[Funland] Khổ sở nhà phân lô

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Nhà xây để bán nó giống như kiểu ruộng rau phun để bán , nhìn hào nhoáng nhưng chất lượng cực tệ , giảm chi phí tối đa để lấy lợi nhuận thành ra chỉ sau 1 thời gian ngắn là xuống cấp trầm trọng . Khi mua các Cụ nên bỏ thời gian đi tham khảo dân cư khu vực mình định mua cho kĩ trước khi xuống tiền :((

dracula_bg

Xe điện
Vào thớt này đọc em thấy cứ ảo ảo sao vậy....

Thường các nhà liền kề, phân lô....Chủ đầu tư chỉ xây thô, và người mua sẽ hoàn thiện.

Chất lượng nhà phân lô như chủ thớt mô tả chủ yếu ở khâu hoàn thiện chứ nhỉ ???
lô cụ nói đến là lô dít, còn lô của mợ chủ là lô dát, lô nó có nhiều loại lô
lô như của cụ là các cá mập lớn, khoanh mấy chục, mấy trăm ha qui hoạnh phân lô.
còn của mợ chủ là của mấy cụ cò con, lô tầm 100m chia làm 3 khoanh, dựng lên 3 cái lô cốt rồi bán nhanh.
mấy khoản này thì các cụ mợ đi mua nhẩm nhanh tiền đất tính ra khoảng 1 tỏi, nếu mình xây lên chắc phải thành 2 tỏi - 2 tỏi rưởi,
thấy nhà đẹp khang trang mà cò bán có tỏi 7 nên xơi luôn cho nóng. kiểu vậy.

Xep

Xe tăng
Kể ra cũng như một vòng tròn, ông mua xây cũng vì lợi nhuận làm cái nhà long lanh rồi bán còn cái khác mặc kệ, ông ở rồi thấy bất tiện cũng bán đi mua nhà khác nhưng cũng giấu nhẹm nhược điểm, rồi thì ai cũng vì mình để sống, cụ chủ thớt nói đúng ở cái là kinh nghiệm chọn nhà, nhưng lựa chọn vẫn là của mình :))

littleboy24

Xe đạp
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Đúng rồi bác, em trc có ông a chuyên mua 1 miếng đất to tầm trên 200m2 xong phân lô chia nhỏ, ngõ thì toàn 1,5m bé tí, nhà thì xây kiểu ối dồi ôi. Ai mà ko sành mua nhà ở đấy về ở đc vài năm xuống cấp ối dồi ôi ngay. Thường các quận mới như Hoàng Mai, Hà Đông hoặc huyện Thanh Trì đội này hay làm.

lta500

Xe buýt
Chỗ em năm 2021 họ xây mấy căn, bán hơn 600tr 1 căn cả nhà cả đất chả có ai mua. Để đấy xong 2022 thì thấy rao bán tỉ 2 1 căn rồi dần dần lên tỉ rưỡi. Giờ người mua ở hết rồi. 3 tầng, giờ thấy trên mái lại hàn thêm chuồng cọp không biết để nuôi gà hay là để chống dột.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em mà đi mua em cũng tránh thể loại này. Xung quanh khu nhà em thấy cũng xây nhiều và bán cũng nhanh. Đội này có tốc độ xây dựng thần tốc dù ko nhiều người

thongnv

Xe điện
Xây chung móng chung tường, mỗi tuần đổ trần một tầng, hoàn thiện trong cỡ 3-4 tháng, siêu nhanh như gà đẻ trứng, nhìn đẹp long lanh nhưng 100% người mua ở đều ăn đạn. Người mua sau muốn ở chỉ có lột vữa ra chát lại đi lại điện nước, làm lại nội thất tốn mớ tướng
hoàn toàn chính xác

