[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

Smile1102

Xe container
Đàn ông phải cứng rắn và quyết đoán. Vợ hư thì mình phải nắn, phải chỉnh thôi liên quan gì tới ông bà ngoại, chứ ai lại giận cá chém thớt thế đâu cụ :))
Phải em mà dọa ko về thì em cũng cho nghỉ thôi, em dẫn con em về. Nói chung các mối qhe phải tự nguyện và nhìn vào trách nhiệm của mình để mà sống cho đúng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Phải em mà dọa ko về thì em cũng cho nghỉ thôi, em dẫn con em về. Nói chung các mối qhe phải tự nguyện và nhìn vào trách nhiệm của mình để mà sống cho đúng.
Mợ thế là thường thôi. Như nhà em là gấu nó cũng không về và cấm các con cũng không về ngoại luôn ấy. Kinh lắm :))

Yeuaibaygio

Xe container
MÌnh chỉ thấy lạ là chồng mợ ấy cứ doạ nếu ko thì ko về ngoại, về là tình nguyện, vui vẻ thì về chứ ko cần gì đâu nhỉ
Cái chuyện ông rể không về ngoại, cho là bình thường thì nó bình thường, cho là to tát thì nó cũng ghê gớm ạ, tùy quan điểm.
Em có đứa bạn, chồng nó cũng né hầu hết các hoạt động bên ngoại, có tham gia thì miễn cưỡng. Cũng hơi có vấn đề cả 2 phía.
Chồng em thì suy nghĩ cực kỳ đơn giản, nhiều lúc đơn giản quá em còn phải nhắc ạ. Bảo sang ngoại ăn cơm là đi luôn chẳng quà cáp gì :)). Đúng là mỗi người mỗi tính.

moly

Xe điện
tư tưởng sống nên là, bố mẹ ai thì nên luôn nghĩ là con mình nên có trách nhiệmv ới mình đầu tiên vì mình là ng nuori nấng nó trưởng thành rồi mới đến dâu rể. Con mình tốt với bên kia thì dâu rể cũng sẽ tốt lại. Mỗi người mỗi tính mỗi cash ghép vào 1 gia đình lớn thì nên sống tôn trọng sự khác biệt và riêng tư của nhau. bớt chê bai, xét nét, so sánh thì sẽ có tình cảm với nhau. sẽ gần nhau hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái chuyện ông rể không về ngoại, cho là bình thường thì nó bình thường, cho là to tát thì nó cũng ghê gớm ạ, tùy quan điểm.
Em có đứa bạn, chồng nó cũng né hầu hết các hoạt động bên ngoại, có tham gia thì miễn cưỡng. Cũng hơi có vấn đề cả 2 phía.
Chồng em thì suy nghĩ cực kỳ đơn giản, nhiều lúc đơn giản quá em còn phải nhắc ạ. Bảo sang ngoại ăn cơm là đi luôn chẳng quà cáp gì :)). Đúng là mỗi người mỗi tính.
Con dê nó biếu ông bà ngoại có ý nghĩa nhiều chứ mợ, chứ con gái đưa ông bà ngoại ko thích đâu. Em toàn xin tiền vợ để mua quà với biếu ông bà ngoại thôi, ngược lại bên nội em toàn để vợ chi cho nâng tầm dâu hiền :))

TUCSON9389

Xe điện
Đàn ông phải cứng rắn và quyết đoán. Vợ hư thì mình phải nắn, phải chỉnh thôi liên quan gì tới ông bà ngoại, chứ ai lại giận cá chém thớt thế đâu cụ :))
Vâng. vợ hư thì next, và next xong mới ko đến ô bà ngoại, chứ còn trên danh nghĩa thì vẫn cứ phải đến bt; chuyện nào ra chuyện đó

nickthu2

Xe buýt
Nhà cháu rất cảm ơn cụ chủ thớt.
Bài của cụ giúp cháu nhắc nhở bản thân rất nhiều.

Yeuaibaygio

Xe container
Con dê nó biếu ông bà ngoại có ý nghĩa nhiều chứ mợ, chứ con gái đưa ông bà ngoại ko thích đâu. Em toàn xin tiền vợ để mua quà với biếu ông bà ngoại thôi, ngược lại bên nội em toàn để vợ chi cho nâng tầm dâu hiền :))
Nhà em thì ngược lại ạ. Chồng em hay được tặng "quà quê" nên em thường chia ra biếu ông bà, các bác 2 bên. Còn tiền thì em tự biếu bố mẹ em và em đưa chồng em biếu bên nội. Em "đưa" là nói đúng thực tế vì thu nhập em cao hơn chồng. Chồng em có biếu riêng thêm thì em không biết. Em không có ý gì các trường hợp khác nhưng cá nhân em không cần "thể diện" ạ, cứ lu lu mờ mờ càng tốt. Như vậy ai quý mình mới là thật.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng. vợ hư thì next, và next xong mới ko đến ô bà ngoại, chứ còn trên danh nghĩa thì vẫn cứ phải đến bt; chuyện nào ra chuyện đó
Em thấy nhiều trường hợp next mà người kia vẫn thăm hỏi bố mẹ vợ/chồng cũ, một phần cũng vì con cái, thật đáng trân trọng. Nhưng nói gì thì nói cũng phải từ 2 phía.

Smile1102

Xe container
Nhà em thì ngược lại ạ. Chồng em hay được tặng "quà quê" nên em thường chia ra biếu ông bà, các bác 2 bên. Còn tiền thì em tự biếu bố mẹ em và em đưa chồng em biếu bên nội. Em "đưa" là nói đúng thực tế vì thu nhập em cao hơn chồng. Chồng em có biếu riêng thêm thì em không biết. Em không có ý gì các trường hợp khác nhưng cá nhân em không cần "thể diện" ạ, cứ lu lu mờ mờ càng tốt. Như vậy ai quý mình mới là thật.
Nhà em thì cả hai đều khá thoải mái về vụ biếu bố mẹ hai bên, chắc chủ yếu là em đưa vì có lẽ ck em ít để ý, còn em khi nào gặp ông bà hai bên thì đều cho một vài tr cho vui. Thi thoảng cần thì ck em cũng cho thêm.
Khoản to thì bên ngoại em đóng góp giống anh chị em khi thì báo ck ít quá tầm dưới 15-20tr thì thôi, bên nội thì ít con nên nhà em gánh tất, ông bà ốm ngoài tiền thuốc men biếu bác sĩ có khi em còn cho thêm vài tr để ông bà muốn tiêu gì thì tiêu cho vui nữa.
Em cũng bảo hai bên là em cầm tiền tất nên ai cho cũng thế thôi, ko thấy ông bà bên nào nghĩ ngợi chi cả :D
Có nhiều thứ 2 vc mâu thuẫn cãi cọ, nhưng riêng trách nhiệm và vụ tiền nong cho ông bà hai bên thì chưa thấy tranh cãi hay ấm ức bao giờ.

RosemaryCherry

Xe container
Nói chung cũng khó cụ ạ , tính em không thích tham gia chuyện nội bộ nhà vợ.Có hỏi thì em cũng chỉ bảo e ko ý kiến gì,làm gì thế nào các chị em tự bàn bạc vs quyết định vì nhà vợ e ko có con trai.Thế mà nhiều lúc bị nói xa cách nhà vợ đó😂
Điều kiện nhà vợ cụ hơi khác, cũng có thể các chị ấy ko tự quyết được nên muốn tham khảo ý kiến cụ và các rể.
Chứ nhà ai mà anh chị em đủ mạnh, đủ quyết đoán thì họ tự quyết rồi.

Tara01

Xe hơi
Bố em có đợt ốm đi viện nửa tháng toàn anh trai với anh rể em ngủ đêm ở viện. Con gái chỉ trông ban ngày, con dâu không phải chăm. Hồi ông bà ngoại em ốm thì toàn con rể là bố em chăm là chính. Nhà em làm sao í, toàn nhờ con rể và con gái phần nhiều. Cháu ngoại cũng vậy, bọn nó đi học xa cứ bay về là phải tìm ông bà ngoại đầu tiên, rồi mới đến bố mẹ nó, vì từ bé hay ở với ông bà ngoại nên có tình cảm. Nhà em thì không phân công, toàn tranh nhau đòi chăm. Có tình cảm yêu thương thật lòng quý giá lắm
Dâu rể góp sức được là quá tốt ạ, nhưng tinh thần tự nguyện không đòi hỏi (kiểu con dâu phải.có toàn nghĩa vụ chăm BMC). Cứ xác định con đẻ có nghĩa vụ đầu tiên và chủ yếu trong việc chăm sóc bố mẹ, dâu rể tùy tâm thì lại thoải mái. Như nhà em, lương em cao gấp em dâu vài lần nhưng ông bà có việc đi viện là em chủ động tìm cách xin nghỉ chăm hoặc tìm giải pháp hợp lý, em dâu chạy vòng ngoài, giúp được hôm nào thì giúp. May phúc dâu rể nhà em cũng tự có ý thức.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thu nhập thất thường lắm, theo ngẫu hứng của ngan già thôi. Nói chung nó cho bao nhiêu thì tiêu bấy nhiêu chứ từ khi chui đầu vào rọ em có biết đồng lương của mình nó dài hay ngắn thế nào đâu #:-s

konachi102

Xe buýt
Dâu rể góp sức được là quá tốt ạ, nhưng tinh thần tự nguyện không đòi hỏi (kiểu con dâu phải.có toàn nghĩa vụ chăm BMC). Cứ xác định con đẻ có nghĩa vụ đầu tiên và chủ yếu trong việc chăm sóc bố mẹ, dâu rể tùy tâm thì lại thoải mái. Như nhà em, lương em cao gấp em dâu vài lần nhưng ông bà có việc đi viện là em chủ động tìm cách xin nghỉ chăm hoặc tìm giải pháp hợp lý, em dâu chạy vòng ngoài, giúp được hôm nào thì giúp. May phúc dâu rể nhà em cũng tự có ý thức.
nhà em các cụ ốm thì con zai con gái trc . con dâu con rể phục vụ vòng ngoài . Khi người nhà ốm có đông anh em mới thấy cái tốt đông con nhiều cháu

Xechaybangcom

Xe điện
Em thấy các cụ tranh cãi nhau rất mệt 😆
Thực sự là trong mọi mối quan hệ, trừ mối quan hệ xuôi chiều cha mẹ đối với con cái, thì đều là mối quan hệ hai chiều cả. Mối quan hệ 2 chiều này có thể không cân bằng, lệch 1 chút hoặc nhiều chút thì tình cảm anh em, bạn bè, vợ chồng mới nồng ấm được. Nếu 1 bên chỉ có cho và cho, bên kia chỉ có nhận và nhận thì khó mà lâu bền được.

ngoctu2109

Xe tăng
Như e là út trong nhà có 4ace, 2 năm gần đây e cũng đang cố gắng xây dựng phong trào lôi các anh chị trong gđ đi du lịch 1 lần, gần xa k quan trọng, thậm chí mình cũng chả thích chơi bời lắm nhưng thôi vì cái chung.

Hải Linh Lưu

Xe tải
có những hiện thực buộc phải chấp nhận ạ. Làm sao mà hôm nay cứ mãi như ngày mai được cụ chủ. Nhà em là mấy anh em gần nhau, tuy vậy không đồng nghĩa là sẽ hòa hợp tình cảm hơn, chỉ là có việc thì tiện hơn thôi. Chứ khi mỗi nhà một mức sống, một kinh tế khác nhau.. thì ngồi cạnh nhau nó cũng bớt chuyện để nói. Con cái ngang tuổi nhau dễ so sánh hơn thiệt. Nói thực là em không thích tí nào. Cứ xa xa nhau tí, 2 tuần gặp 1 lần là được.

Hải Linh Lưu

Xe tải
"Lúc chưa lập gia đình anh có thể đưa hết tiền dành dụm vài năm làm việc cho em ăn học, khởi nghiệp. Đến khi lập gia đình rồi tính toán từng đồng"

Cũng đúng mà. Nhưng không phải do con người ta thay đổi, mà vì bất cứ ai rồi cũng phải lo cho gia đình nhỏ của mình, rất nhiều áp lực, rất nhiều người phụ thuộc vào mình, không thể mỗi chốc đem tiền đi cho anh cho em được. KHi còn trẻ thì bố mẹ lo cho mình, mình có phải lo cho ai đâu, vung tiền quá tay là bình thường.

Đừng sợ

Xe hơi
Mợ nói làm e giật mình, e làm rể gần 15 năm rồi mà chưa bjo e có suy nghĩ/ hành động quà cáp bên ngoại cả, và e khá là siêng về bên đó, công việc gì bên đó e cũng xắn tay áo vào làm. Bên ngoại nhà e 4 nữ, có mỗi cậu út, nên cậu ý hơi dc chiều quá, việc gì cũng ko làm, thành ra e làm tuốt. Hôm trước ông cọc chèo em còn nhắc lại với e việc dám ký giấy mổ cho bố vk cách đây mấy năm rồi
Chắc cũng bởi các cụ bên đó dễ tính, chả câu nệ chuyện gì. Hồi nhà e mang lễ ăn hỏi sang, cụ bà lại đưa cho con gái, bảo đưa lại cho nhà e, để hôm sang xin dâu nhà e đỡ phải mua bán gì thêm. Bxa e cứ bảo: mẹ bán con rẻ quá :D

Hải Linh Lưu

Xe tải
Như nhà em thì rể cũng ít qua lại bên ngoại, chớp nhoáng thôi kiểu sang ăn cơm rồi về hoặc đưa con cái sang ông bà chơi thôi. Em thì ở chung nhà nội, nhưng cũng vì chồng em thế nên em cũng không thân thiết tình cảm gì với nhà nội cả, em làm mọi việc nhà đủ trách nhiệm, nhưng không vồ vập thắm thiết gì mấy với ông bà nội. Kinh tế hai bên cũng chưa phải nhờ vả con cái, nên mọi quan tâm vật chất trong khả năng em dành hết cho nhà ngoại , dù sao ở với nhà nội em cũng nấu nướng dọn dẹp, chứ nhà đẻ đâu được vậy nên bù đắp băng tình cảm và vật chất. Chồng em thích làm gì cho bố mẹ chồng em bảo không cần nói với em, cứ làm thoải mái miễn đừng để ảnh hưởng gia đình nhỏ. Hai nhà có việc gì con đẻ có trách nhiệm lo trước, việc gì khó khăn không làm được sẽ nhờ đến dâu rể. Nhưng như thế vui vẻ ạ, chả xích mích mất lòng nhau bao giờ, vì em không bị cảm thấy mình phải phục vụ ai một phía. Ngày Tết em cũng chỉ ở nhà nội buổi sáng là em về ngoại đến mùng 2, vì thực sự bây giờ tết chỉ mùng 1 mùng 2 là có ý nghĩa chứ mùng 3 hết không khí rồi.