[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

CTTVDKT

Xe tải
Em thấy dự án này vẫn nhiều bất ổn. Mấy hôm trước có vb cho xây thấy đội cò cố gắng tạo sóng và khoe ký kết và cọc cạch loạn cả lên. Nhưng hôm nay bắt đầu thấy hiện tượng than khóc và các sàn lại đi xin gặp chủ nhà để thương lượng hy vọng giảm bớt thiệt hại rồi. Cò vạc giờ kêu như vạc 🤣
Cò vạc thì chẳng kêu như vạc thì kêu như gì hả cụ? :D

Realty 2021

Xe tăng
Ban đầu một số khu có kênh thu nước mặt lộ thiên nhưng sau lại quay sang làm cống ngầm để tận dụng làm đường giao thông, các cụ xem lại quy hoạch được điều chỉnh vào năm 2015 xem có phải vậy không ???

Mới có 5-7% nhà xây thôi mưa to đã ngập rồi, ko biết sau này xây hết lên sẽ như thế nào

sieunhancutchan

Xe tăng
Em muốn nói là nếu không làm hầm đỗ xe thì dãy phố đó nó bất cập ntn thôi Còn ở OCP em không nghĩ là cụ có thể đỗ xe theo kiểu ghếch đít lên hè như cụ nói.
Ocp vốn dĩ nó quy hoạch ko đỗ xe ở trước cửa nhà mà sẽ để xe ra bãi gửi mà bác. Lòng đường ocp bé tí bé tẹo mà.
Em có căn ở louis city đại mỗ 96m mặt tiền 6m cũng ko làm hầm thì nó như thế này, để ở thì cho xe vào gara trong nhà và đi ra vào lối bên cạnh hoặc nếu để cho thuê buôn bán thì đỗ xe ngay phía ngoài dưới đường

Chỉnh sửa cuối:

Realty 2021

Xe tăng
Theo Thẩm định Thiết kế cơ sở khu thấp tầng B1.1:

- Liền kề có 1 tầng hầm cao 2,5m và 4 tầng nổi (tầng 1 cao 3,35m có cốt nền tầng 1 cao hơn vỉa hè là 1m, tầng 2+3 cao 3,3m, tầng 4 cao 3m) và 1 tum thang cao 2,05m

- Biệt thự có 1 tầng hầm cao 2,5m và 3 tầng nổi (tầng 1 cao 3,6m có cốt nền tầng 1 cao hơn vỉa hè là 0,75m, tầng 2+3 cao 3,3m) và 1 tum thang cao 2,75m

Tầng 1 của Liền kề tương đối thấp, đóng Trần thạch cao vào chắc còn cao được 2,8m vì từ nền lên đáy dầm đã 2,9m rồi

volvo.XC90

Xe tăng
Biệt thự đơn lập có tầng hầm là ngon nhất

Liền kề mặt tiền 5m có hầm nửa âm nửa nổi lên xuống bất tiện thì kinh doanh buôn bán gì

Qua các nhà mặt tiền 5m đã tự xây ở mấy dãy b1.1 với b1.3 là biết, mấy ông chuyên về Bđs với cả mở quán Café hay tạp hóa Bimbim thì lại không xây tầng hầm đâu lúc nào cửa kính mở toang nhìn rộng rãi lại tận dụng được vỉa hè, còn những căn khác có tầng hầm thì nhìn vào thấy bí lắm, mở quán Café chả muốn leo mấy bậc để lên tầng 1 ngồi

Ocp vốn dĩ nó quy hoạch ko đỗ xe ở trước cửa nhà mà sẽ để xe ra bãi gửi mà bác. Lòng đường ocp bé tí bé tẹo mà.
Em có căn ở louis city đại mỗ 96m mặt tiền 6m cũng ko làm hầm thì nó như thế này, để ở thì cho xe vào gara trong nhà và đi ra vào lối bên cạnh hoặc nếu để cho thuê buôn bán thì đỗ xe ngay phía ngoài dưới đường

volvo.XC90

Xe tăng
Ngoài ra, em thấy về quy hoạch phân lô ở đây cũng nhiều cái dở. VD. Những chỗ gần nghĩa trang (A2.4, B1.4) lại đi bố trí nhà ở vào đó? Sao không bố trí các công cộng như: Trường học, bãi đỗ xe, cây xanh,...?. Hay như chỗ A2.10, tự nhiên lại quy hoạch thành đường cụt? Sao không kéo thẳng ra cho thành đường thông, tiện đi lại?. Hay mình không hiểu được ý tưởng của họ nhỉ?
View attachment 8232039
Kéo thông đường ra mất bố nó luôn 2 cái nhà mà bác=))=))=))

nguyenvancuong88

Xe buýt
thanh hà này long đong lận đận nhể :))
các bác cứ tự mua dây buộc mình làm gì, xây 6 triệu 1m2 thì k đắt đâu, người ta còn bao nhiêu chi phí đằng sau

volvo.XC90

Xe tăng
Các cụ kêu TH đắt, nay em xem dự án Himlam - Thường tín, đất 80m xây 5 tầng (ko có tầng hầm) toàn 10 tỏi. Chỗ này em hay đi qua khi về quê, em thấy có gì đặc biệt đâu mà đắt thế, lại xa tít HN.
Bọn HimLam xây ở Thường Tín xong ngon nghẻ rồi hôm qua nó mới bắt đầu giới thiệu dự án và mở bán có bank hỗ trợ 70% ân hạn nợ gốc trong 24 tháng, giá tầm 10-11 tỷ tất cả thuế phí VAT đầy đủ. Còn TH của cụ xây lên cả thuế phí với VAT đến khi ra sổ không biết là bao nhiêu

Alexandre Ciskob

Xe điện
Các cụ lo mất tiền xây lú cả mề rồi hay sao mà lại chê nhà có hầm so với nhà không có hầm, em đang so sánh 2 nhà có cùng số tầng nổi theo quy hoạch thôi nhé, thì rõ ràng là:
- Có thêm diện tích 70-100m2 hầm để xe
- Sạch sẽ cho tầng 1, không lo đất cát bụi bẩn (vì ko phải cho xe vào nhà)
- Ko bị mùi xăng xe, giảm lo cháy nổ
- Trời nắng mưa, cho xe vào hầm 1 phát là xong, ko lo mang ô, mũ, áo ấm.

Nhược điểm duy nhất là mất thêm tiền, nhưng thêm được 1 tầng sử dụng cũng đáng mà.
Chuyện xấu đẹp cái mặt tiền là do thiết kế thôi, còn công năng thì thêm nhiều lợi ích

volvo.XC90

Xe tăng
Nhưng sẽ tăng giá trị được 20 ô phía trong, bán cao tiền hơn?
Thêm 2 căn là được khoảng 7 tỷ tiền đất theo giá trong HĐ, còn tăng giá căn 20 căn kia lên được 7 tỷ khi bán đất là điều không thể, cái nào lợi hơn thì triển mà bác

volvo.XC90

Xe tăng
Các cụ lo mất tiền xây lú cả mề rồi hay sao mà lại chê nhà có hầm so với nhà không có hầm, em đang so sánh 2 nhà có cùng số tầng nổi theo quy hoạch thôi nhé, thì rõ ràng là:

Nhược điểm duy nhất là mất thêm tiền, nhưng thêm được 1 tầng sử dụng cũng đáng mà.
Chuyện xấu đẹp cái mặt tiền là do thiết kế thôi, còn công năng thì thêm nhiều lợi ích
Nhục nhất là hầm thi công không cẩn thận nó thấm thì nhìn chán hẳn lại còn cả cái hố pit thang máy âm thêm 70-80cm nữa, vách tầng hầm bằng bê tông đổ dầy 220cm không giám sát chuẩn là rỗ đầy ra có đầm rung cho đặc chắc mấy đâu. Mùa khô mặt nước hồ ở TH thấp hơn vỉa hè bao nhiêu mét

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhục nhất là hầm thi công không cẩn thận nó thấm thì nhìn chán hẳn lại còn cả cái hố pit thang máy âm thêm 70-80cm nữa, vách tầng hầm bằng bê tông đổ dầu 220cm không giám sát chuẩn là rỗ đầy ra có đầm rung cho đặc chắc mấy đâu. Mùa khô mặt nước hồ ở TH thấp hơn vỉa hè bao nhiêu mét
Mình chỉ tính ph/án thi công đúng kỹ thuật thôi cụ, không nên tính cái phương án hầm bị thấm như cụ nói, cũng ko nên bàn chuyện ngập, nước tràn vào hầm. Cái đó là việc của các cụ KTS & cấp thoát nước.
....
PS: Em phản biện vui tý: Nếu ko xây hầm thì phải xây thêm 1 tầng để bù vào diện tích đó, vậy đang ngủ trên tầng thượng, máy bay nó đâm cmn vào sân thượng thì sao =))

FOCUS-1

Xe tăng

Cụ nói chuẩn. Em thấy bên bển nó chỉ để xe ở ngoài đường hoặc ở gara (xây ngay bên cạnh nhà) chứ các ảnh ấy không cho xe vào trong nhà.

CTTVDKT

Xe tải
Thêm 2 căn là được khoảng 7 tỷ tiền đất theo giá trong HĐ, còn tăng giá căn 20 căn kia lên được 7 tỷ khi bán đất là điều không thể, cái nào lợi hơn thì triển mà bác
Hơn mà bác? 20 căn, mỗi căn 200m, mỗi mét tăng 3 - 5 tr/m. Tổng cộng tăng 12 - 20 tỷ.

túc sơn

Xe tải
E thì lại ko phản đối xây hầm. Nhìn ngay sang phú lương ko có hầm xong ai cũng để xe ngoài đường đến lối đi còn chả có nhìn vô cùng kém văn minh :D

nhatscn

Xe tăng
E thì lại ko phản đối xây hầm. Nhìn ngay sang phú lương ko có hầm xong ai cũng để xe ngoài đường đến lối đi còn chả có nhìn vô cùng kém văn minh :D
Có tầng hầm thì tầng 1 nhìn đẹp, bên B có mấy căn họ làm tầng hầm đẹp, nhìn nhà sang hẳn. Mỗi tụi giá tăng gần tỏi.

CTTVDKT

Xe tải
Thì phải tính quy hoạch bãi gửi xe chung, chứ ai lại tính phương án xe để trong nhà hay ngoài đường?

túc sơn

Xe tải
Thì phải tính quy hoạch bãi gửi xe chung, chứ ai lại tính phương án xe để trong nhà hay ngoài đường?
Mưa gió đi ra bãi gửi xe chung xong quốc bộ về thì e chịu, khác gì sờ mát ci ty :)) :)). Cứ tầng hầm làm đúng thiết kế ko ẩm ko ngập lụt là ok.