[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Sau gần 1 giờ hành quân, qua cây số 8, cả đoàn quân rẽ trái vào một con đường mòn
Đường mòn uốn lượn, hai bên đường chủ yếu là cây sắn và hầu như không có bóng mát, nắng to dần.

Không sao cả, những thằng lính bọn em quen vừa đi vừa chạy 12km trong 1 tiếng rưỡi rồi, xá gì 3 cái vụ lẻ tẻ
Sau 2 giờ hành quân, đi xiên qua những vạt đồi, lúc nãy đường mòn cũng không thấy, đoàn quân len lỏi qua những gốc thông, đi trên bờ ruộng, vòng qua các luỹ tre. Đường đi không dễ nhưng những đôi chân không hề nao núng, vẫn rầm rập hành quân, đội ngũ vẫn chỉnh tề.

Cảnh quê trung du đẹp thật, những vạt đồi nghiêng nghiêng xanh ngắt màu của chè, của sắn.
Qua những vạt ruộng, đàn cò trắng nghiêng ngó nhìn rồi cùng nhau bay túa lên nghiêng cánh chào đoàn quân. Xa xa những cô thôn nữ dừng tay ngắm đoàn quân, những đứa bé tung tay chạy theo hét váng: cháu chào các chú bộ đội

Chỉnh sửa cuối:
Sau 2,5 giờ, phía trước các chỉ huy vẫn hiên ngang tiến lên. Trong hàng quân các đác có những chàng lính bắt đầu ngửa cổ tu nước :)
Lúc này mới thấy giá trị của những cây bóng mát mà mãi chỉ thấy lơ thơ mấy gốc cọ, đoàn quân của chúng em có dấu hiệu trùng lại, lính ngóng giờ nghỉ quá, liên tục có tiếng đồng đội hỏi em: Mấy giờ rồi Hưng ơi :)

Đã 3 tiếng trôi qua mà chưa thấy có lệnh nghỉ, đôi chân của các sĩ quan chỉ huy vẫn thoăn thoắt, nể các bố thật.
Em tuy có sức bộc phát yếu hơn đồng đội nhưng sức bền và khả năng phân phối sức khá tốt và cũng mới dùng hết 1/4 lượng nước mang theo và rất rất dẻo chân, chính em cũng ngạc nhiên với sức bền của mình. Cũng do chiếc gậy mang theo giúp em tiết kiệm khá nhiều sức khi phải di chuyển lên trên dốc và những đoạn xiên xiên trên đồi.

Sau 3,5 giờ, có vài tốp lính đã tụt lại sau đội hình và các sĩ quan chỉ huy cho họ tách khỏi hàng quân, đi chậm lại nhưng quyết không cho nghỉ. Liên tục những tiếng còi thúc giục

Qua một triền đồi, nhìn sang ngang thấy tốp lính sau đang uể oải tiến bước, trông chúng nó mới khổ sở làm sao :))

11h00, tức là khi chúng em hành quân được 4 tiếng, một vạt rừng thưa tuyệt đẹp xuất hiện, trên là những cây có tán cao cao, dưới là thảm có xanh rờn, phía dưới là con suối róc rách chảy

TOÀN ĐƠN VỊ CHÚ Ý: DỪNG NGHỈ

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Kể đến đoạn nghỉ bác cũng nghỉ luôn ;)

Hu raaaaa, hoan hô... lính phấn khởi gào lên và cùng nhào về phía suối

Tất cả chú ý, tập hợp Trung đội hàng ngang, tiểu đội hàng dọc!

Tiếng hô dõng dạc của sĩ quan chỉ huy hành quân khiến tất cả bọn em dội ngược, tìm người chỉ huy của lớp mình để tập hợp đội ngũ.
Một thông báo ngắn gọn được đưa nhận xét phần đầu của cuộc hành quân, nhắc lại kỷ luật của cuộc hành quân, nhấn mạnh không được động đến cái kim sợi chỉ của nhân dân và sau đó đc chỉ huy cho các trung đội nghỉ tại chỗ và ăn trưa. Nghỉ ngơi 1 giờ lai hành quân về trường.

Anh Lâp luồn sang lớp em xem thằng em dại thế nào, em đưa cho anh vài múi chanh, gần anh Lập và những đồng đội giàu kinh nghiệm khác, em đã có sự chuẩn bị tốt cho mình :))
Mấy anh em mang cơm nắm ra ăn, anh Lập nhắc: ăn già nửa nắm cơm thôi và đừng uống nhiều nước, giành lúc về.

Chuẩn xác là đừng có dại mà ăn hết vì căng da bụng, chùng da mắt, anh Tuyên Lớp trưởng lớp em cũng nhắc vậy.
Chúng em vẫn còn lượt về dài dằng dặc khi mà thể lực hao tổn khá nhiều

duytrinh85

Xe điện
Sau 2,5 giờ, phía trước các chỉ huy vẫn hiên ngang tiến lên. Trong hàng quân các đác có những chàng lính bắt đầu ngửa cổ tu nước :)
Lúc này mới thấy giá trị của những cây bóng mát mà mãi chỉ thấy lơ thơ mấy gốc cọ, đoàn quân của chúng em có dấu hiệu trùng lại, lính ngóng giờ nghỉ quá, liên tục có tiếng đồng đội hỏi em: Mấy giờ rồi Hưng ơi :)

Đã 3 tiếng trôi qua mà chưa thấy có lệnh nghỉ, đôi chân của các sĩ quan chỉ huy vẫn thoăn thoắt, nể các bố thật.
Em tuy có sức bộc phát yếu hơn đồng đội nhưng sức bền và khả năng phân phối sức khá tốt và cũng mới dùng hết 1/4 lượng nước mang theo và rất rất dẻo chân, chính em cũng ngạc nhiên với sức bền của mình. Cũng do chiếc gậy mang theo giúp em tiết kiệm khá nhiều sức khi phải di chuyển lên trên dốc và những đoạn xiên xiên trên đồi.

Sau 3,5 giờ, có vài tốp lính đã tụt lại sau đội hình và các sĩ quan chỉ huy cho họ tách khỏi hàng quân, đi chậm lại nhưng quyết không cho nghỉ. Liên tục những tiếng còi thúc giục

Qua một triền đồi, nhìn sang ngang thấy tốp lính sau đang uể oải tiến bước, trông chúng nó mới khổ sở làm sao :))

11h00, tức là khi chúng em hành quân được 5 tiếng, một vạt rừng thưa tuyệt đẹp xuất hiện, trên là những cây có tán cao cao, dưới là thảm có xanh rờn, phía dưới là con suối róc rách chảy

TOÀN ĐƠN VỊ CHÚ Ý: DỪNG NGHỈ
Đi đường dài càng uống nhiều nước càng nhanh mệt. Cụ có uống nước thêm muối không?

LƯỢT VỀ CỦA CUỘC HÀNH QUÂN

1 tiếng nghỉ trôi qua cái vèo, nhưng lính cũng đã kịp rửa ráy mát mẻ, ăn uống và nghỉ ngơi phục hồi phần nào sức lực
Đa số lính đã sẵn sàng hành quân về trường, nhưng có một số thằng thì căng thực sự.
Bọn này gồm những thằng tu hết sạch nước sau khi ăn cơm và quanh quẩn đi xin nước của đồng đội, một số thì mé bàn chân rớm máu vì tội đi giày không đi tất, số khác thì mặt tái xanh thở hổn hển. Khổ chúng mày rồi các em ạ, ở trường lúc rèn luyện toàn trốn, giờ hành quân thật mới biết tay nhau.

Các anh sĩ quan cũng đã nhận ra điều này và các lớp tách những đứa yếu ớt này ra tập trung lại, dẫn chúng nó về trước. Thứ hai bọn này chắc chắn đc bêu gương và cao nhất là cờ vàng. Nhìn hơn hai chục thằng bọn nó tập tễnh đi theo mấy anh chỉ huy vừa tức cười vừa thương. Trong số này có ấy thằng đô con, khoẻ như vâm mới tài :))

Số còn lại được tập hợp và phổ biến một lần nữa rồi lại hừng hực hành quân về

V.T.K

Xe điện
Hu raaaaa, hoan hô... lính phấn khởi gào lên và cùng nhào về phía suối

Tất cả chú ý, tập hợp Trung đội hàng ngang, tiểu đội hàng dọc!

Tiếng hô dõng dạc của sĩ quan chỉ huy hành quân khiến tất cả bọn em dội ngược, tìm người chỉ huy của lớp mình để tập hợp đội ngũ.
Một thông báo ngắn gọn được đưa nhận xét phần đầu của cuộc hành quân, nhắc lại kỷ luật của cuộc hành quân, nhấn mạnh không được động đến cái kim sợi chỉ của nhân dân và sau đó đc chỉ huy cho các trung đội nghỉ tại chỗ và ăn trưa. Nghỉ ngơi 1 giờ lai hành quân về trường.

Anh Lâp luồn sang lớp em xem thằng em dại thế nào, em đưa cho anh vài múi chanh, gần anh Lập và những đồng đội giàu kinh nghiệm khác, em đã có sự chuẩn bị tốt cho mình :))
Mấy anh em mang cơm nắm ra ăn, anh Lập nhắc: ăn già nửa nắm cơm thôi và đừng uống nhiều nước, giành lúc về.

Chuẩn xác là đừng có dại mà ăn hết vì căng da bụng, chùng da mắt, anh Tuyên Lớp trưởng lớp em cũng nhắc vậy.
Chúng em vẫn còn lượt về dài dằng dặc khi mà thể lực hao tổn khá nhiều
Thời đó chắc chưa có cái bvs làm lót giầy cụ nhỉ.

Lý_Tứ

Xe buýt
Con này quê em gọi là rắn mối :D Thịt trắng như lườn gà.
Úi trời, con này bọn em gọi là thằn lằn đá. Thỉnh thoảng bắt được mấy con xiên que ăn ngon thôi rồi =P~=P~=P~
Các cụ đã ăn Rắn Thằn lằn bao giờ chưa ? Loại này bây giờ cũng ít thấy, dài khoảng hơn gang tay, to thường bằng cỡ ngón tay cái ..... Ngày bé em đi chơi lang thang với đám bạn mà vồ được con này nướng lên thịt thơm phức ngọt hơn thịt gà nhiều ....

Hoá ra đường về không theo đường cũ, bộ phận trinh sát dẫn đường lại cắt đồi, cắt ruộng đưa bọn em về theo một con đường khác.
Đường này vừa lạ lại vừa quen quen và đi qua những ngôi làng, nhưng hầu như không đi vào đường chính của làng mà cứ men theo đồi sắn, vườn cây mà đi. Nhiều đoạn người sau bám vào người trước, quanh co ngoằn ngoèo chứ không trải dài đầu cuối nhìn được nhau như ban sáng.

Hàng quân đang ngon trớn bỗng những hồi còi gắt gỏng vang lên chói tai, nghe thấy những bước chạy rầm rập và tiếng hô khẩu lệnh
Sau này tìm hiểu ra em mới biết khi hành quân qua một khu vườn, vài thằng lẻn vào hái quả bị sĩ quan phát hiện. Ngay lập tức nhóm này được tách ra khỏi hàng quân, và hành quân riêng. Khi đi ngang một cái ao bèo, anh chỉ huy hô chúng nó rẽ ngang, lội xuống ao, sang bờ bên kia thì đằng sau quay lội trở lại.
Khổ thân, có vài thằng chui vào vườn làm cả tiểu đội lĩnh đủ - cũng tại chúng nó không bảo được nhau chứ như tiểu đội em, thằng nào chậm bước là có anh em động viên, cho mượn gậy để chống, em thì cứ nhét cho múi chanh vào mồm nó là lai thoăn thoắt ngay.
Tiếp tục bước, người khoẻ nhất tiểu đội em là anh Lâm tiểu đội trưởng cũng đã thở dốc và tợp nốt ngum nước cuối cùng. Những đứa khác kêu khát inh cả lên

Em cũng thấm mệt, nước chỉ còn vài ngụm, các múi chanh cũng đã hết.
Cố lên anh em, mình đi được gần 2 giờ rồi mà đi qua toàn nhà dân thế này, kiểu gì cũng được nghỉ và vào nhà dân xin nước uống - ai đó động viên.

Đi thêm chút nữa, em thấy chỗ này quen quá mà ko nhận ra, chợt phía trước ồ cả lên, tiếng hò reo phấn khởi
Cả tiểu đội rướn lên thật nhanh: ồ, trường kia rồi, đây chẳng phải là con dốc 11 sao, mình đỉnh dốc dưới chân chúng mình đây này :))
Những tiếng hô vang và có đứa nào đó cất tiếng hát:

Đêm nay trên đường hành quân ra mặt trận
Trùng trùng đoàn quân tiến bước theo con đường của Bác

Cả đoàn quân oai hùng hoà lời ca:

Nở ngàn hoa chiến công ta dâng lên người
Dâng lên tới Đảng cả niềm tin chiếu sáng ngời.

Cờ sao quyết thắng lấp lánh soi sáng đường cháu đi
Đi, ta đi giải phóng miền Nam
Khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược
Thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi
Lời Bác thúc giục chúng ta
Chiến đấu cho quê nhà Nam Bắc hòa lời ca.

Hoá ra các anh trinh sát dẫn đường cho chúng em hành quân theo miệng thúng. Lượt đi còn khoẻ, chúng em đc hành quân 2/3 quãng đường.
Lượt về có 1/3 thôi. 30 km trong 6 giờ, tỉ lệ không đạt dưới 5% quân số - đó là một thành tích và vượt lên trên cả thành tích là sức khoẻ của lính sau những tháng ngày học tập và rèn luyện đã tốt lên trông thấy dù chế độ ăn uống cực kỳ kham khổ

Xuống đường cái nào, Đội ngũ tập trung lại, hàng ngũ chỉnh tề rầm rậm bước qua cổng trường. Vệ binh nghiêm trang bồng súng, các sĩ quan giơ tay chào đoàn quân trở về. Tiếng loa vang lên hết cỡ bài hát Bác đang cùng chúng cháu hành quân
Ôi trang nghiêm và xúc động, chỉ 6 tiếng trôi qua thôi mà chúng em đã như những con người khác rồi, rắn giỏi hơn, già dặn hơn.

Xin cảm ơn các thày những người đã nghiêm khắc rèn giũa để chúng em trưởng thành!

Chỉnh sửa cuối:
Thời đó chưa chưa có cái bvs làm lót giầy cụ nhỉ.
Kiếm đâu ra cụ ơi
Ngày ấy chị em còn đc mua vải màn mà đa số bọn em ngố còn chẳng biết nó để làm gì
Chuẩn bài đới cụ, mất nước thì bù điện giải. Cụ Hưng khoẻ phết nhể. Giá như hòi í mà có chai revive thì tốt quá
Sau chuyến hành quân đó em mới biết mình có khả năng phân phối sức và sức bền cực tốt dù sức bộc phát yếu
Sau này khi vào TP.HCM công tác, 1 ngày em đá 2 trận bóng, trận đầu hậu vệ, trận sau đá biên mà vẫn bền bỉ chơi hết cả 2 trận

tazan_90

Xe tăng
Hoá ra đường về không theo đường cũ, bộ phận trinh sát dẫn đường lại cắt đồi, cắt ruộng đưa bọn em về theo một con đường khác.
Đường này vừa lạ lại vừa quen quen và đi qua những ngôi làng, nhưng hầu như không đi vào đường chính của làng mà cứ men theo đồi sắn, vườn cây mà đi. Nhiều đoạn người sau bám vào người trước, quanh co ngoằn ngoèo chứ không trải dài đầu cuối nhìn được nhau như ban sáng.

Hàng quân đang ngon trớn bỗng những hồi còi gắt gỏng vang lên chói tai, nghe thấy những bước chạy rầm rập và tiếng hô khẩu lệnh
Sau này tìm hiểu ra em mới biết khi hành quân qua một khu vườn, vài thằng lẻn vào hái quả bị sĩ quan phát hiện. Ngay lập tức nhóm này được tách ra khỏi hàng quân, và hành quân riêng. Khi đi ngang một cái ao bèo, anh chỉ huy hô chúng nó rẽ ngang, lội xuống ao, sang bờ bên kia thì đằng sau quay lội trở lại.
Khổ thân, có vài thằng chui vào vườn làm cả tiểu đội lĩnh đủ - cũng tại chúng nó không bảo được nhau chứ như tiểu đội em, thằng nào chậm bước là có anh em động viên, cho mượn gậy để chống, em thì cứ nhét cho múi chanh vào mồm nó là lai thoăn thoắt ngay.
Tiếp tục bước, người khoẻ nhất tiểu đội em là anh Lập tiểu đội trưởng cũng đã thở dốc và tợp nốt ngum nước cuối cùng. Những đứa khác kêu khát ing cả lên

Em cũng thấm mệt, nước chỉ còn vài ngụm, các múi chanh cũng đã hết.
Cố lên anh em, mình đi được gần 2 giờ rồi mà đi qua toàn nhà dân thế này, kiểu gì cũng được nghỉ và vào nhà dân xin nước uống - ai đó động viên.

Đi thêm chút nữa, em thấy chỗ này quen quá mà ko nhận ra, chợt phía trước ồ cả lên, tiếng hò reo phấn khởi
Cả tiểu đội rướn lên thật nhanh: ồ, trường kia rồi, đây chẳng phải là con dốc 11 sao, mình đỉnh dốc dưới chân chúng mình đây này :))
Những tiếng hô vang và có đứa nào đó cất tiếng hát:

Đêm nay trên đường hành quân ra mặt trận
Trùng trùng đoàn quân tiến bước theo con đường của Bác

Cả đoàn quân oai hùng hoà lời ca:

Nở ngàn hoa chiến công ta dâng lên người
Dâng lên tới Đảng cả niềm tin chiếu sáng ngời.

Cờ sao quyết thắng lấp lánh soi sáng đường cháu đi
Đi, ta đi giải phóng miền Nam
Khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược
Thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi
Lời Bác thúc giục chúng ta
Chiến đấu cho quê nhà Nam Bắc hòa lời ca.

Hoá ra các anh trinh sát dẫn đường cho chúng em hành quân theo miệng thúng. Lượt đi còn khoẻ, chúng em đc hành quân 2/3 quãng đường.
Lượt về có 1/3 thôi. 30 km trong 6 giờ, tỉ lệ không đạt dưới 5% quân số - đó là một thành tích và vượt lên trên cả thành tích là sức khoẻ của lính sau những tháng ngày học tập và rèn luyện đã tốt lên trông thấy dù chế độ ăn uống cực kỳ kham khổ

Xuống đường cái nào, Đội ngũ tập trung lại, hàng ngũ chỉnh tề rầm rậm bước qua cổng trường. Vệ binh nghiêm trang bồng súng, các sĩ quan giơ tay chào đoàn quân trở về. Tiếng loa vang lên hết cỡ bài hát Bác đang cùng chúng cháu hành quân
Ôi trang nghiêm và xúc động, chỉ 6 tiếng trôi qua thôi mà chúng em đã như những con người khác rồi, rắn giỏi hơn, già dặn hơn.

Xin cảm ơn các thày những người đã nghiêm khắc rèn giũa để chúng em trưởng thành!

Hành quan mà mùa hè với khổ cụ nhỉ,trước tụi e hành quan toàn mua hè đi từ 5h đến 9 h về dến nhà là người ướt như tắm.

Ng.hẹo

Xe buýt
HÀNH QUÂN XA

Sau những tháng ngày học tập và rèn
luyện, sức khoẻ bọn em tốt trông thấy. Trong kế hoạch học, tập, có bài Hành quân mang theo trang bị, bọn em sẽ phải hành quân 30km trong 6 giờ.
Nhà trường thông báo kế hoạch trước 1 tuần và khuyến cáo học viên: Nghiêm chỉnh chấp hành các quy định về hành quân, tuân thủ triệt để theo sự chỉ huy của các sĩ quan đi kèm; tuân thủ hiệu lệnh; mang theo nước uống tối thiểu 1 lít; cơm nắm và nên chuẩn bị gậy chống.

Đa số học viên phớt lờ việc chuẩn bị nước và gậy. Riêng em cùng nhóm 6 người đi kiếm củi thì rất nhớ :)
Ngày hành quân, cả trường quân số là 1 tiểu đoàn, chia ra 8 lớp là 8 trung đội, mỗi lớp lại chi thành 5 tiểu đội. Dẫn đầu là nhóm si quan trinh sát dẫn đường. Tất cả triển khai theo hàng dọc, đi ngược về phía Vĩnh Yên

Hành quân đường nhựa ngon lành, lính tráng háo hức lắm: đi thế này có mà hành quân về tới Hà Nội vẫn ngon :)
Đi 30km mà cả trang bị súng ống đầy đủ khoai phết anh ạ.
Trước bọn em đi từ Sơn Tây lên Xuân Mai mệt bã cả người.

Đi 30km mà cả trang bị súng ống đầy đủ khoai phết anh ạ.
Trước bọn em đi từ Sơn Tây lên Xuân Mai mệt bã cả người.
Trang bị bọn anh cho lần hành quân ấy là tư trang, nước, cơm nắm thôi, không có súng đạn
30km về mà hôm sau mình vẫn sinh hoạt bình thường mới kinh chứ, giờ thì nhiều ông đi xe máy 30km thôi về kêu như cháy đồi :))

Ng.hẹo

Xe buýt
Trang bị bọn anh cho lần hành quân ấy là tư trang, nước, cơm nắm thôi, không có súng đạn
30km về mà hôm sau mình vẫn sinh hoạt
bình thường mới kinh chứ, giờ thì nhiều ông đi xe máy 30km thôi về kêu như cháy đồi :))
Hình như lần đấy bọn em đi 25km có cả súng,lúc đến sát Trường bắn Hoà Thạch bọn nó cho tình huống lao xuống ruộng mà lúc đấy ruộng mới cấy mút bùn mệt không nhấc chân lên nổi anh ạ...em nhớ như in lần đấy:))

Hành quan mà mùa hè với khổ cụ nhỉ,trước tụi e hành quan toàn mua hè đi từ 5h đến 9 h về dến nhà là người ướt như tắm.
Hành quân trời nắng nóng thì khổ nhưng vẫn không bằng hành quân trời mưa phùn gió bấc
Nắng nóng lính đội mũ cối Đội Cấn, lót cái khăn mặt ướt lên đầu là đỡ đc khối. Còn mưa rét đường trơn, mưa phùn ngấm cái lạnh thấu da thấu thịt, gió mùa đông bắc thổi ào ào mới là kinh

Hình như lần đấy bọn em đi 25km có cả súng,lúc đến sát Trường bắn Hoà Thạch bọn nó cho tình huống lao xuống ruộng mà lúc đấy ruộng mới cấy mút bùn mệt không nhấc chân lên nổi anh ạ...em nhớ như in lần đấy:))
Bộ đội thế mới nâng cao sức chiến đấu chứ :))