[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

Xechaybangcom

Xe điện
Phải gương mẫu, có tâm với gia đình, có xèng để lo việc chung. Chả có mấy gia đình được vẹn bề, tất cả cùng đồng hành thì mọi việc tốt đẹp.
Quan trọng nhất vẫn là phải có gạo mợ nhỉ.
Giờ anh em còn khó mà cứ bắt nó góp cái nọ cái kia thì không nỡ.
Vậy nên người cầm trịch phải là người có gạo và có tâm. Anh/chị quyết thế, ai góp được tí nào thì góp không quan trọng, còn lại anh/chị chi hết thì mới được.

Koạt mo

Xe điện
" Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân "
Đây cũng là quy luật chung với đa số các gia đình, phải quen dần với điều đó.
Ngay cả con mình, lúc bé cứ quấn lấy mình, đi đâu phải ôm theo nó, lớn lên tý nữa, đi đâu nó đòi theo, sau đó thì mình phải rủ nó đi cùng, nó cũng không đi.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy hợp lý, đi làm cũng xin nghỉ đc, vậy nên nói thẳng luôn chia đôi, ngày này em đi ngày kia anh đi, anh ko đi thì kệ. Cứ thấy mắng mỏ dọa dẫm vẫn đc việc thì ck lấn tới thôi, khi nào bài đó ko còn tác dụng thì sẽ ko dùng nữa.
Bố chồng em bị K và kéo theo nhiều vấn đề sức khỏe khác trong nhiều năm, nhà em thống nhất cho chồng em nghỉ không lương chăm ông (có năm đến 6 tháng). Em cũng không quan tâm các anh chị em khác phải có nghĩa vụ như nào, miễn là mình cảm thấy mình thu xếp ổn phần của mình là được. Còn chồng em mà không nghỉ được thì em cũng chịu vì em ở xa và cũng không đủ sức khỏe chăm người ốm 24/24 trong bệnh viện.

Nói thật là không gì bằng con đẻ chăm bố mẹ, sau đó mới đến dâu rể, cháu hoặc thuê người.

Isu_zu

Tháo bánh
Bố chồng em bị K và kéo theo nhiều vấn đề sức khỏe khác trong nhiều năm, nhà em thống nhất cho chồng em nghỉ không lương chăm ông (có năm đến 6 tháng). Em cũng không quan tâm các anh chị em khác phải có nghĩa vụ như nào, miễn là mình cảm thấy mình thu xếp ổn phần của mình là được. Còn chồng em mà không nghỉ được thì em cũng chịu vì em ở xa và cũng không đủ sức khỏe chăm người ốm 24/24 trong bệnh viện.
Nói thật là không gì bằng con đẻ chăm bố mẹ, sau đó mới đến dâu rể, cháu hoặc thuê người.
Cũng tùy chứ mợ. Con gái mà chăm thì tốt nhất. Nhà ko có con gái thì con dâu nếu chăm đc là tốt nhất. Con trai cùng lắm chăm đc bố, chứ mẹ thì khó chăm hơn.
Nói chung là phụ nữ chăm vẫn chi tiết và cẩn thận hơn phụ nam nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Cũng tùy chứ mợ. Con gái mà chăm thì tốt nhất. Nhà ko có con gái thì con dâu nếu chăm đc là tốt nhất. Con trai cùng lắm chăm đc bố, chứ mẹ thì khó chăm hơn.
Nói chung là phụ nữ chăm vẫn chi tiết và cẩn thận hơn phụ nam nhiều.
Tùy người thôi ạ, chẳng cứ nam nữ. Nhà bố mẹ chồng em, bà chị gái chồng với cô em chồng vào viện cứ như khách, toàn ngồi nhìn.
Chăm người ốm theo em tiêu chí đầu tiên là khỏe, tháo vát. Chi tiết thì tốt mà không thì cải thiện dần.
Cụ tưởng tượng ở trong bệnh viện 24/24 mà cả tháng giời xem chả ốm người.
Lúc bệnh nhẹ còn giữ ý vấn đề giới tính, chứ bệnh nặng rồi chả cứ. Em 2 chục năm trước đã chăm ông nội em đây ạ.

Tara01

Xe hơi
Tùy người thôi ạ, chẳng cứ nam nữ. Nhà bố mẹ chồng em, bà chị gái chồng với cô em chồng vào viện cứ như khách, toàn ngồi nhìn.
Chăm người ốm theo em tiêu chí đầu tiên là khỏe, tháo vát. Chi tiết thì tốt mà không thì cải thiện dần.
Cụ tưởng tượng ở trong bệnh viện 24/24 mà cả tháng giời xem chả ốm người.
Lúc bệnh nhẹ còn giữ ý vấn đề giới tính, chứ bệnh nặng rồi chả cứ. Em 2 chục năm trước đã chăm ông nội em đây ạ.
Nhà em cũng xác định bố mẹ phải do con ruột chăm, bao gồm cả trai/ gái. Dâu rể hỗ trợ được chút nào thì vui chút đó, không yêu cầu, không đòi hỏi, không đánh giá. Trộm vía mọi việc ổn.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Đấy là tự nhiên mà, còn bố mẹ thì còn mối quan tâm, chăm sóc, tinh thần nên anh em trong nhà luôn gần gũi, gặp nhau hơn. Cũng như gia đình có con cái thì vợ chồng gắn kết hơn vì cùng chung trách nhiệm.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhà em cũng xác định bố mẹ phải do con ruột chăm, bao gồm cả trai/ gái. Dâu rể hỗ trợ được chút nào thì vui chút đó, không yêu cầu, không đòi hỏi, không đánh giá. Trộm vía mọi việc ổn.
Bố em có đợt ốm đi viện nửa tháng toàn anh trai với anh rể em ngủ đêm ở viện. Con gái chỉ trông ban ngày, con dâu không phải chăm. Hồi ông bà ngoại em ốm thì toàn con rể là bố em chăm là chính. Nhà em làm sao í, toàn nhờ con rể và con gái phần nhiều. Cháu ngoại cũng vậy, bọn nó đi học xa cứ bay về là phải tìm ông bà ngoại đầu tiên, rồi mới đến bố mẹ nó, vì từ bé hay ở với ông bà ngoại nên có tình cảm. Nhà em thì không phân công, toàn tranh nhau đòi chăm. Có tình cảm yêu thương thật lòng quý giá lắm

Yeuaibaygio

Xe container
vì từ bé hay ở với ông bà ngoại nên có tình cảm
Vì cái này mà Mợ. Tình cảm phải là một quá trình, từ hai phía.
Trẻ con cũng rất tinh, nó bé nào biết so đo gì, mà ai yêu nó nó biết.
Em nhớ hồi nhỏ ở quê, ông bà ngoại có việc gì cũng đến tay mẹ em, nhưng nhà em nghèo lại là cháu ngoại, có gì ngon ông bà toàn bảo để phần con nhà bác X (cháu nội, trên Hà Nội, năm về có đôi lần), vừa thèm vừa tủi thân. Sau này lớn lên mới hiểu dần dần.
Đến bây giờ ông bà mất rồi, vẫn là mẹ em cúng giỗ là chính.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Vì cái này mà Mợ. Tình cảm phải là một quá trình, từ hai phía.
Trẻ con cũng rất tinh, nó bé nào biết so đo gì, mà ai yêu nó nó biết.
Em nhớ hồi nhỏ ở quê, ông bà ngoại có việc gì cũng đến tay mẹ em, nhưng nhà em nghèo lại là cháu ngoại, có gì ngon ông bà toàn bảo để phần con nhà bác X (cháu nội, trên Hà Nội, năm về có đôi lần), vừa thèm vừa tủi thân. Sau này lớn lên mới hiểu dần dần.
Đến bây giờ ông bà mất rồi, vẫn là mẹ em cúng giỗ là chính.
Chuẩn ạ. Em vẫn nhớ cảnh đi học về thấy bố em vừa nấu ăn vừa trông 3 thằng cháu nội ngoại. Đứa thì trèo lên bể nước hái lá mơ, đứa thì vả nhau với con chó dữ, đứa nghịch đất bẩn. Vất vả nhưng vui lắm. Còn cu cháu đích tôn ở xa, hồi nhỏ không đưa về, vài năm gần đây năm về 1,2 ngày. Nói chuyện thì câu trước câu sau lại kể cậu, dì bên ngoại nó nên thực lòng không có tình cảm. Trong tâm nó cũng chỉ biết bên ngoại, trong tâm mình cũng coi như không có nó, chỉ là hai bên không nói ra thôi

Red One1

Xe lăn
Tùy thôi, nhiều nhà khi cha mẹ mất đi anh em còn đùm bọc nhau hơn ấy.

TUCSON9389

Xe điện
Em có thể đi một mình hoặc cùng các con mà không cần vợ ông bà ngoại cũng rất vui. Nhưng nếu như vợ và các con em về chúc Tết ông bà ngoại mà không có em thì ông bà ngoại thực sự đau lòng, coi như hôn nhân của con mình đã tan vỡ!
cái bôi đen này làm chồng mợ Phuongntk làm mình làm mẩy là đúng rồi còn gì.
gửi mợ Phuongntk : cuộc sống ko ai tròn được cả đâu ạ, đàn ô cũng thế và đàn bà cũng vậy, lão ck mợ có những khuyết điểm nhưng chắc cũng có nhiều mặt tích cực. chứ mợ nói cái vụ li dị chồng chỉ vì cái vụ lão ấy có hiếu với nhà ck quá và đùn hết cho mợ thì quả thực ko nên tí nào mợ ak. mợ nghiên cứu các cách khác xem xao, trừ khi mợ thấy cuộc sống ko có ck cũng chả sao thì làm thế nào cũng được

Smile1102

Xe container

Vâng con ruột vẫn nên có trách nhiệm chính, tất nhiên các bên nên cùng chăm sóc hai bên bố mẹ đỡ đần lẫn nhau, hoặc ít nhất cũng động viên hỏi thăm và tạo đkien để ck hay vk yên tâm chăm sóc bố mẹ mình.
Nhà em thì dâu rể cũng cùng chăm, em chăm bố mẹ em ít hơn anh chị em, và bố mẹ ck thì ck em tự nguyện chăm, em chỉ hay lượn lờ vòng ngoài thôi, cả hai bên nội ngoại.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng con ruột vẫn nên có trách nhiệm chính, tất nhiên các bên nên cùng chăm sóc hai bên bố mẹ đỡ đần lẫn nhau, hoặc ít nhất cũng động viên hỏi thăm và tạo đkien để ck hay vk yên tâm chăm sóc bố mẹ mình.
Nhà em thì dâu rể cũng cùng chăm, em chăm bố mẹ em ít hơn anh chị em, và bố mẹ ck thì ck em tự nguyện chăm, em chỉ hay lượn lờ vòng ngoài thôi, cả hai bên nội ngoại.
Thật ra là mỗi người đều muốn làm cách mà bản thân thấy ổn nhất ạ. Nhà em thì chồng em chăm bố chồng là quá hợp lý. Tuy nhiên giả sử khi cần chăm mẹ chồng thì chắc là chồng em vẫn làm tốt hơn em. Không phải em vụng hay lười mà trong hoàn cảnh gia đình em như vậy là hợp lý.

Chứ như nhà mợ gì ở trên, chồng không muốn chăm bố đẻ mà thoái thác cho vợ, nếu vợ không chăm là mắng nhiếc vợ thì em thấy hơi vô lý ạ.

Đây em nói trường hợp chăm trường kỳ, bệnh nặng. Còn ốm dăm bữa nửa tháng không tính ạ, vì chia ra mỗi người chăm có đôi ba ngày chắc chẳng đến mức cãi nhau hay bì tị.

just for fun

Xe lăn
Thật ra là mỗi người đều muốn làm cách mà bản thân thấy ổn nhất ạ. Nhà em thì chồng em chăm bố chồng là quá hợp lý. Tuy nhiên giả sử khi cần chăm mẹ chồng thì chắc là chồng em vẫn làm tốt hơn em. Không phải em vụng hay lười mà trong hoàn cảnh gia đình em như vậy là hợp lý.

Chứ như nhà mợ gì ở trên, chồng không muốn chăm bố đẻ mà thoái thác cho vợ, nếu vợ không chăm là mắng nhiếc vợ thì em thấy hơi vô lý ạ.

Đây em nói trường hợp chăm trường kỳ, bệnh nặng. Còn ốm dăm bữa nửa tháng không tính ạ, vì chia ra mỗi người chăm có đôi ba ngày chắc chẳng đến mức cãi nhau hay bì tị.
MÌnh chỉ thấy lạ là chồng mợ ấy cứ doạ nếu ko thì ko về ngoại, về là tình nguyện, vui vẻ thì về chứ ko cần gì đâu nhỉ

aladanh2000

Xe hơi
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Mình ở ngoài làm sao biết nội tình bên trong. Ví dụ bố mẹ bệnh, mình thì chăm nom vất vả, vợ thì đi chơi suốt ngày, du lịch các kiểu thì cũng bực chứ. Việc nhà thì các mợ đòi chia sẻ. Thế chăm bố mẹ thì cũng là trong nhà chứ việc xã hội đâu.

manhbin1004

Xe hơi
Em thấy đa phần do điều kiện kinh tế, k chỉ anh em mà cả quan hệ vợ chồng, bạn bè. Có điều kiện kinh tế thì mình có tgian quan tâm, gặp gỡ và điều kiện giúp đỡ nhau. Còn cuộc sống khó khăn thì chỉ nghĩ cơm áo gạo tiền đã chiếm hết tgian và sức lực rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
cái bôi đen này làm chồng mợ Phuongntk làm mình làm mẩy là đúng rồi còn gì.
gửi mợ Phuongntk : cuộc sống ko ai tròn được cả đâu ạ, đàn ô cũng thế và đàn bà cũng vậy, lão ck mợ có những khuyết điểm nhưng chắc cũng có nhiều mặt tích cực. chứ mợ nói cái vụ li dị chồng chỉ vì cái vụ lão ấy có hiếu với nhà ck quá và đùn hết cho mợ thì quả thực ko nên tí nào mợ ak. mợ nghiên cứu các cách khác xem xao, trừ khi mợ thấy cuộc sống ko có ck cũng chả sao thì làm thế nào cũng được
Đàn ông phải cứng rắn và quyết đoán. Vợ hư thì mình phải nắn, phải chỉnh thôi liên quan gì tới ông bà ngoại, chứ ai lại giận cá chém thớt thế đâu cụ :))