[Funland] Khó như mua nhà tập thể cũ trên khu phố cổ

cadan

Xe container
Nói chuyện với cụ này ban đầu còn hơi có tí động lực vui vui kiểu khai minh cho nguòi khác, sau thì chán hẳn, vì ngoài nói đổng, chửi đổng, chê đổng, cụ ấy chả cung cấp đuọc thông tin gì cụ thể, dẫn chứng gì ra hồn. Ví dụ khi đối mặt với những thứ như thế này, về tình trạng giao thông tồi tệ, xây cất liên tục khói bụi mù trời, thi thoảng xe tải to lại chẹt chết 1 người trên đuong duong vành đai, hay ngập lụt cộng thêm ùn tắc kinh hoàng khi nhà chung cư mọc lên như nấm, giải pháp của cụ là gì?

http://www.phapluatplus.vn/cac-khu-...-truoc-tran-mua-cang-xay-cang-lut-d23116.html

Có mấy thứ như mùi nọ mùi kia, hay bẩn với sạch ở phố cổ nói đi nói lại hoài, phát nhàm.

Còn về ngập, cháu vẫn nhớ trận lụt lịch sử 2008 cả HN thành sông, khu phố cổ ngoài vài điểm bị trũng ra còn lại nuóc rút cực nhanh. Khu Phan Đình Phùng thậm chí mặt đường ráo nuóc ngay sáng hôm sau.

Còn các khu khác? Mời các cụ gúc.

Nước bẩn đã tràn vào nhà rồi thì còn gì để nói nữa. Vẫn tự hào thoát nhanh hả cụ

cadan

Xe container
Về ăn thì ở đâu cũng là những nguyên liệu đấy thôi, ăn ở phố cổ thì khuyến mại thêm mùi cống rác vỉa hè.
Nhận định về món ăn mà chỉ căn vào nguyên liệu thì thua luôn. Nếu chỉ áp theo công thức với nguyên liệu, thì một bà nấu bếp ở nhà với một đầu bếp được nhận 3 sao của Michelin cũng sẽ chả khác gì nhau cả.

pandahn

Xe điện
Nói chuyện với cụ này ban đầu còn hơi có tí động lực vui vui kiểu khai minh cho nguòi khác, sau thì chán hẳn, vì ngoài nói đổng, chửi đổng, chê đổng, cụ ấy chả cung cấp đuọc thông tin gì cụ thể, dẫn chứng gì ra hồn. Ví dụ khi đối mặt với những thứ như thế này, về tình trạng giao thông tồi tệ, xây cất liên tục khói bụi mù trời, thi thoảng xe tải to lại chẹt chết 1 người trên đuong duong vành đai, hay ngập lụt cộng thêm ùn tắc kinh hoàng khi nhà chung cư mọc lên như nấm, giải pháp của cụ là gì?

http://www.phapluatplus.vn/cac-khu-...-truoc-tran-mua-cang-xay-cang-lut-d23116.html

Có mấy thứ như mùi nọ mùi kia, hay bẩn với sạch ở phố cổ nói đi nói lại hoài, phát nhàm.

Còn về ngập, cháu vẫn nhớ trận lụt lịch sử 2008 cả HN thành sông, khu phố cổ ngoài vài điểm bị trũng ra còn lại nuóc rút cực nhanh. Khu Phan Đình Phùng thậm chí mặt đường ráo nuóc ngay sáng hôm sau.

Cụ vẫn không chịu công nhận là bẩn và mất vệ sinh. Hay vì miếng ăn nên chấp nhận.

cadan

Xe container
Cụ vẫn không chịu công nhận là (ra ngoài đô thị mới cũng) bẩn và mất vệ sinh (*). Hay vì (không có nổi) miếng ăn (phố cổ) nên chấp nhận?

Cụ vẫn không chịu công nhận là bẩn và mất vệ sinh. Hay vì miếng ăn nên chấp nhận.
(*): Ngta sống có thể ăn bằng miệng, có thể ăn bằng mũi (hít ko khí), ăn bằng lỗ chân lông da (khói bụi ám vào người), ăn bằng tai (ăn đủ còi xe, tiếng xe máy ô tô hàng ngày), ăn bằng mắt (cay vì khói, chói vì nắng), ăn bằng não (căng người ra lái xe trong đám kẹt). Với cự ly trung bình 15p-30p trên đường từ khu này sang khu kia ở các đô thị mới, thời lượng "ăn" của não, tai, mắt, mũi, da không hề kém cái miệng chút nào đâu. Vệ sinh của não, tai, mắt, mũi, da có quan trọng hơn vệ sinh của cái miệng không nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện

pandahn

Xe điện

Chả cần 2008, mấy trận mưa vừa rồi phố cổ cũng đủ ngập ngụa

cadan

Xe container
Cụ lại thẩm du bằng những bài báo của những nguoì như cụ viết.

Dễ bán báo nhất là những đề tài gây tranh cãi. Dễ gây tranh cãi nhất là đề tài phân biệt vùng/miền, người xứ nọ thế này, kẻ xứ khác thế kia. Rẻ tiền.

Người có lúc này lúc khác, nhà có nhà này nhà khác, vơ đũa cả nắm ko khác gì ăn gì đó cả đống.

Có những phố ngập rồi nước rút, trong vài tiếng. Có những phố ngập rồi nước rút, trong vài ngày. Thích ở đâu thì ở. So làm gì cho mất công. Chả làm mình đắt giá lên, cũng như những bài báo kia thôi.

Chả cần 2008, mấy trận mưa vừa rồi phố cổ cũng đủ ngập ngụa

pandahn

Xe điện
Cụ lại thẩm du bằng những bài báo của những nguoì như cụ viết.

Dễ bán báo nhất là những đề tài gây tranh cãi. Dễ gây tranh cãi nhất là đề tài phân biệt vùng/miền, người xứ nọ thế này, kẻ xứ khác thế kia. Rẻ tiền.

Người có lúc này lúc khác, nhà có nhà này nhà khác, vơ đũa cả nắm ko khác gì ăn gì đó cả đống.

Có những phố ngập rồi nước rút, trong vài tiếng. Có những phố ngập rồi nước rút, trong vài ngày. Thích ở đâu thì ở. So làm gì cho mất công. Chả làm mình đắt giá lên, cũng như những bài báo kia thôi.
Động chạm đúng hoàn cảnh của cụ nên cụ nhảy dựng lên à.

Điều kiện ăn ở như thế thì làm sao giữ được cốt cách mà văn sỹ vẫn dựng lên là người Hà nội gốc, linh khí Hà nội. Ra đụng vào chạm cả ngày, không điên mới lạ.

Hehe cụ nói cụ không phân biệt, so sánh, vậy cụ đọc lại những bài cụ chê vùng ven đi nhé. Tự lấy tay vả vào xxx đi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Với những giọng nhấm nhẳng chửi đổng mà thưa gửi lịch sự như nhà cháu từ đầu tới giờ, chắc chỉ có là người Hà Nội. Cái này cụ không cần phải ca ngợi cụ nhé.

Dù các cụ cũng có câu, đi với Bụt mặc cà sa, đi với ma mặc áo giấy.

Ở đâu ra đụng vào chạm không biết, chứ từ bé tới lớn cháu chưa thấy mấy cảnh như cụ đem vài bài báo thẩm du ra dọa. Quan điểm của cháu rất trung dung. Đọc báo có ung dung tỉnh táo thì mới nhận định như thế này cụ ợ.

"Dễ bán báo nhất là những đề tài gây tranh cãi. Dễ gây tranh cãi nhất là đề tài phân biệt vùng/miền, người xứ nọ thế này, kẻ xứ khác thế kia. Rẻ tiền.

Người có lúc này lúc khác, nhà có nhà này nhà khác".

Người ca ngợi hết lời chỗ rộng rãi ven đô, thì phải biết chấp nhận cái khổ sở của giao thông đi tới đó (không chỉ có mình hay gia đình mình mà còn những người nơi khác họ hàng/bạn bè tới thăm mình ấy), cái thiếu thốn của ăn uống sinh hoạt, cái ngập lụt ở nơi đó.v.v.

Người ở 4 quận nội thành cũ, không rộng rãi bằng ven đô thì phải bằng lòng với những giá trị khác nó đem lại: trung tâm văn hóa, lịch sử, ẩm thực, cự ly gần của anh em, bà con.v.v.

Sao phải xoắn?

Động chạm đúng hoàn cảnh của cụ nên cụ nhảy dựng lên à.

Điều kiện ăn ở như thế thì làm sao giữ được cốt cách mà văn sỹ vẫn dựng lên là người Hà nội gốc, linh khí Hà nội. Ra đụng vào chạm cả ngày, không điên mới lạ.

