[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr. Toàn

Xe điện
Em hỏi là cụ sống ở bang nào ạ? Cụ có sống ở Portland ko?
Cụ có biết việc mấy thằng da đen đi đập phá ở Portland, cảnh sát bắt mà mấy ông nghị bắt phải thả ngay trong đêm ko?
cụ ấy đâu như sống ở Sing thì phải, vẫn hàng ngày mơ thế giới đại đồng post nhưng comment dài hàng trang giấy. Cụ nói không lại đâu
Riêng em thì em tự nhận là phân biệt đối xử, ngay trong nước, công ty em hạn chế tuyển NA với HT dù em chả nói ra mồm. Thế nên chuyện em không có cảm tình với đa số người da đen cũng nhận luôn

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ cũng tội nghiệp, nhiều người làm 2 job một lúc, 5h sáng lên xe đi, 10h tối mới về đến nhà thì làm gì có thời gian, sức lực nghiên cứu, tìm hiểu thông tin. Thế là toàn phải xơi đồ ăn sẵn do người khác chuẩn bị, bổ ích thì ít, độc hại thì nhiều.

Nhiều lúc nói chuyện với họ cảm giác bất lực ghê gớm mà ko biết giúp làm sao.
Đồ ăn sẵn thì DC sản xuất và đùn ra xa hội nhiều hơn cả trăm lần đấy. Biết đâu mình đang ăn đồ ăn sẵn mà ko biết?

Reinhard

Xe buýt
cụ ấy đâu như sống ở Sing thì phải, vẫn hàng ngày mơ thế giới đại đồng post nhưng comment dài hàng trang giấy. Cụ nói không lại đâu
Riêng em thì em tự nhận là phân biệt đối xử, ngay trong nước, công ty em hạn chế tuyển NA với HT dù em chả nói ra mồm. Thế nên chuyện em không có cảm tình với đa số người da đen cũng nhận luôn
Hì, như em nói, em dân khoa học quen trình bày cụ thể rồi. Chắc cụ ít đọc sách, hoặc thành đạt quá nên có thư kí duyệt hộ hồ sơ chỉ cần kí nên cho rằng tầm 10 - 20 dòng là dài cả trang giấy. Em xin lỗi, đúng là em phải tính đến trình độ của người đọc trước khi gõ >.< Để tối em gặp con em 5 tuổi, em giải thích rồi nhờ nó dịch hộ cho theo tư duy trẻ con, ngắn cho vừa ý cụ :D

Nếu con gái em (em có con trai thôi, nhưng cũng tương tự) thật sự yêu một bạn da đen, và bạn da đen này có học thức và trình độ thì em đồng ý, có vấn đề gì đâu? Bây giờ là năm 2020 rồi chứ đâu phải 1980 nữa. Yêu nhau thật mà tử tế, có tương lai thì trắng, đen, vàng, đỏ gì em cũng đồng ý hết nhé.
Vâng. Chúc mừng nhân loại có được người như cụ.
Đứa nào nói dối thì không làm con người nhé.

duckduckgoes

Xe máy
Đọc qua thớt này thấy mấy bạn ở Mẽo cháy hết mình ủng hộ anh Chăm và đảng CH và căm ghét cùng cực anh Bí Đen và đảng DC khi tranh luận dựa vào các nguồn cánh phải nhồi cho, từ Phóc Niu cho tới Iu Túp hay Tuýt Tờ của đội tranh cử anh Chăm hay nhóm ủng hộ anh ấy mà không kiểm tra các nguồn chính thống và trung lập ( vài cá nhân vẫn ở Đông Lào quê em thì em không đề cập). Không biết có bạn nào có đối chiếu nguồn hay không nhưng đọc toàn thấy cảm tính, quả quyết tôi nghĩ/đoán vậy, khéo còn cho rằng ngoài nguồn tôi hay coi ra thì tất cả bọn khác, từ báo Mẽo cho tới thế giới, đều là rởm và chống lại thần tượng tôi thì thấy hài vãi.

Trước đây em ngây thơ nghĩ các bạn Đông Lào ở Mẽo toàn hàng ngon, đã tranh luận là phải khoa học, ít cảm tính và trích nguồn chuẩn rõ ràng, nhưng đợt bầu cử này cho thấy đúng là ở đâu cũng có hàng nhái, hàng lướt.

Ủng hộ bên nào cũng không quá quan trọng, nhưng mấy bạn tranh luận trích dẫn nguồn trung lập như Reinhard hay av78 thấy đúng là bài bản. Đông Lào mà toàn thế này thì ngon quá! Em cũng cần học tập!

Chỉnh sửa cuối:
E thấy rất buồn cười cho người Việt ở Mỹ, rất nhiều quyền lợi người Việt đc hưởng là do người da đen và Mỹ la tinh đi biểu tình, đấu tranh dành đc. Nhưng lại đứng về phe cực hữu để bỉ bôi, chê bai người da đen. Đã thế lại còn bị gieo vào đầu óc là nếu phe cực tả Dem lên thì nc Mỹ sẽ thành nc XHCn, chết cười, nếu thế thì mấy nc Bắc Âu là nc Xhcn hết rồi, họ không hiểu tư tưởng dân chủ xã hội và xhcn là 2 tt khác nhau
Cụ cho biết có những quyền gì mà người Việt có được nhờ dân da đen và Chicano đấu tranh mà có được ạ?

Reinhard

Xe buýt
Vâng. Chúc mừng nhân loại có được người như cụ.
Đứa nào nói dối thì không làm con người nhé.
Vâng, nói dối không làm con người luôn. Em mà nói dối cụ câu đấy ngay tối nay trời đánh em và vợ con em chết ngay lập tức cũng được (mà chẳng cần đến tôi, ngay bây giờ cũng được) :)

Thật sự là cách nghĩ này rất bình thường quanh em. Em mới là người ngạc nhiên khi các cụ và cụ kia phản ứng giống như đây là điều hiếm lắm vậy :| Chắc tuổi cụ cũng cao rồi ạ?

kophanhkocoi

Xe buýt
Mình là người ủng hộ Trump thắng, chỉ đơn giản anh ấy ko làm tt Mỹ nữa thì chính trường thế giới sẽ rất buồn tẻ với những ông bà chính trị gia đạo mạo, bằng mặt mà không bằng lòng... Thắng hay thua thì cũng kệ nước Mỹ, dân Mỹ. Nhưng qua đây em thấy có vđ rất lớn: Tất cả hệ thống truyền thông, công nghệ ra mặt bênh Biden, chống Trump, mặc dù lâu nay cứ ra rả media của tao ko thiên vị, khách quan, công minh. Anh Trump phải chống lại cả hệ thống này từ khi tranh cử, thậm chí trước dó. Và anh ấy ko phải thua Biden, mà cả hệ thống này.

Trump mà biết câu tục ngữ con kiến đi kiện củ khoai thì chắc sẽ bớt sân si nhỉ.
Tỷ phú Mỹ thế kỷ 21 không có trải nghiệm hoặc tư duy giống người nông dân Việt Nam dưới chế độ phong kiến thế kỷ 19. Lý do là thế.

getzbac

Xe tăng
Cụ ám chỉ em à?
Hy vọng không phải :))
Vì em không phải loại vơ bèo vạt tép cụ ạ. Em tử tế thì khách của em cũng là người tử tế.
Thế thôi 😊
Ám chỉ gì. Nói thẳng luôn, loại người tìm mọi lý do để đổ lỗi thì cần phải xem lại.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em không sống ở VN ạ, em ở Sing. Do yếu tố công việc nên trước covid hàng năm em cũng phải sang Âu và Mỹ luôn (lúc thì do công việc, lúc thì đi seminar). Bạn bè em có đủ người, trắng, đen, vàng không thiếu nên đầu óc em mở lắm ạ :) Em quan niệm tử tế đơn giản thôi: yêu vợ con, yêu và tôn trọng gia đình vợ, không lăng nhăng, chịu chăm sóc gia đình, không phải tội phạm, không có các hành vi nghiện ngập (rượu chè, chất kích thích, v..v..), không bạo lực dối trá - nói chung là như em :D. Em chẳng thấy có gì phải bốc phét hết :D
Cụ quá đỉnh và mẫu mực ạ 😊

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ám chỉ gì. Nói thẳng luôn, loại người tìm mọi lý do để đổ lỗi thì cần phải xem lại.
Khú khú... Vâng. Thế tốt ạ.
Lần nữa em khẳng định em không vơ bèo vạt tép cụ nhé.
Khách em toàn người đàng hoàng lịch sự thôi!

Mr. Toàn

Xe điện
Hì, như em nói, em dân khoa học quen trình bày cụ thể rồi. Chắc cụ ít đọc sách, hoặc thành đạt quá nên có thư kí duyệt hộ hồ sơ chỉ cần kí nên cho rằng tầm 10 - 20 dòng là dài cả trang giấy. Em xin lỗi, đúng là em phải tính đến trình độ của người đọc trước khi gõ >.< Để tối em gặp con em 5 tuổi, em giải thích rồi nhờ nó dịch hộ cho theo tư duy trẻ con, ngắn cho vừa ý cụ :D
Dân khoa học không có cách tấn công cá nhân như trên đâu. Hoặc đó là kiểu khoa học của cụ. Em miễn bình luận.

nhuataiche

Xe container
Mình là người ủng hộ Trump thắng, chỉ đơn giản anh ấy ko làm tt Mỹ nữa thì chính trường thế giới sẽ rất buồn tẻ với những ông bà chính trị gia đạo mạo, bằng mặt mà không bằng lòng... Thắng hay thua thì cũng kệ nước Mỹ, dân Mỹ. Nhưng qua đây em thấy có vđ rất lớn: Tất cả hệ thống truyền thông, công nghệ ra mặt bênh Biden, chống Trump, mặc dù lâu nay cứ ra rả media của tao ko thiên vị, khách quan, công minh. Anh Trump phải chống lại cả hệ thống này từ khi tranh cử, thậm chí trước dó. Và anh ấy ko phải thua Biden, mà cả hệ thống này.
Các ông bà chính trị gia đạo mạo đó cũng chỉ là người thường, bầu cử thua một phát là lủi mất, ko dám dũng cảm đứng lên tố cáo bầu cử gian lận mặc dù ko có bằng chứng !

jazzzzz

Xe lăn
Để đây và k nói gì

Bao giờ lãnh đạo VN chúc mừng TT đắc cử e mới tin, còn bây giờ vẫn chưa nói lên điều gì;))
Khó lắm cụ ơi. Lãnh đạo nói năng cân nhắc chặt chẽ đâu có thể nói lấy được như mấy bác ofer.
Các cụ xem VTV1 chưa? Phóng viên thường trú VTV tại thủ đô nước Mỹ còn chưa dám khẳng định Biden là tổng thống đắc cử mà nhiều cụ cứ gân cổ nói lấy được. Đúng là không mất gì nên cứ nói bất chấp luật lệ của nước người ta.

Vâng, nói dối không làm con người luôn. Em mà nói dối cụ câu đấy ngay tối nay trời đánh em và vợ con em chết ngay lập tức cũng được (mà chẳng cần đến tôi, ngay bây giờ cũng được) :)

Thật sự là cách nghĩ này rất bình thường quanh em. Em mới là người ngạc nhiên khi các cụ và cụ kia phản ứng giống như đây là điều hiếm lắm vậy :| Chắc tuổi cụ cũng cao rồi ạ?
Em cũng không rõ lắm. Ở nơi em đã từng sống thì nhiều người ra rả chống phân biệt chủng tộc nhưng lên xe buýt với tàu điện ngầm chỉ tìm chỗ ngồi cạnh người da trắng, hết chỗ rồi thì mới chấp nhận ngồi cạnh người da đen. Cảnh sát da đen khuyên em không nên dây vào với mọi đen.
Mà cứ mơ mộng thế giới đại đồng nhiều vào, chính người da đen họ cũng phân biệt với nhau và phân biệt người da trắng, gọi người da trắng là whitey.
Không may cho họ và may cho xã hội là tạm thời các phong trào black power với black supremacy đang thất thế, black power bị cảnh sát xích cổ.

Reinhard

Xe buýt
Dân khoa học không có cách tấn công cá nhân như trên đâu. Hoặc đó là kiểu khoa học của cụ. Em miễn bình luận.
Ơ, cụ mỉa mai em thì được, em mỉa mai lại thì cụ lại chỉ trích em. Cụ vui tính quá vậy :(
(Em hỏi không phải có ý xúc phạm gì đâu nhé, nhưng cụ mới lên mạng trong thời gian gần đây ạ?)

Em cũng không rõ lắm. Ở nơi em đã từng sống thì nhiều người ra rả chống phân biệt chủng tộc nhưng lên xe buýt với tàu điện ngầm chỉ tìm chỗ ngồi cạnh người da trắng, hết chỗ rồi thì mới chấp nhận ngồi cạnh người da đen. Cảnh sát da đen khuyên em không nên dây vào với mọi đen.
Mà cứ mơ mộng thế giới đại đồng nhiều vào, chính người da đen họ cũng phân biệt với nhau và phân biệt người da trắng, gọi người da trắng là whitey.
Không may cho họ và may cho xã hội là tạm thời các phong trào black power với black supremacy đang thất thế, black power bị cảnh sát xích cổ.
Vâng, vì vậy nên em mới nói rằng ở Mỹ có nhiều mâu thuẫn xã hội âm ỉ mà cụ :) Trump lên cũng là hậu quả của những mâu thuẫn này, và anh ấy thổi bùng nó lên khiến khoảng cách giữa nhiều người lại càng xa. Ít nhất bạn bè em ở Mỹ, cả người Việt lẫn người nước ngoài, cũng đều là người có tuổi rồi chứ không còn trẻ ("trẻ" thì cũng như em tầm 35-40, có bác già thì chắc cũng phải 50 rồi) em chưa hề thấy họ tỏ ra vẻ gì coi thường người da màu (cả đen lẫn vàng, trong đó có em) cả. Họ vui vẻ, thân thiện, đáng kính trọng lắm. Em nghĩ đây cũng là tùy tư duy cánh tả hay cánh hữu nữa - hay họ giỏi che dấu quá nên em không nhận ra (em không nghĩ thế đâu)?

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Em nghĩ chả ai chống ai cả.

Chỉ là hãng truyền thông lớn chống tin giả, bảo vệ sự thật thôi.

Mr. Toàn

Xe điện
Em đã từng viết báo rồi, thực ra việc khách quan, trung lập 100% là không thể nào. Mỗi tờ báo đều đi theo hướng mà ông chủ/ chủ biên đưa ra, rồi mỗi người viết đều đặt các quan điểm, nhân sinh quan, kinh nghiệm, cảm tình....của mình vào bài viết. Nên sẽ không có chuyện khách quan 100% đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng