[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bờ dồ thử điểm mặt từ 20 năm nay những người của Dân chur ra tranh cử Tt Hoa Kỳ được đào tạo trong môi trường nào và nghề của họ là gì ???
Ko chỉ dân chủ, mà cả cộng hòa, đa phần là chính trị gia chuyên nghiệpp - professional politician. Nghề là chính trị, kiếm tiền for living cho mình, cho con cái mình, cho circle mình, bằng chính trị.

Một khi chính trị được "chuyên nghiệp hóa" thì ko còn đại diện cho dân nữa, mà đại diện cho "nghề" đó

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thì e mới nói, chiến tới cùng trong khuân khổ pháp lý cho phép. Hết cửa thì dừng, tránh kích động hằn thù.
Bản thân xã hội đã phân rã, Trump là người nói thẳng, rất khó nghe, lật sự phân rã ấy lên mà thôi. Ko vô cớ mà 70 triệu cử tri vẫn bầu như vậy.

Rất nhiều người nói: chưa bao giờ nước Mỹ phân rã nặng như kỳ bầu cử này. Mà ko nói đó là nguỷen nhân hay kết quả. Theo e đó là nguyên nhân, vì 1 cá nhân ko thể thay đổi 1 xã hội chỉ trong 4 năm, hay trong 1 kỳ bầu cử. Xã hội có quán tính rất lớn.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Ko chỉ dân chủ, mà cả cộng hòa, đa phần là chính trị gia chuyên nghiệpp - professional politician. Nghề là chính trị, kiếm tiền for living cho mình, cho con cái mình, cho circle mình, bằng chính trị.

Một khi chính trị được "chuyên nghiệp hóa" thì ko còn đại diện cho dân nữa, mà đại diện cho "nghề" đó
Chỉ level sơ cấp thôi, lên trung cao là nhu cầu họ khác rồi
Tuy nhiên lợi chó dân ạh, họ coi là nghề sẽ có thái độ nghiêm túc với công việc.
Mong họ vác tù và hàng tổng ah, còn lâu. Bản thân mình và gia đình khôngblo nổi thì sao lo đc cho đất nước.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Chính trị mà ko chuyên thì ko còn đại diện cho nhân dân, cũng chẳng đại diện cho nghề, lúc đó họ chỉ đại diện cho chính họ thôi. Điển hình là anh Trump thời điểm hiện tại và tầng lớp chính trị gia ở quốc gia nào đó trên thiên đường.

Nước Mĩ có hệ thống pháp luật phức tạp và chặt chẽ, các nhánh quyền lực giám sát và kiểm soát lẫn nhau, trong điều kiện đó, những người coi chính trị là một nghề hoàn toàn có thể điều chỉnh lợi ích của người dân (mà họ đại diện) hài hoà với lợi ích của bản thân mà vẫn ko vi phạm các tiêu chuẩn đạo đức hay pháp luật của nghề nghiệp.

Reinhard

Xe buýt
Bản thân xã hội đã phân rã, Trump là người nói thẳng, rất khó nghe, lật sự phân rã ấy lên mà thôi. Ko vô cớ mà 70 triệu cử tri vẫn bầu như vậy.

Rất nhiều người nói: chưa bao giờ nước Mỹ phân rã nặng như kỳ bầu cử này. Mà ko nói đó là nguỷen nhân hay kết quả. Theo e đó là nguyên nhân, vì 1 cá nhân ko thể thay đổi 1 xã hội chỉ trong 4 năm, hay trong 1 kỳ bầu cử. Xã hội có 1 sức ỳ rất lớn.
Cụ nói đúng ạ. Em cũng nghĩ Trump không phải là nguyên nhân xã hội Mỹ hỗn loạn. Trump có đẩy hỗn loạn lên, nhưng bạn ấy chỉ là kết quả của những gì đã nằm âm ỉ sẵn trong xã hội Mỹ. Trump có đến mức nào thì cũng không thể đẩy xã hội Mỹ từ con số 0 đến như hiện giờ, và không có Trump thì rồi cũng sẽ có một người giống Trump (và có thể thông minh hơn về mặt chính trị) lại đẩy đến mức này. Vì vậy nên vấn đề là liệu có nhà chính trị (hoặc nhóm các nhà chính trị) nào hàn gắn được phần nào để câu giờ không thôi :D

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ a. Trump gần như ko có cửa cưỡng...

Trump tranh cử 2016, một trong những khẩu hiệu : America first!

Từ đó ông ta luôn đề cao tự chủ sản xuất, sau này covid thêm dược và y tế. Đây là vấn đề an ninh quốc gia, đặc biệt quan trọng trong khủng hoảng hay xung đột.

Chính vì vậy ông ấy muốn thoát ly sx khỏi TQ và nhiều nước khác, đưa về Mỹ. Cũng là để giảm thất nghiệp, phát triển kinh tế Mỹ.

Xung đột thương mại - công nghệ TQ dẫn đến ảnh hưởng toàn bộ người dân Mỹ. Trong khi nông dân Mỹ, chịu ảnh hưởng trực tiếp nhưng họ vẫn chấp nhận tổn thất để "chiến đấu".

Tầng lớp tinh hoa Mỹ thì sao? Tất nhiên họ hiểu còn hơn nông dân. Nhưng tổn thất cuộc chiến thương mại với họ quá lớn, di dời sx về Mỹ quá tốn kém... Thị trường TQ quá màu mỡ để khai thác từ đồ công nghệ, gia dụng, phim ảnh, giải trí v.v... Tất nhiên còn nhiều vấn đề đối ngoại với các đồng minh nữa. Khiến đồng minh dè chừng, tự chủ về kinh tế -chính trị -quân sự.

Những người tinh hoa đứng chóp ở Mỹ mới thực sự là ông chủ của nền kinh tế. Tuy rằng cụ Trump cũng là 1 phần trong đó, nhưng so với họ chỉ là chú bé tí hon lại đòi chơi trội phá đám :)) (50 người giàu nhất sở hữu khối tài sản bằng một nửa dân số Mỹ còn lại; 1% người Mỹ giàu nhất có tổng tài sản trị giá 34.200 tỷ USD, còn 50% nghèo nhất – khoảng 165 triệu người – chỉ nắm giữ 2.080 tỷ USD)

Vậy họ cần thay ngựa giữa dòng, ai cũng được, đảng nào cũng được miễn không phải Trump! Cụ Trump đương kim tổng thống nên CH ko thể đề cử ứng cử viên khác, thế nên cụ Biden già lẩm cẩm là lựa chọn duy nhất khả dĩ mà đảng Dân chủ có.

Vì vậy, cuộc "đảo chính " năm nay được sự đồng thuận cao độ từ giới truyền thông, công nghệ, giải trí, trung lưu v.v... Cộng hưởng từ sự thờ ơ giới tinh hoa Cộng hòa dẫn đến cụ Trump trở thành vật tế thần trong kỳ bầu cử hết sức êm đẹp. Covid đc đưa ra làm khẩu hiệu hợp lý nhất giải thích "lòng dân".

Nếu không phải cụ Biden, chính trị gia lão luyện chuyên ngành hòa giải già nua lú lẫn mà là bất kỳ ai khác biết nói, biết trú mưa cũng trúng cử. Nó chính là thông điệp xỉ nhục của giới tinh hoa Mỹ dành cho cụ Trump.

Nói chút cụ Trump, cũng dạng lắm tài nhiều tật. Nói năng theo cảm hứng, thiếu sự nhất quán, thiếu chiều sâu chính trị, dạng võ biền. Có thể ông ấy biết tình thế, hậu quả nhưng vẫn chiến đấu tới cùng như một chiến binh, hoặc cũng có thể ông ấy "ngu ngốc" không biết trời cao đất dày, 1 mình chống lại tất cả. Nhưng chừng nào ông ấy còn đấu tranh trên cơ sở pháp luật Mỹ quy định, ông ấy vẫn đáng tôn trọng.
Á đù, đây vốn chính xác là những gì đã và đang xảy ra. Cụ đã chích đúng vào tầm cái đúng của Mẽo hiện tại, còn có những vấn đề lùm xùm xung quanh nữa thôi.
Ưu việt của hệ thống chính trị mẽo là cái này đấy, dân mẽo luôn đc vừa ý với cái mình chọn. Chọn Trump lên nhưng dịch Covid hay các vấn đề cấp bách khác trump kg làm đc thì phải cho xuống. Để lựa ông khác lên làm. Bạn sẽ thấy rõ nhất ví dụ này đó là trong bóng đá, chuyện thay huấn luyện viên từ đó suy ra thấy ngay thôi.
Đôi lúc anh có tài đó, nhưng người ta kg thể kiên nhẫn được, người ta cần làn gió mới, người ta cần hơi thở mới, cần, cần và cần, thế là lại phải đi lựa chọn người mà đc cho là phù hợp nhưng lại kg biết là thực sự phù hợp hay kg???. Hay có thể đó là một thằng đần, cho đến khi vào việc, vào vai. Ai cũng vậy thôi, thành công thì đến đối thủ cũng hò reo, thất bại hay gặp khó khăn thì đến đồng đội cũng bán đứng, anh em cũng đánh nhau, tâm lý con người nó vậy, xã hội họ cần vậy, nếu hiểu đc sẽ dễ dàng chấp nhận nếu anh Binden lên làm TT mới.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bao đời nay hai đảng luôn thế, luôn kềm chế sự lạm quyền của nhau. Nhiều chuyên gia mạng dự đoán nước Mỹ sẽ đi xuống, và em thì vẫn hóng tới ngày được xin tị nạn một nơi nào tốt hơn :)
Từ các chiến dịch trước, dù là đỏ hay xanh, loanh quanh cũng 2 chữ: "Change" hoặc "nước Mỹ". Đó là thủ thuật chính trị, nhưng cũng phản ánh cái dân cần. Nếu ko đạt đuọc 2 cái đó, dân sẽ mất liềm tin, và ...

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận Tổng thống Israel chúc mừng Biden đắc cử hehe.
Theo cụ bây giờ hai ông Tổng thống và Thủ tướng Israel khác nhau quan điểm thì ta nên nghe ông nào?
Cũng ko quan trọng. Do thái mạnh nhất thế giới không ở Israel, mà là Do Thái Mỹ. Ko tự nhiên mà Israel được phục quốc sau 2000 năm.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chính trị mà ko chuyên thì ko còn đại diện cho nhân dân, cũng chẳng đại diện cho nghề, lúc đó họ chỉ đại diện cho chính họ thôi. Điển hình là anh Trump thời điểm hiện tại và tầng lớp chính trị gia ở quốc gia nào đó trên thiên đường.

Nước Mĩ có hệ thống pháp luật phức tạp và chặt chẽ, các nhánh quyền lực giám sát và kiểm soát lẫn nhau, trong điều kiện đó, những người coi chính trị là một nghề hoàn toàn có thể điều chỉnh lợi ích của người dân (mà họ đại diện) hài hoà với lợi ích của bản thân mà vẫn ko vi phạm các tiêu chuẩn đạo đức hay pháp luật của nghề nghiệp.
Nếu "Democracy vẫn còn works" thì Mr Trump cũng đại diện cho 70 triệu cử tri đó, và ảnh ko phải là chính trị gia chuyên nghiệp, và nếu ko có covid thì ảnh đã thắng nghiêng nước đổ thùng landslide.

Chính trị công khai vốn đơn giản, các nhà lập quốc thiết kế nhà nước thâm sâu mà rất đơn giản dễ hiểu với quảng đại. Nhưng chính trị gia chuyên nghiệp làm phức tạp hóa nó đến mức người dân khó hiểu. Để tạo ra một natural barrier bảo vệ sự nghiệp "chuyên nghiệp" của họ, tự tạo vùng cấm đặc quyền.

Nhưng dù chính chị chính em thế nào, cũng ko thể đánh dắm vào lá phiếu của 70 triệu người đó. Kể cả ở một đất nước truyền thống "winner takes all" như Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Trade war là để đem công việc về cho Mỹ, cho người dân Mỹ. Trong ngắn hạn của giai đoạn đầu, phải chấp nhận thiết hại do Trade war, lâu dài thì sẽ khác nhiều đấy.

Nói về chống dịch, Trump không thể ban hành lệnh lockdown cho các bang, Trump không thể điều hành việc chống dịch của các bang. Trump chỉ có quyền hỗ trợ tài lực, vật lực cho các bang và tổ chức nghiên cứu bào chế thuốc, vaccine để điều trị, phòng ngừa --> cái này Trum làm rất tốt. Vậy tại sao đổ lỗi dịch bệnh lây lan cho Trump?

Về tăng thuế để bù đắp bội chi do ảnh hưởng dịch là ngụy biện! Chính sách này theo bài viết là quan điểm tranh cử của mợ ấy đấy, chứ thu bù bội chi cái gì! :D
Cụ cô đơn quá hehe. Em thấy cụ có lý, chính sách tầm cuốc gia đâu phải như cái công tắc, "toách" một phát là tối um hay rực rỡ ngay được. Nhưng đổ tội đổ vấy người đời nhanh lắm.
Cụ Trump thì rớt òi, dù có lý do to đùng thì vì ổn định đất nước buộc phải về thôi. Bòm.....giờ hehe.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Nếu "Democracy vẫn còn works" thì Mr Trump cũng đại diện cho 70 triệu cử tri đó, và ảnh ko phải là chính trị gia chuyên nghiệp, và nếu ko có covid thì ảnh đã thắng nghiêng nước đổ thùng landslide.

Chính trị vốn đơn giản, các nhà lập quốc thiết kế nhà nước rất đơn giản dễ hiểu với quảng đại. Nhưng chính trị gia chuyên nghiệp làm phức tạp hóa nó đến mức người dân khó hiểu. Để tạo ra một natural barrier bảo vệ sự nghiệp "chuyên nghiệp" của họ, tự tạo vùng cấm đặc quyền.

Nhưng dù chính chị chính em thế nào, cũng ko thể đánh dắm vào lá phiếu của 70 triệu người đó. Kể cả ở một đất nước truyền thống "winner takes all" như Mỹ.
Với 70 triệu dân đã bầu cho anh Trump, việc anh Trump thua ko có nghia là họ mất hết, quyền lợi của họ vẫn được đảm bảo qua các cuộc bầu cử Thượng Hạ viện Hoa Kì hoặc các cuộc bầu cử cấp tiểu bang. Cấu trúc bộ máy chính trị Hoa Kì được xây dựng trên nguyên tắc tản quyền, cụ nên nhớ điều đó.

Đừng nên phóng đại cảm xúc cá nhân vượt quá bản chất của hiện tượng. Nước Mĩ cứ 4 năm bầu Tổng thống một lần và lần nào cũng có hàng triệu người đặt cược hết cảm xúc bản thân vào nó, thắng thì tưởng như vừa trúng Vietlot mà thua thì cứ nghĩ như địa cầu sắp nổ tung. Trong khi đó ngoài kia trái đất vẫn quay và nền chính trị Mĩ vẫn hoạt động bình thường. Thế này đã là gì so với các cuộc bầu cử Mĩ thời Việt Nam war.

Ngố Tầu

Xe hơi
E tưởng là vụ này tạm khép lại đợi Trump phản đonf mà các cụ các mợ vẫn hóng ác

mitdac1819

Xe điện
Phi đá đít Mỹ, đuổi lính Mỹ khỏi Phi, đòi hủy luôn tập trận gì đó nên TQ nó hốt liền cái bãi cạn. Còn không ai mơ Trump giúp VN cả, chỉ mong Trump đập TQ và Trump thì đập TQ thật, không thỏa hiệp. Còn Tổng Covid thì 50 - 50 nhé, nhiều khả năng sẽ thỏa hiệp với TQ nếu cả 2 cùng win-win.

Chắc chắn trong tương lai không xa, rất nhiều cụ ở đây (đang ủng hộ Tồng Covid - Em nhớ nick cả đấy (đa số là AK47) :D ) sẽ thốt lên: Mĩ điếm thúi thôi, nó đàm phán với TQ trên lưng mình để chia chác BĐ chứ béo bở gì! =))=))=))

Em rất quen với giọng điệu này. Và với khoảng 10 ngày trước đây thôi, đám ấy (AK47) còn nói rằng, bầu cử Tổng Mỹ dân bầu méo đâu, ĐCT mới có quyền quyết định :)):)):)). Em nhớ nick cả đấy =))=))=))
Qua còm này thì e hiểu cụ rồi. Cụ ghét Biden, dưng cụ cũng chẳng iu 100 lắm đâu, cụ ghét Việt thì đúng hơn, cụ còm chủ yếu là để gieo vào đầu óc những người Việt ủng hộ 100 là Biden lên sẽ phù Tàu mà thôi :)) :)). Nói cho cụ biết những người thuộc phe 47 thì cũng như cụ chả iu 100 mà cũng chả ghét Biden :)), còn những người ghét 100 thì thật ra là chả thuộc phe nào, cụ muốn thì cứ ấn vào nick mà xem ls còm bài, họ ghét 100, đa phần là do 100 là lãnh đạo kiểu lá mặt lá trái, thế thôi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Với 70 triệu dân đã bầu cho anh Trump, việc anh Trump thua ko có nghia là họ mất hết, quyền lợi của họ vẫn được đảm bảo qua các cuộc bầu cử Thượng Hạ viện Hoa Kì hoặc các cuộc bầu cử cấp tiểu bang. Cấu trúc bộ máy chính trị Hoa Kì được xây dựng trên nguyên tắc tản quyền, cụ nên nhớ điều đó.

Đừng nên phóng đại cảm xúc cá nhân vượt quá bản chất của hiện tượng. Nước Mĩ cứ 4 năm bầu Tổng thống một lần và lần nào cũng có hàng triệu người đặt cược hết cảm xúc bản thân vào nó, thắng thì tưởng như vừa trúng Vietlot mà thua thì cứ nghĩ như địa cầu sắp nổ tung. Trong khi đó ngoài kia trái đất vẫn quay và nền chính trị Mĩ vẫn hoạt động bình thường. Thế này đã là gì so với các cuộc bầu cử Mĩ thời Việt Nam war.
Chiến tranh VN ko chỉ là chiến tranh ở VN mà là chiến tranh trong lòng nước Mỹ, sự cọ xát dữ dội khi Martin Luther King giải phóng năng lượng Mỹ.

Chiến tranh VN chỉ là cái cớ cho một bộ phận ko nhỏ dân Mỹ biểu hiện expression, và expression đấy tạo chu kỳ phát triển mới.

Còn hậu bầu cử 2020 này cái gì sẽ nổi lên? E chưa hình dung được, nhưng sẽ ngâm cứu hầu chuyện các cụ. Hay nếu cụ đã hình dung được, thì kể e nghe với!

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nói đúng ạ. Em cũng nghĩ Trump không phải là nguyên nhân xã hội Mỹ hỗn loạn. Trump có đẩy hỗn loạn lên, nhưng bạn ấy chỉ là kết quả của những gì đã nằm âm ỉ sẵn trong xã hội Mỹ. Trump có đến mức nào thì cũng không thể đẩy xã hội Mỹ từ con số 0 đến như hiện giờ, và không có Trump thì rồi cũng sẽ có một người giống Trump (và có thể thông minh hơn về mặt chính trị) lại đẩy đến mức này. Vì vậy nên vấn đề là liệu có nhà chính trị (hoặc nhóm các nhà chính trị) nào hàn gắn được phần nào để câu giờ không thôi :D
Thế nào là hỗn loạn hở cụ.
Xã hội Mỹ không hề hỗn loạn cho đến khi phe Dân chủ vì mục đích hạ bệ Trump mà sẵn sàng kích động cho dân da đen nổi loạn, bất chấp hậu quả.
Ba cái trò mị dân quỳ một chân trước mặt bọn da đen, rửa chân rồi hôn chân người da đen thật là lố bịch.
Hỗn loạn là vì bầu cử, vì bị phe Dân chủ kích động, chứ mâu thuẫn thì xã hội nào chẳng có, và thể chế của Mỹ kìm hãm mâu thuẫn đó rất tốt, cho đến khi phe Dân chủ phá tung.

TaiNon1974

Xe buýt

Chính trị công khai vốn đơn giản, các nhà lập quốc thiết kế nhà nước thâm sâu mà rất đơn giản dễ hiểu với quảng đại. Nhưng chính trị gia chuyên nghiệp làm phức tạp hóa nó đến mức người dân khó hiểu. Để tạo ra một natural barrier bảo vệ sự nghiệp "chuyên nghiệp" của họ, tự tạo vùng cấm đặc quyền.

Media còn dự đoán sẽ có nhiều chính trị gia CH muốn tiến thân sẽ cầu cạnh Trump vì đơn giản ông ấy đc gần 50% cử tri ủng hộ. Trong 4 năm nữa phe CH ko có vị nào có đc ảnh hưởng chính trị như Trump.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Media còn dự đoán sẽ có nhiều chính trị gia CH muốn tiến thân sẽ cầu cạnh Trump vì đơn giản ông ấy đc gần 50% cử tri ủng hộ. Trong 4 năm nữa phe CH ko có vị nào có đc ảnh hưởng chính trị như Trump.
Về cá nhân, ảnh đang là KOL số 1 thế giới hơn hẳn president-elect Biden.

Bán ảnh se thu được rất nhiều xèng :D các ẻm bán hàng online VN ko tận dụng dịp này hơi bị phí.

Chỉnh sửa cuối:

ben308

Xe tải
Mình ở nửa vòng trái đất vẫn thấy Biden thắng không bình thường .Chắc chắn có gian lận .Với tính cách Trum 100% không chịu thua cuộc ,kiện cáo sẽ diễn ra .Nếu đội ngũ Trum mạnh ,đủ bằng chứng Biden không dễ vào nhà trắng 20/1 tới .o:-) rồi xem

Alex.N

Xe buýt
Mẹ em buồn vì anh Trump thua, nghe xong nước mắt rơm rớm bỏ ăn lun. Bà không cần biết Trump thế nào, cứ phát động thương chiến với Tung, chửi Tung là bà ủng hộ Trump ngay và luôn, còn nước Mỹ được mất gì sau thương chiến, chửi hiệu quả ra sao bà k quan tâm, xa xôi quá quan tâm làm gì, phức tạp quá bà già 70t đi làm công chức hiểu làm sao.
Ngoài mẹ em thì còn dì em, cô em..., nhà em cũng có hội pro Trump thứ thiệt ;)
Đại khái em nghĩ 7-80% các bác yêu Trump ở vn chắc cũng như mẹ em vậy. Yêu Việt ghét Trung nên ai dám đứng lên đối kháng với Trung thì mẹ em yêu thôi. Đó là một mặt của lòng yêu nước.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Chiến tranh VN ko chỉ là chiến tranh ở VN mà là chiến tranh trong lòng nước Mỹ, sự cọ xát dữ dội khi Martin Luther King giải phóng năng lượng Mỹ.

Chiến tranh VN chỉ là cái cớ cho một bộ phận ko nhỏ dân Mỹ biểu hiện expression, và expression đấy tạo chu kỳ phát triển mới.

Còn hậu bầu cử 2020 này cái gì sẽ nổi lên? E chưa hình dung được, nhưng sẽ ngâm cứu hầu chuyện các cụ. Hay nếu cụ đã hình dung được, thì kể e nghe với!
Chả cái gì nổi lên cả, ngược lại anh Trump sẽ chìm mất tăm tích trong dòng chảy các sự kiện chính trị Mĩ.

Một năm nữa em sẽ lôi thớt này lên để nhắc lại cho cụ nhớ. Còn nếu em sai em cũng lôi nó lên để nhắc cho em nhớ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng