[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Ng.hẹo

Xe buýt
Danh Lính cậu nhưng là đơn vị tinh nhuệ rồi, luyện tập vất là phải :)
Bọn em đang C hoả lực nhưng nghịch quá thế còn nửa năm cuối bọn nó tống hết qua bộ binh...may là hồi đấy chuyển 1 D lên Sơn Tây thì chưa làm chặt lắm,tối bọn em toàn lượn lên Lục Quân,Xuân Mai hoặc thích thì về HN chơi sáng sau lên sớm điểm danh:))

114hangbong

Xe cút kít
Bọn em đang C hoả lực nhưng nghịch quá thế còn nửa năm cuối bọn nó tống hết qua bộ binh...may là hồi đấy chuyển 1 D lên Sơn Tây thì chưa làm chặt lắm tối bọn em toàn lượn lên Lục Quân,Xuân Mai hoặc thích thì về HN chơi sáng sau lên sớm điểm danh:))
Nghẹo oách thế, ngày xưa đi Đồng mô chơi đến buổi tối về qua Xuân mai thấy các chú đứng đầy bên đường hóng. Có khi hồi đó Nghẹo cũng trốn ra đứng hóng đấy nhỉ.

Hoanghai806

Xe tải
Hoá ra đường về không theo đường cũ, bộ phận trinh sát dẫn đường lại cắt đồi, cắt ruộng đưa bọn em về theo một con đường khác.
Đường này vừa lạ lại vừa quen quen và đi qua những ngôi làng, nhưng hầu như không đi vào đường chính của làng mà cứ men theo đồi sắn, vườn cây mà đi. Nhiều đoạn người sau bám vào người trước, quanh co ngoằn ngoèo chứ không trải dài đầu cuối nhìn được nhau như ban sáng.

Hàng quân đang ngon trớn bỗng những hồi còi gắt gỏng vang lên chói tai, nghe thấy những bước chạy rầm rập và tiếng hô khẩu lệnh
Sau này tìm hiểu ra em mới biết khi hành quân qua một khu vườn, vài thằng lẻn vào hái quả bị sĩ quan phát hiện. Ngay lập tức nhóm này được tách ra khỏi hàng quân, và hành quân riêng. Khi đi ngang một cái ao bèo, anh chỉ huy hô chúng nó rẽ ngang, lội xuống ao, sang bờ bên kia thì đằng sau quay lội trở lại.
Khổ thân, có vài thằng chui vào vườn làm cả tiểu đội lĩnh đủ - cũng tại chúng nó không bảo được nhau chứ như tiểu đội em, thằng nào chậm bước là có anh em động viên, cho mượn gậy để chống, em thì cứ nhét cho múi chanh vào mồm nó là lai thoăn thoắt ngay.
Tiếp tục bước, người khoẻ nhất tiểu đội em là anh Lâm tiểu đội trưởng cũng đã thở dốc và tợp nốt ngum nước cuối cùng. Những đứa khác kêu khát inh cả lên

Em cũng thấm mệt, nước chỉ còn vài ngụm, các múi chanh cũng đã hết.
Cố lên anh em, mình đi được gần 2 giờ rồi mà đi qua toàn nhà dân thế này, kiểu gì cũng được nghỉ và vào nhà dân xin nước uống - ai đó động viên.

Đi thêm chút nữa, em thấy chỗ này quen quá mà ko nhận ra, chợt phía trước ồ cả lên, tiếng hò reo phấn khởi
Cả tiểu đội rướn lên thật nhanh: ồ, trường kia rồi, đây chẳng phải là con dốc 11 sao, mình đỉnh dốc dưới chân chúng mình đây này :))
Những tiếng hô vang và có đứa nào đó cất tiếng hát:

Đêm nay trên đường hành quân ra mặt trận
Trùng trùng đoàn quân tiến bước theo con đường của Bác

Cả đoàn quân oai hùng hoà lời ca:

Nở ngàn hoa chiến công ta dâng lên người
Dâng lên tới Đảng cả niềm tin chiếu sáng ngời.

Cờ sao quyết thắng lấp lánh soi sáng đường cháu đi
Đi, ta đi giải phóng miền Nam
Khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược
Thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi
Lời Bác thúc giục chúng ta
Chiến đấu cho quê nhà Nam Bắc hòa lời ca.

Hoá ra các anh trinh sát dẫn đường cho chúng em hành quân theo miệng thúng. Lượt đi còn khoẻ, chúng em đc hành quân 2/3 quãng đường.
Lượt về có 1/3 thôi. 30 km trong 6 giờ, tỉ lệ không đạt dưới 5% quân số - đó là một thành tích và vượt lên trên cả thành tích là sức khoẻ của lính sau những tháng ngày học tập và rèn luyện đã tốt lên trông thấy dù chế độ ăn uống cực kỳ kham khổ

Xuống đường cái nào, Đội ngũ tập trung lại, hàng ngũ chỉnh tề rầm rậm bước qua cổng trường. Vệ binh nghiêm trang bồng súng, các sĩ quan giơ tay chào đoàn quân trở về. Tiếng loa vang lên hết cỡ bài hát Bác đang cùng chúng cháu hành quân
Ôi trang nghiêm và xúc động, chỉ 6 tiếng trôi qua thôi mà chúng em đã như những con người khác rồi, rắn giỏi hơn, già dặn hơn.

Xin cảm ơn các thày những người đã nghiêm khắc rèn giũa để chúng em trưởng thành!

E học 700. Bọn e hành quân là 35kg cả quân tư trang, súng đạn, lương thực 7 ngày, củi đun 1 tuần. Kinh nghiệm rút ra là phải biết sỏ chỉ da chân phồng. 100% quân số bị phồng rộp ngón chân, nhượng bàn chân và gót chân. Cho dù các khóa trước đã cảnh báo là lót kotex nhưng k tên nào tránh được vì mang vác quá nặng và vì chặng đầu bọn e đu đường nhựa. Hóa ra đi đường rừng lại đỡ hơn cụ ạ, lòng bàn chân như được mát xa, chứ đường nhựa lỳ lắm. Cũng may càng đi càng nhẹ, gạo ăn củi đốt nên đỡ hơn, chứ nếu đi đủ 2 tuần với trọng lượng ban đầu chắc nhiều ông phải khiêng về.
Quả vượt đỉnh Tản Viên cũng mang đến cho ae nhiều kỉ niệm. Đến đoạn dốc trên 45 độ các bạn thi nhau vứt quân trang, có ông bỏ cả ruột chăn. Đêm đó ngủ rừng lạnh tháng3 k ngủ được phải sang võng thằng khác xin ngủ nhờ. :)) nằm võng mà úp thìa thì e đồ rằng trên ọp k có nhiều cụ từng kinh qua. :))

Hoanghai806

Xe tải
Đi 30km mà cả trang bị súng ống đầy đủ khoai phết anh ạ.
Trước bọn em đi từ Sơn Tây lên Xuân Mai mệt bã cả người.
Cụ học trường nào? E học 700, chặng đầu giã quả từ trường đến Thạch Thất. Hành quân chiến đấu khổ nhất đi đường nhựa vì mang quá nặng. Bọn e đi chặng cuối về đến trường, bỏ balo đồ đoàn xuống cảm giác nhẩy phát lên tâng2 luôn. :))

Hoanghai806

Xe tải
Hành quân trời nắng nóng thì khổ nhưng vẫn không bằng hành quân trời mưa phùn gió bấc
Nắng nóng lính đội mũ cối Đội Cấn, lót cái khăn mặt ướt lên đầu là đỡ đc khối. Còn mưa rét đường trơn, mưa phùn ngấm cái lạnh thấu da thấu thịt, gió mùa đông bắc thổi ào ào mới là kinh
Cụ tả đúng quả bọn e đánh A1 trong vòng 2 tuần. E dân Hải Phòng phố nhưng được cái bố lại Cao Bằng nên cũng quen đồi rừng. Mấy bạn Hà Nội khóc dở với đàn vắt nom vừa thương vừa buồn cười. :))

Ng.hẹo

Xe buýt
Cụ học trường nào? E học 700, chặng đầu giã quả từ trường đến Thạch Thất. Hành quân chiến đấu khổ nhất đi đường nhựa vì mang quá nặng. Bọn e đi
chặng cuối về đến trường, bỏ balo đồ đoàn xuống cảm giác nhẩy phát lên tâng2 luôn. :))
Sơn Tây làm gì có trường 700 hả cụ,trên VP chứ nhỉ.
Em đóng quân ở HVHC chỗ sân bay đất cụ ạ.
Cụ cũng là lính BĐCH ah?
Giờ tớ vẫn được 1 tháng gần 300k của BQP đấy:D

Hoanghai806

Xe tải

Giờ tớ vẫn được 1 tháng 300k của nhà nước đấy:D
Cụ có biết trường Trinh Sát k? Trường e là trường 700 cụ nhé. :)

Hoanghai806

Xe tải

Đối diện trường cụ là trường e đấy. :))

Hoanghai806

Xe tải
Bọn em gọi trường 700 là Tăng thiết giáp cụ ạ.
Trường Trinh sát đoạn nào ST cụ?
Cụ đúng và e cũng đúng. Trường e là trường 700 nhưng của tổng cục2. Tc2 còn có trường 500 nữa cụ nhé. E cũng ở sân bay đất đây. Trường cụ học xưa bố e cũng giảng dạy ở đấy. Nhà e ở khu gia binh ngay dốc Kim Đái đi xuống đến tận năm 1988. :)

Ng.hẹo

Xe buýt
Cụ đúng và e cũng đúng. Trường e là trường 700 nhưng của tổng cục2. Tc2 còn có trường 500 nữa cụ nhé. E cũng ở sân bay đất đây. Trường cụ học xưa bố e cũng giảng dạy ở đấy. Nhà e ở khu gia binh ngay dốc Kim Đái đi xuống đến tận năm 1988. :)
Cụ sn bao nhiêu ạ,bạn em ở Kim sơn Kim đái đầy:))

Hoanghai806

Xe tải
Cụ sn bao nhiêu ạ,bạn em ở Kim sơn Kim đái đầy:))
E sn83. Nên khi rời Kim Đái thì chả nhớ chơi với ai ở đấy nữa.
Năm 2003 quay lại học ở TS cũng toàn ra Vị Thủy và Xuân Khanh chơi, vì trường e cấm học viên ra ngoài qua cổng chính. Của đáng tội, tại đánh học viên bên HVHC và bên trường lái nhiều quá. :))

Hoanghai806

Xe tải
Thế cụ chắc hơn em nhiều tuổi rồi,khi em lên đấy thì chắc Trường Ts của Tc2 ko còn nữa.
E đồ là cụ k biết trường e do đặc thù trường e thôi, chứ k phải e nhiều tuổi quá. Vì giờ trường e vẫn ở đấy mà. Sang năm bọn e ọp quả 15 năm ra trường tại trường luôn. :)

Ng.hẹo

Xe buýt
E sn83. Nên khi rời Kim Đái thì chả nhớ chơi với ai ở đấy nữa.
Năm 2003 quay lại học ở TS cũng toàn ra Vị Thủy và Xuân Khanh chơi, vì trường e cấm
học viên ra ngoài qua cổng chính. Của đáng tội, tại đánh học viên bên HVHC và bên trường lái nhiều quá. :))
Thế cụ kém tuổi em...chỗ đằng sau em đóng quân đi tắt qua một con suối là ra ngay Xuân Khanh khu 314 nhỉ:))
Ngày nào chả ra XK chơi,bên HC thì lành bọn em thì ko thích chơi bên HC toàn ra XK cả trường Y tán gái:))

Ng.hẹo

Xe buýt
E đồ là cụ k biết trường e do đặc thù trường e thôi, chứ k phải e nhiều tuổi quá. Vì giờ trường e vẫn ở đấy mà. Sang năm bọn e ọp quả 15 năm ra
trường tại trường luôn. :)
Đúng,nếu trường của TC2 thì em không biết vì bọn em ko sang HC mấy toàn ra XK,Xuân lộc và Lục quân chơi.

Hoanghai806

Xe tải

Cái còm này làm e tưởng cụ đóng quân ở HVHC, hóa ra là bên cạnh. :))
E k rót được cho cụ nữa rồi.

Haparis

Xe tăng
Hoá ra đường về không theo đường cũ, bộ phận trinh sát dẫn đường lại cắt đồi, cắt ruộng đưa bọn em về theo một con đường khác.
Đường này vừa lạ lại vừa quen quen và đi qua những ngôi làng, nhưng hầu như không đi vào đường chính của làng mà cứ men theo đồi sắn, vườn cây mà đi. Nhiều đoạn người sau bám vào người trước, quanh co ngoằn ngoèo chứ không trải dài đầu cuối nhìn được nhau như ban sáng.

Hàng quân đang ngon trớn bỗng những hồi còi gắt gỏng vang lên chói tai, nghe thấy những bước chạy rầm rập và tiếng hô khẩu lệnh
Sau này tìm hiểu ra em mới biết khi hành quân qua một khu vườn, vài thằng lẻn vào hái quả bị sĩ quan phát hiện. Ngay lập tức nhóm này được tách ra khỏi hàng quân, và hành quân riêng. Khi đi ngang một cái ao bèo, anh chỉ huy hô chúng nó rẽ ngang, lội xuống ao, sang bờ bên kia thì đằng sau quay lội trở lại.
Khổ thân, có vài thằng chui vào vườn làm cả tiểu đội lĩnh đủ - cũng tại chúng nó không bảo được nhau chứ như tiểu đội em, thằng nào chậm bước là có anh em động viên, cho mượn gậy để chống, em thì cứ nhét cho múi chanh vào mồm nó là lai thoăn thoắt ngay.
Tiếp tục bước, người khoẻ nhất tiểu đội em là anh Lâm tiểu đội trưởng cũng đã thở dốc và tợp nốt ngum nước cuối cùng. Những đứa khác kêu khát inh cả lên

Em cũng thấm mệt, nước chỉ còn vài ngụm, các múi chanh cũng đã hết.
Cố lên anh em, mình đi được gần 2 giờ rồi mà đi qua toàn nhà dân thế này, kiểu gì cũng được nghỉ và vào nhà dân xin nước uống - ai đó động viên.

Đi thêm chút nữa, em thấy chỗ này quen quá mà ko nhận ra, chợt phía trước ồ cả lên, tiếng hò reo phấn khởi
Cả tiểu đội rướn lên thật nhanh: ồ, trường kia rồi, đây chẳng phải là con dốc 11 sao, mình đỉnh dốc dưới chân chúng mình đây này :))
Những tiếng hô vang và có đứa nào đó cất tiếng hát:

Đêm nay trên đường hành quân ra mặt trận
Trùng trùng đoàn quân tiến bước theo con đường của Bác

Cả đoàn quân oai hùng hoà lời ca:

Nở ngàn hoa chiến công ta dâng lên người
Dâng lên tới Đảng cả niềm tin chiếu sáng ngời.

Cờ sao quyết thắng lấp lánh soi sáng đường cháu đi
Đi, ta đi giải phóng miền Nam
Khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược
Thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi
Lời Bác thúc giục chúng ta
Chiến đấu cho quê nhà Nam Bắc hòa lời ca.

Hoá ra các anh trinh sát dẫn đường cho chúng em hành quân theo miệng thúng. Lượt đi còn khoẻ, chúng em đc hành quân 2/3 quãng đường.
Lượt về có 1/3 thôi. 30 km trong 6 giờ, tỉ lệ không đạt dưới 5% quân số - đó là một thành tích và vượt lên trên cả thành tích là sức khoẻ của lính sau những tháng ngày học tập và rèn luyện đã tốt lên trông thấy dù chế độ ăn uống cực kỳ kham khổ

Xuống đường cái nào, Đội ngũ tập trung lại, hàng ngũ chỉnh tề rầm rậm bước qua cổng trường. Vệ binh nghiêm trang bồng súng, các sĩ quan giơ tay chào đoàn quân trở về. Tiếng loa vang lên hết cỡ bài hát Bác đang cùng chúng cháu hành quân
Ôi trang nghiêm và xúc động, chỉ 6 tiếng trôi qua thôi mà chúng em đã như những con người khác rồi, rắn giỏi hơn, già dặn hơn.

Xin cảm ơn các thày những người đã nghiêm khắc rèn giũa để chúng em trưởng thành!

Nghe mấy cái bài này rạo rực hết cả người cụ nhỉ..^^..