[Funland] Hôm nay, kỷ niệm chiến thắng Ngọc Hồi- Đống Đa

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Dân Bắc không ưa Tây Sơn mà cụ Ngô Ngọc Du, một người dân Thăng Long, không làm quan cho nhà Lê, không làm quan cho nhà Tây Sơn mà lại làm được một bài thơ hào hùng ca ngợi chiến thắng Quang Trung à cụ?
Giặc đâu tàn bạo sang điên cuồng
Quân vua một giận oai bốn phương
Thần tốc ruỗi dài xông thẳng tới,
Như trên trời xuống dám ai đương
Một trận rồng lửa giặc tan tành,
Bỏ thành cướp đó trốn cho nhanh
Ba quân đội ngũ chỉnh tề tiến,
Trăm họ chật đường vui tiếp nghênh
Mây tạnh mù tan trời lại sáng
Đầy thành già trẻ mặt như hoa,
Chen vai khoác cánh cùng nhau nói:"Kinh đô vẫn thuộc núi sông ta"

"Đầy thành già trẻ mặt như hoa" rồi "Quân vua..."
Cụ Ngô Ngọc Du Ok cụ Quang Trung làm vua nhé.
Dân Bắc Hà bắt lính Tây Sơn thua chạy khi quân Thanh sang giao chiến. Hồi ấy bia Văn Miếu các anh ấy còn đập bể mà. :D N Huệ còn phải có thơ xin lỗi.
Hồi ấy chắc coi nhau như hai nước, Tây Sơn là kẻ lạ mặt, cộng thêm tí này kia, chắc họ ghét.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Nhân ý của cụ, em có một phát hiện:
Truyện Kiều của cụ Nguyễn Du, ai cũng thừa nhận là thiên tài, nhưng hãy xem hiện nay SGK lớp 9 đang dạy trẻ con học và thi cái gì?
Phần lớn phân tích đi sâu vào cái hay cái đẹp của NỘI DUNG, trong khi đây là một cuốn tiểu thuyết ngôn tình quá tầm thường của TQ chiếm tới 70% hàm lượng dạy và kiểm tra. Trong khi, cái tuyệt vời của truyện Kiều là NGHỆ THUẬT NGÔN NGỮ của cha ông ta, được Nguyễn Du thể hiện vô cùng tài tình, thì chỉ chiếm thời lượng 30% trong thang điểm của bài thi.
Đây có lẽ là một sự đầu tư nham hiểm về văn hoá của bọn Tàu cho một số đối tượng có quyền.
Em rót mà rượu nó hết.
Việc có sự nhúng tay của bọn nước lạ hay không thì mình không đủ cơ sở. Nhưng việc mình thiếu người giỏi, người tài là thật. Và cách quản lý văn hóa vỹ mô là có vấn đề.
Mà cứ nói thế này, liệu có phạm húy không Cụ nhỉ ? Em có mỗi cái xe còi, chuyên dùng kaicom mí đong gái :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Em rót mà rượu nó hết.
Việc có sự nhúng tay của bọn nước lạ hay không thì mình không đủ cơ sở. Nhưng việc mình thiếu người giỏi, người tài là thật. Và cách quản lý văn hóa vỹ mô là có vấn đề.
Mà cứ nói thế này, liệu có phạm húy không Cụ nhỉ ? Em có mỗi cái xe còi, chuyên dùng kaicom mí đong gái :))
:)) :)) em cũng chỉ cài kòm và đong gái thoai ;))

Charmsalot

Xe tăng
Dân Bắc Hà bắt lính Tây Sơn thua chạy khi quân Thanh sang giao chiến. Hồi ấy bia Văn Miếu các anh ấy còn đập bể mà. :D N Huệ còn phải có thơ xin lỗi.
Hồi ấy chắc coi nhau như hai nước, Tây Sơn là kẻ lạ mặt, cộng thêm tí này kia, chắc họ ghét.
Cụ cho xin cái link quân Tây Sơn đập bia Văn Miếu với cả bị dân Bắc Hà bắt.

Kurumasuki

Xe container
Về văn hoá, có chi lạ đâu cụ. Dân Anh mãi mới có chữ, chữ Anh đầy từ gốc Pháp, La Mã, Hy Lạp....tạp nham.

Quan trọng là giờ nó phát triển cả kt văn hoá, xác lập được vị trí. Cũng như dân Tàu cũng phải sang Ấn xin kinh sách Phật, giờ là văn hoá p Tây, từ cái áo, cái giày, cái nĩa, học chữ Tây, con gái Tập cũng học ở Mĩ.

Không có vấn đề gì.
Cụ hiểu nhầm ý em rồi
Việc du nhập văn hoá ko hề xấu, vấn đề ở đây là họ dạy thế hệ trẻ sai lệch về giá trị thật của truyện Kiều một cách cố ý.
Cho cụ biết thêm, hiện nay có phong trào thể hiện truyện Kiều bằng OPERA, MÚA RỐI, KỊCH CÂM... của các đoàn nghệ thuật nhà nước. Chưa hết, còn phim điện ảnh, phim truyền hình, triển lãm tranh, tượng... về truyện Kiều.
Nghĩa là gì: họ tôn vinh NỘI DUNG CÂU CHUYỆN ngôn tình tầm phào của Tàu chứ ko phải tôn vinh giá trị của thơ Nguyễn Du.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em không hiểu câu:“Đánh cho để dài tóc/ Đánh cho để đen răng” là nghĩa gì hả các cụ cao minh?

Kurumasuki

Xe container
Em không hiểu câu:“Đánh cho để dài tóc/ Đánh cho để đen răng” là nghĩa gì hả các cụ cao minh?
Nó mà cai trị thì bắt cạo đầu theo người Thanh và cấm nhuộm răng đen như là mốt thời thượng của người Việt lúc đó.

Idemitsu

Xe tăng
Cụ tìm được bằng chứng người Nhật dạy học sinh :

Hay cụ lại giống bọn Nhật , chuyên nói phét làm màu
E ở Nhật cũng gần 10 năm làm với Nhật 15 năm nên e có ý kiến tí là cụ VW Golf nói đúng về việc Nhật dạy lịch sử rất tôn trọng sự thật bao gồm cả những sự kiện trong thế chiến 2. Đâu cũng có nói phét làm màu kể cả quốc gia văn minh tử tế nhất. Cái j VN mình chưa được thì nên ngó những cái tốt của họ để học chứ ko phải nhìn cái xấu rồi nói họ là đồ bỏ đi ko đáng học hỏi.

rachfan

Xe container
"nhưng suốt trong lịch sử đến tận bây giờ, đố ai dám viết trái chiều về họ": Như thế này thì Truyện hay có thể vẫn có, nhưng rõ ràng là, Đức ông Hưng Đạo "oánh dắm cũng thơm" rồi, phải không ạ?

Tôi tin là, có những thông tin "trái chiều" như trên. Các nhà Sử học của ta không phải không moi ra được, từ các Lề trái như Lê Tắc chẳng hạn.
Họ viết ra, rồi trình cấp ủy.
Chuyện sau đó thì bác biết rồi.

Cá nhân tôi tin là: Đức ông Hưng Đạo, một con người vĩ đại, chắc là cũng có những ý tưởng về cướp ngôi.
Nhưng Đức ông tự xác định là không cướp được, vì nhiều lý do khác nhau, có khi thất bại lại bị Tru di 1 tộc không chừng.
Còn nếu có 1 cơ hội nào đó: Chắc gì sử ta đã gọi ông là Đức ông.
Tôi đã vài lần định kể các chuyện trái chiều về Hưng Đạo Vương nhưng ngại bị ném đá nên thôi.

Nói chung, các nhân vật lịch sử nếu tìm hiểu kỹ lưỡng sẽ thấy rất phức tạp và thường khác xa những gì họ được tô vẽ.

Chính sự phức tạp đó làm nên sự phong phú và hấp dẫn của lịch sử, nhưng ai dám đi ngược dòng? Cho nên chính sử VN nó cứ 1 chiều và nhàn nhạt như vậy.

Charmsalot

Xe tăng
Dân Việt mình từ thế kỷ 19 trở về trước để tóc dài, không cắt và nhuộm răng đen.
ý của Quang Trung là đánh bọn khựa để giữ truyền thống của mình.
Ở trên có cụ nào bảo Đàng Ngoài, Đàng Trong là hai nước, nhưng mà cụ Quang Trung đánh giặc là để giữ phong tục cho cả hai Đàng, tức là cho cả nước.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hội Gò Đống đa, có cụ nào còn nhớ? Em nhớ ngày xưa hội gò đông lắm. Thời đó toàn đi xe đạp với đi bộ thôi, mà tắc toàn bộ tuyến Tây Sơn đến tận Ngã tư sở. Giờ chẳng thấy lễ hội gì nữa.

Charmsalot

Xe tăng
Hội Gò Đống đa, có cụ nào còn nhớ? Em nhớ ngày xưa hội gò đông lắm. Thời đó toàn đi xe đạp với đi bộ thôi, mà tắc toàn bộ tuyến Tây Sơn đến tận Ngã tư sở. Giờ chẳng thấy lễ hội gì nữa.
Năm nay hoãn vì dịch cụ ạ.
Nhưng thủ tướn g có đến thắp hương.

trongthuc

Xe hơi
Nó là nước lớn, nếu nó quyết tâm đánh mình thì mình thua là chắc chắn. Nhưng thắng được mình thì sợ triều Thanh cũng sụp đổ vì cái giá đấy quá nặng nề. Nội bộ triều Thanh và dân Hán cũng chưa yên đâu
Việc điều 1 đạo quân 29 vạn sang đánh mình 1 lần nữa là hoàn toàn nằm trong khả năng của TQ. Việc 1 lần nữa đối mặt với 29 vạn quân Thanh thì Tây Sơn ko còn yếu tố bất ngờ và địa bàn sân nhà làm ưu thế nữa cho nên khả năng thua là hoàn toàn có thể xảy ra.

Nhưng đúng như cụ nói, thành tại hậu cần, bại cũng bởi hậu cần. Đánh nhau có thể nó thắng, nhưng hậu cần quá nặng nề, thậm chí kéo sụp cả đất nước. Giống như TQ ngày xưa , Tùy Dượng Đế đánh Cao Ly, thắng nhưng xong sụp đổ triều Tùy.
thời điểm đó lực lượng Tây Sơn đang cực thịnh, tụi Thanh có cố đánh thêm lần nữa cũng ko ăn thua đâu.
Trước khi đưa quân sang Đại Việt thì tụi Thanh có vài lần xua quân tới Miến Điện với lực lượng tinh nhuệ nhất (quân TW Bát Kỳ). Lần nào cũng thất bại nặng nề, quân Miến đồ sát còn kinh hơn Tây Sơn nhiều, chiến phí là con số khổng lồ , tụi Thanh có bài học trước đó rồi nên không cố đấm ăn xôi xua quân Đại Việt.

Việc vua Quang Tr cho người sang hoà hoãn với THanh ngay lập tức cho thấy trí tuệ và tầm nhìn chính trị tuyệt vời của ông, ko tự cao vì chiến thắng, nội bộ trong nước vẫn có nhiều vấn đề, cần thời gian để củng cố đất nước . Không như tụi Miến, mù quáng vì chiến thắng, quân Thanh mấy lần sau tung lực lượng tinh nhuệ sang xâm chiếm chủ yếu vì vấn đề danh dự. Tuy Miến chiến thắng tuyệt đối trên chiến trường nhưng hậu quả là mất quá nhiều vì chiến tranh, dẫn đến quốc lực suy vong dần (Miến buộc phải bỏ qua việc thôn tính Thái Lan)

Lịch sử VN có lẽ sẽ bớt đau thưong nếu vua Quang Trung ko mất đột ngột.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng, tư duy theo cách của Cụ (đang viết) là tư duy thiếu tích cực. Một kiểu chủ nghĩa nghi ngờ.
Tộc nào, dân nào thì cái đích (phấn đấu, mơ ước) đều là: chân, thiện, mỹ. Xây dựng hình tượng đẹp không tỳ vết cho dân tộc mình, dù có thể phiên bản thực sứt răng hay đi khập khiễng, là chấp nhận được. Không cần thiết cố đi tìm những góc tối (mà có khi không tồn tại) của hình ảnh đó.
Lan man tý, Cụ đừng chấp nhé :))
Tôi thừa nhận là tôi tư duy rất là tiêu cực: Cán bộ nhất định phải tham nhũng; địch nhất định phải nhường phần thắng cho ta.

Còn với Đức ông Hưng Đạo, bác có thể thấy là tôi kính trọng tiền nhân (btw, tôi chưa bao giờ viết những cụ Đạo hay cụ Lê Lợi - luôn là Đức ông ...).
Dù sao, Đức ông cũng là người, cũng có mối hận thù cá nhân - hận thù sâu sắc.
Đức ông đã bỏ cái đó sang 1 bên để tham gia đánh thắng Tàu khựa, dù lý do có là gì (lý do Không cướp ngôi được hoặc lý do Bỏ hận thù cá nhân để cùng gánh vác trọng trách).
Lý do gì thì Đức ông đã làm 1 việc vĩ đại, góp phần giúp cho ta nói tiếng Việt chứ không phải tiếng Quảng.

Biết thêm những chuyện "ngoài lề", đâu phải vì thế mà hình tượng Đức ông bị bớt đi phần kính trọng - dù không còn hoàn hảo như lề phải thể hiện.

poiuy

Xe ba gác
Dân Việt mình từ thế kỷ 19 trở về trước để tóc dài, không cắt và nhuộm răng đen.
ý của Quang Trung là đánh bọn khựa để giữ truyền thống của mình.
Ở trên có cụ nào bảo Đàng Ngoài, Đàng Trong là hai nước, nhưng mà cụ Quang Trung đánh giặc là để giữ phong tục cho cả hai Đàng, tức là cho cả nước.
Bây giờ nhìn lại thì là thế, nhưng thời điểm đó với góc nhìn hạn hẹp của 1 dân chúng ở các vùng khác nhau thì có thể là không phải là như thế.

Charmsalot

Xe tăng
Bây giờ nhìn lại thì là thế, nhưng thời điểm đó với góc nhìn hạn hẹp của 1 dân chúng ở các vùng khác nhau thì có thể là không phải là như thế.
Cụ là dân chúng các vùng thời đó à?
Em tưởng cụ nói tiếng hán?