[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

AT76

Xe điện
Cụ và cụ kia nói BLM là phe dân chủ kích động, nhưng chưa đưa ra bằng chứng nào là phe dân chủ kích động đập phá, đốt, cướp bóc cả. Như em đã nói, đảng DC họ ủng hộ biểu tình trong hòa bình và đã lên tiếng phản đối việc đập phá, bạo loạn nhiều lần. Cụ có bằng chứng cụ thể nào về thành viên đảng Dân Chủ kêu gọi người biểu tình đập phá, cướp bóc không ạ? Cụ có thì cho em xem với, chứ em đã đưa cụ kết luận của FBI rằng không có antifa nào dính líu đến việc đập phá và bạo loạn rồi (trong khi đó một loạt thành viên của các nhóm theo cánh phải / đảng CH lại bị bắt, kì lạ cụ nhỉ?)
Đó là tính cách Trump: vu cáo, đổ tội cần gì bằng chứng đâu cụ. Và vấn đề là Trump đã khiến hàng triệu người Mỹ và người Việt theo cái tính đó của Trump. Cụ cẩn thận không lại bị vu cáo, đổ tội, chụp mũ đấy nhé.

Mandalord

Xe điện
Mấy hôm nay đã rất kiềm chế không trêu chọc các cụ pro-Trump. Nhưng nói thật là đến giờ nản luôn, khi người ta sung bái cái gì người ta sẵn sàng bám víu mọi thứ để giữ niềm tin và hi vọng.
Không thể không đặt ra câu hỏi tại sao? Chả nhẽ người Việt có điểm gì đó đặc biệt?
Thực ra không dễ phân biệt fake news, công nghệ hiện đại fake news trông như thật, chỉ cần sơ suất kiểm tra 1 chút thì dính. Em nghĩ không đánh giá ngay việc lan truyền fake news mà xem có thái độ cầu thị sau khi fake news bị bóc hay không. Những thành phần chày bửa thì mới đáng khinh.

Mấy hôm nay đã rất kiềm chế không trêu chọc các cụ pro-Trump. Nhưng nói thật là đến giờ nản luôn, khi người ta sung bái cái gì người ta sẵn sàng bám víu mọi thứ để giữ niềm tin và hi vọng.
Không thể không đặt ra câu hỏi tại sao? Chả nhẽ người Việt có điểm gì đó đặc biệt?
chẳng phải riêng người Việt cụ ạ, nếu không làm gì có Đế chế Đức, có Đế chế CCCP ..., và Goebel đúng hoàn toàn về truyền thông dân túy tẩy não. Tóm lại là mỗi người có quan điểm cá nhân và thang đạo đức , ứng xử riêng của bản thân nhỉ.

Reinhard

Xe buýt
Đó là tính cách Trump: vu cáo, đổ tội cần gì bằng chứng đâu cụ. Và vấn đề là Trump đã khiến hàng triệu người Mỹ và người Việt theo cái tính đó của Trump. Cụ cẩn thận không lại bị vu cáo, đổ tội, chụp mũ đấy nhé.
:( Em hiền lành ngây thơ, chỉ biết ngồi code thôi, các cụ ấy đừng hại em tội nghiệp T_T

Đùa tí, chứ em thấy cũng hay. Người Việt mình có thoi quen nghi ngờ tin tức ở nhà (hợp lý), không hiểu sao khi sang tin tức nước ngoài lại dễ tin như vậy. Mà đọc chỗ nào để tin không đọc, có vẻ toàn đọc những nguồn tin ủng hộ Trump và GOP, chẳng lẽ tìm các trang trung lập mà đọc lại khó vậy sao :D Đọc nhiều nguồn, nhiều chiều rồi tự mình suy nghĩ thôi mà :D

giang.nguyen

Xe điện
Chủ da màu gì không quan trọng cụ ạ. Nhưng nếu người da trắng đi phỏng vấn gặp chủ da đen mà tỉ lệ xin được việc làm thấp hơn tỉ lệ người da trắng xin việc với chủ da trắng thì chỉ nhấn mạnh thêm luận điểm của em - rằng đã có mâu thuẫn âm ỉ trong xã hội từ trước. Nếu như xã hội vẫn còn phân biệt màu da đến mức số liệu chỉ ra được rõ ràng thì làm sao cụ lại cãi em là không có mâu thuẫn cho được? Trắng phân biệt đối xử với đen, hoặc ngược lại, cũng đều là điều vô cùng đáng lên án.

