[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Thế giờ anh viết những dòng này có còn chút ngậm ngùi nào không hay chỉ cười tủm ?
Thấy may :))
Ngày xưa học quân sự ở trường bọn em cũng được bắn đạn thật bằng súng trường CKC hay K44 gì đó. Em nhớ bắn ba viên được 22 hoặc 25 điểm nhưng có lẽ 22 điểm thì phải vì khi bắn Em ngắm rất ẩu.
CKC, K44 dài hơn AK
Loại này khi bắn nó giật cho tê vai :)

Trở lại trường, thấy mấy đứa Hà Bắc đang bàn tán sôi nổi bàn chuyện võ
Chúng nó vào một cái làng và vô tình gặp một sới dạy võ, trường phái này có đòn chân rất lạ, không đá họ không dùng mũi chân hay cạnh bàn chân mà dùng ống đồng làm điểm chạm
- Họ tập luyện công phu lắm, toàn dùng ống đồng đá vào cây thôi - thằng Diện thốt lên như vậy

Vốn tính hiếu võ, mấy thằng Hà Bắc xin được thử sức nhưng chủ sới - một sư phụ chừng 40 tuổi nhưng ông không đồng ý. Ông ta nói đệ tử của ông ta chưa tập luyện thành tài nên không được thử. Còn ông ta có thử sức thì phải thử với thày của chúng tôi - thế mới ngạo mạn
Chính sự từ chối ngạo mạnh trên đã làm cho toán lính Hà Bắc bàn tán và mang việc này đi kể với anh em.

Việc môn phái dùng ống đồng làm điểm chạm làm bọn em ngạc nhiên vì với những người bình thường như chúng ta, ống đồng được coi là một điểm yếu.
Bọn em mang việc này sang hỏi thày Khoa, thày trả lời ngay đó là môn võ của Thái Lan và dặn chớ coi thường họ
Môn phái của họ dùng cùi chỏ, đầu gối nhiều nên tính sát thương cao. Đòn chân, họ khổ luyện làm ống đồng cứng như sắt, khi đó cú đá với điểm chạm là ống đồng có sức công phá cực mạnh.

Tối đó, em vào nhà anh Dũng chơi và hỏi về sới võ này. Anh Dũng là trưởng công an xã nên nói ngay: ông đó trước ở Thái Lan hồi hương về nước
Vậy thì đúng rồi, sới của ông ấy chính là sới Muay Thái :)

duytrinh85

Xe điện
Súng càng dài càng dễ bắn cụ nhỉ? CKC hình như chỉ bắn phát một, thời bọn em không còn dùng CKC nữa. Bắn súng sợ nhất tiếng B41.
Súng càng dài càng dễ ngắm bắn trúng.
CKC là loại súng trường không có nấc liên thanh.
Đạn B40, B41 rất đắt tiền nên thời bọn em chỉ đc giới thiệu mà ko đc bắn đạn thật.

hanghi87

Xe hơi
Em vào đọc hồi ký của Cụ Tửu, quá hay và hấp dẫn. Bố chồng em cũng là lính sau năm 75 thì chuyển ngành, các cụ đồng ngũ hay gặp mặt và họ sống với nhau có nghĩa có tình lắm ạ.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]

CKC, K44 dài hơn AK nhưng dùng chung đạn 7,62
Em giật gấu áo chã cái là K44 có cùng kích cỡ đường kính đầu đạn với CKC và AK thôi, còn đạn là khác nhau và không dùng chung được ạ :)

Em giật gấu áo chã cái là K44 có cùng kích cỡ đường kính đầu đạn với CKC và AK thôi, còn đạn là khác nhau và không dùng chung được ạ :)
Vâng, em nhầm ạ :)
Đạn AK, CKC là 7,62x39mm, cũng cùng cỡ với trung liên RPD và RPK
Còn K44 thì dùng đạn 7,62x54mm.

Chuẩn đét !
Thế nên cười tủm 1 cái anh ạ :D
Thật ra lỗi một phần cũng tại mình
Là lính, đi biền biệt thế thì ko nên yêu đương gì mới phải, khổ thân người ta ra :)
Em vào đọc hồi ký của Cụ Tửu, quá hay và hấp dẫn. Bố chồng em cũng là lính sau năm 75 thì chuyển ngành, các cụ đồng ngũ hay gặp mặt và họ sống với nhau có nghĩa có tình lắm ạ.
Cảm ơn mợ đã động viên
Bọn em giờ vẫn gặp nhau suốt và gặp là vui lắm mợ ạ

namhen

Xe buýt
Lên xe, các anh cán bộ biết em say xe nên cho ngồi ghế phụ và mở cửa để em đỡ say, anh lái xe cũng chạy cẩn thận nên em cũng say nhưng ít :)
Xe về đến trường vừa kịp buổi thi bắn đạn thật. Cất đồ đạc xong em lên thao trường ngay và bài AK 3 viên em được 25 điểm.
Riêng bắn K59, các thày cho em vào tốp thi bắn buổi chiều, vậy là cả sáng em được tập bắn súng ngắn K59

Trưa ăn cơm, lớp em xôn xao vì trượt quá nhiều, bắn 5 viên có đứa không trúng bia phát nào.
Thằng C con và nhiều đứa trượt doạ: bọn tao tập cả tuần mà còn không đạt, mày tập có một buổi sáng thì cũng trượt nốt thôi.

Kệ bọn nó doạ, em nhớ lại các yếu lĩnh, thày dặn rồi: bắn súng ngắn thì từ từ đưa từ trên xuống kéo cò nhè nhẹ, khi đầu ruồi đậu đít điểm đen thì nín thở bóp cò ngay nếu tay yếu, rung. Cách này khó có điểm cao nhưng cơ hội trúng bia nhiều
Còn tập luyện nhiều, tay khoẻ thì đưa súng từ dưới lên, khi đầu ruồi chạm đít điểm đen thì giữ nguyên, kéo cò từ từ, vừa kéo vừa chỉnh đến khi tay hết rung thì bóp cò.
Vào thi, em biết tay mình yếu vì 2 tuần uống nhiều kháng sinh, bắp tay cứng vì tiêm penicillin nên chọn cách 1
Em nổ rất nhanh 2 viên đầu, có cảm giác đạn lệch phía dưới bên trái - chỉ là cảm giác thôi chứ em không nhìn thấy vết đạn, do vậy 3 phát sau khi hạ súng xuống, chỉnh cao và lệch phải.
Bắn xong 5 viên nhanh nhất trong toán bắn, em khám súng, tháo băng đặn rồi về vị trí rồi bàn giao súng ngồi đợi kết quả

Anh Tuyên ra hỏi em: Hưng bắn nhanh thế, sao không chỉnh cẩn thận rồi hãy bắn
Em trả lời: tay em yếu quá, ngắm lâu súng nặng sẽ rung nhiều nên có khi tìm chim hết.
Vài phút sau, tốp bắn của em đã xong, kết quả em được 29 điểm: 2 viên 5, 2 viên 6 và 1 viên 7. Tổng 29, đứng thứ hai sau tốp bắn 10 đứa
Ở tốp của em có 6 thằng bắn đủ 5 viên trúng bia, đứa đạt điểm cao nhất là 31, có 2 đứa không bắn trúng bia.

Mấy đứa ra chúc mừng và thắc mắc không hiểu tại sao em tập có 1 buổi sáng mà bắn 5 viên trúng bia cả 5, còn bọn nó tập cả tuần mà vẫn trượt.
Em trả lời: tao hạ súng xuống là nổ luôn, để lâu rung tay thì kiểu gì cũng bắn ra ngoài.
Lúc ấy mấy thằng bắn trượt lúc ấy mới tiếc: tại bọn tao ngắm lâu quá, tay rung trượt hết cả :)
Ngày trước sinh viên học quân sự em cũng được bắn AK 3 viên ở trường bắn Gia Lâm, được 26 điểm lận. Nhưng em không tin lắm, có mấy buổi học ngắm, có được tập tành gì đâu nên ko hiểu sao đc những 26. Hồi nhỏ thì hay theo mấy ông anh đi bắn chim nhiều, nhưng vác khẩu AK khác hoàn toàn 9 cân hơi. Tiếc là ko có điều kiện bắn lại xem mình bắn có chuẩn ko. Em rất thích súng đạn, nếu ở Mẽo chắc phải sắm vài khẩu rồi.

NVV

Xe tăng
Hôm sau xe từ BTL chạy sớm hơn dự kiến 30 phút làm em bị động, xe cũng không sang bệnh xá mà em phải di chuyển từ Bệnh xá sang BTL ở 192 Quán Thánh. Vội vàng thu xếp đồ đạc, em làm mất lá thư của Thuỷ ở đâu không rõ :(
Lên trường em lục tung túi cặp mà không thấy, chẳng rõ em để đầu giường rồi quên hay nhét túi, lúc vội di chuyển bị rơi mất.

