[Funland] Hôm nay, kỷ niệm chiến thắng Ngọc Hồi- Đống Đa

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Lại nhớ đến hồi còn đọc báo Hoa học trò có mục hỏi đáp với anh Chánh Văn, có 1 cô bé hỏi như sau : Anh ơi, em xem phim Hoàn châu cách cách thấy hoàn châu công chúa thật xinh đẹp dễ thương và vua càn long là 1 người nhân từ độ lượng vậy thực tế trong lịch sử có phải như thế không ?
Anh Chánh Văn trả lời : Hccc là 1 bộ phim dã sử được dựng lên bằng trí tưởng tượng nên 1 số nhân vật là không có thật, còn về càn long nhân từ độ lượng thì anh chỉ biết là ông ấy sai tôn sĩ nghị mang 20 vạn quân thanh sang xâm chiếm nước ta bị Hoàng đế QT oánh cho tơi bời không còn manh giáp :))

binhdinh81

Xe hơi
Em chẳng có gì hiểu sai ý cụ cả. Vì giả sử tàu nó có gom hết quân sang mình thì chắc gì nó đã ăn được mình mà cụ dám khẳng định 100% là nó sẽ ăn được mình? Quân đông hậu cần lớn. Thời hiện đại tàu đã từng huy động biển người sang đánh mình mà do hậu cần lởm nên kết quả như nào ai cũng rõ. Thời trung đại thì chắc không thể bằng thời hiện đại được rồi.
Việc điều 1 đạo quân 29 vạn sang đánh mình 1 lần nữa là hoàn toàn nằm trong khả năng của TQ. Việc 1 lần nữa đối mặt với 29 vạn quân Thanh thì Tây Sơn ko còn yếu tố bất ngờ và địa bàn sân nhà làm ưu thế nữa cho nên khả năng thua là hoàn toàn có thể xảy ra.

Nhưng đúng như cụ nói, thành tại hậu cần, bại cũng bởi hậu cần. Đánh nhau có thể nó thắng, nhưng hậu cần quá nặng nề, thậm chí kéo sụp cả đất nước. Giống như TQ ngày xưa , Tùy Dượng Đế đánh Cao Ly, thắng nhưng xong sụp đổ triều Tùy.

poiuy

Xe ba gác
Bản chất của lịch sử là phải trung thực, phản ánh vẹn toàn sự vật,sự việc. Bố cháu lôi thậm xưng vào cho nó sang à?
Sách sử là những sách ghi bởi sử quan trong Hoàng Gia, còn dẫn trên kia là những chi chép của những người đương thời, khi lấy tư liệu sử từ đó phải chắt lọc ra chứ, bê nguyên xi văn của người ta ra xong rồi phê phán liệu có đúng?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
ko cụ ạ, trách nhiệm giáo dục như thế là đủ rồi. Làm phong phú cuộc sống là trách nhiệm của chúng ta , trong xã hội, giới showbiz có trách nhiệm là phong phú cuộc sống xã hội. Cụ cứ nhìn các nước khác xem, phim lịch sử của họ là 1 kênh giáo dục lịch sử hay và phogn phú
Đọc các còm của Cụ, em nghĩ là Cụ hiểu ý em đang nói cụ thể về cái gì.
Showbiz, bản thân không có trách nhiệm/khả năng công sức tiền bạc...để làm việc đó.
Về chuyên môn, phải có cơ quan QLNN: nghiên cứu, đầu tư, kinh phí...Trong đấy chắc chắn phải có tên một ông là GD.
Và cũng phải nhìn thẳng vào sự thật. Mình không có đủ người tài (Em không nói đến cái tâm hay tầm vì nó mông lung và định tính).
Truyện hay thì phải có cốt truyện, phim hay thì phải có kịch bản...