Hơn nữa, em đã nói rồi. Việc mâu thuẫn xã hội và phân biệt đối xử không chỉ xoay quanh pháp luật. Thái độ ứng xử, cách tư duy của các thành viên trong xã hội cũng góp phần vào việc có tồn tại phân biệt đối xử hay không. Không có luật nào cấm một bạn da trắng coi thường da đen (hoặc da màu nói chung) cả, nhưng bạn da trắng nào làm vậy sẽ là kẻ phân biệt chủng tộc thôi. Nếu ý cụ là không có luật nào cấm lập các nhóm da trắng thượng đẳng đồng nghĩa với không có gì sai khi lập các nhóm da trắng thượng đẳng thì em xin ạ cụ.

Cụ và cụ kia nói BLM là phe dân chủ kích động, nhưng chưa đưa ra bằng chứng nào là phe dân chủ kích động đập phá, đốt, cướp bóc cả. Như em đã nói, đảng DC họ ủng hộ biểu tình trong hòa bình và đã lên tiếng phản đối việc đập phá, bạo loạn nhiều lần. Cụ có bằng chứng cụ thể nào về thành viên đảng Dân Chủ kêu gọi người biểu tình đập phá, cướp bóc không ạ? Cụ có thì cho em xem với, chứ em đã đưa cụ kết luận của FBI rằng không có antifa nào dính líu đến việc đập phá và bạo loạn rồi (trong khi đó một loạt thành viên của các nhóm theo cánh phải / đảng CH lại bị bắt, kì lạ cụ nhỉ?)
Thế các bang DC từ chối đưa thêm cảnh sát vào cũng như từ chối đưa vệ binh vào kiểm soát BLM đang bạo loạn là gì hả cụ?
Tại sao mồm thì gào lên phản đối nhưng đến phần hành động lại dầy dung túng mà mâu thuẫn như thế?

Chủ da màu gì không quan trọng cụ ạ. Nhưng nếu người da trắng đi phỏng vấn gặp chủ da đen mà tỉ lệ xin được việc làm thấp hơn tỉ lệ người da trắng xin việc với chủ da trắng thì chỉ nhấn mạnh thêm luận điểm của em - rằng đã có mâu thuẫn âm ỉ trong xã hội từ trước. Nếu như xã hội vẫn còn phân biệt màu da đến mức số liệu chỉ ra được rõ ràng thì làm sao cụ lại cãi em là không có mâu thuẫn cho được? Trắng phân biệt đối xử với đen, hoặc ngược lại, cũng đều là điều vô cùng đáng lên án.

Hơn nữa, em đã nói rồi. Việc mâu thuẫn xã hội và phân biệt đối xử không chỉ xoay quanh pháp luật. Thái độ ứng xử, cách tư duy của các thành viên trong xã hội cũng góp phần vào việc có tồn tại phân biệt đối xử hay không. Không có luật nào cấm một bạn da trắng coi thường da đen (hoặc da màu nói chung) cả, nhưng bạn da trắng nào làm vậy sẽ là kẻ phân biệt chủng tộc thôi. Nếu ý cụ là không có luật nào cấm lập các nhóm da trắng thượng đẳng đồng nghĩa với không có gì sai khi lập các nhóm da trắng thượng đẳng thì em xin ạ cụ.

Nhà nước chỉ giải quyết vấn đề chủng tộc bằng luật pháp.
Còn nếu người da đen cảm thấy bị phân biệt đối xử thì họ cũng phân biệt lại, cũng coi thường bọn da trắng đi, chứ luật pháp điều chỉnh cái đó làm sao được.
Mà đã có đầy bọn black supremacy nó coi thường có chủ ý dân da trắng, đánh đập phụ nữ da đen lấy chồng da trắng rồi đấy.
Còn màu da là còn phân biệt đối xử. Cụ có đống ý để con gái cụ lấy chồng da đen không?

Em không có bằng chứng phe Dân chủ kích động BLM, nhưng em cứ nói rằng bọn Dân chủ làm như thế.

congthuong

Xe điện
Thế các bang DC từ chối đưa thêm cảnh sát vào cũng như từ chối đưa vệ binh vào kiểm soát BLM đang bạo loạn là gì hả cụ?
Tại sao mồm thì gào lên phản đối nhưng đến phần hành động lại dầy dung túng mà mâu thuẫn như thế?
Không phải mọi nơi BLM đều là bạo loại, bạo loạn chỉ là thiểu số, cụ đang đánh đồng mọi BLM đều bạo loạn.

Mỗi phe có 1 cách giải quyết và người ta không muốn đổ thêm dầu vào lửa thôi.

Đây không phải là dung túng. Bên đó người dân có quyền tự do biểu tình.

Chả có thống đốc nào lại muốn bạo loạn ở bang của mình kiểm soát cả, họ chả được lợi gì ngoài việc mất phiếu !

Reinhard

Xe buýt
Bởi vì không đất nước dân chủ nào đem quân đội (national guard là một phần của quân đội) vào đàn áp dân thường biểu tình ạ. Cụ xem thằng Tàu nó vậy mà nó còn chưa cho quân đội vào, cụ có muốn Mỹ tồi tệ hơn TQ không? Việc đem quân đội vào đàn áp cuộc biểu tình chỉ làm tăng thêm mẫu thuẫn lẫn nhau chứ không thể giải quyết triệt để được vấn đề, trừ khi cụ muốn Mỹ có sự kiện Thiên An Môn riêng của họ. Muốn giải quyết biểu tình thì phải biết lắng nghe, xử lý mâu thuẫn chứ không phải dập cho tắt, cụ ạ :)

Thêm nữa, các bang DC chưa bao giờ từ chối cảnh sát bắt những kẻ nổi loạn, cụ nhé. CỤ đừng đánh đồng cả đám cứ biểu tình BLM là bạo loạn. Các bang của đảng DC vẫn bắt những kẻ bạo loạn như thường. Họ phản đối là phản đối cảnh sát dùng vũ lực với người biểu tình hòa bình - giống như vệ binh của Trump bắn lựu đạn cay vào những người đang biểu tình hòa bình để dẹp đường cho anh ấy ra nhà thờ chụp ảnh PR ấy ạ ;)

dongxanh

Xe buýt
Cụ đừng nói thế, không riêng chỉ một số người Việt, cả hơn 70 triệu cử tri người Mỹ bỏ phiếu cho Trump đều có lý do riêng của họ. Riêng em, em tự nhận mình là thuộc dạng conservative moderate, trước Trump đã có chiều hướng trung lập hơi nghiêng về bảo thủ, đơn giản là chính sách của đảng CH phù hợp với suy nghĩ, tính cách của em và nó đem lại lợi ích thiết thực của gia đình em. Mỗi cử tri đều có lý do để họ ủng hộ ai đó, và những người ngoài không có quyền bắt họ suy nghĩ khác

Chỉnh sửa cuối:

TeslaBee

Xe buýt
Rồi, last post trong chủ đề này:

Xét về mặt "chiến thắng" thì tôi đánh giá năm nay Đảng CH mới thực sự là Winner. Họ có mất ghế TT hay mất Trump, một lđ gây tranh cãi (nhưng cá nhân tôi vẫn cực thích!), nhưng chiến thắng ở Thượng Viện và ở Tòa Án Tối Cao cũng quan trọng không kém, vì nước Mỹ dùng luật để các cơ quan này phân chia quyền lực và kiểm soát rất tốt. Bà ABC và ông Mitch M là những chuyên gia lão luyện, nên hy vọng CH sẽ cản được Nữ hoàng XHCN Kalama H và những thứ nhảm nhí DC hứa lèo khi dồn lực đánh Trump. Sau cơn say người ta sẽ trở về với thực tại thôi!

Bang Florida, nơi em trai Bush làm Thống đốc Bang trong kỳ đếm lại vote gay cấn nhất lịch sự bầu cử Mỹ cho tới nay, cũng đã ĐỎ thuyết phục trong lần này, tăng tới 35% tỷ lệ vote của người Latinos, so với 2016. Bất chấp canh bạc Antifa và BLM dẩm cảu DC, tỷ lệ vote của Người da đen cũng tăng 10% toàn quốc. Nếu CH biết cách giữ tỷ lệ đáng mừng này và phát huy tiếp ở nhưng người không hài lòng với Biden thì rất sáng cửa cho năm 2024! Nói chung CH cũng đã làm tốt công tác PR năm nay cho Đảng vì chắc sẽ còn lâu nữa người Mỹ mới thấy được Ứng cử viên của Đảng CH có thể tạo được buổi rally sống động, đông vui và tràn đầy niềm ái quốc như thế. Và Trump hay không thì cơ số dân và bang đã được "nhuộm đỏ" cho CH rồi.

Đảng CH và Trump cũng đã thành công trong việc PR hình tượng "một mình chống lại maphia" làm DC, Big Tech, Big Pharma... phải lộ chân tướng ra dù đám này luôn chơi con bài trung lập, nhất là tụi Big Tech. Người ta sẽ nghĩ CH dám chống lại đám trong bóng tối kia, dù thực chất thì Đảng nà cũng phục vụ đảng Tư Bản thôi, chỉ là Tư bản "mới" hay Tư bản "cũ"! Người dân ít nhất cũng sẽ ý thức được việc mình là cừu, là ngựa còn hơn cứ được báo chí và đảng DC lừa phỉnh kiểu sắp được "thế giới đại đồng, bình đẳng", sắp ai cũng được lên làm Heo! (@Animal Farm - Trại Gia súc)

Cuối cùng, cả nhà mình 2016 mình ủng hộ MAGA, 2019 vẫn kiềng 3 chân, 2024 mình vẫn sẽ ủng hộ đảng CH dù ứng cử viên mới là Pence, hay Pompeo, hay Ted Cruz, hay ngay cả Ivanka, NẾU đảng CH vẫn giữ được những giá trị gia đình, giáo dục lòng yêu nước chứ không phải yêu Đảng nào, tôn trọng và bảo vệ DN vừa và nhỏ ngày đêm lăn lộn làm doanh nghiệp, đoàn kết ở mức hợp lý các tầng lớp XH vì lợi ích quốc gia chứ không phải đảng phái. Đơn giản vậy thôi!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Các cụ chưa quên Trump được à? Em thấy cửa thằng của Trump chỉ còn lại Azirona . Chấp cả kiểm phiếu lại, Trump cũng chẳng có hi vọng gì

born2go

Xe điện
Cụ đừng nói thế, không riêng chỉ một số người Việt, cả hơn 70 triệu cử tri người Mỹ bỏ phiếu cho Trump đều có lý do riêng của họ. Riêng em, em tự nhận mình là thuộc dạng conservative morderate, trước Trump đã có chiều hướng trung lập hơi nghiêng về bảo thủ, đơn giản là chính sách của đảng CH phù hợp với suy nghĩ, tính cách của em và nó đem lại lợi ích thiết thực của gia đình em. Mỗi cử tri đều có lý do để họ ủng hộ ai đó, và những người ngoài không có quyền bắt họ suy nghĩ khác
Em đang nói đến người Việt, để có tương quan rõ ràng hơn thì người Việt ở Mỹ so với các sắc dân thiểu số châu Á khác, thì chỉ có người Việt là ủng hộ Trump mạnh mẽ.
Người Mỹ (da trắng) có lý do để ủng hộ Trump khác với người Việt, nên em không lôi ra so sánh ở đây.

