[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

Charmsalot

Xe tăng
Tây họ soi, phân tích dáng đứng dáng ngồi, động tác, thái độ kinh lắm đấy cụ ơi. Tất cả đều ẩn chứa thông điệp.
Họ gọi là ngôn ngữ cơ thể học 😊
Bức ảnh chắc chắn gửi gắm thông điệp đấy cụ ạ.
Nó chỉ có thông điệp về sự bình đẳng chủng tộc giả tạo ở Mỹ thôi cụ.
Những năm gần đây xem phim ảnh Mỹ thấy thông điệp xóa bỏ phân biệt chủng tộc rất rõ. Từ những bộ phim anh chàng da trắng ngờ nghệch làm bạn với anh chàng da đen ma lanh, hồi hộp chờ vợ sinh con, cuối cùng đứa con lại đen xì; cho tới những cảnh đường phố thỉnh thoảng có một cặp chồng đen vợ trắng đi ngang qua màn hình, và đỉnh kout là bộ phim Django nói về một cao bồi da đen. Miej xuyên tạc lịch sử max. Hồi đầu thế kỷ 20 bọn đen làm gì có tuổi được làm cao bồi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những năm gần đây xem phim ảnh Mỹ thấy thông điệp xóa bỏ phân biệt chủng tộc rất rõ. Từ những bộ phim anh chàng da trắng ngờ nghệch làm bạn với anh chàng da đen ma lanh, hồi hộp chờ vợ sinh con, cuối cùng đứa con lại đen xì; cho tới những cảnh đường phố thỉnh thoảng có một cặp chồng đen vợ trắng đi ngang qua màn hình, và đỉnh kout là bộ phim Django nói về một cao bồi da đen. Miej xuyên tạc lịch sử max. Hồi đầu thế kỷ 20 bọn đen làm gì có tuổi được làm cao bồi.
Cụ nói đến phim em lại nhớ tới phim có bác Jim Carrey đóng vai cảnh sát có vợ ngoại tình với lái xe da đen đẻ 3-4 ông con đen xì to đùng :))
Phim Mỹ công thức bao giờ cũng phải có Trắng-đen; nam-nữ. Gần đây có thêm Á (chủ yếu TQ). Nó vừa là thông điệp bình đẳng sắc tộc, bình đẳng giới và quan trọng là câu khách 😊

Hahah :))
các bạn Trunpets ngày đêm chửi rủa Dân chủ, đưa ra thuyết âm mưu với thông tin sai toét. Trước bầu cử thì miệt thị Biden không chừa giây phút nào. Thua nên cay cú, mồm còn rú to hơn.
Thôi thì cứ cùng Trump đi đến cùng trời cuối đất đi.
Bao nhiêu năm nay người ta bầu cử thì không sao, được quả tổng thống rẻ rách thua không chịu nhận, mà fan thì mù quáng đến nỗi vẫn tin là lật được kết quả thì phải nói cái sự ngu nó ở tầm cao mới.
heheheh losers :D
Nhắn cho Trump bảo ra đây làm tổng thống cõi này khéo lại 100% phiếu bầu đấy.
Ông Hien Do ơi, đề nghị ông đọc VNexpress và Vietnamnet ít thôi. Đọc báo Tuổi trẻ online đi. Họ cập nhật mấy bài sáng 9/11 đấy. Đọc để thấy bức tranh rộng hơn về tình hình Mỹ rồi hãy gào lên như vậy. Đọc để thấy Vietnamnet và VNexpress non kém ra sao so với Tuổi trẻ online trong việc chọn lọc nguồn tin có độ xác thực cao (ai nói, ở đâu, khi nào) chứ không phải tha lôi bình luận định hướng, tin vịt của CNN, NYT.

Nhưng nếu ông vì nhiệm vụ mà phải tuyên truyền thì thôi không cần đọc Tuổi trẻ online đâu. Cứ đọc tiếp VNexpress và Vietnamnet đi.

Mr. Toàn

Xe điện
Em sống cách trung tâm Portland khoảng 10 phút xe. Thấy trên kia có mấy cụ tranh cãi về biểu tình ở Portland nên em góp thêm ít thông tin.
Phong trào biểu tình ở Porland kéo dài cả 4 5 tháng trời. Đập phá lung tung cả lên. Từ business cho đến tòa nhà liên bang. Tình hình ngày một trầm trọng nên Trump gửi nhân viên Department of Homeland Security (DHS-Phòng An Ninh Quốc Gia?) xuống để bảo vệ các trụ sở liên bang thì bị Thống đốc Oregon và viên chức Porland phản đối quyết liệt nên phải rút hết về. Nhưng sự việc chưa dừng lại ở đó.
Thành phố Portland gửi giấy phạt DHS về tội dựng hàng rào chống biểu tình, cứ 5 phút là phạt $500. Số tiền đã lên đến hơn $600k.

Portland kiện nhân viên liên bang vì dùng bạo lực đối với người biểu tình:

Thống đốc Oregon yêu cầu cảnh sát trưởng các hạt lân cận gửi cảnh sát đến chi viện cho Porland chống biểu tình. Cảnh sát trưởng hạt Wasshington từ chối. Ông nói rằng: Khi nào thay đổi policy cái đã. Chứ giờ cứ bắt vào tòa lại ký lệnh thả thì thôi dẹp.

Cái đó là việc trước khi bầu cử. Còn sau bầu cử 1 ngày, tức ngày 4/11, Thống đốc Oregon triển khai National Guard (Vệ Binh Quốc Gia?) để chống biểu tình.
vài hôm nữa Covid sẽ chỉ là vài dòng trên báo kiểu điểm tin, chứ cũng chẳng tràn ngập như bây giờ cho mà xem. Rồi người ta sẽ coi nó như 1 dạng cúm mùa chờ vắc xin là hết
Chứ giờ thế giới hơn 50tr người nhiễm rồi. Lockdown cả nước là vô dụng, trừ mấy nước Châu Á làm sớm, chứ Châu Âu với Mỹ thì cứ lock rồi thả, thả rồi lock không ăn thua

phamduchoan

Xe tải
Có thể cụ không theo dõi nhiều tình hình chiến trường Mỹ nên em thông tin thêm một số thông tin để cụ tham khảo:
1. Đúng là tháng 1.2021 mới chuyển giao nhưng kết quả bầu tổng thống Mỹ sẽ có sớm hơn thế nhiều. Lâu nhất là đến khi các đại cử tri đoàn bỏ phiếu thì kết quả đấu chính thức sẽ ngã ngũ.
2. Cuộc chiến pháp lý mà cụ đề cập nó sẽ phải kết thúc trước khi đại cử tri đoàn họp.
3. Từ "mạnh mẽ" mà cụ nói đến nó không chính xác với người trung lập đâu. Còn tất nhiên, người chỉ nghe tin từ Trump thì lúc nào cũng đúng thôi.
4. Bolsa TV thì cụ nên tham khảo cho vui thôi, nhất là tin từ chính trường Mỹ và gần như không liên quan tới VN. Sao cụ không tham khảo tin từ CNN, WSJ, Foxnews hay như BBC, AP, Reuters... uy tín hơn nhiều (có cả báo thiên tả và thiên hữu) nhỉ?
Những cái cụ nói thì ai cũng đều biết cả. Và Cái quan trọng là khi nào thì Biden chính thức làm Tổng Thống thì đó mới thật, còn hiện tại mọi nguồn thông tin đều có thể là thật, hoặc ko thật.

darthvader

Xe điện
Sắp tới 007 đen, nàng tiên cá đen, không biết ông già tuyết có đen nốt không...

Reinhard

Xe buýt
Cái đó là việc trước khi bầu cử. Còn sau bầu cử 1 ngày, tức ngày 4/11, Thống đốc Oregon triển khai National Guard (Vệ Binh Quốc Gia?) để chống biểu tình.
Cái này không liên quan đến BLM mà cụ. Đây là các bạn cánh phải biểu tình để ủng hộ thuyết (không có thật) gian lận bầu cử của anh 100 mà. Bên Oregon cũng có thông báo họ cho phép biểu tình, nhưng đừng có những hành động trái pháp luật mà. Đến khi có hành động quá khích trái pháp luật, dính cả đến súng đạn họ mới triển khai National Guard (trường hợp biểu tình này còn chẳng có lí do hợp lý như các bạn BLM). Khi có kết quả Biden thắng các bạn Oregon cũng chuẩn bị tinh thần chống bạo loạn, nhưng vì không có biểu tình bạo loạn nên không có gì xảy ra. Vậy nên nói các bạn DC ủng hộ đập phá cướp bóc là không cơ sở, các bạn ủng hộ và cho phép biểu tình thôi.

Mâu thuẫn xã hội thì xã hội nào cũng có.
Mâu thuẫn da đen và da trắng ở Mỹ đang được kiểm soát tốt cho đến khi phe Dân Chủ kích động.
Những người Mỹ có tuổi có coi thường người da đen cụ nhé. Và họ không chấp nhận con cháu họ lấy chồng hay vợ là người da đen.
Cụ nói họ giỏi che giấu là đúng đấy.
Như em đã nói, cách đây chỉ vài năm cũng đã có vụ biểu tình rầm rộ vì một cảnh sát da trắng nổ súng bắn chết (oan) một bạn da đen. Nói mâu thuẫn được kiểm soát tốt là không đúng đâu cụ. Đây chỉ là giọt nước làm tràn ly chứ không phải vụ biểu tình đầu tiên xảy ra đâu. Còn người Mỹ cụ quen và người Mỹ em quen giống và khác nhau thế nào thì em không dám bàn - tất nhiên ở đâu (thậm chí kể cả tách ra đảng phái riêng) cũng có người này người khác mà cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
vài hôm nữa Covid sẽ chỉ là vài dòng trên báo kiểu điểm tin, chứ cũng chẳng tràn ngập như bây giờ cho mà xem. Rồi người ta sẽ coi nó như 1 dạng cúm mùa chờ vắc xin là hết
Chứ giờ thế giới hơn 50tr người nhiễm rồi. Lockdown cả nước là vô dụng, trừ mấy nước Châu Á làm sớm, chứ Châu Âu với Mỹ thì cứ lock rồi thả, thả rồi lock không ăn thua
Số chết nhiều do truyền thông ghét Trump đưa số phóng đại.

Hết bệnh cũng do truyền thông ghét Trump mà không đưa tin.

Cụ theo thuyết âm mưu nặng phết.

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Cái này không liên quan đến BLM mà cụ. Đây là các bạn cánh phải biểu tình để ủng hộ thuyết (không có thật) gian lận bầu cử của anh 100 mà. Bên Oregon cũng có thông báo họ cho phép biểu tình, nhưng đừng có những hành động trái pháp luật mà. Đến khi có hành động quá khích trái pháp luật, dính cả đến súng đạn họ mới triển khai National Guard (trường hợp biểu tình này còn chẳng có lí do hợp lý như các bạn BLM). Khi có kết quả Biden thắng các bạn Oregon cũng chuẩn bị tinh thần chống bạo loạn, nhưng vì không có biểu tình bạo loạn nên không có gì xảy ra. Vậy nên nói các bạn DC ủng hộ đập phá cướp bóc là không cơ sở, các bạn ủng hộ và cho phép biểu tình thôi.
Đập phá, cướp bóc có phải hành động trái pháp luật ko?
Sao cả comment dài, dẫn chứng đầy đủ của người ta như vậy mà cụ còn nói là ko có cơ sở? Vậy bây giờ muốn đủ cơ sở thì phải thế nào nữa?

cmyk77

Xe điện
Chu
Thái thượng hoàng khoe khéo công trạng và xác lập vai vế đấy cụ :))
Trịnh thượng ghê hihi...
Chuẩn lắm cụ. Ông này lăn xả ra vận động dù nghỉ hưu rồi mà việc này xưa nay không có. Chắc sợ Trump tại vị thì cả lũ đi tù. Quả này tam hỷ ăn mừng to.

Như em đã nói, cách đây chỉ vài năm cũng đã có vụ biểu tình rầm rộ vì một cảnh sát da trắng nổ súng bắn chết (oan) một bạn da đen. Nói mâu thuẫn được kiểm soát tốt là không đúng đâu cụ. Đây chỉ là giọt nước làm tràn ly chứ không phải vụ biểu tình đầu tiên xảy ra đâu. Còn người Mỹ cụ quen và người Mỹ em quen giống và khác nhau thế nào thì em không dám bàn - tất nhiên ở đâu (thậm chí kể cả tách ra đảng phái riêng) cũng có người này người khác mà cụ :)
Cụ ko sống ở Mỹ thì em nghĩ cụ nên bớt bình luận linh tinh đi.
Bạo loạn ở Portland từ bao giờ cụ biết ko mà kêu bao loạn vì bầu cử. Liên thiên

Voi đi bộ

Xe buýt
Các Pro Trump lắm lí lẽ quá, bảo là đưa củ khoai cũng thắng Trump. Vậy các bạn cho mình hỏi: Khi các bạn dự đoán người thắng cuộc thì các bạn dự đoán ai? Trump hay Biden. Các bạn chú ý, dự đoán khác với bầu ai nếu được. Và để cho các bạn dễ hình dung thì Quang Hải của Việt Nam và Messi đều được đề cử quả bóng vàng thế giới, nếu bỏ phiếu thì bạn có thể bỏ phiếu cho Quang Hải vì trái tim, nhưng dự đoán lại là cuộc chơi của lý trí thì phải đoán là Messi thắng chứ.
Đấy là em đang nói đến những thành phần cố bào chữa cho thất bại của Trump, còn các bạn yêu Trump và tin rằng Trump thắng nhưng nay thua không cố bào chữa nữa thì đó là bình thường, với các bạn đó thì cuộc đấu giữa Trump và Biden như là Messi và Ronaldo.
Đừng cố gắng luận đề lúc 7 giờ tối nữa.
Sửa: nhầm tên.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Cụ ko sống ở Mỹ thì em nghĩ cụ nên bớt bình luận linh tinh đi.
Bạo loạn ở Portland từ bao giờ cụ biết ko mà kêu bao loạn vì bầu cử. Liên thiên
...
Cụ không đọc bài của cụ kia trước khi trả lời em đúng không ạ? Sao cụ lại mắng em liên thiên khi chính bài của cụ kia ghi là bạo loạn vì bầu cử...
Để em trích luôn bài của cụ kia mà em trích dẫn cho cụ đỡ mất công đọc nhé. Link của cụ ấy: https://www.koin.com/news/protests/multiple-post-election-protests-portland-metro-11042020/ (multiple post election protests). Nội dung:
This was part of multiple demonstrations in the Portland metro region as the results of the 2020 presidential election remain uncertain. The marchers were very diverse and chanted, “This is what community looks like.”
Bởi vì trong các bài cụ ấy link chỉ có bài này là không nói về bạo loạn Portland liên quan đến BLM nên em mới phải trích riêng ra để nhắc rằng đây là bạo loạn liên quan đến bầu cử mà cụ (em có trích các link khác của cụ ấy đâu) :) Oregon huy động National Guard vụ này, nhưng vụ này không phải liên quan gì đến BLM ạ. Lần sau cụ làm ơn đọc kĩ trước khi trả lời em với. Em chém gió cho vui thôi, nhưng tranh luận dựa theo logic mới vui, chứ cụ mà ức chế đến mức trả lời theo cảm tính thì hết vui rồi :( Em hiền lành không thích cãi nhau ạ :">

Đập phá, cướp bóc có phải hành động trái pháp luật ko?
Sao cả comment dài, dẫn chứng đầy đủ của người ta như vậy mà cụ còn nói là ko có cơ sở? Vậy bây giờ muốn đủ cơ sở thì phải thế nào nữa?
Em đã giải thích rồi cụ nhé. Thứ nhất, các bạn đảng DC đã rất nhiều lần phát ngôn rằng họ ủng hộ biểu tình, nhưng họ lên án các hành vi đập phá và cướp bóc trong thời điểm BLM. Thứ hai, các bạn đảng DC không dung túng cho hành vi đập phá và cướp bóc. Như vụ ở Portland nhắc đến lần trước mà có thả người chẳng hạn: những người được thả chỉ là những người không phạm một trong các tội: phóng hỏa, cướp bóc, trộm cắp, bạo lực, tấn công người khác, cố tình phá hoại tài sản. Những kẻ có phạm tội vẫn bị bắt (50 người bị buộc tội ngay sau khi bị bắt, và hơn 100 người được thả trong khi cảnh sát điều tra, và sau đó bị bắt lại). Comment của cụ ấy không có điểm nào cho thấy các bạn đảng Dân chủ ủng hộ cướp bóc và đập phá cả, cụ chỉ cho em đoạn nào xem sao?

Muốn có cơ sở thì đơn giản thôi, cụ chỉ cần tìm cho em bằng chứng rằng các bạn Dân Chủ kêu gọi dân tình cướp bóc, đập phá (giống Trump kêu gọi người ủng hộ "giải phóng" các bang ấy ;) ). Hoặc nếu không tìm được, thì tìm cho em bằng chứng các bạn Dân Chủ cố tình thả những kẻ cướp bóc đập phá và không bắt lại. Em xin phép chờ bằng chứng của các cụ ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Từ cảm giác (cảm giác thôi nhé) của một người có giao dịch với láng giềng, em lại thấy chưa bao giờ ta lại có những động thái cứng rắn như năm vừa rồi: thứ nhất là siết chặt buôn lậu tiểu ngạch ở mức thời gian dài kỷ lục, và thứ hai - rất đặc biệt, là cấm dùng hộ chiếu mới của nước láng giềng để mở công ty tại VN do có đường lưỡi bê.

Ý kiến của cụ em không đồng ý, vì tác động của một cá nhân dù ít nhiều cũng ảnh hưởng đến cả bộ máy đang chạy, nhất là khi cá nhân đó là người đứng đầu.
Đồng ý với cụ! Những vấn đề cụ nêu là cả một câu chuyện lớn và dài, không dễ xử lý được ngày một, ngày hai.
Cái còm trước của em thật ra chỉ muốn nói lên một điều rằng có nhiều người cứ nói lấy được, chẳng thèm quan tâm, tìm hiểu xem vấn đề của nó như thế nào. Nhiều cụ có kiến thức sâu, có hiểu biết thì thấy nó nực cười và chẳng buồn tranh luận. Tuy nhiên, không có ai nói thì mấy ông đấy chắc lại tưởng mình "phang" chuẩn nên càng nổ tợn hơn.
Em nói chỉ vì điều đó thôi ạ!

nnquynh

Xe tải
Đọc cái thớt này (dài đến 308 trang rồi, mà vẫn còn tiếp tục nữa) thấy vui đáo để. Tôi đọc nhiều báo nước ngoài bằng tiếng Anh, kể cả báo Mỹ và báo các nước khác, thấy có vẻ các báo đó toàn thua kém rất nhiều cụ nhà ta (trong đó có cụ còn nói đừng đọc báo nọ báo kia chính thống, mà nên đọc Tuổi trẻ, cứ như báo Tuổi trẻ tự mình thu thập được thông tin thật vậy). Tôi tự thấy mình chưa bằng con ếch đang ngồi ở đáy giếng nên không dám bình luận gì, chỉ thấy rằng đọc thớt này vui.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Vâng. Chúc mừng nhân loại có được người như cụ.
Đứa nào nói dối thì không làm con người nhé.
Phân biệt chủng tộc trong suy nghĩ thì đó là bản năng của con người rồi. Toàn những ông chém gió, nhưng gặp phải chính sự lựa chọn ấy thì cái bản ngã kia vứt vào sọt rác

matizvan2009

Xe ba gác
Đọc để thấy Vietnamnet và VNexpress non kém ra sao so với Tuổi trẻ online trong việc chọn lọc nguồn tin có độ xác thực cao (ai nói, ở đâu, khi nào) chứ không phải tha lôi bình luận định hướng, tin vịt của CNN, NYT.
Ủa. Cnn với Nyt cũng có tin vịt hả cụ

Duy Ly Vu

Xe tăng

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Điều khác nhau giữa kẻ thắng và người thua là phản ứng ra sao của kẻ đó với những thay đổi (khúc quanh, ngã rẽ) tiêu cực của số phận.

Chum said!

Trên Reddit còn có cả subreddit /trumpcriticizestrump: https://www.reddit.com/r/TrumpCriticizesTrump/

Về mặt đạo đức giả, nói một đằng làm một nẻo - bất kể là liên quan đến pháp luật hay đạo đức - thì các thành viên đảng CH luôn đứng số 1. Dường như cái vỏ bảo thủ chỉ là cái áo của thầy tu thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng