[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

2 tai 8 banh

Xe container
Em bắt đầu viết lại đây ạ :)
Đợt rồi có cái Bar ở Thảo Điền là được coi là ổ dịch Covid-19, check địa điểm thấy nó ở gần đơn vị cũ của em
lão lại lý do to hơn mục đích òi
thảo điền cách lão cả gần 2k km mà sợ lây ạ ?? hay là sợ lây cho con đồng chí em cạnh đơn vị ạ :))

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
CAFE XA LỘ CỦA LÍNH C2.

Vào trong này ít ngày, tiền còn, bọn em hay cùngmấy anh lính cũ K1 ra cafe.
Quán cafe ở Bắc khi đó có nhưng ít và nó là nơi lui tới của các anh chị lắm tiền chứ lính bọn em thường ngồi bàn trà chát vỉa hè
Vào Nam, quán cafe san sát và ai cũng có thể ngồi, thế nên túi có tiền là bọn em tí tởn cafe
Ngay làng Báo chí cũng có quán cafe nhưng đó là quán gia đình, quy mô nhỏ những người trong nhà thay nhau bán nên lính chẳng khoái là vì khi ra gặp lúc ông già bà cả đang trông quán thì chẳng thú vị gì, thứ hai không gian nhỏ hẹp không thoải mái

Vậy là một buổi sáng CN mấy thằng đươc Thái đen lính khoá 1 dân cầu tõm đưa xa lộ Hà Nội cách đơn vị gần 1 km, ở đó có quán cafe vườn. Quán mát mẻ, đông khách và đặc biệt có cô chủ quán trẻ và khá xinh
Thái đen là khách quen và có vẻ rất có uy nên thấy nó tới, cô chủ quán lễ phép ra chào và cho một cô phục vụ xinh xắn túc trực phục vu bàn bọn em.
Em nhớ rất rõ khi ấy giá mấy món uống ở các quán cafe SG khi ấy như sau
- Đen nóng: 300đ
- Sữa: 400đ
- Đen đá: 500đ
- Cafe sữa: 600đ
- Cafe sữa đá: 800đ

Ngồi uống, Thái đen bắt đầu "trổ nghề", nó dạy bọn em uống cafe sao cho sành điệu, có chất
Cầm bật lửa zipo lắc tay 1 phát vửa mở được nắp, vừa bật được lửa; lấy diêm đánh lửa bằng 1 tay hay búng cái thìa cafe ở bàn bay gọn vào trong cái cốc... nhìn nó biểu diễn bọn em lác cả mắc, ngỡ gặp nghệ sĩ xiếc :))
Nó thế này, chẳng trách các cô cứ xán vào tận nơi - lúc ấy bọn em đều tưởng thế.

Sau này khi đã kha khá quen, cô bé phục vụ kể lai có lần Thái đen đi qua quán thấy bên trong ầm ĩ, hoá ra có một đám khách say xỉn bắt lỗi quán để ruồi bay vào ly cafe của họ nên không trả tiền. Bất bình Thái lên tiếng thì bị nhóm ấy quây đánh, nó cáu tiết vung chân vung tay làm cả đám ngã sóng xoài, nó tuyên bố bừa: đây là quán ruột của tao, đứa nào lớ xớ tao cho ăn đòn. Vậy là quán khá yên ổn và Thái thì được mang ơn :)

Vì điều này mà quán rất ưu ái Thái, đến mức có lần mấy anh em đi chơi về mệt chỉ còn 1 ngàn, em vẫn gọi cho 3 thằng uống đủ 3 ly cafe sữa đá mà không thấy ngại.
CCCM biết em làm thế nào không :)

Vâng, em đã kể đến lại chuyện bọn em tập tành cafe cà pháo
Những năm 1987 ấy, ở ngoài thị xã Hải Dương nhà em, những quán cafe đếm trên đầu ngón tay. Người thường xuyên ngồi cafe phải là những người khá giả và sành điệu
Bản thân em từ bé đến năm đi học Cảnh vệ cũng chỉ có vài lần được ra quán cafe, trong đó có vài lần được ngồi Cafe Như ý (ở Cầu Đất hay Đinh Tiên Hoàng gì đó và mấy quán gần Nhà Hát Lớn Hải Phòng do ông anh họ đi tàu Viễn Dương cho bám càng.

Trong Nam thì khác, quán cafe nhiều như những quán chè chén ở ngoài Bắc và ngồi cafe có cả những bác xích lô, xe lôi, xe ôm và những người sang trọng đi xe hơi đủ các thành phần.
Lính mới vào còn có tiền mà cafe, thuốc Jet gọi cả gói, ngày qua ngày, tiền nhà cho mang theo dần cạn, tần suất ngồi quán cafe cứ thưa dần từ tuần vài cữ rồi tuần 1 cữ rồi tháng đôi lần ghé qua làm ly cafe, ngó mặt cô chủ, gọi vài điếu thuốc Jet rồi dzìa :))

DÂN VẬN VÀ QUAN HỆ QUÂN DÂN.

Làng Thảo Điền nơi C2 bọn em đóng quân là nơi dân cư rất đa dạng: dân Miền Nam có, vợ con của lính VNCH có, người Bắc vào sau năm 1975 có, sinh viên ĐH Văn Hoá TP HCM có

Gia đình "Bà đại uý"

Ngay cổng doanh trại đơn vị em có quán tạp hoá + nước giải khát + may vá của bà "Đại uý" - lính cũ họ gọi thế và bọn em cũng gọi theo
Gọi như vậy vì bà có chồng là đại uý VNCH đang cải tạo hay đã qua Mỹ em cũng ko rõ. Bà có 4 người con: 2 gái Ty và My trạc tuổi bọn em; 2 trai sinh đôi Tí và Tồ kém bọn em vài tuổi. Tí và Tồ chính là 2 bạn đá bóng rất hay từng làm khổ hàng thủ của bọn em mà em đã kể

Em vào quán bà Đại uý lần đầu là để sửa bộ cảnh phục được phát. Cái áo rộng còn mặc được, chứ cái quần vừa dài vửa lỏng bụng phải lên gấu, bóp bụng mới mặc được.
Người nhận quần và may phụ mẹ là cô gái lớn tên Ty đã học xong lớp 12. Ty dịu dàng, hiểu biết và rất chịu nói chuyện với "các chú bộ đội" ở đơn vị em. Điều lạ là dân ở đây họ đều goi chúng em là "chú bộ đội" dù chúng em mặc cảnh phục của lực lượng CAND :)
Bà Đại uý và các con bà cũng vậy, họ đều gọi em là "chú Hưng" mẹ thì xưng tôi, các con thì xưng tên. Bạn đầu thấy là lạ nhưng sau thì quen :)

Chỉnh sửa cuối:

Ural 75

Xe tăng
DÂN VẬN VÀ QUAN HỆ QUÂN DÂN.

Làng Thảo Điền nơi C2 bọn em đóng quân là nơi dân cư rất đa dạng: dân Miền Nam có, vợ con của lính VNCH có, người Bắc vào sau năm 1975 có, sinh viên ĐH Văn Hoá TP HCM có

Gia đình "Bà đại uý"

Ngay cổng doanh trại đơn vị em có quán tạp hoá + nước giải khát + may vá của bà "Đại uý" - lính cụ họ gọi thế và bọn em cũng gọi theo
Gọi như vậy vì bà có chồng là đại uý VNCH đang cải tạo hay đã qua Mỹ em cũng ko rõ. Bà có 4 người con: 2 gái Ty và My trạc tuổi bọn em; 2 trai sinh đôi Tí và Tồ kém bọn em vài tuổi. Tí và Tồ chính là 2 bạn đá bóng rất hay và nhuyễn từng làm khổ hàng thủ của bọn em.

Em vào quán bà Đại uý lần đầu là để sửa bộ cảnh phục được phát. Cái áo rộng còn mặc được, chứ cái quần vừa dài vửa lỏng bụng phải lên gấu, bóp bụng mới mặc được.
Người nhận quần và may phụ mẹ là cô gái lớn tên Ty đã học xong lớp 12. Ty dịu dàng, hiểu biết và rất chịu nói chuyện với "các chú bộ đội" ở đơn vị em. Điều lạ là dân ở đây họ đều goi chúng em là "chú bộ đội" dù chúng em mặc cảnh phục của lực lượng CAND :)
Bà Đại uý và các con bà cũng vậy, họ đều gọi em là "chú Hưng" mẹ thì xưng tôi, các con thì xưng tên. Bạn đầu thấy là lạ nhưng sau thì quen :)
Em tưởng cấp 4/ thì chỉ cải tạo 2 -3 năm thôi chứ cụ nhỉ.

Lính đơn vị em lui tới tiệm nhà bà Đại uý rất đông, phần vì quán ngay cổng đơn vị, bán các loại hàng hoá: xà phòng, kem đánh răng, phong bì, tem thư... mà lính cần. Ngoài ra bà Đại uý còn có nghề may vá, lính bọn em khi nhận quân trang hầu như đứa nào cũng cần sửa thì mặc mới vừa nên nhà bà mới đông khách là lính

Lý do không kém phần quan trong là nhà bà có 2 cô con gái Ty và My.
Ty là người dịu dàng nhưng hiểu biết. Lính có láu lỉnh cỡ nào Ty cũng đối đáp ân cần đâu ra đó và người đối thoại luôn cảm thấy thoải mái.
Cô em My thì xinh...à không rất xinh, xinh mỹ miều và lanh lợi. Khác với chị Ty, cô kén người để trò chuyện. Rất nhiều chàng lính đơn vị em ra mua hàng tranh thủ à ơi tán tỉnh đã nhận đươc câu trả lời thẳng tưng của cô: chú mua gì nữa không để My còn vô học bài :))

Hôm em tới nhận cái quần sửa thì vẫn chưa xong, em nhận quần nhưng thấy cái khuy quần còn chưa đơm. Bà đại uý nói em ráng đợi để bà vắt sổ nốt cái quần đang làm dở rồi sẽ đơm cho em.
Đợi thì lâu, em mượn bà cuộn kim chỉ khâu tự đơm cho nhanh. Việc khâu vá với em - thằng lính xa nhà là quá đơn giản nhưng có vẻ đã gây dấu ấn cho bà Đại uý và 2 cô gái

Thấy em đơm khuy, Ty trầm trồ: chú bộ đội may giỏi quá ha!
Do lạ lẫm với cách gọi của Ty nên em trả lời: Tôi còn ít tuổi, chị gọi tôi là chú tôi thấy rất ngại...
Gọi chú bộ đội nhưng chưa chắc đã là chú, mà là chú em thì sao - My tiếp lời.

Lúc này em mới để ý cô My là em nhưng đáo để hơn cô chị.
- Cũng có thể vậy, tôi sinh năm 1969.
- Biết ngay mà, chú bằng tuổi tui, thua tuổi chị Ty - My cũng tự khai :)
- Vậy thì chào chị Ty, chào bạn My
- Ủa kỳ ha, sao chú biết tên chị em tui. Vậy chú tên chi?
- Cả đơn vị tôi biết tên chị Ty và My, còn tên tôi là "chú bộ đội" - em phản công
- Ủa, sao lại tên là Chú bộ đội - kỳ ha
- Tên của tôi do chị Ty và My đặt cho mà
- Chú này tên Hưng, ở Bắc mới vô - bà đại uý trả lời vì tên em còn ghi trong sổ của bà khi tôi mang quần đến sửa

Coi chú Hưng hiền mà cũng lanh quá ha, trước khi về em còn nghe My nói mát một câu

Như em đã kể, nhà bà đại uý còn có 2 cậu con trai Tí và Tồ sinh năm 1971 đang học lớp 10.
Họ đá bóng khá hay và buổi chiều bọn em hay đá với nhau ở cái sân cỏ trước cổng đơn vị và lâu ngày thành quen nhau.

Một lần em ra quán bà đại uý mua đồ thì thấy Tí và Tồ vò đầu bứt tai và tranh luận với nhau một phương trình hoá học. Khi cân bằng phương trình này, mỗi cậu cho ra một kết quả nên mới thành tranh luận.
Do cũng mới học và thi ĐH xong, kiến thức chưa sứt mẻ là bao nên em bảo chúng để em làm thử và cũng rất nhanh em cân bằng xong. Sau đó giảng giải lại cho 2 cậu.
Chẳng biết Tí hay Tồ đã thốt lên 1 câu rất buồn cười: chú Hưng là bộ đội mà cũng học giỏi quá ha =))

Thế đấy, chẳng hiểu sao người miền Nam khi ấy họ nghĩ người Bắc lạc hậu và ít học mới tệ chứ :)

Trong đám lính cũ bọn em có anh Tiệm 46 người Thanh Hoá mê mẩn cô My.
Gọi anh là Tiệm 46 bởi anh to cao và có đôi bàn chân quá khổ. Giày được phát cỡ 43 là to nhất, anh phải khoét cả mõm lẫn gót thì mới xỏ chân vào được.
Nhìn anh đi giày hài vô cùng vì lộ rõ cả cái gót đằng sau với mấy ngón chân đằng trước
Anh được đơn vị ưu tiên không bao giờ phải gác ở cổng chinh cũng vì mấy ngón chân xuyên thủng giày chòi ra phía trước. :))

Anh Tiệm tính tình chất phác, thật thà, ăn to nói lớn đúng như vóc dáng của anh.
Nói về My anh xuýt xoa: Tôi chưa từng thấy ai đẹp như em My: gái Nam mà da trắng bóc như trứng gà, mắt bồ câu, mũi dọc dừa mặt đầy đặn... ui chao tôi mà được cô ấy yêu thì có là vua cũng không sướng bằng :))

Bino

Xe điện
Thấy em đơm khuy, Ty trầm trồ: chú bộ đội may giỏi quá ha!
Do lạ lẫm với cách gọi của Ty nên em trả lời: Tôi còn ít tuổi, chị gọi tôi là chú tôi thấy rất ngại...
Gọi chú bô đội nhưng chưa chắc đã là chú, mà là chú em thì sao - My tiếp lời.

Lúc này em mới để ý cô My là em nhưng đáo để hơn cô chị.
- Cũng có thể vậy, tôi sinh năm 1969.
- Biết ngay mà, chú bằng tuổi tui, thua tuổi chị Ty - My cũng tự khai :)
- Vậy thì chào chị Ty, chào bạn My
- Ủa kỳ ha, sao chú biết tên chị em tui. Vậy chú tên chi?
- Cả đơn vị tôi biết tên chị Ty và My còn tên tôi là "chú bộ đội" - em phản công
- Chú này tên Hưng, ở Bắc mới vô - bà đại uý trả lời vì tên em còn ghi trong sổ của bà khi tôi mang quần đến sửa

Tưởng chú Hưng hiền mà cũng lanh quá ha, trước khi về em còn nghe My nói mát một câu
Đọc đoạn này em hóng cụ chủ sắp sửa viết truyện “Chú Hưng”

Nam qbinh

Xe hơi
Gọi anh là Tiệm 46 bởi anh to cao và có đôi bàn chân quá khổ. Giày được phát cỡ 43 là to nhất, anh phải khoét cả *** lẫn gót thì mới xỏ chân vào được.
Nhìn anh đi giày hài vô cùng vì lộ rõ cả cái gót đằng sau với mấy ngón chân đằng trước
Anh được đơn vị ưu tiên không bao giờ phải gác ở cổng chinh cũng vì mấy ngón chân xuyên thủng giày chòi ra phía trước. :))

Anh Tiệm tính tình chất phác, thật thà, ăn to nói lớn đúng như vóc dáng của anh.
Nói về My anh xuýt xoa: Tôi chưa từng thấy ai đẹp như em My: gái Nam mà da trắng bóc như trứng gà, mắt bồ câu, mũi dọc dừa mặt đầy đặn... ui chao tôi mà được cô ấy yêu thì có là vua cũng không sướng bằng :))
Bậy rồi, con của cđ......, thì có cho bác Tiệm cũng ko thể lấy được nếu như không muốn đánh đổi sự nghiệp bác nhỉ

114hangbong

Xe cút kít
Như em đã kể, nhà bà đại uý còn có 2 cậu con trai Tí và Tồ sinh năm 1971 đang học lớp 10.
Họ đá bóng khá hay và buổi chiều bọn em hay đá với nhau ở cái sân cỏ trước cổng đơn vị và lâu ngày thành quen nhau.

Một lần em ra quán bà đại uý mua đồ thì thấy Tí và Tồ vò đầu bứt tai và tranh luận với nhau một phương trình hoá học. Khi cân bằng phương trình này, mỗi cậu cho ra một kết quả nên mới thành tranh luận.
Do cũng mới học và thi ĐH xong, kiến thức chưa sứt mẻ là bao nên em bảo chúng để em làm thử và cũng rất nhanh em cân bằng xong. Sau đó giảng giải lại cho 2 cậu.
Chẳng biết Tí hay Tồ đã thốt lên 1 câu rất buồn cười: chú Hưng là bộ đội mà cũng học giỏi quá ha =))

Thế đấy, chẳng hiểu sao người miền Nam khi ấy họ nghĩ người Bắc lạc hậu và ít học mới tệ chứ :)
Không phải đâu anh, mình người lớn đôi khi nói còn có câu sai nữa là bọn con nít.
Em nhớ có hôm đi cắt tóc cô thợ nói em câu này. Chị Thảo V. hay làm móng chỗ em lắm. Lên tv thì thế thôi chứ ngoài đời chị ấy xấu lắm, thậm chí xấu hơn cả chị. Ôi giời em cạch hàng đấy mãi thà bảo xấu hơn chị còn nghe được, lại cho câu thậm chí xấu hơn cả chị thì em vái luôn. :(

Không phải đâu anh, mình người lớn đôi khi nói còn có câu sai nữa là bọn con nít.
Em nhớ có hôm đi cắt tóc cô thợ nói em câu này. Chị Thảo V. hay làm móng chỗ em lắm. Lên tv thì thế thôi chứ ngoài đời chị ấy xấu lắm, thậm chí xấu hơn cả chị. Ôi giời em cạch hàng đấy mãi thà bảo xấu hơn chị còn nghe được, lại cho câu thậm chí xấu hơn cả chị thì em vái luôn. :(
Không chỉ riêng Tí,Tồ mà nhiều trường hợp khác họ cũng nghĩ vậy nên anh mới nhận xét thế
Sau này khi đi dạy Quân sự cho một trường cấp III, nhiều bạn học sinh ở trường cũng ngạc nhiên khi anh giải đc một số bài toán mà hoi coi là khó!

Điều này anh nghĩ do cách chế độ VNCH tuyên truyền về miền Bắc và dân trong đó họ tin là như vậy

114hangbong

Xe cút kít
Không chỉ riêng Tí,Tồ mà nhiều trường hợp khác họ cũng nghĩ vậy nên anh mới nhận xét thế
Sau này khi đi dạy Quân sự cho một trường cấp III, nhiều bạn học sinh ở trường cũng ngạc nhiên khi anh giải đc một số bài toán mà hoi coi là khó!

Điều này anh nghĩ do cách chế độ VNCH tuyên truyền về miền Bắc và dân trong đó họ tin là như vậy
Vậy ạ, em vào Nam sau anh nhiều. Chỗ em làm là vp khu vực 2 của tổng công ty lớn. Từ phó phòng trở lên là người Bắc hết, đảng viên hết. Các anh chị dân Nam chỉ làm các chức danh kiểu chuyên gia nọ kia thôi.

Vậy ạ, em vào Nam sau anh nhiều. Chỗ em làm là vp khu vực 2 của tổng công ty lớn. Từ phó phòng trở lên là người Bắc hết, đảng viên hết. Các anh chị dân Nam chỉ làm các chức danh kiểu chuyên gia nọ kia thôi.
Khi anh vào năm 1987 thì mới giải phóng đc 12 năm
Những người trong ấy anh tiếp xúc gặp gỡ đều sinh ra và lớn lên trong chế độ cũ nên họ nghĩ vậy

Đến năm 1998 quay lại, thấy tình hình khác hẳn rồi

Gọi anh là Tiệm 46 bởi anh to cao và có đôi bàn chân quá khổ. Giày được phát cỡ 43 là to nhất, anh phải khoét cả ngón lẫn gót thì mới xỏ chân vào được.
Anh được đơn vị ưu tiên không bao giờ phải gác ở cổng chinh cũng vì mấy ngón chân xuyên thủng giày chòi ra phía trước.:))

Anh Tiệm to lớn dềnh dàng tướng đàn ông nhưng nhát gái lắm, nhát như em luôn
Một lần khi tới giờ thể thao chiều biết em ra nhà bà Đại uý mua ít đồ, anh ấy gọi ời ời bảo đợi anh ra cùng. Thế rồi anh Tiệm chạy vào thay bộ đồ dân sự "vía" nhất, chải tóc mượt, bỏ đôi giày hở chân, vỏ vào đôi tông lào màu xanh cực mốt tại đơn vị em khi ấy.

Nhìn 2 anh em tương phản quá: ông anh quần chùng áo dài, đầu chải mượt, thằng em quần lính áo lót đông xuân, xỏ đôi ba ta ra quán.
My cũng vừa đi học về và đứng bán hàng cho mẹ. Anh Tiệm tiếp cận hỏi giá mấy thứ liền và giục: Hưng mua gì mua đi!
My tinh quái hỏi: ủa chú Tiệm ko mua đồ hỏi chi nhiều dữ vậy, để chú Hưng mua thì chú Hưng hỏi chớ.

Anh Tiệm đỏ bừng mặt lúng túng ấp úng mãi nhìn đến là khổ sở, còn My lộ vẻ khó chịu
Thế đấy, đàn ông như anh Tiệm, khi đối diện với người mình thầm yêu trộm nhớ bỗng trở nên ngớ ngẩn như bị bắt vía. Hồi học lớp 12 em đã trải qua tình cảnh này nên hiểu lắm :)

Lúc ấy Tí và Tồ thấy em liền giục: chú Hưng mua đồ xong ra sân banh luôn nha.
Có cách cứu bồ rồi, em đưa tiền cho anh Tiệm nói: anh mua giúp em mấy thứ này rồi mang về đơn vị, em đá bóng xong qua chỗ anh lấy về.

Ra sân đá bóng xong, Tí và Tồ rủ: tối chú Hưng rảnh lúc nào ra cho Tí, Tồ hỏi mấy bài toán nha, khó quá à!
- Sao 2 em không nói chị Ty, chị My chỉ cho - em hỏi lại
- 2 bả ấy học văn khoa với sinh ngữ, có rành về toán lý hoá đâu chú
- Vậy à, thế, ăn cơm xong anh ra luôn, vì tối có ca gác rồi.

Cơm chiều xong, em ra nhà bà Đại uý thì thì Tí Tồ đã đợi sẵn, 2 đứa này học hình học, lượng giác thì ổn, còn đại số chúng nó hơi yếu.
Được cái ngày học cấp 3, tất cả các bài tập toán trong SGK từ lớp 10 đến lớp 12 em giải ngon ơ, thế nên môn đại số lớp 10 này không gây khó cho em.
Sau 15p em giải xong và mất thêm 10p giảng giải cho 2 cu cậu.

Định về thì bà Đại uý mời ở lại cảm ơn và đưa cho em cốc đá chanh mát lạnh, bà hỏi về gia đình, bố mẹ em. Khi biết bố em làm nhà báo, còn mẹ giáo viên bà ngạc nhiên thốt lên: sao ba mẹ chú không cho chú theo nghề mà đi bộ đội làm chi cho cực :))
Em giải thích sơ sơ với bà thì chị Ty gât gù ra vẻ hiểu biết: ngoài đó cứ đến tuổi là đi bộ đội đó má!

Đến là khổ, mãi mà dân ở đây họ không phân biệt được công an với bộ đội, đang lúng túng thì My xen vào:
- Chú Hưng có rành về văn không, lúc nào chỉ cho My với
- Tôi còn nhớ chút chút, My cần hỏi gì
- Năm nay My thi vô văn khoa Tổng hợp, mấy năm nay đề thi đều tập trung về chủ nghĩa anh hùng cách mạng, con người mới X.H.C.N, anh hùng trong lao động, anh hùng trong chiến đấu. Tuy nhiên bối cảnh phần nhiều ở ngoài Bắc My chưa từng sống, chưa từng qua nên không rành. Rồi như bài "Anh chủ nhiệm" của Hoàng Trung Thông ở đó nên nhiều chỗ, nhiều từ ngữ trong bài thơ My không có hiểu, chú Hưng giúp My nha.
Liếc đồng hồ, còn lâu mới tới ca gác nên em nhận lời luôn