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Thực ra cũng tùy. Vẫn có người làm có tâm.
Gần nhà em có lão mua cái nhà mái bằng chữ L rộng 120m2 rồi lão đục trần làm ô cầu thang, xây ngăn thành 3 căn luôn.
Vậy là 3 cái nhà mới chung cái tầng 1 là nhà mái bằng cũ =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có cụ nào mua nhà đất Dự án mà như em không ? em kể chuyện thật mà như đùa cho các cụ nghe nhá :))
- Khởi công, động thổ, đổ sàn các tầng và đổ mái phải đợi vợ em xem ngày. Đào móng xong bên xây dựng của CĐT còn bào vợ em đi tìm mua mấy đồng tiền cổ chôn xuống mới làm tiếp, có đợt đổ sàn tầng 1 phải dừng hơn chục ngày để lấy ngày đẹp.
- Cốp pha móng xây bằng gạch luôn, bê tông phải lấy mẫu trước khi đổ.
- Hàng rào còn đổ bê tông móng và giằng móng, xây trát chất lượng thì thôi rồi, trát xong hàng ngày trước khi nghỉ thợ còn kéo vòi lên tận nóc nhà tưới nước để bảo dưỡng tường trát phía ngoài. Sau em có sửa lại tý thiết kế khi gần làm gần xong rồi mà mấy ông thợ dùng khoan búa phá mãi không xong cái cửa sổ.
- Hàng rào, cổng giả, ban công em xin CDT tự làm rồi thiết kế để bên sắt họ làm vì các mẫu của họ em thấy không chắc và không đẹp. Làm xong họ còn lấy mẫu của em để đăng tải quảng cáo trên trang Web!
Em gửi mấy cái ảnh còn lưu từ thời lâu lắm rồi không các cụ lại bảo bốc phét #:-s

patuana76

Xe container
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Tác động của giá đất quá cao nên phần tiền dành cho việc xây nhà sẽ ít đi (để đảm bảo tổng chi phí bỏ ra nằm trong giới hạn có thể bán được). Phần giá trị bỏ ra bị chôn trong đất quá nhiều nên phần được thụ hưởng (được xây trên mặt đất) quá ít.

NTTNTBANMT

Đi bộ
Còn một điều đặc biệt nữa là cả dãy nhiều nhà cùng chung móng các cụ ợ...🤣🤣🤣

mylam86

Xe tải

Cái này thi mình có dc chứng kiến, vì có mấy căn kiều này gần khu nha mình, tuy không hiểu nhiều về kỹ thuật, nhưng nếu so sánh với nhà mình xây, thấy khác biệt họ xây bán, nên tối đa lợi nhuận, giảm thiểu tối đa về tiền bỏ ra, thời gian bỏ ra, nên hậu quả mình có dc biết:
1. Nền móng, bể phốt, bể nước ngầm: nhà dịch vụ, họ làm rất à uôm, sắt thép, bê tông ít, kém, bể phốt, bể nước ngầm cách nhau hàng gạch, xây ẩu nên tg nước ngấm sang hết...
2. Cột bê tông, nền móng, bê tông, sắt thép: nhỏ ít. tối đa có thể, tường xung quanh cũng ẩu, nên nhà dễ hỏng, ngấm ngước,
3. Dây điện, ổ điện, ống dẫn nước thoát nước: cung thê
...

Nên mấy cái nhà ntn khu nhà mình đổi chủ liên tục, cứ dc 1 tg là lại bán, tất nhiên môi lần bán, thì tút tát lại, nên ng mua ko biết, cứ ng trc lừa ng sau thôi a

formula_one

Xe tăng
Các cụ ở đây toàn đại gia, ở nhà xây biệt thự, liền kề hàng trăm m2. Riêng tiền nội thất đã tiền tỷ rồi nên các cụ nhìn những cái nhà này chắc chắn là không hợp nhãn đâu. Nhưng dân quê, dân lao động có 2-3 tỷ mà được ở ngon lành là quá ok rồi các cụ, trong khi đó nếu các cụ tự xây thì 2-3 tỷ mới đủ tiền xây chưa có tiền đất ợ.
Còn 2-3 tỷ mà vác đi mua chung cư cũng mút mùa, chung cư chỉ được diện tích nhỏ, xa và cũng thấm dột.

