[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Dream Thai

Xe điện
m
Giàu có mới tiến hành cải cách được, phú quý sinh lễ nghĩa. Ở Việt Nam chả có cán bộ nào sống được bằng lương cả ai cũng biết điều đấy nên tham nhũng là không tránh khỏi. Còn cụ muốn hy sinh, tâm huyết thì thử tính xem sống bằng đồng lương hệ số 4,5tr tại thành phố thế nào nhé. Hình mẫu chống tham nhũng thành công nhất là Sing nói thì đơn giản xây dựng chế độ lương thưởng, phúc lợi cao cho công chức đi kèm luật trừng phạt mạnh nhưng quá khó để Việt Nam sao chép thời điểm này

Mọi thứ sẽ tốt hơn nếu giảm được thủ tục hành chính bằng công nghệ như hiện tại nhà nước đang đẩy mạnh xây dựng app quản lý, đăng ký, xử lý online hồ sơ công... cũng phải vài năm nữa hoàn thiện dần xem kết quả thế nào. Còn cơ chế lương thưởng, tinh giảm biên chế....đôi khi liên quan đến sự ổn định của chế độ nên khó có thể bàn đưa ra giải pháp cụ thể mặc dù đã tranh luận tại quốc hội vấn đề này hơn chục năm trước rồi
Lại câu chuyên con gà và quả trứng :)
Nghèo và tham nhũng sao mà giàu dc

lookyoung

Xe tăng
Nó giỏi hơn nó đi cướp và nó có nền tảng để phát triển nhanh hơn .
Muốn phát triển thì cũng phải tìm hiểu quá khứ để biết tương lai .
Chứ Ko như cụ mấy trang trước Nhật cũng ăn quả bom sao VN Ko phát triển bằng Nhật hay so sánh với Hàn . Nhưng Ko biết họ tích lũy nền tảng và trả giá thế nào , nếu biết thì đã ko so sánh kém hiểu biết như vậy .
Cụ Ko thấy có cụ nói tại sao Châu Phi độc lập mà Ko giàu à .
Tóm lại cướp hay tích luỹ nền tảng và sự giàu có... cũng chỉ là hệ quả của của việc chúng nó phát triển hơn, giỏi hơn và chấp nhận trả giá để thành công thôi, cụ công nhận không?

Còn vấn đề đạo đức thì tôi xin không bàn, ko dân tộc nào là hiền hoà cả.

sontung89

Xe tăng
Giàu hay nghèo cũng vô cùng lắm các cụ ạ. Nhưng cũng vẫn có câu nghèo là hèn vì dân mình trọng hình thức nên nó cũng đúng vì trải qua bao biến động rồi, đến tầm này cũng có coi là ổn định nhưng nhìn chung xã hội vẫn nghĩ ngắn và chủ đạo vẫn là lợi ích cá nhân đặt lên đầu, cái này thì phải nói là trên sao dưới vậy, tầng lớp quan lại chộp giật dẫn đến dân cũng chộp giật, chỉ nhìn lợi ích cá trước mắt để làm.
Muốn xã hội nó văn minh lên trước hết là cần phải công bằng, công bằng cả về luật pháp, lợi ích chứ còn vẫn thụt quỹ ăn chặn, pháp luật thì vẫn chừa ra 1 số người thì người ta vẫn cứ vun vén cá nhân, có quyền dẫn đến có tiền, có tiền dẫn đến mua được luật pháp nên nta vẫn coi trời bằng vung
Các vụ án gần đây cũng theo phương án quan nộp lại tiền thì giảm án dẫn đến nếp nghĩ tặc lưỡi ờ thì có đứng trước vành móng ngựa, cứ kiếm đầy đầy túi rồi có chẳng may nộp lại thì cùng lắm cũng chỉ vài cuốn, thấm gì so với tài sản vơ vét.
Hiện trạng xã hội xoay quanh tiền nó là vậy đấy, có tiền mua đc tất từ chức vụ, pháp luật, có tiền là như vua

sontung89

Xe tăng
chê đúng thì tốt mà cụ. chỉ ngại chê sai thôi
cụ nhắc cái vụ văn kiện, em nhớ có lần đh nào đó, lấy ý kiến của các VK về văn kiện, sau đó các VK bị.... chê tơi bời
em ở trong nước thôi chứ ko phải VK, chả ngại chê nếu chê đúng. trong điều lệ Oảng có phần về phê và tự phê bình, nhưng quả thật toàn du ngủ nhau thôi. nói thẳng, nói thật thì sợ mất lòng lắm.
Ăn chung mâm ngủ cùng giường, chia từng chút lợi ích thì ai dám phê

Chip2Beo

Xe tải
Cuộc sống quanh em, em thấy tốt hơn mỗi ngày cccm ạ.
Doanh nghiệp vẫn phải nộp vô số các khoản ngoài thuế nên buộc lại họ cũng phải có những con đường để có các khoản trốn thuế đề bù chi
Đâu đó tham ô, tham nhũng, làm thiệt hại cho đất nước,... vẫn có, vẫn bị xử dù thấy rằng một số trường hợp chỉ là triệt hạ phe phái nhưng bản chất vẫn là gậy hại, cần loại bỏ để xã hội tốt hơn.
Cuộc sống hôm nay đã tốt hơn rất nhiều 10 năm, 20 năm trước nhưng để giàu có, sung túc cả về của cải vật chất và tinh thần chỉ là thiểu số có năng lực và có cơ hội.
Nên muốn cả đất nước có sự thay đổi nhanh, mạnh thì vẫn quay về bài toán con người - giáo dục để thay đổi tư duy, nhận thức cả một thế hệ. Riêng mảng giáo dục này thì bao năm qua vẫn dậm chân tại chỗ, hết cải cách cái nọ đến cái kia để các con làm chuột bạch nhưng chưa thấy đâu là bờ: vài năm lại thay đổi sách giáo khoa, trẻ con thì lúc trào lưu Hàn, lúc trào lưu Nhật
Em mong cccm chia sẻ cuộc sống, góc nhìn ở các nước để em cùng phải tìm hướng đi cho thế hệ F1, F2,...của mình.

sontung89

Xe tăng
Cuộc sống quanh em, em thấy tốt hơn mỗi ngày cccm ạ.
Doanh nghiệp vẫn phải nộp vô số các khoản ngoài thuế nên buộc lại họ cũng phải có những con đường để có các khoản trốn thuế đề bù chi
Đâu đó tham ô, tham nhũng, làm thiệt hại cho đất nước,... vẫn có, vẫn bị xử dù thấy rằng một số trường hợp chỉ là triệt hạ phe phái nhưng bản chất vẫn là gậy hại, cần loại bỏ để xã hội tốt hơn.
Cuộc sống hôm nay đã tốt hơn rất nhiều 10 năm, 20 năm trước nhưng để giàu có, sung túc cả về của cải vật chất và tinh thần chỉ là thiểu số có năng lực và có cơ hội.
Nên muốn cả đất nước có sự thay đổi nhanh, mạnh thì vẫn quay về bài toán con người - giáo dục để thay đổi tư duy, nhận thức cả một thế hệ. Riêng mảng giáo dục này thì bao năm qua vẫn dậm chân tại chỗ, hết cải cách cái nọ đến cái kia để các con làm chuột bạch nhưng chưa thấy đâu là bờ: vài năm lại thay đổi sách giáo khoa, trẻ con thì lúc trào lưu Hàn, lúc trào lưu Nhật
Em mong cccm chia sẻ cuộc sống, góc nhìn ở các nước để em cùng phải tìm hướng đi cho thế hệ F1, F2,...của mình.
Khi bố mẹ cô thầy vẫn còn chộp giật thì chẳng dạy được ai cả, cây cao bóng cả mà

fundraiser

Xe container
Cảm ơn cụ về thông tin cụ chia sẻ. Em có thể trao đổi thêm với cụ về vấn đề này kỹ hơn ạ.

Như cụ Việt Kiều phía trên đã kể ra những điều bất cập về xã hội ở Đức nói riêng và có lẽ cũng cho cả Châu Âu nói chung. Điều này về cơ bản là không sai. Nhưng chúng ta cần tìm hiểu kỹ hơn khi đánh giá hay lên án một vấn đề. Như em đã nói, việc Lobby cho chính sách thì ở xã hội nào cũng có, vì nó liên quan tới lợi nhuận. Mà đã là lợi nhuận thì ai cũng tham cả. Một công ty muốn thắng một cuộc đấu thầu, thì ngoài việc đưa ra những phương án và mức chi phí hợp lý thì họ cũng phải tìm cách Lobby cho một bộ phận lãnh đạo nào đó. Nhưng thường là không thể trực tiếp đưa tiền kiểu hối lộ mà họ sẽ chọn những phương pháp lách luật như sẽ trả riêng cho những khoản cố vấn. Cái này các nhà làm luật thừa biết nhưng thật sự là không có cách nào để hạn chế, nhưng có một điều mà người dân có thể chấp nhận được, đó là điều kiện win-win.

Các tập đoàn, các tài phiệt, các chính trị gia có thể tìm mọi cách để lách luật, kiếm thêm lợi ích từ các hợp đồng, nhưng ít ra các hợp đồng đó phải ít nhiều đem lại lợi ích cho người dân. Cái này thì người dân có thể đòi hỏi và thỏa thuận với các tập đoàn. Ngay đơn cử ở vùng quê mà mẹ con tụi nhỏ nhà em đang sinh sống, các tâp đoàn đầu tư sản xuất khá mạnh trong khu vực từ 10 năm nay. Ba tập đoàn đầu tư xây dựng khu nhà máy mới, họ làm ảnh hưởng tới môi trường sống của người dân, nhưng vì để phát triển kinh tế cho khu vực thì các nhà lãnh đạo của chính quyền và người dân cũng phải chấp nhận. Không ai biết các lãnh đạo của khu vực có ăn tiền Lobby không, và ăn bao nhiêu, nhưng cái người dân cần biết là mọi số liệu đầu tư phải công khai minh bạch, ít ra là những thông tin được công bố công khai, và mọi người dân đều có quyền được theo dõi, kiểm tra và thắc mắc.

Ít ra với người dân như vậy là đủ, vì người dân cần được sống trong một môi trường nghiêm minh về luật pháp. Nên nếu có Lobby thật, mà không ai phát hiện ra thì xã hội phải chấp nhận và coi đó là sự rủi ro. Còn nếu người dân phát hiện ra thì cụ có nghĩ là họ chịu để im không ạ? Hay cụ nghĩ là mọi thành phần trong xã hội sẽ thỏa hiệp với việc tham nhũng đó? Khi cảnh sát, giáo viên, bác sỹ, những thành phần trí thức không nghĩ tới chuyện ăn hối lộ, tham ô tài sản nhà nước, thì chính những thành phần trí thức đó sẽ là những thành phần muốn bảo vệ sự ổn định của xã hội nhất, chứ không hẳn là giới lãnh đạo chính trị. Bởi nếu xảy ra vấn đề biến động gì trong xã hội thì những thành phần trí thức đó sẽ bị thiệt thòi nhất, chứ không phải dân đen ạ.
Hồi tôi học master ở Nhật về môn public finance, 1 nhóm các sinh viên cãi nhau với thầy về việc lobby với bribery khác deo gì nhau mà cứ chê bai các nước developing country. Bản chất đều là như nhau nhưng lobby ở Mỹ và Phương Tây là được phép và đúng luật, nhưng rồi cứ rêu rao là các nước đptrein tham nhũng nhiêu.

Chip2Beo

Xe tải
Khi bố mẹ cô thầy vẫn còn chộp giật thì chẳng dạy được ai cả, cây cao bóng cả mà
Dạ, vâng. Nên mới cần có hẳn 1 định hướng chiến lược về giáo dục cho cả đất nước, thế hệ chứ không thể nhỏ lẻ được ạ. Phải có kế hoạch, phương án cải cách từ môi trường giáo dục, đến đầu tư cho cơ sở vật chất, đến thay đổi tư duy, nhận thức,...đồng bộ từ giáo viên đến phụ huynh, học sinh. Đó là việc mà Nhật, Hàn, TQ,...đã làm để có sự phát triển như ngày hôm nay.

Còn ở đây, chỉ là đơn lẻ một số bố mẹ nghĩ rằng như thế nào là tốt, phù hợp với điều kiện gia đình để hướng thế hệ sau của mình đi theo. Đó chỉ là đơn lẻ, cá thể mà không thể mang lại sự thay đổi nhanh, mạnh, đồng bộ cho thế hệ con cháu mai sau được.

Delta

Xe buýt
Bồ Đào Nha lúc sau phát triển chậm hơn nhưng nhờ có vốn lúc đi cướp nên phát triển nhanh hơn , Phần Lan thì nó giỏi đi .
Cuối cùng cụ Ko phủ nhận mấy thằng kia đi cướp để có nền tảng phát triển vượt bật đúng ko
Việc các nước kia hưởng lợi đến đâu từ các nước thuộc địa cũng là điều cần nói thêm. Các nước đó có nguồn thu từ thuộc địa, nhưng cũng phải chi ra chứ không phải chỉ có thu.

Hãy lấy ví dụ nước Pháp vì có liên quan đến Việt Nam. Theo tính toán của các sử gia Pháp, số tiền net nước Pháp kiếm được từ tất cả các thuộc địa trong toàn bộ thời kỳ thuộc địa dài mấy chục năm dao động từ 1 con số âm (tức là nước Pháp chi nhiều hơn thu từ thuộc địa) cho đến khoảng dương 15 tỷ franc. Nếu biết rằng tổng thu ngân sách của nước Pháp năm 1920 vào khoảng 16 tỷ franc, thì sẽ thấy con số đóng góp của các thuộc địa cho kinh tế nước Pháp là không nhiều, ngay cả khi nhân con số lớn nhất mà các sử gia Pháp tính toán lên gấp 2-3 lần (coi như bù trừ cho sự thiên vị của các sử gia Pháp).

Tất nhiên, về phía ngược lại, các nước thuộc địa Pháp đã phải chịu đựng rất nhiều thiệt hại, nhưng vì nền kinh tế của các nước này quá nhỏ, nên một con số nhỏ của kinh tế Pháp là con số rất lớn với các thuộc địa.

Tóm lại, các nước thuộc địa chịu thiệt hại rất nhiều là đúng, nhưng các nước như Pháp lấy nguồn thu từ thuộc địa "làm nền tảng để giàu bật lên..." thì chưa chắc.

Gianthuong123

Xe tải
Việc các nước kia hưởng lợi đến đâu từ các nước thuộc địa cũng là điều cần nói thêm. Các nước đó có nguồn thu từ thuộc địa, nhưng cũng phải chi ra chứ không phải chỉ có thu.

Hãy lấy ví dụ nước Pháp vì có liên quan đến Việt Nam. Theo tính toán của các sử gia Pháp, số tiền net nước Pháp kiếm được từ tất cả các thuộc địa trong toàn bộ thời kỳ thuộc địa dài mấy chục năm dao động từ 1 con số âm (tức là nước Pháp chi nhiều hơn thu từ thuộc địa) cho đến khoảng dương 15 tỷ franc. Nếu biết rằng tổng thu ngân sách của nước Pháp năm 1920 vào khoảng 16 tỷ franc, thì sẽ thấy con số đóng góp của các thuộc địa cho kinh tế nước Pháp là không nhiều, ngay cả khi nhân con số lớn nhất mà các sử gia Pháp tính toán lên gấp 2-3 lần (coi như bù trừ cho sự thiên vị của các sử gia Pháp).

Tất nhiên, về phía ngược lại, các nước thuộc địa Pháp đã phải chịu đựng rất nhiều thiệt hại, nhưng vì nền kinh tế của các nước này quá nhỏ, nên một con số nhỏ của kinh tế Pháp là con số rất lớn với các thuộc địa.

Tóm lại, các nước thuộc địa chịu thiệt hại rất nhiều là đúng, nhưng các nước như Pháp lấy nguồn thu từ thuộc địa "làm nền tảng để giàu bật lên..." thì chưa chắc.
Tính sơ sơ chưa tính hết Anh nó hốt Ấn Độ 4000 tỉ$ đó cụ .
Còn chi nhiều hơn thu cụ cho em số liệu cái , lỗ vậy mà Pháp nó điên cuồng giữ thuộc địa thế .

