[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

lighting

Xe hơi
Nhật không cướp trực tiếp nhưng phục vụ cho thằng đi cướp...Nơi nào Mỹ, phương tây cướp là ở đó có hàng Nhật. :)) :)) :)):))
Nói thế thì thua

Giờ thằng nào đang làm ăn với Mẽo thì cũng là đang "phục vụ cho thằng ăn cướp" là Mẽo hỉ hehe

hoami_tonnu

Xe tải
Nói thế thì thua

Giờ thằng nào đang làm ăn với Mẽo thì cũng là đang "phục vụ cho thằng ăn cướp" là Mẽo hỉ hehe
.Nhật nguồn cung cấp hậu cần khổng lồ cho Mỹ và đồng minh trong CT TT, Việt Nam và nhiều cuộc chiến khác.

Cái nhìn của cụ chỉ biết nhìn 1 hướng...thì chả vậy. Đơn cử TOYOTA không có CT TT, Việt Nam thì làm gì được như giờ. :)) :)) :))

Gianthuong123

Xe tải
Nhật giỏi thì đâu có ai phủ nhận chuyện đó
Vấn đề là có người khẳng định các nước giàu lên là nhờ đi cướp

Nếu cụ công nhận rằng Nhật giỏi và giàu lên từ sau WW2 mà không phải nhờ đi cướp thì tranh luận chấm dứt

Cụ có công nhận điều đó không (?)
Nó giàu lên vẫn nhờ ăn cướp thế cụ nghĩ trước WW 2 nó nằm trong top 5 nhờ đâu
Nói tới đây chắc cụ Ko biết nhỉ .

lighting

Xe hơi
.Nhật nguồn cung cấp hậu cần khổng lồ cho Mỹ và đồng minh trong CT TT, Việt Nam và nhiều cuộc chiến khác.

Cái nhìn của cụ chỉ biết nhìn 1 hướng...thì chả vậy. Đơn cử TOYOTA không có CT TT, Việt Nam thì làm gì được như giờ. :)) :)) :))
Đúng là "luận điểm" của các dư luận viên, nói rằng Hàn và Nhật "phát triển" kinh tế là nhờ vào CT VN, điều đó là có nhưng không phải là nguyên nhân chính

Nguyên nhân chính là do chế độ cầm quyền của nó điều hành tốt thì đất nước của nó mới phát triển và giàu có được

hoami_tonnu

Xe tải
Đúng là "luận điểm" của các dư luận viên, nói rằng Hàn và Nhật "phát triển" kinh tế là nhờ vào CT VN, điều đó là có nhưng không phải là nguyên nhân chính

Nguyên nhân chính là do chế độ cầm quyền của nó điều hành tốt thì đất nước của nó mới phát triển và giàu có được
Thui cụ à...đừng chụp mũ người khác bài này cũ rùi. Cụ khen thì khen cho đúng em nói thật.

Nói về Nhật cụ không có cửa với em đâu... em học kinh tế, đại lý, chính trị, XH Nhật 4 năm bằng tiếng nhật, sách nhật luôn nha cụ. :)) :)) :)) Đừng có vẽ ra cho màu mè...nhìn chân thực đi.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em rảnh nên mạn phép ngồi thảo luận với cụ đây. Cụ cho em hỏi nước Séc từng cướp bóc của dân tộc nào để được như ngày nay. Hay bản thân đất nước Séc đã bị Liên Xô kìm hãm mấy chục năm để không phát triển được. Giờ những cái họ làm được, tại sao người dân Việt Nam lại không làm được.
Em cũng rảnh để mạn phép thảo luận với cụ đây.

Cụ thấy VN còn nhiều cái bất cập, cụ có ý kiến là tốt, không có gì sai cả. Em không nói cụ, nhưng nói với nhiều cụ khác: nếu có ý kiến thì hãy mang tính xây dựng, đừng thấy bất cập hoặc kinh tế chưa bằng những nước phát triển rồi bỉ bôi, chê bai.

Cụ có quyền so sánh, nhưng so sánh phải dựa trên cùng 1 hệ quy chiếu mới công bằng và khách quan. Bản thân VN là 1 nước nông nghiệp lạc hậu, hơn 100 năm bị đô hộ, chiến tranh tàn phá. Thống nhất xong lại chiến tranh phía Bắc, Tây Nam, rồi cấm vận tới 1995. Thực sự hoà bình và hết cấm vận có 28 năm thôi. Với nền tảng là 1 nước nông nghiệp lạc hậu, mới được có 28 năm hoà nhập thì cụ đòi hỏi phải hơn nữa thì đúng, vì đó là mong muốn của toàn dân VN, nhưng đừng đòi hỏi quá. Ví dụ như việc lái xe, đã so sánh mạnh hay yếu để lên 100 km/h thì phải cùng xuất phát từ 0 km/h, chứ so sánh 1 xe đang chạy 40 km/h với 1 xe đang đứng yên rồi chê thằng 0 km/h là tăng tốc yếu thì không ổn.

lighting

Xe hơi
- Liên tục tấn công cá nhân thành viên khác
- Vi phạm có hệ thống

Ban nick 30 ngày; Dừng đăng bài ở các thớt vi phạm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Gianthuong123

Xe tải
Thui cụ à...đừng chụp mũ người khác bài này cũ rùi. Cụ khen thì khen cho đúng em nói thật.

Nói về Nhật cụ không có cửa với em đâu... em học kinh tế, đại lý, chính trị, XH Nhật 4 năm bằng tiếng nhật, sách nhật luôn nha cụ. :)) :)) :)) Đừng có vẽ ra cho màu mè...nhìn chân thực đi.
Nhìn là biết rồi cụ ấy lải nhải luận điệu 10 mấy năm về trước .
Mấy anh que trên FB đã Ko còn dám nhắc nữa vị bị dập tè le trên đó giờ trong đây mà vẫn có người nhắc lại .

hoami_tonnu

Xe tải
Gớm
Cụ khoe mẽ là học Nhật Bản 4 năm

Và cụ lại kết luận rằng Nhật Bản giàu là do làm hậu cần cho Mẽo trong chiến tranh (?)

Tầm nhìn của cụ đúng là không đái qua được ngọn cỏ hehe
Cụ có học không mà biết? ;;)
Em thấy cụ khen Nhật mà có biết Nhật giỏi chỗ nào không? Hay cố gắng cải cho đủ bài.

lighting

Xe hơi
Nhìn là biết rồi cụ ấy lải nhải luận điệu 10 mấy năm về trước .
Mấy anh que trên FB đã Ko còn dám nhắc nữa vị bị dập tè le trên đó giờ trong đây mà vẫn có người nhắc lại .
Chán cho cụ

Ngoài việc đả kích cá nhân ra thì chẳng có câu nào nói cho ra giống cái hồn người hehe

duonglamkhoa

Xe tăng
Gớm
Cụ khoe mẽ là học Nhật Bản 4 năm

Và cụ lại kết luận rằng Nhật Bản giàu là do làm hậu cần cho Mẽo trong chiến tranh (?)

Tầm nhìn của cụ đúng là không đái qua được ngọn cỏ hehe
Chán cho cụ

Ngoài việc đả kích cá nhân ra thì chẳng có câu nào nói cho ra giống cái hồn người hehe
Đọc 2 còm này thấy cụ cũng chỉ trích cá nhân đấy thây. Sao cụ lại chán cụ kia?

lighting

Xe hơi
Cụ có học không mà biết? ;;)
Em thấy cụ khen Nhật mà có biết Nhật giỏi chỗ nào không? Hay cố gắng cải cho đủ bài.
Chả ai phải cần học về Nhật bổn thì mới biết Nhật bổn
Cụ đang phải bỏ tiền ra để mua những thứ của nó thì tự khắc sẽ biết

Nó giỏi và lấy được tiền của cụ thì tại sao lại không được khen nó (?)

Batman

Xe container
Bao gồm cả các bác đi xuất khẩu lao động các kiểu nhé. Về VN thì kiếm ăn có hơn bên Tây ko?
Lý do gì các bác đang ở bên Tây mà lại về VN? Chỉ vì thu nhập bên đó kém hơn hay còn lý do nào ko?
Hưởng lương hưu, mang tiền về VN để hưởng chênh lệch giá trị tiền, sống nhàn hơn ở bển.

