[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Nổi khổ của bọn em chưa dứt
Phà sang bên kia cũng có mấy bàn cờ thế và thằng Tuấn lại lao vào, quá vất vả để 5 đứa em kéo nó ra khỏi những bàn cờ ấy.
Bây giờ, sau 33 năm tức là 1/3 thế kỷ khi gặp nhau nhắc lại chuyện này, thằng Tuấn vẫn khẳng định ngày ấy bọn em để cho nó đánh, nó sẽ vét nhẵn túi cho bọn cờ bạc kia mất nghiệp :)) =))

Từ thị trấn Sao Đỏ về nhà anh Lập còn khoảng 4-5km nữa, bọn em cuốc bộ đi băng băng.
Nhà anh Lập ở trên sườn đồi rộng rãi và khu vườn quanh nhà có nhiều cây ăn trái: mít, na, nhưng thật không may cho bọn em, mùa này chẳng có cây gì ra quả :)
Được cái rượu và trứng vịt lộn rất nhiều và mấy ông anh của anh Lập tửu lượng rất cao nên bữa tối hôm đó thật sự vui

Hôm sau bọn em về lại Hải Dương và đi sang huyện Kim Động tới nhà thằng Hiến, thằng Thái và chiều muộn hôm ấy về tx Hưng Yên
Ở đâu thì em với thằng Hiến cũng được quan tâm, hỏi han vì 2 thằng em sẽ vào nhận công tác ở Tp HCM.

Khi về đến Hưng Yên, bọn em đc anh Dũng, anh trai thằng Sỹ và cũng là cảnh vệ Khoá 1 đang nghỉ phép đưa ra rạp xem phim, khi cả bọn đang ngồi ở một quán nước đợi vào xem thì có một nhóm đến gây sự vì "nhìn bọn này ngứa mắt".
Lũ tép riu này nữa, đang tính toán giải quyết bọn này sao cho gọn thì anh Dũng ngăn bọn em lại, sau đó anh ấy chạy đi đâu đó rồi khi về anh ấy đi cùng với 1 bác trạc 30 tuổi, mặt mày bặm trợn .
Hoá ra bác này là đại ca của khu vực rạp chiếu phim và đám gây sự kia là đàn em của bác ấy, trò chuyện một hồi, bác ấy quát bọn kia rồi mời bọn em ngày mai đến nhà chơi.
Thôi khất bác, bọn em nhà bao việc, chơi bời giề
Tuy vậy bọn em cũng nhắc nhau, đi đâu thì đi giữ ý một tí kẻo đi đâu cũng kéo theo rắc rối thì không nên :)

Thế nó bịp như thế nào ạ?
Chơi cờ thế ấy, người chủ bàn họ bày thế ra và họ thuộc tất cả các biến của thế cờ, cửa thắng của họ khi cầm quân đỏ hay quân đen lên tới 90%
Người chơi gặp phải thế cờ lần đầu phải căng óc ra tính toán và thường thì không thể tính hết các nước đi nên phần thua là nhiều.

Những thế Cờ mà họ hay dùng là khi mình chiếu tướng họ, họ hạ quân xuống đỡ thì đồng thời mở ra nước chiếu, chiếu hết cờ mình luôn.
Mình thua mình phải chi tiền, còn mình thắng họ cũng xin xỏ hoặc dùng vũ lực để không phải trả tiền

CHUẨN BỊ CHO CHUYẾN VÀO NAM

Sau khi làm 1 vòng quanh tỉnh Hải Dương thăm gia đình những người bạn thân, em trở về tx Hải Dương và chuẩn bị cho chuyến đi nhận công tác trong Tp.HCM
Việc đầu tiên là em xin bố cái bản đồ Tp HCM, sau đó em lấy địa chỉ của những người họ hàng trong ấy.
Dạo này kinh tế Gia đình cũng khá hơn do anh trai em đã xuất ngũ, anh rất tháo vát nên cũng đỡ đần cho bố mẹ em khá nhiều.
Sau đó em đi Hải Phòng thăm bác ruột em, ngày nhỏ em ở với bác còn nhiều hơn ở nhà nên việc đến chào và báo cáo với bác trước khi vào Nam là việc nên làm.
Chuyến đi này mang lại cho em những thu hoạch ngoài mong đợi: anh con bác em đi tàu Viễn Dương cho em mấy bộ quần áo xịn áo mua từ Nhật và một số tiền để em mua những vật dụng cần thiết khi vào Nam.

Sắp đi biền biệt rồi, chuyện tình cảm cũng cần dứt khoát. Do gặp riêng H rất khó nên em chủ động tới gặp người đã đi xem phim với H, cậu này cũng chơi với em nên không khó để em gặp Cậu ta thú nhận tình cảm với H là thật, em trách cậu ta biết thừa việc em và H yêu nhau mà còn cố tình xen ngang thì cậu này không nói gì

Nắm được tình hình, em viết những điều cần nói vào một bức thư và đến nhà H.
Như mấy lần trước, em tới nhưng chẳng có chút không gian riêng để nói chuyện với H. H tiếp em tại cái bàn uống nước có đầy đủ bố mẹ và các anh của H ngồi đó, câu chuyện trở nên nhạt và khách sáo.
Khi em về đợi H ra ngoài tiễn em, em trao đổi và nói rõ: sắp tới em phải đi công tác xa, hàng năm mới về nhà 1 lần nên em không ràng buộc tình cảm với H nữa rồi đưa thư cho H.

Vâng, tình đầu đến như gió thoảng và đi như mây trôi vậy đấy

V.T.K

Xe điện
6 người đi khắp thế gian :)

Tối, bọn em đạp xe quanh phố.
Nhà em có 1 cái xe, bố thằng Tuấn là bác Hậu khi ấy đang là TP Tổ chức CA tỉnh nên nó cũng kiếm đc 1 cái nữa. Đèo 3 mà đi có sao đâu :)
Cả bọn dặt dẹo chở nhau lên trường CĐSP Hải Dương để thằng Sỹ thăm bạn gái nó
6 thằng lính vào ngôi trường mà đa số là nữ làm xôn xao cả ký túc xá, cô bạn gái của Sỹ hãnh diện lắm, cô mời các cô bạn cùng phòng tiếp 6 đứa bọn em.
Cùng trang lứa, bên lính bên sinh viên Sư phạm trò chuyện hợp lắm, và chỉ khi kẻng báo ngủ lúc 21h30 vang lên, bọn em mới dứt ra chia tay nhau và khi tới cổng, bọn em ra ngoài trước để Sỹ và bạn nó nói chuyện thêm chút nữa, cái chút của nó kéo dài đến tận 22h00 mới xong :)

Sáng hôm sau cả bọn đi lên Chí Linh
Thời ấy từ HD lên thị trấn Sao Đỏ phải qua cầu Phú Lương rồi qua phà Bình. Khoảng cách 30km thuận cầu thuận phà cũng phải mất hơn 2 tiếng.
Còn tới Phà lúc nó nghỉ trưa thì xác định 4, 5 tiếng như chơi nên bọn em bắt xe đi sớm
Đến phà Bình, trong lúc đợi phà thằng Tuấn thấy có mấy bàn cờ thế của bọn cờ bịp bày ở đó bèn sán vào chơi. Ai gàn cũng không được
Nó ngồi thụp xuống gãi đầu tính toán, lẩm nhà lẩm nhẩm rồi quyết định chơi và thua :))
Thấy nó xỉa tiền ra trả bọn cờ bạc bịp, bọn em vừa tức vừa buồn cười, sư mày, mày là công an rồi mà còn lê la đánh cờ đánh bạc đầu đường thế này à?
Nó thắng lại đc 1 ván nhưng sau đó thua liền vài ván nữa, mặt đỏ văng cay cú. Nghe mấy thằng cờ bạc bịp khích nó bắt đầu đặt lớn hơn.
Anh Lập và thằng Sỹ phải ôm và kéo nó ra, thấy mất mồi ngon, mấy thằng cờ bạc bịp đứng dậy chửi tục và định xông vào chỗ anh Lập với thằng Sỹ.
Thằng Hiến thằng Thái chỉ mặt mắng cho mấy câu và cản lại, 2 bên đang căng thẳng võ mồm, em chả có việc gì làm bèn ra chỗ mấy bàn cờ nhặt mỗi bàn vài quân và đút túi. Anh Lập thấy em làm vậy cười ngất.

Một thằng thấy em nhặt mất quân cờ chạy đến chỉ mặt em như muốn ăn tươi nuốt sống, em vớ viên gạch gần đó làm nó hoảng nhảy lùi lại.
Em đặt viên gạch xuống lấy tay chặt chát 1 phát, may sao viên gạch ấy vừa non vừa mủn do nhúng nước nên nó gãy làm đôi.
Lúc này có vài người xì xào: mấy ông kia là công an đấy,... đúng rồi, công an họ dẹp cờ bạc bịp đấy...
Nghe vậy bọn kia bỏ cả bàn cờ và lảng dần

Phà đến, bọn em nhanh chóng kéo thằng Tuấn lên phà, nó vẫn lầu bầu bảo: chúng mày phá đám, tao chỉ chơi một lúc nữa là vét sạch túi bọn kia. Phì cười với ông nhõi này, bị bọn bịp kia chăn mà nghĩ chăn lại đc chúng nó :))
- Hưng lấy đc mấy quân cờ - anh Lập hỏi
- 3 bàn em lấy có 6 quân tướng thôi
- Chịu ông, không có tướng thì chơi cờ thế kiểu gì.
- Thì chúng nó lấy tiền thắng của thằng Tuấn đi mua bộ mới - cả bọn nhao nhao
- Bọn này chơi cờ thấp như vịt, tao sơ ý nên thua chứ có thời gian suy nghĩ cẩn thận, tao cho chúng nó bán nhà luôn - thằng Tuấn hùng hổ nói

Đến đây 5 thằng bọn em thua hẳn thằng Tuấn rồi
Xưa em vào ktx nữ một lần sn đứa bạn quê, sau chả bao giờ vào lại bất cứ ktx nữ nào lần thứ 2
Vào toàn thấy đăng-ten với râu mực treo tùm lum. Bị trêu nữa nên thẹn, e nhát gái đến mức đi học đại học không ngồi cạnh gái bao giờ.

Xưa em vào ktx nữ một lần sn đứa bạn quê, sau chả bao giờ vào lại bất cứ ktx nữ nào lần thứ 2
Vào toàn thấy đăng-ten với râu mực treo tùm lum. Bị trêu nữa nên thẹn, e nhát gái đến mức đi học đại học không ngồi cạnh gái bao giờ.
Món nhát ái thì cụ em giống anh. Giờ a vẫn nhát :P

Cái chuyện vào KTX nữ thì anh cũng có kinh nghiệm
SV năm đầu họ chỉn chu gọn gàng ý tứ, có bạn nam đến là bắt đứng ngoài một lúc để họ dọn dẹp
Năm thứ hai họ lười thêm một tí và năm cuối thì họ lười hẳn :))

TDI

Xe buýt
Khi nào có dịp vào ktx nữ chắc phải nạp trước vài ly Tiên tửu của lão cho đỡ xợ :D

114hangbong

Xe cút kít
Bố em ngày xưa chơi cờ rất giỏi, ông tính trước được hầu hết các nước đi. Chiều ông đi làm về đã có vài bàn cờ của các ông già đợi sẵn, ông chỉ kịp cởi cái quần dài ra, mở mấy cái khuy áo là ngồi xuống chiếu luôn. Nhiều hôm mất điện, nhà có mỗi cái đèn dầu thì ông chiếm luôn. Em chả biết làm gì, mang luôn bộ chuyền ra chơi bên cạnh. Không may quả bóng lăn vào phá mất bàn cờ làm ông bực ném luôn quả bóng của em ra xa.
Nhiều lần qua công viên thấy bầy bàn cờ quanh lối đi, em cứ thắc mắc sao bố không vào đấu kiếm tiền cho mẹ. Ông toàn cười kéo em đi nhanh bảo mình mà thắng là nó cậy đông đòi lại tiền ngay. làm sao kiếm tiền lại với bọn bến tàu bến xe được.

Bố em ngày xưa chơi cờ rất giỏi, ông tính trước được hầu hết các nước đi. Chiều ông đi làm về đã có vài bàn cờ của các ông già đợi sẵn, ông chỉ kịp cởi cái quần dài ra, mở mấy cái khuy áo là ngồi xuống chiếu luôn. Nhiều hôm mất điện, nhà có mỗi cái đèn dầu thì ông chiếm luôn. Em chả biết làm gì, mang luôn bộ chuyền ra chơi bên cạnh. Không may quả bóng lăn vào phá mất bàn cờ làm ông bực ném luôn quả bóng của em ra xa.
Nhiều lần qua công viên thấy bầy bàn cờ quanh lối đi, em cứ thắc mắc sao bố không vào đấu kiếm tiền cho mẹ. Ông toàn cười kéo em đi nhanh bảo mình mà thắng là nó cậy đông đòi lại tiền ngay. làm sao kiếm tiền lại với bọn bến tàu bến xe được.
Đúng rồi Bông, không ăn tiền của bọn ấy được đâu

