[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

xukute

Xe tăng
;;) ;;) Nhật giàu hay nghèo thì cụ qua hỏi dân Nhật ấy. Em không có ý kiến.

Em chỉ biết Nhật là nước phát triển nhất là KHKT...và hiểu vì sao họ có được điều đó. Mình học được cái gì từ Nhật, nên tránh những cái gì từ Nhật mà phát triển.

Còn cụ thích giàu hay nghèo thì cứ thỏa mái.
Để giàu được như Nhật thì e rằng Việt Nam quá khó.
Công nghệ lõi của VN là Phân lô bán nền.( em fun tí nhưng có thể cũng ko sai nhiều lắm khi mà lợi nhuận từ kinh doanh bất động sản quá lớn, nguồn lực cả xã hội đổ vào bất động sản trong khi đổ bao nhiêu vốn vào sản xuất mà lợi nhuận có khi chẳng bằng buôn đất 1 năm)
Trong khi công nghệ lõi của Nhật nó là Kỹ thuật.

Nhưng để bắt chước được Nhật thì e rằng còn rất rất rất lâu nữa. Bởi nó phải đi từ cốt lõi là hệ thống giáo dục, nền tảng văn hóa, công nghệ khoa học kỹ thuật cơ bản, tích lũy kinh nghiệm, hệ thống nghiên cứu khoa học.....Những thứ này ở VN thì còn yếu.

Em có cơ hội tham quan một số công trình, một số thư viện và bảo tàng ở Nhật. Nhiều lúc tự hỏi, sao nhưng năm đầu thế kỷ 20, họ đã có những thành tựu rất cao trong KHKT, còn Việt nam mới chỉ ở mức nông nghiệp, nghèo đói.

Vậy nên, muốn đuổi kịp họ thì phải đầu tư cho khoa học công nghệ, cho hệ thống giáo dục, cho hệ thống cơ sở hạ tầng chứ không phải ưu tiên BĐS như hiện nay. (em thấy hiện tại nhà nước đang ưu tiên phát triển cơ sở hạ tầng, một chủ trương rất đúng đắn)

hoviba

Xe container
Cụ sống ở Séc mà không biết lịch sử của Séc đã trải qua những giai đoạn nào à? Quả là nực cười khi cụ nghĩ là Séc cũng có 1 nền tảng như Việt Nam và cho rằng vì nền tảng giống nhau thì Séc làm được thì Việt Nam cũng phải làm được :)) . Để em thống kê cho cụ thấy nền tảng 2 nước giống nhau như thế nào nhé.

Cụ có biết từ thế kỉ 19 Séc (Czechoslovakia) đã là 1 "vùng đất" công nghiệp hóa không? Khi đó Séc là 1 phần của đế chế Áo-Hung chuyên đi gây chiến với các quốc gia khác. Vào cuối tk 19, Séc là 1 trong số 10 vùng đất/quốc gia được công nghiệp hóa nhiều nhất thế giới. Người Đức đầu tư xây dựng các nhà máy công nghiệp nặng và nhẹ ở Séc khá nhiều trong tk19. Skoda, hãng xe hơi nổi tiếng của Séc thành lập từ năm 1925. Trong khi VN lúc đó vẫn là thuộc địa, bị thực dân Pháp vơ vét. Cụ chỉ giúp em là thế kỷ 19 thì VN có nền công nghiệp phát triển như thế nào cái?

Tới năm 1940, vài năm trước khi ww2 nổ ra, GDP per capita của Séc là >300usd, 1 con số mà tới tận năm 1996 VN mới đạt được. Và khi VN đuổi kịp Séc ở thời điểm trước đó 50 năm, thì GDP per capita của Séc đã là >6000 usd. Họ có 50 năm để đưa gdp per capita từ 300 lên hơn 6000, còn VN từ 96 tới giờ chưa được 50 năm cụ ạ.

Đến sau ww2, là tới giai đoạn cụ bảo là Séc bị LX kìm kẹp. Thế LX dội bao nhiêu tấn bom xuống Séc hả cụ? 45 năm "kìm kẹp" đó là 45 năm Séc ngập trong chiến tranh à cụ? LX hoàn toàn không hỗ trợ gì Séc trong việc phát triển kinh tế à? và cụ so việc đó với 7 triệu tấn bom rải xuống Việt Nam trong hàng chục năm chiến tranh liên miên, chưa kể cấm vận tới tận năm 1995. (Nếu cụ ko biết thì em thông tin cho cụ là trong ww2 Séc đã hứng khoảng 500 tấn bom nhé - còn chưa bằng 1 phần vụ Khâm Thiên). Vâng, ở điểm "kìm kẹp" này thì nền tảng 2 nước cũng khá giống nhau, khác tí là VN tính theo đơn vị triệu tấn, còn Séc tính theo trăm tấn. Và em cũng không nhớ là Séc có phải đi thu dọn các nhà máy, xí nghiệp của họ bị tàn phá bởi chiến tranh hay kìm kẹp gì không, nhưng ở VN quê em thì chả còn gì mà thu dọn.

Chắc cụ không biết, vào những năm 50, dưới sự "kìm kẹp" của LX thì kinh tế Séc tăng trưởng trung bình 7%/năm. Đến năm 1990 (1 năm trước khi Séc thoát khỏi "kìm kẹp"), GDP của Séc là 40 tỷ usd, của VN là 6 tỷ (vầng, kìm kẹp mà được 40 tỏi thì chắc nhiều người cũng muốn bị kìm kẹp cụ ạ). Rồi sau khi thoát khỏi LX thì Séc ngả sang p.Tây, được hỗ trợ tốt hơn nhiều so với VN sau khi hết cấm vận. Ở điểm này thì em đồng ý là cả 2 đều được tự do phát triển kinh tế như nhau (dù VN đi sau có 5 năm).

Còn nhiều thứ để so sánh, nhưng em cứ lấy các con số ra cho dễ so cụ ạ. Em tin là khi người ta giàu lên, thì các mặt khác trong cuộc sống sẽ tốt đẹp lên.

Có lẽ cụ sang Séc chỉ tập trung kiếm tiền nên ko nhận ra rằng Séc từ ít nhất 200 năm nay đã là 1 gã trung lưu, không phải đại gia nhưng cũng có của ăn của để. Chứ Séc không phải là loại nô lệ bị bóc lột đến tận xương tủy như quốc gia khác đâu cụ :)

Em đồng ý với cụ là Việt Nam cần phải làm được như Séc, thậm chí là phải tốt hơn Séc, và thực tế là Việt Nam vẫn đang cố gắng vì điều đó. Nhưng tại sao VN không làm được ngay như các cụ mong muốn? Vì sự phát triển của quốc gia mỗi bước nó tính theo hàng chục năm chứ không phải theo từng năm, từng tháng như đời người, đồng thời phụ thuộc rất nhiều vào nền tảng xuất phát của từng quốc gia và các yếu tố tác động xung quanh khác. Séc đi trước Việt Nam rất nhiều năm, và họ cũng không đứng lại chờ Việt Nam đuổi kịp. Để đạt được tới cái mốc phát triển mà Séc đã đạt được trước ww2 thì VN phải cần ít nhất 30 năm nữa - không phải chỉ kinh tế mà cả các mặt khác của xã hội. Còn để đạt được tới cái mốc mà khi cụ lò dò sang Séc, thì cứ cộng thêm ngần đấy năm cho em nhé.

Nếu cụ nghĩ là chỉ cần copy công thức là xong luôn trong vài năm, hay cùng là con người thì phải làm được như nhau ...thì em mời cụ mua sách dạy đầu tư chứng khoán của Warren Buffet rồi trở thành tỷ phú giống ông ấy giúp em nhé. Em tin là với tư duy "phải làm được" của cụ thì chắc chắn cụ sẽ trở nên giàu có như ông ta.
Vâng, cảm ơn cụ đã bỏ nhiều công sức và thời gian để trả lời khá chi tiết dành cho em. Cái vấn đề em đang trao đổi với cụ là về chuyện Tiệp Khắc hay Séc có đi cướp bóc của các nước khác để làm giàu hay không, thì cụ lại chưa trả lời rõ ràng được. Đúng là Tiệp Khắc từng thuộc quản lý của đế quốc Áo Hung, nhưng không thể khẳng định là đất nước Tiệp Khắc là từng cướp bóc của đất nước khác. Có thể vẫn còn khả năng cái sự cướp bóc đó nó chủ yếu dành cho Áo và Hungary, chứ người dân Tiệp Khắc không được hưởng quyền lợi đó.

Cái người dân Tiệp Khắc được lợi là nền khoa học kỹ thuật tiên tiến của những thời đại đó và ở thời kỳ nào họ cũng luôn cố gắng để vươn lên. Nếu để so sánh thì Tiệp Khắc trước thế chiến 1 đã là nước công nghiệp, các thành quả họ đạt được là nhờ áp dụng công nghệ. Sau thế chiến 1, họ là nước Cộng Hoà và phát triển đúng hướng, phù hợp với thể chế của đất nước nên nền công nghiệp nặng phát triển mạnh dù không có cảng biển.

Sau thế chiến 2, bị Liên Xô kìm kẹp, nhưng dân Tiệp Khắc cũng là những người luôn cố gắng để không bị ảnh hưởng bởi nền kinh tế tập chung và bao cấp của chế độ Liên Xô. Họ cũng là những người đã đứng lên thay đổi được thể chế đất nước mà không đổ máu. Họ cũng là những người bắt tay chia đôi đất nước mà cũng không bỏ một giọt máu nào.

Và từ năm 1989, sau khi chế độ Liên Xô xụp đổ, thì Séc luôn là nước đi đầu trong sự phát triển của các nước thuộc khối Đông Âu cũ. Nếu những ai từng sống trong thời kỳ 1990 tới 2000 sẽ thấy ở Séc vẫn tồn tại những bất cập như ở Việt Nam hiện giờ. Cũng tham ô, hối lộ, cũng tham nhũng vặt, cũng chia chắc tài sản quốc gia, cũng phân lô bán nền.

Nhưng chỉ sau hơn 10 năm, người dân Séc đã dân tiến bộ hoá cả xã hội, để ít ra thì đưa xã hội nói không với tham nhũng, với những tệ nạn mà một số cụ ở trên này vẫn đổ lỗi cho người dân đen. Cái em chia sẻ là cách người dân Séc họ từng bước thực hiện những điều này với cái đích là đem lại một xã hội tốt hơn cho thế hệ sau. Ngay cả giới trẻ hiện tại sinh ra và lớn lên trong xã hội tốt đẹp ngày nay thì họ cũng đã luôn được dạy dỗ việc gìn giữ và tiếp tục xây dựng một xã hội tốt hơn nữa, bằng chính những thực tế trong cuộc sống, chứ không chỉ là giáo điều.

KeanuR

Xe tăng
Bản chất thời nay là không nắm công nghệ thì không thể thành nước phát triển được thế thôi. Các nước phát triển nhất trên thế giới đều là đồng minh chiến lược, hợp tác, nghiên cứu công nghệ trước ta cả trăm năm. Xuất phát điểm Việt Nam đi lên từ lúa nước nghiên cứu bằng giời, nội lực kém ra đời lại muộn cạnh tranh kiểu gì