TUCSON9389

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ nhá. Trả lời mấy loại thiếu hiểu biết mệt lắm 🤓
từ đầu e đã biết là em dại
e lại nhớ về truyện quan huyện phạt nên em thôi

Có hai người cãi nhau rất kịch liệt, một người nói "4 x 4 = 16", người kia bảo "4 x 4 = 17".
Cả hai không ai chịu nhịn ai, cứ cãi qua cãi lại mà chẳng phân thắng bại, bèn lôi nhau lên quan huyện phân giải.
Nghe xong câu chuyện, quan huyện phán:
- Người nói 4 x 4 = 17 được thả cho về nhà! Còn người nói 4 x 4 = 16 ở lại. Lính đâ? Lập tức lôi hắn ra ngoài đánh 50 hèo cho bớt ngu đi!
Trong khi anh chàng "4 x 4 = 17" hí hửng về nhà vì người kia uất ức thấu trời. Sau khi chịu đủ 50 hèo, anh ta liền vào chất vấn quan huyện:

- Tại sao con nói đúng mà quan vẫn cứ đánh con?

Quan huyện nói:

- Cái tội của ngươi rất lớn. Ngươi biết 4 x 4 = 16 là đúng mà vẫn đi cãi nhau cả buổi với một thằng ngu. Đã biết nó ngu mà vẫn tốn thời gian vô ích, cố chấp như vậy bị đánh là phải. Còn gã ngu kia, ta thả nó về để xã hội dạy cho nó thấy là nó ngu thế nào, chứ ngươi có nói nhiều đến mấy cũng không làm gã đó khôn ra được đâu.

duonglamkhoa

Xe tăng
Hòn bấc ném qua thì hòn chì ném lại

Vấn đề ai là kẻ ném trước
Cụ nói vậy không được.
A qua nhà B ăn trộm, B thấy vậy qua A ăn trộm lại; sau đó B đi rêu rao A là thằng đi ăn trộm. Nếu có ai hỏi thì B nói vì nó ăn trộm tôi trước.
Cụ lấy cái sai sau để đè cái sai trước là không được đâu. Chung quy lại đều ăn trộm cả.

dhela

Xe tăng
...
- Cái tội của ngươi rất lớn. Ngươi biết 4 x 4 = 16 là đúng mà vẫn đi cãi nhau cả buổi với một thằng ngu. Đã biết nó ngu mà vẫn tốn thời gian vô ích, cố chấp như vậy bị đánh là phải. Còn gã ngu kia, ta thả nó về để xã hội dạy cho nó thấy là nó ngu thế nào, chứ ngươi có nói nhiều đến mấy cũng không làm gã đó khôn ra được đâu.
Em thì chỉ buồn cười là đang bàn chuyện Đi hay Ở thì chuyển phỏm sang trấn lột với cướp bóc ^^

Chả nhẽ lại bẩu giá mà xưa mềnh cũng cướp đc như bọn nó thì có phải giờ đỡ khổ ko 😋

lighting

Xe hơi
Hưởng lương hưu, mang tiền về VN để hưởng chênh lệch giá trị tiền, sống nhàn hơn ở bển.
Chuẩn cụ
Các cụ về VN hầu hết là đã già và muốn có cuộc sống cuối đời với chi phí ít

Còn so về tỉ lệ các bạn trẻ đã ở nước ngoài mà muốn về VN để "làm giàu" thì rất ít

VN mới "phát triển" thì còn có nhiều cơ hội, nhưng sẽ đến lúc bão hòa như các nước khác thì cơ hội cũng sẽ giảm đi

Giá trị BDS ở VN bây giờ là 1 ví dụ

hoami_tonnu

Xe tải
Chả ai phải cần học về Nhật bổn thì mới biết Nhật bổn
Cụ đang phải bỏ tiền ra để mua những thứ của nó thì tự khắc sẽ biết

Nó giỏi và lấy được tiền của cụ thì tại sao lại không được khen nó (?)
Nói chung cụ trả lời thẳng vào câu hỏi của em đi... họ giỏi chưa chẳng đả lấy được tiền của em đâu. ;;) ;;)