hoangdinhman

Xe hơi
Nó khó nhất là cho các cụ ở quê mua cái nhà Hà Nội. Chả có thời gian đi tìm; thấy là quất. Chứ anh em ở Hà Nội mà nhất là những người có chuyên môn về xây dựng người ta nhìn qua là biết ngay. Bọn xây nhà để bán kiểu này nó vừa kiêm chủ và kiêm luôn cả cò. Giá mua của bọn này chưa bao giờ rẻ. Ngồi nói chuyện với một bạn làm cái này cũng trên giời dưới biển; giá ở khu Mậu Lương (có khi nhiều cụ ở Hà Nội còn chả biết nó ở đâu) mà hét 2xx/m2. Đến cái nhà mình sửa; mình đứng đấy thợ còn làm chả đâu vào đâu nữa là chả chứng kiến gì. THuê làm nhà mà kiểu chìa khóa trao tay là một trong những mạo hiểm của cuộc đời. Kể cả thằng chủ thầu quen làm cho mình cũng chả bao giờ yên tâm!
Cụ gọi chủ thầu mà còn là người quen là thằng thì người ta làm không tốt là phái rồi
Khi nào cụ gọi là: có bạn người quen làm chủ thầu xây nhà cho mình thì yên tâm

DurexXL

Xe lăn
Nhà cỏ hàng chợ không nhãn mác, nhà gia công

Chuẩn cái loại nhà mà chủ thớt nói là phải cụ thể như thế

Lá Mơ

Xe buýt

Năm 2006 ở làng Lủ (Đại Kim) có mấy khu nhà xây sẵn kiểu như này, đường vào ngõ ngách cực sâu và ngoằn nghoèo, một dãy xây khoảng sáu nhà cao 4 tầng liền nhau, chung móng, tường, rộng ngang cỡ hơn 3 mét tí... giá 700 củ/căn. Em ko hiểu là sau này nhà nào đó xuống cấp hoặc muốn đập đi xây lại thì làm kiểu gì, hay chịu chết chùm với nhau suốt đời luôn.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ gọi chủ thầu mà còn là người quen là thằng thì người ta làm không tốt là phái rồi
Khi nào cụ gọi là: có bạn người quen làm chủ thầu xây nhà cho mình thì yên tâm
Em gọi nó là em đến khi nó sửa nhà cho em xong thì em đang gọi đúng đấy chứ cụ. Chứ để em gọi là "thằng" trước khi sửa là thì người đó em loại rồi; chả bao giờ mời sửa nhà cho mình đâu cụ. Nhà thầu xây dựng em quen cả chục vị cụ ạ và đã gọi một trong vài người mà mình tin tưởng đấy chứ không phải em quen 1 vị đâu.

4X4=16

Xe điện

Năm 2006 ở làng Lủ (Đại Kim) có mấy khu nhà xây sẵn kiểu như này, đường vào ngõ ngách cực sâu và ngoằn nghoèo, một dãy xây khoảng sáu nhà cao 4 tầng liền nhau, chung móng, tường, rộng ngang cỡ hơn 3 mét tí... giá 700 củ/căn. Em ko hiểu là sau này nhà nào đó xuống cấp hoặc muốn đập đi xây lại thì làm kiểu gì, hay chịu chết chùm với nhau suốt đời luôn.
không cẩn thận còn chung bể phốt, em thề luôn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà cỏ hàng chợ không nhãn mác, nhà gia công

Chuẩn cái loại nhà mà chủ thớt nói là phải cụ thể như thế
Nói nhà phân lô, liền kề làm nhiều cụ mợ tâm tư, giật mình ấy cụ nhỉ #:-s

Mít đen

Xe tăng

Loại này quanh nhà em thấy xây nhiều, em để ý thấy 10h đêm hôm trước đổ trần mà sáng sớm hôm sau thợ đã leo lên làm tiếp tầng trên như bình thường. Mà quanh khu nhà em thấy chưa xây xong đã bán xong rồi. Không hiểu sao cầu vẫn rất cao cụ ạ.