Em có viết thư về cho Thắng để hỏi địa chỉ Thuỷ, nó viết thư trả lời là sẽ hỏi lại rồi báo cho em
Nhưng rồi chính em cũng mất liên lạc với Thắng vì liên tiếp mấy thư em gửi không có hồi âm. Lá cuối còn bị trả lại, chắc nó đã ra Nước ngoài rồi :(

Từ ngày đó đến giờ, em không còn liên lạc đc với 3 bạn Thắng, Nga và Thuỷ nữa, chỉ còn ký ức đẹp đẽ đọng lại mà thôi
Em có cảm giác cuộc đời cụ đi theo hướng khác từ lúc cụ làm mất lá thư và Em thật sự tò mò về nội dung lá thư quá cụ ạ.

Ksxdcd

Xe điện

CKC, K44 dài hơn AK nhưng dùng chung đạn 7,62
Góp ý với bác chủ 1 chút :

CKC, K44 và AK đúng là đều bắn đạn cỡ 7.62 nhưng thực ra là 2 loại đạn khác nhau : CKC và AK bắn chung 1 loại đạn 7.62x39. Đạn này cũng dùng cho RPK.

Còn K44 bắn loại đạn 7.62x54 nó mạnh hơn, giật nẩy hơn rất nhiều - đây là loại đạn dùng cho RPD và đại liên K53. Đạn này có động năng và sức xuyên mạnh, tầm xa hơn đạn AK rất nhiều .

Yelnut

Xe tăng

CKC, K44 và AK đúng là đều bắn đạn cỡ 7.62 nhưng thực ra là 2 loại đạn khác nhau : CKC và AK bắn chung 1 loại đạn 7.62x39. Đạn này cũng dùng cho RPK.

Còn K44 bắn loại đạn 7.62x54 nó mạnh hơn, giật nẩy hơn rất nhiều - đây là loại đạn dùng cho RPD và đại liên K53. Đạn này có động năng và sức xuyên mạnh, tầm xa hơn đạn AK rất nhiều .
Cụ vẫn sai. RPD cũng dùng chung một loại đạn với AK là 7.62×39. Băng tròn 50 viên.

Cảm ơn cụ anh đã đính chính cho em :)

Nhưng Theo em biết và cụ Yelnut
Cũng đã nói trung liên RPD là loại dùng hộp tiếp đạn tròn và dùng đạn 7,62x39mm
Em từng bắn loại này rồi ạ

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ vẫn sai. RPD cũng dùng chung một loại đạn với AK là 7.62×39. Băng tròn 50 viên.

Em cũng nhớ RPD dùng chung đạn AK mà. Có điều nòng RPD dài hơn nên đường đạn căng hơn AK chút. Em chưa được bắn RPD nhưng học và tháo lắp nó 1 vài lần roài :))

Ksxdcd

Xe điện

KKK!:D:D:D

Cảm ơn bác chủ.=D>=D>=D>

Cũng lâu lắm rồi rời khỏi quân đội ( hơn 20 năm) nên cũng có nhầm lẫn. Thêm nữa vào lứa tổi này cũng không còn minh mẫn lắm nữa!b-)b-)b-)

Anh em ta bổ sung cho nhau thôi cho đảm bảo chính xác của hồi ức!

Em có cảm giác cuộc đời cụ đi theo hướng khác từ lúc cụ làm mất lá thư và Em thật sự tò mò về nội dung lá thư quá cụ ạ.
Cũng có thể là như vậy ạ
Với tính cách của Thuỷ, em cũng đoán đc 80-90% nội dung lá thư: Xin lỗi vì ko đến như đã hứa; động viên em học tập rèn luyện tốt; hẹn gặp lại để cô ấy có cơ hội sửa lỗi...

Ko nhận đc hồi âm của em, chắc cô ấy nghĩ em cũng tầm thường vì chấp nhặt việc cô ấy lỡ hẹn :(

Em cũng nhớ RPD dùng chung đạn AK mà. Có điều nòng RPD dài hơn nên đường đạn căng hơn AK chút. Em chưa được bắn RPD nhưng học và tháo lắp nó 1 vài lần roài :))
Cảm ơn cụ :)
KKK!:D:D:D

Cảm ơn bác chủ.=D>=D>=D>

Cũng lâu lắm rồi rời khỏi quân đội ( hơn 20 năm) nên cũng có nhầm lẫn. Thêm nữa vào lứa tổi này cũng không còn minh mẫn lắm nữa!b-)b-)b-)

Anh em ta bổ sung cho nhau thôi cho đảm bảo chính xác của hồi ức!
Vào tuổi này quên quên nhớ nhớ là thường mà cụ anh.
Lắm hôm em đóng bộ ra tàu lên HN đi ọp, đủng đỉnh thả dáng tới ga móc tiền mua vé mới biết mình quên ví ở nhà :))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đề nghị các cụ ko bàn chuyện súng ống nữa mà để cụ Tửu tập trung vào chuyên môn nhá :D