[Funland] Home Coffee - Ngon, bổ, rẻ - Phần 2

langtoilangtoi

Xe điện
Lại lo vụ mua cà ở đâu, ship chung với các cụ tn, cũng lích kích phết cụ nhỉ!
Trước mắt vụ cà xanh cụ ko phải lo vì ở mình cũng khá phong phú rồi, cụ có thể mua trên facebook hoặc shopee của các nhà cung cấp như Thiên Hạt, Amber, 2nd Mile...
E thấy có mấy cụ ship chung từ ebay thậm chí từ Sweet Maria nữa thì chủng loại phong phú hơn.

Volga74

Xe buýt
Trước mắt vụ cà xanh cụ ko phải lo vì ở mình cũng khá phong phú rồi, cụ có thể mua trên facebook hoặc shopee của các nhà cung cấp như Thiên Hạt, Amber, 2nd Mile...
E thấy có mấy cụ ship chung từ ebay thậm chí từ Sweet Maria nữa thì chủng loại phong phú hơn.
E ở Hà Nội cụ ạ. E thấy giá cà xanh các shop ở TP HCM có vẻ hấp dẫn hơn. Đây là giá của KOK báo E. Mà cái vụ bảo quản cà xanh có được lâu, phức tạp không các cụ nhỉ?

langtoilangtoi

Xe điện
E ở Hà Nội cụ ạ. E thấy giá cà xanh các shop ở TP HCM có vẻ hấp dẫn hơn. Đây là giá của KOK báo E. Mà cái vụ bảo quản cà xanh có được lâu, phức tạp không các cụ nhỉ?
Hiện tại e chia ra các gói vừa 1 mẻ rang và hút chân không thôi, để trong hộp kín. Cũng có cụ hút chân ko rồi bỏ ngăn đá.

tadano

Xe tăng
Em đang định mua con LAMARZOCO GS3 MP đã cụ nào dùng qua chưa cho em cảm nhận về em nó với

tadano

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ. Máy rang thì loại nào ngon bổ rẻ và cách mua tn cụ nhỉ? Năm ngoái E hứng chí mua cái máy pha tự động (giá ngang con Rancilio Silvia M V6) để cơ quan pha cho tiện mà giờ vứt xó :(( Sau một hồi thay đổi thì E tạm hài lòng với bộ huyền thoại bình dân xay + pha này.
Gaggia clasic pha cà phê em thấy ổn mỗi tội làm latte hơi đãnh sữa hơi kém, do trình barista của em kém qua

langtoilangtoi

Xe điện
Gaggia clasic pha cà phê em thấy ổn mỗi tội làm latte hơi đãnh sữa hơi kém, do trình barista của em kém qua
Có 3 cách để oánh sữa pro với GC, 1 là cụ xả bớt nước ở vòi hơi sau khi bật nút steam 15 đến 20 giây để cho nồi hơn có thêm khoảng trống, 2 là độ cảm biến nh.độ 150 độ C, 3 là dùng PID steam set lên 150 độ.

tadano

Xe tăng
Có 3 cách để oánh sữa pro với GC, 1 là cụ xả bớt nước ở vòi hơi sau khi bật nút steam 15 đến 20 giây để cho nồi hơn có thêm khoảng trống, 2 là độ cảm biến nh.độ 150 độ C, 3 là dùng PID steam set lên 150 độ.
Em được biết là gaggia ko có nồi hơi tích mà nó đốt trực tiếp mà cụ(nồi hơi quá nhỏ) đúng ko cụ

tadano

Xe tăng
Em tập 6 tháng với gaggia và d
E nhớ ko chính xác nhưng đời trc 2015 nồi hơn 80ml và sau 2015 nó nâng lên 200ml thì phải.
Vâng em đánh sữa lâu một chút là vòi hơi yếu, em đoán dõ kỹ thuật em kém.
sau khi đổi sang máy to nuova apia2 cũng ổn hơn rồi cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Cafe sang nay đây ợ, em mời các cụ ngắm

langtoilangtoi

Xe điện
Em tập 6 tháng với gaggia và d

Vâng em đánh sữa lâu một chút là vòi hơi yếu, em đoán dõ kỹ thuật em kém.
sau khi đổi sang máy to nuova apia2 cũng ổn hơn rồi cụ ạ
Thực tế e thấy GC phù hợp cho các cụ mới chơi, cà pha ở mức ổn. Nhưng GC cũng đc cộng đồng các cụ tây ta ưa thích nghịch ngợm đam mê vì đc coi là Zero to mod, các cụ ấy mod từ PID, rồi flow... đủ cả và giờ end game là mod gaggiuino với chi phí hợp lý

Anita Emi

Xe điện
Em đang định mua con LAMARZOCO GS3 MP đã cụ nào dùng qua chưa cho em cảm nhận về em nó với
Mọi thứ đều ổn cụ ạ, chất lượng build tốt. Tuy nhiên đừng kỳ vọng về khả năng flow control của nó, em thấy khá khó điều khiển do cần gạt góc hẹp.

Mà cụ đã sẵn sàng bỏ ra từng đấy tiền thì chắc cũng chơi sâu rồi, cần gì bọn em tư vấn nữa :))

Cụ đang dùng máy xay nào thế?

tadano

Xe tăng
Mọi thứ đều ổn cụ ạ, chất lượng build tốt. Tuy nhiên đừng kỳ vọng về khả năng flow control của nó, em thấy khá khó điều khiển do cần gạt góc hẹp.

Mà cụ đã sẵn sàng bỏ ra từng đấy tiền thì chắc cũng chơi sâu rồi, cần gì bọn em tư vấn nữa :))

Em mới chơi được 6 tháng khỏi đầu là gaggia clasic pro sau đó ba tháng đến bây giờ là Nuova simolelli apia2 (con này to quá) em muốn đổi lên lamarzoco.
thực sự là thích cụ ạ kiến thức về cà phê và máy pha còn ít xanh lắm ạ

Twoku

Xe tải
Mua ở đây cũng ổn về chất lượng hơn ở Hcm. Tuy nhiên số lượng mỗi lần mua là 2kG nên dùng hơi lâu. Loại coffee cũng ko đa dạng bằng Amber.

tadano

Xe tăng

Em đang dùng con Quarma M80 cụ ạ

Anita Emi

Xe điện
Cụ giữ nguyên cái máy pha và thay ngay cái máy xay đi ạ :))

Nguyên tắc chơi home coffee là giá máy xay gần tương đương máy pha, hoặc ít nhất cũng bằng 50% máy pha cụ nhé. Máy xay quan trọng không kém gì máy pha nên cụ dùng máy xay dòng thấp thì nâng cấp máy pha dòng cao không có hiệu quả gì cả.