[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

To Reng

Xe tải
Em xác định cho trẻ học t.a là để du học, nên thực sự vẫn rất cần thiết
Cụ nghĩ rộng ra chút nữa đi, đâu chỉ cho đi du học, sau này kể cả học ở Việt Nam nhưng sẽ ngày càng nhiêu các cty Âu/Mỹ qua Việt Nam rồi xu hướng làm việc remote, tiếng anh là thứ ko thể thiếu rồi.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 10 năm nữa, khi AI phát triển, thiết bị dịch đeo tai thì chắc rào cản ngôn ngữ ko còn nhiều, độ hot khéo nó cũng giảm? :D
Tiếng Anh sẽ dần phổ biến, ai cũng nói được, nhất là giới trẻ, lúc đó chắc chỉ mấy ông bà già (giờ đang tuổi 40) là đeo cái thiết bị dịch trên tai thôi, trong ánh mắt khinh thị của mọi người như một kẻ chậm tiến, một thằng nhà quê ra tỉnh, một chú hờ mông xuống thủ đô

ubisapro

Xe trâu
Tiếng Anh sẽ dần phổ biến, ai cũng nói được, nhất là giới trẻ, lúc đó chắc chỉ mấy ông bà già (giờ đang tuổi 40) là đeo cái thiết bị dịch trên tai thôi, trong ánh mắt khinh thị của mọi người như một kẻ chậm tiến, một thằng nhà quê ra tỉnh, một chú hờ mông xuống thủ đô
Cụ lại đặt nặng vđê rồi. Ko biết thì đeo có vấn đề gì? Ngay bọn nhóc bây giờ, cũng đầy đứa dốt ngoại ngữ. Nói như cụ thì đã chẳng có học sinh yếu, kém :D

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại đặt nặng vđê rồi. Ko biết thì đeo có vấn đề gì? Ngay bọn nhóc bây giờ, cũng đầy đứa dốt ngoại ngữ. Nói như cụ thì đã chẳng có học sinh yếu, kém :D
Chắc học sinh miền núi, vùng sâu mới kém tiếng Anh thôi chứ vùng thành thị, đồng bằng... thì trình độ TA các cháu đều khá cả, đơn giản là vì được học từ sớm, tiếng Anh len lỏi vào mọi lĩnh vực cuộc sống, đầy dẫy trên mạng, trên tivi... Vì học từ sớm nên các cháu học rất nhanh và tự nhiên...

tunglam2806

Xe tăng
Nó ko ít, nhưng cũng ko đến mức bốc đại ngoài cổng trường ra 1 mớ đâu cụ.
Cụ bắt bẻ câu chữ em quá. :D Cụ có công nhận 20 năm trước số từ 6.5 trở lên hiếm như vàng không? Giờ nếu nói quá lên các cháu C2 cũng không ít cháu đạt được rồi.

ubisapro

Xe trâu
Chắc học sinh miền núi, vùng sâu mới kém tiếng Anh thôi chứ vùng thành thị, đồng bằng... thì trình độ TA các cháu đều khá cả, đơn giản là vì được học từ sớm, tiếng Anh len lỏi vào mọi lĩnh vực cuộc sống, đầy dẫy trên mạng, trên tivi... Vì học từ sớm nên các cháu học rất nhanh và tự nhiên...
Ngay giữa thủ đô, học sinh yếu kém đầy. Cụ lại nghĩ lạc quan quá. Hay con cụ học mấy trường quốc tế nên thấy mặt bằng chung nó vậy? Con em học trường công, các cháu "toạch" tiếng Anh cũng chẳng hiếm. Mà trường công thì cụ biết dạy và yêu cầu trình độ mức nào rồi nhỉ?

ubisapro

Xe trâu
Cụ bắt bẻ câu chữ em quá. :D Cụ có công nhận 20 năm trước số từ 6.5 trở lên hiếm như vàng không? Giờ nếu nói quá lên các cháu C2 cũng không ít cháu đạt được rồi.
E thấy phổ cập bây giờ với sinh viên đại học ra trường loanh quanh mức 6.0 thôi cụ ợ. Cao hơn vẫn có nhưng nó ko đại diện cho số đông được :D