greenkar

Xe tăng
Trump mà biết câu tục ngữ con kiến đi kiện củ khoai thì chắc sẽ bớt sân si nhỉ.

giang.nguyen

Xe điện
Bởi vì không đất nước dân chủ nào đem quân đội (national guard là một phần của quân đội) vào đàn áp dân thường biểu tình ạ. Cụ xem thằng Tàu nó vậy mà nó còn chưa cho quân đội vào, cụ có muốn Mỹ tồi tệ hơn TQ không? Việc đem quân đội vào đàn áp cuộc biểu tình chỉ làm tăng thêm mẫu thuẫn lẫn nhau chứ không thể giải quyết triệt để được vấn đề, trừ khi cụ muốn Mỹ có sự kiện Thiên An Môn riêng của họ. Muốn giải quyết biểu tình thì phải biết lắng nghe, xử lý mâu thuẫn chứ không phải dập cho tắt, cụ ạ :)

Thêm nữa, các bang DC chưa bao giờ từ chối cảnh sát bắt những kẻ nổi loạn, cụ nhé. CỤ đừng đánh đồng cả đám cứ biểu tình BLM là bạo loạn. Các bang của đảng DC vẫn bắt những kẻ bạo loạn như thường. Họ phản đối là phản đối cảnh sát dùng vũ lực với người biểu tình hòa bình - giống như vệ binh của Trump bắn lựu đạn cay vào những người đang biểu tình hòa bình để dẹp đường cho anh ấy ra nhà thờ chụp ảnh PR ấy ạ ;)
Cụ đừng đánh đồng vệ binh quốc gia với quân đội.
Vệ binh quốc gia được thành lập để xử lý các tình huống nội bộ như thế, khác với quân đội viễn chinh chiến đấu chống kẻ thù ngoài nước. Cụ có thể tìm đọc để hiểu thêm về nhiệm vụ và vị thế của lực lượng này để thấy vệ binh được thành lập để can thiệp các sự kiện trong nước chứ không phải chiến tranh chống lại bên ngoài.

Em chả đánh đồng tất cả BLM là bạo loạn, nhưng tất cả bằng chứng cho thấy DC duy trì và dung túng sự bạo loạn BLM kéo dài nhiều tháng trong khi miệng vẫn bô bô phản đối Trump và Cộng hoà.
Cụ chẳng thể chối cãi là DC đưa lực lượng trò hề, mỏng như tờ giấy vào những nơi cần nhiều cảnh sát nhất, từ chối bổ sung lực lượng và nhân lực nhằm kiểm soát những nới mà BLM đang bạo loạn.
Cụ bảo DC ít gây mâu thuẫn nhưng thực tế các bang BLM kéo dài và gây thiệt hại nặng nhất lại là các bang DC. Có thể nói lập luận và kết quả của cụ mâu thuẫn quá không.

Reinhard

Xe buýt
Nhà nước chỉ giải quyết vấn đề chủng tộc bằng luật pháp.
Còn nếu người da đen cảm thấy bị phân biệt đối xử thì họ cũng phân biệt lại, cũng coi thường bọn da trắng đi, chứ luật pháp điều chỉnh cái đó làm sao được.
Mà đã có đầy bọn black supremacy nó coi thường có chủ ý dân da trắng, đánh đập phụ nữ da đen lấy chồng da trắng rồi đấy.
Còn màu da là còn phân biệt đối xử. Cụ có đống ý để con gái cụ lấy chồng da đen không?
Như em đã nói , cả black supremacy lẫn white supremacy, hoặc bất cứ hình thức phân biệt đối xử nào cũng đáng lên án. Nhà nước, bất kể Mỹ hay nước nào khác, cũng nên tìm cách giảm bớt các mâu thuẫn xã hội. Nếu như cụ nói miễn không vi phạm luật hiện hành thì nhà nước phủi tay thì chỉ dẫn đến mâu thuẫn ngày càng sâu, và khi đủ sâu thì kết quả là chúng ta có các cuộc biểu tình, với BLM là cuộc gần nhất đây cụ :)

Cụ nói còn màu da là còn phân biệt đối xử là sai. Có người phân biệt, có người không mà cụ. Cụ làm em nhớ đến câu "Our world is not divided by race, color, gender, or religion. Our world is divided into wise people and fools. And fools divide themselves by race, color, gender, or religion" (dịch nôm na là thế giới của chúng ta không bị chia rẽ bởi chủng tộc, màu da, giới tính hay tôn giáo. Thế giới của chúng ta chia thành những người thông thái và những kẻ ngốc. Và kẻ ngốc chia rẽ dựa theo chủng tộc, màu da, giới tính hoặc tôn giáo). Chỉ vài chục năm trước thôi, việc một người phụ nữ có thể cạnh tranh về việc làm với đàn ông là điều khó tin, nhưng hiện giờ thì về việc làm, hai giới đã tiến gần đến mức bình đẳng hơn nhiều rồi (chưa hoàn toàn bình đẳng, nhưng vẫn tốt hơn chục năm trước). Sao cụ lại phủi tay cho đó là điều bình thường vậy ạ?
Nếu con gái em (em có con trai thôi, nhưng cũng tương tự) thật sự yêu một bạn da đen, và bạn da đen này có học thức và trình độ thì em đồng ý, có vấn đề gì đâu? Bây giờ là năm 2020 rồi chứ đâu phải 1980 nữa. Yêu nhau thật mà tử tế, có tương lai thì trắng, đen, vàng, đỏ gì em cũng đồng ý hết nhé.

mitdac1819

Xe điện
Số liệu hả cụ. Em cho cụ vài nghiên cứu và số liệu nhé:
- Nghiên cứu của Harvard cho thấy một người da đen khi sử dung tên của người da trắng thì tỉ lệ được mời phỏng vấn cao gấp đôi tỉ lệ của chính người đó sử dụng tên của người da đen.
- Nghiên cứu của LHQ cho thấy tỉ lệ người da đen tại Mỹ bị bắt vì tội sử dụng chất kích thích nhiều hơn hẳn so với người da trắng. Tuy nhiên, tỉ lệ sử dụng của hai nhóm lại ngang nhau. Và khi bị bắt, người da đen thường phải chịu án nặng hơn người da trắng phạm cùng một tội.
- Nghiên cứu của Stanford cho thấy tỉ lệ người da đen lái xe bị cảnh sát chặn lại kiểm tra bất chợt (không tính những trường hợp phạm tội bị truy đuổi) nhiều hơn hẳn so với người da trắng.
Em thả 3 nghiên cứu vậy đã. Nếu cụ cần thêm thì cụ cứ việc bảo em, số liệu và nghiên cứu về vấn đề này không phải hiếm có khó tìm ạ :) Mà nhân chúng ta đang nói về George Floyd, đây là tweet của một giáo sư da trắng, từng phạm tội tương tự và không bị tổn thương mảy may. Chính bác da trắng ấy cũng kết luận mỉa mai rằng "Đây, các bạn của tôi ơi, là đặc quyền của người da trắng".

Ngay link em đưa dựa trên báo cáo của FBI đây, cụ còn muốn dẫn chứng nào nữa?

