[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

TUCSON9389

Xe điện
Em nói hồi em còn ở nhà ấy chứ, đúng là coi nó nhẹ nhàng thì nó nhẹ nhàng vui vẻ, coi nó nặng nề thì lại thành phiền não.

Em nhớ có câu nói đại khái đừng có take life seriously quá, nó hết fun. Con người khác nhau là một phần bình thường của cs.
phiền não và căng thẳng ấy chứ. anh em thì cứ không đúng ý ô ấy là nói khó nghe. em quan sát thì 10 cái tết thì nhiều hơn 5 cái tết là 2 vc bác cãi nhau về chuyện gì đó.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em thì gặp trực tiếp, thấy có nhà tướng Vệ, tướng Thiều ngoài đời là như cụ nói. Còn gương anh em đoàn kết, giúp nhau đi lên, cùng hưởng trên các phương tiện Media thì em không nói ạ.
Anh em nhà các cụ Vệ, Thiều mạnh thôi rồi. Đã mạnh kinh tế lại đoàn kết một lòng.

XSim

Xe container
Anh em nhà các cụ Vệ, Thiều mạnh thôi rồi. Đã mạnh kinh tế lại đoàn kết một lòng.
Em thì gặp trực tiếp, thấy có nhà tướng Vệ, tướng Thiều ngoài đời là như cụ nói. Còn gương anh em đoàn kết, giúp nhau đi lên, cùng hưởng trên các phương tiện Media thì em không nói ạ.
Trên truyền thông thì em thấy anh em Dương Chí Dũng là đoàn kết nhất :D

starsn

Xe điện
phiền não và căng thẳng ấy chứ. anh em thì cứ không đúng ý ô ấy là nói khó nghe. em quan sát thì 10 cái tết thì nhiều hơn 5 cái tết là 2 vc bác cãi nhau về chuyện gì đó.
Nhà em cũng có người giống anh trai cụ. Anh lười còn chị dâu tính không cẩn thận tí nào, trước giờ toàn mẹ em nấu cơm cho gd. Giờ bm em 70, khi nào yếu thì thuê người, nếu chị dâu em giám sát tốt thì quá tốt, nếu không em về chăm bm mấy năm cũng được. Mình dựa vào mình là dễ nhất, ý mình rồi mong người khác làm khó lắm.

Gd anh cụ thế nghe cũng mệt nhưng mà thôi kệ họ, cãi nhau thì mệt họ, họ không lôi mình ra mắng mỏ là tốt rồi :D

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình ít gặp nhau dần dần còn thua người dưng.

Son23

Xe buýt
Nhiều nhà dâu rể hiểu chuyện thì tốt, nhưng đa số vì ích kỉ, vì lợi ích mà đội này lại hay gây mất đoàn kết nội bộ. Vì thế chỉ nên anh em ruột bàn bạc nói chuyện về những vấn đề quan trọng thôi cụ. Cơ bản vẫn là anh em nhường nhịn yêu thương nhau.
Nói gở mồm chứ ko có dâu rể này thì có dâu rể khác :))
Ơ thế vẫn là mình mà đóng vai dâu/rể nhà khác thì sao mợ nhể. Em cũng chốt việc nhà mình trước hết trách nhiệm con giai, con gái, dâu rể ủng hộ về tinh thần thôi đã là quý rồi. Và ko can thiệp.

Tara01

Xe hơi
Lúc bố em còn sống giữ nếp nhà . Bố em mất cái loạn 12 sứ quân . Từ dâu, rể ... đến vk em cũng sinh sự
Nói khí không phải, nhưng coa thể luca ông cụ còn dâu, rể... đã có điều không hài lòng rồi mà không để ý, cứ át đi. Để giữ quan hệ lâu fqif thì cũng cần hoeeur các lý do đoa và xử lý hài hòa cụ ạ. Vd cụ muốn tụ tập tháng 2 lần nhưng dâu rẻ họ cũng có nhiều việc, muốn nghỉ ngơi, về ngoại, đi chơi với bạn bè, đi chơi riêng.... Xử lý hài hòa vẫn tốt hơn.

