[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Thanghe

Xe buýt
Sau khi trấn áp được nhóm lưu manh do tên trung tuổi cầm đầu ở phía cổng, mọi việc yên ắng trở lại.
Bọn lưu manh được đưa về đồn và một số nạn nhân đi theo viết tường trình và nhận lại tài sản bị mất, sau đó bọn em phân công người đưa họ lên xe và đợi xe rời bến mới quay lại
Phía bờ sông Hồng anh em bắt thêm đc một lũ lau nhau 16, 17 tuổi định dùng gạch đá ném vào lực lượng trấn áp.

Trận này linh bên em tham gia đông, anh em đang ở giai đoạn tập võ thuật nên phản xạ nhanh, tinh thần hăng hái nên cả trận chiến ko có thiệt hại gì, trừ mấy thằng mải đánh và khoá bọn lưu manh bị nó túm áo, nên đứa toạc áo, đứa rách túi áo. Cũng có đứa bị lưu manh chống trả, đấm vào môi rớm máu :)

Lúc bàn giao cho công an sở tại, chỗ trật khớp của thằng cầm đầu mặt sẹo ngày càng sưng to nên nó kêu rên ầm ĩ. Anh công an nhận bàn giao bảo: các ông giải đòn cho nó đi
Anh Khoá 1 ra giải đòn, trước khi giải anh còn bảo: lần sau tao ra bến Nứa còn thấy mặt mày thì cho mày vào viện bó, 3 tuần tự lành nhé.
Thằng sẹo đang nhăn nhó bỗng kêu ối chao, rồi ngã vật xuống đất. Nó được giải đòn, khớp được trả về chỗ cũ nhưng anh K1 ghét thằng cầm đầu này nên làm mạnh tay. Nó đau quá lăn ra nằm lịm mất 1 lúc mới dậy được.

Sau này có những chuyến về tranh thủ, em có qua bến Nứa và không gặp lại thằng sẹo ấy nữa.

Gặp lại anh K1, anh bảo nó chưa chắc đã sợ mình lắm đâu, nhưng hôm ấy nó mất mặt với bọn đàn em, bọn đàn em không phục nữa nên nó phải chuyển đến chỗ khác kiếm ăn
Đọc đoạn này của cụ em lại nhớ trận đụng độ với băng lò heo của bọn em, giờ vẫn còn cảm xúc, chưn tay lên gân lên cốt.... Kkk

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em hỏi ngốc nghếch tý. Các cụ hành động như vậy quân cảnh không ý kiến gì ạ? Trên Sơn Tây bọn em ngày xưa các chú lính nem nép vì sợ quân cảnh.
Bọn em tự phát hành động. Bộ tư lệnh và trường có thể cũng biết nhưng chẳng ai hơi đâu đi rình tóm bọn em
Thông tin truyền miệng từ trên là thế này: Cứ làm nhưng nghiêm cấm bị thương tích, đứa nào mang thương tích về sẽ ăn ký luật

Còn với CSGT với Quân cảnh thì sợ lính CV bọn em một phép chả dám dây với bọn "công an bộ đội" trường em :))

Ở Vĩnh Yên có trạm KSQS, lính khoá 1 qua đó bị các anh quân cảnh lôi vào kiểm tra. Kết quả là cả toán Quân cảnh được lính vẫy xe ép lên đi hơn chục km mới cho xuống

Khoá 2 bọn em các bạn Quân cảnh biết rồi nên cũng biết điều lắm, nhiều khi hạ cả barie xuống chặn hộ xe để lính em lên xe về HN

Đồng cảm !!!
Em cũng từng mất bạn như vậy.
Ngày đó, trước khi nó đi, nó dẫn theo vợ chưa cưới tới cơ quan, lúc đó bận nên chỉ vội làm mấy chén trà chát vỉa hè.
Câu nói "ông đang bận hợp đồng thì vào làm tiếp đi, tôi về rồi anh em gặp nhau", và cái bắt tay vội vàng...lại chính là những điều cuối cùng em còn lại từ nó.
Rồi 1 sáng của đúng ngày giáng sinh năm ấy, 1 thằng ở văn phòng cứ "chứng kiến" bạn mình đang dần chìm sâu xuống 5000m nước, mất xác.
Sau có những đêm em cứ thắp hương rồi kêu "Về với tao....về với tao đi mày".
Vậy là mất ngoài biển hả em :(

Đọc đoạn này của cụ em lại nhớ trận đụng độ với băng lò heo của bọn em, giờ vẫn còn cảm xúc, chưn tay lên gân lên cốt.... Kkk
Bọn em cay lũ lưu manh ở ga tàu bến xe lắm
Em và một số trường hợp anh em đi lẻ cũng từng bị chúng cậy đông bắt nạt, nhiều người mất cảnh giác bị chúng lấy mất đồ đạc tài sản.
Chưa kể việc mình chứng kiến chúng dùng vũ lực ăn cắp, trấn cướp của hành khách từ xa đến, điên hết cả người.

Căm ghét lũ ấy nên có cơ hội là bọn em tẩn nhiệt tình!

Yelnut

Xe tăng
Em hỏi ngốc nghếch tý. Các cụ hành động như vậy quân cảnh không ý kiến gì ạ? Trên Sơn Tây bọn em ngày xưa các chú lính nem nép vì sợ quân cảnh.
Lính hiền, lính đi lẻ loi thì sợ.
Gặp phải một đám đông thì quân cảnh....... hehe

Nam qbinh

Xe hơi
Võ thuật CAND thường thiên về đánh bắt nên không đẹp mắt như các môn phái khác. Chỉ đủ các yếu tố nhanh, chính xác, hạn chế tối đa thương vong cho bản thân, đồng đội và đối tượng, hồi em học thầy dặn như vậy a. Và đặc biệt nhớ mãi đòn ngã nghiêng bên trái
TẬP LUYỆN VÕ THUẬT

Vất vả tháng đầu tiên, những tháng tiếp theo cường độ tập bổ trợ giảm dần và lính được trau dồi các động tác cơ bản, các miếng đánh đặc trưng của ngành, đặc biệt là các đòn khoá, khống chế, các đòn thủ, phá khoá, phản đòn.

Do lính đông, võ sư ít nên đứa nào có chút năng khiếu, chăm chỉ luyện tập thì thể nào cũng được chỉ bảo thêm. May mắn em nằm trong số này
Thầy Mậu võ sư có nhận xét về em y như anh Lập: học nhanh, ra đòn nhanh nhưng lực chưa mạnh và tấn thì kém.
Vậy là hàng ngày, lúc nào rỗi em phải luyện các thế tấn, đặc biệt là giờ gác. Cả tháng ròng rã, một hôm em báo cáo với thày Mậu, thày bảo: đứng xem nào, em trụ tấn rõ vững mà thày quét cho một phát, không ngã nhưng liêu xiêu. Thày cười bảo: vẫn yếu lắm làm em nản quá.
May mà thày động viên: đứa khác thì ngã rồi đấy, cậu tập 1 tháng như vậy là có tiến bô, nhưng võ thuật phải tính bằng năm, không tính bằng tháng được.

Thày nói chí lý, trong trường bọn em tập võ thuật có vài tháng, sau này ra trường về đơn vị thì ngày nào chẳng tập và càng ngày càng vỡ ra.
Khi học thấy sao mình được trang bị ít thế võ quá, nhưng vào luyện mới biết, một thế võ để thực hiện nhanh, chính xác phải mất hàng tháng, nhưng thực hiện ở mức điêu luyện, ra đòn theo phản xạ thì cần thời gian luyện liên tục cả năm, thậm chí nhiều năm mới thành.

Đặc biệt các thế võ đều có biến thể, chẳng hạn như các đòn khoá, khống chế nếu cần hạ gục đối phương thì chỉ cần thay đổi điểm chạm trên cơ thể đối phương là vô hiệu hoá ngay. Hoặc khi đã gạt được tay đối phương ra, chẳng cần thực hiện động tác khoá mà đánh ngay vào yếu huyệt thì đối phương cũng đủ lăn kềnh.
Các động tác liên hoàn này có kết hợp môn võ sambo cận chiến cảnh vệ Nga, đòn ra ngắn nên nhanh và cực kỳ hiệu quả.

Trong giáo trình giảng dạy, các biến thể sử dụng đòn sampo này được các thày giới thiệu và biểu diễn nhưng không đưa vào nội dung kiểm tra. Khi bọn em tập phải mang bảo hộ và rất ít đứa đạt đến trình độ được đấu đối kháng biểu diễn các thế võ này vì sơ xảy lỡ tay có thể gây thương tích cho đồng đội.

