[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

kienvinh

Xe lăn
Nói thẳng vấn đề nhé cụ bao giờ cụ bằng con ông bàu Kiên .
Cụ đừng đổi thừa lí do này nọ dù em so sánh khập khiễng nhé .
Bác phải có cái ý nào đó hay hay tôi mới nói chuyện với bác.

Ngồi sau ông xe ôm mà cứ thao thao modeling với thuyết Darwin thì đó là việc tôi không làm.

Gianthuong123

Xe tải
Những câu này nghe rất quen. Ngày xưa hồi tôi hai mấy, đi làm công ty có mấy ông 40-50 toàn lải nhải suốt thế này. Kiểu: thằng đấy, thằng kia thì giỏi gì… tài cán gì…
Nãy giờ em thấy cụ lải nhải chưa trả lời em .
Dân châu Phi tại sao Ko giàu vì thằng giàu nhất cuộc sống ổn nhất LibyA bị Mỹ và phương Tây nó đập nát bét .
Irag , Iran 2 đứa nó cũng khá giàu có thời đó chứ Ko kém cạnh ai đâu mấy đứa nào chó đàn chơi 2 đứa nó .
Mấy thằng Tây của cụ hay xem có đưa ra lí do tại sao Ko .
Bác phải có cái ý nào đó hay hay tôi mới nói chuyện với bác.

Ngồi sau ông xe ôm mà cứ thao thao modeling với thuyết Darwin thì đó là việc tôi không làm.
Thì câu hỏi đâm sau nhé sao bác Ko giàu bằng mấy thằng cheabol Hàn Quốc và lí do tại sao Ko giàu bằng được tụi nó .
Cũng như câu hỏi của cụ tại sao mấy thằng thuộc địa lại Ko giàu bằng mấy thằng cụ đem ra so sánh

Javeline

Xe đạp
Gọi là win - win cụ ơi.
Sang chảnh chưa. Kiếm 10 đồng, họ 9.5 mình 0.5.
Công bằng nhé!
Một hình thức bóc lột tinh vi thôi.
Mọi lựa chọn đều là tự mình đưa ra, nếu thiệt thòi quá thì trải thảm đón đại bàng làm gì, đuổi nó đi qua Thái Cam Ấn mà làm ăn chứ!
Nếu bác mở doanh nghiệp, bác chơi ăn chia bao nhiêu thì là fair với người lao động (ko góp vốn)?
50:50 nhé ? Hay là ko, tôi nói bọn nó chứ tiền tôi bỏ ra công nghệ của tôi, làm gì có chuyện tôi chia cho bọn chỉ góp tý mồ hôi nửa lợi nhuận dc?!

Chỉnh sửa cuối:

ConCuCauKinh

Xe buýt
Chắc cụ ở xóm nhà buôn chổi đót, chạy xe ôm, bán trà đá , nên thấy vậy , em ở gần khu công nghiệp, chợ bụi , xóm lao động thấy cũng cơ cực lắm, Nói chung là nhiều hơn những người khấm khá theo tỷ lệ dân số cụ ạ , nên nhìn ngang và nhìn xuống thêm
Tranh luận thì đưa lý lẽ, chứ cái kiểu văn bẩn thấy người ta không cùng ý mình thì cho rằng do chúng nó “ chạy xe ôm buôn chổi đót nên không thấy sự vất vả của lao động nghèo” để tấn công cá nhân của cụ thì tôi khinh. Miễn tiếp chuyện.

Leanh65

Xe container
Nói chung, bao biện và đổ lỗi là một trong những đặc trưng của tính cách người Việt Nam, như ví dụ bài viết trên đây. Tôi thì rất tâm đắc khi đọc được Darwin viết rằng: mọi sự thống khổ mà con người phải chịu, nếu không trực tiếp đến từ thiên nhiên, thì điều có nguyên nhân từ chính họ.

Tôi ví dụ cái hãng phim gì mà giờ chết đói, ngày xưa người ta đổ lỗi không có máy móc, thiết bị để làm kỹ xảo, nên không làm được phim blockbuster như phim Mỹ. Thời phim mỳ ăn liền miền Nam lên ngôi, họ cũng dè bỉu đấy là phim mỳ ăn liền không có giá trị họ không thèm làm.

Hay trong một lớp học, một bạn bị cô lập, bắt nạt, đánh, cào, xé. Bạn ấy có thể đổ lỗi cho tập thể xấu, hoặc dũng cảm thừa nhận nguyên nhân đến từ mình. Sử dụng đồ fake xong lại tinh vi chẳng hạn, chúng bạn nó soi, nó bóc. Thế là nguyên nhân đến từ mình còn gì.
À, vấn đề bác nói lại là thuộc một phạm trù khác rồi bác ạ. Có những người hoặc tộc người người ta đề cao giá trị bản sắc của chính họ hơn giá trị tiền. Còn người khác, tộc khác lại coi giá trị tiền là trên hết, kể cả có phải gọi mẹ mình là: "nhà sx trứng" theo đúng ý chủ để được vứt cho mấy đồng bơ sữa rồi tự hào giàu hơn thằng khác. Cái này bác cho là tự mình hay là bao biện, đổ lỗi hay gì gì đó thì tôi cũng không ý kiến. Vì mỗi người có 1 giá trị khác nhau để đề cao. Ở trường hợp này, tôi không cho là họ nghèo.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Ở đây có gì đó sai sai. Thời bao cấp thiếu thốn thật sự mà có ai chết đói đâu. Đọc thấy câu trong bài báo được trích dẫn: “…nhiều người thường xuyên phải vay nợ, bị gọi điện đe dọa, khủng bố tinh thần…” - đại ý thế nhé, tôi liên tưởng đến những trường hợp tôi biết, nhân viên quèn mà xúng xính cái iPhone trị giá bằng 3 tháng lương của họ. Nhà thì không có phải đi thuê trọ; tối không nấu ăn lại còn đi ăn ngoài cơ. Thế thì làm gì mà chả thiếu. Phải chăng, một xã hội tiêu thụ, xa hoa và không lối thoát đã làm triệt tiêu mọi động lực vươn lên của thế hệ vàng (thoi, tức là phân ấy) này?
Em thì thấy người Việt Nam mình kém cỏi ở cái ý thức đấu tranh trước cái xấu. Mọi người nhìn thấy cái xấu hiện hữu hàng ngày, nhưng không dám đứng ra để lên án và loại bỏ cái xấu đó. Ai cũng nghỉ cả xã hội nó thế rồi thì mình làm sao mà đấu tranh được và rồi tự chấp nhận sự tồn tại của những bất cập đó. Nhưng nếu ai đã sống ở phương Tây thì mới cảm nhận được sự đấu tranh này nó hiện hữu hàng ngày trong cuộc sống. Từ những việc nhỏ nhất như vứt rác không đúng chỗ, tới việc giáo viên chi tiêu quỹ lớp thiếu minh bạch hay cảnh sát tham nhũng vặt,... kể cả tới việc to tát như thủ tướng hay tổng thống vi phạm pháp luật.

Vẫn biết rằng xã hội nào, hay thể chế nào thì cũng có mặt tốt mặt xấu, nhưng một xã hội luôn khuyến khích mọi người đấu tranh với tệ nạn thì xã hội đó luôn được hoàn thiện hơn.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Những câu này nghe rất quen. Ngày xưa hồi tôi hai mấy, đi làm công ty có mấy ông 40-50 toàn lải nhải suốt thế này. Kiểu: thằng đấy, thằng kia thì giỏi gì… tài cán gì…
Em nghe mốc 55 con người ta hay chửi đời... Các kụ cố gắng tránh nhé

TU160M2

Xe tăng
Thật ra Nhật đánh Mỹ vì Mỹ nó phong tỏa đường vận chuyển năng lượng của Nhật , thằng Nhật bắt buột phải đánh , Ko đánh ko được chứ chả phải nhử gì đâu cụ .
Buộc phải đánh nhưng điểm đánh đấy và thời điểm đánh là nhử cụ ạ. Nhật sai sót khi nghĩ là tiêu diệt được hạm đội, nhưng phần quan trọng nhất của hạm đội đã rời đi, cũng phần này sau đó cũng góp phần khiến Nhật thảm bại trên biển.

Đông86

Xe điện
Gọi là win - win cụ ơi.
Công bằng nhé!
Suy tư độc đáo đấy. Nhưng vói ní nuận "bóc lột" này thì cụ làm cái gì cũng khó.
Làm chủ- đối tác sẽ ko làm ăn với bạn.
Làm thợ- chủ sẽ ko dùng bạn.
Hy vọng bạn chỉ là anh hùng bàn phím thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Gọi là win - win cụ ơi.
Công bằng nhé!
vâng, Chính phủ đang kêu gọi đầu tư đấy, chính phủ đang kêu gọi tư bổn về để nó bóc lột dân mình kìa, ối dời ơi là ối dời ơi.

thôi cụ ko phải trích dẫn em nữa đâu ạ, nhường cụ cả

TUCSON9389

Xe điện
Em thì thấy người Việt Nam mình kém cỏi ở cái ý thức đấu tranh trước cái xấu. Mọi người nhìn thấy cái xấu hiện hữu hàng ngày, nhưng không dám đứng ra để lên án và loại bỏ cái xấu đó. Ai cũng nghỉ cả xã hội nó thế rồi thì mình làm sao mà đấu tranh được và rồi tự chấp nhận sự tồn tại của những bất cập đó. Nhưng nếu ai đã sống ở phương Tây thì mới cảm nhận được sự đấu tranh này nó hiện hữu hàng ngày trong cuộc sống. Từ những việc nhỏ nhất như vứt rác không đúng chỗ, tới việc giáo viên chi tiêu quỹ lớp thiếu minh bạch hay cảnh sát tham nhũng vặt,... kể cả tới việc to tát như thủ tướng hay tổng thống vi phạm pháp luật.

Vẫn biết rằng xã hội nào, hay thể chế nào thì cũng có mặt tốt mặt xấu, nhưng một xã hội luôn khuyến khích mọi người đấu tranh với tệ nạn thì xã hội đó luôn được hoàn thiện hơn.
cụ nói chuyện này thì lại nhớ tới ngày xưa, những năm 9x thôi, đi xe ô tô chuyến có bọn đánh bạc gạ lừa đảo. nhà xe biết, khách biết và chiếm số đông, chỉ có tầm 2-3 thằng trong cái nhóm của nó thôi, công an giao thông thì cũng ở các trạm ks đầy, thế mà chả ai dám làm gì chúng nó cả.
cụ mà kể thêm vài cái nữa, một số thành phần lại bảo cụ hướng ngoại quá đấy. khổ thế chứ, nói xấu mà ko chịu nhận đâu, cứ VN anh hùng bất khuất trung hậu đảm đang.

Isu_zu

Tháo bánh
Buộc phải đánh nhưng điểm đánh đấy và thời điểm đánh là nhử cụ ạ. Nhật sai sót khi nghĩ là tiêu diệt được hạm đội, nhưng phần quan trọng nhất của hạm đội đã rời đi, cũng phần này sau đó cũng góp phần khiến Nhật thảm bại trên biển.
Mọi phân tích đều chỉ cho vui sau khi cuộc chiến kết thúc. Tóm lại là Nhật có thể bắt nạt TQ, chứ ko làm gì đc Mỹ, và nếu oánh nhau thì trước sau gì cũng thua. Chả cứ Nhật, mà ngaycả Liên xô + TQ cũng ko thể thắng đc Mỹ, nên sai sót của Nhật chính là giựt râu con hổ đang ngủ =))

TUCSON9389

Xe điện
Cụ chuẩn ! Mấy ông bà Việt kiều cứ cố đánh lận con đen lảng tránh vấn đề. Cái người ta ghét là các ông bà không ở xứ này nhưng toàn còm kiểu xỉa xói , chê bai !

Nói cho nó vuông , nhà nước này không cần cái xỉa xói ấy. Trong các văn kiện của nhà nước cũng chỉ nói là huy động trí và lực , của cải của Việt kiều ( tức là éo có huy động chỉ trích ) . Chỉ trích thì thằng cấp 3 trong nước cũng chỉ trích được, cần éo Việt kiều !

Dân sống ở đâu thì chỉ trích ở đấy, trong mấy thớt nói xấu Âu mỹ thì toàn các ông bà việt kiều chê dân trong nước cứ lo dân Âu Mỹ ở xa. Thế thì giờ ngược lại, dân Việt kiều không sống ở VN thì quyền gì chê ?
chê đúng thì tốt mà cụ. chỉ ngại chê sai thôi
cụ nhắc cái vụ văn kiện, em nhớ có lần đh nào đó, lấy ý kiến của các VK về văn kiện, sau đó các VK bị.... chê tơi bời
em ở trong nước thôi chứ ko phải VK, chả ngại chê nếu chê đúng. trong điều lệ Oảng có phần về phê và tự phê bình, nhưng quả thật toàn du ngủ nhau thôi. nói thẳng, nói thật thì sợ mất lòng lắm.

Isu_zu

Tháo bánh
Em cảm giác là từ 2-3 năm lại đây, trên mạng xã hội có xu hướng bàn luận tiêu cực về những người ở nước ngoài và những người đi xuất khẩu lao động. Cứ có ý kiến nói về mặt tốt của người Việt xa quê là nhiều người xúm vào tìm cách vùi dập. Thậm chí họ còn mang nghề nghiệp ra khinh miệt , mặc định quy chụp chỉ có làm nail, bê phở v.v. Kể cả họ làm những công việc này thì cũng là những công việc kiếm sống chân chính không trái pháp luật, tại sao lại dùng cách này để khinh rẻ. Ngoài ra không nên cho cứ ở nước ngoài lao động là toàn làm việc thấp kém rẻ mạt. Em cho là phong trào này có ảnh hưởng từ phong cách Chiến lang của TQ và đánh giá là kiểu vùi dập này chỉ làm xấu đi tình hình chung.
Còm thế thôi kẻo sa đà quá lại bị nhiều cụ mắng lấy số. :))
Không có công việc nào xấu, chỉ có người làm việc đó tốt hay xấu cụ ạ.
Những người đi XKLĐ nghiêm túc là những người đáng trân trọng. Họ chấp nhận xa quê hương để kiếm sống, và tạo cơ hội tìm việc cho người ở lại. Chưa kể họ mang về 1 nguồn ngoại tệ rất quan trọng.
Em chỉ mong là cho dù thế nào, những người đi XKLĐ nên đoàn kết và tuân thủ pháp luật ở nước sở tại, để hình ảnh người VN ko bị xấu đi trong mắt dân chúng nước đó. Có chê trách là chê những người sang đó mà vi phạm pháp luật, đâm chém trộm cướp buôn lậu ma túy cờ bạc...mà đám này thì ngay ở VN cũng bị lên án!
Tất nhiên đi XKLĐ thường phải làm những việc mà dân ở đó không mặn mà. Nhưng cá nhân em luôn nghĩ là bất cứ nghề gì, nếu làm với cái tâm và có tay nghề giỏi, đều đáng tôn trọng, kể cả vá xe hay đổ rác.
Em chấp tất cả các ý kiến vùi dập kkk :))

bmt1986

Xe tăng
chê đúng thì tốt mà cụ. chỉ ngại chê sai thôi
cụ nhắc cái vụ văn kiện, em nhớ có lần đh nào đó, lấy ý kiến của các VK về văn kiện, sau đó các VK bị.... chê tơi bời
em ở trong nước thôi chứ ko phải VK, chả ngại chê nếu chê đúng. trong điều lệ Oảng có phần về phê và tự phê bình, nhưng quả thật toàn du ngủ nhau thôi. nói thẳng, nói thật thì sợ mất lòng lắm.
Chê kiểu của tụi Hải Ngoại không phải là kiểu xây dựng, chứ chê góp ý để tốt nên thì nó khác.