Iem thấy xưa có món giường tầng, kéo cái rèm (ri-đô) lại là từng đôi chim trong đó cùng hoà ca khúc khích, giường nhẹ rung theo nhịp cụ nhỉ?
:))
Những năm 199x trở đi mới có trò kéo rèm, trước đó ko có đâu

emnhaqueday

Xe hơi

Sau khi làm 1 vòng quanh tỉnh Hải Dương thăm gia đình những người bạn thân, em trở về tx Hải Dương và chuẩn bị cho chuyến đi nhận công tác trong Tp.HCM
Việc đầu tiên là em xin bố cái bản đồ Tp HCM, sau đó em lấy địa chỉ của những người họ hàng trong ấy.
Dạo này kinh tế Gia đình cũng khá hơn do anh trai em đã xuất ngũ, anh rất tháo vát nên cũng đỡ đần cho bố mẹ em khá nhiều.
Sau đó em đi Hải Phòng thăm bác ruột em, ngày nhỏ em ở với bác còn nhiều hơn ở nhà nên việc đến chào và báo cáo với bác trước khi vào Nam là việc nên làm.
Chuyến đi này mang lại cho em những thu hoạch ngoài mong đợi: anh con bác em đi tàu Viễn Dương cho em mấy bộ quần áo xịn áo mua từ Nhật và một số tiền để em mua những vật dụng cần thiết khi vào Nam.

Sắp đi biền biệt rồi, chuyện tình cảm cũng cần dứt khoát. Do gặp riêng H rất khó nên em chủ động tới gặp người đã đi xem phim với H, cậu này cũng chơi với em nên không khó để em gặp Cậu ta thú nhận tình cảm với H là thật, em trách cậu ta biết thừa việc em và H yêu nhau mà còn cố tình xen ngang thì cậu này không nói gì

Như mấy lần trước, em tới nhưng chẳng có chút không gian riêng để nói chuyện với H. H tiếp em tại cái bàn uống nước có đầy đủ bố mẹ và các anh của H ngồi đó, câu chuyện trở nên nhạt và khách sáo.
Khi em về đợi H ra ngoài tiễn em, em trao đổi và nói rõ: sắp tới em phải đi công tác xa, hàng năm mới về nhà 1 lần nên em không ràng buộc tình cảm với H nữa rồi đưa thư cho H.

Các cụ ngày trước thật thà quá. Cứ như bây giờ là cô H đi luôn rồi he he. Nhưng theo chủ quan của em, em nghĩ cụ chưa có duyên với cô H rồi. Giờ cụ có còn gặp lại cô ấy khong cụ Tiên Tửu Phú Lộc?

Thế hệ xưa trong sáng lắm, không như cụ nghĩ đâu. Chủ thớt toàn viết thư đấy thây :)
Quất nhầm còm rồi Bông :)
Các cụ ngày trước thật thà quá. Cứ như bây giờ là cô H đi luôn rồi he he. Nhưng theo chủ quan của em, em nghĩ cụ chưa có duyên với cô H rồi. Giờ cụ có còn gặp lại cô ấy khong cụ Tiên Tửu Phú Lộc?
Hồi ý em có 18 tuổi, biết gì đâu
Từ năm 1990 đến giờ, em có nhìn thấy cô ấy vài lần

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

MỐI TÌNH ĐẦU
Mối tình đầu đã qua
Không bao giờ trở lại
Nhưng còn nỗi xót xa
Như gió mùa thổi mãi

Hàng cây trút lá vàng
Rừng cây xanh lộc biếc
Cứ mỗi độ thu sang
Lá rung cành tha thiết

Thật kỳ lạ tình đầu
Như cây khô khát nắng
Tưởng rằng sẽ nói nhiều
Mà suốt đời im lặng.
(Yesenin)
Em cóp pết tặng cụ chủ ạ.

Ksxdcd

Xe điện
Cái gì đầu tiên cũng đều thấy vị đắng cay lẫn ngọt ngào!

Chỉ tùy từng thời điểm và trạng thái mà lúc nào hồi tưởng lại thì vị ngọt ngào nhiều hơn đắng cay hay ngược lại thôi!

Nhưng nói chung đều nhớ lâu và khó quên!

MỐI TÌNH ĐẦU
Mối tình đầu đã qua
Không bao giờ trở lại
Nhưng còn nỗi xót xa
Như gió mùa thổi mãi

Hàng cây trút lá vàng
Rừng cây xanh lộc biếc
Cứ mỗi độ thu sang
Lá rung cành tha thiết

Thật kỳ lạ tình đầu
Như cây khô khát nắng
Tưởng rằng sẽ nói nhiều