Còn so với Sing thì chịu đúng kém tư duy. Đảo nhỏ 5tr dân là cửa ngõ trung chuyển hàng đầu thế giới dân chỉ cần làm dịch vụ, tài chính là đủ giàu. Nguồn lực chính phủ không bị phân tán, thêm xây dựng được hệ thống chính phủ quá tốt
Phải là công nghệ lõi, công nghiệp nặng cụ ah (luyện kim, cơ khí, điện tử/tin học-năng lương, than/phân bón )
Xét cùng quy mô diện tích, dân số VN khá tương đồng vs Nhật và phần nào đó là HQ
2 nước này đều có nền CN nặng phát triển theo chuẩn của Mỹ (TQ hiện vẫn phải nhập thép đặc chủng của Nhật Hàn cả triệu tấn mỗi năm)
Còn nếu ko làm CN nặng mà giàu dc, chắc cả thế giới đến VN học hỏi mô hình
Riêng Sing thì k nên so làm gì, Sing Hongkong Macau Monaco trên thế giới này cũng k có nhiều

hoami_tonnu

Xe tải
Để giàu được như Nhật thì e rằng Việt Nam quá khó.
Công nghệ lõi của VN là Phân lô bán nền.( em fun tí nhưng có thể cũng ko sai nhiều lắm khi mà lợi nhuận từ kinh doanh bất động sản quá lớn, nguồn lực cả xã hội đổ vào bất động sản trong khi đổ bao nhiêu vốn vào sản xuất mà lợi nhuận có khi chẳng bằng buôn đất 1 năm)
Trong khi công nghệ lõi của Nhật nó là Kỹ thuật.

Nhưng để bắt chước được Nhật thì e rằng còn rất rất rất lâu nữa. Bởi nó phải đi từ cốt lõi là hệ thống giáo dục, nền tảng văn hóa, công nghệ khoa học kỹ thuật cơ bản, tích lũy kinh nghiệm, hệ thống nghiên cứu khoa học.....Những thứ này ở VN thì còn yếu.

Em có cơ hội tham quan một số công trình, một số thư viện và bảo tàng ở Nhật. Nhiều lúc tự hỏi, sao nhưng năm đầu thế kỷ 20, họ đã có những thành tựu rất cao trong KHKT, còn Việt nam mới chỉ ở mức nông nghiệp, nghèo đói.

Vậy nên, muốn đuổi kịp họ thì phải đầu tư cho khoa học công nghệ, cho hệ thống giáo dục, cho hệ thống cơ sở hạ tầng chứ không phải ưu tiên BĐS như hiện nay. (em thấy hiện tại nhà nước đang ưu tiên phát triển cơ sở hạ tầng, một chủ trương rất đúng đắn)
Việt Nam không đua hay bắt chước bất cứ nước nào được kể cả Nhật vì tính cách, lối sống, giá trị cốt lõi của Việt Nam Nhật Bản rất khác nhau.

Xây Việt Nam thành 1 nước thịnh vượng cái đó mới là quan trọng nhât.
Thịnh vượng là người dân phải nhận được thành quả của tăng trưởng có thể tận hưởng thành quả của nó. Giàu có mà không tận hưởng được thì đó chưa phải là 1 quốc gia thịnh vượng.

Người Việt mang phong cách sống gần với kiểu Mỹ hơn thích tự do ăn chơi tẹt ga nhưng vẫn trọng gia đình.

Gianthuong123

Xe tải
Mấy cụ đó toàn dân sang lao động chân tay, làm xưởng hay như cụ Juneboy là đi dạng du lịch trốn ở lại, mà cụ lại bắt đọc sách với học lịch sử thì khó cho người ta quá.
Em thấy mợ có nhiều comment hay kiểu công kích cá nhân, nên nhiều khi em phải quote bài mợ vì thấy em cần phải nói thêm gì đó. Mợ có khi nào thử làm thống kê xem tỷ lệ những người có học thức như mợ đi định cư ở nước ngoài chiếm bao nhiêu phần trăm trong tổng số người gốc Việt đang sinh sống trên khắp Thế giới.

