nó là môn tiếng Việt ở mình. Chuyên môn vẫn là ưu tiên cao nhất. Giờ tiếng Anh thông dụng nên các lứa trẻ sẽ coi nó bình thường trong 10 năm tới.

Joker Tiger

Xe tăng
Đúng là thế mà bác, cụ ở Singapore thì cụ học TA nó là môn tiếng Việt ở mình. Chuyên môn vẫn là ưu tiên cao nhất. Giờ tiếng Anh thông dụng nên các lứa trẻ sẽ coi nó bình thường trong 10 năm tới.
Tiếng Anh 10 năm tới cũng chưa đại trà được nếu môi trường làm việc ở các TP lớn chưa sử dụng nhiều. Cụ cứ tính có bao nhiêu % các cơ quan, tổ c hức, doanh nghiệp sử dụng tiếng Anh thường xuyên

Nowherelands

Xe buýt
Rất ít người trong số học tiếng Anh sẽ coi tiếng Anh là nghề nghiệp, phần lớn vẫn coi nó là kỹ năng quan trọng để học tập và làm việc, học gì làm gì cũng cần. Nên cụ nói chuyên môn là ưu tiên cao nhất nó hơi thừa, hoặc cụ đang hiểu học tiếng Anh là học nghề.

taton7983

Xe buýt
Những người coi TA là nghề nghiệp và giỏi thực sự TA e thấy bây h kiếm tiền ác hơn nhiều lần những người vỗ ngực chỉ coi TA là công cụ. Ông thầy dạy luyện thi SAT mà em biết, mỗi lớp 1 buổi 1 tuần đã kiếm tầm tỷ / năm trên 1 lớp. Đội coi TA là công cụ có mà hít khói, cả đời không theo kịp. Nhưng cứ nghĩ là mình giỏi giang lắm. Vì TA thì cũng chỉ tạm đủ dùng và chuyên môn thì chưa biết thế nào.
Các cụ có cày cật lực chuyên môn thì cuối cùng cũng trả tiền cho con học những ông thầy này thôi, thật. Đừng nghĩ mình giỏi.
Khi nào vẫn còn hệ chuyên Anh, rồi các trường ĐH vẫn cứ xét combo SAT + IELTS để tuyển thẳng, thì các thầy luyện thi vẫn sống ổn và đi du lịch thế giới như đi chợ.
TA là cửa ngõ để tiếp cận tri thức thế giới mà trong đầu đã nghĩ nó chỉ là công cụ, thì nói thật, không đam mê và giỏi thật sự được cái chuyên môn nào nữa đâu. Đầu chưa xuôi đã đòi đuôi lọt.

Chỉnh sửa cuối:

chichbong08

Xe buýt
Chuyên môn giỏi mới là đích, nhưng ở bậc cử nhân trở lên mà kém tiếng Anh thì kết luận luôn là không có triển vọng thành công dài hạn trong nghề. Kém ngoại ngữ đi kèm các thói xấu cản trở thăng tiến: lạc hậu, chậm thích ứng, bảo thủ, thiếu kỹ năng giao tiếp/thuyết phục/phản biện, kém trong lv nhóm, lv a-ma-tơ, không lập kế hoạch hay tính toán rủi ro. "Trình" của ta chưa bao giờ đạt mặt bằng thế giới (ngoại trừ đánh bạc), nên không biết ngoại ngữ thì coi như tự khóa mình ở mức trần thấp.

To Reng

Xe tải
Cũng lạ nhỉ, cháu tiếp xúc với thế hệ 30 tuổi trở xuống thì đều khá tiếng Anh cả, vì chúng nó học từ bé, nghe nhạc TA từ bé, lớn lên thì đúng lúc youtube nở rộ...
Chắc cụ ngành nghề khác chứ tôi chuyên về kỹ thuật nên các cháu tiếng anh kỹ năng đọc thì tốt nhưng kỹ năng nói cứ ú a ú ớ ko nói đc, căn bản cũng do thiếu môi trường. Chứ tôi hồi xưa đến tận lớp 10 mới đc học tiếng anh xong đi học đại học mãi mới đủ 450 toeic để ra trường lẹt đẹt mãi. mà ra trường đi làm có môi trường giờ tiếng anh cũng nói ầm ầm, làm với Âu Mỹ Á cũng chả vấn đề gì.

Happiness76

Xe tải
Với lại điểm thi cá nhân e chỉ tin các điểm thi ở sg và hn thôi các tỉnh thành khác thì.. :)
Điểm đầu vào xét tuyển sớm ko phải điểm thi cá nhân cụ ạ. Họ xét học bạ, tối đa học bạ 40 điểm, tối đa giải 40 điểm ( giải ba quốc gia 40, giải nhất thành phố 30...), tối đa phỏng vấn 20 điểm, tổng là 100 điểm, và 3 khoa cao điểm nhất lấy 102 điểm trở lên ( chắc cộng thêm điểm thưởng chứng chỉ ngoại ngữ)

To Reng

Xe tải
Những người coi TA là nghề nghiệp và giỏi thực sự TA e thấy bây h kiếm tiền ác hơn nhiều lần những người vỗ ngực chỉ coi TA là công cụ. Ông thầy dạy luyện thi SAT mà em biết, mỗi lớp 1 buổi 1 tuần đã kiếm tầm tỷ / năm trên 1 lớp. Đội coi TA là công cụ có mà hít khói, cả đời không theo kịp. Nhưng cứ nghĩ là mình giỏi giang lắm. Vì TA thì cũng chỉ tạm đủ dùng và chuyên môn thì chưa biết thế nào.
Các cụ có cày cật lực thì cuối cùng cũng trả tiền cho con học những ông thầy này thôi, thật. Đừng nghĩ mình giỏi.
Khi nào vẫn còn hệ chuyên Anh, rồi các trường ĐH vẫn cứ xét combo SAT + IELTS để tuyển thẳng, thì các thầy luyện thi vẫn sống ổn và đi du lịch thế giới như đi chợ.
Theo cụ tiếng anh ko là công cụ là gì ạ, nó tùy thuộc vào tính chất công việc của từng người thôi chứ.

To Reng

Xe tải
Em nói trên diện rộng, còn nói quy mô hẹp thì nói làm gì. Như lớp con em chắc 80-90% Ielts trên 8.0.
Đã bàn luận đến thế hệ thì phải là chung của cả nc, còn nếu ko thì hãy nói thật cụ thể. Ví dụ trong số bạn bè, lớp, trường...
Nếu cụ nói TA khó học thì hoàn toàn sai, TA giờ cực kỳ nhiều học liệu và phương pháp, các thầy cô giỏi dạy online cũng ko ít, môi trường sử dụng cũng nhiều (youtube, facebook, TV...). Quan trọng là định hướng và đầu tư của gia đình và của các cháu thôi.
Còn vì sao em ko quan tâm ở đây, em chỉ đưa ra con số để các cụ thấy các cháu VN ko giỏi TA như các cụ nghĩ, và cũng ko có phong trào ng ng nhà nhà học TA, vậy thôi.
E thấy ở TP các bác có vẻ thần tượng cái IELTS quá ạ :D

To Reng

Xe tải
Em thâý trong ngành thì tiếng Anh nó cũng kiểu là hỗ trợ có cũng tốt ko có cũng chả sao, trừ 1 số vị trí làm việc trực tiếp với đối tác nước ngoài, chứ chỉ cần nắm tiếng Anh cơ bản đọc viết đơn giản là làm được. Còn tương lai thì ngành IT cũng hết ngon như thời trước vì thế giới đang thừa người học IT lắm rồi, vài năm nữa con AI mạnh lên nữa thì nhu cầu sẽ còn giảm mạnh hơn lương sẽ giảm thất nghiệp nhiều
Tương lai là bao lâu ah cụ =)) 10 năm 20 năm hay 50 năm nữa =)) thấy các bác cứ bắn nào IT hết thời này nọ rồi AI này nọ =))

onex

Xe tải
Ngoại ngữ chỉ là công cụ. Em bao năm nay được dùng tiếng Anh với người bản địa đâu, toàn Hàn Nhật Trung quốc. Giờ cũng cố gắng học thêm tiếng Trung, giờ tài nguyên sẵn, học dễ hơn nhiều, chỉ khó là có thời gian với quyết tâm hay không thôi.

To Reng

Xe tải
Em nghe bộ GD bỏ thi TA là môn bắt buộc thấy hợp lí, bởi xưa nay FDI từ Âu Mĩ khá nhiều, tuy nhiên thời đại tây phương có lẽ sớm chấm dứt, kinh tế châu Âu và Mĩ đều tăng trưởng chậm dần đều. Nên tương lai học tiếng Trung Nhật Hàn mới là công cụ kiếm tiền, còn TA chỉ nên xem là phụ trợ thôi.
Biết thêm Trung Nhật Hàn rất tốt cụ ạ, còn cụ bảo tương lai Tiếng Anh chỉ là phụ trợ là dự kiến bao h ah cụ =)) 50 năm hay 100 năm nữa cụ =)) tôi nghĩ có khi đến đời chắt cụ đó ạ

Smile1102

Xe container
E thấy ở TP các bác có vẻ thần tượng cái IELTS quá ạ :D
Cụ nghĩ ng ở nông thôn, tỉnh lẻ thì phần lớn hiểu hơn người thành phố Ielts là gì và tại sao nên hay ko nên thi?
Cụ phát biểu vui quá ý.

Pilot2022

Xe đạp
Ở đâu bùng nổ thì em không biết chứ trên OF này vẫn còn rất nhiều những quan điểm kiểu như "học tiếng anh quá dễ" "tiếng anh chỉ là kỹ năng cơ bản phải giỏi chuyên môn" "học giỏi tiếng anh cuối cùng cũng chỉ làm thằng phiên dịch" vân vân và mây mây.
Chính vì thế nên mới phải học giỏi chuyên môn đó bác vì ai cũng giỏi tiếng Anh zồi. Như thời em với các bác thì chưa nhiều ng giỏi nên giỏi tiếng Anh là điểm coongju thậm chí là cần câu cơm

Muốn đất nc phát triển thì cốt lõi vẫn phải giỏi chuyên môn. Các bác cứ nhìn sang Phillipine xem, cả nước nó giỏi tiếng Anh thì vẫn đi xklđ ô sin và y tá là chủ yếu. Nhật, Hàn, Trung có giỏi tiếng Anh đâu (em nói mặt bằng chung nha các bác) nó phát triển ầm ầm nhờ đầu tư chất xám đó

To Reng

Xe tải
Cụ nghĩ ng ở nông thôn, tỉnh lẻ thì phần lớn hiểu hơn người thành phố Ielts là gì và tại sao nên hay ko nên thi?
Cụ phát biểu vui quá ý.
bản thân tôi thấy ai có nhu cầu thì hãy thi, ví dụ như các cháu muốn kiếm học bổng đi du học chẳng hạn hoặc đi nước ngoài học, còn học trong nước thì thấy thì cũng ko quá cần thiết lắm, bản thân tôi gần đây pv khá nhiều bạn sv mới ra trường cũng thấy chứng chỉ tiếng anh này nọ mà vào hỏi pv tiếng anh cứ ú a ú ớ chả nói đc gì.

To Reng

Xe tải
Chính vì thế nên mới phải học giỏi chuyên môn đó bác vì ai cũng giỏi tiếng Anh zồi. Như thời em với các bác thì chưa nhiều ng giỏi nên giỏi tiếng Anh là điểm coongju thậm chí là cần câu cơm

Muốn đất nc phát triển thì cốt lõi vẫn phải giỏi chuyên môn. Các bác cứ nhìn sang Phillipine xem, cả nước nó giỏi tiếng Anh thì vẫn đi xklđ ô sin và y tá là chủ yếu. Nhật, Hàn, Trung có giỏi tiếng Anh đâu (em nói mặt bằng chung nha các bác) nó phát triển ầm ầm nhờ đầu tư chất xám đó
Đồng ý với cụ, hoặc hãy nhìn qua Ấn Độ nữa cũng là ví dụ điển hình.

tunglam2806

Xe tăng
Đúng rồi, 6.5 - 7.0 cũng đỏ mắt đấy, cụ không tin em thì có thể về tự tìm hiểu. Con thằng bạn em (học Trần Hưng Đạo, trường top 3 của thành phố) micro vàng dẫn chương trình tiếng Anh của trường, giải nhất tỉnh môn Sinh Học thi bằng tiếng Anh còn không dám thi Ielts nhé vì biết không đạt chấm cao được (làm bài thi tiếng Anh ở trường thì vẫn trên 9 điểm).
Ồ nếu thông tin của cụ đúng, ngay cả 6.5 còn phải đỏ mắt tìm thì học sinh NĐ quê cụ trình độ TA kém thật.:D Vì mức đó chỉ hơn trung bình (6.2) có xíu xíu thôi. Chắc em phải thayđổi quanđiểm về học sinh NĐ thôi. Vì từ trước tới giờ em luôn nghĩ và thực tế thống kê thì dân NĐ học tập luôn có kết quả nằm trong top cả nước. Năm nay NĐ đứng thứ 9 môn TA và thứ 2điểm trung bình các môn tốt nghiệp cụ ạ.

Không có số liệu cụ thể điểm ielts của riêng học sinh NĐ nên tranh luận nữa cũng bằng thừa. Lại đem chuyện con mình con bạn với người quen ra không có tính thuyết phục lắm phỏng cụ?