[Funland] Hỏi về chi phí cải tạo nhà trọn gói

10.7.24

Xe đạp
Rất sát giá. Em làm sẽ tính 500k/m2 trở lên tùy tình hình, chưa tính gạch lát chủ nhà phải tự mua.
à, combo trọn gói nên em sẽ giao cho đơn vị thi công mua cho e rồi lát chứ e ko tự mua, quan điểm của e đã làm là phải tin nhau, và ràng buộc bằng hợp đồng bảo hành.
em chỉ ký hợp đồng, chuyển khoản, và đến nhận công trình hoàn thành thôi, ko phải mó tay vào mua bán hay chỉ đạo gì đâu, phải tin tưởng ở đội thi công chuyên nghiệp
em thấy cụ Tommy Trọc ổn đấy, khi nào triển khai đc, cụ ấy sẽ là một trong các option để e lựa chọn

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
à, combo trọn gói nên em sẽ giao cho đơn vị thi công mua cho e rồi lát chứ e ko tự mua, quan điểm của e đã làm là phải tin nhau, và ràng buộc bằng hợp đồng bảo hành.
em chỉ ký hợp đồng, chuyển khoản, và đến nhận công trình hoàn thành thôi, ko phải mó tay vào mua bán hay chỉ đạo gì đâu, phải tin tưởng ở đội thi công chuyên nghiệp
em thấy cụ Tommy Trọc ổn đấy, khi nào triển khai đc, cụ ấy sẽ là một trong các option để e lựa chọn
Em cảm ơn cụ ah, cũng còn nhiều các cụ làm chuyên nghiệp hơn em.

Về việc mua vật tư (duyệt mẫu) thì như em có nói. Là bên em gửi mẫu, rồi gia đình chọn, ký vào mẫu vật tư rồi bên em mới thi công. Có hoá đơn bán hàng đầy đủ.

hoviethung

Xe lăn
thế thì phức tạp quá cụ nhỉ, nhưng chắc em sửa trong nhà thì chỉ 1 tháng là xong em thấy hệ thống nước ko đụng đến, còn điện thì chỉ thay bóng Led âm trần bằng bóng tuýp, và hệ thống automat tự động ngắt khi quá tải để đè phòng cháy nổ
Không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Nhà hàng xóm mới sửa nhà chỉ sơn tút lại, đập tường ngăn, thay thiết bị vệ sinh vậy mà mất bao nhiêu thời gian vì phát sinh chủ thầu nhăn như bị nói đập tường liên quan đến hệ thống điện phải sửa điện, thay bệ cầu lại phát hiện thấm phải xử lý rồi phải thay cửa kính... Nói chung đã cải tạo sửa chữa thì phải có phát sinh không lường hết được. Nên cũng cần phải tính toán thật chi tiết.

10.7.24

Xe đạp
Không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Nhà hàng xóm mới sửa nhà chỉ sơn tút lại, đập tường ngăn, thay thiết bị vệ sinh vậy mà mất bao nhiêu thời gian vì phát sinh chủ thầu nhăn như bị nói đập tường liên quan đến hệ thống điện phải sửa điện, thay bệ cầu lại phát hiện thấm phải xử lý rồi phải thay cửa kính... Nói chung đã cải tạo sửa chữa thì phải có phát sinh không lường hết được. Nên cũng cần phải tính toán thật chi tiết.
em cũng sợ điều này
chỉ sợ gặp phải đội thi công không có tâm, vẽ ra để ăn tiền của mình, lúc đầu thì fix chỉ có 500 triệu, sau đó lại phát sinh nọ kia, rồi đến lúc sửa xong lên đến cả tỷ thì toi em, chắc e chớt quá

theo cụ thì làm thế nào để mình ko gặp phải đội thợ vòi tiền kiểu này, tránh chi phí phát sinh khi đã ký hợp đồng trọn gói?

Tomy Trọc

Xe tăng
em cũng sợ điều này
chỉ sợ gặp phải đội thi công không có tâm, vẽ ra để ăn tiền của mình, lúc đầu thì fix chỉ có 500 triệu, sau đó lại phát sinh nọ kia, rồi đến lúc sửa xong lên đến cả tỷ thì toi em, chắc e chớt quá

theo cụ thì làm thế nào để mình ko gặp phải đội thợ vòi tiền kiểu này, tránh chi phí phát sinh khi đã ký hợp đồng trọn gói?
Cụ an tâm đi. Nhà cụ sửa các hạng mục chẳng lo..
Có cái nhà vệ sinh đục ra phải chống thấm lại là điều tất nhiên rồi, còn thợ đục nhầm ống nước phải tự đi mà khắc phục.

Tất nhiên có rủi ro là chủ nhà cũ đi ống kẽm, sau muốn đi lại ống PvC thì phải làm nhiều thứ liên quan thôi

Tomy Trọc

Xe tăng
em cũng sợ điều này

Như bên em là có ảnh, video ghi lại hiện trạng của gia đình trước cải tạo. Các hiện tượng thấm, mất điện bóng đèn còn hoặc không hoạt động.

Làm gì là có bảo hành chứ. Và trước khi làm bên em phải kiểm tra trước, tất nhiên khó tránh phát sinh nhưng kiểm tra trước thì phát sinh thêm việc thì khó sảy ra.

Tomy Trọc

Xe tăng
em cũng sợ điều này

Ví dụ cụ chuyển bếp từ vị trí A sang B, thì bắt buộc phải PS điện nước kéo theo.

Cụ muốn làm trần giật cấp mà hiện trạng trần phẳng là cũng phát sinh rồi

Tomy Trọc

Xe tăng
Đây là chủ thầu nhận rẻ rồi vẽ việc thêm cụ à.
Em nói đơn giản như việc đập tường mà liên quan đến cả hệ thống điện thì có các sự cố như sau:
1: Tường ngăn (ngăn phòng, ngăn vệ sinh và phòng) gặp phải ông thợ cũ đi toàn bộ dây nguồn trục chính ở bức đập đó và không thể khắc phục thì đen của đen của đen. Còn nếu chỉ là 2 3 cái dây điện bóng đèn thì dễ ẹc, cứ theo nguyên tắc cắt dây nào nối luôn dây ý thì chả ngại.

2: thay bồn cầu lại phát hiện ra thấm => bên khảo sát không kĩ (thấm thì nó lù lù ra rồi), còn chỗ cổ ống có nguy cơ thấm (chưa thấm, chỉ là nguy cơ) thì thợ khắc phục đơn giản. Chắc tầm 50k vật tư là xong, công thì báo thẳng chủ nhà còn không hoan hỉ vì kiểu gì các bác thợ làm là có công rồi, đôi khi nhỏ nhỏ tiện xử lý cho nhanh

Tomy Trọc

Xe tăng
em cũng sợ điều này

Cụ an tâm đi. Em khảo sát nhà cụ báo giá sát cho. Cụ đừng thay đổi gì nhiều hiện trạng thì không phát sinh đâu.
Chứ mấy cái thay gạch, thay thiết bị vệ sinh, bóng đèn, cửa...thì cứ mét vuông tính tiền ạ. Có phất sinh thì phát sinh khối lượng thôi cơ mà nếu em bóc dự toán thì không quá 3% đâu.
Còn bóc ra tầm 480tr cụ chốt 500 chìa khóa trao tay đúng vật tư chủng loại thì cứ thẳng 500 mà nhận nhà.

hoviethung

Xe lăn
em cũng sợ điều này

Mình cũng đã từng sửa nhà, làm nhà không thấy ai vòi. Chỉ thấy họ tư vấn. Mình thấy hợp lý thì làm không thì thôi. Thợ thì có đứa cũng ẩu nên cần phải giám sát kĩ

hoviethung

Xe lăn
Đây là chủ thầu nhận rẻ rồi vẽ việc thêm cụ à.
Em nói đơn giản như việc đập tường mà liên quan đến cả hệ thống điện thì có các sự cố như sau:
1: Tường ngăn (ngăn phòng, ngăn vệ sinh và phòng) gặp phải ông thợ cũ đi toàn bộ dây nguồn trục chính ở bức đập đó và không thể khắc phục thì đen của đen của đen. Còn nếu chỉ là 2 3 cái dây điện bóng đèn thì dễ ẹc, cứ theo nguyên tắc cắt dây nào nối luôn dây ý thì chả ngại.

2: thay bồn cầu lại phát hiện ra thấm => bên khảo sát không kĩ (thấm thì nó lù lù ra rồi), còn chỗ cổ ống có nguy cơ thấm (chưa thấm, chỉ là nguy cơ) thì thợ khắc phục đơn giản. Chắc tầm 50k vật tư là xong, công thì báo thẳng chủ nhà còn không hoan hỉ vì kiểu gì các bác thợ làm là có công rồi, đôi khi nhỏ nhỏ tiện xử lý cho nhanh
Không loại trừ thợ nhận rẻ vẽ việc như ý cụ nhưng trong trường hợp nhà hàng xóm. Thầu chỉ nhăn nhó do thời gian bị kéo dài làm lỡ việc của họ thôi.

Tomy Trọc

Xe tăng
Không loại trừ thợ nhận rẻ vẽ việc như ý cụ nhưng trong trường hợp nhà hàng xóm. Thầu chỉ nhăn nhó do thời gian bị kéo dài làm lỡ việc của họ thôi.
Dạ. Xử lý khéo cũng nhanh mà cụ.

Mô kích 50

Xe buýt
cám ơn tất cả các cụ, nhưng chưa cụ nào giúp e trả lời về câu hỏi chi phí
sửa nhà với những hạng mục trên thì tầm 300-400tr có đc ko các cụ, hay phải hơn, vụ này e chưa có kinh nghiệm nên không biết ước lượng khoảng bao nhiêu
còn thang máy thì thôi, e k có nhu cầu, với cả phải đập, đục tường, phức tạp lắm
Chi phí nó phụ thuộc vào nhu cầu của bác, tiền nào của nấy mà. Nhưng với những thông tin sơ sơ bác đã nêu theo e 3-400 là ko đủ, ít ra phải x1,5 đến x2 chỗ đó. Đơn cử như cái bệt vs, bác mua loại rẻ chỉ 1tr cũng có, loại tương đối thì cũng phải 8-10tr, loại xịn có khi cả trăm tr. Thế nên bác hỏi thế khó trả lời lắm.

condenho

Xe hơi
diện tích 50m2, xây 4 tầng 1 tum, (phần tum trên chắc ko cần phải cải tạo nhiều lắm) => gọi là 230m sàn cải tạo
hạng mục cần cải tạo:
- lát lại toàn bộ nền gạch mới: = 230*600.000đ= 138 củ
- thay toàn bộ đá chân cầu than= 4*14 củ = 56 củ
- thay tay vịn gỗ cầu thang = 30 củ
- thay hệ thống bóng điện, âm trần thạch cao thay cho bóng tuýp neon: Tầm 10 củ
- thay toàn bộ bếp, tủ bếp hiện đại hơn= bếp dự kiến 4m là tầm 35 củ.
- thay toàn bộ thiết bị vệ sinh phòng tắm, gạch ốp lát phòng tắm, lát gạch mới cho phòng tắm, thay cửa phòng tắm= Khoảng 31 củ * 3 phòng = 93 củ
- thay cửa gỗ công nghiệp cho 4 phòng ngủ = cả cửa ra vào + sổ = 4*9 củ = 36 củ
- sơn lại toàn bộ 5 tầng mới (có cả sơn chống thấm bên ngoài)= 92 củ
- hệ thống nước thì vẫn còn ngon nên k cần phải thay+ Cỉnh sửa linh tinh=3 củ
- làm lại ban công để đẹp hơn, thêm khung sắt cao hơn để tránh trẻ con leo trèo = 4 tầng * 12 củ = 48 củ
- chi phí thiết kế, (tầm 10-12tr thôi các cụ nhỉ)= 18 củ
- thời gian thi công, tầm 1-2 tuần hay 1 tháng, có đc ko các cụ, hay lâu hơn? = 1.5 tháng.

====

Tổng: Tầm 557 củ và 1.5 tháng.

Em dự đoán chứ thực tế phải vẽ vời xong mới có số chính xác cụ/mợ ạ
Gặp đúng cụ chuyên ngành nhờ cụ tư vấn trước cải tạo nhà giúp e ạ.E cũng có ý định cải tạo lại nhà để năm sau cưới vợ.Nhà e hiện tại 4 tầng (3 tầng 1 tum) xây trên diện tích đất 68m2 (4,5m x 15,1m) ngõ oto tải vào được 1 chiều ở quận Hoàng Mai Hà Nội

Tầng 1 : bếp + chỗ để xe + 1 vệ sinh (sân trước khoảng 4,5m x 3m + sân sau 4,5m x 1m)
Tầng 2 : 2 phòng ngủ + 1 vệ sinh
Tầng 3 : 1 phòng thờ + 1 phòng ngủ (ko có nhà vệ sinh)
Tầng tum : 1 nửa làm sân phơi + 1 nửa để trống)

Nay e muốn cải tạo lại cũng chỉ chọn vật kiệu ở mức độ trung bình hoặc trung bình khá mấy hạng mục,nhờ cụ dự tính chi phí trước để e chuẩn bị thóc

1.Làm thêm nhà vệ sinh tầng 3
2.Sơn + chống thấm lại
3.Thay lại toàn bộ cửa bao gồm cửa cổng,cửa chính,cửa ra vào các phòng,cửa ban công,cửa sổ...đặc biệt e cần cửa chống ồn vì hàng xóm thỉnh thoảng hát karaoke
4.Thay thiết bị + lát gạch lại cho 2 nhà vệ sinh
5.Làm lại khu vực bếp
6.Làm hệ thống bóng điện trần thạch cao thay cho bóng đèn tuýt
7.Lát lại đá + thay tay vịn cầu thang

E cám ơn cụ trước ạ

Tomy Trọc

Xe tăng
Gặp đúng cụ chuyên ngành nhờ cụ tư vấn trước cải tạo nhà giúp e ạ.E cũng có ý định cải tạo lại nhà để năm sau cưới vợ.Nhà e hiện tại 4 tầng (3 tầng 1 tum) xây trên diện tích đất 68m2 (4,5m x 15,1m) ngõ oto tải vào được 1 chiều ở quận Hoàng Mai Hà Nội

Tầng 1 : bếp + chỗ để xe + 1 vệ sinh (sân trước khoảng 4,5m x 3m + sân sau 4,5m x 1m)
Tầng 2 : 2 phòng ngủ + 1 vệ sinh
Tầng 3 : 1 phòng thờ + 1 phòng ngủ (ko có nhà vệ sinh)
Tầng tum : 1 nửa làm sân phơi + 1 nửa để trống)

Nay e muốn cải tạo lại cũng chỉ chọn vật kiệu ở mức độ trung bình hoặc trung bình khá mấy hạng mục,nhờ cụ dự tính chi phí trước để e chuẩn bị thóc

1.Làm thêm nhà vệ sinh tầng 3
2.Sơn + chống thấm lại
3.Thay lại toàn bộ cửa bao gồm cửa cổng,cửa chính,cửa ra vào các phòng,cửa ban công,cửa sổ...đặc biệt e cần cửa chống ồn vì hàng xóm thỉnh thoảng hát karaoke: em chưa hình dung ra các thiết kế cửa nhưng em đoán tầm khoảng 10 bộ = 39tr.

4.Thay thiết bị + lát gạch lại cho 2 nhà vệ sinh= 31tr/bộ = 62tr

5.Làm lại khu vực bếp: tầm 40tr

6.Làm hệ thống bóng điện trần thạch cao thay cho bóng đèn tuýt= tầm 10tr

7.Lát lại đá + thay tay vịn cầu thang = 28tr×3=84tr

E cám ơn cụ trước ạ
Nhà cụ xây 50m 3 tầng 1 tum. 170m sàn.

1.Làm thêm nhà vệ sinh tầng 3: (tùy theo vị trí đặt wc nhưng khả năng là cùng trục với nhà vệ sinh dưới. => đục nền chống thấm xây trát, ốp lát, đi điện nước thêm, dùng vật tư dạng trung bình khá (Toto hay Linax...) khoảng tầm 45tr.

2.Sơn + chống thấm lại: 76tr (dulux, Jotun)

3.Thay lại toàn bộ cửa bao gồm cửa cổng (chắc cụ thay cửa sắt: tầm 16 củ),cửa chính,cửa ra vào các phòng,cửa ban công,cửa sổ...đặc biệt e cần cửa chống ồn vì hàng xóm thỉnh thoảng hát karaoke (tầm 48tr cho 10 bộ)

4.Thay thiết bị + lát gạch lại cho 2 nhà vệ sinh = 62tr

6.Làm hệ thống bóng điện trần thạch cao thay cho bóng đèn tuýt = 10tr

7.Lát lại đá + thay tay vịn cầu thang= tầm 84tr

Tổng kinh phí dự kiến: 381tr. Cụ chuẩn bị tầm 400tr là bắt kiếm được mấy đồ xịn xịn tí roài

clessking

Xe tăng

6.Làm hệ thống bóng điện trần thạch cao thay cho bóng đèn tuýt = 10tr

Tổng kinh phí dự kiến: 381tr. Cụ chuẩn bị tầm 400tr là bắt kiếm được mấy đồ xịn xịn tí roài
Em nghĩ cụ đang hiểu nhầm, hình như cụ ấy nói là làm thêm trần thạch cao + bóng downlight nên cụ đang tính thiếu phần trần thạch cao? Cửa sổ phòng ngủ cụ chủ có thể làm nhôm kính hộp để tăng tính cách âm. Cửa đi thì làm thêm ron cao su chống ồn.

Cụ chủ phải tính thêm phần chi phí thiết bị bếp, điều hòa (nếu chưa có đủ), TV tủ lạnh với nội thất nữa mới ra ở riêng đc nhé.

Tomy Trọc

Xe tăng
Em nghĩ cụ đang hiểu nhầm, hình như cụ ấy nói là làm thêm trần thạch cao + bóng downlight nên cụ đang tính thiếu phần trần thạch cao? Cửa sổ phòng ngủ cụ chủ có thể làm nhôm kính hộp để tăng tính cách âm. Cửa đi thì làm thêm ron cao su chống ồn.

Cụ chủ phải tính thêm phần chi phí thiết bị bếp, điều hòa (nếu chưa có đủ), TV tủ lạnh với nội thất nữa mới ra ở riêng đc nhé.
Dạ nội thất các cụ tự sắm thui cụ à.
Em thấy cụ ấy hỏi về thay hệ thống bóng đèn nên em tính bóng, công tắc, ổ cắm thui cụ ah

eterniti

Xe điện
Dạ nội thất các cụ tự sắm thui cụ à.
Em thấy cụ ấy hỏi về thay hệ thống bóng đèn nên em tính bóng, công tắc, ổ cắm thui cụ ah
Thêm nội thất vào thì tổng là x1.5chỗ này nữa là ít cụ nhỉ

Tomy Trọc

Xe tăng
Thêm nội thất vào thì tổng là x1.5chỗ này nữa là ít cụ nhỉ
Dạ xem thiết kế ra sao cụ à và chất liệu gỗ ra sao. Nếu chỉ giường tủ, kệ tivi, tivi bếp từ, vi sóng, ... thì cũng phải tầm 150-200 roài