Đã tham gia thảo luận vào những vấn đề đang tranh cãi thì em thấy nên cố gắng trao đổi một cách tôn trọng nhau. Biết là khó, nhưng đó cũng là một cách để tự rèn luyện. Cứ cho là cụ Juneboy đi định cư không chính ngạch như mợ nói, thì không có nghĩa là cụ ấy đáng để mợ cho rằng cụ ấy không ham học hay ham đọc sách. Em cũng chỉ là người vô tình đọc qua còm của mợ thôi, nhưng đã thấy gợn gợn, thì không hiểu người mà mợ công kích trực tiếp sẽ cảm nhận như thế nào.
Thật ra trung dung như cụ thì còn đỡ , chứ có những cụ VN như địa ngục với họ .
Thật ra nói mang tính xây dựng nói mang tính mỉa mai và thiếu kiến thức lại khác .
Một phần cuộc sống nước ngoài khá công nghiệp nên đi làm về ăn ngủ xong hết chuyện rảnh thì ra quán rồi đi chơi chút ít lại về kiến thức chỉ tới mới đời sống bình thường chuyên sâu hơn thì Ko biết , Ko trả cứu gì thêm nhiều .
Còn dân đi học bên đó rồi đi làm rành thì họ tiếp xúc sâu với xã hội nước sở tại hơn , nói chuyện với họ kiểu họ có kiến thức hơn , họ tiếp xúc nhiều mặt tối nước sở tại hơn nên họ trung dung hơn .
Nói chuyện với những người có kiến thức nền tảng thì lúc nào cũng dễ dàng vì họ nói những điều mình biết chứ Ko như cụ gì trên kia chả biết gì về Nhật Bản cả chém gió theo sự tưởng tượng của mình cứ nghĩ Nhật ăn 2 bom xong là nghèo như VN

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Thu nhập thế này đi làm gì. Nếu sang Mỹ 2 vợ chồng phải trên 10k thì mới tương đồng. Nhưng vợ chồng khó gặp nhau
Gì ghê dzậy cụ, lương trung bình (tương đương công nhân) 57k/ người rồi mà.

E có 1 băn khoăn nhỏ. Nếu 1 gia định với mức lương (chưa tính thưởng) 100 tr/tháng (không quá vất vả, đã đầy đủ nhà xe) với 2 vợ chồng 2 con nhỏ ở Việt nam thì sang Mỹ thì mức lương nào ở tầm nào là hợp lý để sống cuộc sống tương đồng với mức ở Việt nam nhỉ?
Tùy cụ/ mợ sống ở vùng nào.

Nhà em chi khoảng 11-12k/ tháng ở nơi chi phí tương đối đắt (chỉ sau nyc hay san fran). Em tính ở VN khoảng 180tr/ tháng cho chất lượng tương đương. Chủ yếu VN đắt hơn tiền nhà ở, trường tư. Du lịch tương đương hoặc thấp hơn ít thôi. Các chi phí linh tinh (ăn uống, dv) rẻ hơn nhưng không phải chi phí lớn nên không giảm được bao nhiêu.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em thấy mợ có nhiều comment hay kiểu công kích cá nhân, nên nhiều khi em phải quote bài mợ vì thấy em cần phải nói thêm gì đó. Mợ có khi nào thử làm thống kê xem tỷ lệ những người có học thức như mợ đi định cư ở nước ngoài chiếm bao nhiêu phần trăm trong tổng số người gốc Việt đang sinh sống trên khắp Thế giới.

Đã tham gia thảo luận vào những vấn đề đang tranh cãi thì em thấy nên cố gắng trao đổi một cách tôn trọng nhau. Biết là khó, nhưng đó cũng là một cách để tự rèn luyện. Cứ cho là cụ Juneboy đi định cư không chính ngạch như mợ nói, thì không có nghĩa là cụ ấy đáng để mợ cho rằng cụ ấy không ham học hay ham đọc sách. Em cũng chỉ là người vô tình đọc qua còm của mợ thôi, nhưng đã thấy gợn gợn, thì không hiểu người mà mợ công kích trực tiếp sẽ cảm nhận như thế nào.
Cảm ơn cụ, nhiều khi em cũng tránh còm cho khỏi mâu thuẫn. Hình như trên mạng người ta sẵn sàng xúc phạm nhau hơn ngoài đời.

xukute

Xe tăng
Việt Nam không đua hay bắt chước bất cứ nước nào được kể cả Nhật vì tính cách, lối sống, giá trị cốt lõi của Việt Nam Nhật Bản rất khác nhau.

Xây Việt Nam thành 1 nước thịnh vượng cái đó mới là quan trọng nhât.
Thịnh vượng là người dân phải nhận được thành quả của tăng trưởng có thể tận hưởng thành quả của nó. Giàu có mà không tận hưởng được thì đó chưa phải là 1 quốc gia thịnh vượng.

Người Việt mang phong cách sống gần với kiểu Mỹ hơn thích tự do ăn chơi tẹt ga nhưng vẫn trọng gia đình.
Nhưng làm thế nào để giàu, thịnh vượng khi trong tay ko có nền tảng khoa học kỹ thuật, không có công nghệ, không có hệ thống giáo dục đủ tốt, không có nghiên cứu sáng chế đủ mạnh???

kienvinh

Xe lăn
Ý này của cụ thì tôi khó phản biện

Nhưng "giàu từ lâu rồi và giỏi từ lâu rồi" mà hiển nhiên hiện tại phải là nước giàu và giỏi thì cũng chưa đúng

Có nhiều nước "giàu và giỏi" từ xưa nhưng nếu chế độ cầm quyền không đổi mới theo kịp thời đại thì cũng biến đất nước trở nên lạc hậu và nghèo thôi

Argentina hay hay Venezuela là ví dụ
Thực ra câu ấy là lý luận cùn thì cụ phản biện thế nào được.

Giàu có thể nhờ thể chế, chứ giỏi nó là tư chất của dân tộc, theo quan điểm của tôi. Nước Nga là một ví dụ. Từ thế kỷ 19 đến nay họ thay đổi thể chế bao nhiêu lần rồi mà vẫn... "giỏi".

kienvinh

Xe lăn
Nhưng làm thế nào để giàu, thịnh vượng khi trong tay ko có nền tảng khoa học kỹ thuật, không có công nghệ, không có hệ thống giáo dục đủ tốt, không có nghiên cứu sáng chế đủ mạnh???
Làm thế nào để kịp giờ làm khi mà giao thông tắc nghẽn: đi làm sớm bác ah.

Batman

Xe container
Chuẩn cụ
Các cụ về VN hầu hết là đã già và muốn có cuộc sống cuối đời với chi phí ít

Còn so về tỉ lệ các bạn trẻ đã ở nước ngoài mà muốn về VN để "làm giàu" thì rất ít

VN mới "phát triển" thì còn có nhiều cơ hội, nhưng sẽ đến lúc bão hòa như các nước khác thì cơ hội cũng sẽ giảm đi

Giá trị BDS ở VN bây giờ là 1 ví dụ
Em thấy cuộc sống ở đâu cũng giống nhau, cũng phải làm việc hết khả năng thì mới có cuộc sống thoải mái.
Trước em gặp anh người VN quốc tịch Mỹ, về hưu thì về VN sống, thỉnh thoảng bay về Bển để gia hạn visa.

hoami_tonnu

Xe tải
;;) bỏ cái tư duy làm cả đời không bằng chốt lời lô đất đi là được thui mà.
:)):)):)):))