Cụ suy nghĩ một chút hộ em với ạ. Cụ có thấy điều cụ nói không có logic không ạ? Cụ kia nói đảng cánh tả xúi giục BLM bạo loạn để làm yếu đất nước, hại đảng cánh hữu. Giờ cụ nhận ra rằng đảng cánh tả đang cầm quyền tại Đức, Pháp, Bắc Âu, v..v... - vậy em hỏi cụ, họ kích động bạo loạn để phá tung đất nược họ đang cầm quyền ạ? Chắc các bạn ấy cầm quyền lâu, chán quá nên muốn tự tay bóp ấy, làm suy yếu chính mình ạ?
E thấy rất buồn cười cho người Việt ở Mỹ, rất nhiều quyền lợi người Việt đc hưởng là do người da đen và Mỹ la tinh đi biểu tình, đấu tranh dành đc. Nhưng lại đứng về phe cực hữu để bỉ bôi, chê bai người da đen. Đã thế lại còn bị gieo vào đầu óc là nếu phe cực tả Dem lên thì nc Mỹ sẽ thành nc XHCn, chết cười, nếu thế thì mấy nc Bắc Âu là nc Xhcn hết rồi, họ không hiểu tư tưởng dân chủ xã hội và xhcn là 2 tt khác nhau

QK4

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện fake news thì Trumpet vớ bất cứ thứ gì có thể để vớt vát. Giống thằng đang đuối nước sẽ ôm cả đám bèo tây dù vẫn chết chìm.
Khi nước bọt không còn tác dụng, đó là lúc súng đạn lên tiếng. :))

Chỉ có một con đường sáng cho Trump, đó là kêu gọi Trumpet đứng lên cầm súng chiến đấu, tiêu diệt bè lũ dân chủ, tiêu diệt nốt bè lũ cộng hòa phản phúc, tiến lên xây dựng đế chế độc tài Chum trên xứ sở cờ hoa.

Các bạn Trumpet đã sẵn sàng chưa?

dongxanh

Xe buýt
Cụ đừng đánh đồng vệ binh quốc gia với quân đội.
Vệ binh quốc gia được thành lập để xử lý các tình huống nội bộ như thế, khác với quân đội viễn chinh chiến đấu chống kẻ thù ngoài nước. Cụ có thể tìm đọc để hiểu thêm về nhiệm vụ và vị thế của lực lượng này để thấy vệ binh được thành lập để can thiệp các sự kiện trong nước chứ không phải chiến tranh chống lại bên ngoài.

Em chả đánh đồng tất cả BLM là bạo loạn, nhưng tất cả bằng chứng cho thấy DC duy trì và dung túng sự bạo loạn BLM kéo dài nhiều tháng trong khi miệng vẫn bô bô phản đối Trump và Cộng hoà.
Cụ chẳng thể chối cãi là DC đưa lực lượng trò hề, mỏng như tờ giấy vào những nơi cần nhiều cảnh sát nhất, từ chối bổ sung lực lượng và nhân lực nhằm kiểm soát những nới mà BLM đang bạo loạn.
Cụ bảo DC ít gây mâu thuẫn nhưng thực tế các bang BLM kéo dài và gây thiệt hại nặng nhất lại là các bang DC. Có thể nói lập luận và kết quả của cụ mâu thuẫn quá không.
Công nhận luôn, thành phố em ở là một trong những thành phố bị nặng nhất, phe BLM chiếm phá đường phố một thời gian khá lâu nhưng thị trưởng không chịu giải quyết. Khi TT Trump kêu gọi dẹp loạn vẫn để tình trạng kéo dài, và tới khi dân chúng quanh khu phố đó lẫn các doanh nghiệp kêu trời mới chịu đi kêu gọi bọn nó bớt phá hoại. Bà cảnh sát trưởng sau đó cũng từ chức vì bị cắt ngân sách quá mạnh, vụ defund các lực lượng cảnh sát trong lúc bạo động là hành động phá hoại kinh dị nhất của các vị trong hội đồng thành phố thuộc nhóm thiên tả

Em hỏi là cụ sống ở bang nào ạ? Cụ có sống ở Portland ko?
Cụ có biết việc mấy thằng da đen đi đập phá ở Portland, cảnh sát bắt mà mấy ông nghị bắt phải thả ngay trong đêm ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng