[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

kienvinh

Xe lăn
Đức hiện nay đối mặt với nhiều vấn đề, ví dụ như giá nguyên vật liệu tăng cao do chiến tranh, nhiều mặt hàng công nghiệp gia dụng bị cạnh tranh rất khốc liệt với các hàng hoá từ Trung quốc, phải chi nhiều tiền cho người tị nạn…Nhưng nói rằng trẻ em phải chịu cảnh nghèo đói đến mức bố mẹ không có khả năng cho con ăn bữa nóng, chỉ ăn lạnh kiểu bánh mỳ phết bơ thì vô lý. Người ăn trợ cấp xh được 502 Euro/ tháng, trẻ em tầm 300 đến hơn 400 tuỳ độ tuổi. Giá 1kg đùi gà trong Aldi là 3,5 Euro, 1kg khoai tây là 1,12 Euro. Tiền lương tối thiểu là 12 E/h. Vậy chắc không có gì khó khăn khi nấu bữa tối nóng sốt cho con cả. Ở đâu cũng có người lười, không chịu lao động. Hiện Đức rất thiếu nhân lực trong những ngành như điều dưỡng, nhà hàng…Ai chăm chỉ không bao giờ nghèo, thiếu đói cả. Trên này đầy cụ ở Đức và ở VN cũng dễ dàng cập nhật mọi giá cả bên đó. Nhiều khi báo chí cũng đưa tin không chính xác. Đức là nền kinh tế lớn thứ tư thế giới, dù họ có khó khăn nhưng chưa đến mức như trên đâu ạ.
Lên vùng cao ở VN thì biết, những người nghèo đói là do họ lựa chọn nghèo đói chứ không phải họ không có cơ hội. Ví dụ: tiền xóa đói giảm nghèo nhận được thì lại lấy mua rượu uống. Đi làm được 1-2 ngày, có tiền mua rượu rồi thì nghỉ làm.

Muon_biet

Xe cút kít
Bao gồm cả các bác đi xuất khẩu lao động các kiểu nhé. Về VN thì kiếm ăn có hơn bên Tây ko?
Lý do gì các bác đang ở bên Tây mà lại về VN? Chỉ vì thu nhập bên đó kém hơn hay còn lý do nào ko?
Em trả lời Mợ luôn: kiếm ăn ở Việt Nam hơn bên Tây là chắc chắn (em chưa bao giờ ra nước ngoài, nhưng đã cho người VN nước ngoài về vay tiền) mà không có khả năng trả nợ...hjhjhjhj.

Gianthuong123

Xe tải
Không hiểu cụ Chuột bạch lấy nguồn đâu ra. Đọc cứ như nói về nước nào ở Châu Phi. :))
Nếu cụ ấy có số liệu thì từ báo Đức rồi trừ khi báo nó thống kê xạo thôi .
Đôi khi có những cái đối với cụ khó tin nhưng nó vẫn xảy ra đó VD như cụ gì trên kia chửi em vì em làm tan vỡ thực tại của cụ ấy , cụ ấy Ko chấp nhận được Mỹ có mặt tối như vậy chỉ vì cụ ấy Ko chứng kiến và Ko nghe thấy , cụ đừng nghĩ các cụ VK ở nước sở tại họ sẽ nắm hết thông tin sở tại , đa số mặt tối sở tại họ Ko biết đâu .
Trong đây có cụ VK khen vòi nước công cộng Mỹ ngọt mát , thường nước mà ngọt là nhiễm chì , 45% nước sinh hoạt Mỹ nhiễm hoá chất . Nên các cụ VK Mỹ đừng có dại mà uống nước vòi công cộng , cũng đừng lấy nước vòi tại nhà nấu món gì mà liên quan tới nước , nhất là tại Cali và Texas .