Ra đòn nhưng không làm đối phương chết hay bị thương quá nặng là cả một quá trình rèn luyện công phu và phải có năng khiếu mới làm được

tuantab

Xe tăng
Nhân ngày hăm hai tháng mười hai. Kính chúc các cụ đã và đang phục vụ trong lực lượng vũ trang sức khoẻ, giáng sinh an lành,hạnh phúc :D

Bánh gấu

Xe hơi
Cháu chúc các cụ bộ đội ngày 22-12 thật nhiều sức khoẻ và may mắn trong cuộc sống

Hoàng Trang

Xe ngựa

Haparis

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ nhé
Hôm nay 22.12 làm em nhớ lại bữa ăn tươi đầu tiên ở trường :)
Nhân ngày 22-12, con nhà lính chúc cụ hàng xóm theo nghiệp lính một sức khoẻ dồi dào, tiến độ biên bài cho cccm đọc cứ đều đều là đc cụ nhé..^^..

toimuondie

Xe container
Đợt đọc đến đoạn các anh về quê ra đường chặn ô tô đã nghĩ tới đoạn xe tải mất phanh nhưng không dám nói.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhân ngày Quân đội nhân dân Việt Nam 22/12 xin chúc các cụ cựu chiến binh và chiến binh luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.:!!

Chỉnh sửa cuối:

X0000

Xe điện
Đợt đọc đến đoạn các anh về quê ra đường chặn ô tô đã nghĩ tới đoạn xe tải mất phanh nhưng không dám nói.
Bình thường mà cụ à, những năm 8x như cụ chủ (và em là 9x) thì tuyến đường quốc lộ 2 là đường từ Yên Bái về Hà nội toàn lính nhảy lên đi xe chùa, nên biện pháp toàn là chặn xe hoặc nhờ các bà quán nước vẫy xe
Em bị phát ở thị trấn Thanh Ba, 5 thằng dàn hàng ngang đi giữa đường, xe tải phải đi chậm lại, xong cả lũ nhảy vèo lên thùng xe tải. Chú xe tải vác cái tay khởi động lùa cả lũ chạy bán sống bán chết, cơ mà cuối cùng vẫn xin đi nhờ được.
Vụ nhảy xe tải đó, tí nữa em thành vết chân tròn trên cát vì mình nhảy và đạp lên phía bánh sau bên lái, may chân ko bị cuốn vào bánh xe

Ngo Rung

Xe lăn
Chúc mừng cụ chủ và các cụ nhân ngày 22/12.
Em không đi lính ngày nào, nhưng rất thích và ngưỡng mộ những người lính \m/

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Đoạn mất phanh còn đỡ cụ ạ.
Đời em nhớ nhất là đi hành quân cơ động khí tài với con Kraz già. 3h sáng nó đi cứ khật khù như vành trước bị méo trái trứng. Em kêu lái xe xuống kiểm tra mà ổng nói không sao cả. Đi thêm 60km thì em đòi dừng xe vì bánh chạy lực khực không chịu được.
Xuống xem thì cả đoàn tá hỏa, vì 6 con ốc gắn trên bánh trước bên tài còn duy nhất 1 con, và con này cũng chỉ còn bám vài bước ren nữa, thế là kéo nhau lục tục đi bộ ngược đường tìm ốc rơi, ốc vãi :( :(

ZARG

Xe container
Đoạn mất phanh còn đỡ cụ ạ.
Đời em nhớ nhất là đi hành quân cơ động khí tài với con Kraz già. 3h sáng nó đi cứ khật khù như vành trước bị méo trái trứng. Em kêu lái xe xuống kiểm tra mà ổng nói không sao cả. Đi thêm 60km thì em đòi dừng xe vì bánh chạy lực khực không chịu được.
Xuống xem thì cả đoàn tá hỏa, vì 6 con ốc gắn trên bánh trước bên tài còn duy nhất 1 con, và con này cũng chỉ còn bám vài bước ren nữa, thế là kéo nhau lục tục đi bộ ngược đường tìm ốc rơi, ốc vãi :( :(
Sao không tháo bớt ốc ở Tăm bua khác sang mà lắp vào rồi chạy chậm lại hả cụ?

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Sao không tháo bớt ốc ở Tăm bua khác sang mà lắp vào rồi chạy chậm lại hả cụ?
Lục tục quay lại một đoạn thì tìm thêm được 4 con cụ ạ. Nhưng lúc đấy bánh trước đã bị bai lệch sang một bên, nên bọn em vẫn phải chờ xe mang kích tới để lắp. Chuyện cũng cách đây 6-7 năm thôi, và là lần đầu em đi bộ trên đường vành đai 3 trên cao, nó rung thôi rồi. Mỗi lần xe công đi qua nhịp trên làn đối diện là rung sợ đái ra máu, chỉ sợ sập :))

Ba Ngơ

Xích lô
Cụ Tửu đận này bận chuẩn bị hàng cho chợ Tết OF hay sao ấy
Bận gì mà bận, bị mất ngựa nên buồn. Anh em gạ gẫm đi chén Rắn nhân 22/12, để bò tiếp trong thớt này, nhưng do vụ bị ảnh hưởng vụ trộm ngựa, ăn không ăn chỉ ngồi ngắm thôi ;))

Ì