Tara01

Xe hơi
nhà em thì ô mất, bà ở 1 mình. ăn uống thì e đưa tiền ăn để chị dâu nấu ăn cho ông bà (2 nhà ở ngay cạnh nhau, chung sân). khi ông mất thì e có bảo là bà ăn chung với anh chị. anh thì bảo ừ để tính, chị dâu thì bảo không. đến hôm sau thì con cháu gái còn hoạnh họe là ai đưa ra ý kiến như thế. cuối cùng thì vẫn là em bỏ tiền và chị dâu nấu cho bà ăn. sáng ra chị ấy nấu gần như 1 lần ăn trưa và tối luôn, bà tự cắm cơm rồi xới cơm ăn, thức ăn thì lạnh tanh và nguội ngắt ấy. thỉnh thoảng có chị gái tạt qua hỗ trợ tí
Em là vậy là em cứ thuê giúp việc chăm bà đoa cụ, kệ ai thích nói.gì thì nói chứ không để người già ăn 1 mình với thức ăn lạnh ngăt đâu. Anh, chị dâu khó chịu thì khó chịu 1 thời gian rồi cũng xong.

starview

Xe tăng
Ơ thế vẫn là mình mà đóng vai dâu/rể nhà khác thì sao mợ nhể. Em cũng chốt việc nhà mình trước hết trách nhiệm con giai, con gái, dâu rể ủng hộ về tinh thần thôi đã là quý rồi. Và ko can thiệp.
Trước hết bố mẹ mình thì mình phải thương, mình ko thương, không có trách nhiệm thì sao đòi hỏi dâu, rể tốt với bố mẹ mình được.
Các cụ có câu:” Con bà có thương bà đâu, mà đòi chàng rể nàng dâu thương bà”. Tất nhiên vẫn có dâu, rể hiếu thảo với cha mẹ chồng/ vợ khi con đẻ bỏ bê nhưng số này ít lắm.
Ngược lại nếu con đe hết lòng, dâu rể cũng sẽ bị cuốn vào mà chăm các cụ, cháu chắt cũng vì thế mà có trách nhiệm với ông bà.

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Sau này em chỉ mong con cái không nồi da nấu thịt là tốt lắm rồi. Còn chúng nó có nhớ đến mình hay không thì kệ cụ chúng nó. Em thấy không cần thiết

MrSunShine

Xe đạp
các thế hệ dần xa cách nhau thôi ạ, ngày lễ tết tụ họp thôi cụ

250cc

Xe tăng
Em vào hóng học tập các cụ.

Quan điểm của em là phải có các yếu tố, địa lý ko xa nhau quá, anh em có kinh tế, biết bớt cái tôi lại, chị em dâu biết điều thì đại gia đình sẽ hoà thuận êm ấm. Chứ dính phải 1 trong những điều này thì kiểu gì cũng bị lạnh nhạt.

RosemaryCherry

Xe container
Mình tuân thủ theo nhà chồng/vợ thôi cụ. Nói chung cứ chân thành tử tế rồi mọi chuyện cũng ngon thôi, đừng có ý kiến ý cò nhiều lời, cậy tài cậy xèng là đc.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không biết nhà các cụ/mợ như thế nào chứ nhà em khi bố, mẹ đã qua đời thì anh chị em còn gần gũi nhau hơn vì bố mẹ già là nơi nương tựa, tụ họp cho con cái đã không còn thì chị em phải nhường nhịn, xích lại gần nhau hơn ~o)

Daimon

Xe tải
Sau này em chỉ mong con cái không nồi da nấu thịt là tốt lắm rồi. Còn chúng nó có nhớ đến mình hay không thì kệ cụ chúng nó. Em thấy không cần thiết
Này thì dễ mà cụ. Hầu hết là do thiên vị 1 đứa công khai. Như nhà e các cháu con chú bác đang chơi vs nhau, thì phát hiện ra ô nội em thiên vị riêng 1 đứa cho rất nhiều tiền(từ lâu r). Thế là chạnh lòng bọn e k chơi thân vs nó nữa. Đấy là chỉ các cháu thôi đấy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ là đàn ông cụ hiểu cho thế vợ cụ cũng được nhờ. Ck em cũng biết là vk anh trai như thế vẫn bắt em chăm chỉ đến. Em bảo em k cần anh đi làm, anh cứ ở nhà vào thăm bố thăm anh trai, kinh tế để em lo mà ck em trốn, bắt em vào còn ông ấy k vào. Vk ông anh còn nói thẳng với em là vào thăm ông thì vào ít thôi, ai cũng có tự do. Mà em có dám vào nhiều đâu. Tháng 1 lần. Nhiều hôm em mang hoa quả, tiền vào biếu xong về luôn, hôm thì biếu xong chỉ đứng cửa hỏi thăm 2 phút k dám đứng lâu. Bố ck em có lương hưu cao nhưng em vẫn biếu thêm. Thật lòng mà nói mỗi lần phải vào đấy như đi tù. Đi tù còn tránh được bằng cách ko phạm tội, đây biết khổ vẫn phải vào
Bố chồng mợ có tài sản khác để cho thừa kế không? Có lẽ mấu chốt vấn đề ở chỗ đó.
Như em trong cuộc sống thì toàn xác định mình cứ tốt với người khác trước, họ đối lại 7-8 phần là được. Nếu họ không thích thì mình cũng thôi, chả việc gì phải níu kéo.