binhdinh81

Xe hơi
Cụ giải thích rất đúng.
Nhưng từ góc nhìn khác, những băn khoăn, lo lắng khi thấy lớp trẻ không quan tâm, hiểu biết về lịch sử đất nước là có thật và hoàn toàn chính đáng để chia sẻ ( Cái này Cụ đừng bắt em dẫn nguồn, em không có số liệu khảo sát chính thức).
Vậy ngoài SGK ra, cũng nên có những nguồn tài liệu/ sách/truyện...được phát hành một cách chính thống, nhưng cũng có đủ độ hấp dẫn để thu hút người đọc chứ.
Để mà tự giác tìm hiểu nghiên cứu, em nghĩ là không khả thi :(
Cũng không hẳn, em yêu thích sử nên em cũng chịu khó tìm hiểu. Bây giờ cuộc sống có quá nhiều hấp dẫn cho nên giới trẻ bây giờ họ ko ham thích tìm hiểu lịch sử, mặt khác lại có quá nhiều tiện lợi nên giới trẻ họ càng ko muốn tìm hiểu, họ cho rằng cứ gúc là xong. Cho nên ko biết và hiểu sai rất nhiều.

Leanh65

Xe container
Việc điều 1 đạo quân 29 vạn sang đánh mình 1 lần nữa là hoàn toàn nằm trong khả năng của TQ. Việc 1 lần nữa đối mặt với 29 vạn quân Thanh thì Tây Sơn ko còn yếu tố bất ngờ và địa bàn sân nhà làm ưu thế nữa cho nên khả năng thua là hoàn toàn có thể xảy ra.

Nhưng đúng như cụ nói, thành tại hậu cần, bại cũng bởi hậu cần. Đánh nhau có thể nó thắng, nhưng hậu cần quá nặng nề, thậm chí kéo sụp cả đất nước. Giống như TQ ngày xưa , Tùy Dượng Đế đánh Cao Ly, thắng nhưng xong sụp đổ triều Tùy.
Để huy động, tổ chức được cả 1 đạo quân viễn chinh quy mô lớn là không dễ dàng , hô 1 cái được ngay đâu. Nhà Thanh thời kỳ này chưa thể so được với thời kỳ nhà Nguyên. Vậy mà để tc được các cuộc chinh phạt báo thù cũng mất vài năm. Kết quả thế nào chắc cụ đã rõ. Càng điên máu sục sôi càng dễ thất bại thảm hại.

binhdinh81

Xe hơi
Đọc các còm của Cụ, em nghĩ là Cụ hiểu ý em đang nói Cụ thể về cái gì.
Showbiz, bản thân không có trách nhiệm/khả năng công sức tiền bạc...để làm việc đó.
Về chuyên môn, phải có cơ quan QLNN: nghiên cứu, đầu tư, kinh phí...Trong đấy chắc chắn phải có tên một ông là GD.
Và cũng phải nhìn thẳng vào sự thật. Mình không có đủ người tài (Em không nói đến cái tâm hay tầm vì nó mông lung và định tính).
ý cụ là showbiz ko có bất cứ trách nhiệm gì với xã hội.

Em quan điểm của em, showbiz đã thu tiền của xã hội thì phải có trách nhiệm với xã hội.

Tất nhiên, giới showbiz ko chỉ là mấy ông bà sao này nọ, mà còn cả các hãng phim, hãng truyền thông, ở đấy có rất nhiều ông/bà GD, có cả những kẻ ăn lương nhà nước đấy

Charmsalot

Xe tăng
Thế nên em mới nói, nếu muốn đánh bại hoàn toàn VN thì nó hoàn toàn có thể làm được. Nhưng cái giá phải trả quá đắt, có thể dẫn đến sụp đổ triều Thanh.

Cụ hình như chỉ thích cắt câu chữ ra để tranh luận với em hay sao ý nhỉ ?

Câu chữ nó phải đầy đủ bao gồm cả bối cảnh nữa. Cụ cắt câu chữ ra như thế thì hiểu sai ý của người đối lập là đương nhiên.
Nói như cụ thì em cũng bảo "quân Thanh không thể đánh được Việt Nam, dù có sang đây đến 20 lần".
Việc dốc toàn lực đánh Việt Nam là không thể vì hậu cần, vì đi xa, mất cả năm mới sang đến nơi. Nên Thanh chỉ có thể huy động quân ở Vân Nam, Lưỡng Quảng.
Mà bọn đấy sang bao nhiêu sẽ bị thịt hết bấy nhiêu.

Charmsalot

Xe tăng
Dân Bắc thời ấy có ưa gì Tây Sơn, các bô lão Bắc Hà bắt lính Tây Sơn đi do thám nộp cho quân Thanh, một cách tâng công.
Tây Sơn thì nổi tiếng với các vụ Cù Lao Phố, Hội An,...ko rõ ra đó có trả thù ai không ?
Thành quách thì đã rõ, là dỡ về hết để xây thành ở Nghệ An.
Dân Bắc không ưa Tây Sơn mà cụ Ngô Ngọc Du, một người dân Thăng Long, không làm quan cho nhà Lê, không làm quan cho nhà Tây Sơn mà lại làm được một bài thơ hào hùng ca ngợi chiến thắng Quang Trung à cụ?
Giặc đâu tàn bạo sang điên cuồng
Quân vua một giận oai bốn phương
Thần tốc ruỗi dài xông thẳng tới,
Như trên trời xuống dám ai đương
Một trận rồng lửa giặc tan tành,
Bỏ thành cướp đó trốn cho nhanh
Ba quân đội ngũ chỉnh tề tiến,
Trăm họ chật đường vui tiếp nghênh
Mây tạnh mù tan trời lại sáng
Đầy thành già trẻ mặt như hoa,
Chen vai khoác cánh cùng nhau nói:"Kinh đô vẫn thuộc núi sông ta"

"Đầy thành già trẻ mặt như hoa" rồi "Quân vua..."
Cụ Ngô Ngọc Du Ok cụ Quang Trung làm vua nhé.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy bác!
Tụi em theo truyền thống của cụ Nguyễn Huệ đã trực tiếp cầm súng đánh lại tụi tầu trên biên giới phía Bắc!
Năm mới e chúc cụ và gia đình nhiều may mắn mạnh khỏe an yên

binhdinh81

Xe hơi
Nói như cụ thì em cũng bảo "quân Thanh không thể đánh được Việt Nam, dù có sang đây đến 20 lần".
Việc dốc toàn lực đánh Việt Nam là không thể vì hậu cần, vì đi xa, mất cả năm mới sang đến nơi. Nên Thanh chỉ có thể huy động quân ở Vân Nam, Lưỡng Quảng.
Mà bọn đấy sang bao nhiêu sẽ bị thịt hết bấy nhiêu.
cụ nói lẫy thì tùy cụ thôi

Chứ em nói là

Việc dốc toàn lực đánh Việt Nam là có thể, nhưng hậu quả là rất lớn có thể làm sụp đổ nhà Thanh

Charmsalot

Xe tăng
cụ nói lẫy thì tùy cụ thôi

Chứ em nói là

Việc dốc toàn lực đánh Việt Nam là có thể, nhưng hậu quả là rất lớn có thể làm sụp đổ nhà Thanh
Việc dốc toàn lực nằm trong tay của nó. Nó cứ dốc thoải mái. Nhưng không thắng được.

binhdinh81

Xe hơi
Việc dốc toàn lực nằm trong tay của nó. Nó cứ dốc thoải mái. Nhưng không thắng được.
thắng đấy, Tây Sơn đánh xong quân Thanh cũng nhọc lắm rồi.

Đấy là lý do vì sao Quang Trung lựa chọn lối đánh thần tốc. Lối đánh này nghe thì hay nhưng tiềm ẩn nhiều rủi ro lắm. Nhỡ nghi binh mà có đứa nó mật báo là thua cả bàn ngay.

Nhưng đánh kéo dài thì Tây Sơn cũng ko ăn nổi đâu. 29 vạn quân nó cũng gấp mấy lần quân Tây Sơn rồi. Chưa kể bọn ********* Lê Chiêu Thống cũng có vây cánh của nó, kéo dài thời gian là chúng nó sẽ ngóc đầu dậy chống phá ngay

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mấy nước Châu Á, kể cả Nhật, đều như nhau cụ ạ: giấu diếm lịch sử.

Như Nhật chẳng hạn, SGK Nhật không hề nói đến chuyện Nhật là phe phát-xít trong WW2 mà chỉ chung chung "Nhật bản đã điều quân sang các nước A,B,C... để thực hiện các mục tiêu quân sự". Người TQ và Hàn quốc đã nhiều lần biểu tình phản đối sách giáo khoa lịch sử của Nhật.

Muốn có những truyện như Tam quốc, người viết ngoài tài năng còn phải có tinh thần không sợ phạm húy, tức là đối xử với các nhân vật lịch sử chỉ như các nhân vật văn học. Cái này người Tàu làm được nhưng người Việt không làm được. Những nhân vật như Lý Thường Kiệt, Trần quốc Tuấn... đều có cuộc đời rất phức tạp, mưu mô, thiện ác lẫn lộn, nhưng suốt trong lịch sử đến tận bây giờ, đố ai dám viết trái chiều về họ. Mà đã không dám viết thì lấy đâu ra truyện hay?
"nhưng suốt trong lịch sử đến tận bây giờ, đố ai dám viết trái chiều về họ": Như thế này thì Truyện hay có thể vẫn có, nhưng rõ ràng là, Đức ông Hưng Đạo "oánh dắm cũng thơm" rồi, phải không ạ?

Tôi tin là, có những thông tin "trái chiều" như trên. Các nhà Sử học của ta không phải không moi ra được, từ các Lề trái như Lê Tắc chẳng hạn.
Họ viết ra, rồi trình cấp ủy.
Chuyện sau đó thì bác biết rồi.

Cá nhân tôi tin là: Đức ông Hưng Đạo, một con người vĩ đại, chắc là cũng có những ý tưởng về cướp ngôi.
Nhưng Đức ông tự xác định là không cướp được, vì nhiều lý do khác nhau, có khi thất bại lại bị Tru di 1 tộc không chừng.
Còn nếu có 1 cơ hội nào đó: Chắc gì sử ta đã gọi ông là Đức ông.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
"nhưng suốt trong lịch sử đến tận bây giờ, đố ai dám viết trái chiều về họ": Như thế này thì Truyện hay có thể vẫn có, nhưng rõ ràng là, Đức ông Hưng Đạo "oánh dắm cũng thơm" rồi, phải không ạ?

Tôi tin là, có những thông tin "trái chiều" như trên. Các nhà Sử học của ta không phải không moi ra được, từ các Lề trái như Lê Tắc chẳng hạn.
Họ viết ra, rồi trình cấp ủy.
Chuyện sau đó thì bác biết rồi.

Cá nhân tôi tin là: Đức ông Hưng Đạo, một con người vĩ đại, chắc là cũng có những ý tưởng về cướp ngôi.
Nhưng Đức ông tự xác định là không cướp được, vì nhiều lý do khác nhau, có khi thất bại lại bị Tru di 1 tộc không chừng.
Còn nếu có 1 cơ hội nào đó: Chắc gì sử ta đã gọi ông là Đức ông.
Em cho rằng, tư duy theo cách của Cụ (đang viết) là tư duy thiếu tích cực. Một kiểu chủ nghĩa nghi ngờ.
Tộc nào, dân nào thì cái đích (phấn đấu, mơ ước) đều là: chân, thiện, mỹ. Xây dựng hình tượng đẹp không tỳ vết cho dân tộc mình, dù có thể phiên bản thực sứt răng hay đi khập khiễng, là chấp nhận được. Không cần thiết cố đi tìm những góc tối (mà có khi không tồn tại) của hình ảnh đó.
Lan man tý, Cụ đừng chấp nhé :))

Charmsalot

Xe tăng
thắng đấy, Tây Sơn đánh xong quân Thanh cũng nhọc lắm rồi.

Đấy là lý do vì sao Quang Trung lựa chọn lối đánh thần tốc. Lối đánh này nghe thì hay nhưng tiềm ẩn nhiều rủi ro lắm. Nhỡ nghi binh mà có đứa nó mật báo là thua cả bàn ngay.

Nhưng đánh kéo dài thì Tây Sơn cũng ko ăn nổi đâu. 29 vạn quân nó cũng gấp mấy lần quân Tây Sơn rồi. Chưa kể bọn ********* Lê Chiêu Thống cũng có vây cánh của nó, kéo dài thời gian là chúng nó sẽ ngóc đầu dậy chống phá ngay
Không thắng được cụ ạ.
Đi cả năm đến nơi mỏi mệt hết rồi. Với lại dân Bắc ghét Tây Sơn thì có ghét, nhưng lòng căm thù Trung Quốc và quân Thanh nó ăn vào máu rồi.

Kurumasuki

Xe container
Đọc các còm của Cụ, em nghĩ là Cụ hiểu ý em đang nói cụ thể về cái gì.
Nhân ý của cụ, em có một phát hiện:
Truyện Kiều của cụ Nguyễn Du, ai cũng thừa nhận là thiên tài, nhưng hãy xem hiện nay SGK lớp 9 đang dạy trẻ con học và thi cái gì?
Phần lớn phân tích đi sâu vào cái hay cái đẹp của NỘI DUNG, trong khi đây là một cuốn tiểu thuyết ngôn tình quá tầm thường của TQ chiếm tới 70% hàm lượng dạy và kiểm tra. Trong khi, cái tuyệt vời của truyện Kiều là NGHỆ THUẬT NGÔN NGỮ của cha ông ta, được Nguyễn Du thể hiện vô cùng tài tình, thì chỉ chiếm thời lượng 30% trong thang điểm của bài thi.
Đây có lẽ là một sự đầu tư nham hiểm về văn hoá của bọn Tàu cho một số đối tượng có quyền.

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhân ý của cụ, em có một phát hiện:
Truyện Kiều của cụ Nguyễn Du, ai cũng thừa nhận là thiên tài, nhưng hãy xem hiện nay SGK lớp 9 đang dạy trẻ con học và thi cái gì?
Phần lớn phân tích đi sâu vào cái hay cái đẹp của NỘI DUNG, trong khi đây là một cuốn tiểu thuyết ngôn tình quá tầm thường của TQ chiếm tới 70% hàm lượng dạy và kiểm tra. Trong khi, cái tuyệt vời của truyện Kiều là NGHỆ THUẬT NGÔN NGỮ của cha ông ta, được Nguyễn Du thể hiện vô cùng tài tình, thì chỉ chiếm thời lượng 30% trong thang điểm của bài thi.
Đây có lẽ là một sự đầu tư nham hiểm về văn hoá của bọn Tàu cho một số đối tượng có quyền.
Về văn hoá, có chi lạ đâu cụ. Dân Anh mãi mới có chữ, chữ Anh đầy từ gốc Pháp, La Mã, Hy Lạp....tạp nham.

Quan trọng là giờ nó phát triển cả kt văn hoá, xác lập được vị trí. Cũng như dân Tàu cũng phải sang Ấn xin kinh sách Phật, giờ là văn hoá p Tây, từ cái áo, cái giày, cái nĩa, học chữ Tây, con gái Tập cũng học ở Mĩ.

Không có vấn đề gì.