Hội những người quan tâm: đã, đang và sẽ đầu tư condotel??

nghichnham

Xì hơi lốp
Cứ tưởng tượng 10 năm trước tức năm 2007, cụ có khoảng 3 tỷ lúc đó giá đất chỗ đắt ở Mỹ Đình mới loanh quanh mấy chục củ/m. Lúc đấy dân nội thành đổ ra mua The Manor ở Mỹ Đình toàn bị chửi là điên, hồi đấy bán độ 20tr/m. Bây giờ chung cư The Manor cụ phải bỏ ra ít ra 5 chục/m may ra mới mua đc.

Như Pano của e chả hạn, khoảng 3 tỷ bây h làm một căn, với chính sách sở hữu hoàn toàn cụ có thể đem tự kinh doanh chả phải nhờ ai quản lý. 10 năm sau căn hộ của cụ với độ khan hiếm của căn hộ biển và giá du lịch chắc chắn đắt lên, giá phòng có thể lên đến 7-8tr/đêm so với 3-4tr/đêm như bây giờ. TRong khi nếu cụ gửi ngân hàng bằng 3 tỷ đấy năm 2007 thì hiện cụ thu đc 3x6=18tr/ tháng. Chắc chỉ bằng cái phòng đó cho thuê tầm 1-2 tuần. Chưa kể 10 năm trước 3 tỷ thì to mua đc nhà to, h muốn mua cái liền kề ở chỗ tầm tầm cũng chả nổi :))

Đừng có so 50 năm. 50 năm nữa 3 tỷ trong ngân hàng của cụ chưa biết thế nào với biến động tỷ giá, và nhỡ nhà nước đổi tiền do lạm phát quá thì sao? TRong khi căn hộ kia vẫn nguyên giá trị và ko ai có thể giảm giá trị của nó đi đc.

E nhắc lại, Condotel cũng là 1 khoản đầu tư. Mà đầu tư thì luôn có rủi ro. Các cụ nhấn mạnh ngân hàng hay vàng, đô là an toàn nhưng thực tế cũng chỉ ra là chưa chắc. CHả có cái đầu tư gì là chắc 100% ăn, nếu có cái 100% đó thì dân cắm sổ đỏ làm nhà đầu tư hết rồi.
Em ạ với các giả thiết của cụ. E mời các cụ, em giữ đô với vàng thôi.

laika207

Xe tải
Luật cho condotel ở VN bây giờ còn rất mù mờ. Đừng vội tin những gì cụ được cam kết. Cam kết với chủ đầu tư condotel không khác gì cãi nhau bằng miệng là mấy.
Xin lỗi các cụ chứ, các cụ mua chung cư cao cấp ngay tại HN, cách nhà mình mấy km mà còn bị chúng nó o ép, lừa đảo, ra đứng đường cầm banner còn không ăn thua. Đằng này có cụ lại tin đưa tiền mình tiết kiệm cho cái bọn ở cách xa mình nghìn cây số nó thích làm gì thì làm, coi như nắm chắc phần thua.

Condotel hiện tại ở VN chỉ dành cho nguười nhiều tiền, không tiếc gì mấy tỉ mua cái căn hộ giá đắt làm chỗ đi chơi. Chấm hết. Còn em ít tiền, cứ mỗi lần đi chơi 1 chỗ khác nhau, ở Resort 4 5 sao nào đang chạy chương trình khuyến mại là đủ thích rồi <:-P

Gửi ngân hàng không gọi là đầu tư mà chỉ là giữ tiền và rút ra đầu tư khi có cơ hội tốt. So condotel với ngân hàng, lãi suất chả hơn được bao nhiêu mà rủi ro thì đầy rẫy luôn, khả năng thanh khoản thì quá kém, trường hợp rủi ro muốn bán đi cắt lỗ cũng là chuyện cực khó.

Mấy ông sale hót hay nhưng mà dí tiền vào tay cũng đố dám tự mua 1 căn condotel
http://tieudungplus.vn/vinh-phuc-chu-dau-tu-flamingo-dai-lai-resort-bay-khach-hang-11433.html
https://www.facebook.com/Linhanh11/posts/1651280225194758
http://www.viahesaigon.com/threads/tÔi-ĐÃ-bỊ-lỪa-khi-mua-biỆt-thỰ-flamingo-ĐẠi-lẢi-nhƯ-thẾ-nÀo.2027/
http://cafebiz.vn/sau-mot-nam-bung-no-condotel-lo-ro-nhieu-bat-cap-2017012011495401.chn
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/thi-truong/ruoc-buc-vi-thue-phong-condotel-370170.html

laika207

Xe tải
Giành cho cụ nào nghĩ là cùng lắm mình tự kinh doanh, không cho thuê lại

"
Mua nhà xong thì các chủ nhà chỉ có quyền sở hữu đối với phần biệt thự và đất nhà mình, không được sở hữu công trình công cộng, lối đi chung. Do vậy hễ có tranh chấp với chủ dự án mà bị cấm sử dụng lối đi chung thì có lẽ chỉ có cách đi máy bay hay phi cơ riêng !!! (ai không có phi cơ thì đừng tính chuyện mua nhà tại đây) (Xem mục 2.2a Công văn số 106/16/FDL-CV - đầu trang 3)

Quyền sở hữu nhà không đi kèm với quyền tự do kinh doanh , định đoạt. Nếu bạn tổ chức sinh nhật với khoảng 20 người mời đến nhà mình chơi thì phải viết mail xin phép các em dịch vụ khách hàng và đôi khi phải ngủ cùng khách thì mới không bị mất vé vào cổng. Các trường hợp bố mẹ, người thân đến mượn nhà mà không có chủ nhà ngủ cùng, không thông báo với dịch vụ khách hàng, không mua vé vào cổng sẽ bị coi là trốn vé vào cổng và phạt cắt điện nước 1-2 tháng là bình thường... Còn nếu muốn kinh doanh thì phải ngoan ngoãn coi người quen, anh em cũng như khách thuê, ngoan ngoãn mua vé vào cổng thì các em bảo vệ và các em dịch vụ kh tha cho không bị cắt điện.

"

thangdc

Xe buýt
Cụ sale nào chả vẽ ra toàn màu hồng. Ai lại đi so đất trong thành phố HN với đất xa xôi tận đâu. Mà Năm 2007 đến giờ là 10 năm rồi, nếu gửi ngân hàng cũng tăng gấp hơn 2 lần tiền (chưa kể có thời điểm lãi suất ngân hàng đến 14%, rút tiền ra gửi dài hạn lúc đấy thì quá ngon). Tiền gửi ngân hàng lãi mẹ đẻ lãi con với lãi suất chỉ thấp như 8% / năm bây giờ thì sau 9 năm là tăng gấp đôi. Nói như thế không phải là tôi ca ngợi gửi ngân hàng, chỉ là so sánh condotel với 1 hình thức giữ tiền (không phải đầu tư) thuộc loại ít rủi ro nhất, thế mà lợi nhuận còn không hơn là bao. Mua nhà đất HN muốn bán ra lấy tiền kinh doanh hoặc gửi đầu tư đi đâu cũng dễ. Mua condotel thì xác định giữ mà dùng không ai mua nhé, thị trường o thiếu nguồn cung và người ta chỉ thích mua loại có cam kết dài hạn. Mua rồi bán lại thì rẻ thối, trừ khi chưa dùng tí nào, chưa nộp tiền xong.

Muốn tự quản lý á? Sống ở HN đòi tự quản lý cái nhà ở tận Đà Nẵng, Nha Trang??? Trừ khi có người nhà vào đấy sống ngay cạnh cái khu đấy nhé. Tìm khách cho thuê cũng khó. Trong cái khu resort đấy, nếu ông tự quản lý nhà của ông thì đừng mơ người ta cho dùng chung mấy cái dịch vụ cao cấp cùng với Resort.

Lại còn mơ sau 10 năm nữa giá phòng của mình tăng gấp đôi lên 7, 8 triệu =)))) . Cụ đã bao giờ kinh doanh khách sạn chưa?? Khu khách sạn nau sau vài năm cũng xuống cấp và ngày càng kém hút khách đi. Thử đi mấy cái khách sạn nhà nghỉ ở cạnh biển mà được xây từ năm 2007 đi xem bây giờ nó thế nào nhé. Đến một lúc nào đấy nó quá xuống cấp thì chỉ có nước đập đi xây lại. Chủ đầu tư sau 10 năm nó bán lại cho người khác kinh doanh hoặc nếu nó thấy khách sạn đấy không kinh doanh được nữa thì nó cũng bỏ chạy, cho các cụ tự đi mà xây lại nhé. Mà muốn xây lại đâu có dễ, nhà cụ nằm trong tổng thể 1 cái khu lớn như thế, còn phụ thuộc vào nhiều thứ, nhiều người, nó khác hẳn với mua cái nhà riêng, đất riêng của mình ở The Maynor nhé.

Cụ thể thì

http://tieudungplus.vn/vinh-phuc-chu-dau-tu-flamingo-dai-lai-resort-bay-khach-hang-11433.html
http://www.viahesaigon.com/threads/tÔi-ĐÃ-bỊ-lỪa-khi-mua-biỆt-thỰ-flamingo-ĐẠi-lẢi-nhƯ-thẾ-nÀo.2027/
http://cafebiz.vn/sau-mot-nam-bung-no-condotel-lo-ro-nhieu-bat-cap-2017012011495401.chn
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/thi-truong/ruoc-buc-vi-thue-phong-condotel-370170.html
Tiền cụ để trong ngân hàng tăng gấp đôi thì giá trị của nó cũng giảm đi 1 nửa. Như e nói đấy năm 2007 cụ có 3 tỷ mua liền kề rất dễ dàng nhưng h muốn tìm căn tầm tầm ở Hà Đông cũng mệt lử luôn.

Cụ đừng đem cái Flamingo đại lải ra để so với khách sạn ở Nha Trang, Nha Trang là bãi biển ở đẳng cấp TG còn cái Đại Lải đó chỉ ở tầm trung ở miền Bắc này thôi. Có đầy khách sạn đã xây gần chucj năm như Asia Paradise chẳng hạn chỉ là 4 sao giờ giá phòng đêm vẫn ở mức 3tr. Và chắc chắn sẽ tăng trong mùa du lịch này.

E ko biết cụ là phái chủ hòa hay ko. Nhưng cụ suốt ngày chỉ biết chăm chăm vào gửi tiền ngân hàng thì cụ cũng thường thôi. Khách mua đã gần full Panorama của e rồi và e chắc chắn họ là những nhà đầu tư có tầm nhìn.

Quản lý phòng ks ở Nha Trang như nào cụ ko có phòng nên e ko cần giải thích với cụ. Cụ nên nhớ e là người tư vấn thì e tư vấn những cái em hiểu, và hiểu có căn cứ chứ ko tự mà chém gió ra đc.

Sale chúng e ko vạch ra tương lai cho cụ, mà là chủ đầu tư vạch ra. Cụ chửi sale được cái ích gì???

Đầy cụ trong này phát tài nhờ Thanh Hà Cienco, trong khi mua bán chỉ có tờ giấy lộn. Đấy là họ ngu và liều nên mới có tiền.

Vạch ra như nào, nhà đầu tư có tầm nhìn ắt nhìn ra. Còn ko nhìn đc thì cụ cứ để tiền trong ngân hàng, em hoàn toàn đồng ý.

thangdc

Xe buýt
Giành cho cụ nào nghĩ là cùng lắm mình tự kinh doanh, không cho thuê lại

"
Mua nhà xong thì các chủ nhà chỉ có quyền sở hữu đối với phần biệt thự và đất nhà mình, không được sở hữu công trình công cộng, lối đi chung. Do vậy hễ có tranh chấp với chủ dự án mà bị cấm sử dụng lối đi chung thì có lẽ chỉ có cách đi máy bay hay phi cơ riêng !!! (ai không có phi cơ thì đừng tính chuyện mua nhà tại đây) (Xem mục 2.2a Công văn số 106/16/FDL-CV - đầu trang 3)

Quyền sở hữu nhà không đi kèm với quyền tự do kinh doanh , định đoạt. Nếu bạn tổ chức sinh nhật với khoảng 20 người mời đến nhà mình chơi thì phải viết mail xin phép các em dịch vụ khách hàng và đôi khi phải ngủ cùng khách thì mới không bị mất vé vào cổng. Các trường hợp bố mẹ, người thân đến mượn nhà mà không có chủ nhà ngủ cùng, không thông báo với dịch vụ khách hàng, không mua vé vào cổng sẽ bị coi là trốn vé vào cổng và phạt cắt điện nước 1-2 tháng là bình thường... Còn nếu muốn kinh doanh thì phải ngoan ngoãn coi người quen, anh em cũng như khách thuê, ngoan ngoãn mua vé vào cổng thì các em bảo vệ và các em dịch vụ kh tha cho không bị cắt điện.

"
Cảm ơn cụ cụ viết nhiều quá. Sở hữu phòng theo hình thức dùng làm nhà ở thì sẽ có nội quy riêng của họ. Cụ sở hữu chung cư ở HN cụ có kiểu của HN, sở hữu ở khu du lịch thì có kiểu của họ. Như khách xuống mua Vinhomes Dragon Bay ở Hạ Long, họ xuống hơn 20 tỷ một căn shophouse mà ko đc mở cửa hàng phở bún dây bẩn đâu. Nhưng họ cũng ko ngu đâu.

laika207

Xe tải
Cụ đừng đem cái Flamingo đại lải ra để so với khách sạn ở Nha Trang, Nha Trang là bãi biển ở đẳng cấp TG còn cái Đại Lải đó chỉ ở tầm trung ở miền Bắc này thôi. Có đầy khách sạn đã xây gần chucj năm như Asia Paradise chẳng hạn chỉ là 4 sao giờ giá phòng đêm vẫn ở mức 3tr. Và chắc chắn sẽ tăng trong mùa du lịch này.

Kinh. Đẳng cấp TG cơ ạ. Hỏi cụ nhé, Asia Paradise người ta tự bỏ tiền ra kinh doanh, năm nào cũng bảo trì bảo dưỡng hoặc mở rộng xây mới vì đấy là tài sản của người ta. Còn cái condotel của cụ người ta chỉ mượn nhà cụ để kinh doanh, vốn liếng tất cả của cụ, họ chỉ ăn phần trăm lúc khách sạn nó còn mới đẹp. Nhà cửa sửa sang gì cụ phải đóng tiền vào đấy. Sau 10 năm nó hết mới thì chào cụ nhé. Đấy là nhà cụ, nó việc gì phải tái đầu tư vào đấy nữa.

thangdc

Xe buýt
Luật cho condotel ở VN bây giờ còn rất mù mờ. Đừng vội tin những gì cụ được cam kết. Cam kết với chủ đầu tư condotel không khác gì cãi nhau bằng miệng là mấy.

Xin lỗi các cụ chứ, các cụ mua chung cư cao cấp ngay tại HN, cách nhà mình mấy km mà còn bị chúng nó o ép, lừa đảo, ra đứng đường cầm banner còn không ăn thua. Đằng này có cụ lại tin đưa tiền mình tiết kiệm cho cái bọn ở cách xa mình nghìn cây số nó thích làm gì thì làm, coi như nắm chắc phần thua.

Condotel hiện tại ở VN chỉ dành cho nguười nhiều tiền, không tiếc gì mấy tỉ mua cái căn hộ giá đắt làm chỗ đi chơi. Chấm hết. Còn em ít tiền, cứ mỗi lần đi chơi 1 chỗ khác nhau, ở Resort 4 5 sao nào đang chạy chương trình khuyến mại là đủ thích rồi <:-P

Gửi ngân hàng không gọi là đầu tư mà chỉ là giữ tiền và rút ra đầu tư khi có cơ hội tốt. So condotel với ngân hàng, lãi suất chả hơn được bao nhiêu mà rủi ro thì đầy rẫy luôn, khả năng thanh khoản thì quá kém, trường hợp rủi ro muốn bán đi cắt lỗ cũng là chuyện cực khó.

Mấy ông sale hót hay nhưng mà dí tiền vào tay cũng đố dám tự mua 1 căn condotel
Thề, e hỏi cụ cái "chung cư cao cấp" cụ nói ở đây là cái nào thế =)) =)) =))

Họ có tiền có lực có quan hệ, họ đấu thầu đất lại để cụ vào thả chỗ tiền hàng vạn người có để cụ đc hết quyền lợi? Làm gì có, chỉ có chia nhau theo tỷ lệ hợp lý thôi. Cụ là chủ đầu tư thì cụ định thế nào?

thangdc

Xe buýt
Kinh. Đẳng cấp TG cơ ạ. Hỏi cụ nhé, Asia Paradise người ta tự bỏ tiền ra kinh doanh, năm nào cũng bảo trì bảo dưỡng hoặc mở rộng xây mới vì đấy là tài sản của người ta. Còn cái condotel của cụ người ta chỉ mượn nhà cụ để kinh doanh, vốn liếng tất cả của cụ, họ chỉ ăn phần trăm lúc khách sạn nó còn mới đẹp. Nhà cửa sửa sang gì cụ phải đóng tiền vào đấy. Sau 10 năm nó hết mới thì chào cụ nhé. Đấy là nhà cụ, nó việc gì phải tái đầu tư vào đấy nữa.
Cụ hay copy paste trên báo nhưng e thì ko thích thế. Cụ hay search chắc cũng biết cách làm sao để đọc báo đài TG nó nói về Nha Trang như nào đúng k ạ.

Cụ cứ đánh đồng 1 cái ks 5 sao với chất lượng khu đô thị Định Công vs Linh Đàm sao mà nghĩ 10 năm nó xuống cấp này kia. Như Pano là Coteccons thi công, họ là nhà thầu ở tầm quốc tế thì ko thể tồi đến mức làm cái ks có 10 năm đã tróc lở đc. Vs cả còn 1 yếu tố nữa đó là "vị trí", có thể sau có cái to hoành hơn, nhưng sẽ ko có cái thứ 2 ở vị trí của Panorama. Cũng sẽ ko có cái Vin Pearl thứ 2, đó là giá trị những khách sạn khác có đánh đổi vài chục năm cũng ko có đc.

E rất tôn trọng quan điểm của cụ. E nghĩ rằng cụ là một nhà đầu tư ăn chắc mặc bền, đó là đức tính tốt và cần thiết trong cái xã hội phức tạp này. Chỉ có cái đầu tư BĐS nghỉ dưỡng nó hãy còn quá mới mẻ, chưa đủ lâu để chúng ta đánh giá gì sâu sắc. Tuy nhiên tiềm năng thì rõ ràng rồi, sau này điểm nóng sẽ là Phú Quốc kia.

laika207

Xe tải
Thề, e hỏi cụ cái "chung cư cao cấp" cụ nói ở đây là cái nào thế =)) =)) =))

Họ có tiền có lực có quan hệ, họ đấu thầu đất lại để cụ vào thả chỗ tiền hàng vạn người có để cụ đc hết quyền lợi? Làm gì có, chỉ có chia nhau theo tỷ lệ hợp lý thôi. Cụ là chủ đầu tư thì cụ định thế nào?
Cụ không thấy báo chí ngày nào cũng nhắc đến chắc? Gần đây nhất là vụ này
http://www.baomoi.com/cu-dan-chung-cu-ho-guom-plaza-bieu-tinh-4-ngay-lien-tiep-to-sai-pham-cua-chu-dau-tu/c/21770130.epi

Là chủ đầu tư thì đương nhiên thích ăn nhiều, ăn dày, không rủi ro rồi? Đúng chưa?

thangdc

Xe buýt
Cụ không thấy báo chí ngày nào cũng nhắc đến chắc? Gần đây nhất là vụ này
http://www.baomoi.com/cu-dan-chung-cu-ho-guom-plaza-bieu-tinh-4-ngay-lien-tiep-to-sai-pham-cua-chu-dau-tu/c/21770130.epi

Là chủ đầu tư thì đương nhiên thích ăn nhiều, ăn dày, không rủi ro rồi? Đúng chưa?
Đầy chủ đầu tư có uy tín ở Hà Đông như Hải Phát, Nam Cường sao k mua lại mua của ông chủ đầu tư dệt may làm gì mà chả ăn đòn. Khổ. Ông này mới tập tành làm bđs còn mù mờ lắm.

Mà chung cư này theo e chưa đủ để gọi là chung cư cao cấp đâu cụ ạ.

biahoihanoi

Xe lăn
Em tiên phong mua rồi. 1 cái biệt thự từ 2012 và 1 cái Condotel 2015.
Mỗi tháng nằm chơi có tiền. 1 năm đi nghỉ không hết lại bán voucher.

thangdc

Xe buýt
Chả biết cụ nói thật ko cũng kính cụ 1 ly.

E thì e khẳng định mấy thứ condotel rồi nghỉ dưỡng cũng ko có cái gì gọi là quá ưu việt, perfect gì cả. Nhưng nó thỏa những cái rất, rất riêng của những người có đk.

biahoihanoi

Xe lăn
Chả biết cụ nói thật ko cũng kính cụ 1 ly.

E thì e khẳng định mấy thứ condotel rồi nghỉ dưỡng cũng ko có cái gì gọi là quá ưu việt, perfect gì cả. Nhưng nó thỏa những cái rất, rất riêng của những người có đk.
Cụ chăm lượn chợ giời thỉnh thoảng thấy em bán voucher là biết. Cái này không dành cho bác nào tài chính hữu hạn phải vay Bank. Chỉ khi nào không phải vay thì mới ổn. Vay bọn NH ăn hết lợi tức.

laika207

Xe tải
Thì em vẫn nói condotel ở VN bây giờ chỉ phù hợp với những người như cụ thôi. Có tiền mua vài căn còn được chứ 2 căn đã thấm gì. Người lắm tiền họ chỉ coi đấy là cái chỗ cho gia đình di nghỉ, không coi là nơi kiếm tiền.

nghichnham

Xì hơi lốp
Thì em vẫn nói condotel ở VN bây giờ chỉ phù hợp với những người như cụ thôi. Có tiền mua vài căn còn được chứ 2 căn đã thấm gì. Người lắm tiền họ chỉ coi đấy là cái chỗ cho gia đình di nghỉ, không coi là nơi kiếm tiền.
Ai bỏ ra vài tỷ chỉ tính để đi nghỉ, đó mới là đại gia. Em bỏ ra mỗi lần đi chơi chục trẹo là nghỉ 5 sao ngon rồi, mỗi lần đổi một cái khác nhau cho nó không khí chứ không con em nó mau chán.

jenniferloan

Xe tải
bên em đang phân phối conbdotel flc hạ long - cam kết 12%/8 năm. sỡ hữu vĩnh viễn e thấy còn được, chứ nhiều cái sỡ hữu 50 năm khó phết. tư tưởng ng Việt Nam nhất là ng bắc mình có tư tưởng ăn chắc mặc bền. 50 năm là chả mấy bác thích đâu ạ.
Tầm 2tỷ 3 cụ, ngân hàng hỗ trợ 80%, 0% đến lúc bàn giao nhà, ân hạn gốc đến lúc bàn giao nhà. Lợi nhuận cam kết 10% trong 10 năm đầu. Dự kiến cuối tháng 5 ký hợp đồng mua bán. Dự án này không dc tryền thông mấy nhưng bán gần hết rồi vì chính sách quá tốt và tính pháp lý cũng OK
Ông Furama và HD Bank (như chữ ký của cụ) là cùng 1 chủ nhà cụ

jenniferloan

Xe tải
Ai nói đầu tư condotel không sợ mất giá thế??? Sau thời gian cam kết lãi suất là mất giá chứ còn lúc nào nữa. Nó cam kết 10 năm thì cữ mỗi năm lại mất giá 1 ít. Sau 10 năm bán lại có ma nó mua.
Đến comment này của cụ thì e phải reply. Ai bảo cụ sau 10 năm bán ko ai mua. cụ bỏ ra 10 đồng và chủ đầu tư cam kết thuê lại trong 5- 10 năm thì trong thời hạn này cụ đã thu về tiền vốn bỏ ra là 10 đồng rồi. Khi đó cụ đã lãi là 1 cái tài sản cố định rồi. Năm thứ 6 hoặc 11 trở đi cụ mới bắt đầu kiếm lời trên chính cái tài sản condotel đó. Chưa kể là ngành du lịch vn mình sẽ tăng trưởng trong tương lai tới.Mà cụ nên nhớ có hàng trăm hàng ngàn người họ bỏ tiền ra mua biệt thự hay condotel này cái đầu họ hơn mình nhiều. Họ ko có time lên OF để gõ bàn phím như chúng ta đâu. Mình là ng làm công ăn lương lên đây để kết nối cộng đồng và giao lưu làm ăn cụ ợ nên cụ comment thế này là ko ổn.

laika207

Xe tải
Đến comment này của cụ thì e phải reply. Ai bảo cụ sau 10 năm bán ko ai mua. cụ bỏ ra 10 đồng và chủ đầu tư cam kết thuê lại trong 5- 10 năm thì trong thời hạn này cụ đã thu về tiền vốn bỏ ra là 10 đồng rồi. Khi đó cụ đã lãi là 1 cái tài sản cố định rồi. Năm thứ 6 hoặc 11 trở đi cụ mới bắt đầu kiếm lời trên chính cái tài sản condotel đó. Chưa kể là ngành du lịch vn mình sẽ tăng trưởng trong tương lai tới.Mà cụ nên nhớ có hàng trăm hàng ngàn người họ bỏ tiền ra mua biệt thự hay condotel này cái đầu họ hơn mình nhiều. Họ ko có time lên OF để gõ bàn phím như chúng ta đâu. Mình là ng làm công ăn lương lên đây để kết nối cộng đồng và giao lưu làm ăn cụ ợ nên cụ comment thế này là ko ổn.
Comment của cụ chả liên quan gì đến lời của mình cả. Đang nói đến chuyện sau 10 năm chắc chắn mất giá và khó bán lại thì cụ lại nói sang chuyện kiếm lãi . Hỏi cụ nhé, sau 10 năm, nếu tôi là người mua hàng, tôi đi mua 1 cái condotel khác mới tinh, hiện đại hơn nhiều vì là công nghệ + kiến trúc 10 năm sau, lại có thêm cam kết 10 năm nữa, việc gì tôi phải mua cái condotel cũ kĩ không có cam kết của cụ??? Thế không phải là mất giá và không bán được thì là cái gì? Cụ bị ngủ mơ mà tưởng đến năm thứ 6 bắt đầu kiếm lãi được ạ? Tôi đọc cái hợp đồng mẫu rồi tôi biết, cam kết ghi bao nhiêu phần trăm là để quảng cáo thôi, thực chất còn trừ đủ loại thuế, phí , rồi mỗi năm lại phải đóng vào đấy một đống tiền phí quản lý, sửa chữa này nọ. Cụ kiếm cho tôi cái condotel nào sau 6 năm nhận được đủ vốn và bắt đầu kiếm lãi tôi mua ngay, hoa hồng cho cụ luôn 5%.
Cứ nói chuyện hàng đống người bỏ tiền mua condotel. Cụ tưởng đấy là cách họ kiếm tiền à. Đó là những người giàu, họ mua thêm nhà thêm biệt thự để giữ tiền và để thoả mãn sở thích. Condotel không phải nguồn thu chính của họ. Vấn đề đang bàn luận ở topic này là đấy không phải kênh đầu tư hiệu quả cụ hiểu ý tôi chứ

nhatanhark

Xe hơi
Những người mua loại hình này mà em biết đều khá rủng rỉnh về tài chính, đằng nào cũng mua 1 vài căn biệt thự để thỉnh thoảng về chơi thì tiện thể góp vốn mua condotel để có người quản lý dọn dẹp và cho thuê lại trong lúc mình ko sử dụng.

Em cũng ko hiểu có lí do gì để đây là kênh đầu tư cho người có ít tiền :)) có cụ nào kể case study kinh điển Mỹ Đình nhưng chả liên quan, mấy condotel này toàn sát bãi biển đẹp sẵn rồi, có mở đường hay có gì thay đổi đột biến đâu để mà tăng giá?? Mấy cái nhà này thì chỉ có xuống cấp chứ có bao giờ đẹp lên được đâu khéo khấu hao đã gần bằng lãi suất được trả hàng năm.

Em nghi là cái mô hình này sắp vỡ trận vì cung quá nhiều, thấy báo chí bắt đầu chọc ngoáy rồi.

jenniferloan

Xe tải
Comment của cụ chả liên quan gì đến lời của mình cả. Đang nói đến chuyện sau 10 năm chắc chắn mất giá và khó bán lại thì cụ lại nói sang chuyện kiếm lãi . Hỏi cụ nhé, sau 10 năm, nếu tôi là người mua hàng, tôi đi mua 1 cái condotel khác mới tinh, hiện đại hơn nhiều vì là công nghệ + kiến trúc 10 năm sau, lại có thêm cam kết 10 năm nữa, việc gì tôi phải mua cái condotel cũ kĩ không có cam kết của cụ??? Thế không phải là mất giá và không bán được thì là cái gì? Cụ bị ngủ mơ mà tưởng đến năm thứ 6 bắt đầu kiếm lãi được ạ? Tôi đọc cái hợp đồng mẫu rồi tôi biết, cam kết ghi bao nhiêu phần trăm là để quảng cáo thôi, thực chất còn trừ đủ loại thuế, phí , rồi mỗi năm lại phải đóng vào đấy một đống tiền phí quản lý, sửa chữa này nọ. Cụ kiếm cho tôi cái condotel nào sau 6 năm nhận được đủ vốn và bắt đầu kiếm lãi tôi mua ngay, hoa hồng cho cụ luôn 5%.
Cứ nói chuyện hàng đống người bỏ tiền mua condotel. Cụ tưởng đấy là cách họ kiếm tiền à. Đó là những người giàu, họ mua thêm nhà thêm biệt thự để giữ tiền và để thoả mãn sở thích. Condotel không phải nguồn thu chính của họ. Vấn đề đang bàn luận ở topic này là đấy không phải kênh đầu tư hiệu quả cụ hiểu ý tôi chứ
Chốt lại chưa ai dám cam đoan cái bds nào nó là kênh đầu tư hiệu quả theo suốt cả đời cả. Mình chỉ nhìn nhận nó hiệu quả trong 5-10 năm tới. Còn xa hơn thì tuỳ thuộc nhiều cụ nhé. Hơn nữa, ở cái xứ thiên đường VN nào chưa có cái condotel nào đưa vào khai thác để cụ vạch lá tìm sao cả. Vingroup là cty tiên phong bán condotel cho phép người mua là chủ sở hữu về tài sản và được nghỉ dưỡng. Các cty khác thấy mô hình này đc nhiều ng quan tâm nên đi theo tuy nhiên mỗi chủ đầu tư có cách cam kết riêng tuỳ thuộc vào năng lực tài chính và quản lý của họ mà cam kết với khách hàng. Tại VN chỉ có Havana là cty time share thôi cụ nhé, nghĩa là nó đã đi vào hoạt động kinh doanh condotel nhưng nó ko bán cho condotel mà nó chỉ bán các kỳ nghỉ thôi thì phải (cái này em k sure 100%) nên sẽ ko có thằng nào để chứng minh cho cụ cả. Còn phân tích ở trên của tôi nhấn mạnh là" năm nay mình bỏ ra 10 đồng để mua condotel và chủ đầu tư cam kết thuê lại 10% trong vòng 5 năm kể từ ngày cụ thanh toán đủ 100% giá trị căn hộ (ko phải chờ đến thời gian chủ đầu tư hoàn thiện xong và đưa vào kinh doanh thì mới đc tính, cái này chỉ có Vin làm thôi),và sau 5 năm thì cụ đã thu lại về đc 10 đồng vốn của cụ bỏ ra rồi. Tại thời điểm đó cụ đã lấy lại vốn 10 đồng và đc sở hữu 1 cái tài sản là condotel. Năm thứ 6 trở đi thì cụ mới bắt đầu kiếm lãi trên cái condotel này, lãi bao nhiêu thì hạ hồi phân giải cụ nhé. Tại sao chủ đầu tư ko cam kết 8 hay 9 hay 11 hay 12% trong vòng 3 hay 4 hay 6 năm mà phải là 10% trong vòng 5 năm. Cái này cụ biết vì sao ko?? Cụ có biết là rất nhiều nhiều người nước ngoài muốn đầu tư condotel hoặc biệt thự nghỉ dưỡng này tại vn mà luật bds nghỉ dưỡng chưa cho phép ko?? Nó thèm nhỏ rãi ý. Tôi tìm mọi cách và luật để xem làm thế nào để bọn nó mua đc condotel để tôi còn kiếm commission mà còn chưa tìm đc đây.
Tôi đọc nhiều comment của cụ lắm nhưng đến topic này tôi phải reply. Cụ có 1 nịck leika nào đó nữa mà mã lực ghớm lắm nhưng bị mod xì lốp rồi thì phải do tôi đọc nhiều bên topic về VH Thăng Long của cụ ý.