[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
GIA ĐÌNH ANH TRÁNG, CHỊ VÂN

Cách nhà ông quan kia vài nhà là gia đình anh Tráng, chị Vân người Hải Hưng, anh quê Thanh Hà lúc đó là lái xe cho một sếp, còn chị Vân người thị xã Hải Dương nhà em là nhân viên cửa hàng Bách hoá thành phố.

Khi vào đơn vị được ít ngày, thằng Vĩnh kều đưa ngay em sang nhà anh Tráng chị Vân nhận đồngng hương.
Nói qua về Vĩnh, nó là lính khoá 1 vệ, hồi ở nhà, nó học cùng trường cấp 3 Hồng Quang với em nhưng hơn 2 lớp. Do cùng làm công tác đoàn trường nên bọn em đã biết nhau. Nhà nó cũng chỉ cách nhà em vài con phố.

Khi nó đưa em ra nhà anh Tráng, chị Vân nhìn em ngờ ngợ và hỏi: có phải bố em làm ở đài truyền thanh không?
Vậy là người quen, gia đình chị Vân có biết gia đình em, còn anh Tráng có ông chú ruột là bạn với bố em
Thế đấy cccm ạ, ở một đô thị nhỉ dân tình loanh quang quen biết nhau cả :)

Chủ nhật tuần đó, 2 thằng em rủ nốt thằng Trọng Anh sang nhà anh Tráng chị Vân, ông nó từng làm PCT tỉnh nên anh chị cũng chẳng lạ gì :)
Mấy anh chị gặp nhau quá là vui, và không khí thêm phần rôm rả khi anh Tráng mua mấy két bia Chương Dương về nhậu còn chị Vân vào bếp làm hết món này tới món khác phục vụ 4 anh em.
Anh Tráng có tửu lượng rất cao, làm cả két vẫn tỉnh bơ, em và thằng Trọng Anh đu theo anh được, chì có thằng Vĩnh say trước nên trốn vào bếp phụ với chị Vân
Anh Tráng thấy 2 thằng em nhậu "chì" không kém anh thì khoái lắm bảo: hôm nào rảnh anh gọi mấy anh bạn người Nam ở cơ quan anh đến nhậu cùng, "các chú chơi tới bến" để tụi nó biết thế nào là dân Bắc :))

Đang nhậu cao trào thì hết bia. Anh Tráng đưa tiền cho Vĩnh mua, nó đạp xe ra khỏi cổng là ngã dúi dụi :))
Vậy là em chạy ra đi mua thay nó, em phóng thằng tới nhà bà đại uý mua két bia, Tí Tồ thấy em định túm lại hỏi bài thì My nói:
- 2 đứa không thấy chú Hưng mua bia về nhậu sao, để chú mua về đi chứ. Mà chú Hưng nhậu với ai đó, cho My đi với

Em sững người trước đề nghị này bởi khi ấy ở ngoài Bắc, rủ được cô bạn gái ra ngồi quán nước thôi đã là việc khó vô cùng, huống hồ đây là đi nhậu
Con gái Nam họ bạo dạn hơn và cũng là do văn hoá trong đó có sự khác biệt với ngoài Bắc.
- Ờ, mời My đi cùng, ở cuối đường 2 thôi.
- My nó vậy thôi, giờ My phải học bài rồi nè, chú Hưng mang gói khô sặc này nhậu với bạn nha, My được bạn ở miền Tây cho, nhà không có ai nhậu nên cứ để hoài à. Lần sau có nhậu, chú Hưng kêu My sớm nha.

Vậy là em mang bia, mang cả gói khô sặc về nhậu mà lòng bỗng thấy nao nao.

Bino

Xe điện
Đang nhậu cao trào thì hết bia. Anh Tráng đưa tiền cho Vĩnh mua, nó đạp xe ra khỏi cổng là ngã dúi dụi :))
Vậy là em chạy ra đi mua thay nó, em phóng thằng tới nhà bà đại uý mua két bia, Tí Tồ thấy em định túm lại hỏi bài thì My nói:
- 2 đứa không thấy chú Hưng mua bia về nhậu sao, để chú mua về đi chứ. Mà chú Hưng nhậu với ai đó, cho My đi với

Em sững người trước đề nghị này bởi khi ấy ở ngoài Bắc, rủ được cô bạn gái ra ngồi quán nước thôi đã là việc khó vô cùng, huống hồ đây là đi nhậu
Con gái Nam họ bạo dạn hơn và cũng là do văn hoá trong đó có sự khác biệt với ngoài Bắc.
- My nó vậy thôi, giờ My phải học bài rồi nè, chú Hưng mang gói khô sặc này nhậu với bạn nha, My được bạn ở miền Tây cho, nhà không có ai nhậu nên cứ để hoài à. Lần sau có nhậu, chú Hưng kêu My sớm nha.

Đúng là đường đến trái tim đàn ông cứ phải qua cái Dạ dày trước đã, chú Hưng nhỉ.

Thằng hề 06

Xe tăng

Ô hô... Con cá dính lưỡi câu chỉ vì con tép móc vào đó, chứ bản thân con cá ko có lỗi nhỉ =))

Sau trận nhậu ra mắt này, mấy đứa quê Hải Dương bọn em thường lui tới nhà anh Tráng chị Vân và anh chị coi bọn em như em út trong nhà.
Sau này ra quân về Bắc, năm 1996 em mở công ty ở HD và theo lời hứa với anh Tráng, em có nhận mấy đứa cháu của anh từ Thanh Hà vào làm việc, các cháu lấy chồng sinh con và trụ lại được ở TP HD và khá giả hơn cả chú chúng nó là em.
Mối quan hệ tốt đẹp của em, thằng Trọng Anh với gia đình gia tộc anh chị Tráng Vân được giữ đến tận bây giờ!

Chỉnh sửa cuối:
CÁI TẾT XA NHÀ ĐẦU TIÊN

Sau Noel, tết Dương lịch là chuẩn bị tết Nguyên đán Mậu Thìn 1988. C2 bọn em chuẩn bị Tết khá chu đáo, CBCS ngoài tiêu chuẩn gạo nếp,đỗ xanh, kẹo bánh, mứt ra thì còn có tháng lương thứ 13; quà Tết bánh trái từ bên bác Phạm Hùng gửi cho; đơn vị có lợn trong chuồng, cá dưới ao khá đầy đủ.

Thế nhưng càng sát Tết thì nỗi nhớ nhà càng tăng, nhớ nhà, nhớ không khí Tết ngoài Bắc đến nao lòng!
Trong Nam càng gần Tết thì càng nóng, cái nóng khô khốc rất khó chịu, đâu cái rồi cảnh rét co ro, ra đường xúng xính áo trong áo ngoài, cũng chẳng thấy nụ biếc đầy sức xuân đâm ra từ những cành cây gầy guộc mà chỉ thấy nắng chang chang, nắng nóng từ sáng đến chiều.

Hương vị Tết cũng lạ lẫm vô cùng: mùi pháo khét lẹt chứ không thơm như pháo ngoài Bắc; Vị hương trầm gợi nhớ cảnh đầm ấm, sup vầy, tưởng nhớ đến Tổ tiên ông bà cũng không mà thay vào đó là mùi thơm rẻ tiền ngột ngạt đến khó chịu của những nén nhang Thái Lan.

Chỉ có hoa là vẫn đẹp, không có màu hồng của đào thì đã có màu vàng của mai, cơ quan T78 còn nuôi trồng hàng ngàn chậu hoa lan của Thái Lan, màu tím hoa Lan thật lung linh huyền ảo, mỗi giò lan có thể chơi được cả tháng. Có điều mai và lan bọn em chỉ có thể ngắm chứ nó không thuộc sở hữu của mình.

Còn âm nhạc nữa, lúc này ở ngoài Bắc chắc hẳn những bài hát về Tết: Mùa xuân nho nhỏ; Làng lúa làng hoa,...đang vang lên trên sóng phát thanh. Hoặc những bản nhạc có tiết tấu vui nhộn của các ban nhạc Boney M, ABBA, Model Talking,.. vang lên từ những chiếc cassette chứ không phải những bản nhạc vàng não nề mà ầm ĩ khắp nơi, khắp chốn như ở đây.

Tiếng nhạc vàng to nhất là bên ông sếp bự hàng xóm của bọn em, nghe nhạc vàng ảm đạm não nề mà còn mở to như khoan vào tai, khó chịu vô cùng!

Chiều 30 nhà bếp chia suất ăn rất tươm tất cho A7 bờ sông bọn em mang về
Bánh tét, củ kiệu, thịt luộc, đĩa xào, bát nấu,... rất tươm tất. Các anh chỉ huy và lính cũ đã kiếm được dăm xị rượu đế khá là tươm.

Nhưng mà đồ ăn vừa ngon vừa nhiều, có cả rượu nhưng sao thằng nào cũng uể oải thế. Có lẽ do nóng quá, đúng rồi lần đầu tiên trong đời ăn tết trong cái nắng như nung, nóng chảy mỡ. Làm xong ly rượu là có thằng cởi trần ra, mồ hôi chảy ròng ròng.

Ha ha, cởi trần ăn Tết chúng mày ạ, thấy hay không!
Hay cái méo gì, chán bỏ mẹ
Chán thì làm ly nữa đi, tới luôn

Mà Tết cái mẹ gì mà nhạc vàng cứ ông ổng, lại còn "Con biết Xuân này mẹ chờ tin con"
Thì rõ là làm mẹ tao đang mong tao mà
Riêng mẹ mày mong đâu, mẹ tao cũng mong tao kìa, uống

Mà xem có cái nhạc nào vui vui mở ra coi, Tết mà cứ "Mẹ ơi con xuân này vắng nhà" với "Đôi mắt người xưa xin đừng ướt vai tôi trong những đêm nghẹn ngào" làm gì, não lòng bỏ mẹ.

Như trêu ngươi đám lính, tiếng nhạc vàng từ nhà hàng xóm vẫn tiếp tục rên rỉ, rầu rĩ

thngaylangthang

Xe ngựa
Hai ba phần liền luôn ah anh zì ơi ;;)

Anh Dương trung đội phó thấy vậy nói: Điêp mày qua nhà ông Quân nói ông ấy mở nhạc khác hoặc có mở nhạc vàng thì mở be bé thôi.
Nhóm anh Điệp, anh Dũng, anh Huyên lính khoá 1 quê Thanh hoá đồng hương với ông Quân hàng xóm vốn hay qua lại bên nhà ấy nên anh Dương mới bảo anh Điệp sang nói. Anh Điệp sang nhắc, tiếng nhạc im bặt và những thằng lính A7 bọn em như được thoát khỏi sự tra tấn của thứ âm thanh quái quỷ vô duyên trong ngày Tết.

Nhưng lúc em gác ca 21h-23h cùng anh Dũng thì tiếng nhạc vàng rên rỉ ấy lại tru lên, bực mình anh Dũng chạy tới hàng rào quát: sắp giao thừa rồi, vặn nhỏ cái đài lại đi
Bà cán bộ Thành đoàn vội phân bua: 2 đứa nhỏ nó nhớ nhà nên mở đó chú!

Thì ra 2 cô gái người Thanh Hoá cũng phải đón Tết xa nhà, các cô nhớ nhà, nhớ Tết và thể hiện điều đó bằng cách nghe những bản nhạc nỉ non sướt mướt với âm lượng lớn
Ở thời khắc này, điều đó làm bọn em thấy nó vô duyên và lố hết sức

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Anh Dương trung đội phó thấy vậy nói: Điêp mày qua nhà ông Quân nói ông ấy mở nhạc khác hoặc có mở nhạc vàng thì mở be bé thôi.
Nhóm anh Điệp, anh Dũng, anh Huyên lính khoá 1 quê Thanh hoá đồng hương với ông Quân hàng xóm vốn hay qua lại bên nhà ấy nên anh Dương mới bảo anh Điệp sang nói. Anh Điệp sang nhắc, tiếng nhạc im bặt và những thằng lính A7 bọn em như được thoát khỏi sự tra tấn của thứ âm thanh quái quỷ vô duyên trong ngày Tết.

Nhưng lúc em gác ca 21h-23h cùng anh Dũng thì tiếng nhạc vàng rên rỉ ấy lại tru lên, bực mình anh Dũng chạy tới hàng rào quát: sắp giao thừa rồi, vặn nhỏ cái đài lại đi
Bà cán bộ Thành đoàn vội phân bua: 2 đứa nhỏ nó nhớ nhà nên mở đó chú!

Thì ra 2 cô gái người Thamh Hoá cũng phải đón Tết xa nhà, các cô nhớ nhà, nhớ Tết và thể hiện điều đó bằng cách nghe những bản nhạc nỉ non sưởi mướt với âm lượng lớn
Ở thời khắc này, điều đó làm bọn em thấy nó vô duyên và lố hết sức
Công nhận nghe cái nhạc Vàng này nhão hết cả người. Em ngày bé cũng hay bị nghe do ông già mở, thành ra gần như bài nào em cũng biết nhưng rất hiếm khi em nghe :D

NTKA

Xe hơi
Em kê dép hóng tiếp chuyện của chú Hưng!

Công nhận nghe cái nhạc Vàng này nhão hết cả người. Em ngày bé cũng hay bị nghe do ông già mở, thành ra gần như bài nào em cũng biết nhưng rất hiếm khi em nghe :D
Thật ra nhạc vàng - Bolero cũng không hẳn xấu phỏng cụ!

Nhưng nghe lúc nào và quan trọng đừng làm ảnh hưởng đến người xung quanh.
Nhạc nỉ non rền rĩ bật to vào những dịp vui vẻ như lễ tết, đám hỉ thì cũng vô duyên như khi mở nhạc disco ở đám hiếu.

Thỉnh thoảng có tâm sự em vẫn nghe và thưởng nghe một mình, âm lượng đủ cho mình thôi

Em nói thêm về 2 bạn gái rất xinh ở bên nhà ông Quân

A7 Bờ sông Bọn em toàn lính trẻ, 18-20, có anh Dương B phó là 27 tuổi là lớn nhất, anh Tứ A trưởng 25.
Lính trẻ thấy các bạn gái xinh xắn đương nhiên là thích nhưng 2 cô bạn này có những điều mà bọn em ko ưa, đó là:

- Trái khoáy về giờ giấc: buổi trưa vào giờ nghỉ của đơn vị, các cô bật dài rõ to, ko chỉ bọn em mà những gia đình gần đó cũng thấy khó chịu, phải nhắc nhiều lần.
- Ăn mặc hở hang: quần sọc ngắn, áo dây hở nội y.
cái này thì giờ em thích luôn chứ ngày ấy dân Bắc bôn sê vích bỏ cha, thấy hờ hang là khó chịu. Mà khó chịu thật, khó lắm ý, may mà quần lính rộng :))
- Vào Nam chẳng đc bao lâu, là người Bắc nhưng khi nói chuyện với bọn em, các cô nói giọng Nam luôn

Thế là 2 cô bị lính ghét ra mặt dù các cô rất xinh và bốc lửa :)

Trở lại đêm giao thừa đầu tiên xa nhà
23h bọn em đổi gác và bàn giao ca cho anh Tứ A trưởng và thằng Toản quê HNN

Theo phân công, em và anh Dũng hết ca xong sẽ chuẩn bị đồ lề cho cả A để anh em đón giao thừa.
Hai anh em chuẩn bị bánh tét, thịt luộc, bánh trái xong thì đánh thức anh em dậy đón Giao thừa

Giờ khắc thiêng liêng ấy đã đến, không gian vỡ oà bởi tiếng Pháo và ánh sáng từ những đợt Pháo sáng
Chúng em chúc nhau một năm mới mạnh khỏe và những điều tốt đẹp nhất!
Anh Dương và 2 thằng nữa lên Đại đội chúc Tết.

Từ vọng gác, thằng Toản chạy ào vào khóc như mưa, khóc nức nở. Mấy thắng xúm vào dỗ không được cũng khóc theo.
Chợt thằng Toản phi ra sân, giương khẩu AK bắn lên trời 2 phát đoành đoành.

Bỏ mẹ rồi, đã có lệnh cấm nổ súng
mà nó làm thế này, bản thân nó bị tước quân tịch là cái chắc. Còn thi đua của A bọn em coi như xong.

Cả bọn đang ngẩn tò te thì anh Tứ vồ lấy khẩu súng của thằng Toản chạy vụt vào kho quân khí cất đi và đổi cho nó 1 khẩu súng khác
Em cũng choàng tỉnh, lấy 2 viên đạn AK có được thời hủy đạn ở Tam Đảo đưa cho anh Tứ, anh Tứ lắp ngay vào băng đạn bị thiếu vừa kịp lúc ngoài vọng gác xôn xao tiếng người
- Đứa nào nổ súng đấy bay, tiếng anh Dương vừa bực dọc vừa lo lắng. Không lo sao đc, lính của anh nổ súng vi phạm quân lệnh thì anh là chỉ huy sẽ bị kỷ luật theo
- Dạ báo cáo, tiếng Pháo và cũng có thể là tiếng súng của Du kich họ bắn ạ, anh Tứ trả lời.

Khẩu súng của thằng Toản ngay lập tức được cán bộ đại đội kiếm tra: đạn còn nguyên, súng thơm mùi dầu mỡ chứ không có mùi khét
Vậy là xong, đoàn cán bộ đại đội hồ hởi vào chúc tết A7 rồi sang sông chúc Tết A bên sông
Thật hú vía.

Sau này tìm hiểu ra, bọn em được biết những anh cán bộ đại đội hôm ấy họ thừa biết A bọn em đã nổ súng bởi họ là những người lính dày dạn
Họ ko truy đến cùng bởi ko có hậu quả nghiêm trọng, khi kiểm tra cũng không thấy có vi phạm.
Họ cũng từng trải qua giai đoạn tân binh, thấu hiểu những giây phút yếu lòng của lính mới, nhất là vào dịp Tết, vậy nên sai phạm của thằng Toản đã được dại đội bỏ qua!

Mr met

Xe tăng
Em nói thêm về 2 bạn gái rất xinh ở bên nhà ông Quân

A7 Bờ sông Bọn em toàn lính trẻ, 18-20, có anh Dương B phó là 27 tuổi là lớn nhất, anh Tứ A trưởng 25.
Lính trẻ thấy các bạn gái xinh xắn đương nhiên là thích nhưng 2 cô bạn này có những điều mà bọn em ko ưa, đó là:

- Trái khoáy về giờ giấc: buổi trưa vào giờ nghỉ của đơn vị, các cô bật dài rõ to, ko chỉ bọn em mà những gia đình gần đó cũng thấy khó chịu, phải nhắc nhiều lần.
- Ăn mặc hở hang: quần sọc ngắn, áo dây hở nội y.
cái này thì giờ em thích luôn chứ ngày ấy dân Bắc bôn sê vích bỏ cha, thấy hờ hang là khó chịu. Mà khó chịu thật, khó lắm ý, may mà quần lính rộng :))
- Vào Nam chẳng đc bao lâu, Nhưng khi nói chuyện với bọn em, các cô nói tiếng Nam luôn

Thế là 2 cô bị lính ghét ra mặt :)
đặc trưng tính cách vùng miền vẫn có dấu ấn không thể thay đổi được cụ nhỉ!? 😉 hóng cụ viết lại mãi mà không thấy máy nó báo gì cả!? may mà em để ý mới biết cụ viết lại đới?!

Nam qbinh

Xe hơi
Mấy bác tỉnh táo quá, giúp đồng đội giờ phút nguy cấp, A của bác vậy là đoàn kết không có chim xanh nhỉ. Mà bác Toản giờ còn tại ngũ không bác

Ngo Rung

Xe lăn
Thật ra nhạc vàng - Bolero cũng không hẳn xấu phỏng cụ!

Nhưng nghe lúc nào và quan trọng đừng làm ảnh hưởng đến người xung quanh.
Nhạc nỉ non rền rĩ bật to vào những dịp vui vẻ như lễ tết, đám hỉ thì cũng vô duyên như khi mở nhạc disco ở đám hiếu.

Thỉnh thoảng có tâm sự em vẫn nghe và thưởng nghe một mình, âm lượng đủ cho mình thôi
Đúng là phải mở đúng thời điểm và hoàn cảnh. Cũng có nhiều bài hay. Nhưng về cơ bản em không thích lắm, thỉnh thoảng ngồi cùng mấy ông bạn thì bị nghe thôi, nhưng em hay bắt mở những bài nó ít sến thôi :))

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Em có ông anh giai mê nhạc vàng, e chịu đựng nhạc vàng của ông ý bao nhiêu năm kinh khủng.
Nói thật nghe câu đầu của lần bật nhạc vàng nào lên là e muốn lao vào đập tan mẹ nó cái đài đi cho đỡ ngứa 👂, khó chịu cực kỳ.