[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Tối hôm ấy em đã gặp riêng anh Tuyên để nhắc lại nguyện vọng ở lại trường.
Anh Tuyên có nói lại DS đã đc gửi lên trường đợt em nằm viện và em ko có trong DS ấy. A cũng nói khi anh Kỳ trả phép sẽ đưa ý kiến và gửi em vào DS bổ sung

Em nghe anh Tuyên nói và hiểu rằng cơ hội ở lại trường của mình là rất nhỏ vì trường đã có DS học viên ở lại trường rồi.
Nhưng có sao đâu, em và tất cả anh em học viên đã có lời hứa: sẵn sàng đi bất cứ nơi đâu, làm bất cứ việc gì khi Tổ quốc cần đến!
Vậy thì tổ chức phân công mình đi đâu, mình sẽ tới đó!
Xác định tư tưởng như vậy xong, em thấy thoải mái và trở lại với nề nếp sinh hoạt như bình thường
Em nhận được thư của H, trong thư cô ấy có giải thích việc đi xem phim với cậu kia và thanh minh việc em về mà cô ấy không tiếp...
Đọc thư, em nhận ra sự khác biệt lớn trong suy nghĩ của 2 đứa và em cũng hiểu thực chất vấn đề của chúng em là do ở xa nhau, không có nhiều thời gian bên nhau. H đang ở cái tuổi rực rỡ của người con gái, quanh H có nhiều vệ tinh, em không ở bên, H bị lay động cũng là điều bình thường.
Hoàn cảnh mình như vậy, có nên tiếp tục níu kéo không?
Em suy nghĩ rất nhiều và quyết định khi nào nhận được quyết định công tác sẽ viết thư trả lời H.

Những ngày anh Kỳ về phép là những ngày em trở lại là chính mình như thời mới nhập trường. Thoải mái trong sinh hoạt hàng ngày mà không sợ bị săm soi, bắt lỗi, học tập cũng thấy dễ dàng hơn, đầu óc cũng nhẹ nhàng hơn. Anh Tuyên cũng thoải mái hơn trong việc cho lính được tự do những ngày cuối tuần. Vậy là vào ngày chủ nhật, mấy thằng lớp em còn kéo nhau ra một hiệu ảnh rất nổi tiếng ở Vĩnh Yên chụp ảnh làm kỷ niệm. Những tấm ảnh này chụp rất đẹp, tiếc rằng sau nhiều lần chuyển nơi công tác, một số thư từ cùng với những tấm ảnh này của em đã bị thất lạc mất.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xác định tư tưởng như vậy xong, em thấy thoải mái và trở lại với nề nếp sinh hoạt như bình thường
Em nhận được thư của H, trong thư cô ấy có giải thích việc đi xem phim với cậu kia và thanh minh việc em về mà cô ấy không tiếp...
Đọc thư, em nhận ra sự khác biệt lớn trong suy nghĩ của 2 đứa và em cũng hiểu thực chất vấn đề của chúng em là do ở xa nhau, không có nhiều thời gian bên nhau. H đang ở cái tuổi rực rỡ của người con gái, quanh H có nhiều vệ tinh, em không ở bên, H bị lay động cũng là điều bình thường.
Em suy nghĩ rất nhiều và quyết định khi nào nhận được quyết định công tác sẽ viết thư trả lời H.

Những ngày anh Kỳ về phép là những ngày em trở lại là chính mình như thời mới nhập trường. Thoải mái trong sinh hoạt hàng ngày mà không sợ bị xăm soi, bắt lỗi, học tập cũng thấy dễ dàng hơn, đầu óc cũng nhẹ nhàng hơn. Anh Tuyên cũng thoải mái hơn trong việc cho lính được tự do những ngày cuối tuần. Vậy là vào ngày chủ nhật, mấy thằng lớp em còn kéo nhau ra một hiệu ảnh rất nổi tiếng ở Vĩnh Yên chụp ảnh làm kỷ niệm. Những tấm ảnh này chụp rất đẹp, tiếc rằng sau nhiều lần chuyển nơi công tác, một số thư từ cùng với những tấm ảnh này của em đã bị thất lạc mất.
Có phải hiệu ảnh trên đường Kim Ngọc, đối diện hồ Trại Ổi không ạ?

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Cá nhân em nghĩ chẳng việc gì phải níu kéo cả. Quan trọng phải là Tự Nguyện, khi đó thì tự biết cách gìn giữ.
Đã ko có sự tự nguyện, thì vô vàn hoàn cảnh khác nhau xảy đến rồi rốt cục sẽ là thay đổi thôi.
Còn sau khi Tan, có thể sẽ có dư chấn tâm lý, cơ mà cứ nuốt ngược vào trong cho tới khi chai sạn thì cũng qua thôi.
Thế nên "Mồm nói chân bước", chả việc gì anh phải níu kéo. Mà thực tế là vậy còn gì :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cá nhân em nghĩ chẳng việc gì phải níu kéo cả. Quan trọng phải là Tự Nguyện, khi đó thì tự biết cách gìn giữ.
Đã ko có sự tự nguyện, thì vô vàn hoàn cảnh khác nhau xảy đến rồi rốt cục sẽ là thay đổi thôi.
Còn sau khi Tan, có thể sẽ có dư chấn tâm lý, cơ mà cứ nuốt ngược vào trong cho tới khi chai sạn thì cũng qua thôi.
Thế nên "Mồm nói chân bước", chả việc gì anh phải níu kéo. Mà thực tế là vậy còn gì :D
Cái gì là của mình thì sẽ là của mình, còn ko phải của mình thì cưỡng cầu cũng vô ích :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
KỲ THI TỐT NGHIỆP

Anh Kỳ trả phép khi bọn em bước vào giai đoạn ôn tập quan trong nhất, sau đó ít lâu là kỳ thi Tốt nghiệp. Lính tráng cong mít lên học và thi nên sinh hoạt rất tự giác, chẳng đứa nào dám chểnh mảng để anh Kỳ soi.

Các môn thi TN đều là những môn học mà em ưa thích, em học với sự hứng thú tìm hiểu những kiến thức mới nên khi hết môn do vậy thi hết môn luôn có được kết quả tốt.
Thi tốt nghiệp cũng vậy, có những môn như môn Nghiệp vụ hay Pháp luật em làm xong bài trước cả nửa giờ, ngồi soát lại từng câu từ, từng lỗi chính tả rồi ngắm nghía những thằng xung quanh đăm chiêu căng thẳng làm bài.
Ơ liệu mình có chủ quan, lạc đề không nhỉ, thi TN chứ có đùa đâu mà mình làm ngon ơ thế này.
Nghĩ vậy e không nhìn ngó lung tung nữa mà quay ra đọc lại bài của mình, lý thuyết thế này là chuẩn, mình thuộc như thuộc thơ Tố Hữu :)
Còn phần vận dụng, xem nào... cũng vẫn đúng, các yếu tố khách quan, chủ quan; các chủ thể khách thể được làm rõ; chỗ này là tình tiết tăng nặng, chỗ kia là phần giảm nhẹ,... chẳng có gì phải sửa hay thêm bớt. Thôi bài làm thế này là được rồi, sai đành chịu chứ sao.

Kỳ thi TN diễn ra và kết thúc thật nhẹ nhàng, bọn em có vài ngày lao động để chờ kết quả. Sau khi có quả, nhà trường sẽ công bố và thông báo quyết định nhận công tác đối với học viên

Có phải hiệu ảnh trên đường Kim Ngọc, đối diện hồ Trại Ổi không ạ?
Hiệu ảnh ấy ở gần km1 đường từ Tx Vĩnh Yên lên Tam Đảo Trang ạ.
Năm ấy là năm 1987, chắc chắn Vĩnh Yên và con đường từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo nó khác hẳn năm 200x của Trang

Đúng rồi, thực tế là như vậy
Cái gì là của mình thì sẽ là của mình, còn ko phải của mình thì cưỡng cầu cũng vô ích :D
Cũng chuẩn luôn
...Chai sạn rồi sẽ rất khó để trái tim rung động lại một cách hồn nhiên trong sáng nữa :(.
Càng chuẩn nữa
Nhiều năm sau em như chim sẻ bị tên nên sợ cây cong

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hiệu ảnh ấy ở gần km1 đường từ Tx Vĩnh Yên lên Tam Đảo Trang ạ.
Năm ấy là năm 1987, chắc chắn Vĩnh Yên và con đường từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo nó khác hẳn năm 200x của Trang
Em không rõ km 1 ở đoạn nào nhưng tiệm ảnh cụ chụp có gần dốc Láp không ạ?

Những ngày lao động đợi kết quả trôi qua rất mau
Công việc lao động vệ sinh doanh trại hay tăng gia bọn em quá quen; 1,5 tạ củi mỗi đứa thì đã có mấy cân đường hoa mai gánh giúp.
Rảnh rỗi, em và Trọng Anh hay sang nhà anh Dũng, chị Hậu chơi, lần nào cũng được anh chị chăm sóc chu đáo

Thời gian này lính trường em còn có trò tích cơm nguội mang đổi cho dân lấy rượu. Do ôn thi TN, gia đình gửi tiền, thực phẩm lên, lính rủng rỉnh nên mới có cơm thừa đổi rượu.

Khu lớp 2 của em gần BGH nên không dám manh động, còn khu "ốc đảo" lớp 7, 8 món này rất nhộn nhịp, mang cơm nguội vượt rào đi vài trăm mét vào dân là đổi được ngay. Thời điểm này, nhóm 6 thằng bọn em có dịp tụ lại và hầu như cứ đổi đc rượu là anh Lập với thằng Sỹ lại rủ 4 thằng em qua

Cuối cùng thì ngày công bố kết quả thi TN và phân công công tác cũng tới
Nhóm 6 anh em bọn em chia đàn sẻ nghé rất đều: Lập, Sỹ ở lại trường; Tuấn, Thái ở Hà Nội; Hưng, Hiến vào Tp HCM
Chúng em có hơn chục ngày nghỉ về với gia đình, nhóm được công tác tại Tp HCM có nhiều hơn 3 ngày nghỉ so với các nhóm khác.
94 thằng vào Tp,HCM HN sẽ tập trung tại 192 Quán Thánh, sau đó sẽ ra tàu vào Nam.

6 thằng bọn em lên kế hoạch: sẽ lần lượt về thăm nhà từng đứa một vì anh em thân thiết với nhau, không đi dịp này sợ khó có dịp nào khác.

Em không rõ km 1 ở đoạn nào nhưng tiệm ảnh cụ chụp có gần dốc Láp không ạ?
Dốc Láp là dốc 11, cách hiệu ảnh đó hơn 10km
Cách đây ít ngày em lên giỗ đầu anh Dũng - trưởng CA xã ngày xưa, Dốc Láp bây giờ thấp tè bé teo, chẳng còn sừng sững uy nghi như thời trước :(

gld

Xe điện
Tối hôm ấy em đã gặp riêng anh Tuyên để nhắc lại nguyện vọng ở lại trường.
Anh Tuyên có nói lại DS đã đc gửi lên trường đợt em nằm viện và em ko có trong DS ấy. A cũng nói khi anh Kỳ trả phép sẽ đưa ý kiến và gửi em vào DS bổ sung

Em nghe anh Tuyên nói và hiểu rằng cơ hội ở lại trường của mình là rất nhỏ vì trường đã có DS học viên ở lại trường rồi.
Nhưng có sao đâu, em và tất cả anh em học viên đã có lời hứa: sẵn sàng đi bất cứ nơi đâu, làm bất cứ việc gì khi Tổ quốc cần đến!
Vậy thì tổ chức phân công mình đi đâu, mình sẽ tới đó!
Xin hỏi cụ Tiên Tửu, vào E180 cùng với cụ có ai tên Cao Dầu k, có đi gác ở Dinh Độc lập k

Lễ TN và công bố quyết định công tác đã diễn ra; Vậy là ra trường, khi học sao mà bọn em mong ngày này thế, nhưng giờ được ra thì lại lưu luyến, bâng khuâng.
Lính tráng chúng em tíu tít lấy địa chỉ của nhau rồi tranh thủ thăm hỏi những người dân, những mối quan hệ thân tình khi mình học ở đây.
Em và nhiều thằng tranh thủ soạn lại số đồ đạc ít ỏi, cái gì mang về được thì mang, cái gì không mang theo mà còn giá trị thì đem cho; những cái không dùng thì bỏ.
Vài ngày còn lại, liên tục diễn ra những cuộc chia tay của tổ, của nhóm và của lớp

Mấy thằng lính Vĩnh Phú trong lớp rủ em lên quán cô Phương "chân voi" ở km13 "đập phá", chia tay.
Cô gái chủ quán này bị bệnh chân voi nên có biệt danh như thế, bù lại cô có khuôn mặt khá ưa nhìn và cách nói chuyện khéo léo nên được nhiều chàng lính mến lắm, vậy nên mấy thằng Vĩnh Phú mới rủ em lên đó
- Nào, cả năm học với nhau, giờ chúng tao mới mời mày lên đây, tất cả cạn chén nhé
- Nhớ ca gác của tao với mày đêm hôm ấy không, đang gác thì mưa, mày nhận gác thay để tao về ngủ - cạn nhé
- Hôm thi tao biết mày cố tình đẩy tờ giấy thi về phía tao để tao chép bài - uống chén này cảm ơn mày Hưng nhé
- Ban đầu tao tưởng mày là dân HP được ông Kỳ ưu ái nên ghét mày, sau mới biết mày cũng bị đì như tao - cạn nào

Hơn chục chén rượu sắn uống nóng cả mặt mà không có gì bỏ bụng, xót hết cả ruột, may quá, cô Phương đưa ra đĩa thịt chân giò luộc
- Bốc nhé, ăn bốc cho tình cảm, Thế là cả bọn bốc và nhồm nhoàm nhai rồi uống, uống rồi nhai và rồi cùng nhau liêu xiêu bá vai bá cổ nhau về trường

Chỉnh sửa cuối:
Xin hỏi cụ Tiên Tửu, vào E180 cùng với cụ có ai tên Cao Dầu k, có đi gác ở Dinh Độc lập k
Em chưa gặp ai tên như vậy hoặc có thể lâu rồi em không nhớ
Gác ở Dinh ĐL là lính C1, em là lính C2 ở Thảo Điền, Thủ Đức. Sau này em mới về E bộ E180 ở 189 Cống Quỳnh Q1

Haparis

Xe tăng
Thoáng chút bối rối trên gương mặt Thuỷ, em có lẽ còn tệ hơn vì thấy mặt nóng bừng
Quay trở lại chỗ 2 bạn ngồi, Thắng rủ em đi mua thuốc lá, vừa đi nó vừa ghé tai nói nhỏ:
- Lạy ông, ông mang cả thơ Tố Hữu ra tán gái hở :))
- Tôi sẽ mang cả Đôi lứa xứng đôi ra đấy - em đùa lại làm thằng Thắng cười ngất

Thật may là chiều hôm ấy cả Nga và Thuỷ đều không phải đi học và 4 chúng em đã có một buổi chiều thật vui, đạp xe trên đường Thanh Niên, ghé hàng bánh tôm Hồ Tây và đón gió lạnh từ hồ hất lên
Gió lạnh làm má các cô gái ửng hồng, thu hút nhiều ánh mắt. Thật sự hãnh diện khi đi bên 2 cô gái thật xinh đẹp.

Những giây phút em đềm trôi qua thật mau, giờ là lúc chia tay
- Anh Hưng còn ở phải ở viện lâu không-
- Tôi nằm vài hôm nữa, sau đó sẽ tranh thủ về thăm nhà rồi lên trường
- Từ nay đến hôm anh ra viện, Thuỷ sẽ tới thăm anh

Vâng, tôi mong em đến thăm vì tôi mong được gặp Thuỷ, mong được ngửi mùi bồ kết thoang thoảng trên mái tóc của Thuỷ - em muốn nói vậy mà lại không nói được :)

Những ngày anh Kỳ về phép là những ngày em trở lại là chính mình như thời mới nhập trường. Thoải mái trong sinh hoạt hàng ngày mà không sợ bị xăm soi, bắt lỗi, học tập cũng thấy dễ dàng hơn, đầu óc cũng nhẹ nhàng hơn. Anh Tuyên cũng thoải mái hơn trong việc cho lính được tự do những ngày cuối tuần. Vậy là vào ngày chủ nhật, mấy thằng lớp em còn kéo nhau ra một hiệu ảnh rất nổi tiếng ở Vĩnh Yên chụp ảnh làm kỷ niệm. Những tấm ảnh này chụp rất đẹp, tiếc rằng sau nhiều lần chuyển nơi công tác, một số thư từ cùng với những tấm ảnh này của em đã bị thất lạc mất.
E chào cụ hàng xóm..^^..
Qua câu chuyện tình yêu đầu đời của cụ với dì H, e xin có đôi dòng nhận định khách quan theo cách nhìn của cá nhân e (e xin mạn phép thay mặt cho dì cũng có tên bắt đầu bằng chữ H đối chất, bởi hồi kí thì chỉ đc ghi lại bằng kí ức và cảm nhận của cụ, nên thực sự có đôi phần thiệt thòi cho dì ấy). Dù đúng dù sai, mong cụ bỏ quá cho e nhé, hihi.
Tình yêu của cụ và dì ấy có ưu điểm là tình cảm chân thật, ko tính toán vụ lợi, nó đẹp một cách thuần khiết, e ngưỡng mộ những chuyện tình như thế. Tuy nhiên nhược điểm thì lại nhiều hơn: YÊU XA (đây là thử thách cực kì lớn trong tình yêu đòi hỏi cả 2 người phải thật sự bản lĩnh), chưa có thời gian để hiểu nhiều về nhau => ko có NIỀM TIN (mà niềm tin lại đóng vai trò rất quan trọng trong tình yêu), có chút khác nhau về QUAN ĐIỂM SỐNG (cụ là một người sống hướng nội còn dì H lại hướng ngoại)...
Ngoại cảnh: cả cụ và dì H đều có vệ tinh vây quanh tán tỉnh, điều này theo e là khá bình thường. Dì ấy đi xem phim với người khác thì cụ cũng đi chơi với dì Thủy đó thôi. Cụ sốc khi biết chuyện, e nghĩ nếu dì H biết chuyện cũng sẽ sốc không kém cụ. Và ai mà biết được điều gì sẽ xảy ra sau đó nếu cụ ko làm mất bức thư của dì Thủy;)).
Cho nên nếu có nhìn lại, cụ chỉ nên tiếc rằng 2 người đã chưa ĐỦ YÊU để có thể cùng nhau vượt qua mọi khó khăn thôi ạ. Nếu là e, e vẫn sẽ cho bản thân e và người kia một cơ hội để giải thích rõ ràng, còn mà thật sự một trong hai người đã không TRUNG THỰC, thì e vote TOANG, ko hối tiếc..^^..

Chỉnh sửa cuối:
Trước hôm ra trường một ngày, em sang chào từ biệt vợ chồng anh Dũng chị Hậu.
Anh Dũng có người em là anh Tấn, mới từ trong Nam chuyển ngành ra, em tranh thủ hỏi anh Tấn về phong tục tập quán của người dân trong ấy để khỏi bỡ ngỡ
Anh Tấn lưu ý cần tránh khi tiếp xúc với dân miền Nam: Không khách khí trong chuyện ăn uống; nhận lời nhậu thì phải hết mình, trong ấy họ nhậu bằng 1 ly xoay tua, không uống được nữa thì xin thôi, kiếm cớ bỏ vòng sẽ bị người ta ghét; Văn hoá 2 miền khác nhau, đừng cố mang văn hoá của mình để áp đặt hay làm tiêu chuẩn trong hành xử; sống đâu theo nếp ở đấy - anh kết luận
Đây là những lời khuyên vô cùng bổ ích và thiết thực, nó giúp em rất nhiều trong những năm công tác tại các tỉnh thành phía Nam sau này

E chào cụ hàng xóm..^^..
Qua câu chuyện tình yêu đầu đời của cụ với dì H, e xin có đôi dòng nhận định khách quan theo cách nhìn của cá nhân e (e xin mạn phép thay mặt cho dì cũng có tên bắt đầu bằng chữ H đối chất, bởi hồi kí thì chỉ đc ghi lại bằng kí ức và cảm nhận của cụ, nên thực sự có đôi phần thiệt thòi cho dì ấy). Dù đúng dù sai, mong cụ bỏ quá cho e nhé, hihi.
Tình yêu của cụ và dì ấy có ưu điểm là tình cảm chân thật, ko tính toán vụ lợi, nó đẹp một cách thuần khiết, e ngưỡng mộ những chuyện tình như thế. Tuy nhiên nhược điểm thì lại nhiều hơn: YÊU XA (đây là thử thách cực kì lớn trong tình yêu đòi hỏi cả 2 người phải thật sự bản lĩnh), chưa có thời gian để hiểu nhiều về nhau => ko có NIỀM TIN (mà niềm tin lại đóng vai trò rất quan trọng trong tình yêu), có chút khác nhau về QUAN ĐIỂM SỐNG (cụ là một người sống hướng nội còn dì H lại hướng ngoại)...
Ngoại cảnh: cả cụ và dì H đều có vệ tinh vây quanh tán tỉnh, điều này theo e là khá bình thường. Dì ấy đi xem phim với người khác thì cụ cũng đi chơi với dì Thủy đó thôi. Cụ sốc khi biết chuyện, e nghĩ nếu dì H biết chuyện cũng sẽ sốc không kém cụ. Và ai mà biết được điều gì sẽ xảy ra sau đó nếu cụ ko làm mất bức thư của dì Thủy;)).
Cho nên nếu có nhìn lại, cụ chỉ nên tiếc rằng 2 người đã chưa ĐỦ YÊU để có thể cùng nhau vượt qua mọi khó khăn thôi ạ. Nếu là e, e vẫn sẽ cho bản thân e và người kia một cơ hội để giải thích rõ ràng, còn mà thật sự một trong hai người đã không TRUNG THỰC, thì e vote TOANG, ko hối tiếc..^^..
Cảm ơn mợ hàng xóm đã quan tâm đến tình cảm đầu đời của em.

RA TRƯỜNG

Một ngày đông se lạnh cuối tháng 11.1987, những người lính chúng em ra trường.
1 năm trước có mặt tại nơi đây, nhiều đứa ở phố như em còn phát hoảng khi thấy trường ở nơi rừng rú xa xôi, còn ngơ ngác khi nhìn thấy dốc 11 cao đến thế
1 năm trôi qua, những người lính ấy đã được đào tạo để trưởng thành, được rèn luyện để khoẻ mạnh, cứng cáp về thể chất; được trang bị kiến thức và lòng quyết tâm để đi tới những chân trời xa và hơn nữa là sự lạc quan, tin tưởng vào tương lai của bản thân và đất nước.
Lời thày Tế, trưởng bộ môn chính trị còn vang vang: "Đại hội IV tháng 12.1986 sẽ là đại hội lịch sử, toàn đảng, toàn dân và toàn quân ta sẽ quán triệt tinh thần đổi mới và cùng nhau thực hiện để đưa Tổ quốc Việt Nam cất cánh bay lên!"
"Sau này khi ra đời, sẽ có những lúc các em phải dùng võ thuật để giải quyết sự vụ. Văn ôn Võ luyện nên phải tích cực rèn luyện võ thuật đều đặn dể duy trì và nâng cao trình độ võ thuật của mình, nhưng hãy nhớ: không đánh mà thắng mới là cách thắng tốt nhất" - lời của thày Khoa, võ sư số 1 của Bộ tư lệnh Cảnh vệ khi ấy

Chào các thày, chào các anh cán bộ, chúng em ra trường đây, rồi sẽ có dịp bọn em quay lại trường
Em xuống khu nhà bếp chia tay các bạn nữ hậu cần, dưới ấy đang đông vui tíu tít những câu nói chia tay và hẹn gặp lại
Cảm ơn các bạn, cảm ơn Ngọc vì những xô cháo siêu to khổng lồ giành cho người ốm :)
- Anh vào Tp.HCM à, em nghĩ anh ở lại trường cơ mà
- Tôi có đưa nguyện vọng nhưng không được duyệt Ngọc ạ
- Sau này có dịp anh về trường nhé, nhớ về đúng ngày mổ lợn để em nấu cháo cho
- Tôi sẽ rủ thêm nửa tiểu đội cùng về để ăn hết chỗ cháo của Ngọc :))

Hứa với nhau là vậy nhưng sau này em không còn có dịp gặp lại cô bạn gái quý hoá này nữa vì khi Trường được bàn giao, lực lượng Cảnh vệ rút về HN thì Ngọc đã chuyển công tác.
Truyện về Ngọc, em chỉ được nghe anh Lập kể lại có lần cô ấy đi chơi bị trai làng trêu đã dám đứng ra gạ chiến tay bo 1-1 với mấy thanh niên làng. Chắc chắn bạn trai làng nào đó chiến với Ngọc sẽ nhận phần thua thiệt :)

Hành trang gọn gàng, chào ngôi trường thân yêu sau một năm gắn bó
Một năm là khoảng thời gian rất ngắn ngủi với đời người, nhưng một năm ở ngôi trường này, rất nhiều sự kiện vui buồn đã diễn ra khiến nó trở thành dấu ấn không thể nào quên trong cuộc đời của em!
Sau này có dịp quay lại em quay lại, trường đã được bàn giao cho một doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng, họ đã cải tạo, nâng cấp trường, cảnh quan thay đổi nhiều đến mức không còn nhận ra
Cảnh vật của Ngôi trường Nghiệp vụ cảnh vệ khi ấy - nơi em bước những bước chập chững đầu tiên vào đời bây giờ chỉ còn tồn tại trong ký ức

TRƯỜNG TÔI

Xuống xe, nhìn vào thấy một ngôi trường khá đẹp, từ đường cái theo con đường trải đá răm dài 30m là cổng có vọng gác vệ binh, trước cổng có cổng vào có barie, Trên cổng căng một biểu ngữ theo hàng ngang: Nhiệt liệt chào mừng các đồng chí học viên Khoá II trường Nghiệp vụ Cảnh vệ. Các anh vệ binh mặc cảnh phục, mang AK, lưỡi lê tuốt trần đứng nghiêm nhìn thật trang trọng.
Qua cổng là một cái sân có chiều rộng cỡ 1/4 sân bóng đá, cỏ mọc xanh mượt, phía cuối sân gần giáp Hội trường là cột cờ rất cao, lá cờ đỏ sao vàng tung bay phần phật, lòng em bỗng thấy nao nao xúc động và tự hào khó tả, liếc sang, những thằng bạn chắc chắn cũng có càm giác tương tự

Tiếp tục quan sát mới thấy trường nằm thoai thoải ở một triền đồi xuống một góc thung lũng. Phía tây bắc và bắc là con đường từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo, phía đông là một triền đồi cao có nhiều thông, xen lẫn những luống sắn, phía nam và tây nam là ruộng lúa, cảnh vật thật nên thơ
Giá có con suối nữa thì đẹp tuyệt, nhưng suối không có mà thay vào đó là một đường ống dẫn nước cực lớn từ trên đồi dẫn xuống. Sau này em mới biết đó là ống dẫn nước từ đập Xạ Hương về trường phục vụ 550 con người gồm 100 cán bộ giảng viên nhà trường và 450 học viên

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: rfs