[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

TUCSON9389

Xe điện
Bỏ ck cụ ạ. Chỉ có bỏ ck mới bỏ được họ hàng ck. Em mà k đi bố ck em gọi điện mắng ck em, hai vc lại cãi nhau mệt mỏi. K chỉ chuyện cỗ bàn, trong mọi việc ck em muốn em phải nhường nhịn nhà ck vì mình là người có học, k so sánh xử sự với người ít học được. Bố ck em tính cũng k tốt nên các con ruột k ai ưa. Ck em trong lòng cũng k ưa, k thích gặp mặt nhiều nhưng lúc nào cũng nói ông tốt, bắt em phải thông cảm. Năm nay bố ck em đi viện 4 lần, bệnh nhẹ thôi chỉ có em với anh ck thay nhau chăm. Ck em với các chị gái đến vài lần. Vk anh trai k đến lần nào mà chả ai trách một câu
ôi, em ạ mợ đấy. ck nó ko đi thì mặc xác nó chứ sao lại bắt mình đi. lão ấy vô hình hay ko tồn tại mà đẩy hết cho vợ thế nhỉ

starsn

Xe điện
anh em ko lười, thậm chí chăm là khác, nhưng chăm ko đúng chỗ. việc gì nhìn thấy là nhảy vào làm ngay ấy cơ. e kể mợ nghe, chuyện này là ku cháu em nó kể lại. cháu e nó học lớp 9 ở trường anh trai e làm hiệu trưởng. nó kể lại là bạn nó bảo mày ơi, ra mà xem bác mày đang đánh vữa kìa. bọn trẻ con thì nó nhìn thấy hiện tượng đánh vữa nó khá lạ thì nó bảo nhau ấy mà. bó tay
Oh anh trai cụ làm hiệu trưởng cơ ạ? Mình có thể nói, ví dụ như anh chị cũng có lúc cần nghỉ ngơi, mình thuê người cả ngày trò chuyện với bà cho bà vui cả ngày, đời còn được mấy. Còn vẫn cười thì hở mười cái răng, kệ họ :D

Em đã rút ra bài học là mỗi người một lựa chọn trong cs, nhiều thứ mình không đồng tình, nên mới có câu sống mỗi người mỗi nhà, chết mỗi người mỗi mồ. Em không đánh giá ai, mỗi khi gặp nhau đừng nói chuyện không vui càng dễ xa cách. Muốn gì tự làm. Thế dễ sống đỡ buồn phiền ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Oh anh trai cụ làm hiệu trưởng cơ ạ? Mình có thể nói, ví dụ như anh chị cũng có lúc cần nghỉ ngơi, mình thuê người cả ngày trò chuyện với bà cho bà vui cả ngày, đời còn được mấy. Còn vẫn cười thì hở mười cái răng, kệ họ :D

Em đã rút ra bài học là mỗi người một lựa chọn trong cs, nhiều thứ mình không đồng tình, nên mới có câu sống mỗi người mỗi nhà, chết mỗi người mỗi mồ. Em không đánh giá ai, mỗi khi gặp nhau đừng nói chuyện không vui càng dễ xa cách. Muốn gì tự làm. Thế dễ sống đỡ buồn phiền ạ.
dân làng cười thì cũng kệ, nhưng anh em mâu thuẫn thì ko kệ được đâu mợ ạ. ô anh em ko cho thuê mà cứ làm thì bằng cãi nhau to ấy chứ, và có thuê thì cũng phải thuê người làng khác, chứ cùng làng chắc chả ai dám đâu
cái nhà e xây cho ôb từ năm 2002, giờ nó cũng tróc vữa một số chỗ mà bảo ô anh là em cho ốp tấm gỗ nhựa cho nó đẹp nhé thì ô anh cũng bảo không làm. đương nhiên cũng có 1 số cái em cứ làm chứ ko phải nghe tất.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Sau khi bố mẹ qua đời, trong nhà sẽ quy củ nếu anh em chịu lắng nghe và chiều ý nhau, đặc biệt quan trọng là có người cầm trịch, tốt nhất là ông anh cả hoặc bà chị cả, theo đúng thông lệ trên dưới. Nếu ông cả không giữ được nóc thì dễ rối loạn, chả ai bảo được ai. Em biết có nhà có 3-4 anh em trai mà đến khi làm giỗ thày u thì mỗi nhà mỗi mâm, không tập trung nhau được. Ngẫm nghĩ, thày u về chắc cũng buồn lắm. VN có lệ giỗ chạp, thờ cúng thật ra là để người sống gắn bó với nhau là chính thôi. Sắp tới chả hiểu thế hệ các thanh niên có giữ được truyền thống không. Giờ xu hướng sống theo ý thích cá nhân đã rộ lắm rồi.

starsn

Xe điện
dân làng cười thì cũng kệ, nhưng anh em mâu thuẫn thì ko kệ được đâu mợ ạ. ô anh em ko cho thuê mà cứ làm thì bằng cãi nhau to ấy chứ, và có thuê thì cũng phải thuê người làng khác, chứ cùng làng chắc chả ai dám đâu
cái nhà e xây cho ôb từ năm 2002, giờ nó cũng tróc vữa một số chỗ mà bảo ô anh là em cho ốp tấm gỗ nhựa cho nó đẹp nhé thì ô anh cũng bảo không làm. đương nhiên cũng có 1 số cái em cứ làm chứ ko phải nghe tất.
Ở đâu người ta cũng phải thuê người khác làng hết mà, văn hóa chung rồi. Còn chuyện mâu thuẫn thì thôi em không còm nữa vậy, em không có vấn đề như thế nên không biết.

TUCSON9389

Xe điện
Sau khi bố mẹ qua đời, trong nhà sẽ quy củ nếu anh em chịu lắng nghe và chiều ý nhau, đặc biệt quan trọng là có người cầm trịch, tốt nhất là ông anh cả hoặc bà chị cả, theo đúng thông lệ trên dưới. Nếu ông cả không giữ được nóc thì dễ rối loạn, chả ai bảo được ai. Em biết có nhà có 3-4 anh em trai mà đến khi làm giỗ thày u thì mỗi nhà mỗi mâm, không tập trung nhau được. Ngẫm nghĩ, thày u về chắc cũng buồn lắm. VN có lệ giỗ chạp, thờ cúng thật ra là để người sống gắn bó với nhau là chính thôi. Sắp tới chả hiểu thế hệ các thanh niên có giữ được truyền thống không. Giờ xu hướng sống theo ý thích cá nhân đã rộ lắm rồi.
cầm trịch được thì trước hết phải gương mẫu phỏng cụ.

Mưa tháng 11

Xe tăng
cầm trịch được thì trước hết phải gương mẫu phỏng cụ.
Phải gương mẫu, có tâm với gia đình, có xèng để lo việc chung. Chả có mấy gia đình được vẹn bề, tất cả cùng đồng hành thì mọi việc tốt đẹp.

Tara01

Xe hơi
ko dễ như cụ nói đâu ạ. thuê giúp việc mà ở quê họ cũng ngại nhau ấy chứ. 2 vc anh thì có việc gì đâu, anh nghỉ hưu, chị dâu thì có vài sào ruộng lúa (chủ yếu là thuê làm)à tham gia tổ nhóm phụ nữ linh tinh lang tang gì đó thôi chứ ko có việc gì cố định cả mà thuê người thì người ta cười cho ấy.
Em đồng ý là không dễ ạ, nhưng với em thì em xếp ưu tiên - như case nhà bác chả hạn em sẽ ưu tiên mẹ em thoải mái, anh trai chị dâu vui hay không vui xếp dưới.
Tùy tính cách, tình huống mà có thể
- Làm um lên, gọi amh em về, nói rõ bà có tuổi rồi cần chăm sóc chu đáo cẩn thận hơn, nhỡ có gì xảy ra các con thấy tiếc cả đời...vân vân, mây mây
- Nhẹ nhàng tâm sự nịnh nọt anh trai chị dâu: các bác có tuổi rồi, đi làm cả đời vất vả rồi, giờ cần nghỉ ngơi, em có bà chị này tốt tính ở cùng, bà đỡ cho các bác... bla bla
Em thì kiểu gì em cũng chơi được hết nếu em muốn làm và thấy cần làm
Nhưng trước tiên phải bắt tay làm, rối đến đâu, gỡ đến đó.

Phuongntk

Xe tải
ôi, em ạ mợ đấy. ck nó ko đi thì mặc xác nó chứ sao lại bắt mình đi. lão ấy vô hình hay ko tồn tại mà đẩy hết cho vợ thế nhỉ
Ck em k thích đi, lấy cớ đi làm. Em làm tự do nên có thể sắp xếp được thời gian. K đi ck em lải nhải mắng em hết ngày này qua ngày khác, không khí gia đình như có đám ma, dọa tết k đến nhà ngoại chúc tết. Cãi nhau suốt ngày phát ốm. Chỉ còn cách bỏ thôi k còn cách nào khác

XSim

Xe container
Ck em k thích đi, lấy cớ đi làm. Em làm tự do nên có thể sắp xếp được thời gian. K đi ck em lải nhải mắng em hết ngày này qua ngày khác, không khí gia đình như có đám ma, dọa tết k đến nhà ngoại chúc tết. Cãi nhau suốt ngày phát ốm. Chỉ còn cách bỏ thôi k còn cách nào khác
Thế mạnh dạn bỏ đi mợ, khi mợ có đủ quyết tâm đó thì mợ sẽ được tự do :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ck mợ bao tuổi rồi mà lại có kiểu doạ không đến nhà ngoại chúc Tết :))

Phuongntk

Xe tải
Ck mợ bao tuổi rồi mà lại có kiểu doạ không đến nhà ngoại chúc Tết :))
Em 4x, em là nóc nhà, mọi việc to nhỏ em gánh hết nên ck em tính trẻ con hơn. Mỗi việc lq đến nhà ck gây mâu thuẫn, còn lại em quát ck phải im

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của cụ có vẻ sớm muộn Anh em cũng sẽ xẩy ra xung đột, va chạm, tranh chấp với nhau?
Cụ nên hiểu rộng ra. Anh em thì có thể ko xung đột, nhưng sau khi lập gia đình có chi dâu, anh rể...thì vấn đề sẽ phức tạp hơn nhiều. Câu anh em kiến giả nhất phận truyền đời lâu lắm rồi.
Vụ 3 chi em gái đốt nhà mẹ đẻ do chia của ko đều hãy còn nóng hổi. Cứ bình tĩnh, khi nào mọi chuyện êm đẹp tới lúc nhắm mắt xuôi tay thì hãy nổ cụ ạ.

Tara01

Xe hơi
Em viết cho mợ nhiều roài, viết nữa thì thành nói dài mà cứ thấy nói bỏ chồng hoài (không biết mợ nói cho vui hay nói thật) nên em lại rông dài thêm chút.
Em hỏi thật mợ coa vì cái tiếng dâu đảm mà cố quá không vậy, mợ cứ tự nghĩ kỹ xem vì chỉ có mợ mới có câu trả lời chính xác thôi.
Như nhà mợ em nghĩ vì việc nhà chồng mà bỏ nhau thì chả đáng vì nó mới ở mức tham gia một sỗ xã giao mà mình không thấy vui. Thay vì đó mợ cứ vùng lên thử xem, (bước đầu) chia ca đi thăm bố chồng, chia ca đi lễ lạt họ hàng. Đến ca ai người đó đi, không đi thì tùy, không cãi nhau, im lặng làm đúng việc cần làm. Mà gớm, dọa không về Tết ngoại hả, tùy luôn, không về thì thôi, hơn 40 tuổi chứ có phải mới cưới đâu mà sợ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em thấy hợp lý, đi làm cũng xin nghỉ đc, vậy nên nói thẳng luôn chia đôi, ngày này em đi ngày kia anh đi, anh ko đi thì kệ. Cứ thấy mắng mỏ dọa dẫm vẫn đc việc thì ck lấn tới thôi, khi nào bài đó ko còn tác dụng thì sẽ ko dùng nữa.

Phuongntk

Xe tải
Vâng ạ. Cũng vì cái tiếng dâu thảo. K ai dại như em bỏ bao nhiêu công sức ra vẫn ôm lấy sự mệt mỏi. Dạo này em hay trốn đi ăn cỗ. Ck hỏi có đi k em vẫn bảo có nhưng lại k đi ☺

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em 4x, em là nóc nhà, mọi việc to nhỏ em gánh hết nên ck em tính trẻ con hơn. Mỗi việc lq đến nhà ck gây mâu thuẫn, còn lại em quát ck phải im
Ôi mợ 4x rồi á, vậy chồng mợ chắc phải 50. Chuyện xung khắc/cãi vã vợ chồng trong cuộc sống có lẽ là điều ít ai tránh khỏi, tuy nhiên doạ không đến chúc Tết nhà ngoại lạ điều cực kỵ tối kỵ, nó làm tổn thương vợ và gia đình vợ gấp trăm lần so với mâu thuẫn vợ chồng. Nhà em thì cận tết và tết kiểu gì em cũng phải lên biếu quà và chúc tết ông bà ngoại, bất luận kể cả 2 vợ chồng vừa đánh nhau xong. Em có thể đi một mình hoặc cùng các con mà không cần vợ ông bà ngoại cũng rất vui. Nhưng nếu như vợ và các con em về chúc Tết ông bà ngoại mà không có em thì ông bà ngoại thực sự đau lòng, coi như hôn nhân của con mình đã tan vỡ!

beSuSu

Xe điện
Nghĩ hài, nhà phải có mái, mái gồm 2 nghĩa.
Nhiều ng cứ nhà có nóc, chả liên quan :))

konachi102

Xe buýt
mợ góp ý chuẩn . Nhà mà ko có người có tâm có tiền gánh thì anh em dễ xa cách . Anh em kinh tế sàn sàn nhau thì dễ nhiều ý kiến . Có ông nào kt mạnh hẳn mà có uy tín trong gia đình nhà hay nghe ông ấy . Nhà nội em thì bố em là trưởng , bố em cũng là người thoát ly nên kinh tế mạnh nhất . Khi có công to việc lớn toàn bố em gánh