[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Leanh65

Xe container
Câu hỏi đặt ra là nếu chỉ cướp mà giàu sao các nước ko tập trung SX vk rôi đi cướp thì cc sẽ có câu trả lời ngay mà :)

Mỗi thời mỗi khác, xưa là đi cướp, giờ là đầu tư, chiếm lĩnh thị trường, xưa là win lose, giờ là win win
Muốn là 1 chuyện, còn làm được không mới là đáng nói. SX vk để đi cướp cụ nghĩ dế à? Chỉ cần giữ được độc lập, khỏi chiến tranh tàn phá đã là khó với nước nhỏ cạnh thằng lớn rồi nói gì đi cướp của ai.

Quê bầm

Xe container
Nó thể hiện năng lực của lđ mà cụ
Chính thời a X rất chủ trương học tập mô hình HQ trong làm CN nặng cn lõi, nhưng cách làm thì cụ biết rồi
2 khóa sau chỉ thấy tập trung làm hạ tầng, cảm giác như quên mất CN nặng, hoặc chỉ dừng lại ở mức độ tung hô cổ vũ mà k có cơ chế giải pháp nào cho tư nhân làm thay
làm hạ tầng mà k làm CN thì cũng như nhảy lò cò 1 chân, vì đa phần nguyên liệu đắt giá phải nhập khẩu
Em có đọc đâu đó trước kia khối Đông ÂU và LX có đào tạo cho ta hơn trăm ngàn nhân lực kỹ sư tiến sỹ thạc sỹ về toán lý hóa, luyện kim, chế tạo máy... rồi có cơ khí THĐ, Thái Nguyên, SÔng Công, Việt Trì., Hải Phòng.... giờ các bác ấy hưu hết rồi, các cơ sở cơ bản cũng đã xóa xong rồi phỏng cụ

kienvinh

Xe lăn
Vì bị thằng khác nó cướp lại chứ sao. Hàng 1000 năm bắc thuộc, hàng 100 năm đô hộ. Chả nhẽ uyên bác như cụ còn phải hỏi?, Nhẽ cụ troll ae. kk
Tôi cũng thích thú theo dõi một số thảo luận của tây lông về câu hỏi này. Thấy chúng đặt câu hỏi lại là tai sao việc ăn cướp từ thuộc địa đã kết thúc lâu rồi mà các nước từng là thuộc địa ấy nay vẫn nghèo? Mình được hưởng rồi thì phải phất lên nhanh chóng chứ?

Thụy Sĩ, Phần Lan, Áo... chưa bao giờ có thuộc địa.

Nam Triều Tiên, Đài Loan, Singapore và Hong Kong... bản thân mình từng là thuộc địa.

Ả rập Xê út, Venezuela, Iran và Nga có lượng dầu mỏ nhiều hơn tất cả các tập đoàn phương Tây như Exxon hay BP cộng lại.

Các nước châu Phi đang tự quản lý các khu mỏ của mình, còn người Mỹ la tin đang tự trồng cấy trên ruộng đồng của họ.

Dream Thai

Xe điện
Tôi cũng thích thú theo dõi một số thảo luận của tây lông về câu hỏi này. Thấy chúng đặt câu hỏi lại là tai sao việc ăn cướp từ thuộc địa đã kết thúc lâu rồi mà các nước từng là thuộc địa ấy nay vẫn nghèo? Mình được hưởng rồi thì phải phất lên nhanh chóng chứ?

Nam Triều Tiên, Đài Loan, Singapore và Hong Kong... bản thân mình từng là thuộc địa.

Ả rập Xê út, Venezuela, Iran và Nga có lượng dầu mỏ nhiều hơn tất cả các tập đoàn phương Tây như Exxon hay BP cộng lại.

Các nước châu Phi đang tự quản lý các khu mỏ của mình, còn người Mỹ la tin đang tự trồng cấy trên ruộng đồng của họ.
Con người là yếu tố qtrong nhất.
Mấy tộc ở Tây âu, bắc Âu, bắc Á nó giỏi hơn bọn ở phía Nam

Em có đọc đâu đó trước kia khối Đông ÂU và LX có đào tạo cho ta hơn trăm ngàn nhân lực kỹ sư tiến sỹ thạc sỹ về toán lý hóa, luyện kim, chế tạo máy... rồi có cơ khí THĐ, Thái Nguyên, SÔng Công, Việt Trì., Hải Phòng.... giờ các bác ấy hưu hết rồi, các cơ sở cơ bản cũng đã xóa xong rồi phỏng cụ
Đào tạo nhưng về ko có chỗ dụng võ cụ ạ. Bạn của ông già em, tiến sĩ vật lý chdc Đức,hồi 8x về VN làm ở viện 1 thời gian, đói quá, mà cũng ko có đề tài để thi thố, lại sang Đức 2 tay múa chảo kiếm cơm, giờ thì lại về VN sống, có cái nhà to vật ở Hồ Tây, cho thuê, suốt ngày câu cá, bia hơi, cười phớ lớ.

Leanh65

Xe container

Em mạn phép trả lời cụ thế này: Mấy thằng cụ kể ngoài tố chất của dân nó ra còn đk rất quan trọng là nó được nước đế cuốc to đùng rót tiền đầu tư để chống thằng khác. Còn mấy thằng nghèo cụ kể trên nó chưa được độc lập thật sự đâu, vẫn bị đô hộ, chèn ép, cấm vận các kiểu đấy. Vn cứ độc lập tự chủ 100 năm nữa xem, cũng chả kém bọn kia là mấy. Chỉ sợ 10 năm nữa nó lại ép chọn phe làm tiền đồn chống thằng khác thì sau vài chục năm nữa đám con cháu dốt sử lại hỏi tại sao vẫn nghèo?:))

aca997

[Tịch thu bằng lái]
tầm lương 100 củ thì ở lại quê hương sống phè phỡn lắm rồi, sang bển làm đếch gì cụ
Thua hẳn bên ấy về môi trường sống cụ ạ
Nhìn những hồ nước trong veo, những dòng sông sạch sẽ, mê ơi là mê

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Người Việt đi xkld gửi tiền về, quê hương thành giàu nhất tỉnh.
Em ghét những cái còm tỏ thái độ khinh khi VK làm việc ở nước ngoài.
Em cảm giác là từ 2-3 năm lại đây, trên mạng xã hội có xu hướng bàn luận tiêu cực về những người ở nước ngoài và những người đi xuất khẩu lao động. Cứ có ý kiến nói về mặt tốt của người Việt xa quê là nhiều người xúm vào tìm cách vùi dập. Thậm chí họ còn mang nghề nghiệp ra khinh miệt , mặc định quy chụp chỉ có làm nail, bê phở v.v. Kể cả họ làm những công việc này thì cũng là những công việc kiếm sống chân chính không trái pháp luật, tại sao lại dùng cách này để khinh rẻ. Ngoài ra không nên cho cứ ở nước ngoài lao động là toàn làm việc thấp kém rẻ mạt. Em cho là phong trào này có ảnh hưởng từ phong cách Chiến lang của TQ và đánh giá là kiểu vùi dập này chỉ làm xấu đi tình hình chung.
Còm thế thôi kẻo sa đà quá lại bị nhiều cụ mắng lấy số. :))
Chính xác đó cụ, Nhà nước đã đưa ra định hướng xuất khẩu lao động, đưa người lao động phổ thông ra nước ngoài làm việc, kiếm ngoại tệ gửi về xây dựng quê hương đất nước từ nhiều năm nay và vẫn đang củng cố định hướng đó. Ko có nhiều người lao động đi xuất khẩu lao động thì nhiều vùng quê sâu xa ở Việt Nam bây giờ vẫn còn nghèo rớt mùng tơi, chính phủ lại mất công sức, tiền bạc lo cho người dân ở những vùng đó. Luôn có sự hỗ trợ cho việc người lao động, hoặc du học, hoặc định cư ra nước ngoài 1 cách âm thầm đó.
Ví dụ 1 thanh niên ở vùng nông thôn sâu xa, 1 năm mà làm nông thì chắc kiếm giỏi lắm vài chục triệu, xong rồi lại tụ tập rượu chè. cờ bạc,... chả có tương lai gì cho bản thân, hay đóng góp lớn gì cho xã hội. Nhưng đinh hướng cho các thanh niên đó sang Hàn, sang Dubai, Đài Loan, ... làm việc thì 1 năm ko ít thì nhiều cũng hơn ở quê, xong gửi kiều hối về thì nhà nước chả sướng chết đi được, chưa kể thanh niên đó đi về cũng đã biết thế giới ngoài kia nó phát triển ra sao, khi về lại quê nhà cũng có thể chia sẻ lại 1 phần nào đó kiến thức đã học được ở nước ngoài. Chỉ 1 hạt nhân nhỏ thế thôi nhưng cứ tích lũy bao nhiêu năm, là hàng chục ngàn người sẽ góp phần thay đổi nề nếp cổ hủ lại hậu, nâng tầm văn minh, văn hóa của khu vực quê nhà, rồi từ vùng quê đó cũng lan 1 phần ra các vùng bên cạnh,.... theo dây chuyền thì cũng góp phần vào sự thay đổi của cả đất nước.