Quê bầm

Xe container
Phải là công nghệ lõi, công nghiệp nặng cụ ah (luyện kim, cơ khí, điện tử/tin học-năng lương, than/phân bón )
Xét cùng quy mô diện tích, dân số VN khá tương đồng vs Nhật và phần nào đó là HQ
2 nước này đều có nền CN nặng phát triển theo chuẩn của Mỹ (TQ hiện vẫn phải nhập thép đặc chủng của Nhật Hàn cả triệu tấn mỗi năm)
Còn nếu ko làm CN nặng mà giàu dc, chắc cả thế giới đến VN học hỏi mô hình
Riêng Sing thì k nên so làm gì, Sing Hongkong Macau Monaco trên thế giới này cũng k có nhiều
Những cái cụ nói ở trển ngta đều biết nhưng nó cần nhiều $ và thời gian tính bằng nhiều thập kỷ trong khi nhiệm kỳ có mỗi 4 niên, ngoảnh đi ngoảnh lại hết giờ hay rớt nài giữa đường chưa thu hồi đủ vốn thì chít nên ...thôi

xukute

Xe tăng
Ccc ý. Nhật nó bá từ trước thế chiến thứ 2 rồi, nó với Đức và Ý tý thì chia 3 cả thế giới này luôn ý.

Lãnh đạo giỏi đến giời mà đất nước không có nội lực thì đi lên vào mắt. Bảo mấy anh CỰU TT Mẽo sang châu Phi mà lãnh đạo xem có gánh được đất nước đi lên không?
Chế độ cầm quyền tốt chỉ là hệ quả của một dân tộc phát triển thôi.
Các chế độ cầm quyền yếu kém, độc tài cai trị hầu hết chỉ xảy ra được ở những nước nghèo, kém phát triển (em nói về việc trình độ các dân tộc), chứ ở các nước có nền khoa học kỹ thuật tốt, nền tảng giáo dục tốt, chế độ cầm quyền có muốn xấu cũng khó.
Trở lại Nhật, khoa học kỹ thuật của họ đã cực tốt từ thời VN mình còn là nước nghèo đói đầu TK20 rồi. Cho nên, dù họ có bị chiến tranh thì cũng đã trở lại mạnh mẽ như bây giờ.

hoami_tonnu

Xe tải
Có khối ấy mợ, bỏ cái tư duy ấy đi thì VN cũng quá thiếu nền tảng để trở thành nước thịnh vượng như mợ nói.
Bỏ đi thì mới biết mình làm cái gì khác chứ cụ nhất là kỹ thuật...phải đi từ những cái nhỏ rùi lớn dần.
Cứ dựa được vào còn lâu mới thay đổi.

TU160M2

Xe tăng
từ đầu e đã biết là em dại
e lại nhớ về truyện quan huyện phạt nên em thôi

Có hai người cãi nhau rất kịch liệt, một người nói "4 x 4 = 16", người kia bảo "4 x 4 = 17".
Cả hai không ai chịu nhịn ai, cứ cãi qua cãi lại mà chẳng phân thắng bại, bèn lôi nhau lên quan huyện phân giải.
Nghe xong câu chuyện, quan huyện phán:
- Người nói 4 x 4 = 17 được thả cho về nhà! Còn người nói 4 x 4 = 16 ở lại. Lính đâ? Lập tức lôi hắn ra ngoài đánh 50 hèo cho bớt ngu đi!
Trong khi anh chàng "4 x 4 = 17" hí hửng về nhà vì người kia uất ức thấu trời. Sau khi chịu đủ 50 hèo, anh ta liền vào chất vấn quan huyện:

- Tại sao con nói đúng mà quan vẫn cứ đánh con?

Quan huyện nói:

- Cái tội của ngươi rất lớn. Ngươi biết 4 x 4 = 16 là đúng mà vẫn đi cãi nhau cả buổi với một thằng ngu. Đã biết nó ngu mà vẫn tốn thời gian vô ích, cố chấp như vậy bị đánh là phải. Còn gã ngu kia, ta thả nó về để xã hội dạy cho nó thấy là nó ngu thế nào, chứ ngươi có nói nhiều đến mấy cũng không làm gã đó khôn ra được đâu.
Đoạn cụ tranh luận với cụ sskkb em thấy cụ đuối lý, nhưng cách cụ đưa câu chuyện này ra thấy cụ có kỹ xảo tranh luận hơn cụ ấy.