[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

giang.nguyen

Xe điện
không phải chính quyền bang dung túng, mà chính cảnh sát địa phương gây ra vụ giết da đen, nên họ rất sợ chết nếu ra đàn áp nữa. Đã có trường hợp người biểu tình dùng súng bắn tỉa cảnh sát rồi. Trump có ngon thì cho mượn quân đội đàn áp nhé!:D
Trump kêu gọi cử vệ binh đến kiểm soát mà các bang DC phản đối hết đấy. Cụ đọc đến khúc này thì bỏ qua hết à?

Reinhard

Xe buýt
Thế cả đống người đi biểu tình đòi chống gian lận bầu cử là đập phá hết hả cụ?
Sao cùng là đập phá mà một bên cả mấy tháng trời, đập nát mấy con phố không có nổi 1 mống vệ binh trong khi một bên mới vài ngày đã thấy vệ binh chạy đầy đường?
OK coi như thẩm quyền xác định thuộc chính quyền thống đốc bang đi. Rõ ràng là chính quyền các bang DC dung túng BLM mà cụ hô hào là méo có?
Đội kêu gọi gian lận bầu cử đập phá và đã bị cảnh cáo nhiều lần trong chính buổi đập phá ấy, nhưng vẫn không chấm dứt cụ ạ. Ghi rõ trong bài báo cụ kia link mà :) Nhân tiện em cũng xin chỉ ra điểm này - đội này đập phá, đốt, cướp bóc như vậy, nhưng chỉ 10 người bị bắt. Còn vụ BLM là hơn 150 kẻ bị bắt trong một đêm cơ cụ (50 bị buộc tội ngay sau khi bắt, và hơn 100 mạng được thả, sau khi cảnh sát điều tra xong thì bắt lại). Nếu cụ nói các bạn DC dung túng BLM, tại sao BLM lại bị bắt nhiều gấp 15 lần?

Cụ hỏi tại sao một bên có vệ binh, một bên không - em đã nói sự khác biệt giữa hai nhóm rồi ạ. Nhóm BLM là cuộc biểu tình do người dân da đen cảm thấy bị áp bức, mất quyền lợi, dựa trên sự kiện rất thật. Với trường hợp vậy thì trừ khi cụ muốn làm một Thiên An Môn thứ hai và xử hết người biểu tình, nếu không thì đàn áp họ bằng vũ lực sẽ chỉ làm mối mâu thuẫn thêm sâu sắc. Cái chết của bạn Floyd là do bị đàn áp bằng vũ lực, nay cụ lại định làm điều tương tự với đội biểu tình? Cụ có thể dẹp được 1, 2 vụ, nhưng cụ có dẹp được mâu thuẫn không? Đội này cần xử lý mềm hơn là cứng, và việc xử lý mềm để họ vừa ý là hoàn toàn có thể (mặc dù không dễ). Không phải ở Oregon, nhưng cụ xem, ở nơi khác National Guard còn quỳ cùng người biểu tình đây - vì họ biết dùng vũ lực để đàn áp những người bị đàn áp không phải ý hay.
Còn đội "biểu tình" kia là do họ thiếu hiểu biết, họ tin vào thông tin thất thiệt, và vì thông tin họ thất thiệt nên từ đầu đã không thể thỏa mãn yêu cầu của họ được. Không có gian lận bầu cử thì ngừng kiểm phiếu thế nào đây. Đã kiểm hết lá phiếu có giá trị rồi đấy thôi. Nhóm này không phải bị áp bức, mà cố tình gây bạo loạn vì thông tin sai sự thực, phải dập thẳng tay chứ. Về bản chất hai cuộc biểu tình / bạo loạn khác nhau nên cách xử trí khác nhau em nghĩ cũng không có gì lạ.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Đội kêu gọi gian lận bầu cử đập phá và đã bị cảnh cáo nhiều lần trong chính buổi đập phá ấy, nhưng vẫn không chấm dứt cụ ạ. Ghi rõ trong bài báo cụ kia link mà :) Nhân tiện em cũng xin chỉ ra điểm này - đội này đập phá, đốt, cướp bóc như vậy, nhưng chỉ 10 người bị bắt. Còn vụ BLM là hơn 150 kẻ bị bắt trong một đêm cơ cụ (50 bị buộc tội ngay sau khi bắt, và hơn 100 mạng được thả, sau khi cảnh sát điều tra xong thì bắt lại). Nếu cụ nói các bạn DC dung túng BLM, tại sao BLM lại bị bắt nhiều gấp 15 lần?

Cụ hỏi tại sao một bên có vệ binh, một bên không - em đã nói sự khác biệt giữa hai nhóm rồi ạ. Nhóm BLM là cuộc biểu tình do người dân da đen cảm thấy bị áp bức, mất quyền lợi, dựa trên sự kiện rất thật. Với trường hợp vậy thì trừ khi cụ muốn làm một Thiên An Môn thứ hai và xử hết người biểu tình, nếu không thì đàn áp họ bằng vũ lực sẽ chỉ làm mối mâu thuẫn thêm sâu sắc. Đội này cần xử lý mềm hơn là cứng. Còn đội "biểu tình" kia là do họ thiếu hiểu biết, họ tin vào thông tin thất thiệt, và vì thông tin họ thất thiệt nên cũng không thể thỏa mãn yêu cầu của họ được. Không có gian lận bầu cử thì ngừng kiểm phiếu làm gì? Đã kiểm hết lá phiếu có giá trị rồi đấy thôi. Nhóm này không phải bị áp bức, mà cố tình gây bạo loạn vì thông tin sai sự thực, phải dập thẳng tay chứ. Về bản chất hai cuộc biểu tình / bạo loạn khác nhau nên cách xử trí khác nhau cũng không có gì lạ.
Ra thế. Hoá ra chính quyền bang DC cho rằng BLM là chính nghĩa nên méo cử vệ binh, còn biểu tình đòi chống gian lận bầu cử là phản nghĩa nên cử vệ binh đánh sạch là đúng à. Hoá ra "lấy quân đội đè dân" có chính nghĩa hay không méo phải do hành động, mà là do chính quyền quyết định nhỉ, chính quyền quyết định thằng nào chính nghĩa thì nó là chính nghĩa. Nói theo nghĩa này thì vụ Thiên An Môn lấy căn cơ gì mà chửi Trung Quốc?

Cụ lấy số liệu trong một thời điểm mà phán xét, sao không lấy tổng số người bị bắt/ số ngày biểu tình coi con số xác thực đó ai hơn?

Cụ bảo lần biểu tình này cử vệ binh đến do đã bị cảnh báo, thế BLM bị cảnh báo bao nhiêu lần vẫn đập phá cướp bóc mà thấy chính quyền DC vẫn nhơn nhơn?

Cảnh sát là lực lượng đồng phục, còn Vệ binh là lực lượng dân quân bán quân sự sao lại nhập làm 1? Cảnh sát bắn da đen đâu phải Vệ binh bắn da đen đâu mà sợ điều đó.

Chẳng qua là BLM chống CH, mang lại cái lợi cho DC nên mới được dung túng. Còn hội cánh hữu chống DC nên bị vệ binh đập là chính nghĩa quá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù ủng hộ Biden, nhưng Tôi nghĩ cáo buộc gian lận phiếu bầu của Giuliani là có cơ sở. Chắc chắn là có hiện tượng ngừoi chết bỏ phiếu, con số khoảng 240 ngàn =))
Bài này cụ làm em buồn cười 1 thì việc cụ Newyorker20102006 fan Trump ấn vodka làm em buồn cười 1000 :)) :))

Buồn cười ko chịu nổi =))

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ủa. Cnn với Nyt cũng có tin vịt hả cụ
Cái này còn tùy vào nhận định của người đọc cụ ạ.
Em tin rằng nhiều báo đăng bài có mục đích và dụng ý định hướng dư luận.
Hồ sơ thuế Trump được thu thập bất hợp pháp nhưng vẫn công bố, còn bê bối laptop Hunter không đề cập vì cho rằng tư liệu thu thập bất hợp pháp.
Vụ thuế Trump hôm trước giật tít chỉ đóng 750$ thuế trong suốt 10 năm, kinh doanh bết bát abc. Gây sóng gió ầm ĩ cả thế giới. Nhưng hôm sau lại nhẹ nhàng nói rằng 750$ đó là do Trump được khấu trừ nhiều triệu $ một cách hợp pháp từ cơ quan thuế. Kết quả mn biết ông Trump chỉ nộp mỗi 750$ trong 10 năm :)) chả ai quan tâm đến phần "giải thích " cả :)

Chỉnh sửa cuối:

Lam__Phương

Xe điện
Theo e thì là có gian lận nhưng nếu số ít thì cũng không thể tác động đến kết quả của của bầu cử, nếu là số nhiều thì nó phải là 1 hệ thống cực khủng cũng chẳng có ai mà lần ra được thế nên chắc khó lòng thay đổi được kết quả. E ủng hộ Trump và kỳ bầu cử này nếu ông ta có thất bại thì cũng rất đáng ngưỡng mộ, một mình ông mà cân được 70tr phiếu, con số không biết nói dối và thực tế nó là như vậy.

Reinhard

Xe buýt
Ra thế. Hoá ra chính quyền bang DC cho rằng BLM là chính nghĩa nên méo cử vệ binh, còn biểu tình đòi chống gian lận bầu cử là phản nghĩa nên cử vệ binh đánh sạch là đúng à. Hoá ra "lấy quân đội đè dân" có chính nghĩa hay không méo phải do hành động, mà là do chính quyền quyết định nhỉ, chính quyền quyết định thằng nào chính nghĩa thì nó là chính nghĩa. Nói theo nghĩa này thì vụ Thiên An Môn lấy căn cơ gì mà chửi Trung Quốc?

Cụ lấy số liệu trong một thời điểm mà phán xét, sao không lấy tổng số người bị bắt/ số ngày biểu tình coi con số xác thực đó ai hơn?

Cụ bảo lần biểu tình này cử vệ binh đến do đã bị cảnh báo, thế BLM bị cảnh báo bao nhiêu lần mà thấy chính quyền DC vẫn nhơn nhơn?

Cảnh sát là lực lượng đồng phục, còn Vệ binh là lực lượng dân quân bán quân sự sao lại nhập làm 1?

Chẳng qua là BLM chống CH, mang lại cái lợi cho DC nên mới được dung túng. Còn hội cánh hữu chống DC nên bị vệ binh đập là chính nghĩa quá rồi.
Thứ nhất, Mỹ là đất nước dân chủ. Chính quyền do dân bầu lên. Nếu chính quyền DC quyết định sai lầm, họ sẽ phải đánh đổi bằng chính sự nghiệp chính trị của mình. Dựa vào kết quả bầu cử lần này (không bầu governor, nhưng đảng DC vẫn chiếm thượng viện và đa số ghế hạ viện, cộng với ghế mayor tại Portland như thường) thì người dân Oregon, và Portland, không cho rằng chính quyền DC quyết định sai và dung túng cho đội biểu tình. Đó là cái đẹp của nền dân chủ. Trung Quốc không theo ý dân, và vụ Thiên An Môn là đàn áp người dân bị áp bức, sao cụ so sánh như vậy được? Nếu đi ngược ý dân và đàn áp BLM - những người biểu tình vì bị đàn áp - mới thành Thiên An Môn cụ ạ. Còn vụ các bạn cánh phải bạo loạn thì chẳng phải vì bị áp bức gì hết, và mục đích của các bạn ấy muốn người ta phải phá luật bầu cử, trường hợp khác hẳn mà cụ.

Thứ hai, cụ nên nhớ cuộc biểu tình tại Oregon kéo dài một thời gian rất lâu, nhưng đa phần là biểu tình hòa bình. Có những ngày bạo loạn, nhưng cũng có những ngày hòa bình. Cụ không thể yêu cầu lấy tổng số người bị bắt / số ngày biểu tình được - vì biểu tình hòa bình thì bắt ai? Đâu phải 4 tháng BLM tại Portland, cả 4 tháng đều toàn là đốt phá, bạo loạn đâu? Sao cụ lại so những ngày biểu tình hòa bình với cuộc bạo loạn trong khi có kẻ bạo loạn có trang bị súng? Nhưng nói vậy chứ, tổng cộng, trong vòng 4 tháng, Oregon bắt ~980 người bạo loạn liên quan đến BLM - trung bình khoảng hơn 8 người / ngày. Đó chỉ ít hơn cuộc biểu tình cánh phải có... 2 người thôi đấy cụ, và nên nhớ có nhiều ngày biểu tình hòa bình và không có lí do bắt người nữa. Vì vậy nên tính trung bình chỉ những ngày bạo loạn thì BLM bạo loạn bắt nhiều người hơn cuộc bạo loạn của cánh phải.

Em không hiểu cụ nói em gộp cảnh sát và National Guard làm một là ý gì. Nếu ý cụ là cảnh sát khác national guard, nên bạo lực từ cảnh sát khác bạo lực từ national guard thì ngây thơ quá ạ. Người dân họ chỉ cần biết họ bị bạo lực chèn ép từ chính quyền, chứ dân đen ai phân chia cảnh sát và quân đội? Ví dụ, cụ xem, một trong những ngày biểu tình tại Portland bùng nổ dữ dội nhất là sau khi Trump cho federal agents đến đàn áp người dân. Các bạn ấy cũng khác cảnh sát, nhưng người dân họ chỉ biết họ đi biểu tình vì bị đàn áp, kết quả lại bị đàn áp bằng bạo lực tiếp nên họ càng bùng nổ - đây cũng là minh chứng cho việc sủ dụng vũ lực trong trường hợp BLM không phải ý hay.

Cuối cùng, em thấy tư duy của cụ rất buồn cười. Cụ cho rằng BLM chống CH nên được dung túng để hại Trump. Nhưng cụ không nghĩ rằng bạo loạn có hại thì sẽ hại ngay cho những người điều hành Portland trước, và Trump sau. Nếu đảng DC cố tình dung túng thì dân Portland sẽ đá đít ngay kẻ dung túng ra khỏi ghế rồi. Cụ thật sự tin rằng bạn Mayor ở Portland là người trung thành với đảng đến mức sẵn sàng đổi sự nghiệp của mình để hại Trump ạ? (điều tương tự áp dung với các vùng / bang / thành phố DC khác)

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo e thì là có gian lận nhưng nếu số ít thì cũng không thể tác động đến kết quả của của bầu cử, nếu là số nhiều thì nó phải là 1 hệ thống cực khủng cũng chẳng có ai mà lần ra được thế nên chắc khó lòng thay đổi được kết quả. E ủng hộ Trump và kỳ bầu cử này nếu ông ta có thất bại thì cũng rất đáng ngưỡng mộ, một mình ông mà cân được 70tr phiếu, con số không biết nói dối và thực tế nó là như vậy.
Em nghĩ Trump khó có cửa bật lại dù ủy ban tư pháp thượng viện chống lưng. Giờ như thuyền thủng nhiều chỗ, bịt không xuể :))

Lam__Phương

Xe điện
Em nghĩ Trump khó có cửa bật lại dù ủy ban tư pháp thượng viện chống lưng. Giờ như thuyền thủng nhiều chỗ, bịt không xuể :))
Nếu có thật mà bới ra có mà nát hết cụ hầy, đến hẹn là phải có con gà tây trên đĩa để liên hoan, Trump về nhà với nỗi ấm ức thôi;))

darthvader

Xe điện
Để ủng hộ lefty, em sẽ bắt đầu chương trình vận động AOC for President 2024 ..

Có gian lận và gian lận lớn, gian lận có tổ chức. Vụ này sẽ chôn vùi Biden cùng bộ sậu tranh cử của ông ta, nhiều quan chức đảng DC cấp bang; số này sẽ nghỉ hưu hoặc chuyển nghề vì hết cửa làm chính trị kiếm ăn rồi. Tham vọng quyền lực, bất chấp thủ đoạn, gian dối có quá trình (năm 1987 Biden đã ra tranh cử Tổng thống nhưng tự rút sau 3 tháng vì lỗi đạo văn phát biểu). Lần này chết chắc.

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Em mời cụ xem lại bài viết trước của em, em có đưa một số link về các bài nghiên cứu của Harvard và Stanford về chuyện người da đen bị phân biệt đối xử, em lười copy paste lại quá. Khi hai người như nhau mà kết quả khác nhau chỉ vì một bạn đen, một bạn trắng (thậm chí cùng một người, chỉ sử dụng hai cái tên khác nhau - một cái tên da trắng và một cái tên da đen) thì khó mà nói là "tại họ" cu ạ :)

Em phản đối dùng quân đội để kiếm soát biểu tình của những người bị áp bức cụ ạ. Sự mâu thuẫn, phân biệt chủng tộc tại Mỹ là có thật, nhưng việc gian lận bầu cử, ít nhất là đến bây giờ, là chưa có cơ sở. Còn những kẻ đập phá, bạo loạn với mục đích gây rối thì em không bao giờ thương. Cụ xem, em đâu có ý kiến gì khi những kẻ đập phá trong biểu tình BLM bị bắt? Và vì chúng ta đang nói về các bạn đảng DC, các bạn ấy cũng lên án việc đập phá, cướp bóc có dính líu đến BLM. Nhưng cụ đánh đồng cả đống BLM với bạo loạn là hoàn toàn không đúng.

Cái này luật Mỹ có hết cụ ạ. Người có quyền xác định và chọn phương án đối xử với các cuộc biểu tình là những người nắm quyền điều hành - ở đây là governor của Oregon. Luật của Mỹ cũng cho phép tổng thống được huy động National Guard và bỏ qua ý kiến của governors nếu thỏa mãn điều kiện cuộc bạo loạn đe dọa nước Mỹ - nhưng tất nhiên BLM không thỏa mãn điều kiện ấy nên Trump không thể bỏ qua ý kiến của bên Oregon được. Nếu người dân cảm thấy governor hành xử không hợp lý, pháp luật cho phép họ thoải mái bỏ phiếu cho người khác. Cũng giống như đa phần người dân nước Mỹ đã bỏ phiếu cho người khác trong cuộc bầu cử vừa xong vậy. Đất nước dân chủ mà, majority rules, tốt phải không cụ?
Phân biệt chủng tộc là có thật, cũng như khả năng xảy ra gian lận trong bầu cử cũng là có thật. Vì thế nên biểu tình hoà bình để phản đối cả 2 điều ấy đều phải được phép. Nếu cụ bảo bầu cử ko có gian lận thì em cũng có thể nói ko có phân biệt củng tộc. Vì biết đâu tỉ lệ được tuyển dụng thấp hơn của người da đen chỉ là do tình cờ, hoặc do chất lượng nhân sự kém?

Bắt chước cách trả lời của các nhà dân chủ, em xin phép tuyên bố không có cơ sở khẳng định xã hội Mỹ có phân biệt chủng tộc. Tất cả các nghiên cứu cụ đã đưa đơn thuần là kết quả của sự tình cờ và data mining bias

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tinh thông hình thái Xã hội Mỹ quớ.
VN mạt roài. Sử thì thuộc sử tàu hơn sử Việt, giờ hình thái chính trị thì cũng nắm Mỹ rõ hơn cả Việt ,=))

Topic hết vị roài, đóng thôi.

dongxanh

Xe buýt
Cuối cùng, em thấy tư duy của cụ rất buồn cười. Cụ cho rằng BLM chống CH nên được dung túng để hại Trump. Nhưng cụ không nghĩ rằng bạo loạn có hại thì sẽ hại ngay cho những người điều hành Portland trước, và Trump sau. Nếu đảng DC cố tình dung túng thì dân Portland sẽ đá đít ngay kẻ dung túng ra khỏi ghế rồi. Cụ thật sự tin rằng bạn Mayor ở Portland là người trung thành với đảng đến mức sẵn sàng đổi sự nghiệp của mình để hại Trump ạ? (điều tương tự áp dung với các vùng / bang / thành phố DC khác)
Dài quá nên em chỉ muốn quote lại điểm trên thôi. Cụ biết sao mà các lãnh đạo có thể dung túng các nhóm BLM và thành phần phá hoại mà vẫn không đánh đổi sự nghiệp của họ không? Vì họ vẫn đứng vững ngay chỗ họ được bao che bởi các thành phần đồng quan điểm. Dân cực tả sẽ quậy chỉ ở bang có lãnh đạo cực tả, vì nơi khác sẽ bị nhốt ngay. Thị trưởng hoặc nghị viên DC sẽ được cử tri DC trao chiếc ghế và khi họ lên, họ sẽ bảo vệ ngược lại quyền lợi cử tri của họ -> Tạo thành khối bao che quyền lợi của nhau. Cụ đừng chứng minh ngược lại điều này với em, vì em sống ở ngay bang xanh lè, ngay hang ổ của thành phần cực tả nên chỉ tin vào những gì em thấy thực tế chứ không phải qua các miệng chính trị gia

toimuondie

Xe container
Việt Nam đã vượt qua Mỹ:

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Lời cuối cho Trump.
Anh vẫn giữ nguyên quan điểm thất bại của Trump cũng là thất bại của chính nước Mỹ, tất nhiên là một nước Mỹ thượng đẳng, hùng cường, một Pure America chứ không phải một nước Mỹ thập cẩm nhung nhúc toàn bọn tá điền bẩn bựa tứ xứ Latin, Ấn, Mễ, Tàu và Đông Lào. Và hiển nhiên mọi thất bại đều phải trả giá, có thể hậu quả chưa đến ngay nhưng điều nhìn thấy rõ ràng là Mỹ sẽ bị Trung Quốc đè mặt và vượt qua trong tương lai gần cả về kinh tế, quân sự và thậm chí tồi tệ hơn nữa, với chính sách mở cửa nhập cư rồi đến một lúc khách mạnh lấn chủ, chính những người Mỹ sẽ trở thành thiểu số ngay trên đất nước mình. Một ví dụ nhỏ như đội tuyển Pháp tham dự World cup mà nhìn thành phần tối om ¾ là người da màu, cứ tuởng đội bóng nào đó từ châu Phi như Senegal, Bờ Biển Ngà, không còn gì để nói.
Anh ngờ rằng có bàn tay lông lá của Khựa phía sau cuộc bầu cử này, với nguồn tiền vô tận như nước sông Trường Giang cùng một mạng lưới chân rết các tổ chức tài phiêt Hoa Kiều cài cắm khắp nước Mỹ trong nhiều năm qua sẽ không khó để khựa khống chế cuộc chơi này. Tất nhiên nếu không có tay trong thì Khựa dù 3 đầu 6 tay cũng không can thiệp được, nhưng có lẽ vận số nước Mỹ đã cùng khi nó đuợc sự đồng lõa, tiếp tay của phe Dân Chủ, anh không đi sâu bàn chuyện gian lận thế nào nhưng khi đã bắt tay nhau thì hoàn toàn có thể lộng giả thành chân, biến không thành có. Trump đã làm rất tốt việc vận động tranh cử khi có đến hơn 70tr lá phiếu bầu cho mình, một con số kỷ lục, nhưng như thế vẫn chưa đủ, vì như một chân lý đám đông ngu độn thì luôn đông đúc và hung hãn, phe Dân Chủ đã tiêm vào đầu người Mỹ rằng Trump là một kẻ rất tệ hại, rằng không thể để một kẻ như vậy ngồi trên ghế Tổng Thống, rằng đây là cơ hội mà sống chết cũng phải lôi xuống bằng được, thế nên mới có chuyện số người đi bầu năm nay đạt con số kỷ lục, tức là cái đám đông hung hãn đó quyết lật đổ Trump, vậy nên nếu có giành được 100 triệu phiếu bầu thì Trump cũng vẫn thua thôi.
Sai lầm của Trump có lẽ là nhiều, nhưng cái nhìn thấy rõ là đã không lôi kéo được Media về phía mình. Hầu như toàn bộ báo chí, các hãng tin đều chĩa mũi dùi vào Trump, ngay cả trong nội bộ đảng CH cũng nhiều người chỉ mong Trump ngã ngựa, đơn kiếm phiêu linh, bạn bè thì ít mà kẻ thù thì nhiều, vào thế nan địch quần hồ dẫu tài ngang dọc trời đất cũng đành bó tay chịu trói.
Vào lúc này cơ hội ngồi lại nhà Trắng của Trump là gần như zero, kiện cáo kéo dài cũng không cứu được, nhưng cũng không thể ngồi im cho chúng nó diễn, thôi thì tử sinh nhất lộ, nhất là bét vén váy chơi đến cùng, đuợc thì làm Tổng Thống, thua bố mày về oánh gôn.
Thất bại của Trump, ác nghiệt thay cũng sẽ báo hiệu một giai đoạn liêu xiêu lên bờ xuống ruộng của Đông Lào, khi đã rảnh tay không phải đối phó với Trump thì Trung Quốc sẽ mạnh tay quyết liệt nhằm cữong đoạt biển Đông, sẽ không ngạc nhiên nếu sắp tới TQ thiết lập vùng cấm bay và thậm chí kiểm soát chặt chẽ tàu bè đi lại trên biển Đông. Và sự can thiệp của Biden và Mý, nếu có, sẽ chỉ dừng ở những câu “quan ngại”, “lấy làm tiếc”…

Trạng thái
Thớt đang đóng