[Funland] Hôm nay là Hoàng Cont, mai có thể là chúng ta!

NamThaiDuong

Xe máy
Đặc biệt, Hoàng khẳng định không có bằng chứng, chứng cứ nào thể hiện trước khi tai nạn, bị cáo Ngô Văn Sơn có bật đèn khẩn cấp và cho dù có bật, đây chỉ là đèn xinhan đi thẳng.
Có đèn xi nhan đi thẳng hả cụ ???

tuangiga31mes2c

Xe container
Em nghĩ chỉ có sang xứ giãy chết thì may ra lái xe cont ko có tội, còn ở xứ thiên đường thì phụ thuộc vào tòa án, phụ thuộc vào cái bằng do Bộ nào cấp ạ.

skuadi

Xe điện
Sao mãi vẫn chưa đến lượt ông thớt nhỉ ?
Biết đâu cụ thớt là lx khách 24 chỗ này. Luật TN làm cho tỷ lệ lùi xe trên cao tốc tăng vọt.

Trường hợp mà bên xe 24 chỗ này ko xử lý kịp và đâm. Khách trên xe chết 10 người thì sao nhỉ? Ai chịu trách nhiệm?

vo nho

Xe điện
Xe bật đèn cảnh báo đó là tín hiệu xe sau phải phanh hoặc vượt đó cụ :D
Ví dụ đơn giản ntn, xe cụ đi trên cao tốc, bất ngờ bục két nước, xe chết máy tại chỗ, không đẩy xe vào làn khẩn cấp được.
Cụ sẽ phải thực hiện đủ thao tác
1. Bật đèn hazard.
2. Lấy cái tấm phản quang tam giác đặt ở sau đuôi xe cụ 1 đoạn để cảnh báo các xe đằng sau.
Nếu xe sau đâm vào xe cụ, xe sau sẽ phải đền do họ đâm.
Cụ cứ đặt vào hoàn cảnh đó cụ sẽ rõ ạ. Còn nếu xử xe sau không phải đền thì cao tốc mình đếm xác người không hết đâu!
Dó là chỉ áp dụng khi trện cùng 1 làn đường di chuyển...chứ làm gì có chuyện áp dụng trên 2 làn riêng biệt thưa cụ. Cụ đang nhầm lẫn chổ này.

Nếu như xe Innova nó nháy đèn khẩn cấp ngay trên làn di chuyển của bác hoàng, mà bác hoàng tông vào thì đó là lỗi thiếu quan sát...gây ra tai nạn. Không cần bàn cãi.

Nhưng ở đây xe của bác Hoàng và xe Innova ở 2 làn riêng biệt...nhất là xe Innova lại đang nháy trên làn khẩn cấp.
Ko hề liên quan đến làn cụ di chuyển. Thì cụ thấy nguy cơ gì ạ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

NamThaiDuong

Xe máy
Là ông Hoàng hiểu sai, chứ làm gì có xin nhan đi thẳng, chính ông Hoàng khai thế mà? Một là báo viết láo, 2 là ông Hoàng khai đúng thế. :)
Lái xe mà ko hiểu luật thì đi tù là đúng cmnr. Oan quái gì.

Chắc ông thớt cũng hiểu luật GT như tay lx cont này

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Dó là chỉ áp dụng khi trện cùng 1 làn đường di chuyển...chứ làm gì có chuyện áp dụng trên 2 làn riêng biệt thưa cụ. Cụ đang nhầm lẫn chổ này.

Nếu như xe Innova nó nháy đèn khẩn cấp ngay trên làn di chuyển của bác hoàng, mà bác hoàng tông vào thì đó là lỗi thiếu quan sát...gây ra tai nạn. Không cần bàn cãi.

Nhưng ở đây xe của bác Hoàng và xe Innova ở 2 làn riêng biệt...nhất là xe Innova lại đang nháy trên làn khẩn cấp.
Ko hề liên quan đến làn cụ di chuyển. Thì cụ thấy nguy cơ gì ạ?
Inova 1 nửa xe nằm ở lane của xe Container cụ ạ, vấn đề nó ở chỗ đó.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lái xe mà hiểu luật như thế thì đi tù là đúng cmnr
Thế nên em mới bảo, cái ý chí chủ quan của bác Hoàng, bác ấy nhận định "an toàn", với bác ấy là an toàn, nhưng nếu bác ấy gây tai nạn do nhận định sai của bác ấy, thì bác ấy phải chịu tội thôi cụ!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Xe bật đèn cảnh báo đó là tín hiệu xe sau phải phanh hoặc vượt đó cụ :D
Ví dụ đơn giản ntn, xe cụ đi trên cao tốc, bất ngờ bục két nước, xe chết máy tại chỗ, không đẩy xe vào làn khẩn cấp được.
Cụ sẽ phải thực hiện đủ thao tác
1. Bật đèn hazard.
2. Lấy cái tấm phản quang tam giác đặt ở sau đuôi xe cụ 1 đoạn để cảnh báo các xe đằng sau.
Nếu xe sau đâm vào xe cụ, xe sau sẽ phải đền do họ đâm.
Cụ cứ đặt vào hoàn cảnh đó cụ sẽ rõ ạ. Còn nếu xử xe sau không phải đền thì cao tốc mình đếm xác người không hết đâu!
Lão hiểu cái tấm phản quang tam giác là gì không? Một dạng của biển cảnh báo nguy hiểm đấy. Trong thông tư 91 có nói đến trường hợp này nhưng Innova không áp dụng do đó mới dùng cái biển báo "Đi chậm" để buộc tội chứ nếu như hiện tại chỉ cần có đèn khẩn cấp đã đủ (theo thông tư 31) :))

NamThaiDuong

Xe máy
Thế nên em mới bảo, cái ý chí chủ quan của bác Hoàng, bác ấy nhận định "an toàn", với bác ấy là an toàn, nhưng nếu bác ấy gây tai nạn do nhận định sai của bác ấy, thì bác ấy phải chịu tội thôi cụ!
Cho lx cont vào một chỗ tự lái một mình mấy năm cho hiểu kỹ luật

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lão hiểu cái tấm phản quang tam giác là gì không? Một dạng của biển cảnh báo nguy hiểm đấy. Trong thông tư 91 có nói đến trường hợp này nhưng Innova không áp dụng do đó mới dùng cái biển báo "Đi chậm" để buộc tội chứ nếu như hiện tại chỉ cần có đèn khẩn cấp đã đủ (theo thông tư 31) :))
Thôi đã bảo với lão em sẽ còm vào tối nay mà, tha cho em đi.
XOng việc rồi em đi làm đã :)) hẹn tối nhé!

vo nho

Xe điện
Inova 1 nửa xe nằm ở lane của xe Container cụ ạ, vấn đề nó ở chỗ đó.
vấn đề là xe anh Inova lùi xe chéo từ làn khẩn cấp ra lan của xe Container chứ nó không đứng yên thưa cụ.
Chúng ta phải đặt ngay ra câu hỏi thế này...Thời điểm xe Inova lùi từ từ làn khẩn cấp ra lan của xe Container là khi nào? Lúc đó Bác Hoàng cách xe Inova bao nhiêu mét. 100m? hay 200m? hay 50m? hay 30m? Nó là điểm mấu chốt thưa cụ...

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy bác mặc định lời khai của bác Hoàng là ở dưới nhé?
Theo lời khai ở dưới bác VKS đủ khẳng định
1. Tài xế Hoàng không có ý định phanh: Cách song song với mép đường 2,6m; hoàn toàn đủ chỗ cho xe Innova.
Vì mặc nhiên tài xế khẳng định sẽ tránh được, nhưng khổ nỗi cái xe Innova nó đang 1/2 xe ở làn của tài xế Hoàng đang chạy.

2. Tài xế Hoàng đang bảo cái đèn đó là: Đèn xi nhan đi thẳng.
Tài xế Hoàng lái xe nhưng không có kiến thức về đèn trên xe, dẫn tới phán đoán tình huống sai.
Bác phải chú ý lời khai của anh Hoàng Cont, anh ấy khai rất khéo léo ạ.

1. Anh ấy khai là hồ sơ thể hiện đủ chỗ cho Innova lùi, tức là anh ấy suy luận hồ sơ. Anh ấy không khai là vào thời điểm tai nạn chuẩn bị xảy ra, anh ấy cho rằng vẫn đủ chỗ cho Innova lùi. Nghĩa là anh ấy vẫn phanh xe, sau này đọc lại hồ sơ anh ấy mới cho rằng vẫn đủ chỗ cho Innova lùi, còn lúc đó anh ấy chỉ nghĩ đến chuyện phanh xe thôi ạ.

2. Trong suy nghĩ của anh Hoàng Cont là Sơn Innova đi thẳng, nên anh ấy suy đoán Sơn bật đèn Hazard là để đi thẳng. Anh ấy không nói đèn Hazard là đèn đi thẳng, mà anh ấy đoán Sơn Innova muốn đi thẳng nên bật đèn Hazard. Tức là anh ấy phân tích hành vi bật đèn của Sơn Innova, chứ không phải anh ấy nói về định nghĩa của đèn. Anh ấy mà khai hành vi bật đèn Hazard của Sơn Innova là hành vi bật đèn khẩn cấp (không phải bật đèn để đi thẳng) thì sẽ bất lợi cho anh ta.

skuadi

Xe điện
vấn đề là xe anh Inova lùi xe chéo từ làn khẩn cấp ra lan của xe Container chứ nó không đứng yên thưa cụ.
Chúng ta phải đặt ngay ra câu hỏi thế này...Thời điểm xe Inova lùi từ từ làn khẩn cấp ra lan của xe Container là khi nào? Lúc đó Bác Hoàng cách xe Inova bao nhiêu mét. 100m? hay 200m? hay 50m? hay 30m? Nó là điểm mấu chốt thưa cụ...
Xét về tư duy lái xe của xe innova thì em thấy chắc lúc đó nhìn qua gương thấy xe cont nên muón oánh lái vào sát barie để tránh. Tuy nhiên theo phản xạ thì lái tiến quen rùi, lái lùi nó ngược nên lại thành vểnh đít ra. Âu cũng là do rượu lúc đó chắc lê tê phê.
Nhưng quy cả trách nhiệm cho xe cont thì khiên cưỡng. Tình huống đó giống như người muốn tự tử nhảy vào đầu xe, có tránh vào mắt :(

bearbie

Xe điện
tui cũng thắc mắc là tới lúc con Ỉn nó nằm chình ình trên làn Container thì đương nhiên là người ta phải tránh rồi, có điên sao mà ủi. Vấn đề là thời điểm đó là thời điểm nào. Án lớn như vậy mà không làm được cái thực nghiệm hiện trường hay sao? Chuyên gia IT đâu, làm cái simulator giùm.

1. Trước khi con Ỉn vào đến làn anh Hoàng ==> ảnh không giảm thì không có tội
2. Nó đã chớm vào làn ==> anh Hoàng làm gì kể từ thời điểm này?

Theo như tui hiểu thì VKS đòi buộc tội anh Hoàng từ giai đoạn 1 cơ, tức là không chịu giảm tốc độ khi có người nháy đèn ở vị trí không liên quan tới mình!!! Chẳng thấy đả động gì tới đoạn sau, chắc vì nó nhanh trong chớp mắt, có ai mà làm gì kịp.

Hieumos

Xe container
Diễn tiến vụ việc qua các phiên tòa thì thấy Anh Hoàng ngày càng khôn khéo, còn VKS thì ngày càng có vấn đề với các lập luận buộc tội của mình.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Diễn tiến vụ việc qua các phiên tòa thì thấy Anh Hoàng ngày càng khôn khéo, còn VKS thì ngày càng có vấn đề với các lập luận buộc tội của mình.
1. Những lần trước anh Hoàng Cont khai là thời điểm xảy ra tai nạn, anh ấy phán đoán như thế.
2. Lần này anh ấy khai chỉ phanh xe thôi, còn tất cả phán đoán của anh Hoàng là sau khi đọc cáo trạng của VKS.

Gcar

Xe container
Lx kiểu a Hoàng không phải là hiếm trong giới xe ben, xe cont hay xe tải nặng, xe khách, cậy xe to, không nhường đường ai bao giờ. Nhìn thấy xe kia lùi, phanh mà sắt lao vào cabin, vệt phanh gần 30 m thì cũng không biết là cách xe ỉn bao nhiêu m mới phanh, phanh ở tốc độ bao nhiêu
Cách xe In chưa được 1 mét mới có vệt phanh, sau đó có vệt vừa phanh vừa đẩy xe In đi mấy chục mét.

skuadi

Xe điện
Cách xe In chưa được 1 mét mới có vệt phanh, sau đó có vệt vừa phanh vừa đẩy xe In đi mấy chục mét.
Cụ đang đi với tốc độ 60km/h. Tự nhiên có thằng nhảy vào đầu xe cụ thì cụ phanh kiểu gì? ;))