TU160M2

Xe tăng
Mỹ lừa JP đánh TCC là thuyết âm mưu thôi, còn sự thật là JP đánh lén TCC khi chưa tuyên chiến với Mỹ, nên về sau Mỹ nó thù tìm cách thịt bằng được đô đốc Inamoto gì đó, là người chỉ huy trận đánh này cửa JP
Nhiều người không muốn tin thì vẫn phải cho nó dừng ở thuyết âm mưu, ai cũng có quyền bảo lưu quan điểm, cụ cứ nhìn nhận nó là thuyết âm mưu cho nó kiên định.
Còn câu hỏi kia em hỏi cụ chưa thấy cụ trả lời.

fanmu12345

Xe điện
Đào tạo nhưng về ko có chỗ dụng võ cụ ạ. Bạn của ông già em, tiến sĩ vật lý chdc Đức,hồi 8x về VN làm ở viện 1 thời gian, đói quá, mà cũng ko có đề tài để thi thố, lại sang Đức 2 tay múa chảo kiếm cơm, giờ thì lại về VN sống, có cái nhà to vật ở Hồ Tây, cho thuê, suốt ngày câu cá, bia hơi, cười phớ lớ.
Kể ra lúc 198x cho hết đội trí thức Đông Âu đi làm thuê cho Ả rập, hoặc Nhật, Hàn thì vừa kiếm được tiền, vừa tích lũy kiến thức để sau này đến giai đoạn 200x thì phát triển.

Em có ông cậu học kỹ thuật hàng không 4 năm ở Tiệp, về không xin được việc đành đi làm ở Liên đoàn lao động. Kiến thức Đông Âu coi như mất sạch.

vnvodoi

Xe điện
Em cũng rảnh để mạn phép thảo luận với cụ đây.

Cụ thấy VN còn nhiều cái bất cập, cụ có ý kiến là tốt, không có gì sai cả. Em không nói cụ, nhưng nói với nhiều cụ khác: nếu có ý kiến thì hãy mang tính xây dựng, đừng thấy bất cập hoặc kinh tế chưa bằng những nước phát triển rồi bỉ bôi, chê bai.

Cụ có quyền so sánh, nhưng so sánh phải dựa trên cùng 1 hệ quy chiếu mới công bằng và khách quan. Bản thân VN là 1 nước nông nghiệp lạc hậu, hơn 100 năm bị đô hộ, chiến tranh tàn phá. Thống nhất xong lại chiến tranh phía Bắc, Tây Nam, rồi cấm vận tới 1995. Thực sự hoà bình và hết cấm vận có 28 năm thôi. Với nền tảng là 1 nước nông nghiệp lạc hậu, mới được có 28 năm hoà nhập thì cụ đòi hỏi phải hơn nữa thì đúng, vì đó là mong muốn của toàn dân VN, nhưng đừng đòi hỏi quá. Ví dụ như việc lái xe, đã so sánh mạnh hay yếu để lên 100 km/h thì phải cùng xuất phát từ 0 km/h, chứ so sánh 1 xe đang chạy 40 km/h với 1 xe đang đứng yên rồi chê thằng 0 km/h là tăng tốc yếu thì không ổn.
Cụ chuẩn ! Mấy ông bà Việt kiều cứ cố đánh lận con đen lảng tránh vấn đề. Cái người ta ghét là các ông bà không ở xứ này nhưng toàn còm kiểu xỉa xói , chê bai !

Nói cho nó vuông , nhà nước này không cần cái xỉa xói ấy. Trong các văn kiện của nhà nước cũng chỉ nói là huy động trí và lực , của cải của Việt kiều ( tức là éo có huy động chỉ trích ) . Chỉ trích thì thằng cấp 3 trong nước cũng chỉ trích được, cần éo Việt kiều !

Dân sống ở đâu thì chỉ trích ở đấy, trong mấy thớt nói xấu Âu mỹ thì toàn các ông bà việt kiều chê dân trong nước cứ lo dân Âu Mỹ ở xa. Thế thì giờ ngược lại, dân Việt kiều không sống ở VN thì quyền gì chê ?

Gianthuong123

Xe tải
Nhật sau 2 quả bom thì đúng là còn cái nịt thật cụ ạ. Đói còn hơn mình thời bị cấm vận phải ăn bo bo.
Nhưng vấn đề mấu chốt là trước khi quỵ ngã như thế họ vốn đã là một quốc gia cực kỳ phát triển với nòng cốt là các ngành công nghiệp nặng. Xem con Thiết giáp hạm Yamato, biểu tượng sức mạnh qđ Nhật những năm đầu '40 thì các cụ sẽ thấy là họ ntn.

Ko thế mà Nhật cho đến giờ vẫn là nước đầu tiên và duy nhất dám mang quân đi tẩn Mỹ tại nhà Mỹ luôn (Vụ Trân Châu Cảng) :D

Thường thì chỉ có Mỹ là hay nghênh ngang hội đồng mang quân đi tẩn nhà khác (đôi khi bị uýnh thua chạy mất dép) thoy :D

