[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

volvo.XC90

Xe tăng
Cái thang máy đã fix vị trí rồi thì sửa thiết kế bên trong bằng niền tin thôi. Cần có ý kiến từ anh e KTS, TK để phản ảnh lên CDT. Mà bác Rồng nhận làm cầu nối rồi mà!
Các khu khác chưa xây, chưa ép cọc nên xem lại mà chỉnh sửa sớm. Hoặc chủ đất nào về ở lâu dài thì cũng nên xin điều chỉnh sớm cho đỡ sau này tốn tiền cải tạo ra

dùng thang máy không hố pít chỉ đi từ tầng 1 lên thôi là ok, các cụ có thể phá cái đó dưới tầng hầm thoả mái, pa chủ đàU tư có ưu điểm là t1 phía ngoài rộng kinh doanh ok, có phòng ngủ master
Cụ như trên mây toàn đưa ra cái phương án chữa cháy khi việc đã rồi mà không giải quyết ngay khi nó còn có thể chỉnh sửa được.
Với bản vẽ thiết kế như giờ phòng kinh doanh T1 có 27m2 thì lấy gì mà rộng chưa kể đến thang máy nên dùng loại hố pit để phòng ngừa khi rơi tự do có giảm chấn, hiện tại thiết kế của phía Cđt là hố pit sâu 1,5m đấy nhưng nó lại chắn giữa hầm mới khổ

thanh.long

Xe tăng
dùng thang máy không hố pít chỉ đi từ tầng 1 lên thôi là ok, các cụ có thể phá cái đó dưới tầng hầm thoả mái, pa chủ đàU tư có ưu điểm là t1 phía ngoài rộng kinh doanh ok, có phòng ngủ master
THIẾT KẾ LIỀN KỀ nhiều bất cập, đi vào trong căn liền kề này thấy bị vụn nát không có sự thông thoáng. Tầng 1 để kinh doanh nguyên 1 khu rộng có không gian lớn liên thông bới rất khó vì bị ô cầu thang bộ chặn giữa ngăn đôi. Ô thông tầng để chờ cho thang máy lọt lòng rộng 1.5m sâu 1.4m chưa kể sai số mất 2-3cm khi thi công là quá bé nếu lắp thang máy mini vào cố nhét vừa 3 người đứng trong cabin thôi. Nhà đất thì rộng mà cái nhà WC trong phòng ngủ cũng quá bé được 2,5m2 còn phòng ngủ có 15m2 như khu trọ, trong khi cầu thang bộ chiếm nhiều diện tích quá lãng phí

Cái thang máy đã fix vị trí rồi thì sửa thiết kế bên trong bằng niền tin thôi. Cần có ý kiến từ anh e KTS, TK để phản ảnh lên CDT. Mà bác Rồng nhận làm cầu nối rồi mà!

hienmy2010

Xe tải
Giải pháp của bác là kiểu tình thế thôi, chứ về đến nhà phi ô tô vào hầm đỗ rồi lại đi bộ leo lên tầng 1 để đi thang máy thì nó là kiểu lấp liếm cái việc thiết kế nhiều gợn này.

Tầng 1 bác muốn kinh doanh to rộng thì bỏ cái vệ sinh và khu bếp ăn theo phương án em bố cục lại là thông nhau thoáng rộng thôi, kể cả cho thuê cũng tiện. Nếu đem ra Vote hay Poll công khai thì em cá rằng phương án bố cục lại ăn đứt thiết kế hiện tại với tỷ lệ 90:10 luôn bác ạ:D
Vậy theo em nếu tính phương án kinh doanh thì đẩy thanh bộ và thang máy về cuối nhà có ok hơn ko bác; như vậy thì phương án kinh doanh tầng 1 đẹp luôn

F111

Xe máy
Các khu khác chưa xây, chưa ép cọc nên xem lại mà chỉnh sửa sớm. Hoặc chủ đất nào về ở lâu dài thì cũng nên xin điều chỉnh sớm cho đỡ sau này tốn tiền cải tạo ra
Em có lô ở Phú lương khi cần thay đổi thiết kế bên trong thì phải trà nước nhẹ nhàng cho a e ban quản lý và nhà thầu 50 củ. Nên thiết nghĩ nếu thay đổi được bên trong cho hợp lý thì sau về nhận thô đơc phải sủa chữa. Mà các bác làm XD đều biết công đập phá sửa lại khá tốn kém.

Em có lô ở Phú lương khi cần thay đổi thiết kế bên trong thì phải trà nước nhẹ nhàng cho a e ban quản lý và nhà thầu 50 củ. Nên thiết nghĩ nếu thay đổi được bên trong cho hợp lý thì sau về nhận thô đơc phải sủa chữa. Mà các bác làm XD đều biết công đập phá sửa lại khá tốn kém.
Ở thanh hà ko có đơn vị nhà thầu nào dám chỉnh sửa theo yêu cầu của chủ đất đâu bác
Trước đây có khách hàng mua cc nhờ chỉnh sửa thiết lúc xây nhưng cuối cùng lại bán đi ko nhận nhà
Lúc nhận nhà khách mới lên ko đúng cđt từ yêu cầu nhà thầu phải thi công lại như cũ

Cụ như trên mây toàn đưa ra cái phương án chữa cháy khi việc đã rồi mà không giải quyết ngay khi nó còn có thể chỉnh sửa được.
Với bản vẽ thiết kế như giờ phòng kinh doanh T1 có 27m2 thì lấy gì mà rộng chưa kể đến thang máy nên dùng loại hố pit để phòng ngừa khi rơi tự do có giảm chấn, hiện tại thiết kế của phía Cđt là hố pit sâu 1,5m đấy nhưng nó lại chắn giữa hầm mới khổ
Em gia cát dự phương án bác ý đưa ra rồi nhiều gia chủ ở thanh hà áp dụng đấy bác.
Sẽ có nhiều chủ nhà thay đổi vị trí thang máy để đáp ứng nhu cầu và chắc chắn phải dùng phương án thang không hố bít

sieunhancutchan

Xe tăng
Em gia cát dự phương án bác ý đưa ra rồi nhiều gia chủ ở thanh hà áp dụng đấy bác.
Sẽ có nhiều chủ nhà thay đổi vị trí thang máy để đáp ứng nhu cầu và chắc chắn phải dùng phương án thang không hố bít
Giờ đạn đã lên nòng thì cứ thế mà xây theo p/a được phê duyệt thôi chứ giờ để điều chỉnh thiết kế thì nó tốn kém cả thời gian, tiền bạc chứ có phải cứ nộp bản vẽ thiết kế mới lên là nghiễm nhiên được duyệt đâu, mỗi lần thay đổi còn hành tỏi chán chê. Chưa kể 9 người 10 ý, có người thích thay đổi thiết kế có người không thích thích cứ xây theo thiết kế đã được duyệt cho nhanh nhận nhà để còn đưa vào kinh doanh... nói chung để ra 1 bản vẽ để chiều lòng tất cả mọi người là điều rất khó.

Thế nên chắc vẫn là xây theo thiết kế được duyệt, ai thích sửa gì thì tự sửa sau.

thanh.long

Xe tăng
Sao đất 100m2 mà diện tích xây dựng tầng hầm với tầng 1 có 75-76% là thế nào nhỉ, tưởng mật độ xây dựng 80% cơ mà

sieunhancutchan

Xe tăng
Các dự án giờ nếu nhận nhà thô hoàn thiện mặt ngoài thì em thấy sửa phía trong thoải mái mà nhỉ, chỉ có nếu sửa mặt ngoài hoặc lên thêm tầng thì mới cần bôi trơn và tuỳ dự án, có chỗ dễ chỗ khó thôi.

Phía trong nhà là của mình, đập chia phòng thế nào là tuỳ chủ nhà miễn chủ nhà đủ tiền thì sửa thoải mái chứ nhỉ. Khu chỗ bác bảo sửa bên trong mà phải bôi trơn thì kể cũng lạ nhỉ. Nhiệm vụ của CĐT chỉ là bàn giao căn xây thô theo đúng thiết kế đc phê duyệt còn chủ về ở sửa lại bên trong thế nào là quyền của họ chứ nhỉ vì mỗi gia đình có cách bố trí phòng ốc riêng mà.

sieunhancutchan

Xe tăng
Ở thanh hà ko có đơn vị nhà thầu nào dám chỉnh sửa theo yêu cầu của chủ đất đâu bác
Trước đây có khách hàng mua cc nhờ chỉnh sửa thiết lúc xây nhưng cuối cùng lại bán đi ko nhận nhà
Lúc nhận nhà khách mới lên ko đúng cđt từ yêu cầu nhà thầu phải thi công lại như cũ
CC thì đúng vì thay đổi thiết kế phía trong nó còn liên quan đến tường giầm chịu lực của cả toà nhà chứ còn nhà đất thì em nghĩ đơn giản, nhất là khi cđt đã bàn giao nhà thô cho chủ nhà, chủ nhà bỏ tiền ra đập bên trong xây lại em nghĩ ko vấn đề gì, miễn ko thay đổi kết cấu chính của căn nhà và ko thay đổi mặt ngoài là ổn chứ.

thanh.long

Xe tăng
Khu Phú lương biệt thự để mộc để thô không trát ngoài không xây tường ngăn bên trong, chủ nhà về tự hoàn thiện bố trí theo phong cách riêng khá hay được nhiều người ưa thích

Các dự án giờ nếu nhận nhà thô hoàn thiện mặt ngoài thì em thấy sửa phía trong thoải mái mà nhỉ, chỉ có nếu sửa mặt ngoài hoặc lên thêm tầng thì mới cần bôi trơn và tuỳ dự án, có chỗ dễ chỗ khó thôi.

Phía trong nhà là của mình, đập chia phòng thế nào là tuỳ chủ nhà miễn chủ nhà đủ tiền thì sửa thoải mái chứ nhỉ. Khu chỗ bác bảo sửa bên trong mà phải bôi trơn thì kể cũng lạ nhỉ. Nhiệm vụ của CĐT chỉ là bàn giao căn xây thô theo đúng thiết kế đc phê duyệt còn chủ về ở sửa lại bên trong thế nào là quyền của họ chứ nhỉ vì mỗi gia đình có cách bố trí phòng ốc riêng mà.
Sau khi mình nhận nhà thì hoàn thiện bên trong như nào do mình hết mà bác
Nhân tiện cđt đang di chuyển hàng rào tôn để thi công vườn hoa theo đúng quy hoạch song song với việc xây dựng
Chỗ em khoanh màu đỏ nhé
Mừng cho bác nào vừa mua b1.1 lk3 lô 6 giá hời quá

nhatscn

Xe tăng
Nhân tiện cđt đang di chuyển hàng rào tôn để thi công vườn hoa theo đúng quy hoạch song song với việc xây dựng
Chỗ em khoanh màu đỏ nhé

Mấy hôm trước em thắc mắc sao vườn hoa lại bị quây tôn 1/2, ko nhẽ cđt lại chiếm đất. Sáng nay thấy sửa lại chỗ quây tôn như cụ vẽ để trả lại vườn hoa rùi.

Mấy hôm trước em thắc mắc sao vườn hoa lại bị quây tôn 1/2, ko nhẽ cđt lại chiếm đất. Sáng nay thấy sửa lại chỗ quây tôn như cụ vẽ để trả lại vườn hoa rùi.
Do nhà thầu họ lấn để có mặt bằng thi công nguyên vật liệu đó bác
Nhưng bên cđt thi công luôn vườn hoa lên phải có lại
Nhân tiện, hiện nay tất cả các đơn vị nhà thầu đều đang ép cọc rồi các bác nhé
Như em đoán thì lk17 sẽ múc đầu tiên vì đang ép cừ ven vỉa hè rồi

F111

Xe máy
Chỗ em khoanh màu đỏ nhé

Khi CDT ép xong cọc thì người mua nhà với mục đích để ở sẽ chủ động làm việc với ban và nhà thầu thi công để sửa lại thiết kế bên trong theo ý mình luôn ( Bao gồm điều chỉnh lại cầu thang, WC, tầng hầm lửng...). Nếu sau này nhận thô rồi mới sửa thì đập phá phần kết cấu thô bên trong đâu có tốt. Nhất là phần cầu thang là phần bê tông nên khi phã rỡ không tránh khỏi ảnh hưởng các phần kết cấu khác. Chi phí làm sửa thiết kế ngay còn rẻ hơn chi phí nếu phải sửa chữa. Hầu hết dân về hoàn thiện ở các KDT đều thay đổi công năng phía trong nhà ( nhất là cầu thang). Ví dụ như căn lk của TH thì có thể cân nhắc sửa lại cầu thang dọc theo nhà để tăng diện tích phòng khách và cả các phòng phía trên. Có thể chuyển qua thiết kế cầu thang bay ( nhưng thêm chi phí) cho đẹp và rộng phòng hơn. Phòng ngủ phía sau có 16m nên sẽ làm thêm 1 ban công nhỏ để lắp cửa kính kéo rèm vừa lấy sáng vừa làm cho phòng ngủ sang và đẹp hơn. Ban công nhỏ nhưng đủ treo vài giỏ hoa nhỏ cũng có cái để view xả tress. Phần bếp ăn tầng 1 có thể mở rộng ra phần lưu không và lắp kính cường lực vừa lấy sáng cho bếp ăn vừa có khu vực thiết kế thêm gì đó cho phần phòng ngủ của tầng 2...Em tưởng tượng vậy- các cụ cho ý kiến!

F111

Xe máy
Về phần cảnh quan thì em hy vọng CDT nên chuyển ốp đá vỉa hè cho các đường trục trính ( đường 25, 30 ) và các khu BT thay vì lát gạch xi măng nhìn cứ phèn phèn thế nào ấy. Khu hồ là trái tim của KDT nên cần đầu tư cảnh quan đẹp để nâng giá trị của toàn khu.

thanh.long

Xe tăng
Bác phác thảo qua bản vẽ tay em gửi cho bên thiết kế của cđt họ tham khảo nhé
Nhân tiện hôm trước có bác nào hỏi em các nhà đã xây rồi sẽ ảnh hưởng khi thi công ko? Câu trả lời ở ảnh em đính kèm
Về thông tin bên nhà thầu chia sẻ thì cuối tuần tới sẽ múc móng đập đầu cọc
Cứ 5 lô đất sẽ có 1 tổ đội phụ trách, giữa tuần là làm sắt luôn (sắt và cốt pha đã tập kết rồi)
Khả năng nhiều bác ko cần đợi đến 6 tháng là nhận nhà
Đây là phần ép cừ tại vị trí lưu không phái sau nhà để khi đào đất tránh hàng rào của căn nhà đã tự xây sẽ bị tụt bị lún phần hàng rào khi đào mở sâu tầm 2m thi công hầm.

Còn phần giáp gianh dọc nhà với những căn đã tự xây trước rồi mà căn tự xây đó không làm tầng hầm (có cốt đáy đài móng cao hơn 1m-1,2m so với cốt nền hầm của các căn sắp xây) mà cũng phải ép thép U200 làm cừ chết chắn giữ thì coi như vách tầng hầm bị thu nhỏ lại tầm 10-15cm mỗi bên, và cột trụ chịu lực các tầng sẽ không đúng tâm, nếu làm như vậy vừa tốn tiền biện pháp không đáng có do việc trước đây để tự xây mà quản lý xây dựng nội bộ không đồng nhất mỗi nhà một kiểu không có chế tài gì

tu_spark

Xe tải
Chỗ em khoanh màu đỏ nhé

Chỗ này đẹp quá, 2 mặt tiền còn gì 👍