[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

civic7117

Xe tải
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
, a e hoà thuận ko cãi vã là hạnh phúc rồi mà , cs đâu có j là hoàn hảo đâu . Xa thơm gần bịt mũi đó cụ … chả biết có gi gần nhau lại ko ưa nhau thì sao …

beSuSu

Xe điện
Nếu nhà ai rộng rãi, kinh tế khá thì cố gắng 2 tuần tập trung ăn uống 1 lần hoặc ít nhất 1 tháng 1 lần,có cả bà nữa thì vui vẻ, rồi các ngày sinh nhật các cháu trong nhà thì cố gắng giành 1 buổi cuối tuần tổ chức. Nếu có điều kiện và có tâm thì chịu khó nấu ăn tại nhà còn không thì ra nhà hàng, hoặc gọi món về nhà ăn tập trung. Thế cũng gắn kết được ít nhiều mà con cháu anh em cũng thân thiết với nhau hơn.
Tiền và nhà rộng chưa đủ cụ ơi.
Cái chính là cái cách nói chuyện. Tạo kk vui vẻ thì mọi ng tự tìn về như để gặp và xả stress như gặp bạn bè ấy.
Còn ko biết nc và tạo kk thì khó lắm. Gặp ông nc kiểu bề trên, làm khó ng nghe thì thôi.
Còn nếu có đủ tất cả thì nhà đấy may mắn quá

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Nhiều nhà dâu rể hiểu chuyện thì tốt, nhưng đa số vì ích kỉ, vì lợi ích mà đội này lại hay gây mất đoàn kết nội bộ. Vì thế chỉ nên anh em ruột bàn bạc nói chuyện về những vấn đề quan trọng thôi cụ. Cơ bản vẫn là anh em nhường nhịn yêu thương nhau.
Nói gở mồm chứ ko có dâu rể này thì có dâu rể khác :))
Em thì gặp trường hợp rể ko thích kiểu gia trưởng bề trên của thằng trưởng. Vô lý, áp đặt, tinh tướng. Lấy vợ phải theo bm vợ, giờ phải theo cả thằng em vợ (vì chỗ đó gia trg lắm) trong mọi cái cỗ bàn...
Tránh mặt cũng khó vì toàn lễ nhà vợ làm ở nhà trưởng.

beSuSu

Xe điện
Dạ, tình anh em của nhà cụ DCD đúng là khó nhà nào làm được. Đánh đổi cả sự nghiệp để giúp cụ D.
May mắn của cụ D khi có đứa e thế thôi.
Ngc lại cụ T có việc nhìn ông D e ko nghĩ là ông ấy đánh đổi như vậy đâu.

xe đạp Japan

Xe tăng
Dạ, vâng cụ. Đúng là nội bộ ta không nhìn được bản chất của việc đánh đổi đó. Hoặc cũng có thể cụ Tr lúc đó có phốt, phải tìm, viện lý do này để vin vào đó mà nhảy tàu sớm. Vì cụ Tr ở trong ngành lâu, thừa hiểu nếu bị tóm thì chỉ bị đánh mỗi vụ đó, còn các việc trong quá khứ, sẽ ngủ yên mãi. Cũng là một nước cờ cao tay ấn.

Demchinhhang.net

Xe container
Em mắng lại chứ, thế mới cãi nhau. Ck em mọi thứ đều chiều em, riêng việc liên quan đến nhà chồng, đến bố ck thì rất vô lý. Lúc nào cũng muốn nhường nhịn chịu thiệt, mà bắt em chịu thiệt là chính. Hôm cả họ đang ăn cỗ, bố ck em tuyên bố trước mặt họ hàng là ông cho tiền vc em mua đất, xây nhà, mua xe. Tất cả là tôi cho chúng nó hết. Sự thật là k cho vc em một đồng nào. Có mỗi mảnh đất hương hỏa có cái nhà vc anh trai đang ở dự định chia đôi cho 2 ae nhưng vc e k lấy nhường cho anh, tự lực mua nhà, mua xe mà ông nói thế nhỡ vc anh trai tưởng thật thì sao. Lúc đó em ra ngoài k biết, hôm sau chị gái ck gọi điện kể. Em tức quá muốn vào bắt ông phải đính chính lại sự thật với họ hàng nhưng ck em ko cho nói, vc lại cãi nhau. Mới đây ông còn đi kể tiền con em ăn học là ông bao tất nữa.
Lương em cao hơn ck, hình thức cũng hơn cụ ạ. Chỉ vì ck có hiếu thái quá vc mới bất hòa, còn lại ck em đều ghi nhận công sức của em. Trùng lặp là chị gái em cũng lấy phải ck có hiếu như ck em. Chị gái em k chịu nổi phải bỏ về nhà mẹ đẻ. Đến khi mẹ ck chị chết đi 2 vc về với nhau giờ đang rất hp ạ
Kệ đi, coi như không nghe thấy đi mợ.

Daimon

Xe tải
Tiền và nhà rộng chưa đủ cụ ơi.
Cái chính là cái cách nói chuyện. Tạo kk vui vẻ thì mọi ng tự tìn về như để gặp và xả stress như gặp bạn bè ấy.
Còn ko biết nc và tạo kk thì khó lắm. Gặp ông nc kiểu bề trên, làm khó ng nghe thì thôi.
Còn nếu có đủ tất cả thì nhà đấy may mắn quá
Cụ nói chí phải. Chú nhà em giàu+ rộng+ thảo tính rất hay mời mọi ng ăn tiệc. Nhưng hay khoe khoang quá đà, nên vài ng kinh tế kém hơn họ cũng chạnh lòng hay từ chối(dù rất nhiệt tình vs công việc nhà em). Ăn uống giờ nó k quan trọng. Gặp nhau tất cả thoải mái vui vẻ mới năng gặp đc.

Daimon

Xe tải
Em mắng lại chứ, thế mới cãi nhau. Ck em mọi thứ đều chiều em, riêng việc liên quan đến nhà chồng, đến bố ck thì rất vô lý. Lúc nào cũng muốn nhường nhịn chịu thiệt, mà bắt em chịu thiệt là chính. Hôm cả họ đang ăn cỗ, bố ck em tuyên bố trước mặt họ hàng là ông cho tiền vc em mua đất, xây nhà, mua xe. Tất cả là tôi cho chúng nó hết. Sự thật là k cho vc em một đồng nào. Có mỗi mảnh đất hương hỏa có cái nhà vc anh trai đang ở dự định chia đôi cho 2 ae nhưng vc e k lấy nhường cho anh, tự lực mua nhà, mua xe mà ông nói thế nhỡ vc anh trai tưởng thật thì sao. Lúc đó em ra ngoài k biết, hôm sau chị gái ck gọi điện kể. Em tức quá muốn vào bắt ông phải đính chính lại sự thật với họ hàng nhưng ck em ko cho nói, vc lại cãi nhau. Mới đây ông còn đi kể tiền con em ăn học là ông bao tất nữa.
Lương em cao hơn ck, hình thức cũng hơn cụ ạ. Chỉ vì ck có hiếu thái quá vc mới bất hòa, còn lại ck em đều ghi nhận công sức của em. Trùng lặp là chị gái em cũng lấy phải ck có hiếu như ck em. Chị gái em k chịu nổi phải bỏ về nhà mẹ đẻ. Đến khi mẹ ck chị chết đi 2 vc về với nhau giờ đang rất hp ạ
E thấy bố chồng mợ là rất sĩ diện, và hãnh diện về vk ck mợ. Nên họ hàng có đám muốn đứa con trai tài giỏi cũng đến để hãnh diện là vậy. Thôi cái chuyện ô nói sai mợ bỏ qua đi. Ai có hỏi thì mợ đính chính, kèm theo câu "ô cứ nói vậy cho vui cho sang mồm con cũng kệ cho ô vui"- lại đc tiếng con dâu thảo. Còn đa phần có khi ng nghe cũng thấy ô chỉ bốc phét nhưng họ k nói ra(mua đất, nhà ,xe là khoản tiền lớn bố ck mợ mà k có thu nhập để làm việc đó là thấy nói phét rồi.)

xe đạp Japan

Xe tăng
Cụ nói chí phải. Chú nhà em giàu+ rộng+ thảo tính rất hay mời mọi ng ăn tiệc. Nhưng hay khoe khoang quá đà, nên vài ng kinh tế kém hơn họ cũng chạnh lòng hay từ chối(dù rất nhiệt tình vs công việc nhà em). Ăn uống giờ nó k quan trọng. Gặp nhau tất cả thoải mái vui vẻ mới năng gặp đc.
Khoe khoang quá đà dù hay mời ăn, em cũng gặp trong họ nhà em. Kết quả là sau này có mời cũng chả ai đến vì có đói khát gì đâu.

xe đạp Japan

Xe tăng
E thấy bố chồng mợ là rất sĩ diện, và hãnh diện về vk ck mợ. Nên họ hàng có đám muốn đứa con trai tài giỏi cũng đến để hãnh diện là vậy. Thôi cái chuyện ô nói sai mợ bỏ qua đi. Ai có hỏi thì mợ đính chính, kèm theo câu "ô cứ nói vậy cho vui cho sang mồm con cũng kệ cho ô vui"- lại đc tiếng con dâu thảo. Còn đa phần có khi ng nghe cũng thấy ô chỉ bốc phét nhưng họ k nói ra(mua đất, nhà ,xe là khoản tiền lớn bố ck mợ mà k có thu nhập để làm việc đó là thấy nói phét rồi.)
Những ông bố chồng sỹ diện hay kể lể, khoe với mọi người như này (kể cả trường hợp thu nhập có cao hơn con cái), chỉ làm con dâu xa cách tình cảm, bằng mặt mà không bằng lòng thôi.

herewego1506

Xe hơi
Cũng có ý đúng vì mất đi cầu nối, nhưng bác muốn như xưa thì phải chăm chỉ kết nối trực tiếp thì sẽ ok mà

Mợ may mắn đấy.
Em ai hỏi tiền đâu cho con đi học, mua nhà….em toàn cười bảo ông bà cho.

Phuongntk

Xe tải
Em vẫn được tiếng là dâu thảo từ lâu. Được tiếng khen ho hen chẳng còn ấy cụ. Các chị gái ck thương em, nể em còn chị vk anh trai cả nhà k ai chấp nên dù có làm gì họ cũng k trách, mặc định bản tính chị ấy là người ít học thô lỗ rồi. Bố ck em có lương hưu cao nhưng thuộc diện ra đường võng giá nghênh ngang. Về nhà hỏi vk cám rang đâu mày. Mẹ ck em là nông dân mà ai cũng kính nể. Bà mất đi anh em như rắn mất đầu. Trước bà còn trai gái dâu rể quây quần đoàn kết lắm. Lúc đó gặp mặt anh chị em trong nhà ăn bữa cơm thấy vui vẻ trong lòng, giờ như đi tù ấy cụ

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Này thì dễ mà cụ. Hầu hết là do thiên vị 1 đứa công khai. Như nhà e các cháu con chú bác đang chơi vs nhau, thì phát hiện ra ô nội em thiên vị riêng 1 đứa cho rất nhiều tiền(từ lâu r). Thế là chạnh lòng bọn e k chơi thân vs nó nữa. Đấy là chỉ các cháu thôi đấy.
chuyện thường mà cụ. Đến xúc bát cơm còn bát đầy bát vơi thì chuyện chia tài sản khó đều nhau lắm. Như nhà em thì xác định luôn ai sau này chăm sóc ông bà thì được hưởng hết đất đai nhà cửa.

xe đạp Japan

Xe tăng
chuyện thường mà cụ. Đến xúc bát cơm còn bát đầy bát vơi thì chuyện chia tài sản khó đều nhau lắm. Như nhà em thì xác định luôn ai sau này chăm sóc ông bà thì được hưởng hết đất đai nhà cửa.
Nếu như nhà cụ thì lại dễ, nhưng còn tuỳ tính cách con cái như nào nữa. Như vụ đốt mẹ ở Hưng Yên năm ngoái anh con trai cũng chăm sóc mẹ, mà mấy bà con gái vẫn đến để đốt nhà, đòi phân chia tài sản đó. Khả năng 3 ông con rể đứng sau kích động, xúi giục lắm.

just for fun

Xe lăn
Cháu nghĩ cụ T mà bị thế thì cụ D cũng làm thế thôi. Nhà đấy mấy anh chị em yêu thương nhau lắm. Cái làm sai thì đã đành nhưng ko phủ nhận được tình cảm anh em nhà này.

cuongkilo

Xe tăng
Nhiều nhà dâu rể hiểu chuyện thì tốt, nhưng đa số vì ích kỉ, vì lợi ích mà đội này lại hay gây mất đoàn kết nội bộ. Vì thế chỉ nên anh em ruột bàn bạc nói chuyện về những vấn đề quan trọng thôi cụ. Cơ bản vẫn là anh em nhường nhịn yêu thương nhau.
Nói gở mồm chứ ko có dâu rể này thì có dâu rể khác :))
Nói chung cũng khó cụ ạ , tính em không thích tham gia chuyện nội bộ nhà vợ.Có hỏi thì em cũng chỉ bảo e ko ý kiến gì,làm gì thế nào các chị em tự bàn bạc vs quyết định vì nhà vợ e ko có con trai.Thế mà nhiều lúc bị nói xa cách nhà vợ đó😂

Bồ hóng HN

Xe buýt
Tối thiểu hành văn của chủ thớt sai toét thế kia cũng chẳng buồn nói nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Nhà em cũng có người giống anh trai cụ. Anh lười còn chị dâu tính không cẩn thận tí nào, trước giờ toàn mẹ em nấu cơm cho gd. Giờ bm em 70, khi nào yếu thì thuê người, nếu chị dâu em giám sát tốt thì quá tốt, nếu không em về chăm bm mấy năm cũng được. Mình dựa vào mình là dễ nhất, ý mình rồi mong người khác làm khó lắm.

Gd anh cụ thế nghe cũng mệt nhưng mà thôi kệ họ, cãi nhau thì mệt họ, họ không lôi mình ra mắng mỏ là tốt rồi :D
anh em ko lười, thậm chí chăm là khác, nhưng chăm ko đúng chỗ. việc gì nhìn thấy là nhảy vào làm ngay ấy cơ. e kể mợ nghe, chuyện này là ku cháu em nó kể lại. cháu e nó học lớp 9 ở trường anh trai e làm hiệu trưởng. nó kể lại là bạn nó bảo mày ơi, ra mà xem bác mày đang đánh vữa kìa. bọn trẻ con thì nó nhìn thấy hiện tượng đánh vữa nó khá lạ thì nó bảo nhau ấy mà. bó tay

TUCSON9389

Xe điện
Em là vậy là em cứ thuê giúp việc chăm bà đoa cụ, kệ ai thích nói.gì thì nói chứ không để người già ăn 1 mình với thức ăn lạnh ngăt đâu. Anh, chị dâu khó chịu thì khó chịu 1 thời gian rồi cũng xong.
ko dễ như cụ nói đâu ạ. thuê giúp việc mà ở quê họ cũng ngại nhau ấy chứ. 2 vc anh thì có việc gì đâu, anh nghỉ hưu, chị dâu thì có vài sào ruộng lúa (chủ yếu là thuê làm) và tham gia tổ nhóm phụ nữ linh tinh lang tang gì đó thôi chứ ko có việc gì cố định cả mà thuê người thì người ta cười cho ấy.