DurexXL

Xe lăn
Bố em ốm nặng, ngồi và sau đó là nằm 1 chỗ 18 năm
Mẹ em 1 tay chăm Bố, năm vài lần nằm viện cũng là Mẹ em chăm nom, kể cả về sau khi đã có dịch vụ người chăm thuê thì mẹ em cũng không thuê

Khi em kên cấp III, ĐH, thì Mẹ con em cũng chủ động chia nhau ngủ trông Bố trong viện, có những đợt dài tới 6 tháng

Các anh chị cũng người lo đồ ăn, người mua hoa quả, rồi tùy tâm tùy sức mà dúi thêm kinh phí, các anh chị khi đó đều có gia đình, con cái nên Mẹ con em hoàn toàn chủ động việc chăm Bố, không chia ca phân buổi gì hết

Thế nên, cả Đại gia đình đều ghi nhận, tôn trọng và quý mến nhau.
Em nghĩ, những gì tốt đẹp có được đều xuất phát từ sự ghi nhận, nhường nhịn nhau trong mối quan hệ Đại gia đình

Còn nếu so kè, chẻ hoe sòng phẳng thì khó mà ấm áp được

Theo lời dặn dò của Bố, ngày 49 của Bố là công khai di chúc của ông. Sau khi công việc xong xuôi, khách khứa về hết thì đại gia đình họp lại.
Không ai nhắc ai, các rể kéo nhau ra ngoài hút thuốc, các dâu thì ra ngoài dọn dẹp, các cháu thì ... giải tán
Việc cứ thế mà diễn ra bình dị như dòng sông êm ả

Phuongntk

Xe tải
Bố chồng mợ có tài sản khác để cho thừa kế không? Có lẽ mấu chốt vấn đề ở chỗ đó.
Như em trong cuộc sống thì toàn xác định mình cứ tốt với người khác trước, họ đối lại 7-8 phần là được. Nếu họ không thích thì mình cũng thôi, chả việc gì phải níu kéo.
K có cụ ạ. Nhà em thiệt về vật chất thừa kế so với nhà anh. Ck em cả nể, tính hào phóng nên vật chất thiệt thòi ko sao, em cũng vậy. Mấu chốt là tình cảm ấy. Ck em k thích vào thăm bố, thăm gia đình anh trai nhưng lại cứ bắt em vào. Mệt mỏi lắm chả nhẽ bỏ quách đi cho nhẹ nợ. Hai vc sống hp, k có gì mâu thuẫn, chỉ mỗi việc gđ chồng làm căng thẳng. Gia đình ruột thịt mà ck em còn ngại k muốn vào thăm mà bắt vợ vào có vô lý ko

phuongmit

Xe cút kít
K có cụ ạ. Nhà em thiệt về vật chất thừa kế so với nhà anh. Ck em cả nể, tính hào phóng nên vật chất thiệt thòi ko sao, em cũng vậy. Mấu chốt là tình cảm ấy. Ck em k thích vào thăm bố, thăm gia đình anh trai nhưng lại cứ bắt em vào. Mệt mỏi lắm chả nhẽ bỏ quách đi cho nhẹ nợ. Hai vc sống hp, k có gì mâu thuẫn, chỉ mỗi việc gđ chồng làm căng thẳng. Gia đình ruột thịt mà ck em còn ngại k muốn vào thăm mà bắt vợ vào có vô lý ko
chồng mợ thế cũng hơi hiếm gặp đấy, ai lại mua pháo cho bạn đốt thế bao giờ