Đây là nói xấu dìm, có 1 nói 10 ...

Xem mấy clip bọn ca sĩ Hải Ngoại nói xấu cuộc sống ở Việt Nam nghe mà lộn mề.

Gianthuong123

Xe tải

Thôi cụ , cụ chưa hiểu mức vận hành xã hội rồi .
Phương Tây nó ít tham nhũng vặt vì nước nó là nước phát triển rồi , thêm nữa dân đi làm bình thường như cụ thì có tiếp xúc được mặt tối tụi nó đâu . Cụ nên tìm hiểu lúc nó đang phát triển .
Cụ lên tới tầm trung đi hoặc làm trong chính quyền tụi nó thì cụ mới thấy .
Em chỉ nói tiêu biểu như thằng Mỹ , tham nhũng vặt VN nhiều hơn nó chứ tầm trung và cao cấp nó là sư phụ VN cụ nghĩ đấu tranh hả , dân bình thường làm gì có cửa đấu tranh .
Cảnh sát Mỹ nó trò này ticket ủng hộ trẻ em hay quỹ gì đó tiền đó tất nhiên vào túi nó rồi , thêm trò đứng dưới chân cầu khi xe đi xuống thế nào cũng tăng tốc độ , trò bỉ nhất là dọa chị em cho chịch 1 phát rồi bỏ qua …, à mà tiền phạt được trích % vào lương cảnh sát Mỹ đấy . Nếu là cụ , cụ đấu tranh sao .
VN chỉ cần bò lên được nước phát triển , tăng mức phạt lên thì mấy trò tham nhũng vặt bớt và ý thức tăng cao thôi nhưng mà tầm trung và cao sẽ nhiều hơn , ăn khôn hơn đó là cách xã hội vận hành .
Những người đi XKLĐ nghiêm túc là những người đáng trân trọng. Họ chấp nhận xa quê hương để kiếm sống, và tạo cơ hội tìm việc cho người ở lại. Chưa kể họ mang về 1 nguồn ngoại tệ rất quan trọng.
Em chỉ mong là cho dù thế nào, những người đi XKLĐ nên đoàn kết và tuân thủ pháp luật ở nước sở tại, để hình ảnh người VN ko bị xấu đi trong mắt dân chúng nước đó. Có chê trách là chê những người sang đó mà vi phạm pháp luật, đâm chém trộm cướp buôn lậu ma túy cờ bạc...mà đám này thì ngay ở VN cũng bị lên án!
Tất nhiên đi XKLĐ thường phải làm những việc mà dân ở đó không mặn mà. Nhưng cá nhân em luôn nghĩ là bất cứ nghề gì, nếu làm với cái tâm và có tay nghề giỏi, đều đáng tôn trọng, kể cả vá xe hay đổ rác.
Như em nói có mấy người XKLĐ xong giọng điệu như mấy cụ VK Mỹ và Úc nên bọn đó mới bị chửi thôi cụ chứ bình thường chả ai bỉ bôi XKLĐ làm gì cả .
Có một giai đoạn VK lấy anh em XKLĐ ra Bỉ bôi xong bị anh em XKLĐ chửi sấp mặt mà cụ đó Ko biết thôi .
Chê kiểu của tụi Hải Ngoại không phải là kiểu xây dựng, chứ chê góp ý để tốt nên thì nó khác.

Đây là nói xấu dìm, có 1 nói 10 ...

Xem mấy clip bọn ca sĩ Hải Ngoại nói xấu cuộc sống ở Việt Nam nghe mà lộn mề.
Có kiến thức đâu mà góp ý cụ , đọc tin 1 chém 10
Kiểu đó ăn rồi đi làm Ko biết gì về tình hình đất nước sở tại mình đang sống đâu cụ , chắc gì vấn đề nước sở tại đã biết mà có biết có méo mà dám góp ý .
Vệ sinh thực phẩm Mỹ sạch hơn mình nhưng hàng năm ngộ độc thực phẩm thêm nhiễm khuẩn Ecoli đi cả chục ngàn mạng . Người biết thì người ta đã ngậm mỏ rồi cụ .
Về vệ sinh thực phẩm người có ý tốt thì nêu lên vấn đề vệ sinh thực phẩm phải chuyển thành đi tù chứ Ko chỉ phạt tiền Ko đó là có thiện ý chứ Ko phải trỉ trích cho vui miệng

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn

Muốn thế ý thức của từng cá nhân là rất cao, điều mà tôi không thấy ở Việt Nam.

Trích Gesetze (Luật cơ bản) của Đức: Mọi người đều có quyền tự do phát triển trong chừng mực không vi phạm quyền của người khác. Hiểu điều này thế nào? Nếu anh định vượt đèn đỏ, hoặc vứt rác bừa bãi, anh đang vi phạm quyền của người đang đến lượt đèn xanh, hay quyền của những người khác được hưởng môi trường trong sạch không có rác vứt bừa bãi. Ở đây tôi thấy bóng dáng của triết học Khổng Tử (đừng làm những gì mà mình không muốn người khác làm đối với mình). Cũng có thể, vì Khổng Tử được phương Tây nghiên cứu khá nhiều.

FRA

Xe tải
Em chỉ mong là cho dù thế nào, những người đi XKLĐ nên đoàn kết và tuân thủ pháp luật ở nước sở tại, để hình ảnh người VN ko bị xấu đi trong mắt dân chúng nước đó
. Có chê trách là chê những người sang đó mà vi phạm pháp luật, đâm chém trộm cướp buôn lậu ma túy cờ bạc...mà đám này thì ngay ở VN cũng bị lên án!
Rất cảm ơn, cụ biên hay lắm.
Xét đến từng câu chữ mình thấy tự tin có thể tiếp nhời.
Đôi lúc cũng tự hỏi bản thân có cống hiến (yêu nước) ko ?- có chứ, cũng đỏ mông từ 1981, cũng gần 4 năm bảo vệ đất nước vùng đông bắc (QN).có "thức" không ? cũng có tí BK-Tp.HCM dù là mơ màng dang dở.
Hiện tại, sau 35 năm, xác định nơi này là quê hương thứ 2 nhưng là cho các cháu cả 2 đều đã xong Cao và ĐH (và lưu loát Việt ngữ mới là điều đáng khoe)
Ngày ấy cũng là chuyện cơm áo, gạo tiền qua đây vật lộn, bươn chải cũng may mắn đón thêm được 9 các em, cháu sang học và làm việc, hiện đều có GĐ. riêng và CS. ổn định.
Muốn về nước chưa ? Đã và đang (ab1999) . Có được gì? cơ sở hạ tầng chuẩn bị cho tuổi ab.70 (an cư và một chút TN.thụ động cho 2 vợ chồng)...
Thêm thông tin, thêm góc nhìn về một bộ phận người đang sống xa Tổ Quốc hay gọi là "tha hương".
Sẽ "noch besser" nếu cụ đừng có câu cuối.!
"Em chấp tất cả các ý kiến vùi dập kkk "

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Muốn thế ý thức của từng cá nhân là rất cao, điều mà tôi không thấy ở Việt Nam.

Trích Gesetze (Luật cơ bản) của Đức: Mọi người đều có quyền tự do phát triển trong chừng mực không vi phạm quyền của người khác. Hiểu điều này thế nào? Nếu anh định vượt đèn đỏ, hoặc vứt rác bừa bãi, anh đang vi phạm quyền của người đang đến lượt đèn xanh, hay quyền của những người khác được hưởng môi trường trong sạch không có rác vứt bừa bãi. Ở đây tôi thấy bóng dáng của triết học Khổng Tử (đừng làm những gì mà mình không muốn người khác làm đối với mình). Cũng có thể, vì Khổng Tử được phương Tây nghiên cứu khá nhiều.
Theo em thì khi ý thức của người dân chưa cao thì chính quyền phải có được bộ luật với chế tài xử phạt thật nặng cùng đó là lực lượng hành pháp thật nghiêm minh. Nếu nhìn lại thì thời những năm 1990 tới 2000, xã hội Séc cũng đầy bất ổn và tệ nạn sau khi thay đổi chế độ. Viên chức nhà nước cũng tham ô, cảnh sát thì cũng tham nhũng, các tài phiệt thì chia trác tài sản của nhà nước một cách rẻ mạt,… nhưng sau hơn hai mươi năm, dần dần những tệ nạn này đã chấm dứt. Xã hội dần đi vào nề nếp kỷ cương.

Thử hỏi, sau những năm 90 đó, những thành phần tham ô, tham nhũng, những thành phần đục khoét tài sản quốc gia đó đã biến đi đâu? Phải chăng họ tự chuyển biến tự chuyển hoá? Thế hệ thời đó chắc chắn đều giàu có một cách nhanh chóng như các đại gia tài phiệt ở Việt Nam cùng thời điểm (có thể giới tài phiệt của Việt Nam giàu sau bên này hơn chục năm). Nhưng rồi nhờ có những người lãnh đạo thực sự vì đất nước và người dân, nên chính quyền khiến các thành phần tham ô, tham nhũng phải chùn tay và dần dần thay thế bằng một thế hệ trẻ nhiệt huyết và trong sạch hơn.

Như cụ Gianthuong123 có viết ở còm phía trên, đất nước nào xã hội nào cũng đều có sự tham nhũng, chỉ là ở giai cấp nào mà thôi. Như theo quan điểm của cụ ấy thì ở những xã hội phát triển sự tham nhũng chủ yếu nằm ở nhóm tài phiệt. Điều này không sai, bởi theo thuật ngữ của những xã hội phát triển thì vấn đề này được coi là sự lobby cho chính quyền. Nhưng ít ra những sự lobby này cũng được đầu tư cho sự phát triển của xã hội, mà chủ yếu những tầng lớp nghèo trong xã hội được hưởng thụ.

Hơn nữa thành phần tinh hoa, thượng lưu, tài phiệt, những thành phần có thể tham ô, tham nhũng, nhận lobby, cũng chỉ chiếm khoảng từ 2 tới 5% dân số. Còn lại những người dân bình thường, những người đang vận hành trong guồng máy xã hội đó chiếm 95%. Luật pháp nghiêm minh khiến 95% này không dám tham ô tham nhũng cũng như chung tay để bảo vệ và xây dựng một xã hội pháp quyền dành cho số đông.

Thử hỏi, ai chẳng muốn giàu có, muốn ăn trên ngồi tróc, nhưng nếu luật pháp nghiêm minh từ trên xuống dưới, thì sẽ không có chuyện người người nhà nhà tìm mọi cách để ăn cắp hay bòn rút của công. Mà trong một xã hội nội tại chủ yếu chỉ phát triển về bất động sản, thì chính những người lãnh đạo là những người dễ dàng sẻ thịt tài sản quốc gia nhất. Và cũng chính họ đã tạo ra sự phát triển giả tạo cho đất nước và xã hội khi với số đất của nhà nước đó, cứ mỗi lần qua tay một giới đầu cơ thì giá lại tăng gấp bội.

Cái này đúng là giúp cho xã hội giàu có lên thật, bởi số tiền vay mượn của nhà nước để mua lại chính đất đai của nhà nước, cứ thế được nhân lên và chia đều cho một bộ phận người dân nắm bắt được cơ hội. Bất động sản mạnh lên đi kèm theo sự phát triển của hệ thống đường xá, hạ tầng cơ sở cũng như hệ sinh thái du lịch. Nhưng ngược lại, nó cũng khiến hệ thống tiền tệ cùng các nền kinh tế sản xuất kinh doanh bị ảnh hưởng và gần như bị bỏ quên lại phía sau.

Những người đang sống ở nước ngoài, khi họ không bị nạn tham ô tham nhũng hoành hành hàng ngày trong cuộc sống, mỗi lần về Việt Nam hay đọc tin tức hàng ngày ở nhà thì đều thấy sự bất lực của xã hội trước những vấn nạn này.