[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Haparis

Xe tăng
Quả tình lúc ấy em nghe anh nói và thầm cười vì thấy anh vẫn trẻ mà bôn thế nhưng chỉ ít lâu sau, thực tế đã trả lời ngay rằng: chống trọi với những cám dỗ của nơi phồn hoa đô hội thật ko dễ
E nghe nói, con gái Sài Gòn xinh lắm phỏng cụ hàng xóm;));));))

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
E nghe nói, con gái Sài Gòn xinh lắm phỏng cụ hàng xóm;));));))
Em sẽ nói rất thật về cảm nhận của em khi ấy về PN SG dù hơi thiếu tế nhị:
Phụ nữ SG bình dân khi ấy thua xa PN miền Bắc về khuôn mặt. PN Bắc xinh hơn nhiều.
Tầng lớp tinh hoa cũng xinh đẹp thì đa phần lớn tuổi hơn em, son phấn tô khá đậm, chẳng hợp với đám lính trẻ bọn em

LẦN ĐẦU BIẾT CÁ TRA ĂN GÌ :)

Hôm sau tỉnh dậy, người mỏi nhừ và đói :)
May sao, bữa trưa là bữa ăn tươi của ngày 22.12 thức ăn rất nhiều vì đơn vị cũng có thịt lợn, ngoài ra có cá tra ở ao cá kéo lên và lần đầu tiên trong đời em được ăn món cá tra nấu canh chua, cá tra kho tộ: rất ngon.
Tuy nhiên mấy ông lính cũ gần như ko ăn và cứ nhìn bọn em chén thật lực và cười tủm
Sinh nghi, bọn em hỏi nguồn cơn thì hết bữa các ông ấy mới nói: ra ao cá mà xem

Giật mình chạy ra, xem lại: vẫn là cái ao cá này, 2 cái cầu có mấy tấm tôn che chứ có gì lạ đâu
Chợt một thằng quê cầu tõm thốt lên: 2 cái cầu kia... là nơi đi cầu chúng mày ạ:))
Bỏ mẹ, lý do mấy ông lính cũ ko ăn cá là đây sao?
Một cảm giác ghê ghê xuất hiện, điên máu, bọn em phi vào chỗ nhà bếp hỏi anh nuôi, các anh bảo: trước khi có lệnh bắt cá 3 ngày là cấm ko cho đi cầu lộ thiên ở ao rồi, Cá chỉ ăn rau cỏ với cơm thừa thôi, Mà trong này nuôi cá tra bằng cái ấy là chủ yếu, các ông mới vào méo biết gì cứ nhộn lên :))

Tẽn tò đi về nhưng cũng yên tâm vì cá sạch, thế nhưng khi về A, nghe anh Huyện què bô bô: hôm qua chúng mày đi đá bóng, tao ở nhà bắt gặp thằng X thằng Y vẫn tõm ở đó
Tộ sư, ko lẽ oẹ hết ra =))

Nhưng mà kệ chứ, con cá bắt lên chắc gì nó là con đã ăn phải cái kia
Mà nhà bếp họ bỏ ruột rồi, món canh cá nấu chua Đại đội cũng ăn, mình là lính sao phải xoắn :))

Chỉnh sửa cuối:

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
May sao, bữa trưa là bữa ăn tươi của ngày 22.12 thức ăn rất nhiều vì đơn vị cũng có thịt lợn, ngoài ra có cá tra ở ao cá kéo lên và lần đầu tiên trong đời em được ăn món cá tra nấu canh chua, cá tra kho tộ: rất ngon.
Tuy nhiên mấy ông lính cũ gần như ko ăn và cứ nhìn bọn em chén thật lực và cười tủm

Giật mình chạy ra, xem lại: vẫn là cái ao cá này, 2 cái cầu có mấy tấm tôn che chứ có gì lạ đâu
Chợt một thằng quê cầu tõm thốt lên: 2 cái cầu kia... là nơi đi cầu chúng mày ạ:))
Một cảm giác ghê ghê xuất hiện, điên máu, bọn em phi vào chỗ nhà bếp hỏi anh nuôi, các anh bảo: trước khi có lệnh bắt cá 3 ngày là cấm ko cho đi cầu lộ thiên ở ao rồi, Cá chỉ ăn rau cỏ với cơm thừa thôi, Mà trong này nuôi cá tra bằng cái ấy là chủ yếu, các ông mới vào méo biết gì cứ nhộn lên :))

Tẽn tò đi về nhưng cũng yên tâm vì cá sạch, thế nhưng khi về A, nghe anh Huyện què bô bô: hôm qua chúng mày đi đá bóng, tao ở nhà bắt gặp thằng X thằng Y vẫn tõm ở đó

Mà nhà bếp họ bỏ ruột rồi, món canh cá nấu chưa cũng ngon thế này cơ mà

Hồi sinh viên bọn em về bến tre ăn cá này suốt, biết là cầu tõm nhưng chả sao

Tuy vậy lính mới vẫn ấm ức và cuộc họp đơn vị lính mới bọn em đưa ra rất nghiêm túc.
Cán bộ đại đội cũng nửa tin nửa ngờ vì họ cũng ăn cá ngon lành chẳng kém gì bọn em nên cũng truy quyết liệt

Nhóm anh nuôi khẳng định họ làm đúng quy trình dừng việc cho phân vào ao trước 3 ngày và sẵn sàng viết báo cáo về việc này cho nó có giấy trắng mực đen.

Hôm sau chỉ huy C2 ra thông báo: đã điều tra xong và thức ăn hoàn toàn hợp vệ sinh nhưng lính vẫn bán tín bán nghi lắm

Sau này anh Tứ rỉ tai cho em biết: có mấy ông lính cũ hay trộm cá nên anh nuôi phải giả bộ ra đó đi cầu để họ sợ ko dám bắt. Họ ko dám công khai điều này trước cuộc họp nên phải viết báo cáo gửi BCH Đại đội

Em cũng tin vì sau đó em bắt gặp mấy bác lính cũ mang cá tra về lén lút cho vào cái lồng thả xuống sông SG và mấy hôm sau mới bắt lên nấu ăn :)

Hồi sinh viên bọn em về bến tre ăn cá này suốt, biết là cầu tõm nhưng chả sao
Khuất mắt trông coi thì kệ thôi cụ
Nhưng lúc ấy bọn em nhìn trực tiếp, lại thấy mấy anh lính cũ ko ăn nên cũng sợ :)

TUCSON9389

Xe điện
Em sẽ nói rất thật về cảm nhận của em khi ấy về PN SG dù hơi thiếu tế nhị:
Phụ nữ SG bình dân khi ấy thua xa PN miền Bắc về khuôn mặt. PN Bắc xinh hơn nhiều.
Tầng lớp tinh hoa cũng xinh đẹp thì đa phần lớn tuổi hơn em, son phấn tô khá đậm, chẳng hợp với đám lính trẻ bọn em
Vâng, em cũng có cảm nhận giống cụ. em ở sg khoảng gần 1 năm. trong đó nắng gió nhiều và gần biển nên phụ nữ bình dân đen hơn

Light

Xe tăng

Mà nhà bếp họ bỏ ruột rồi, món canh cá nấu chưa cũng ngon thế này cơ mà

Đời lính Cụ Anh tẩm ác nhỉ 8->

Đời lính Cụ Anh tẩm ác nhỉ 8->
Mỗi năm có vài dịp ăn tươi thôi Lai: Tết Nguyên đán, Tết Độc lập và Tết của LLVT.
Sau đó bữa ăn quay về: 1 bữa cơm có 2, 3 miếng thịt mỏng dính
Có những thời điểm chỉ ăn cơm với muối :(

Tuy vậy lính mới vẫn ấm ức và cuộc họp đơn vị lính mới bọn em đưa ra rất nghiêm túc.
Cán bộ đại đội cũng nửa tin nửa ngờ vì họ cũng ăn cá ngon lành chẳng kém gì bọn em nên cũng truy quyết liệt

Nhóm anh nuôi khẳng định họ làm đúng quy trình dừng việc cho phân vào ao trước 3 ngày và sẵn sàng viết báo cáo về việc này cho nó có giấy trắng mực đen.

Hôm sau chỉ huy C2 ra thông báo: đã điều tra xong và thức ăn hoàn toàn hợp vệ sinh nhưng lính vẫn bán tín bán nghi lắm

Sau này anh Tứ rỉ tai cho em biết: có mấy ông lính cũ hay trộm cá nên anh nuôi phải giả bộ ra đó đi cầu để họ sợ ko dám bắt. Họ ko dám công khai điều này trước cuộc họp nên phải viết báo cáo gửi BCH Đại đội

Em cũng tin vì sau đó em bắt gặp mấy bác lính cũ mang cá tra về lén lút cho vào cái lồng thả xuống sông SG và mấy hôm sau mới bắt lên nấu ăn :)
NOEL ĐẦU TIÊN TRONG MIỀN NAM

Không khí tưng bừng náo nhiệt ngày của ngảy 22.12 chưa kịp lắng thì một không khí rộn rã khác cũng ngập tràn: đó là Noel.
Lính mới bọn em chẳng biết gì cả, nhưng lính cũ họ háo hức lắm, mà cũng chưa hết, cái tối liên hoan văn nghệ với các chi đoàn địa phương, chi đoàn trường VH, câu cửa miệng các bạn họ hỏi bọn em: Noel này anh có đi chơi hông? và họ rủ lính cùng đi với họ: đi đi, Noel Sài Gòn đẹp vui lắm, toàn nam thanh nữ tú mặc quần áo đẹp đi chơi vui vẻ như ngày hội...
Đơn vị toàn đực rựa với nhau, bọn em đang tuổi mới lớn sống trong cái xã hội khá là Bôn Sê Vích ở Bắc, vào đây được các cô gái trẻ xinh người Nam bạo dạn rủ đi chơi đêm, không động lòng mới là lạ.

Tuy nhiên, cũng như tất cả các đơn vị thuộc LLVT khác, đêm Noel bọn em cấm trại 100%
Lính mới nghe tin này thì tiu nghỉu chấp nhận số phận, nhưng lính cũ thì không, họ bắt đầu xoay sở
- Để đi chơi với mấy bạn nữ trong đêm Noel, đầu tiên phải có quần áo dân sự đẹp đẽ, model một chút: Ok ngay, lính cũ có, không có thì đi mượn :)
- Phải có xe đạp: không vấn đề, lính cũ và sĩ quan nhiều người có, xe cũng có thể mượn ở dân;các biệt vài mấy bạn nữ cũng có xe, họ chỉ cần người đèo đi
- Phải có tiền: đúng rồi, đây là SG chứ ko phải Tam Đảo đâu mà ko đồng trong túi vẫn nhởn nhơ đi chơi được, tiền phải có trong túi để mời nước bạn nữ,để đề phòng xe bị bể vỏ "thủng săm" có tiền mà vá... lính cũ ko có tiền, họ vay lính mới vì lính mới mới vào, tiền gia đình cho vẫn còn.
- Đơn vị cấm: trèo rào trốn ra để đi, ca gác nhờ người gác thay..

Vậy là dù đơn bị liên tục nhắc nhở phổ biến việc cấm trại 100% quân số nhưng đúng đêm Noel, khi đơn vị báo đông tập trung toàn đơn vị, vẫn có 3 chiến sĩ vắng mặt và nhận kỷ luật.

Khi gặp mấy ông này, bọn em hỏi: sao biết bị kỷ luật mà vẫn đi, họ trả lời: các ông không biết đấy thôi, trong này bạn gái họ rất thích và coi trọng việc được bạn trai đưa đi chơi đêm Noel, mình ko đi, nó cười cho là đồ chết nhát.

Vậy đấy, chỉ vì sợ bị coi là chết nhát, 3 đồng đội của bọn em chấp nhận 1 cái án kỷ luật, chậm lên quân hàm trong 1 năm nhưng thật ra đây chính là do tư tưởng, lập trường của 3 đồng đội có vấn đề

CAFE XA LỘ CỦA LÍNH C2.

Vào trong này ít ngày, tiền còn, bọn em hay cùngmấy anh lính cũ K1 ra cafe.
Quán cafe ở Bắc khi đó có nhưng ít và nó là nơi lui tới của các anh chị lắm tiền chứ lính bọn em thường ngồi bàn trà chát vỉa hè
Vào Nam, quán cafe san sát và ai cũng có thể ngồi, thế nên túi có tiền là bọn em tí tởn cafe
Ngay làng Báo chí cũng có quán cafe nhưng đó là quán gia đình, quy mô nhỏ những người trong nhà thay nhau bán nên lính chẳng khoái là vì khi ra gặp lúc ông già bà cả đang trông quán thì chẳng thú vị gì, thứ hai không gian nhỏ hẹp không thoải mái

Vậy là một buổi sáng CN mấy thằng đươc Thái đen lính khoá 1 dân cầu tõm đưa xa lộ Hà Nội cách đơn vị gần 1 km, ở đó có quán cafe vườn. Quán mát mẻ, đông khách và đặc biệt có cô chủ quán trẻ và khá xinh
Thái đen là khách quen và có vẻ rất có uy nên thấy nó tới, cô chủ quán lễ phép ra chào và cho một cô phục vụ xinh xắn túc trực phục vu bàn bọn em.
Em nhớ rất rõ khi ấy giá mấy món uống ở các quán cafe SG khi ấy như sau
- Đen nóng: 300đ
- Sữa: 400đ
- Đen đá: 500đ
- Cafe sữa: 600đ
- Cafe sữa đá: 800đ

Ngồi uống, Thái đen bắt đầu "trổ nghề", nó dạy bọn em uống cafe sao cho sành điệu, có chất
Cầm bật lửa zipo lắc tay 1 phát vửa mở được nắp, vừa bật được lửa; lấy diêm đánh lửa bằng 1 tay hay búng cái thìa cafe ở bàn bay gọn vào trong cái cốc... nhìn nó biểu diễn bọn em lác cả mắc, ngỡ gặp nghệ sĩ xiếc :))
Nó thế này, chẳng trách các cô cứ xán vào tận nơi - lúc ấy bọn em đều tưởng thế.

Sau này khi đã kha khá quen, cô bé phục vụ kể lai có lần Thái đen đi qua quán thấy bên trong ầm ĩ, hoá ra có một đám khách say xỉn bắt lỗi quán để ruồi bay vào ly cafe của họ nên không trả tiền. Bất bình Thái lên tiếng thì bị nhóm ấy quây đánh, nó cáu tiết vung chân vung tay làm cả đám ngã sóng xoài, nó tuyên bố bừa: đây là quán ruột của tao, đứa nào lớ xớ tao cho ăn đòn. Vậy là quán khá yên ổn và Thái thì được mang ơn :)

Vì điều này mà quán rất ưu ái Thái, đến mức có lần mấy anh em đi chơi về mệt chỉ còn 1 ngàn, em vẫn gọi cho 3 thằng uống đủ 3 ly cafe sữa đá mà không thấy ngại.
CCCM biết em làm thế nào không :)

thngaylangthang

Xe ngựa
Xa lộ lộ HN khi qua cầu SG thời ấy (~90) là những vườn cao su ở hai bên, nhiêu cafe võng buộc vào gốc cây và thấp thoáng quanh đó những tà áo bay bay theo từng cơn gió .... Trong đó thường kêu cafe các loại như: cafe đá (đen đá) cafe nóng (đen nóng) loại này ở trỏng thường ít người kêu, chỉ ở trong phố có nhiều người Bác dùng, cafe sữa nóng/đá (nâu nóng/đá) ....

Xa lộ lộ HN khi qua cầu SG thời ấy (~90) là những vườn cao su ở hai bên, nhiêu cafe võng buộc vào gốc cây và thấp thoáng quanh đó những tà áo bay bay theo từng cơn gió .... Trong đó thường kêu cafe các loại như: cafe đá (đen đá) cafe nóng (đen nóng) loại này ở trỏng thường ít người kêu, chỉ ở trong phố có nhiều người Bác dùng, cafe sữa nóng/đá (nâu nóng/đá) ....
Quán anh hay ngồi chỉ toàn dừa. Nó nằm giữa đoạn từ lối rẽ vào làng Báo chí đến chân cầu Sài Gòn
Người ta hay kêu: Phê đen, cái đen; phê sữa; phê nóng và phê đá

2 tai 8 banh

Xe container
Mỗi năm có vài dịp ăn tươi thôi Lai: Tết Nguyên đán, Tết Độc lập và Tết của LLVT.
Sau đó bữa ăn quay về: 1 bữa cơm có 2, 3 miếng thịt mỏng dính
Có những thời điểm chỉ ăn cơm với muối :(
ơ thía còn đoạn nghỉ phép vưỡn đc bố mẹ cho ăn tươi mà lão
đừng nói với em là lão không nghỉ phép nhá :)) :))

Xưa bên này cầu và bên kia cầu hai bên bờ sông thì cứ như một bên là Lào một bên là Thái :D (so sánh hơi khập khiễng ...)
Chuẩn đấy
Thời anh vào 1987-1990 bên chân cầu SG phía xa lộ HN thuộc huyện Thủ Đức vẫn thôn quê lắm
Qua cầu là vào đất quận Bình Thạnh, khu Tân Cảng, Văn Thánh tấp nập cực kỳ và gi gỉ gi cái gì cũng có
ơ thía còn đoạn nghỉ phép vưỡn đc bố mẹ cho ăn tươi mà lão
đừng nói với em là lão không nghỉ phép nhá :)) :))
4 năm quân ngũ em về phép có nhõn 1 lần năm 1988
Nhà em lúc ý vẫn nghèo nhưng ông anh trai ngày nào cũng cho đi ăn xịt choá

Là anh rất liều rồi chứ còn gì ..!!!
Liều ăn nhiều :))
Khi ấy 3 thằng còn 1 nghìn, anh bảo tao kêu 3 ly cafe sữa đá nhé, 2 thằng kia than: gọi thế lại cắm quán à :)
Nhưng anh gọi 2 đen 600 đ, 1 cốc sữa 400 đ và mặt trơ xin thêm cốc đá
Thế là có 3 cốc cafe sữa đá :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Khi ấy 3 thằng còn 1 nghìn, anh bảo tao kêu 3 ly cafe sữa đá nhé, 2 thằng kia than: gọi thế lại cắm quán à :)
3 anh lính đẹp zai thì kiểu zề cũng được bình trà đá to vật :D

3 anh lính đẹp zai thì kiểu zề cũng được bình trà đá to vật :D
Trà đá luôn đc miễn phí mà còn đc mang ra trước
Buồn cười lần đầu ra quán cafe, thấy đc free Trà đá, có thằng còn bảo: uống xong rồi thì về thôi bọn mày

thinhduybao

Xe điện
Em tưởng cụ nhận là đệ anh Thái :))