Hehe cụ nói cụ không phân biệt, so sánh, vậy cụ đọc lại những bài cụ chê vùng ven đi nhé. Tự lấy tay vả vào xxx đi cụ.

pandahn

Xe điện
Với những giọng nhấm nhẳng chửi đổng mà thưa gửi lịch sự như nhà cháu từ đầu tới giờ, chắc chỉ có là người Hà Nội. Cái này cụ không cần phải ca ngợi cụ nhé.

Dù các cụ cũng có câu, đi với Bụt mặc cà sa, đi với ma mặc áo giấy.

Ở đâu ra đụng vào chạm không biết, chứ từ bé tới lớn cháu chưa thấy mấy cảnh như cụ đem vài bài báo thẩm du ra dọa. Quan điểm của cháu rất trung dung. Đọc báo có ung dung tỉnh táo thì mới nhận định như thế này cụ ợ.

"Dễ bán báo nhất là những đề tài gây tranh cãi. Dễ gây tranh cãi nhất là đề tài phân biệt vùng/miền, người xứ nọ thế này, kẻ xứ khác thế kia. Rẻ tiền.

Người có lúc này lúc khác, nhà có nhà này nhà khác".

Người ca ngợi hết lời chỗ rộng rãi ven đô, thì phải biết chấp nhận cái khổ sở của giao thông đi tới đó (không chỉ có mình hay gia đình mình mà còn những người nơi khác họ hàng/bạn bè tới thăm mình ấy), cái thiếu thốn của ăn uống sinh hoạt, cái ngập lụt ở nơi đó.v.v.

Người ở 4 quận nội thành cũ, không rộng rãi bằng ven đô thì phải bằng lòng với những giá trị khác nó đem lại: trung tâm văn hóa, lịch sử, ẩm thực, cự ly gần của anh em, bà con.v.v.

Sao phải xoắn?
Đang nói về 36 phố Hàng cụ lại nhảy ra 4 quận từ bao h thế. Điều kiện sinh hoạt nó không quyết định nhưng ảnh hưởng nhiều đến tính cách. Sỹ hão !

cadan

Xe container
À, người sinh ra trong 36 phố phường nhưng gặp may có cơ hội ở cả 4 quận nội thành thì tính tình người ta rộng rãi cởi mở, tự nhiên người ta nghĩ thoáng thế đấy cụ ợ.

Nếu nói chuyện với nhiều người Hà Nội xưa hơn, cụ sẽ biết thêm người ta sẽ nghĩ tới 2 quận quen thuộc nhất là Hoàn Kiếm-Ba Đình như là phố cũ, nhưng cũng sẽ gộp một số phố dễ thương của Hai Bà Trưng và Đống Đa "giáp ranh" HK/BĐ vào phạm vi "dân phố". Ví dụ Triệu Việt Vương, Quang Trung, Bà Triệu, Nguyễn Du, Cửa Nam, Văn Miếu.v.v.

Một cách khác là lấy tâm compa ở Nhà Thờ Lớn, quay bán kính khoảng 2km là ra cái không gian có nhiều nét tương đồng ấy.

Rất tiếc khi đã khiến cụ ngạc nhiên hoặc bị nhầm lẫn (confused) như thế.

Đang nói về 36 phố Hàng cụ lại nhảy ra 4 quận từ bao h thế. Điều kiện sinh hoạt nó không quyết định nhưng ảnh hưởng nhiều đến tính cách. Sỹ hão !

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
À, người sinh ra trong 36 phố phường nhưng gặp may có cơ hội ở cả 4 quận nội thành thì tính tình người ta rộng rãi cởi mở, tự nhiên người ta nghĩ thoáng thế đấy cụ ợ.

Rất tiếc khi đã khiến cụ ngạc nhiên hoặc bị nhầm lẫn (confused) như thế.
Mừng cho cụ có cơ hội thoát khỏi kiếp sống của phố cổ, văn sỹ nửa mùa ạ

091090098

Xe điện
Em phải công nhận ở nhà trong phố cổ thì không thoải mái thật.

Nhưng nó có cái hay khác.

Về lý do tại sao mọi người tứ xứ hay kéo nhau về thủ đô để kiếm sống, thì ở thủ đô, mọi người cũng vì lý do đó kéo về khu phố cổ làm ăn.
Dân phố cổ, Kẻ Chợ hình thành từ những người ngoại tỉnh kéo về thành thị lập phường lập phố buôn bán hàng mà.

Thị trường cần nhất khách hàng, ko hiêủ vì sao khu phố cổ có cái gì đấy mà lại hút khách nhất trong mọi khu vực của Thủ Đô.
nên nhiều cụ mợ bỏ nhiều tiền hơn hẳn để mua/ thuê cửa hàng khu phố cổ mà vẫn làm ăn được

091090098

Xe điện
Từ 2 năm nay, bạn cháu bên xí nghiệp nhà bẩu các đại gia thiếu gia ôm bao tải tiền đi vòng quanh Bờ Hồ hơi bị nhiều ợ. Toàn mua gom hẳn 2-3 số nhà cho mặt tiền nó rộng rồi chập lại xây thôi. Vốn đầu tư ban đầu khoảng 40-50 tỷ để giải phóng mặt bằng. Đại khái bằng 4 căn Vin Ri vờ sai Hoa Lan Hoa Sữa Hoa Huệ hoặc 3 căn biệt thự biển gì đó Phú Quốc.
Em cũng nhận thấy xu hướng này có thực. Nên mọi người nếu lâu lâu chưa quay lại phố cổ, nếu quay lại sẽ thấy khác đấy.

Ví dụ cứ quan niệm phố cổ chật hẹp, nhà san sát, bé tẹo, rồi nhiều hộ chui rúc ... đến lúc tới thì lại thấy cửa hàng, khách sạn mặt phố, to đẹp.

Nhiều nhà hàng, khách sạn mặt phố cổ đi ược gom lại từ nhiều số nhà, mặt tiền tới mười mấy hai chục mét và sâu tận vào trong.
Phố Hàng Gà, Hàng Buồm, Bát Đàn, Gia Ngư ... chỗ nào cũng có thể nhận thấy xu hướng đó.

72-74 Hàng Buồm đơi

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Mừng cho cụ có cơ hội thoát khỏi kiếp sống của phố cổ, văn sỹ nửa mùa ạ
Cụ tâng bốc nhà cháu quá lời, cháu nào dám nhận. Cháu vẫn duy trì chỗ phố cổ ợ, tội gì. Đi lại ăn uống tiện lợi, bệnh viện truong học vẫn nhất Hanoi, gần các bộ ngành dễ lam việc. Nhà cháu cũng duy trì các quận khác nữa chứ, để còn hưởng tí sái ccủa nhũng là vệ sinh với rộng rãi cụ chỉ bẩu ợ.

Có điều kiện thì rung đùi đọc văn của nguoi khác, tội gì mà đâm đầu viết văn cho mệt cụ nhỉ?

cadan

Xe container
Chuẩn cụ ợ.

Nếu đọc lịch sử Hanoi sẽ thấy ko thiếu các truong hop nhà đại tư sản tiểu tư sản làm chủ hàng chục căn nhà lớn ở các phố Hàng. Dấu tichs vẫn còn ở nhũng ngôi nhà lớn, đắp chữ nổi ở Chân Cầm, Hàng Gai, Bờ Hồ, Lò Sũ.v.v Họ xây cả khối to để cho thuê hoac kinh doanh.

Còn cái tủn mủn mà các cụ thấy bây giờ các cụ biết từ đâu ra ko? Ko thiếu truong hop chính là nhg nguoi thuê nhà ngày xưa, hoac nhg nguoi vào giải phóng thủ đô, hoac đuoc phân trong cuộc cải tạo công thương. Căn nhà bị chia nhau, băm nát, có nhiều chủ mà như vô chủ, vì ai lo thân nhà ấy.

Còn chủ thật sự, giơ nhieu khi ko biết ở phuong trời nào rồi.

Chuyện gom lại nhà để nhập khối căn to, hoá ra lại là sự xoay vần của bánh xe lịch sử.

Và nó thể hiện sự thành hình của một khối tư ssản mới...

Em cũng nhận thấy xu hướng này có thực. Nên mọi người nếu lâu lâu chưa quay lại phố cổ, nếu quay lại sẽ thấy khác đấy.

Ví dụ cứ quan niệm phố cổ chật hẹp, nhà san sát, bé tẹo, rồi nhiều hộ chui rúc ... đến lúc tới thì lại thấy cửa hàng, khách sạn mặt phố, to đẹp.

Nhiều nhà hàng, khách sạn mặt phố cổ đi ược gom lại từ nhiều số nhà, mặt tiền tới mười mấy hai chục mét và sâu tận vào trong.
Phố Hàng Gà, Hàng Buồm, Bát Đàn, Gia Ngư ... chỗ nào cũng có thể nhận thấy xu hướng đó.

