[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

NVV

Xe tăng
KỲ THI TỐT NGHIỆP

Anh Kỳ trả phép khi bọn em bước vào giai đoạn ôn tập quan trong nhất, sau đó ít lâu là kỳ thi Tốt nghiệp. Lính tráng cong mít lên học và thi nên sinh hoạt rất tự giác, chẳng đứa nào dám chểnh mảng để anh Kỳ soi.

Các môn thi TN đều là những môn học mà em ưa thích, em học với sự hứng thú tìm hiểu những kiến thức mới nên khi hết môn do vậy thi hết môn luôn có được kết quả tốt.
Thi tốt nghiệp cũng vậy, có những môn như môn Nghiệp vụ hay Pháp luật em làm xong bài trước cả nửa giờ, ngồi soát lại từng câu từ, từng lỗi chính tả rồi ngắm nghía những thằng xung quanh đăm chiêu căng thẳng làm bài.
Ơ liệu mình có chủ quan, lạc đề không nhỉ, thi TN chứ có đùa đâu mà mình làm ngon ơ thế này.
Nghĩ vậy e không nhìn ngó lung tung nữa mà quay ra đọc lại bài của mình, lý thuyết thế này là chuẩn, mình thuộc như thuộc thơ Tố Hữu :)
Còn phần vận dụng, xem nào... cũng vẫn đúng, các yếu tố khách quan, chủ quan; các chủ thể khách thể được làm rõ; chỗ này là tình tiết tăng nặng, chỗ kia là phần giảm nhẹ,... chẳng có gì phải sửa hay thêm bớt. Thôi bài làm thế này là được rồi, sai đành chịu chứ sao.

Kỳ thi TN diễn ra và kết thúc thật nhẹ nhàng, bọn em có vài ngày lao động để chờ kết quả. Sau khi có quả, nhà trường sẽ công bố và thông báo quyết định nhận công tác đối với học viên
Cái cảm giác làm bài thi xong sớm rồi ngồi nhìn các bạn xung quanh đang vò đầu bứt tai, cắm cúi viết rất là thú vị đúng không cụ.

LeHoang_Tx

Xe điện
Như đã hứa, sáng nay e đọc lại hồi ký của cụ từ 4h45 đến giờ.
Nội dung cụ viết rất chi tiết (trí nhớ tốt quá=D>), lý giải sự việc theo kiểu báo chí.
Câu cú rõ ràng, chuẩn ngữ pháp.
Em đọc rất thích, cụ nên viết nhiều hơn!=D>=D>=D>
Chờ tiếp câu chuyện công tác + du hành tại tp.HCM của cụ.

P/S: chuyện thất lạc lá thư của T tuy logic nhưng có lẽ do tâm lý???

114hangbong

Xe cút kít
...Chai sạn rồi sẽ rất khó để trái tim rung động lại một cách hồn nhiên trong sáng nữa :(.
Nhầm mợ yêu ơi, gặp quả bồ kết sẽ lại rung lên từng chặp. Em mong một ngày mợ thấy điều em nói là đúng, mợ sẽ quên những gì đã qua và đón chờ những cái tốt đẹp đang còn phía trước.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhầm mợ yêu ơi, gặp quả bồ kết sẽ lại rung lên từng chặp. Em mong một ngày mợ thấy điều em nói là đúng, mợ sẽ quên những gì đã qua và đón chờ những cái tốt đẹp đang còn phía trước.
Em cảm ơn Bông. Chỉ là em đã từng là con chim bị thương sợ cành cong như cụ Tửu, đã từng chỉ hơi rung rinh trở lại rồi tắt lịm đau đớn hơn :(. Nên thôi, em mang quả bồ kết đi nướng thơm để gội đầu rồi ạ :(.

114hangbong

Xe cút kít
Em cảm ơn Bông. Chỉ là em đã từng là con chim bị thương sợ cành cong như cụ Tửu, đã từng chỉ hơi rung rinh trở lại rồi tắt lịm đau đớn hơn :(. Nên thôi, em mang quả bồ kết đi nướng thơm để gội đầu rồi ạ :(.
Chị nói em vậy vì chị không phải một lần bị như thế đâu. Nhưng cuộc sống có vay có trả sau này mình càng yêu thương trân trọng những gì mình đang có hơn em ạ.

gld

Xe điện
Em chưa gặp ai tên như vậy hoặc có thể lâu rồi em không nhớ
Gác ở Dinh ĐL là lính C1, em là lính C2 ở Thảo Điền, Thủ Đức. Sau này em mới về E bộ E180 ở 189 Cống Quỳnh Q1
Cống Quỳnh và Nam Quốc Cang thời cụ đã có món mộc tồn chưa, năm 97 em dzô nhậu thịt cầy đã đời khu Cống Quỳnh, giờ khu này nhà hàng sang nhiều

comiki

Xe ba gác
Người OF
Vết thương chẳng thể lành được đâu, sẽ nhức nhối lâu đấy. Mình phải tự yêu lấy mình thôi nàng ạ, phải luôn tâm thế mở và đón nhận cái mới nhé, đừng tự tước đi cơ hội của mình. Đôi khi hãy tự AQ rằng đó là điều may mắn, cánh cửa này đóng lại là cơ hội để mở ra cánh cửa mới tốt đẹp hơn. Mở lòng đi em, rồi em sẽ thấy tiếc sao mình lại uổng phí thời gian và tâm sức như thế :)
Cổ nhân có câu Người ko vì mình, trời chu đất diệt, ngẫm xem nhé :)
Đừng trốn vào đống sách nữa nhé, sách hay lắm nhưng phải có hiện thực mới ra được sách vở chứ :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vết thương chẳng thể lành được đâu, sẽ nhức nhối lâu đấy. Mình phải tự yêu lấy mình thôi nàng ạ, phải luôn tâm thế mở và đón nhận cái mới nhé, đừng tự tước đi cơ hội của mình. Đôi khi hãy tự AQ rằng đó là điều may mắn, cánh cửa này đóng lại là cơ hội để mở ra cánh cửa mới tốt đẹp hơn. Mở lòng đi em, rồi em sẽ thấy tiếc sao mình lại uổng phí thời gian và tâm sức như thế :)
Cổ nhân có câu Người ko vì mình, trời chu đất diệt, ngẫm xem nhé :)
Đừng trốn vào đống sách nữa nhé, sách hay lắm nhưng phải có hiện thực mới ra được sách vở chứ :)
Tiếc là diễn đàn không cho mời rượu. Em cảm ơn mợ nhiều! Đúng là vết thương chẳng thể lành. Và chỉ có thời gian có thể làm mờ những vết thương :(...

Ksxdcd

Xe điện
Em nghĩ bác Hưng chủ thớt và cô bé H kia chỉ là những rung động đầu đời thôi - chưa phải là tình yêu sâu nặng để có thể dài lâu . Nói hơn 1 chút là chớm tình yêu học sinh thủa xa xưa - không phải như học sinh bây giờ nhé.

Đại để mực tím dính tay 1 chút rồi lại hết thôi!

Chưa đủ sâu nặng. Lại khoảng cách xa. Cự ly, cường độ đều không có!:(:(

Em cứ xin nói thẳng vì em cũng từng là lính : lính ngày xưa khổ lắm, ai mà yêu và chung thủy với lính là người phải rất sâu nặng! Mà con gái nhiều khi cũng thực dụng lắm!!!

Mà lính thì thời nào cũng hoa lá cành, mợ cũng phải thông cảm cho anh em lính thôi! :D:D
Động lực để sống mà - cuộc sống của lính xưa kia khổ lắm về vật chất đã đành mà còn vì những cấp trên ( như ông Kỳ của chủ thớt...) nó đì nữa!!! b-) b-)

E chào cụ hàng xóm..^^..
Qua câu chuyện tình yêu đầu đời của cụ với dì H, e xin có đôi dòng nhận định khách quan theo cách nhìn của cá nhân e (e xin mạn phép thay mặt cho dì cũng có tên bắt đầu bằng chữ H đối chất, bởi hồi kí thì chỉ đc ghi lại bằng kí ức và cảm nhận của cụ, nên thực sự có đôi phần thiệt thòi cho dì ấy). Dù đúng dù sai, mong cụ bỏ quá cho e nhé, hihi.
Tình yêu của cụ và dì ấy có ưu điểm là tình cảm chân thật, ko tính toán vụ lợi, nó đẹp một cách thuần khiết, e ngưỡng mộ những chuyện tình như thế. Tuy nhiên nhược điểm thì lại nhiều hơn: YÊU XA (đây là thử thách cực kì lớn trong tình yêu đòi hỏi cả 2 người phải thật sự bản lĩnh), chưa có thời gian để hiểu nhiều về nhau => ko có NIỀM TIN (mà niềm tin lại đóng vai trò rất quan trọng trong tình yêu), có chút khác nhau về QUAN ĐIỂM SỐNG (cụ là một người sống hướng nội còn dì H lại hướng ngoại)...
Ngoại cảnh: cả cụ và dì H đều có vệ tinh vây quanh tán tỉnh, điều này theo e là khá bình thường. Dì ấy đi xem phim với người khác thì cụ cũng đi chơi với dì Thủy đó thôi. Cụ sốc khi biết chuyện, e nghĩ nếu dì H biết chuyện cũng sẽ sốc không kém cụ. Và ai mà biết được điều gì sẽ xảy ra sau đó nếu cụ ko làm mất bức thư của dì Thủy;)).
Cho nên nếu có nhìn lại, cụ chỉ nên tiếc rằng 2 người đã chưa ĐỦ YÊU để có thể cùng nhau vượt qua mọi khó khăn thôi ạ. Nếu là e, e vẫn sẽ cho bản thân e và người kia một cơ hội để giải thích rõ ràng, còn mà thật sự một trong hai người đã không TRUNG THỰC, thì e vote TOANG, ko hối tiếc..^^..

Haparis

Xe tăng
Em nghĩ bác Hưng chủ thớt và cô bé H kia chỉ là những rung động đầu đời thôi - chưa phải là tình yêu sâu nặng để có thể dài lâu . Nói hơn 1 chút là chớm tình yêu học sinh thủa xa xưa - không phải như học sinh bây giờ nhé.

Đại để mực tím dính tay 1 chút rồi lại hết thôi!

Chưa đủ sâu nặng. Lại khoảng cách xa. Cự ly, cường độ đều không có!:(:(

Em cứ xin nói thẳng vì em cũng từng là lính : lính ngày xưa khổ lắm, ai mà yêu và chung thủy với lính là người phải rất sâu nặng! Mà con gái nhiều khi cũng thực dụng lắm!!!

Mà lính thì thời nào cũng hoa lá cành, mợ cũng phải thông cảm cho anh em lính thôi! :D:D
Động lực để sống mà - cuộc sống của lính xưa kia khổ lắm về vật chất đã đành mà còn vì những cấp trên ( như ông Kỳ của chủ thớt...) nó đì nữa!!! b-) b-)
Dạ vì cụ Tửu rất coi trọng tình cảm này nên e mới thấy tiếc cho cụ ấy và dì H cụ ạ..^^..
E nhìn vào chuyện của các cụ để rút kinh nghiệm cho bản thân là chính chứ e ko có dám ý kiến đánh giá gì ạ, e còn trẻ người non dạ lắm cụ.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Klq, chị Ngọc ấy, tự có 1 vị trí nhất định nhưng cũng đủ in hằn trong anh nhỉ.
Chắc chắn rồi, cô bạn ấy rất tốt và cá tính - một người khó có thể quên
Cái cảm giác làm bài thi xong sớm rồi ngồi nhìn các bạn xung quanh đang vò đầu bứt tai, cắm cúi viết rất là thú vị đúng không cụ.
Lúc ấy em thấy thoải mái được một tí xong giật mình ngay :)

Như đã hứa, sáng nay e đọc lại hồi ký của cụ từ 4h45 đến giờ.
Nội dung cụ viết rất chi tiết (trí nhớ tốt quá=D>), lý giải sự việc theo kiểu báo chí.
Câu cú rõ ràng, chuẩn ngữ pháp.
Em đọc rất thích, cụ nên viết nhiều hơn!=D>=D>=D>
Chờ tiếp câu chuyện công tác + du hành tại tp.HCM của cụ.

P/S: chuyện thất lạc lá thư của T tuy logic nhưng có lẽ do tâm lý???
Vâng, em viết báo hợp hơn viết văn vì lượng thông tin khá nhiều và chi tiết :)
Việc thất lạc thư thì... chẳng hiểu sao em lại làm mất nữa anh ạ

Cống Quỳnh và Nam Quốc Cang thời cụ đã có món mộc tồn chưa, năm 97 em dzô nhậu thịt cầy đã đời khu Cống Quỳnh, giờ khu này nhà hàng sang nhiều
Thời em thì CQ chưa có nhiều thịt chó, chỉ có cháo Vịt thôi

RA TRƯỜNG

Một ngày đông se lạnh cuối tháng 11.1987, những người lính chúng em ra trường.
1 năm trước có mặt tại nơi đây, nhiều đứa ở phố như em còn phát hoảng khi thấy trường ở nơi rừng rú xa xôi, còn ngơ ngác khi nhìn thấy dốc 11 cao đến thế
1 năm trôi qua, những người lính ấy đã được đào tạo để trưởng thành, được rèn luyện để khoẻ mạnh, cứng cáp về thể chất; được trang bị kiến thức và lòng quyết tâm để đi tới những chân trời xa và hơn nữa là sự lạc quan, tin tưởng vào tương lai của bản thân và đất nước.
Lời thày Tế, trưởng bộ môn chính trị còn vang vang: "Đại hội IV tháng 12.1986 sẽ là đại hội lịch sử, toàn đảng, toàn dân và toàn quân ta sẽ quán triệt tinh thần đổi mới và cùng nhau thực hiện để đưa Tổ quốc Việt Nam cất cánh bay lên!"
"Sau này khi ra đời, sẽ có những lúc các em phải dùng võ thuật để giải quyết sự vụ. Văn ôn Võ luyện nên phải tích cực rèn luyện võ thuật đều đặn dể duy trì và nâng cao trình độ võ thuật của mình, nhưng hãy nhớ: không đánh mà thắng mới là cách thắng tốt nhất" - lời của thày Khoa, võ sư số 1 của Bộ tư lệnh Cảnh vệ khi ấy

Chào các thày, chào các anh cán bộ, chúng em ra trường đây, rồi sẽ có dịp bọn em quay lại trường
Em xuống khu nhà bếp chia tay các bạn nữ hậu cần, dưới ấy đang đông vui tíu tít những câu nói chia tay và hẹn gặp lại
Cảm ơn các bạn, cảm ơn Ngọc vì những xô cháo siêu to khổng lồ giành cho người ốm :)
- Anh vào Tp.HCM à, em nghĩ anh ở lại trường cơ mà
- Tôi có đưa nguyện vọng nhưng không được duyệt Ngọc ạ
- Sau này có dịp anh về trường nhé, nhớ về đúng ngày mổ lợn để em nấu cháo cho
- Tôi sẽ rủ thêm nửa tiểu đội cùng về để ăn hết chỗ cháo của Ngọc :))

Hứa với nhau là vậy nhưng sau này em không còn có dịp gặp lại cô bạn gái quý hoá này nữa vì khi Trường được bàn giao, lực lượng Cảnh vệ rút về HN thì Ngọc đã chuyển công tác.
Truyện về Ngọc, em chỉ được nghe anh Lập kể lại có lần cô ấy đi chơi bị trai làng trêu đã dám đứng ra gạ chiến tay bo 1-1 với mấy thanh niên làng. Chắc chắn bạn trai làng nào đó chiến với Ngọc sẽ nhận phần thua thiệt :)

Hành trang gọn gàng, chào ngôi trường thân yêu sau một năm gắn bó
Một năm là khoảng thời gian rất ngắn ngủi với đời người, nhưng một năm ở ngôi trường này, rất nhiều sự kiện vui buồn đã diễn ra khiến nó trở thành dấu ấn không thể nào quên trong cuộc đời của em!
Sau này có dịp quay lại em quay lại, trường đã được bàn giao cho một doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng, họ đã cải tạo, nâng cấp trường, cảnh quan thay đổi nhiều đến mức không còn nhận ra
Cảnh vật của Ngôi trường Nghiệp vụ cảnh vệ khi ấy - nơi em bước những bước chập chững đầu tiên vào đời bây giờ chỉ còn tồn tại trong ký ức

TRƯỜNG TÔI (#203)

Xuống xe, nhìn vào thấy một ngôi trường khá đẹp, từ đường cái theo con đường trải đá răm dài 30m là cổng có vọng gác vệ binh, trước cổng có cổng vào có barie, Trên cổng căng một biểu ngữ theo hàng ngang: Nhiệt liệt chào mừng các đồng chí học viên Khoá II trường Nghiệp vụ Cảnh vệ. Các anh vệ binh mặc cảnh phục, mang AK, lưỡi lê tuốt trần đứng nghiêm nhìn thật trang trọng.
Qua cổng là một cái sân có chiều rộng cỡ 1/4 sân bóng đá, cỏ mọc xanh mượt, phía cuối sân gần giáp Hội trường là cột cờ rất cao, lá cờ đỏ sao vàng tung bay phần phật, lòng em bỗng thấy nao nao xúc động và tự hào khó tả, liếc sang, những thằng bạn chắc chắn cũng có càm giác tương tự

Tiếp tục quan sát mới thấy trường nằm thoai thoải ở một triền đồi xuống một góc thung lũng. Phía tây bắc và bắc là con đường từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo, phía đông là một triền đồi cao có nhiều thông, xen lẫn những luống sắn, phía nam và tây nam là ruộng lúa, cảnh vật thật nên thơ
Giá có con suối nữa thì đẹp tuyệt, nhưng suối không có mà thay vào đó là một đường ống dẫn nước cực lớn từ trên đồi dẫn xuống. Sau này em mới biết đó là ống dẫn nước từ đập Xạ Hương về trường phục vụ 550 con người gồm 100 cán bộ giảng viên nhà trường và 450 học viên

PHẦN II: RA TRƯỜNG

Chap 1: Những ngày chuẩn bị

Về nhà

Lưu luyến rời mái trường ở mảnh đất Tam Đảo sau 1 năm học tập rèn luyện, dù vui mừng với kết quả TN loại khá và háo hức với nhiệm vụ tại mảnh đất phồn hoa bậc nhất nhưng em vẫn có chút bùi ngùi. Đúng là khi ta ở đất chỉ là đất ở, khi ta đi đất bỗng hoá tâm hồn
Lúc này những ấm ức với vị chỉ huy hẹp hòi thực dụng chẳng là gì, bởi ở mái trường ấy còn bao nhiêu người thày, người bạn mà em quý trọng. Cũng ở mái trường ấy, em tiếp nhận được những kiến thức quý báu theo em hết cả cuộc đời, nó làm thay đổi con người em từ một cậu học trò thẹn thò nhút nhát thành một người trưởng thành, có những bản lĩnh nhất định.

Dạo một vòng quanh trường trước khi rời khỏi nơi này, có mấy anh vệ binh thấy em bèn giơ tay chào trước và em chào lại.
Ồ phải rồi hôm qua các anh ấy là cán bộ, em là học viên, còn hôm nay chúng em và các anh ấy là đồng sự của nhau. Đa số các anh ấy đeo quân hàm hạ sĩ, em tốt nghiệp xong mang quân hàm trung sĩ, theo điều lệnh, người có cấp hàm thấp hơn phải chào người có cấp hàm cao hơn trước. Thôi các anh ơi, em vẫn là em của các anh mà :)

- Xong chưa về thôi Hưng, mọi người đang đợi kia - anh Lập gọi

6 đứa bọn em: Lập, Sỹ, Tuấn, Hiến, Thái và em cùng về. Có hơn chục ngày nghỉ, bọn em sẽ giành ra 4 ngày để đi thăm nhà của nhau và địa chỉ đầu tiên để ghé là nhà em tại TX Hải Dương và ở lại 1 đêm, sau đó lên Chí Linh nhà anh Lập và cũng ở lại 1 đêm là 2.
Ngày thứ 3 sẽ về Kim Động nhà Hiên và Thái, sau đó sẽ về thị xã Hưng Yên.

Về đến TX Hải Dương lúc đầu giờ chiều, cả bọn kéo về nhà em và em thông báo việc nhận công tác trong Tp.HCM và kế hoạch đi thăm nhà bạn bè.
Bố mẹ rất mừng vì em không phải đứng gác trong cái lạnh giá của mùa đông miền Bắc và ủng hộ kế hoạch đi thăm nhà các bạn

6 người đi khắp thế gian :)

Tối, bọn em đạp xe quanh phố.
Nhà em có 1 cái xe, bố thằng Tuấn là bác Hậu khi ấy đang là TP Tổ chức CA tỉnh nên nó cũng kiếm đc 1 cái nữa. Đèo 3 mà đi có sao đâu :)
Cả bọn dặt dẹo chở nhau lên trường CĐSP Hải Dương để thằng Sỹ thăm bạn gái nó
6 thằng lính vào ngôi trường mà đa số là nữ làm xôn xao cả ký túc xá, cô bạn gái của Sỹ hãnh diện lắm, cô mời các cô bạn cùng phòng tiếp 6 đứa bọn em.
Cùng trang lứa, bên lính bên sinh viên Sư phạm trò chuyện hợp lắm, và chỉ khi kẻng báo ngủ lúc 21h30 vang lên, bọn em mới dứt ra chia tay nhau và khi tới cổng, bọn em ra ngoài trước để Sỹ và bạn nó nói chuyện thêm chút nữa, cái chút của nó kéo dài đến tận 22h00 mới xong :)

Sáng hôm sau cả bọn đi lên Chí Linh
Thời ấy từ HD lên thị trấn Sao Đỏ phải qua cầu Phú Lương rồi qua phà Bình. Khoảng cách 30km thuận cầu thuận phà cũng phải mất hơn 2 tiếng.
Còn tới Phà lúc nó nghỉ trưa thì xác định 4, 5 tiếng như chơi nên bọn em bắt xe đi sớm
Đến phà Bình, trong lúc đợi phà thằng Tuấn thấy có mấy bàn cờ thế của bọn cờ bịp bày ở đó bèn sán vào chơi. Ai gàn cũng không được
Nó ngồi thụp xuống gãi đầu tính toán, lẩm nhà lẩm nhẩm rồi quyết định chơi và thua :))
Thấy nó xỉa tiền ra trả bọn cờ bạc bịp, bọn em vừa tức vừa buồn cười, sư mày, mày là công an rồi mà còn lê la đánh cờ đánh bạc đầu đường thế này à?
Nó thắng lại đc 1 ván nhưng sau đó thua liền vài ván nữa, mặt đỏ văng cay cú. Nghe mấy thằng cờ bạc bịp khích nó bắt đầu đặt lớn hơn.
Anh Lập và thằng Sỹ phải ôm và kéo nó ra, thấy mất mồi ngon, mấy thằng cờ bạc bịp đứng dậy chửi tục và định xông vào chỗ anh Lập với thằng Sỹ.
Thằng Hiến thằng Thái chỉ mặt mắng cho mấy câu và cản lại, 2 bên đang căng thẳng võ mồm, em chả có việc gì làm bèn ra chỗ mấy bàn cờ nhặt mỗi bàn vài quân và đút túi. Anh Lập thấy em làm vậy cười ngất.

Một thằng thấy em nhặt mất quân cờ chạy đến chỉ mặt em như muốn ăn tươi nuốt sống, em vớ viên gạch gần đó làm nó hoảng nhảy lùi lại.
Em đặt viên gạch xuống lấy tay chặt chát 1 phát, may sao viên gạch ấy vừa non vừa mủn do nhúng nước nên nó gãy làm đôi.
Lúc này có vài người xì xào: mấy ông kia là công an đấy,... đúng rồi, công an họ dẹp cờ bạc bịp đấy...
Nghe vậy bọn kia bỏ cả bàn cờ và lảng dần

Phà đến, bọn em nhanh chóng kéo thằng Tuấn lên phà, nó vẫn lầu bầu bảo: chúng mày phá đám, tao chỉ chơi một lúc nữa là vét sạch túi bọn kia. Phì cười với ông nhõi này, bị bọn bịp kia chăn mà nghĩ chăn lại đc chúng nó :))
- Hưng lấy đc mấy quân cờ - anh Lập hỏi
- 3 bàn em lấy có 6 quân tướng thôi
- Chịu ông, không có tướng thì chơi cờ thế kiểu gì.
- Thì chúng nó lấy tiền thắng của thằng Tuấn đi mua bộ mới - cả bọn nhao nhao
- Bọn này chơi cờ thấp như vịt, tao sơ ý nên thua chứ có thời gian suy nghĩ cẩn thận, tao cho chúng nó bán nhà luôn - thằng Tuấn hùng hổ nói

Đến đây 5 thằng bọn em thua hẳn thằng Tuấn rồi

Hoàng Trang

Xe ngựa
6 người đi khắp thế gian :)

Tối, bọn em đạp xe quanh phố.
Nhà em có 1 cái xe, bố thằng Tuấn là bác Hậu khi ấy đang là TP Tổ chức CA tỉnh nên nó cũng kiếm đc 1 cái nữa. Đèo 3 mà đi có sao đâu :)
Cả bọn dặt dẹo chở nhau lên trường CĐSP Hải Dương để thằng Sỹ thăm bạn gái nó
6 thằng lính vào ngôi trường mà đa số là nữ làm xôn xao cả ký túc xá, cô bạn gái của Sỹ hãnh diện lắm, cô mời các cô bạn cùng phòng tiếp 6 đứa bọn em.
Cùng trang lứa, bên lính bên sinh viên Sư phạm trò chuyện hợp lắm, và chỉ khi kẻng báo ngủ lúc 21h30 vang lên, bọn em mới dứt ra chia tay nhau và khi tới cổng, bọn em ra ngoài trước để Sỹ và bạn nó nói chuyện thêm chút nữa, cái chút của nó kéo dài đến tận 22h00 mới xong :)

Sáng hôm sau cả bọn đi lên Chí Linh
Thời ấy từ HD lên thị trấn Sao Đỏ phải qua cầu Phú Lương rồi qua phà Bình. Khoảng cách 30km thuận cầu thuận phà cũng phải mất hơn 2 tiếng.
Còn tới Phà lúc nó nghỉ trưa thì xác định 4, 5 tiếng như chơi nên bọn em bắt xe đi sớm
Đến phà Bình, trong lúc đợi phà thằng Tuấn thấy có mấy bàn cờ thế của bọn cờ bịp bày ở đó bèn sán vào chơi. Ai gàn cũng không được
Nó ngồi thụp xuống gãi đầu tính toán, lẩm nhà lẩm nhẩm rồi quyết định chơi và thua :))
Thấy nó xỉa tiền ra trả bọn cờ bạc bịp, bọn em vừa tức vừa buồn cười, sư mày, mày là công an rồi mà còn lê la đánh cờ đánh bạc đầu đường thế này à?
Nó thắng lại đc 1 ván nhưng sau đó thua liền vài ván nữa, mặt đỏ văng cay cú. Nghe mấy thằng cờ bạc bịp khích nó bắt đầu đặt lớn hơn.
Anh Lập và thằng Sỹ phải ôm và kéo nó ra, thấy mất mồi ngon, mấy thằng cờ bạc bịp đứng dậy chửi tục và định xông vào chỗ anh Lập với thằng Sỹ.
Thằng Hiến thằng Thái chỉ mặt mắng cho mấy câu và cản lại, 2 bên đang căng thẳng võ mồm, em chả có việc gì làm bèn ra chỗ mấy bàn cờ nhặt mỗi bàn vài quân và đút túi. Anh Lập thấy em làm vậy cười ngất.

Một thằng thấy em nhặt mất quân cờ chạy đến chỉ mặt em như muốn ăn tươi nuốt sống, em vớ viên gạch gần đó làm nó hoảng nhảy lùi lại.
Em đặt viên gạch xuống lấy tay chặt chát 1 phát, may sao viên gạch ấy vừa non vừa mủn do nhúng nước nên nó gãy làm đôi.
Lúc này có vài người xì xào: mấy ông kia là công an đấy,... đúng rồi, công an họ dẹp cờ bạc bịp đấy...
Nghe vậy bọn kia bỏ cả bàn cờ và lảng dần

Phà đến, bọn em nhanh chóng kéo thằng Tuấn lên phà, nó vẫn lầu bầu bảo: chúng mày phá đám, tao chỉ chơi một lúc nữa là vét sạch túi bọn kia. Phì cười với ông nhõi này, bị bọn bịp kia chăn mà nghĩ chăn lại đc chúng nó :))
- Hưng lấy đc mấy quân cờ - anh Lập hỏi
- 3 bàn em lấy có 6 quân tướng thôi
- Chịu ông, không có tướng thì chơi cờ thế kiểu gì.
- Thì chúng nó lấy tiền thắng của thằng Tuấn đi mua bộ mới - cả bọn nhao nhao
- Bọn này chơi cờ thấp như vịt, tao sơ ý nên thua chứ có thời gian suy nghĩ cẩn thận, tao cho chúng nó bán nhà luôn - thằng Tuấn hùng hổ nói

Đến đây 5 thằng bọn em thua hẳn thằng Tuấn rồi
Em hóng bên trong quân cờ có gì :D