[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

rongtrang

Xe buýt
Cụ cố gắng mời anh em gia đình qua nhà ăn cơm, đưa vào thường kì đi cụ. E mà có điều kiện, thích nhất là anh em mua nhà ở gần nhau, miễn không gần quá là được a :D

RosemaryCherry

Xe container
Mo nói đúng . biết ai cũng là con nhưng lắm thầy nhiều ma , lắm cha con khó lấy chồng . Càng đông người càng phức tạp nhất là đội dâu rể
Nhiều nhà dâu rể hiểu chuyện thì tốt, nhưng đa số vì ích kỉ, vì lợi ích mà đội này lại hay gây mất đoàn kết nội bộ. Vì thế chỉ nên anh em ruột bàn bạc nói chuyện về những vấn đề quan trọng thôi cụ. Cơ bản vẫn là anh em nhường nhịn yêu thương nhau.
Nói gở mồm chứ ko có dâu rể này thì có dâu rể khác :))

honglong1

Xe điện
hai ông ấy trái quan điểm nhau nhiều cái . ngồi ít khi nói chuyện . có em về thì mấy ae ngồi nhậu lại xôm . em ở xa lại ít về . mà đây cũng ko phải quê em . nên ma chay hiếu hỉ em toàn về quê bố em
Vậy thì chỉ có cụ là cầu nối thôi, 2 người quan điểm trái chiều mà ngồi với nhau là căng nếu không có người để làm dịu. Nên tình hình như bây giờ lại tốt cho cả 2 do cụ ở xa không làm cầu nối được.

TUCSON9389

Xe điện
Mệt mỏi thật cụ nhỉ. Các cụ nói cấm sai, một mẹ nuôi được mười con chứ mười con ko nuôi được một mẹ.
Cụ với chị cụ cố gắng quan tâm đến mẹ còn bỏ qua thái độ của bà chị dâu, ông anh đi. Nếu bà chị gái và cụ ở gần thì chịu khó nấu thức ăn mang cho bà thôi. Có đợt em đi chăm người ốm ở bệnh viện nghe một bác kể, bác sống 1 mình nuôi con vì chồng mất sớm, sau con gái lấy chồng cách gần 10km, chị ấy nấu cơm đưa cho bác ngày 2 lần vì bác vẫn đi lại khoẻ mạnh, chỉ là hơi lẫn, nhiều khi nấu quên tắt bếp nên chị sợ cháy nổ.
em ở cách nhà 50km, nên cuối tuần em mới về.
bà nhà em thì chăm chỉ chịu khó lắm, nhưng giờ già ko muốn làm nữa. đun bếp thì như cụ biết ấy là nồi thường xuyên bị cháy đen. có lần 2 cái nồi bé em thấy đen xì như thằng châu phi ấy cơ.
Tiền thì cái tính người già vậy, cứ gom gom rồi lại đưa cho các con giữ hộ. vừa rồi tiền đưa hết cho bác cả quản lý và em chả bao giờ hỏi xem nó là bao nhiêu cả. mặc kệ anh trai thôi. tính bác ấy thích giữ tiền lắm. nhờ giời em ko phải ngó cái đấy là tốt rồi.
trước đây thì khi bà đã mệt mỏi, bà bảo nấu cơm cho ông bà thì chị ấy còn lấy lý do đi chăm cháu ngoại. anh thì bảo là không biết nấu ăn. lúc covid ấy, đang nấu thì đi chăm cháu ngoại, thả cỏ cho bà tự làm chả nói với ai. chồng thì dạy online ở nhà thôi nhưng cũng mặc, vì bảo là ko biết nấu
thế nên sau khi bố mẹ mất, ace có đoàn tụ được với nhau ko còn phụ thuộc vào thái độ của anh chị đối với bố mẹ. ko biết e nghĩ thế có gì sai ko.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Gia đình thế này thì khó mà vui vẻ cụ nhỉ! Nhà em ở quê, từ bé cho đến bây giờ em thấy nhà em và những nhà xung quanh đều chăm sóc cha mẹ khi về già, ngày xưa cha mẹ em cũng chăm bà nội rất tử tế. Nhà em may mắn hơn, anh trai và chị dâu cực kỳ thương cha mẹ em.
đại khái là anh ấy chỉ quan tâm đến việc ở bên ngoài, trong họ. còn việc gia đình thì phó mặc cho vợ. trong họ thì ai cũng khen nhiệt tình; ví dụ có thể mất nửa ngày để đi mua đồ cho ai đó cách xa nhà tầm 30km, nhưng bảo nấu cho bà 1 món ăn, hoặc chỉ là đun nóng đồ ăn và múc ra cho bà thì em chưa thấy bao giờ làm cả. hay làm mà em ko biết
vợ thì em cho rằng đến 90% phụ thuộc vào đối xử của chồng. em thường xuyên nói với anh trai là anh có đối xử tốt với chị ấy thì chị ấy mới chăm sóc ông bà cẩn thận. nhưng mà thấy thường xuyên cãi nhau thế nên chị ấy chỉ làm cho xong thôi.

