[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Với em thì luôn nghĩ rằng về nguyên tắc và chiếm đa số, nếu ai đó mà đối với người thân như bố mẹ, anh chị em ruột thịt của họ mà họ còn coi và đối xử không ra gì thì tất cả các người khác (kể cả vợ/chồng) chỉ là cỏ rác thôi, chẳng qua là chưa xảy ra mâu thuẫn, va chạm tới mức nào đó thôi!

RosemaryCherry

Xe container
Với em thì luôn nghĩ rằng về nguyên tắc và chiếm đa số, nếu ai đó mà đối với người thân như bố mẹ, anh chị em ruột thịt của họ mà họ còn coi và đối xử không ra gì thì tất cả các người khác (kể cả vợ/chồng) chỉ là cỏ rác thôi, chẳng qua là chưa xảy ra mâu thuẫn, va chạm tới mức nào đó thôi!
Bác nói rất đúng ạ. Em cũng chưa gặp kiểu người như thế nhưng em cũng nghĩ giống bác, họ chả tử tế với người thân thì với người ngoài họ chả coi ra gì, ko kết giao thân thiết làm gì.

Phuongntk

Xe tải
chồng mợ thế cũng hơi hiếm gặp đấy, ai lại mua pháo cho bạn đốt thế bao giờ
Ck em muốn giữ tc gia đình, anh em nhưng anh em k muốn giữ mà vẫn cố gắng. Ck em vào thăm ông về cũng nói với em vk anh trai cứ nhìn kiểu gì ấy. Cho quả mít thì kêu nóng thế này ai ăn, nói gì cũng chặn đầu nên ck em chán k muốn vào. Ông bố ck thì cứ gọi điện bắt phải vào thăm, thế là lại đẩy cho em. Bình thường như trước kia thì em thích vào chơi. Giờ vào cứ như mình đi xin, người ta đuổi thẳng mặt vẫn cứ lì ra nó vô lý. Em với ck trình độ đại học, còn vc anh trai đều hết lớp 7, chăn nuôi tằn tiện giờ có tí tiền trở mặt

RosemaryCherry

Xe container
Bố em ốm nặng, ngồi và sau đó là nằm 1 chỗ 18 năm
Mẹ em 1 tay chăm Bố, năm vài lần nằm viện cũng là Mẹ em chăm nom, kể cả về sau khi đã có dịch vụ người chăm thuê thì mẹ em cũng không thuê

Khi em kên cấp III, ĐH, thì Mẹ con em cũng chủ động chia nhau ngủ trông Bố trong viện, có những đợt dài tới 6 tháng

Các anh chị cũng người lo đồ ăn, người mua hoa quả, rồi tùy tâm tùy sức mà dúi thêm kinh phí, các anh chị khi đó đều có gia đình, con cái nên Mẹ con em hoàn toàn chủ động việc chăm Bố, không chia ca phân buổi gì hết

Thế nên, cả Đại gia đình đều ghi nhận, tôn trọng và quý mến nhau.
Em nghĩ, những gì tốt đẹp có được đều xuất phát từ sự ghi nhận, nhường nhịn nhau trong mối quan hệ Đại gia đình

Còn nếu so kè, chẻ hoe sòng phẳng thì khó mà ấm áp được

Theo lời dặn dò của Bố, ngày 49 của Bố là công khai di chúc của ông. Sau khi công việc xong xuôi, khách khứa về hết thì đại gia đình họp lại.
Không ai nhắc ai, các rể kéo nhau ra ngoài hút thuốc, các dâu thì ra ngoài dọn dẹp, các cháu thì ... giải tán
Việc cứ thế mà diễn ra bình dị như dòng sông êm ả
Đúng là phúc ấm tổ tiên để lại, con cháu hoà thuận tốt quá cụ êi. Dâu rể vừa hiểu chuyện vừa tri thức.

BinhminhSG

Xe buýt
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Em sống xa quê, năm nào cũng mang cả vợ con về quê ăn tết với ông bà. Em bảo với vợ: Khi bố mẹ còn sống chúng ta phải tranh thủ mà về, số lần được ăn tết cùng bố mẹ không còn nhiều đâu. Sau này bố mẹ mất, anh em ruột ai ở nhà nấy, ai cũng có cuộc sống riêng. Nếu có về thăm quê chỉ về ngày giỗ thôi, ít ai còn về ngày tết nữa.

Vo_thuong

Xe điện
K có cụ ạ. Nhà em thiệt về vật chất thừa kế so với nhà anh. Ck em cả nể, tính hào phóng nên vật chất thiệt thòi ko sao, em cũng vậy. Mấu chốt là tình cảm ấy. Ck em k thích vào thăm bố, thăm gia đình anh trai nhưng lại cứ bắt em vào. Mệt mỏi lắm chả nhẽ bỏ quách đi cho nhẹ nợ. Hai vc sống hp, k có gì mâu thuẫn, chỉ mỗi việc gđ chồng làm căng thẳng. Gia đình ruột thịt mà ck em còn ngại k muốn vào thăm mà bắt vợ vào có vô lý ko
Mợ dễ tính nhỉ, giờ vợ chồng bình đẳng mả. Bố mẹ chồng mà chồng ko vào lại bắt được vợ vào thì chồng quá bố tướng và vợ cũng quá ư là chiều chồng đấy. Riêng trong xóm em thì em thấy gần như là bình đẳng tuyệt đối, thậm chí các bà vợ còn "uy" hơn các ông chồng :)

Phuongntk

Xe tải
Mợ dễ tính nhỉ, giờ vợ chồng bình đẳng mả. Bố mẹ chồng mà chồng ko vào lại bắt được vợ vào thì chồng quá bố tướng và vợ cũng quá ư là chiều chồng đấy. Riêng trong xóm em thì em thấy gần như là bình đẳng tuyệt đối, thậm chí các bà vợ còn "uy" hơn các ông chồng :)
Em uy mọi mặt trận trừ các sự việc liên quan đến nhà chồng. Họ hàng xa nhà ck đám cưới, ck em k đi vì sợ uống rượu bị say ốm 1 tuần mới khỏi cũng bắt em đi. Mỗi năm k dưới 10 đám. Em chán lắm, còn mỗi lựa chọn là bỏ ck hoặc cố gắng đi. Đi đám cưới em như lạc quẻ. Mọi người học k cao nói năng phật lòng em cũng phải nhe răng cười. Cố gắng con em học xong em bỏ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em uy mọi mặt trận trừ các sự việc liên quan đến nhà chồng. Họ hàng xa nhà ck đám cưới, ck em k đi vì sợ uống rượu bị say ốm 1 tuần mới khỏi cũng bắt em đi. Mỗi năm k dưới 10 đám. Em chán lắm, còn mỗi lựa chọn là bỏ ck hoặc cố gắng đi. Đi đám cưới em như lạc quẻ. Mọi người học k cao nói năng phật lòng em cũng phải nhe răng cười. Cố gắng con em học xong em bỏ
Cảm phục mợ quá, hy vọng ck mợ đọc được những dòng tâm sự này của mợ mà thay đổi bản thân và nỗ nực hơn trong công việc ~o)

Phuongntk

Xe tải
Cảm phục mợ quá, hy vọng ck mợ đọc được những dòng tâm sự này của mợ mà thay đổi bản thân và nỗ nực hơn trong công việc ~o)
Cám ơn cụ, ck em biết nhưng có một thứ đè nặng lên vai ck em làm ck em sợ sệt. Rất sợ bị coi là bất hiếu, sợ bị dân làng họ hàng nói này nói nọ, ck em sợ bố ck em. Bố ck em lắm điều, cổ hủ. Họ hàng xa quá rồi có cỗ k mời nhà em, bố ck em gọi điện bắt họ mời, nể quá họ lại gọi điện mời nhà em, lại phải đi. Chán k muốn nói. Em trách thì ck em bảo ông già rồi chấp làm gì

Tara01

Xe hơi
Nói chung em quan niệm mọi việc do mình. Em là mợ em không đi nếu bị đẩy vậy. Chồng mợ sợ phật lòng nhưng có khi sâu xa trong lòng mợ cũng sợ. Sao phải gồng mình cố vì các mối quan hệ không đáng giá để rồi phải tính tới việc bỏ chồng (hay ý mợ là bỏ họ hàng). Thi thoảng mình yếu đuối đi mợ, bố chồng nói thì bảo là con theo ý chồng con hết, chồng con đi thì con đi xem sao.

Tara01

Xe hơi
Nói chung thay đổi mình thì dễ hơn là chờ chồng vào diễn đàn đọc rồi thay đổi bản thân cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cám ơn cụ, ck em biết nhưng có một thứ đè nặng lên vai ck em làm ck em sợ sệt. Rất sợ bị coi là bất hiếu, sợ bị dân làng họ hàng nói này nói nọ, ck em sợ bố ck em. Bố ck em lắm điều, cổ hủ. Họ hàng xa quá rồi có cỗ k mời nhà em, bố ck em gọi điện bắt họ mời, nể quá họ lại gọi điện mời nhà em, lại phải đi. Chán k muốn nói. Em trách thì ck em bảo ông già rồi chấp làm gì
Em xin phép phải nói luôn với mợ rằng ck mợ như thế là chưa có hiếu đấy chứ không phải sợ bất hiếu đâu.

Con cái có nhận thức, học hành thành đạt và giầu có sẽ không bao giờ chê bố mẹ nghèo khó hay cổ hủ lạc hậu cả. Nhà em thì chẳng cần nói tới bố mẹ, em chỉ nhớ và nghĩ đến các chị gái mình ngày xưa bế mình vẹo cả nách, có gì ngon toàn để dành cho thằng em, … rồi khi em học đại học mải mê cờ bạc về nhà bị bố đánh mắng không cho tiền các chị toàn chặn đường dúi đưa tiền cho em. Chỉ nghĩ đến vậy em càng thấy thương các chị không được học hành tử tế, còn nghèo khổ là mình phải có trách nhiệm giúp đỡ các chị, bất luận các chị có nói gì em đều vâng dạ không dám cãi nặng lời cho dù quan điểm/lời nói của các chị nhiều khi nó không đúng do nhận thức của các chị mình nó chỉ có thế, bởi các chị không được học hành tử tế và bố mẹ dành phần đó của các chị cho mình :(( :(( :((

vieteuro

Xe container
Cảm ơn Cụ
Gia đình em ngụ cư thôi ạ, không phải người Hà Nội

Bố em, Mẹ cả về công tác tại Hà Nội năm 1960, các anh chị em còn nhỏ đi theo, định cư ở Hà Nội từ đó đến nay, nhà Bố Mẹ ở làng Ngọc Hà

Mẹ em cũng đi học và công tác ở Hà Nội từ 1961
Lúc đó Bố và Mẹ em chưa gặp nhau đâu
Gần hơn chục năm sau (10 năm sau khi Mẹ Cả em mất) thì mới gặp nhau. Em oe oe ở Ngọc Hà

Bố em là người Nho học, cực kỳ nghiêm khắc, gia giáo, nề nếp nhưng cũng tuyệt đối thương yêu các con. Các anh chị tuần nào cũng về thăm Bố nên đại gia đình em gắn bó với nhau không phân biệt. Khi em còn nhỏ, anh cả của em (con Mẹ cả) đi học Liên Xô về (quân đội) mua đồ chơi cho em, đến nhà còn ngồi đẽo cho em khẩu súng gỗ

Còn về tình cảm hoà thuận đại gia đình anh em, không phải lúc nào cũng đẹp như tranh cổ động được

Ngần ấy năm, cũng có những lúc, có 1 vị dâu nào đó ươn người, đập mình mẩy không tham gia vào những ngày Giỗ đoàn tụ gia đình, thì, như 1 lẽ thường, Người con trai vẫn đưa các con về sum họp đầy đủ. Và từ sau lần đó, các vị dâu ấy lại hiện diện bình thường.

Kể cả những lần làm ở nhà em, nếu vị cùng nhà vui vẻ thì cùng xăm xắn chuẩn bị, vui vẻ đón tiếp, còn nếu thấy khó ở, em sẽ chủ động từ thuê bàn ghế đến cái tăm xỉa răng, không khiến.
Giỗ Bố Mẹ, trước hết là việc của Con Trai, dâu chỉ giúp cho chồng thôi
Giỗ Bố Mẹ mà còn phải phụ thuộc vào tiền, vào thái độ của vợ thì chết quách đi cho đỡ nhục

Em có nguyên tắc, bố mẹ song thân, bạn cư xử với nhà tôi thế nào, tôi sẽ cư xử đúng như vậy

Nói chung, việc 1 Đại gia đình có giữ được gia phong, nếp nhà hay không phụ thuộc vào
người Đàn ông rất nhiều Cụ ạ
Cụ đúng quan điểm của em đấy
Rượu cụ ạ

Phuongntk

Xe tải
Nói chung em quan niệm mọi việc do mình. Em là mợ em không đi nếu bị đẩy vậy. Chồng mợ sợ phật lòng nhưng có khi sâu xa trong lòng mợ cũng sợ. Sao phải gồng mình cố vì các mối quan hệ không đáng giá để rồi phải tính tới việc bỏ chồng (hay ý mợ là bỏ họ hàng). Thi thoảng mình yếu đuối đi mợ, bố chồng nói thì bảo là con theo ý chồng con hết, chồng con đi thì con đi xem sao.
Bỏ ck cụ ạ. Chỉ có bỏ ck mới bỏ được họ hàng ck. Em mà k đi bố ck em gọi điện mắng ck em, hai vc lại cãi nhau mệt mỏi. K chỉ chuyện cỗ bàn, trong mọi việc ck em muốn em phải nhường nhịn nhà ck vì mình là người có học, k so sánh xử sự với người ít học được. Bố ck em tính cũng k tốt nên các con ruột k ai ưa. Ck em trong lòng cũng k ưa, k thích gặp mặt nhiều nhưng lúc nào cũng nói ông tốt, bắt em phải thông cảm. Năm nay bố ck em đi viện 4 lần, bệnh nhẹ thôi chỉ có em với anh ck thay nhau chăm. Ck em với các chị gái đến vài lần. Vk anh trai k đến lần nào mà chả ai trách một câu

Phuongntk

Xe tải
Em xin phép phải nói luôn với mợ rằng ck mợ như thế là chưa có hiếu đấy chứ không phải sợ bất hiếu đâu.

Con cái có nhận thức, học hành thành đạt và giầu có sẽ không bao giờ chê bố mẹ nghèo khó hay cổ hủ lạc hậu cả. Nhà em thì chẳng cần nói tới bố mẹ, em chỉ nhớ và nghĩ đến các chị gái mình ngày xưa bế mình vẹo cả nách, có gì ngon toàn để dành cho thằng em, … rồi khi em học đại học mải mê cờ bạc về nhà bị bố đánh mắng không cho tiền các chị toàn chặn đường dúi đưa tiền cho em. Chỉ nghĩ đến vậy em càng thấy thương các chị không được học hành tử tế, còn nghèo khổ là mình phải có trách nhiệm giúp đỡ các chị, bất luận các chị có nói gì em đều vâng dạ không dám cãi nặng lời cho dù quan điểm/lời nói của các chị nhiều khi nó không đúng do nhận thức của các chị mình nó chỉ có thế, bởi các chị không được học hành tử tế và bố mẹ dành phần đó của các chị cho mình :(( :(( :((
Ck em chỉ khen bố ck em thôi, k bao giờ chê. Chỉ có em chê với ck thì ck em cứ bênh ấy

Tara01

Xe hơi
Bỏ ck cụ ạ. Chỉ có bỏ ck mới bỏ được họ hàng ck. Em mà k đi bố ck em gọi điện mắng ck em, hai vc lại cãi nhau mệt mỏi. K chỉ chuyện cỗ bàn, trong mọi việc ck em muốn em phải nhường nhịn nhà ck vì mình là người có học, k so sánh xử sự với người ít học được. Bố ck em tính cũng k tốt nên các con ruột k ai ưa. Ck em trong lòng cũng k ưa, k thích gặp mặt nhiều nhưng lúc nào cũng nói ông tốt, bắt em phải thông cảm. Năm nay bố ck em đi viện 4 lần, bệnh nhẹ thôi chỉ có em với anh ck thay nhau chăm. Ck em với các chị gái đến vài lần. Vk anh trai k đến lần nào mà chả ai trách một câu
Ơ mắng chồng mợ thì chồng mợ nghe, sao mợ phải cãi nhau, cứ nói em.bận/mệt không đi đươc, anh gắng sắp xếp đi cho bố đỡ buồn. Em vẫn giữ quan điểm mợ cần thay đổi mình trước thì mới thay đổi chồng được.
Vd không nhận xét, đánh giá (như chê bố chồng), chỉ đưa ra thực tế là không làm được, anh gắng thu xếp cho bố đỡ buồn. Xét cho cùng quan niệm của mỗi thế hệ, mỗi người là khác, mình chỉ cần tôn trọng nhưng ko nên ép mình làm theo nếu thấy vô lý.

Phuongntk

Xe tải
Ơ mắng chồng mợ thì chồng mợ nghe, sao mợ phải cãi nhau, cứ nói em.bận/mệt không đi đươc, anh gắng sắp xếp đi cho bố đỡ buồn. Em vẫn giữ quan điểm mợ cần thay đổi mình trước thì mới thay đổi chồng được.
Ck em lại mắng em

Tara01

Xe hơi
Thế mợ không biết mắng lại chồng mợ à, mợ có phụ thuộc kinh tế hoàn toàn vào chồng mợ không, chồng mợ có đẻ ra mợ không mà mợ phải ngại. Hey!
Rốt cục, đời thay đổi khi chúng ta thay đổi. Vợ anh trai chồng mợ còn chả đến viện khi bố chồng ốm, có sao đâu mà mợ phải ôm rơm nặng bụng đi lễ lạt họ xa với tâm.lý không vui vẻ.

Phuongntk

Xe tải
Thế mợ không biết mắng lại chồng mợ à, mợ có phụ thuộc kinh tế hoàn toàn vào chồng mợ không, chồng mợ có đẻ ra mợ không mà mợ phải ngại. Hey!
Rốt cục, đời thay đổi khi chúng ta thay đổi. Vợ anh trai chồng mợ còn chả đến viện khi bố chồng ốm, có sao đâu mà mợ phải ôm rơm nặng bụng đi lễ lạt họ xa với tâm.lý không vui vẻ.
Em mắng lại chứ, thế mới cãi nhau. Ck em mọi thứ đều chiều em, riêng việc liên quan đến nhà chồng, đến bố ck thì rất vô lý. Lúc nào cũng muốn nhường nhịn chịu thiệt, mà bắt em chịu thiệt là chính. Hôm cả họ đang ăn cỗ, bố ck em tuyên bố trước mặt họ hàng là ông cho tiền vc em mua đất, xây nhà, mua xe. Tất cả là tôi cho chúng nó hết. Sự thật là k cho vc em một đồng nào. Có mỗi mảnh đất hương hỏa có cái nhà vc anh trai đang ở dự định chia đôi cho 2 ae nhưng vc e k lấy nhường cho anh, tự lực mua nhà, mua xe mà ông nói thế nhỡ vc anh trai tưởng thật thì sao. Lúc đó em ra ngoài k biết, hôm sau chị gái ck gọi điện kể. Em tức quá muốn vào bắt ông phải đính chính lại sự thật với họ hàng nhưng ck em ko cho nói, vc lại cãi nhau. Mới đây ông còn đi kể tiền con em ăn học là ông bao tất nữa.
Lương em cao hơn ck, hình thức cũng hơn cụ ạ. Chỉ vì ck có hiếu thái quá vc mới bất hòa, còn lại ck em đều ghi nhận công sức của em. Trùng lặp là chị gái em cũng lấy phải ck có hiếu như ck em. Chị gái em k chịu nổi phải bỏ về nhà mẹ đẻ. Đến khi mẹ ck chị chết đi 2 vc về với nhau giờ đang rất hp ạ