hoviba

Xe container
Hồi tôi học master ở Nhật về môn public finance, 1 nhóm các sinh viên cãi nhau với thầy về việc lobby với bribery khác deo gì nhau mà cứ chê bai các nước developing country. Bản chất đều là như nhau nhưng lobby ở Mỹ và Phương Tây là được phép và đúng luật, nhưng rồi cứ rêu rao là các nước đptrein tham nhũng nhiêu.
Có một cái khá khác nhau nếu cụ để ý thì thường bên phương Tây họ nhận lại quả của các giới tài phiệt là sau khi đã về hưu hoặc rời khỏi chức vụ. Thế nên nói tụi nó lách luật, hoặc không phạm luật cũng không sai. Khi lãnh đạo đương chức, hãy cố gắng công tâm nhất có thể. Tất nhiên đã lên được chức vụ đó thì đều có phe cánh đảng phái, nhưng đừng vì lợi ích cá nhân khi đương vị mà làm ảnh hưởng tới đất nước, người dân. Muốn ăn, muốn thu gom lợi ích thì hãy để tới khi kết thúc nhiệm kỳ, đi làm cố vấn, lúc đó các giới tài phiệt sẽ trả ơn. Chứ lại tranh thủ lúc cầm quyền tìm mọi cách bòn rút của cải nhà nước thì còn thời gian và tâm trí nào dành cho việc phát triển đất nước nữa ạ.

hoviba

Xe container
Chắc cụ cũng dạng đi làm rồi ăn ngủ chứ Ko để ý đâu đúng Ko , cụ lên mấy diễn đàn Mỹ trắng đi nó nói cho cụ nghe có , thời dân Mỹ nó tổng hợp video trên youtobe về những vụ cảnh sát Mỹ xong youtobe nó xoá mẹ đi .

Ở Mỹ tài xế rất sợ ăn ticket vì sẽ bị phạt nặng=> tăng tiền bảo hiểm hằng tháng, bị tước bằng phải chờ vài năm mới thi lại , cụ sống ở Mỹ thì Ko có xe ở Mỹ thì nó khác nào cắt chân đi đúng Ko Ko đi làm được Bill nó dồn tới kinh khủng cỡ nào , lí do tự tử vì mất việc ở Mỹ Ko ít đâu , thế giữa chích 1 phát và đối mặt khó khăn Ko có xe đi làm cụ nghĩ họ chọn gì . Nắm được tâm lý này nên cảnh sát Mỹ bày rất nhiều trò để tư lợi từ người vi phạm 2 hình thức phổ biến là: gạ tình và ép mua vé gây quỹ để bỏ qua lỗi vi phạm.

1/ Gạ tình: Áp dụng vào ban đêm, chỗ vắng và đối tượng là phụ nữ ưa nhìn lái xe 1 mình.
Cảnh sát sẽ vịn phụ nữ lái xe mắc lỗi rồi dùng quyền lực đe dọa, gạ làm 1 nháy sẽ bỏ qua lỗi vi phạm. Tâm lý phụ nữ vốn yếu đuối, thêm sợ ăn ticket nên sẽ thỏa hiệp. Cảnh sát sẽ đưa người vi phạm tới chỗ vắng làm nháy rồi đường ai nấy đi như chưa từng quen biết.

2/ Ép mua vé gây quỹ như trong clip: Cảnh sát sẽ dọa ghi vé phạt người vi phạm. Sau khi trấn áp tinh thần sẽ ra vẻ thông cảm và gạ mua vé để bỏ qua lỗi. Chúng sẽ vẽ ra là bọn taoo đang có chương trình gây quỹ để ủng hộ trẻ mồ côi, người nghèo blah blah…màyyy mua hộ taoo vài vé coi như làm từ thiện rồi taoo sẽ bỏ qua lỗi vi phạm. Tất nhiên tiền vé đó vào túi ai thì chỉ có trúa biết.

Em nói cụ Ko hiểu vấn đề à thằng Hàn nó cũng tham nhũng vặt VN thời nó đang phát triển , khí nó phát triển rồi thì nó mới bớt tham nhũng vặt đó cụ
Cụ nói chỉ lí thuyết còn em nói thực tại và quá trình phát triển xã hội .
95 người đó cụ bắt và giam xe đi , rồi ai nuôi 95 gia đình đó cụ hả , cụ chỉ nói cái miệng rồi yêu cầu mọi người phải công chính chứ Ko nhìn tổng thể xã hội .
Thế lương công nhân viên chức Séc 1000$ hả hay sao , cụ nghĩ khi họ lương nhiêu đó khi người ta đưa 100,200$ người ta có nhận Ko cụ . Cụ đừng chém là Ko nhận người Séc liêm khuyết nhé .
Khi cụ thảo luận thì cụ nên tham khảo thêm thông tin để cũng là giúp cho cụ cũng như mở rộng kiến thức, bởi không ai là biết tuốt cả. Lương ở Séc nếu so với Tây Âu chẳng có gì là cao cả. Mức lương tối thiểu mới được nâng lên mức tương đương 18 triệu VND một tháng, mức lương trung bình trước thuế cũng mới tăng do lạm phát là khoảng 40 triệu VND một tháng. Nên nếu tính ra một người lao động hay viên chức ăn lương nhà nước thì chỉ nhận về với mức lương khoảng trên dưới 30 triệu VND (nhân viên ủy ban đa phần đều chỉ tốt nghiệp phổ thông, cả 1 ủy ban nhân dân TP cũng chỉ có chưa nổi 1 bàn tay là tốt nghiệp đại học).

Còn lương giáo viên thì thường cao hơn mức lương trung bình một chút, lương cảnh sát, hải quan, pccc thì hơn mức lương trung bình tầm 20% và lương giới bác sỹ hơn mức lương trung bình từ tầm 30%, còn mức lương cao nhất của nhân viên nhà nước là những người làm ở bộ tư pháp. Nhưng chẳng ai ăn hối lộ hay tham ô một đồng nào cả. Em là người trực tiếp mở một số tiệm nails ở may thành phố từ A tới Z, nên em tiếp xúc với tất cả các phòng ban và em khẳng định về điều này.

Ngay như các nhân viên trong tiệm nails của em, sau khi hoàn thành một bộ móng thì đa số đều được khách Tip khoảng 10% tổng giá thành, coi như cảm ơn. Nếu nhìn vào thì cũng có khác gì việc mọi người đưa phong bì biếu nhân viên nhà nước. Nhưng nó chỉ giống nhau về hình thức, nhưng lại ở hai khái niệm pháp luật khác nhau. Anh đã chấp nhận làm việc cho nhà nước dưới danh nghĩa pháp nhân thì anh phải tuân thủ theo pháp luật. Anh không làm được như vậy thì xác định ngay từ đầu là đừng vào nhà nước làm mà hãy nhường những người có trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tính từ 20 băm trước đến giờ thì có thể nói là tốt hơn, như là cái tivi đen trắng lên đời tivi mầu.
Em chỉ loanh quanh cái làng to.
Xét trong vòng 5 năm lại đây thì.
Ko hơn ko kém.
Điện, nước, xăng dầu, chợ búa, trường học, bệnh viện vẫn thế.
Đường mở đến đâu tắc đến đấy.
Tương lai 5 năm nữa em chua thấy hướng gì.
À ngõ nhà em làm đc 2 cái đường, vậy đã.
Đi ra khỏi ngõ lại như cũ.

Thành Thị 1

Xe điện
Em thấy các bác cãi nhau tới tận 36 trang nên cũng phải tham gia. Em thấy xã hội phương Tây hay VN ở đâu cg có cái hay cái dở, chẳng chỗ nào là hoàn hảo. Một điều em công nhận ở VN đang phát triển, nhiều lỗ hổng nên ko thể phủ nhận ở đây kiếm tiền dễ hơn nhiều. Tuy nhiên ở đời, lợi nhuận cao thì rủi ro cao. Ở nhà có thể bị các anh lụm vào mặc áo Juve bất cứ lúc nào. Các bác đừng nói với em là cứ làm ăn đàng hoàng, ko vi phạm luật pháp thì sợ gì nhé. Các bác nghĩ ở VN bao nhiêu phần trăm ko lách luật, ko buôn gian bán lận, ko đi cửa sau mà thành đại gia được. Mà các bác ko làm sai thì cũng có người chế cho các bác đầy tội danh nếu họ muốn. Nên bác nào muốn kiếm thật nhiều tiền mà chịu đc rủi ro chút thì cứ VN mà thẳng tiến còn muốn cuộc sống ổn định chút, có của ăn của để chút chứ ko thành đại gia được thì cứ nước ngoài thẳng tiến thôi
Cụ này chuẩn!!!
Ở VN e có câu nghe câu này khá tâm đắc "Toàn dân là.... dự bị", bởi luật lá VN thực ra khá đầy đủ, nhưng lại ko bám sát thực tế, nó khiến cho việc tuân thủ 100% là bất khả thi. Nói đâu xa, đa phần ai trong đời cũng 1 lần bán bất động sản, và đã bán thì là trốn thuế rồi, do tiền bán với số tiền khai trong hợp đồng công chứng khác nhau xa lắm, mà trốn với quy mô ấy là trúng vào luật hình sự rồi đó, thế nhưng....ai cũng trốn mà chả ai bị bắt cả!!!! Nhưng nếu các cụ search ra sẽ thấy đã có những case bị bắt về việc này đó, ấy là bởi vì...lý do khác cơ!!!!
Ở Teilon thì bình yên đấy, luật lá đầy đủ và thực tiễn, phục vụ nhu cầu ng dân, mọi thứ đều đc giải quyết dựa trên luật, nên là cũng dễ hơn. Thế nên nó vẫn phù hợp ở 1 giai đoạn nhất định cho con người ta trải nghiệm, phải có trải nghiệm ở ta, ở tây, thì lối tư duy mới bứt phá được, vì bạn sẽ luôn nhìn đc 2 mặt của 1 vấn đề, chứ sống chỉ trong 1 môi trường, thì ko khác j vật thí nghiệm cả (e bị lậm Matrix nhiều quá, he he)

sontung89

Xe tăng
Dạ, vâng. Nên mới cần có hẳn 1 định hướng chiến lược về giáo dục cho cả đất nước, thế hệ chứ không thể nhỏ lẻ được ạ. Phải có kế hoạch, phương án cải cách từ môi trường giáo dục, đến đầu tư cho cơ sở vật chất, đến thay đổi tư duy, nhận thức,...đồng bộ từ giáo viên đến phụ huynh, học sinh. Đó là việc mà Nhật, Hàn, TQ,...đã làm để có sự phát triển như ngày hôm nay.

Còn ở đây, chỉ là đơn lẻ một số bố mẹ nghĩ rằng như thế nào là tốt, phù hợp với điều kiện gia đình để hướng thế hệ sau của mình đi theo. Đó chỉ là đơn lẻ, cá thể mà không thể mang lại sự thay đổi nhanh, mạnh, đồng bộ cho thế hệ con cháu mai sau được.
Người ta bảo ai làm việc này là đồ dỗi hơi, giờ xem chỗ nào ngon chỗ nào nhiều thóc nhiều lậu thì vào. Thôi bỏ cái chuyện tào lao đấy đi mợ ah
Sách giáo khoa in ra chúng còn không tha ai hơi đâu làm cái chuyện không tưởng như mợ bẩu

sontung89

Xe tăng
Có một cái khá khác nhau nếu cụ để ý thì thường bên phương Tây họ nhận lại quả của các giới tài phiệt là sau khi đã về hưu hoặc rời khỏi chức vụ. Thế nên nói tụi nó lách luật, hoặc không phạm luật cũng không sai. Khi lãnh đạo đương chức, hãy cố gắng công tâm nhất có thể. Tất nhiên đã lên được chức vụ đó thì đều có phe cánh đảng phái, nhưng đừng vì lợi ích cá nhân khi đương vị mà làm ảnh hưởng tới đất nước, người dân. Muốn ăn, muốn thu gom lợi ích thì hãy để tới khi kết thúc nhiệm kỳ, đi làm cố vấn, lúc đó các giới tài phiệt sẽ trả ơn. Chứ lại tranh thủ lúc cầm quyền tìm mọi cách bòn rút của cải nhà nước thì còn thời gian và tâm trí nào dành cho việc phát triển đất nước nữa ạ.
Ai cũng có công nên đều cần có của, có của có công là vậy nhưng công ít của thì vơ vét bằng sạch về mình thì không ngửi được.

Delta

Xe buýt
Tính sơ sơ chưa tính hết Anh nó hốt Ấn Độ 4000 tỉ$ đó cụ .
Còn chi nhiều hơn thu cụ cho em số liệu cái , lỗ vậy mà Pháp nó điên cuồng giữ thuộc địa thế .
Theo sử gia Jacques Marseille trong cuốn sách "Empire colonial et capitalisme français: Histoire d'un divorce" xuất bản năm 1984, Pháp lỗ khoảng 26 tỷ franc cho các thuộc địa.

Theo sử gia Daniel Lefeuvre trong cuốn sách "Chère Algérie: La France et sa colonie (1930-1962)" xuất bản năm 1997, Pháp lãi khoảng 15 tỷ franc từ các thuộc địa.

kienvinh

Xe lăn
Có thể họ cũng khai thác được gì đó từ các thuộc địa, nhưng ta hãy xem nó là gì.

Ở Việt Nam, chính người Pháp đã mang hồ tiêu, khoai tây, cà phê, cao su đến trồng. (Trước đó, truyện cổ tích dân gian ghi lại, dân mình đói quá thì chỉ biết vào rừng đào củ ấu, củ mài ăn, thậm chí phải ăn cả củ... chuối). Họ mang đến một "phương thức sản xuất" tiên tiến, ưu việt hơn bằng cách tổ chức các đồn điền, thuê nhân công bản xứ. Ta có những bài ca dao như:

"Từ nay tôi cạch đến già"
"Tôi chẳng dám cấy ruộng bà nữa đâu"

ấy chính là chê phương thức sản xuất cũ đã lỗi thời, hiệu quả thấp :))

Phần nào, nó giống các doanh nghiệp FDI hiện nay đến VN thuê nhân công địa phương.

Nếu để nói người Pháp đã thực sự lấy đi cái gì, tôi nghĩ đó là than. Phải nói thêm, trước khi người Pháp đến, người Việt ta chưa biết khai thác than.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nếu để nói người Pháp đã thực sự lấy đi cái gì, tôi nghĩ đó là than. Phải nói thêm, trước khi người Pháp đến, người Việt ta chưa biết khai thác than.
Tháng 12 năm Kỷ Hợi (1839) như sau: “Tổng đốc Hải Yên là Tôn Thất Bật dâng sớ xin thuê mướn dân đào lấy than mỏ (núi An Lãnh ở Đông Triều sản xuất than mỏ. Trước đây, bộ tư đào lấy 10 vạn cân, đến kỳ tải, đưa nộp về kinh)
10 vạn cân than chở về Kinh, theo nhiều tài liệu cho biết, thì để dùng trong luyện kim, đúc tiền, rèn vũ khí…
bức Dụ ngày 10-1-1840 (ngày 6 tháng 12 năm Minh Mệnh thứ 20) của vua Minh Mạng cho phép Tổng đốc hạt Hải Yên (vùng Quảng Ninh ngày nay) là Tôn Thất Bật, khai thác than đá ở Đông Triều

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Quan chức đâu cũng ăn thôi các cụ, cơ mà chỉ cần nhớ vài điều cơ bản.

Quan chức phuơng tây giàu sẵn rồi mới làm chính truỵ,ở mình làm giàu nhờ chính truỵ, hoặc đệ cứng của các ổng đời truớc, có tiền chạy chức...

Bển hệ thống chính trị "mở", giữa các đ.ảng phải cãi nhau, tranh luận, đưa ra điểm yếu của nhau + media soi mói ko chừa 1 quan chức nào ... cái này trực tiếp dẫn đến "hệ lụy" là dân khôn hơn rất nhiều, các ông ở trển mà làm lố lần tới nó bầu cho đ.ảng khác. :D
Thế nên tây biết cả là đội trển cũng đớp cơ mà miễn các ông đi đứng ăn uống có chừng mực và cơ bản là làm nhiều việc có lợi cho đất nuớc. Tây nó vẫn nói những thằng làm ra luật chúng nó càng biết cách lách luật, đớp cũng nghệ lém. :D

Nói hoa mỹ đúng kiểu "trò chơi vuơng quyền", cuộc đối đầu của các anh giàu, cũng chả lạ khi thỉnh thoảng media tin ông nọ bà kia có tổ chức tiệc sa đoạ abc...

Có thống kê nói thủ tuớng đời truớc của séc có khối tài sản còn giàu hơn cả trăm tổng thống truớc của mẽo,.. kiểu như bác vuợng vin giờ lấn làn sang chính trị ý.... thế nên cần.... à mà thôi chả nói nữa. :))

Còn ở ta hiện tại như thế nào các cụ biết rồi... có báo nào dàm nguợc sóng ko, công dân tổ chức nào thích đi nguợc sóng không... "biết bố mày là ai không"...hãy tin bác, cứ để bác đốt lò :))

Nên nhìn bao quát rộng ra, chứ some soi nhìn vài tiểu tiết rồi cãi nhau có mà hết ngày. :D