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Ngay giữa thủ đô, học sinh yếu kém đầy. Cụ lại nghĩ lạc quan quá. Hay con cụ học mấy trường quốc tế nên thấy mặt bằng chung nó vậy? Con em học trường công, các cháu "toạch" tiếng Anh cũng chẳng hiếm. Mà trường công thì cụ biết dạy và yêu cầu trình độ mức nào rồi nhỉ?
Có lẽ cháu tiếp xúc với toàn học sinh giỏi chăng, F1 cháu học trường chuyên nên bị ảo tưởng chăng. Tuy nhiên khẳng định với cụ là thế hệ sau bắt buộc bắt buộc phải học tốt tiếng anh để dùng 1 cách tự nhiên, nhuần nhuyễn, không phụ thuộc thiết bị nào cả, nếu không sẽ bị tụt hậu, sẽ như an h dân tộc không thạo tiếng Kinh xuống thủ đô.

tieunhupha

Xe điện
Với các cháu giỏi thì tiếng Anh (hay ngoại ngữ khác) là phương tiện để tiếp cận kiến thức và cả giao tiếp xã hội đa dạng hơn thôi chứ ko phải phương tiện chính như nhiều cụ mợ đánh giá. Đến đội học ngoại ngữ thì khi đi làm về chuyên môn gì cũng phải bỏ thời gian ra để luyện về tiếng anh chuyên ngành và các thứ liên quan chứ đâu có đơn giản chỉ là giao tiếp thông thường. Vậy nên khối D của Bkhn cũng có cái chất riêng so với các trường khác về cả cá tính người học lẫn tính học thuật.

To Reng

Xe tải
cũng chỉ là học trên sách vở thôi cụ, chứ em đi phỏng vấn các bạn mới ra trường: quê ở thành phố hẳn hoi, cũng viết trong CV là điểm ày nọ mà ú ớ ko nói được, căn bản học trên sách vở mà ko có thực hành.

Happiness76

Xe tải
Với các cháu giỏi thì tiếng Anh (hay ngoại ngữ khác) là phương tiện để tiếp cận kiến thức và cả giao tiếp xã hội đa dạng hơn thôi chứ ko phải phương tiện chính như nhiều cụ mợ đánh giá. Đến đội học ngoại ngữ thì khi đi làm về chuyên môn gì cũng phải bỏ thời gian ra để luyện về tiếng anh chuyên ngành và các thứ liên quan chứ đâu có đơn giản chỉ là giao tiếp thông thường. Vậy nên khối D của Bkhn cũng có cái chất riêng so với các trường khác về cả cá tính người học lẫn tính học thuật.
Bách khoa làm gì có khối D ạ:). Như khoa IT, em thấy tuyển sớm chỉ có 3 chuyên toán lý tin, hóa còn không được tính điểm.

nnndddhhh

Xe hơi
Học IT hay bất kỳ mảng kỹ thuật nào biết tiếng Anh là lợi thế lớn vì các tài liệu chuyên ngành, báo cáo khoa học, tạp chí chuyên ngành đều bằng tiếng Anh. Đơn giản nhất là ngồi gõ code cho máy tính cũng phải biết if .. then rồi for .. while các kiểu. Nên có cụ nào kêu tương lai AI dịch cho hết thì quên đi nhé, không có các cháu code cho AI chạy bằng niềm tin :) . AI cũng có this với that, thằng lập trình ra AI mà ngon nó sẽ chạy nhẹ và mượt còn thằng kém thì AI vừa ngốn tài nguyên vừa ngu.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
cũng chỉ là học trên sách vở thôi cụ, chứ em đi phỏng vấn các bạn mới ra trường: quê ở thành phố hẳn hoi, cũng viết trong CV là điểm ày nọ mà ú ớ ko nói được, căn bản học trên sách vở mà ko có thực hành.
Cũng lạ nhỉ, cháu tiếp xúc với thế hệ 30 tuổi trở xuống thì đều khá tiếng Anh cả, vì chúng nó học từ bé, nghe nhạc TA từ bé, lớn lên thì đúng lúc youtube nở rộ...

Smile1102

Xe container
Em xin gửi phổ điểm TA trong kỳ thi tốt nghiệp năm nay cho các cụ mợ ngắm.
Điểm trung vị và trung bình của Môn TA là thấp nhất trong 6 môn thi.
Vậy nên các cụ mợ thấy vậy mà ko phải vậy.
Bọn giỏi thì siêu giỏi nhưng quá nửa đc coi như ko biết gì rồi.

Mấy cụ hay nói toàn 7-8.0 đâu rồi ạ?

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Cảm ơn Mợ. Con số không bao giờ nói dối. Mời các cụ 7-8.0 aka "đếm không xuể", "6.0 IELTS là bình thường" vào phản biện.

Happiness76

Xe tải

Phổ điểm tiếng anh thi tốt nghiệp không đúng trình độ các cháu đâu ạ vì riêng môn tiếng anh được miễn thi. Tất cả các bạn trung bình trở lên miễn thi hết rồi, hình như 4.5 ielts đã ko phải thi.