Có ghét Nhật đến mấy thì cũng phải thừa nhận là họ có nội lực :">
Ko phải còn cái nịt đâu cụ có khó khăn nhưng nó vẫn giàu cụ à , nền tảng nó vẫn còn đầy đủ , chứ mình thì âm nhé cụ .
Nhật ăn 2 quả bom thử nghiệm của Mỹ, đầu hàng luôn, nhưng Mỹ không tàn phá cướp bóc nền kinh tế hay khoa học của Nhật, Mỹ đóng quân và kiểm soát Nhật bằng quân sự và ràng buộc qua việc chỉnh sửa Hiến pháp của Nhật. Trong kế hoạch dài lâu của Mỹ, Nhật là điểm quan trọng để kiểm soát tình hình Đông Bắc Á, trong các kế hoạch về kỹ thuật và kinh tế, Mỹ đã sắp xếp cho Nhật vào vị trí kiểm soát gần đầu nguồn của chuỗi sản xuất, cho Nhật một vị trí có khả năng điều khiển các nước yếu hơn và các nước nghèo ở châu Á. Bản thân các hoạt động kinh tế và tài chính của Nhật cũng phục vụ cho việc vươn xa thâm nhập và kiểm soát của Mỹ.
Nhật phát triển mạnh khoa học kỹ thuật trước WW2 nhờ vào nguồn lực từ thắng lợi trong các cuộc chiến tranh với Trung Quốc, chiếm đóng phần lớn lãnh thổ Trung Quốc trong thời gian trước WW2, nguồn lợi cướp bóc từ Trung Quốc và các nước châu Á khác là nguồn tích luỹ và động lực giúp Nhật phát triển khoa học kỹ thuật hơn, mà trong khoa học kỹ thuật, thì các phát minh đa số phục vụ quân sự, sau đó mới được cắt bỏ các phần quan trọng mang tính chiến lược và áp dụng sang dân sự. Quá trình chiến tranh đô hộ các nước khác là quá trình tích luỹ tư bản lớn của các nước có lịch sử xâm lược, nó cũng mang lại nguồn vốn đầy đủ cho việc phát triển khoa học kỹ thuật.
Đối với Nhật, quá trình xâm lược đô hộ và cướp bóc các nước khác là quá trình đương nhiên đối với Nhật, từ góc độ tài nguyên, vị trí địa lý của Nhật, không thể phát triển khoa học kỹ thuật nếu không có nguồn lực tài chính dồi dào, nguồn tài chính đó đến từ của cải cướp bóc được từ các nước khác ở châu Á, mợ có thể xem lại lịch sử mở rộng ảnh hưởng của Nhật trước WW2 để biết Nhật đã cướp bóc ở bao nhiêu nước, ở trên em nói đến Trung Quốc vì nó lớn nhất trong số các nước Nhật xâm chiếm và cướp bóc.
Vụ tấn công Trân Châu Cảng là xung đột bắt buộc sẽ xảy ra do Nhật đã mở rộng lực lượng với một phạm vi lớn, vụ tấn công cũng là 1 cái bẫy của Mỹ, lừa cho Nhật đến tấn công, lừa cho Nhật nghĩ rằng nếu họ đánh gục hạm đội của Mỹ ở đây, Mỹ sẽ mất rất nhiều thời gian mới có sức mạnh thắng họ trên biển. Nhưng thực tế, Mỹ đã hy sinh một phần hạm đội ở Trân Châu Cảng, các chiến hạm và TSB quan trọng đều đã rời đi trước đó mấy ngày, để lại hạm đội những tàu không quá quan trọng, dù chiến hạm Arizona còn ở lại và bị đánh chìm. Việc đó vừa tạo cho Mỹ cái cớ đánh Nhật, vừa tạo lý do cho nhân dân Mỹ ủng hộ Mỹ tham chiến, vừa lừa được Nhật cho rằng họ đã đánh gục hạm đội mạnh của Mỹ, trong khi phần trụ cột của hạm đội vẫn còn, và sau này, Nhật phải trả giá vì đã không phát hiện ra điều này, thua bởi lực lượng TSB của Mỹ.
Nhật của thời kỳ trước là dân tộc có nội lực, nhưng bây giờ đa số dân Nhật không đồng ý thay đổi hiến pháp được sửa sau WW2, nội lực gần như mất hết, như nhiều đánh giá, Nhật đã bị cắt xẻo đến hiền lành hơn ngày xưa rất nhiều. Nhưng dù sao thì nội lực của Nhật phải tính do các sắp xếp của Mỹ cho Nhật sau WW2 nữa, nếu mà tính như vậy thì nội lực của Nhật có vẻ đang bị thổi phồng lên quá nhiều.
Thật ra Nhật đánh Mỹ vì Mỹ nó phong tỏa đường vận chuyển năng lượng của Nhật , thằng Nhật bắt buột phải đánh , Ko đánh ko được chứ chả phải nhử gì đâu cụ .

Gianthuong123

Xe tải
Em cảm giác là từ 2-3 năm lại đây, trên mạng xã hội có xu hướng bàn luận tiêu cực về những người ở nước ngoài và những người đi xuất khẩu lao động. Cứ có ý kiến nói về mặt tốt của người Việt xa quê là nhiều người xúm vào tìm cách vùi dập. Thậm chí họ còn mang nghề nghiệp ra khinh miệt , mặc định quy chụp chỉ có làm nail, bê phở v.v. Kể cả họ làm những công việc này thì cũng là những công việc kiếm sống chân chính không trái pháp luật, tại sao lại dùng cách này để khinh rẻ. Ngoài ra không nên cho cứ ở nước ngoài lao động là toàn làm việc thấp kém rẻ mạt. Em cho là phong trào này có ảnh hưởng từ phong cách Chiến lang của TQ và đánh giá là kiểu vùi dập này chỉ làm xấu đi tình hình chung.
Còm thế thôi kẻo sa đà quá lại bị nhiều cụ mắng lấy số. :))
Nhắc đến XKLĐ mấy đứa tự nhục ngu thì ăn chửi chứ gì kiến thức cơ bản Ko có .
Mà cụ biết ai khinh XKLĐ lấy họ ra để bỉ bôi VN là ai Ko cụ .
Đa số mấy cụ VK Úc và Mỹ đó , người ta khinh lại thì giãy nảy còn Ko liên quan đến mình thì thôi .

Gianthuong123

Xe tải

Thế cụ ra đời chỉ có 1 sào ruọng với một thằng ra đười trước có nhà mặt tiền ở thành phố với tiền và tài sản 100 tỉ cụ nghĩ khi nào cụ bằng nó khi xuất phát điểm khác nhau , cụ nghĩ cụ trả giá bao lâu và mất bao nhiêu thời gian . Cụ nhìn thằng đó làm ăn rồi bắt chước nó , cụ nghĩ nó Ko chèn ép cụ à .
Mỹ Latin thì em Ko rành lắm nhưng cụ nghĩ các nước Châu Phi tự quản lí khu mỏ của mình thiệt à . Cụ quăng thằng Libya ở đâu , IrÀG , iIran , Syria thằng nào phá đám , chèn ép .
Cụ đọc cuốn sát thủ kinh tế đi để biết tụi phương Tây thâm hiểm cỡ nào .

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ sống ở Séc mà không biết lịch sử của Séc đã trải qua những giai đoạn nào à? Quả là nực cười khi cụ nghĩ là Séc cũng có 1 nền tảng như Việt Nam và cho rằng vì nền tảng giống nhau thì Séc làm được thì Việt Nam cũng phải làm được :)) . Để em thống kê cho cụ thấy nền tảng 2 nước giống nhau như thế nào nhé.

Cụ có biết từ thế kỉ 19 Séc (Czechoslovakia) đã là 1 "vùng đất" công nghiệp hóa không? Khi đó Séc là 1 phần của đế chế Áo-Hung chuyên đi gây chiến với các quốc gia khác. Vào cuối tk 19, Séc là 1 trong số 10 vùng đất/quốc gia được công nghiệp hóa nhiều nhất thế giới. Người Đức đầu tư xây dựng các nhà máy công nghiệp nặng và nhẹ ở Séc khá nhiều trong tk19. Skoda, hãng xe hơi nổi tiếng của Séc thành lập từ năm 1925. Trong khi VN lúc đó vẫn là thuộc địa, bị thực dân Pháp vơ vét. Cụ chỉ giúp em là thế kỷ 19 thì VN có nền công nghiệp phát triển như thế nào cái?

Tới năm 1940, vài năm trước khi ww2 nổ ra, GDP per capita của Séc là >300usd, 1 con số mà tới tận năm 1996 VN mới đạt được. Và khi VN đuổi kịp Séc ở thời điểm trước đó 50 năm, thì GDP per capita của Séc đã là >6000 usd. Họ có 50 năm để đưa gdp per capita từ 300 lên hơn 6000, còn VN từ 96 tới giờ chưa được 50 năm cụ ạ.

Đến sau ww2, là tới giai đoạn cụ bảo là Séc bị LX kìm kẹp. Thế LX dội bao nhiêu tấn bom xuống Séc hả cụ? 45 năm "kìm kẹp" đó là 45 năm Séc ngập trong chiến tranh à cụ? LX hoàn toàn không hỗ trợ gì Séc trong việc phát triển kinh tế à? và cụ so việc đó với 7 triệu tấn bom rải xuống Việt Nam trong hàng chục năm chiến tranh liên miên, chưa kể cấm vận tới tận năm 1995. (Nếu cụ ko biết thì em thông tin cho cụ là trong ww2 Séc đã hứng khoảng 500 tấn bom nhé - còn chưa bằng 1 phần vụ Khâm Thiên). Vâng, ở điểm "kìm kẹp" này thì nền tảng 2 nước cũng khá giống nhau, khác tí là VN tính theo đơn vị triệu tấn, còn Séc tính theo trăm tấn. Và em cũng không nhớ là Séc có phải đi thu dọn các nhà máy, xí nghiệp của họ bị tàn phá bởi chiến tranh hay kìm kẹp gì không, nhưng ở VN quê em thì chả còn gì mà thu dọn.

Chắc cụ không biết, vào những năm 50, dưới sự "kìm kẹp" của LX thì kinh tế Séc tăng trưởng trung bình 7%/năm. Đến năm 1990 (1 năm trước khi Séc thoát khỏi "kìm kẹp"), GDP của Séc là 40 tỷ usd, của VN là 6 tỷ (vầng, kìm kẹp mà được 40 tỏi thì chắc nhiều người cũng muốn bị kìm kẹp cụ ạ). Rồi sau khi thoát khỏi LX thì Séc ngả sang p.Tây, được hỗ trợ tốt hơn nhiều so với VN sau khi hết cấm vận. Ở điểm này thì em đồng ý là cả 2 đều được tự do phát triển kinh tế như nhau (dù VN đi sau có 5 năm).

Còn nhiều thứ để so sánh, nhưng em cứ lấy các con số ra cho dễ so cụ ạ. Em tin là khi người ta giàu lên, thì các mặt khác trong cuộc sống sẽ tốt đẹp lên.

Có lẽ cụ sang Séc chỉ tập trung kiếm tiền nên ko nhận ra rằng Séc từ ít nhất 200 năm nay đã là 1 gã trung lưu, không phải đại gia nhưng cũng có của ăn của để. Chứ Séc không phải là loại nô lệ bị bóc lột đến tận xương tủy như quốc gia khác đâu cụ :)

Em đồng ý với cụ là Việt Nam cần phải làm được như Séc, thậm chí là phải tốt hơn Séc, và thực tế là Việt Nam vẫn đang cố gắng vì điều đó. Nhưng tại sao VN không làm được ngay như các cụ mong muốn? Vì sự phát triển của quốc gia mỗi bước nó tính theo hàng chục năm chứ không phải theo từng năm, từng tháng như đời người, đồng thời phụ thuộc rất nhiều vào nền tảng xuất phát của từng quốc gia và các yếu tố tác động xung quanh khác. Séc đi trước Việt Nam rất nhiều năm, và họ cũng không đứng lại chờ Việt Nam đuổi kịp. Để đạt được tới cái mốc phát triển mà Séc đã đạt được trước ww2 thì VN phải cần ít nhất 30 năm nữa - không phải chỉ kinh tế mà cả các mặt khác của xã hội. Còn để đạt được tới cái mốc mà khi cụ lò dò sang Séc, thì cứ cộng thêm ngần đấy năm cho em nhé.

Nếu cụ nghĩ là chỉ cần copy công thức là xong luôn trong vài năm, hay cùng là con người thì phải làm được như nhau ...thì em mời cụ mua sách dạy đầu tư chứng khoán của Warren Buffet rồi trở thành tỷ phú giống ông ấy giúp em nhé. Em tin là với tư duy "phải làm được" của cụ thì chắc chắn cụ sẽ trở nên giàu có như ông ta.
Hay quá cụ!
Nói thêm là giờ VN muốn giàu nhanh 10%/năm trong 3 thập niên tới cũng có cách.
Với điều kiện:
1. Cải đạo sang TCG và Tin Lành.
2. Chấp nhận làm việc 14h / ngày. Áp dụng kỷ luật sắt kiểu Đức, đòi hỏi cống hiến kiểu Nhật, chịu thứ tôn ti trật tự nhục nhã kiểu Hàn.
3. Bán máu như Hàn bán máu cho Mỹ trong chiến tranh xâm lược VN.
4. Công khai khuyến khích phụ nữ VN lấy tây. Vừa mua quan hệ "thông gia với tây", vừa cải thiện chiều cao.
Các cụ chấp nhận đc 4 điều kiện đó thì chẳng mấy chốc mà giàu.

kienvinh

Xe lăn
Em mạn phép trả lời cụ thế này: Mấy thằng cụ kể ngoài tố chất của dân nó ra còn đk rất quan trọng là nó được nước đế cuốc to đùng rót tiền đầu tư để chống thằng khác. Còn mấy thằng nghèo cụ kể trên nó chưa được độc lập thật sự đâu, vẫn bị đô hộ, chèn ép, cấm vận các kiểu đấy. Vn cứ độc lập tự chủ 100 năm nữa xem, cũng chả kém bọn kia là mấy. Chỉ sợ 10 năm nữa nó lại ép chọn phe làm tiền đồn chống thằng khác thì sau vài chục năm nữa đám con cháu dốt sử lại hỏi tại sao vẫn nghèo?:))
Nói chung, bao biện và đổ lỗi là một trong những đặc trưng của tính cách người Việt Nam, như ví dụ bài viết trên đây. Tôi thì rất tâm đắc khi đọc được Darwin viết rằng: mọi sự thống khổ mà con người phải chịu, nếu không trực tiếp đến từ thiên nhiên, thì điều có nguyên nhân từ chính họ.

Tôi ví dụ cái hãng phim gì mà giờ chết đói, ngày xưa người ta đổ lỗi không có máy móc, thiết bị để làm kỹ xảo, nên không làm được phim blockbuster như phim Mỹ. Thời phim mỳ ăn liền miền Nam lên ngôi, họ cũng dè bỉu đấy là phim mỳ ăn liền không có giá trị họ không thèm làm.

Hay trong một lớp học, một bạn bị cô lập, bắt nạt, đánh, cào, xé. Bạn ấy có thể đổ lỗi cho tập thể xấu, hoặc dũng cảm thừa nhận nguyên nhân đến từ mình. Sử dụng đồ fake xong lại tinh vi chẳng hạn, chúng bạn nó soi, nó bóc. Thế là nguyên nhân đến từ mình còn gì.

Gianthuong123

Xe tải
Nói chung, bao biện và đổ lỗi là một trong những đặc trưng của tính cách người Việt Nam, như ví dụ bài viết trên đây. Tôi thì rất tâm đắc khi đọc được Darwin viết rằng: mọi sự thống khổ mà con người phải chịu, nếu không trực tiếp đến từ thiên nhiên, thì điều có nguyên nhân từ chính họ.

Tôi ví dụ cái hãng phim gì mà giờ chết đói, ngày xưa người ta đổ lỗi không có máy móc, thiết bị để làm kỹ xảo, nên không làm được phim blockbuster như phim Mỹ. Thời phim mỳ ăn liền miền Nam lên ngôi, họ cũng dè bỉu đấy là phim mỳ ăn liền không có giá trị họ không thèm làm.

Hay trong một lớp học, một bạn bị cô lập, bắt nạt, đánh, cào, xé. Bạn ấy có thể đổ lỗi cho tập thể xấu, hoặc dũng cảm thừa nhận nguyên nhân đến từ mình. Sử dụng đồ fake xong lại tinh vi chẳng hạn, chúng bạn nó soi, nó bóc. Thế là nguyên nhân đến từ mình còn gì.
Nói thẳng vấn đề nhé cụ bao giờ cụ bằng con ông bàu Kiên .
Cụ đừng đổi thừa lí do này nọ dù em so sánh khập khiễng nhé .

Kiên Khùng

Xe điện
haha, ko tìm được chứng cứ trực tiếp thì nói là "hỗ trợ",
giờ nó mang tiền sang đầu tư thì cũng là bóc lột, cướp bóc cụ nhỉ
thôi em nhường cụ cả. cụ già đời lắm ạ.
Gọi là win - win cụ ơi.
Sang chảnh chưa. Kiếm 10 đồng, họ 9.5 mình 0.5.
Công bằng nhé!
Một hình thức bóc lột tinh vi thôi.

kienvinh

Xe lăn
E có ông hàng xóm, thấy ai giàu hơn mình đều nói:
+ ôi thằng này toàn ăn đồ đút lót
+ thằng này chạn vương
+ ối bố nó giàu, chứ nó tài cán gì

:)
Những câu này nghe rất quen. Ngày xưa hồi tôi hai mấy, đi làm công ty có mấy ông 40-50 toàn lải nhải suốt thế này. Kiểu: thằng đấy, thằng kia thì giỏi gì… tài cán gì…