Daimon

Xe tải
Anh em kiến giả nhất phận. Em chẳng thích việc tụ tập gia đình chút nào cả, nhưng nhà em thì tụ tập liên hoàn. Và nhà em là trưởng nên mẹ em rất vất vả.

vancy83

Xe tải
Anh em kiến giả nhất phận. Em chẳng thích việc tụ tập gia đình chút nào cả, nhưng nhà em thì tụ tập liên hoàn. Và nhà em là trưởng nên mẹ em rất vất vả.
Chưa nói đến chuyện tiền mà riêng chuyện cứ đến bữa mới đến, không động tay động chân gì, em nhìn đã thấy không ưng rồi, các cô chú nhiều khi không làm đâu nhưng hay chê, rồi không hài lòng cái này cái kia. nhưng nhiều khi mình là vai con cháu, nói ra lại bảo láo, không có trên có dưới!

Marble Trans

Xe tăng
Cụ phải đe ngay vợ cụ nhá. Em chủ trương là đội dâu rể phải biết điều, còn ý kiến ý cò thì về nhà 2 vợ chồng mà nói, việc nội bộ gia đình nên để bố mẹ anh em trong nhà tự quyết, còn chỉ thông báo lại cho đội này biết thôi.
Nhà em trước cũng như này, dâu rể kiếm được tiền nên hay ý kiến nhiều. Sau họp nhiều lần mới đỡ hơn, do tính cách cứ nghĩ khôn hơn người khác nữa đó cụ.

starsn

Xe điện
Chưa nói đến chuyện tiền mà riêng chuyện cứ đến bữa mới đến, không động tay động chân gì, em nhìn đã thấy không ưng rồi, các cô chú nhiều khi không làm đâu nhưng hay chê, rồi không hài lòng cái này cái kia. nhưng nhiều khi mình là vai con cháu, nói ra lại bảo láo, không có trên có dưới!
Em thích kiểu nhà chồng em, anh chị em đông, về hưu hết rồi nên tụ tập suốt ngày, lúc nấu lúc mua, con cháu đứa nào thích thì đến không thích thì nghỉ. Các cô các bác còn sợ ngại nên cứ dặn các con có thời gian đến được là vui rồi, không cần đến sớm, rồi ăn xong thì về để còn con cái.

Bản thân họ là anh chị em ruột của nhau, họ quý nhau thì gặp. Đến đời con cháu giả sử trung bình 6 anh chị em, một núi cháu đứa nào vui thì nó đến chứ bắt đến hết làm gì, ai vui, cứ vui thì khắc có đứa đến.

Con em cũng hay nhận được quà các cô bác đan len quần áo thông qua bmc mà nhiều khi chả biết là ai. Họ làm là để thể hiện tình cảm với anh chị em của họ chứ đời họ gặp mình mấy lần đâu. Có thể nói đó là mối quan hệ riêng tư (có mở rộng) của bmc. Nghĩ thế thì nó đơn giản vui vẻ.

RosemaryCherry

Xe container
em ở cách nhà 50km, nên cuối tuần em mới về.
bà nhà em thì chăm chỉ chịu khó lắm, nhưng giờ già ko muốn làm nữa. đun bếp thì như cụ biết ấy là nồi thường xuyên bị cháy đen. có lần 2 cái nồi bé em thấy đen xì như thằng châu phi ấy cơ.
Tiền thì cái tính người già vậy, cứ gom gom rồi lại đưa cho các con giữ hộ. vừa rồi tiền đưa hết cho bác cả quản lý và em chả bao giờ hỏi xem nó là bao nhiêu cả. mặc kệ anh trai thôi. tính bác ấy thích giữ tiền lắm. nhờ giời em ko phải ngó cái đấy là tốt rồi.
trước đây thì khi bà đã mệt mỏi, bà bảo nấu cơm cho ông bà thì chị ấy còn lấy lý do đi chăm cháu ngoại. anh thì bảo là không biết nấu ăn. lúc covid ấy, đang nấu thì đi chăm cháu ngoại, thả cỏ cho bà tự làm chả nói với ai. chồng thì dạy online ở nhà thôi nhưng cũng mặc, vì bảo là ko biết nấu
thế nên sau khi bố mẹ mất, ace có đoàn tụ được với nhau ko còn phụ thuộc vào thái độ của anh chị đối với bố mẹ. ko biết e nghĩ thế có gì sai ko.
đại khái là anh ấy chỉ quan tâm đến việc ở bên ngoài, trong họ. còn việc gia đình thì phó mặc cho vợ. trong họ thì ai cũng khen nhiệt tình; ví dụ có thể mất nửa ngày để đi mua đồ cho ai đó cách xa nhà tầm 30km, nhưng bảo nấu cho bà 1 món ăn, hoặc chỉ là đun nóng đồ ăn và múc ra cho bà thì em chưa thấy bao giờ làm cả. hay làm mà em ko biết
vợ thì em cho rằng đến 90% phụ thuộc vào đối xử của chồng. em thường xuyên nói với anh trai là anh có đối xử tốt với chị ấy thì chị ấy mới chăm sóc ông bà cẩn thận. nhưng mà thấy thường xuyên cãi nhau thế nên chị ấy chỉ làm cho xong thôi.
Thôi cụ chịu khó khi rảnh thì về chăm bà hoặc sau này nếu bà đồng ý thì cụ với vợ bàn xem đón bà lên chăm. Bố mẹ mình thì mình thương, chứ đội dâu rể họ quý bố mẹ mình thì tốt, còn ko họ cũng chỉ làm cho đủ trách nhiệm thôi, ko trách được cụ ạ. Cụ cố gắng làm tròn chữ hiếu, để sau này khỏi hối hận. Giỗ chạp hay anh em con cháu tụ tập em luôn nhắc lại là nhiều nhà lúc ông bà, bố mẹ còn sống ko quan tâm, chăm sóc thì lúc ko còn mâm cao cỗ đầy cúng để làm gì, để bỏ vào mồm mình cho sướng chứ các cụ có ăn đc đâu.
Vài năm trước bà nội em còn mãi 95 tuổi bà còn thích tự nấu cơm cơ, trộm vía đến 97-98 tuổi thì các con các cháu mới phải chăm bà một tí.

Chỉnh sửa cuối:

RosemaryCherry

Xe container
Nhà em trước cũng như này, dâu rể kiếm được tiền nên hay ý kiến nhiều. Sau họp nhiều lần mới đỡ hơn, do tính cách cứ nghĩ khôn hơn người khác nữa đó cụ.
Phải dẹp ngay từ trong trứng nước cụ ạ 😆😆😆. Nói vậy thôi chứ nếp nhà do anh em con cháu xây dựng và cái gì sai thì sửa thôi, rồi trên 40 tuổi ai cũng phải nhuần tính lại, chứ bằng mặt ko bằng lòng sống với nhau khó lắm kể cả dâu rể cụ nhỉ.

RosemaryCherry

Xe container
Em thích kiểu nhà chồng em, anh chị em đông, về hưu hết rồi nên tụ tập suốt ngày, lúc nấu lúc mua, con cháu đứa nào thích thì đến không thích thì nghỉ. Các cô các bác còn sợ ngại nên cứ dặn các con có thời gian đến được là vui rồi, không cần đến sớm, rồi ăn xong thì về để còn con cái.

Bản thân họ là anh chị em ruột của nhau, họ quý nhau thì gặp. Đến đời con cháu giả sử trung bình 6 anh chị em, một núi cháu đứa nào vui thì nó đến chứ bắt đến hết làm gì, ai vui, cứ vui thì khắc có đứa đến.