72-74 Hàng Buồm đơi

pandahn

Xe điện
Cụ tâng bốc nhà cháu quá lời, cháu nào dám nhận. Cháu vẫn duy trì chỗ phố cổ ợ, tội gì. Đi lại ăn uống tiện lợi, bệnh viện truong học vẫn nhất Hanoi, gần các bộ ngành dễ lam việc. Nhà cháu cũng duy trì các quận khác nữa chứ, để còn hưởng tí sái ccủa nhũng là vệ sinh với rộng rãi cụ chỉ bẩu ợ.

Có điều kiện thì rung đùi đọc văn của nguoi khác, tội gì mà đâm đầu viết văn cho mệt cụ nhỉ?
Ôi nhà cháu đi đường đá phải đại gia mà không biết. Thôi tranh cãi với cụ tẹo nữa lại lòi ra dăm cái nhà quận Cam thì chết.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà em ở nách phố cổ ạ, chật hẹp nhưng vẫn có ko gian và tương đối thoáng đãng. Đã mấy lần đi xem mua đất khu ven ( đương nhiên em ít tiền nên ko dám mơ biệt thự ....). Em chỉ xem đất khu ven đô thị mới, vào thực địa thì chán hẳn. Chắc là sống đâu quen đó nên em lại quay về máng lợn đợi thời cơ thôi ạ.
Ps: mà 2 cái cụ gì trên này cãi nhau mãi ko chán à. Túm lại ai thích sống đâu thì mặc nguời ta. Hẳn là ko ai ngu mà ko chọn nơi tốt nhất cho mình và gia đình cả. Nói dài đọc hoa cả mắt :((

pandahn

Xe điện
Nhà em ở nách phố cổ ạ, chật hẹp nhưng vẫn có ko gian và tương đối thoáng đãng. Đã mấy lần đi xem mua đất khu ven ( đương nhiên em ít tiền nên ko dám mơ biệt thự ....). Em chỉ xem đất khu ven đô thị mới, vào thực địa thì chán hẳn. Chắc là sống đâu quen đó nên em lại quay về máng lợn đợi thời cơ thôi ạ.
Ps: mà 2 cái cụ gì trên này cãi nhau mãi ko chán à. Túm lại ai thích sống đâu thì mặc nguời ta. Hẳn là ko ai ngu mà ko chọn nơi tốt nhất cho mình và gia đình cả. Nói dài đọc hoa cả mắt :((
Có gì đâu cụ. Em thấy như đang xem một vở hài kịch dài lê thê thôi mà.

cadan

Xe container
Hôm qua lâu lâu cháu mới đi ăn chè Hàng Cân. Lúc thanh toán cô bé chạy bàn bẩu: "Mười năm nghìn". Đang rút tiền ra trả thì cô chủ không trẻ lắm gọi giật lại: Cháu phải nói "Mười lăm nghìn anh/ chị ạ", hoặc "Anh/chị cho em xin mười lăm nghìn".

Ngoài cảm giác vui vui (ko phải vì nhìn thấy cô bé ấy bị mắng, mà vì thấy người chủ biết chỉnh lời ăn tiếng nói người làm), cháu còn hiểu ra vì sao mà sinh ra các bài viết về cháo chửi phở quát gì đó. Ko thiếu case người bị mắng kia không biết cách ăn nói cho ra nói, hoặc quen nói nhấm nhẳng, nên mới thành như thế.

Cháu ko bài xích vùng ven hay nâng vùng lõi, chỉ chia sẻ những gì mắt thấy tai nghe giống như các cụ. Cái gì cũng nên nhìn toàn cảnh, tránh bị ngợp. Đơn cử một thứ nhỏ thôi, như khi ca ngợi một new town văn minh sạch đẹp, tưởng cũng nên biết những đất đó vốn trươc kia nó là gì, có phải nghĩa trang bị di dời không (ví dụ cháu từng đi qua 2 cái nghĩa trang làng mà nay mọc lên 1 cái Vin Ri-vờ-sai), có phải đất nhà máy dệt hay cao su, hóa chất ngấm đầy không, .v.v.

http://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/242187/song-hong-doan-qua-ha-noi-bat-ngo-bi-lap-chui.html

Phố cổ có thể không hiện đại bằng, không "sạch" ăn uống theo tiêu chuẩn của một số cụ, bù trừ lại thì cầm chắc nó đã "sạch" hết những tàn dư kiểu đó vài trăm năm rồi.

Chỉnh sửa cuối: