[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Đông86

Xe điện
Cụ sống ở Séc mà không biết lịch sử của Séc đã trải qua những giai đoạn nào à? Quả là nực cười khi cụ nghĩ là Séc cũng có 1 nền tảng như Việt Nam và cho rằng vì nền tảng giống nhau thì Séc làm được thì Việt Nam cũng phải làm được :)) . Để em thống kê cho cụ thấy nền tảng 2 nước giống nhau như thế nào nhé.

Cụ có biết từ thế kỉ 19 Séc đã là 1 "vùng đất" công nghiệp hóa không? Khi đó Séc là 1 phần của đế chế Áo-Hung chuyên đi gây chiến với các quốc gia khác. Vào cuối tk 19, Séc là 1 trong số 10 vùng đất/quốc gia được công nghiệp hóa nhiều nhất thế giới. Người Đức đầu tư xây dựng các nhà máy công nghiệp nặng và nhẹ ở Séc khá nhiều trong tk19. Skoda, hãng xe hơi nổi tiếng của Séc thành lập từ năm 1925. Trong khi VN lúc đó vẫn là thuộc địa, bị thực dân Pháp vơ vét. Cụ chỉ giúp em là thế kỷ 19 thì VN có nền công nghiệp phát triển như thế nào cái?

Tới năm 1940, vài năm trước khi ww2 nổ ra, GDP per capita của Séc là >300usd, 1 con số mà tới tận năm 1996 VN mới đạt được. Và khi VN đuổi kịp Séc ở thời điểm trước đó 50 năm, thì GDP per capita của Séc đã là >6000 usd. Họ có 50 năm để đưa gdp per capita từ 300 lên hơn 6000, còn VN từ 96 tới giờ chưa được 50 năm cụ ạ.

Đến sau ww2, là tới giai đoạn cụ bảo là Séc bị LX kìm kẹp. Thế LX dội bao nhiêu tấn bom xuống Séc hả cụ? 45 năm "kìm kẹp" đó là 45 năm Séc ngập trong chiến tranh à cụ? LX hoàn toàn không hỗ trợ gì Séc trong việc phát triển kinh tế à? và cụ so việc đó với 7 triệu tấn bom rải xuống Việt Nam trong hàng chục năm chiến tranh liên miên, chưa kể cấm vận tới tận năm 1995. (Nếu cụ ko biết thì em thông tin cho cụ là trong ww2 Séc đã hứng khoảng 500 tấn bom nhé - còn chưa bằng 1 phần vụ Khâm Thiên). Vâng, ở điểm "kìm kẹp" này thì nền tảng 2 nước cũng khá giống nhau, khác tí là VN tính theo đơn vị triệu tấn, còn Séc tính theo trăm tấn. Và em cũng không nhớ là Séc có phải đi thu dọn các nhà máy, xí nghiệp của họ bị tàn phá bởi chiến tranh hay kìm kẹp gì không, nhưng ở VN quê em thì chả còn gì mà thu dọn.

Chắc cụ không biết, vào những năm 50, dưới sự "kìm kẹp" của LX thì kinh tế Séc tăng trưởng trung bình 7%/năm. Đến năm 1990 (1 năm trước khi Séc thoát khỏi "kìm kẹp"), GDP của Séc là 40 tỷ usd, của VN là 6 tỷ (vầng, kìm kẹp mà được 40 tỏi thì chắc nhiều người cũng muốn bị kìm kẹp cụ ạ). Rồi sau khi thoát khỏi LX thì Séc ngả sang p.Tây, được hỗ trợ tốt hơn nhiều so với VN sau khi hết cấm vận. Ở điểm này thì em đồng ý là cả 2 đều được tự do phát triển kinh tế như nhau (dù VN đi sau có 5 năm).

Còn nhiều thứ để so sánh, nhưng em cứ lấy các con số ra cho dễ so cụ ạ. Em tin là khi người ta giàu lên, thì các mặt khác trong cuộc sống sẽ tốt đẹp lên.

Có lẽ cụ sang Séc chỉ tập trung kiếm tiền nên ko nhận ra rằng Séc từ ít nhất 200 năm nay đã là 1 gã trung lưu, không phải đại gia nhưng cũng có của ăn của để. Chứ Séc không phải là loại nô lệ bị bóc lột đến tận xương tủy như quốc gia khác đâu cụ :)

Em đồng ý với cụ là Việt Nam cần phải làm được như Séc, thậm chí là phải tốt hơn Séc, và thực tế là Việt Nam vẫn đang cố gắng vì điều đó. Nhưng tại sao VN không làm được ngay như các cụ mong muốn? Vì sự phát triển của quốc gia mỗi bước nó tính theo hàng chục năm chứ không phải theo từng năm, từng tháng như đời người, đồng thời phụ thuộc rất nhiều vào nền tảng xuất phát của từng quốc gia và các yếu tố tác động xung quanh khác. Séc đi trước Việt Nam rất nhiều năm, và họ cũng không đứng lại chờ Việt Nam đuổi kịp. Để đạt được tới cái mốc phát triển mà Séc đã đạt được trước ww2 thì VN phải cần ít nhất 30 năm nữa - không phải chỉ kinh tế mà cả các mặt khác của xã hội. Còn để đạt được tới cái mốc mà khi cụ lò dò sang Séc, thì cứ cộng thêm ngần đấy năm cho em nhé.

Nếu cụ nghĩ là chỉ cần copy công thức là xong luôn trong vài năm, hay cùng là con người thì phải làm được như nhau ...thì em mời cụ mua sách dạy đầu tư chứng khoán của Warren Buffet rồi trở thành tỷ phú giống ông ấy giúp em nhé. Em tin là với tư duy "phải làm được" của cụ thì chắc chắn cụ sẽ trở nên giàu có như ông ta.
Cụ viết cực chuối
"cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi."
Cụ đồ hồ vậy thì "cụ Tiệp" bất bình là phải, Tiệp đi ăn cướp VN lúc nào?
Cụ đổ lỗi người khác trong khi VN đang làm bạn vói tất cả các nước. Sai quá.

sskkb

Xe tăng
Cụ viết cực chuối
"cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi."
Em có nói là Tiệp đi ăn cướp của VN ko? :)
Cụ nên đọc lịch sử của Séc/Tiệp để biết nhé.

lighting

Xe hơi
Cụ có biết nước Canada từ đâu mà ra ko? Từ trên trời rơi xuống à? Cụ có biết Canada có hỗ trợ Mẽo trong VN war ko?
Nếu ko biết mấy điều đó, cụ cần có trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn thì mới hiểu được dòng bôi đậm đó. Cụ còn non đời lắm.
Cái "tâm lý" đổ thừa là thằng khác giàu là vì "hồi xưa" nó "ăn cướp" của mình giờ lạc hậu rồi cu

Nước giàu hay không là do chế độ cầm quyền có giỏi điều hành đất nước hay không (?)
Singapore là 1 ví dụ hay Nhật từ sau WW2 bị tàn phá tan nát và có "cướp" gì được của ai nữa đâu mà nó lại giàu (?)

sskkb

Xe tăng
Dài quá nhưng còn giai đoạn “Tiệp khắc” chưa thấy đâu cụ ơi? :)
Đông Âu có thể nói giờ là sân sau của PT và Mỹ, cuộc chiến Ukr kết thúc ra sao cũng ảnh hưởng tới các quốc gia nhỏ bé như Séc, cụ phân tích nốt thì tương lai xem sao?
Em quên đấy, em quen gọi Séc và Slovakia hơn là Tiệp. Đã bổ sung chú thích rồi.
Cái kia là so sánh dựa trên số liệu có sẵn thôi cụ, có gì đâu mà phân tích. Em chịu ko phân tích được tương lai đâu :) còn ảnh hưởng ở hiện tại thì cụ cứ đọc báo rồi có người nhà bên đó mà hỏi là chuẩn nhất.

sskkb

Xe tăng
Cái "tâm lý" đổ thừa là thằng khác giàu là vì "hồi xưa" nó "ăn cướp" của mình giờ lạc hậu rồi cụ

Nước giàu hay không là do chế độ cầm quyền có giỏi điều hành đất nước hay không (?)
Singapore là 1 ví dụ hay Nhật từ sau WW2 bị tàn phá tan nát và có "cướp" gì được của ai nữa đâu mà nó lại giàu (?)
Lol, em biết sẽ có 1 cụ dốt lịch sử nhảy vào nói về Nhật.

Em nói chơi vài ý thế này cho cụ hiểu, rồi cụ tự google thêm nhé.
- Trước ww2, GDP của Nhật là >400tỷ USD (quy đổi theo tỷ giá thời nay), là tương đương với Malaysia năm 2022 cụ nhé.
- Nhật họ sản xuất được ô tô, máy bay, tàu chiến từ ww2, là nền công nghiệp nặng của họ cực tốt. Họ không bước ra khỏi chiến tranh với hai bàn tay trắng đâu cụ :))
- Bom nguyên tử thì ghê gớm đấy, nhưng sự tàn phá của 2 quả đó không bằng những gì Việt Nam phải hứng chịu đâu. Cụ chịu khó google thêm nhé.
- WW2 kết thúc năm 45, trước VN War 30 năm thì dek thấy có cụ nào nhắc tới. Trong 30 năm đó Nhật ngồi chơi xơi nước rung đùi chờ VN hết cấm vận rồi cùng đua kinh tế à cụ?

Còn Sing, thôi cụ tự google đi, chán em chả muốn thông não cho các cụ đâu.

Mà cụ nói về chế độ cầm quyền là em biết kiến thức của cụ chả có gì rồi, bị nhồi rồi nói lặp lại như 1 cái máy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Cụ viết cực chuối
Thật ra cụ ấy viết thiếu đó cụ , khoa học công nghệ phát triển , bóc lột cần lao sở tại thêm cướp bóc nữa mới đủ chứ Ko chỉ có cướp bóc Ko .
Cái "tâm lý" đổ thừa là thằng khác giàu là vì "hồi xưa" nó "ăn cướp" của mình giờ lạc hậu rồi cu

Cụ cũng như nhiều cụ ở nước ngoài chỉ lo làm ăn ít tìm hiểu .
Thôi để em nói cụ Sin trước khi về Malaysia và độc lập nó là cảng chung chuyển của thằng Anh đó cụ , cụ nghĩ nó là làng chài đi lên thật à . Nó có nền tảng sẵn và vị trí địa lí tốt rồi chứ từ làng chài đi lên thật thì lão Lí ở vị trí thứ nhất trong giới lãnh đạo cận đại rồi cụ .
Còn Nhật thì cụ nên biết WW2 nó đóng cả tàu sân bay , chiến hạm đó cụ khoa học kĩ thuật và độ giàu có cũng chả kém ai đâu , nó chỉ nát 2 thành phố chứ nền tảng nó vẫn còn và nó vẫn trong top 5 đó cụ chứ Ko phải nằm ngoài 100 đâu
Mà Nhật vẫn cướp của Nam Mỹ nhé cụ mà cướp theo cách khác .
Mà để em chỉ những thằng từng trùm cướp cho cụ biết nhé .
Anh , Pháp , Ý , Hà Lan , Tây Ban Nha , Bồ Đào Nha , Nhật , Bỉ , Mỹ và Úc nó cướp theo kiểu khác
Cụ thấy đủ mặt anh tài trong đó Ko .
Nhắc tới Hàn đi cụ chỉ còn thiếu Hàn Quốc nữa thôi đó tại sao nó giàu

Chỉnh sửa cuối:

lighting

Xe hơi
Thật ra cụ ấy viết thiếu đó cụ , khoa học công nghệ phát triển , bóc lột cần lao sở tại thêm cướp bóc nữa mới đủ chứ Ko chỉ có cướp bóc Ko .

Thôi để em nói cụ Sin trước khi về Malaysia và độc lập nó là cảng chung chuyển của thằng Anh đó cụ , cụ nghĩ nó là làng chài đi lên thật à . Nó có nền tảng sẵn và vị trí địa lí tốt rồi chứ từ làng chài đi lên thật thì lão Lí ở vị trí thứ nhất trong giới lãnh đạo cận đại rồi cụ .
Còn Nhật thì cụ nên biết WW2 nó đóng cả tàu sân bay , chiến hạm đó cụ khoa học kĩ thuật và độ giàu có cũng chả kém ai đâu , nó chỉ nát 2 thành phố chứ nền tảng nó vẫn còn và nó vẫn trong top 5 đó cụ chứ Ko phải nằm ngoài 100 đâu
Cụ lại lạc đề rồi
Vấn đề cụ kia nói các nước giàu lên là phải đi "ăn cướp" tài nguyên của các nước khác

Singapore nó "ăn cướp" cái gì và của ai vậy cụ (?)

lighting

Xe hơi
Lol, em biết sẽ có 1 cụ dốt lịch sử nhảy vào nói về Nhật.

Em nói chơi vài ý thế này cho cụ hiểu, rồi cụ tự google thêm nhé.
- Trước ww2, GDP của Nhật là >400tỷ USD (quy đổi theo tỷ giá thời nay)
- Nhật họ sản xuất được ô tô, máy bay, tàu chiến từ ww2, là nền công nghiệp nặng của họ cực tốt. Họ không bước ra khỏi chiến tranh với hai bàn tay trắng đâu cụ :))
- Bom nguyên tử thì ghê gớm đấy, nhưng sự tàn phá của 2 quả đó không bằng những gì Việt Nam phải hứng chịu đâu. Cụ chịu khó google thêm nhé.
- WW2 kết thúc năm 45, trước VN War 30 năm thì dek thấy có cụ nào nhắc tới. Trong 30 năm đó Nhật ngồi chơi xơi nước rung đùi chờ VN hết cấm vận rồi cùng đua kinh tế à cụ?

Còn Sing, thôi cụ tự google đi, chán em chả muốn thông não cho các cụ đâu.

Mà cụ nói về chế độ cầm quyền là em biết kiến thức của cụ chả có gì rồi, bị nhồi rồi nói lặp lại như 1 cái máy thôi.
Sau chiến tranh WW2 Nhật nó là nước bại trận, hạ tầng cơ sở hầu như đã bị chiến tranh tàn phá và tan nát

Lúc đó Nhật còn cái gì mà cụ bảo là Nhật sau đó giàu lên là nhờ đi "ăn cướp" vậy cụ (?)

Chỉnh sửa cuối:

Javeline

Xe đạp
30 năm nữa Vn mà mất đồng bằng sông CL thì mệt mỏi đấy nhé các cụ mợ, dân đông lương ít sinh đủ thứ chuyện cho mà xem. Thế nên nếu ai có hai options đi ở thì vẫn hơn là một cá thể ko có lựa chọn ở trong một xô cua.

Đông86

Xe điện
Thời chiến ta gọi PT là ăn cướp bóc lột, thời nay dùng từ "đầu tư", và không nhắc đến từ "bóc lột" nữa, mà thiếu việc làm thanh niên mình còn phải xin đi NN để được bóc lột nữa cơ.

Gianthuong123

Xe tải
Cụ lại lạc đề rồi
Vấn đề cụ kia nói các nước giàu lên là phải đi "ăn cướp" tài nguyên của các nước khác

Singapore nó "ăn cướp" cái gì và của ai vậy cụ (?)
Giàu lên vượt bật thì phải cướp chứ cụ đây mấy anh tài cướp của cụ đây .
Anh , Pháp , Ý , Hà Lan , Tây Ban Nha , Bồ Đào Nha , Nhật , Bỉ , Mỹ và Úc nó cướp theo kiểu khác
Nhật sau WW2 cụ hỏi mấy anh Nam Mỹ ấy .
Sin nó từng thuộc ai vậy cụ thằng siêu ăn cướp Anh Quốc đó và Sin nó Ko phải làng chài nó là cảng lớn nhất Châu Á đó cụ chứ Ko phải dạng cùi bắp .
Thời chiến ta gọi PT là ăn cướp bóc lột, thời nay dùng từ "đầu tư", và không nhắc đến từ "bóc lột" nữa, mà thiếu việc làm thanh niên mình còn phải xin đi NN để được bóc lột nữa cơ.
Cụ hiểu cướp bóc là gì Ko đấy , bóc lột cần lao sở tại là dân của nước đó như Mỹ , Anh đó cụ Ko nhưng tự dưng khi đụng chuyện với dân bản địa nó nói back yout country thì phải im mỏ đâu cụ , cụ muốn sống ở đất nước do cha ông nó trả giá được như bây giờ chứ cụ chả muốn sống như cha ông tụi nó thời đại khủng hoảng đâu
Còn chuyển sang cướp kiểu khác thì cụ đọc sát thủ kinh tế ấy , những thằng đó chuyển sang cướp kiểu mới thế nào
Cụ bênh phương tây thì cụ cũng phải hiểu nó thế nào đã ,

lighting

Xe hơi
Giàu lên vượt bật thì phải cướp chứ cụ đây mấy anh tài cướp của cụ đây .
Nhật sau WW2 cụ hỏi mấy anh Nam Mỹ ấy .
Sin nó từng thuộc ai vậy cụ thằng siêu ăn cướp Anh Quốc đó và Sin nó Ko phải làng chài nó là cảng lớn nhất Châu Á đó cụ chứ Ko phải dạng cùi bắp .
Cụ hiểu cướp bóc là gì Ko đấy , bóc lột cần lao sở tại là dân của nước đó như Mỹ , Anh đó cụ Ko nhưng tự dưng khi đụng chuyện với dân bản địa nó nói back yout country thì phải im mỏ đâu cụ .
Còn chuyển sang cướp kiểu khác thì cụ đọc sát thủ kinh tế ấy , những thằng đó chuyển sang cướp kiểu mới thế nào
Tóm lại là Singarope nó "cướp" của ai mà nó giàu hả cụ (?)

Dream Thai

Xe điện

Mà Nhật vẫn cướp của Nam Mỹ nhé cụ mà cướp theo cách khác .
Mà để em chỉ những thằng từng trùm cướp cho cụ biết nhé .
E đoán cụ sẽ nói HQ được Mỹ bơm tiền do giúp Mẽo đi cướp ở VN :)

Dream Thai

Xe điện
Lịch sử trải qua nhiều giai đoạn cướp bóc:
Thời xa xưa thì là cướp đất, bắt làm nô lệ, sau đó là thực dân kiểu cũ, thực dân kiểu mới, thời nay là cái gì thì đời sau con cháu sẽ cho nó 1 cái tên :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bản chất thời nay là không nắm công nghệ thì không thể thành nước phát triển được thế thôi. Các nước phát triển nhất trên thế giới đều là đồng minh chiến lược, hợp tác, nghiên cứu công nghệ trước ta cả trăm năm. Xuất phát điểm Việt Nam đi lên từ lúa nước nghiên cứu bằng giời, nội lực kém ra đời lại muộn cạnh tranh kiểu gì

Còn so với Sing thì chịu đúng kém tư duy. Đảo nhỏ 5tr dân là cửa ngõ trung chuyển hàng đầu thế giới dân chỉ cần làm dịch vụ, tài chính là đủ giàu. Nguồn lực chính phủ không bị phân tán, thêm xây dựng được hệ thống chính phủ quá tốt

TUCSON9389

Xe điện
Cụ có biết nước Canada từ đâu mà ra ko? Từ trên trời rơi xuống à? Cụ có biết Canada có hỗ trợ Mẽo trong VN war ko?
Nếu ko biết mấy điều đó, cụ cần có trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn thì mới hiểu được dòng bôi đậm đó. Cụ còn non đời lắm.
haha, ko tìm được chứng cứ trực tiếp thì nói là "hỗ trợ",
giờ nó mang tiền sang đầu tư thì cũng là bóc lột, cướp bóc cụ nhỉ
thôi em nhường cụ cả. cụ già đời lắm ạ.

TUCSON9389

Xe điện
HS dạt giải Olympia, họ di dụ học bằng tiền của Úc, chẳng liên quan đến chi phí của CP VN , nên họ ở lại cũng bình thường.

Dù họ có định cư ở Úc, thì em nghĩ họ vẫn chu cấp 1 phần tiền cho người thân ở VN.

Và cũng sẽ có người quay về VN làm ăn sau 20-30 năm định cư ở Úc. Họ sẽ mang về VN kiến thức của Úc, và tiền Úc.

Tóm lại nhóm HS đi theo diện học bổng Olympia thì VN chẳng mất gì, từ hòa đến thắng, thắng ít hay thắng nhiều.

Nếu xem họ là chất xám, tại sao CP VN bỏ tiền tài trợ du học cho họ, rồi yêu cầu họ về VN phục vụ? Nói yêu nước bằng mồm, ai cũng nói được.

Đầy con quan chức còn tìm cách đi du học bằng NS nhà nước, rồi tìm cách ở lại nước ngoài kìa. Nên phỉ nhổ vào gia đình bọn này lợi dụng NN

vâng, em thấy bình thường mà. nói túm lại đất lành thì chim đậu. phù hợp thì ở. còn cái thể loại ko ở được thì nói "nho vẫn xanh"
e chỉ buồn cười khi có cụ nói 1 thằng cu 20 tuổi nào đó sang tây và bảo ở đó chỉ để học và chơi thôi để rồi đúc kết ra một cái chân lý

Gianthuong123

Xe tải
Tóm lại là Singarope nó "cướp" của ai mà nó giàu hả cụ (?)
Sin nó Ko cướp nó giỏi Ko ai phủ nhận nhưng nó hưởng thành quả ăn cướp từ thằng Anh đó chứ Ko phải từ làng chài đi lên cụ nhé
Còn riêng Nhật cụ cập nhập thêm nhé sau W2 thì tìm hiểu thêm về Nam Mỹ kiến thức của cụ hỏng lung tung .
E đoán cụ sẽ nói HQ được Mỹ bơm tiền do giúp Mẽo đi cướp ở VN :)
Cụ nghĩ ai cũng thiếu căn bản hay sao cụ
Hàn nó giàu lên do 3 thứ , Mỹ Nhật chuyển giao công nghệ , bán máu dân nó , nội tại cố gắng của nó nhiều nhất là đây .
Dân nó hi sinh 1 đến gần 2 thế hệ để làm kinh tế làm từ 12h đến 14h Ko có ngày nghỉ , lương thấp an sinh xã hội thấp , như tiền đáng le về tay dân nó thì chính phủ nó lấy tiền đó xây dựng cơ sở nó mới được thành quả như hôm nay .
Nó rất cố gắng chứ Ko như một số người nghỉ chỉ lo ăn chơi đòi bằng nó rồi bị lão Lí khen đểu mơ mộng viễn vong tới bây giờ

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Sin nó Ko cướp nó giỏi Ko ai phủ nhận nhưng nó hưởng thành quả ăn cướp từ thằng Anh đó chứ Ko phải từ làng chài đi lên cụ nhé
Còn riêng Nhật cụ cập nhập thêm nhé sau W2 thì tìm hiểu thêm về Nam Mỹ kiến thức của cụ hỏng lung tung .

Cụ nghĩ ai cũng thiếu căn bản hay sao cụ
Hàn nó giàu lên do 3 thứ , Mỹ Nhật chuyển giao công nghệ , bán máu dân nó , nội tại cố gắng của nó nhiều nhất là đây .
Dân nó hi sinh 1 đến gần 2 thế hệ để làm kinh tế làm từ 12h đến 14h Ko có ngày nghỉ , lương thấp an sinh xã hội thấp , chính phủ nó lấy tiền đó xây dựng cơ sở nó mới được thành quả như hôm nay .
Nó rất cố gắng chứ Ko như một số người nghỉ chỉ lo ăn chơi đòi bằng nó .
TW nó cũng giàu, và giờ là China

Thời ky cướp bóc kiểu CNTB hoang dã qua rồi, giờ là thời kỳ mới, KTe số, KTe tri thức, mấy nước nhanh nhậy thì có thể đi tắt đón đầu dc