Con em cũng hay nhận được quà các cô bác đan len quần áo thông qua bmc mà nhiều khi chả biết là ai. Họ làm là để thể hiện tình cảm với anh chị em của họ chứ đời họ gặp mình mấy lần đâu. Có thể nói đó là mối quan hệ riêng tư (có mở rộng) của bmc. Nghĩ thế thì nó đơn giản vui vẻ.
Nhà mợ vậy quý quá ạ.
Con cháu cũng vui vì tình cảm đại gia đình ấm áp.
Nhà em có đợt gió con cháu về cả phải hơn 10 mâm. Sau đó cả đại gia đình đi chơi biển 3 ngày, ai ko đi thì thôi, vui dã man. Hi vọng sau ngày các con cháu mình vẫn giữ kết nối gia đình như vậy, nhưng sợ hơi khó.

starsn

Xe điện
Nhà mợ vậy quý quá ạ.
Con cháu cũng vui vì tình cảm đại gia đình ấm áp.
Nhà em có đợt gió con cháu về cả phải hơn 10 mâm. Sau đó cả đại gia đình đi chơi biển 3 ngày, ai ko đi thì thôi, vui dã man. Hi vọng sau ngày các con cháu mình vẫn giữ kết nối gia đình như vậy, nhưng sợ hơi khó.
Nhà chồng em thôi ạ. Bmc với các anh chị em thường xuyên đi chơi với nhau. Có bác gia cảnh bình thường nhưng bán nhà trên phố được 10t bỏ ra 2t mời anh chị em đi chơi khắp nơi, sang cả Mỹ Úc chơi luôn :) Tuổi già có gì vui đâu, mỗi chơi với bạn bè cũ anh chị em, có mà chơi là tốt rồi.

Những thứ đấy thuận theo nhu cầu tự nhiên của người ta, chứ nhiều cụ nói nếp nhà blah blah blah nghe rất nặng nề. Đơn giản ai hợp thì chơi, anh chị em hợp được vừa tốt vừa tiện, không hợp thì thôi, không sao cả. Đối với em anh chị em thấy nhau sống tốt vui vẻ hp là tốt rồi, không quan trọng là phải chơi, phải này kia v.v.

Marble Trans

Xe tăng

Tụ tập mời ăn ai không đi thì thôi là bình thường mà cụ. Sau thường cũng chẳng mời nữa nếu vì lý do không chính đáng, không hoà đồng.

starsn

Xe điện
Nhà em giống nhà chồng mợ, mọi dịp vẫn là vui là chính.
Đứa nào thu xếp đc thì về, bận thì lần sau về.
Nhưng mà vui nên mọi ng ai cũng thích, còn hẹn hò nhau rủ nhau về nữa.
Chồng em gần như không tham gia bao giờ ạ :) Em vui vì người già có chỗ chơi đỡ phụ thuộc con cháu thôi, chứ em đến đấy có gì mà nói :D

Smile1102

Xe container
Chồng em gần như không tham gia bao giờ ạ :) Em vui vì người già có chỗ chơi đỡ phụ thuộc con cháu thôi, chứ em đến đấy có gì mà nói :D
Nhà mợ xa thế sao tham gia đc 😂😂😂
Nhưng em nói tới mức độ thoải mái và mục tiêu thôi. Nếu coi mọi thứ nó nhẹ nhàng đi thì ai cũng vui, và ng ta cũng vì vui mà tới.

starsn

Xe điện
Nhà mợ xa thế sao tham gia đc 😂😂😂
Nhưng em nói tới mức độ thoải mái và mục tiêu thôi. Nếu coi mọi thứ nó nhẹ nhàng đi thì ai cũng vui, và ng ta cũng vì vui mà tới.
Em nói hồi em còn ở nhà ấy chứ, đúng là coi nó nhẹ nhàng thì nó nhẹ nhàng vui vẻ, coi nó nặng nề thì lại thành phiền não.

Em nhớ có câu nói đại khái đừng có take life seriously quá, nó hết fun. Con người khác nhau là một phần bình thường của cs.

Phuongntk

Xe tải
Bỏ qua nhà ông anh, mua đồ mang về nhà ông em hoặc chị gái làm ăn uống vui vẻ, thông báo nhà ông anh đến thì vui, không đến thì tùy. Nói chung take it easy thôi.
Ông nội ở nhà anh ạ. Nhiều lúc cứ ước giá như ck em là anh cả. Em là dâu cả thì hay