[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bữa ăn tươi kịp thời

Học tập bình thường, ăn uống kham khổ đã thấy mau đói, học võ thuật trừ tuần đầu tiên mệt mỏi khó nuốt còn từ tuần thứ hai trở đi, lính đói. Đói ngay khi đang tập ngoài thao trường :))

Do biết khi học võ sẽ vất vả nên lính đều có cái để thủ, đó là bột đậu xanh, đường và chanh. Bột đậu giúp cơ thể có thêm năng lượng và chanh thì bổ sung đáng kể lượng vitamin C cho cơ thể, tăng sức đề kháng và chống mất nước bởi bọn em tập trên sân đá sỏi lổn nhổn và giữa trời nắng nóng cuối hè đầu thu
Tiêu chuẩn ăn của lính trong đợt tập võ thuật cũng tăng, đại loại giai đoạn này cơm bọn em ăn đủ no, còn thức ăn mặn tăng gấp 3 nghĩa là ngày thường mỗi bữa 1 miếng thịt mỏng dính to bằng nửa bao diêm thì bây giờ là 3 miếng

Sau tháng đầu, bọn em có bữa ăn tươi đầu tiên của đợt tập võ thuật. Nhớ lại bữa 22.12 nên khi công bố được ăn tươi vào cuối tuần, lính reo phấn khởi hò ầm ĩ và chờ đợi nó từng ngày :)
Và rồi cái ngày sung sướng ấy cũng đến, buổi tập được kết thúc sớm 15 phút để lính có thêm thời gian thưởng thức các món ăn, thằng Khơi chạy biến đi đâu mà khi về mà mặt mũi hớn hở, nó mang theo một cái xô xuống nhà ăn và dứt khoát không nói cho ai biết nó mang xô theo để làm gì.

Xuống nhà ăn, thằng Khơi lại biến đi một lúc rồi mới về mâm
Mâm cơm ngồn ngộn thịt, thịt luộc, thịt kho và đĩa giá đỗ xào to tú ụ. Bát canh nổi váng mỡ của nồi nước xuýt chan ngọt lừ
Lính hân hoan chén, chén nhiệt tình và ồn ào, chén một cách sung sướng, bao mệt nhọc quên biến.

Ăn hết thức ăn nhé, cơm để lại mỗi thằng 1 bát mang về - thằng Khơi lo xa nhắc
No căng rốn, lần thứ hai từ ngày lên trường, em được ăn no thế này cccm ạ. Lần trước là lần em với thằng xơi bay suất 6, nhưng lần ấy chỉ có cơm là chính
Còn lần này là cả cơm lẫn thịt, cái no lần này nó sướng hơn lần trước nhiều :))

Cơm còn thừa kha khá, ơ thế quái nào mâm mình cơm nhiều thế nhỉ, nhiều hơn mâm khác thì phải.
Em vừa phát hiện ra điều lạ này và theo phản xạ nhìn sang khu nấu bếp, thằng Khơi đang cầm cái xô từ tay Ngọc
Em dự lại có cháo lòng mum rùi :D

Kuu

Xe lăn
Em lại vào nghe cụ Tửu kể chuyện bộ đội:|

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Không thấy mấy món ngã xấp lộn ngửa, ngã cuộn vai! Các động tác đấm thẳng, đấm móc, các động tác đá đúng tư thế và chuyển thân cho có lực tối đa, các động tác gạt đỡ ah cụ Tửu.
Bọn em mất khoảng 2 tuần người như mượn ăn cơm nâng bát cơm cũng thấy đau sau đấy thì quen tập vô tư mệt xong về là khỏe re?!
Cảm ơn cụ đã đưa tên các động tác lên, đó chính là các động tác cơ bản mà em đã nói
Tuy nhiên em sẽ không đi vào chi tiết bởi đơn giản đó là những điều đó em coi là phần nghiệp vụ, không nhất thiết phải nói kỹ, mong cụ hiểu cho :)

Tiện đây em cũng nói thêm ứng dụng của động tác ngã cuộn vai để vượt chướng ngại vật
Khi phi thân qua một chướng ngại nào đó, lúc tiếp đất thì dùng thế võ này, cẳng tay ngoài+vai tiếp đất trước, nghiêng đầu, thân cuộn tròn mượn đà lộn 1 vòng và đứng bật dậy theo thế chân trước chân sau cao và thực hiện các động tác tiếp theo.

Chỉnh sửa cuối:
Vâng thằng Khơi, mày được đấy.

Trao bát cơm cho thằng Vân cầm về phòng, em tới chỗ Ngọc lúng túng cảm ơn và nói lần sau Ngọc không phải làm thế đâu!
Ngọc nói: em có làm gì cho anh đâu mà anh cảm ơn, mấy đứa kia nó kết anh nên nhờ em gửi hộ mà. Ngọc tỉnh bơ đáp làm em thấy lúng túng, tai như được uống rượu nóng bừng.
Chắc thấy em tội nghiệp quá, Ngọc không đùa nữa:
- Đợt này trường thịt nhiều lợn lắm, phần lòng nhà bếp bọn em được chia nhiều nên ăn không hết, em nhờ anh Khơi mang về mâm các anh bồi dưỡng, chứ tập luyện vất vả thế này mà ăn uống kham khổ thì tập làm sao.

Thôi thì đành nhận và cảm ơn chứ sao, hoàn hồn đc tí, em phản công ngay
- À này, phụ nữ mê võ sau này có bắt nạt chồng không nhỉ
- Ai, ai mê võ hả anh
- Ai là cái người 2 tai có mái tóc đuôi ngựa, chuyên ra góc hội trường nhìn bọn anh tập ấy, xong tối cũng chân trước chân sau hết đấm lại đá ấy.
- Anh nhé, anh nhé hoá ra anh cũng theo dõi em nhé, anh cũng ghê thật chứ không hiền đâu nhỉ :))

Vâng, tội gì hiền chứ.

550 người đàn ông trong trường mà chỉ có 13 bông hoa, may mắn được kết bạn với 1 bông là quá tốt rồi, không để ý vào Ngọc thì vào ai bây giờ
Ý nghĩ đó làm em vui vui khi chia tay Ngọc.
À này, hôm nào rỗi anh dạy em mấy thế nhé, hôm trước em đang xem dở thì phải về nấu bếp
Gì chứ chuyện này anh sẵn lòng bởi em cũng rất có lòng :))

Về phòng nghỉ, đã thấy thằng Khơi nhe nhởn đứng đợi, nó phân trần:
- Tôi không xin Ngọc đâu nhé, tự Ngọc gọi tôi vào bảo lấy về cho ông, trong Xô có lòng, gan và nước xuýt, tôi để ở chỗ ông đấy.
- Ông thái chỗ lòng ra và giờ giải lao chia cho mọi người nhé.
- Chia một nửa thôi, nửa còn lại tối tôi làm nồi cháo cho ngon ông ạ, cháo nấu bằng cơm nguội mâm mình mang về, ngon lắm.
- Tuỳ ông

Và tối hôm ấy, bọn em lại nổi lửa và một nồi cháo lòng thơm phức được bày ra, ấm chân răng, ấm lòng chiến sĩ

Hoanghai806

Xe tải
Cảm ơn cụ đã đưa tên các động tác lên, đó chính là các động tác cơ bản mà em đã nói
Tuy nhiên em sẽ không đi vào chi tiết bởi đơn giản đó là những điều đó em coi là phần nghiệp vụ, không nhất thiết phải nói kỹ, mong cụ hiểu cho em nhé :)

Tiện đây em cũng nói thêm ứng dụng của động tác ngã cuộn vai để vượt chướng ngại vật
Khi phi thân qua một chướng ngại nào đó, lúc tiếp đất thì dùng thế võ này, cẳng tay ngoài+vai tiếp đất trước, nghiêng đầu, thân cuộn tròn mượn đà lộn 1 vòng và đứng bật dậy theo thế chân trước chân sau cao và thực hiện các động tác tiếp theo.
cụ nói phải. diễn đàn mở nên những phần về nghiệp vụ chỉ nên tả kiểu cưỡi ngựa xem hoa. chứ như e thì có thể chém phần võ thuật với cụ cả ngày, quả lộn cụ tả gọi là lộn mèo cụ nhỉ? kỉ lục của cụ là bao nhiêu mèo? kịch kim của e là 7 mèo. :)

cụ nói phải. diễn đàn mở nên những phần về nghiệp vụ chỉ nên tả kiểu cưỡi ngựa xem hoa. chứ như e thì có thể chém phần võ thuật với cụ cả ngày, quả lộn cụ tả gọi là lộn mèo cụ nhỉ? kỉ lục của cụ là bao nhiêu mèo? kịch kim của e là 7 mèo. :)
Chính xác là lộn mèo
Cụ hơn em 1 đấy :)

Nhân nói về các động tác của mèo, ta còn có thế nhảy từ trên cao xuống hạ chân theo cách của con mèo.
Sau này về đơn vị công tác tại hội thao, Em nhảy từ độ cao 4m xuống và gần như ko phát ra tiếng động
Tường 3,5m sau 3 động tác với thời gian 2 giây là em hạ đc chân sang phía bên kia

bmsc

Xe đạp
Chính xác là lộn mèo
Cụ hơn em 1 đấy :)

Nhân nói về các động tác của mèo, ta còn có thế nhảy từ trên cao xuống hạ chân theo cách của con mèo.
Sau này về đơn vị công tác tại hội thao, Em nhảy từ độ cao 4m xuống và gần như ko phát ra tiếng động
Tường 3,5m sau 3 động tác với thời gian 2 giây là em hạ đc chân sang phía bên kia
Em mê món võ vẽ này lắm mà nó không cùng đường với em. Trước em được học mấy bài gọi là võ thể dục, giờ cũng quên hết rồi :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng, tội gì hiền chứ.

550 người đàn ông trong trường mà chỉ có 13 bông hoa, may mắn được kết bạn với 1 bông là quá tốt rồi, không để ý vào Ngọc thì vào ai bây giờ
À này, hôm nào rỗi anh dạy em mấy thế nhé, hôm trước em đang xem dở thì phải về nấu bếp

- Tôi không xin Ngọc đâu nhé, tự Ngọc gọi tôi vào bảo lấy về cho ông, trong Xô có lòng, gan và nước xuýt, tôi để ở chỗ ông đấy.
- Chia một nửa thôi, nửa còn lại tối tôi làm nồi cháo cho ngon ông ạ, cháo nấu bằng cơm nguội mâm mình mang về, ngon lắm.
- Tuỳ ông

Và tối hôm ấy, bọn em lại nổi lửa và một nồi cháo lòng thơm phức được bày ra, ấm chân răng, ấm lòng chiến sĩ
Cụ Khơi này giỏi thu vén quá :D

còm xong té

Xe hơi
có cụ nào hạ cánh rồi viết Hồi ký đời xxx thì hay nhỉ? E tò mò cái hội kín đấy kinh lên được

Cụ Khơi này giỏi thu vén quá :D
Anh ấy quê Vĩnh Bảo Hải Phòng
To cao lực lưỡng nhưng lành tính và rất giỏi những việc bếp nước, những việc nhà nông hay công việc cần đến sức vóc đàn ông trong nhà
Anh Khơi mất đc gần chục năm vì mắc bệnh ung thư :(
có cụ nào hạ cánh rồi viết Hồi ký đời xxx thì hay nhỉ? E tò mò cái hội kín đấy kinh lên được
Đang ở trong thớt viết về xxx đấy. Cụ không nhận ra à :))

Em mê món võ vẽ này lắm mà nó không cùng đường với em. Trước em được học mấy bài gọi là võ thể dục, giờ cũng quên hết rồi :))
Già cả ra công viên đi mấy bài Thái cực quyền cho vui cụ ạ

Nghe mấy cái bài này rạo rực hết cả người cụ nhỉ..^^..
Lâu lâu nghe lại cho vui
Và cũng vui hơn khi người trẻ như mợ hàng xóm cũng thích :)
Giờ mấy ông bạn làm cán bộ trung đoàn bụng to gần bằng trống mà hành quân theo lính đến khổ. Có lẽ quân đội sắp phát động phong trào tắt điều hoà đi ngủ để chỉ huy sau nỳ quen co f biết ngủ hầm
Mong sao không có chiến tranh, để lính và dân đỡ khổ
Nhưng mà bộ đội mình trong hoà bình cũng lâu, để thiện chiến lại như xưa cũng phải luyện tập theo phương pháp thực chiến mới mong nâng cao sức chiến đấu của bộ đội

Vâng, tội gì hiền chứ.

- Tuỳ ông

TẬP LUYỆN VÕ THUẬT

Vất vả tháng đầu tiên, những tháng tiếp theo cường độ tập bổ trợ giảm dần và lính được trau dồi các động tác cơ bản, các miếng đánh đặc trưng của ngành, đặc biệt là các đòn khoá, khống chế, các đòn thủ, phá khoá, phản đòn.

Do lính đông, võ sư ít nên đứa nào có chút năng khiếu, chăm chỉ luyện tập thì thể nào cũng được chỉ bảo thêm. May mắn em nằm trong số này
Thầy Mậu võ sư có nhận xét về em y như anh Lập: học nhanh, ra đòn nhanh nhưng lực chưa mạnh và tấn thì kém.
Vậy là hàng ngày, lúc nào rỗi em phải luyện các thế tấn, đặc biệt là giờ gác. Cả tháng ròng rã, một hôm em báo cáo với thày Mậu, thày bảo: đứng xem nào, em trụ tấn rõ vững mà thày quét cho một phát, không ngã nhưng liêu xiêu. Thày cười bảo: vẫn yếu lắm làm em nản quá.
May mà thày động viên: đứa khác thì ngã rồi đấy, cậu tập 1 tháng như vậy là có tiến bô, nhưng võ thuật phải tính bằng năm, không tính bằng tháng được.

Thày nói chí lý, trong trường bọn em tập võ thuật có vài tháng, sau này ra trường về đơn vị thì ngày nào chẳng tập và càng ngày càng vỡ ra.
Khi học thấy sao mình được trang bị ít thế võ quá, nhưng vào luyện mới biết, một thế võ để thực hiện nhanh, chính xác phải mất hàng tháng, nhưng thực hiện ở mức điêu luyện, ra đòn theo phản xạ thì cần thời gian luyện liên tục cả năm, thậm chí nhiều năm mới thành.

Đặc biệt các thế võ đều có biến thể, chẳng hạn như các đòn khoá, khống chế nếu cần hạ gục đối phương thì chỉ cần thay đổi điểm chạm trên cơ thể đối phương là vô hiệu hoá ngay. Hoặc khi đã gạt được tay đối phương ra, chẳng cần thực hiện động tác khoá mà đánh ngay vào yếu huyệt thì đối phương cũng đủ lăn kềnh.
Các động tác liên hoàn này có kết hợp môn võ sambo cận chiến cảnh vệ Nga, đòn ra ngắn nên nhanh và cực kỳ hiệu quả.

Trong giáo trình giảng dạy, các biến thể sử dụng đòn sampo này được các thày giới thiệu và biểu diễn nhưng không đưa vào nội dung kiểm tra. Khi bọn em tập phải mang bảo hộ và rất ít đứa đạt đến trình độ được đấu đối kháng biểu diễn các thế võ này vì sơ xảy lỡ tay có thể gây thương tích cho đồng đội.

Ra đòn nhưng không làm đối phương chết hay bị thương quá nặng là cả một quá trình rèn luyện công phu và phải có năng khiếu mới làm được

HỌC LỎM VÕ THÀY

Trong các võ sư của BTL Cảnh vệ khi ấy có thày Khoa được coi là võ sư giỏi nhất lúc bấy giờ. Thày cũng thường xuyên ở trường và lớp em may mắn ở gần phòng của thày và thày còn là anh ruột anh Cường, lớp phó lớp em.
Em hay theo anh Cường sang phòng thày ngồi chơi nhất là từ khi anh Kỳ có thái độ không hài lòng về em. Thày cũng biết chuyện em chữa đồng hồ cho nên nhận xét: Hưng làm đc nghề này phải có tính kiên trì, sự tỉ mỉ, tay phải chuẩn mới làm được.
Khi chưa vào môn học, thày hầu như không nói chuyện võ thuật với bọn em nhưng vào môn học lại khác. Thày nói về đạo học võ về phần tinh luyện, thà biết ít mà tinh còn hơn biết nhiều mà hời hợt, tất nhiên như thày thì biết nhiều nhưng vẫn tinh

Nhiều đêm, thày luyện võ trên sân lớn, bọn em đứng gác xa xa mà không dám tiếp cận để xem vì thày dặn không đc xem khi thày chưa cho phép. Nhưng khi vào môn học, sự hiếu võ nổi lên và lại bắt đầu hiểu các thế võ mà thày đang luyện thì cứ bò, trườn tới xem thày tập :)

Thích nhất là khi thày đánh côn nhị khúc, thày có đôi côn kết nối bằng xích sắt, 2 đầu bịt thép bóng loáng, Thày múa nhị khúc vào đêm trăng, ánh thép bạc phản chiếu ánh trăng vù vù loang loang bao kín người thày, hay hơn phim chưởng :)
Bài hay nhất của thày bọn em đc xem trộm là thày treo mấy quả bóng cao su thả từ trên cao xuống, cho nó đu đưa rồi thày bịt mắt nghe tiếng gió rồi vung côn đánh trúng những quả bóng đó - hiếm khi thấy thày đánh trượt.

Một đêm đang làm đốc gác, em với thằng gác vọng 1 đang lén lut xem thày tập thì thằng kia đạp phải cành cây gây tiếng động. Thày vẫn đang bịt mắt, tay không ngừng vung côn vù vù và miêng thì nói: ra ngoài này mà xem, nấp bui cây làm gì cho muỗi nó đốt :))
Thày tập xong nghỉ tay, 2 thằng em ra chào và xin lỗi thày, thày nhận ra em, không trách mà bảo: xem thày tập võ tay không mới có tác dụng chứ Côn nhị khúc không nằm trong chương trình học thì xem làm gì.

Em rất khoái môn này và cũng từng tự tập với vài đứa khác khi lên trường nên báo cáo thật với thày, được thày cho phép, em múa thử nhưng côn của thày nặng và dài hơn nên em múa không đc như ý.
Thày xem xong sửa cho em vài động tác, sau đó chỉ thêm cho việc múa côn kết hợp với quyền và cước. Đúng là danh sư, chỉ một buổi hướng dẫn em luyện cả năm không hết :)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vâng thằng Khơi, mày được đấy.

Trao bát cơm cho thằng Vân cầm về phòng, em tới chỗ Ngọc lúng búng cảm ơn và nói lần sau Ngọc không phải làm thế đâu!
Ngọc nói: em có làm gì cho anh đâu mà anh cảm ơn làm em càng lúng túng tợn, tai như được uống rượu nóng bừng.
Chắc thấy em tội nghiệp quá, Ngọc không đùa nữa:
- Đợt này trường thịt nhiều lợn lắm, phần lòng nhà bếp bọn em được chia nhiều nên ăn không hết, em gửi anh Khơi mâm anh một ít để các anh bồi dưỡng
chứ tập luyện vất vả thế này...

Thôi thì đành nhận và cảm ơn chứ sao, hoàn hồn đc tí, em phản công ngay
- À này, phụ nữ mê võ sau này có bắt nạt chồng không nhỉ
- Ai, ai mê võ hả anh
- Ai là cái người 2 tai có mái tóc đuôi ngựa, chuyên ra góc hội trường nhìn bọn anh tập ấy, xong tối cũng chân trước chân sau cao hết đấm lại đá ấy.
- Anh nhé, anh nhé hoá ra anh cũng theo dõi em nhé, anh cũng ghê thật chứ không hiền đâu nhỉ :))
Em post tặng cụ chủ ạ

weekdaysman

Xe buýt
Nghe mấy cái bài này rạo rực hết cả người cụ nhỉ..^^..
Nếu mợ ở Hà Nội thì tối hàng ngày đúng 21 giờ ra Lăng Bác nghe Bác đang cùng chúng cháu hành quân. Ngoài ra nếu mợ muốn nghe Tiến bước dưới quân kỳ thì vẫn tại đây vào các sáng, mùa hè 6h còn mùa đông 6h30.

Em đoán chia bài hát sáng tối như vậy là vì bài Bác đang cùng chúng cháu hành quân bắt đầu bằng chữ "Đêm nay..."