[Funland] Hôm nay, kỷ niệm chiến thắng Ngọc Hồi- Đống Đa

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Dân Bắc thời ấy có ưa gì Tây Sơn, các bô lão Bắc Hà bắt lính Tây Sơn đi do thám nộp cho quân Thanh, một cách tâng công.
Tây Sơn thì nổi tiếng với các vụ Cù Lao Phố, Hội An,...ko rõ ra đó có trả thù ai không ?
Thành quách thì đã rõ, là dỡ về hết để xây thành ở Nghệ An.

binhdinh81

Xe hơi
Hồi ấy sử kể là dân gốc Tàu với Tàu buôn bán ở Thăng Long được thế, bắt nạt cả dân Việt.

Cộng với cả dân Bắc theo giặc rất đông, dân Bắc bắt lính TS nộp cho quân Thanh. Hoàng lê nhất thống của Ngô thì chép.

Khi Tây Sơn ra, đám này sợ bị giết, nên chạy theo quân Thanh luôn.

Lịch sử sau war, họ tránh nhắc tới, để hòa hợp dân tộc.
còm của cụ rất xứng với tên nick

dân Thăng Long mà không che dấu giúp đỡ thì làm sao quân Tây Sơn đánh úp cả hệ thống đồn trại liên hoàn của quân Thanh. Trong vòng 5 ngày đánh tan 29 vạn quân xâm lược mà ko có nhân dân che giấu, chỉ đường hỗ trợ hậu cần thì kể cả mẽo cũng ếch làm được

Tất nhiên, người thì có nhiều loại, bọn thân cận với lũ Lê Chiêu Thống thì là ********* nhưng nó cứ gắn mác nhân dân để đi tâng công với giặc xâm lược. Loại đấy bây giờ cũng vẫn có

NguyenAnhPhan

Xe container
còm của cụ rất xứng với tên nick

dân Thăng Long mà không che dấu giúp đỡ thì làm sao quân Tây Sơn đánh úp cả hệ thống đồn trại liên hoàn của quân Thanh. Trong vòng 5 ngày đánh tan 29 vạn quân xâm lược mà ko có nhân dân che giấu, chỉ đường hỗ trợ hậu cần thì kể cả mẽo cũng ếch làm được

Tất nhiên, người thì có nhiều loại, bọn thân cận với lũ Lê Chiêu Thống thì là ********* nhưng nó cứ gắn mác nhân dân để đi tâng công với giặc xâm lược. Loại đấy bây giờ cũng vẫn có
Còm của cụ đọc nghe được đấy.
Nãy em định nói, mà dạo này hay bị xì lốp vô cớ (chẳng biết tại sao) cho nên nói tránh đi nhiều rồi đấy. Không phải ngại, mà là không thích thôi 🤤🤤🤤

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. Chúng chỉ không biết sử ta. Chứ sử tầu thì rõ lắm nhé.
Hỏi Lê Lợi, Lí Bí không biết. Chứ hỏi Quan Vũ, Trương Phi khéo thuộc nằm lòng....
--> Thế đấy 😶😶😶
Đấy mới chính là cái cần học hỏi đấy bác ạ:
Mình cần học thằng tàu, để ghi chép sử lại sao cho hậu sinh thích học và đọc sử hơn; thích tìm hiểu và dễ nhớ hơn.

Tôi hỏi 2 cu con, lớp 7 và 12, cả 2 thằng đều không thích Lịch sử, vì nó đơn điệu, nhàm chán.
Và vì đào tạo ngu xuẩn:
Ai đời lại dạy Sự việc A xảy ra ngày nào (vâng, ngày nào), ta thắng và địch mất bao nhiêu quân, kiểu vậy.

Không bao giờ cho phép học sinh bình luận và đánh giá 1 sự kiện theo sự hiểu biết cá nhân của chúng nó.
Mà các cháu nhất định phải bình theo SGK, tức là quân ta oánh dắm cũng thơm nức.

7663A18

Xe tăng
em nghe đâu nói mình oánh xong vụ này bên nhà Thanh cũng sôi sục lắm, đòi sang làm sạch cỏ nước nam.
nhưng nhà mình cầm đâu 5k lượng sang biếu Hòa Thân nên bác ấy tâu lên Càn Long cho qua.
chứ không thì có khi bây giờ vẫn chưa độc lập.
cái này không trong chính sử nên em chả biết đúng sai nhé

binhdinh81

Xe hơi
Đấy mới chính là cái cần học hỏi đấy bác ạ:
Mình cần học thằng tàu, để ghi chép sử lại sao cho hậu sinh thích học và đọc sử hơn; thích tìm hiểu và dễ nhớ hơn.

Tôi hỏi 2 cu con, lớp 7 và 12, cả 2 thằng đều không thích Lịch sử, vì nó đơn điệu, nhàm chán.
Và vì đào tạo ngu xuẩn:
Ai đời lại dạy Sự việc A xảy ra ngày nào (vâng, ngày nào), ta thắng và địch mất bao nhiêu quân, kiểu vậy.

Không bao giờ cho phép học sinh bình luận và đánh giá 1 sự kiện theo sự hiểu biết cá nhân của chúng nó.
Mà các cháu nhất định phải bình theo SGK, tức là quân ta oánh dắm cũng thơm nức.
Khi chưa đủ hiểu biết mà bình luận đánh giá thì còn thối hơn dắm.

SGK họ dạy như thế là đúng, chỉ cung cấp các thông tin lịch sử cần thiết. Sau khi đủ lượng thông tin và hiểu biết thì mới đủ khả năng bình luận và đánh giá.

Các cụ ngày xưa đã nói không có sai
Chưa học làm thầy đã học ăn bớt

binhdinh81

Xe hơi
em nghe đâu nói mình oánh xong vụ này bên nhà Thanh cũng sôi sục lắm, đòi sang làm sạch cỏ nước nam.
nhưng nhà mình cầm đâu 5k lượng sang biếu Hòa Thân nên bác ấy tâu lên Càn Long cho qua.
chứ không thì có khi bây giờ vẫn chưa độc lập.
Sôi sục là đám quân đội thôi, chứ lúc đấy sử TQ còn ghi là dân TQ ở quanh 100 dặm biên giới chạy sạch, vì sợ Quang Trung tiến công

7663A18

Xe tăng
Sôi sục là đám quân đội thôi, chứ lúc đấy sử TQ còn ghi là dân TQ ở quanh 100 dặm biên giới chạy sạch, vì sợ Quang Trung tiến công
triều đình sôi sục chứ;
dân chạy là phải thôi, quân ta hồi đó mạnh mà.
nhưng nếu nhà Thanh mà quyết sống mái;
thì cũng chưa biết thế nào.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khi chưa đủ hiểu biết mà bình luận đánh giá thì còn thối hơn dắm.

SGK họ dạy như thế là đúng, chỉ cung cấp các thông tin lịch sử cần thiết. Sau khi đủ lượng thông tin và hiểu biết thì mới đủ khả năng bình luận và đánh giá.

Các cụ ngày xưa đã nói không có sai
Chưa học làm thầy đã học ăn bớt
Tụi ở bển nó dạy như này bác này:
1 ngày nào đó, A thắng B ở địa điểm X.
Theo các đồng chí, ý nghĩa của Chiến thắng / Chiến bại này nó như nào đối với A và B, cả đối với C và cả cuộc chiến, nếu có.

Tất nhiên, lớp bé cần được dạy.
Còn lớp 12, vẫn cần được dạy hả bác?

Và, họ có dạy học sinh những Thất bại của quân ta không bác nhỉ?
Có SGK nào công bố: Ta bắn rơi 34 cái B52 và 340 cậu pilot, giỏi quá; và hy sinh bao nhiêu con Mig???

7663A18

Xe tăng
Có ông thầy ở ĐH Công đoàn chỗ đối diện gò kể lại rằng hồi đào móng xây toà nhà giảng dươngd 7 tầng thấy vô số hài cốt không xác định được danh tính. Trường bỏ tiền mua một khu đất trên Bắc Giang để an táng toàn bộ số hài cốt đấy. Cũng phải lễ lược cúng bái chán mới xây được.
năm 1998 em qua ngõ bên cạnh trường Công Đoàn đó thì đúng là có một bức tường bằng gốm, phủ bạt.

binhdinh81

Xe hơi
Tụi ở bển nó dạy như này bác này:
1 ngày nào đó, A thắng B ở địa điểm X.
Theo các đồng chí, ý nghĩa của Chiến thắng / Chiến bại này nó như nào đối với A và B, cả đối với C và cả cuộc chiến, nếu có.

Tất nhiên, lớp bé cần được dạy.
Còn lớp 12, vẫn cần được dạy hả bác?

Và, họ có dạy học sinh những Thất bại của quân ta không bác nhỉ?
Có SGK nào công bố: Ta bắn rơi 34 cái B52 và 340 cậu pilot, giỏi quá; và hy sinh bao nhiêu con Mig???
1. bển nào cho bằng chứng ra, hay lại nghe MXH rồi chém.

2. Lớp 12 là hệ Phổ thông trung học. Cụ có hiểu ý nghĩa của cụm từ đấy không? Nếu chưa hiểu thì cụ về học lại đi nhé

3. Cụ tự hỏi bản thân cụ có bao giờ nói những thất bại của cụ chưa. Cụ để được ngần đấy bài thì cụ bao nhiêu lần bị xì hơi khóa nick vì những lỗi gì? Khi cụ khoe lịch sử hoành tráng của cụ trên OF có bao giờ cụ nói về những lỗi lầm những sai phạm của cụ trên OF ko?

Bây giờ mỗi lần cụ lên mặt dạy đời trên OF yêu cầu cụ phải kể ra những lỗi lầm của cụ nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

binhdinh81

Xe hơi
triều đình sôi sục chứ;
dân chạy là phải thôi, quân ta hồi đó mạnh mà.
nhưng nếu nhà Thanh mà quyết sống mái;
thì cũng chưa biết thế nào.
Nó là nước lớn, nếu nó quyết tâm đánh mình thì mình thua là chắc chắn. Nhưng thắng được mình thì sợ triều Thanh cũng sụp đổ vì cái giá đấy quá nặng nề. Nội bộ triều Thanh và dân Hán cũng chưa yên đâu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, sử ta dạy theo sgk, bản chất sgk là sách thứ cấp. Nó chả có uy tín gì về khoa học hay để làm khoa học cả.

Chuẩn bài là nêu sự kiện, học sinh tự vào thư viện tìm nguồn viết bài luận. Theo cách sách nguồn.

Nhưng ta ko có tiền để dạy kiểu đó, ko đủ gv, ko đủ thư viện, sách vở,...cũng ko có sách uy tín về khoa học sử.
ý tôi là:
Chí ít, giáo viên (hoặc chỉ đạo giáo viên) cung cấp thông tin cho học sinh, để tụi nó đánh giá theo cách của mình.
Học sinh nhỏ, cũng nên cung cấp thông tin - đủ thông tin và trung thực, và dạy tụi nó đánh giá.
Cần Thông tin trung thực, vì 1 ngày xấu giời, tụi nó cũng tự kiếm được thông tin từ Lề trái thôi.

Không rõ cách dạy - đào tạo như rứa có được coi là "Tự diễn biến" không.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nó là nước lớn, nếu nó quyết tâm đánh mình thì mình thua là chắc chắn. Nhưng thắng được mình thì sợ triều Thanh cũng sụp đổ vì cái giá đấy quá nặng nề. Nội bộ triều Thanh và dân Hán cũng chưa yên đâu
Cụ nói thế nào đấy chứ. Thằng tàu khựa lúc nào mà chả quyết tâm đánh mình. Và lần nào chả ôm đầu máu chạy về.

binhdinh81

Xe hơi
Cụ nói thế nào đấy chứ. Thằng tàu khựa lúc nào mà chả quyết tâm đánh mình. Và lần nào chả ôm đầu máu chạy về.
Cụ học lại lịch sử dùm em cái.

Cái này trong sách lịch sử có ghi hết nhé

Hai Bà Trưng trước thắng sau thua , tự vận

Bà Triệu cũng thế

Mai Hắc Đế cũng thế

Hồ Quí Ly bị thua

Không biết bao tiền nhân đi trước ngã xuống, những lần nó ôm đầu máu chạy về không ít, nhưng ta thua cũng nhiều lắm. 1000 năm Bắc thuộc ko phải là bịa ra đâu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
1. bển nào cho bằng chứng ra, hay lại nghe MXH rồi chém.

2. Lớp 12 là hệ Phổ thông trung học. Cụ có hiểu ý nghĩa của cụm từ đấy không? Nếu chưa hiểu thì cụ về học lại đi nhé

3. Cụ tự hỏi bản thân cụ có bao giờ nói những thất bại của cụ chưa. Cụ để được ngần đấy bài thì cụ bao nhiêu lần bị xì hơi khóa nick vì những lỗi gì? Khi cụ khoe lịch sử hoành tráng của cụ trên OF có bao giờ cụ nói về những lỗi lầm những sai phạm của cụ trên OF ko?
1. Bển nào à: Tôi ở bển có mươi năm thôi, EU ạ.
Bển nữa à: Lớp 1, học sinh Japan được học là: Nước ta không có Rừng vàng Biển kim cương như Việt Nam, nước ta thua trận trong WW2, không oánh thắng vài đế quốc to như đội bạn.
Bác biết cái đó?

2. Ở cái xứ mà giờ họ đua nhau gửi con cái sang học ấy, họ dạy lớp 12 như vậy: Tự phân tích vấn đề và tự đánh giá, thầy giáo tất nhiên, cần hướng dẫn học sinh.
Nhưng hướng dẫn để nó có cái nhìn trung thực và khách quan, chứ không phải đứng ở bên A và chưởi bên B - và ngược lại.

3. Tôi luôn chia sẻ những thất bại của tôi cho trẻ con, chừng nào nó đủ lớn tương ứng.
Luôn luôn.
Nó đi từ những cái nhỏ nhất: Tôi bị bỏng bô, và tôi chỉ cho con để nó biết mà tránh xa cái bô xe máy ra, dù nóng hay nguội.

Cuối cùng, tôi hỏi lại nhé: "Có SGK nào công bố: Ta bắn rơi 34 cái B52 và 340 cậu pilot, giỏi quá; và hy sinh bao nhiêu con Mig??? "

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ học lại lịch sử dùm em cái.

Cái này trong sách lịch sử có ghi hết nhé

Hai Bà Trưng trước thắng sau thua , tự vận

Bà Triệu cũng thế

Mai Hắc Đế cũng thế

Hồ Quí Ly bị thua

Không biết bao tiền nhân đi trước ngã xuống, những lần nó ôm đầu máu chạy về không ít, nhưng ta thua cũng nhiều lắm. 1000 năm Bắc thuộc ko phải là bịa ra đâu
Tôn trọng đối thủ không có nghĩa là cứ nghe thấy tên nó là bĩnh hết ra quần cụ ạ.

Gcar

Xe container
Nghi binh cụ nhé. Ít người biết là trận công phá đồn Ngọc Hồi diễn ra sau khi quân ta đã vào Thăng Long, Tôn Sĩ Nghị đã tháo chạy. Trước đó Nguyễn Huệ vây đồn Ngọc Hồi nhưng không đánh, khiến quân Thanh tập trung về cứu còn 1 cánh quân khác đánh thẳng vào đại bản doanh của Tàu.

binhdinh81

Xe hơi
1. Bển nào à: Tôi ở bển có mươi năm thôi, EU ạ.
Bển nữa à: Lớp 1, học sinh Japan được học là: Nước ta không có Rừng vàng Biển kim cương như Việt Nam, nước ta thua trận trong WW2, không oánh thắng vài đế quốc to như đội bạn.
Bác biết cái đó?

2. Ở cái xứ mà giờ họ đua nhau gửi con cái sang học ấy, họ dạy lớp 12 như vậy: Tự phân tích vấn đề và tự đánh giá, thầy giáo tất nhiên, cần hướng dẫn học sinh.
Nhưng hướng dẫn để nó có cái nhìn trung thực và khách quan, chứ không phải đứng ở bên A và chưởi bên B - và ngược lại.

3. Tôi luôn chia sẻ những thất bại của tôi cho trẻ con, chừng nào nó đủ lớn tương ứng.
Luôn luôn.
Nó đi từ những cái nhỏ nhất: Tôi bị bỏng bô, và tôi chỉ cho con để nó biết mà tránh xa cái bô xe máy ra, dù nóng hay nguội.

Cuối cùng, tôi hỏi lại nhé: "Có SGK nào công bố: Ta bắn rơi 34 cái B52 và 340 cậu pilot, giỏi quá; và hy sinh bao nhiêu con Mig??? "
1. Đưa bằng chứng ra, đừng có nói phét. Bọn Nhật là trùm lừa đảo, nhìn mấy vụ cầu Cần Thơ , Bến thành - Suối tiên là thấy rõ nhất. Cái câu kia là mấy thằng chiến tranh tâm lý của đội đu càng bịa ra để sỉ nhục Việt Nam thôi. Cho đến giờ chẳng thấy bằng chứng nào cả.

2. Đua nhau gửi con sang học được bao nhiêu phần trăm học sinh Việt Nam, tỷ lệ có bằng cái bọn ********* nhưng lúc nào cũng vỗ ngực tao là nhân dân không

3. Khoe ở OF thì nói ra những sai lầm trên OF đi nhé

Tôi hỏi nhé có lúc nào đang dạy con bỏng bô nhưng lại nói về bỏng mồm không. Đang nói về chiến thắng Ngọc Hồi Đống Đa lại đánh võng sang B52 với Mig. Bình thường cụ đi đường có hay đánh võng sang làn ngược chiều không hả?

Bản thân tôi đánh giá cụ việc cứ nhăm nhăm vào B52 với Mig chứng tỏ cụ có thù hằn với đất nước Việt Nam.