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Nếu chỉ để kiếm ăn thì bên Tây dễ hơn, còn để làm giàu thì về VN dễ hơn (đối với những người có khả năng làm giàu) vì VN đang phát triển, nhiều cơ hội hơn, nhiều thứ để làm hơn và mục đích của các nước đang phát triển là trở thành những nước phát triển.:D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nếu cụ ấy có số liệu thì từ báo Đức rồi trừ khi báo nó thống kê xạo thôi .
Đôi khi có những cái đối với cụ khó tin nhưng nó vẫn xảy ra đó VD như cụ gì trên kia chửi em vì em làm tan vỡ thực tại của cụ ấy , cụ ấy Ko chấp nhận được Mỹ có mặt tối như vậy chỉ vì cụ ấy Ko chứng kiến và Ko nghe thấy , cụ đừng nghĩ các cụ VK ở nước sở tại họ sẽ nắm hết thông tin sở tại , đa số mặt tối sở tại họ Ko biết đâu .
Trong đây có cụ VK khen vòi nước công cộng Mỹ ngọt mát , thường nước mà ngọt là nhiễm chì , 45% nước sinh hoạt Mỹ nhiễm hoá chất . Nên các cụ VK Mỹ đừng có dại mà uống nước vòi công cộng , cũng đừng lấy nước vòi tại nhà nấu món gì mà liên quan tới nước , nhất là tại Cali và Texas .
Em đang chờ nguồn của cụ Chuột bạch . Nếu cụ có nguồn tương tự thì dẫn hộ em. Chứ cụ nói có số liệu thì chắc là từ báo Đức em e không chuẩn lắm.

TU160M2

Xe tăng
Mọi phân tích đều chỉ cho vui sau khi cuộc chiến kết thúc. Tóm lại là Nhật có thể bắt nạt TQ, chứ ko làm gì đc Mỹ, và nếu oánh nhau thì trước sau gì cũng thua. Chả cứ Nhật, mà ngaycả Liên xô + TQ cũng ko thể thắng đc Mỹ, nên sai sót của Nhật chính là giựt râu con hổ đang ngủ =))
Nhiều khi em cũng mỉm cười với những kết luận như vậy, đòi hỏi bộ não người khác phải vận hành quá mức đôi khi không cần thiết, nên đơn giản không cần đúng sai cụ thể như thế cho vui vẻ cụ ạ :)

Isu_zu

Tháo bánh
Có thể họ cũng khai thác được gì đó từ các thuộc địa, nhưng ta hãy xem nó là gì.

Ở Việt Nam, chính người Pháp đã mang hồ tiêu, khoai tây, cà phê, cao su đến trồng. (Trước đó, truyện cổ tích dân gian ghi lại, dân mình đói quá thì chỉ biết vào rừng đào củ ấu, củ mài ăn, thậm chí phải ăn cả củ... chuối). Họ mang đến một "phương thức sản xuất" tiên tiến, ưu việt hơn bằng cách tổ chức các đồn điền, thuê nhân công bản xứ. Ta có những bài ca dao như:

"Từ nay tôi cạch đến già"
"Tôi chẳng dám cấy ruộng bà nữa đâu"

ấy chính là chê phương thức sản xuất cũ đã lỗi thời, hiệu quả thấp :))

Phần nào, nó giống các doanh nghiệp FDI hiện nay đến VN thuê nhân công địa phương.

Nếu để nói người Pháp đã thực sự lấy đi cái gì, tôi nghĩ đó là than. Phải nói thêm, trước khi người Pháp đến, người Việt ta chưa biết khai thác than.
Nếu cứ xâm chiếm nước khác rồi cướp của mà giàu được, em nghĩ chắc Mông Cổ là giàu mạnh nhất. :))

Isu_zu

Tháo bánh
Hồi tôi học master ở Nhật về môn public finance, 1 nhóm các sinh viên cãi nhau với thầy về việc lobby với bribery khác deo gì nhau mà cứ chê bai các nước developing country. Bản chất đều là như nhau nhưng lobby ở Mỹ và Phương Tây là được phép và đúng luật, nhưng rồi cứ rêu rao là các nước đptrein tham nhũng nhiêu.
Tại sao cụ phải sang đó học master? riêng điều đó đã nói lên việc thua kém của VN vs Nhật. mà lẽ phải thuộc về kẻ mạnh, cãi gì nữa hả cụ :))

Delta

Xe buýt
Chắc gì đã về hưu cụ ơi. Hoặc nó vẫn lách luật khi để người thân ngồi vào các ghêd đó thì bản chất khác gì nhau. Việc này thì đầy. Hunter biden hoặc Kusner con rể Trump lúc 2 ông này đương quyênd vẫn ngồi vào các ghế tư ván rồi ăn tiền như ai. Có lập luận tụi nó bribery ko? Hay là tiền lobby hay là công sức tụi nó làm tư vấn. Bản chất khác gì lợi dụng ông bố hay bố vợ đang đương chức chứ cần quái gì ngồi đợi tới khi mấy ông ấy về hưu. Kể cả khi các ông ấy vê hưu thì vẫn lợi dụng mối quan hệ của ông này trong chính quyền đương nhiệm để tác động chính sách như ai. Cái đó khác gì bribery.
Lobby và bribe khác nhau cơ bản ở chỗ một bên là được luật pháp cho phép, còn một bên là luật pháp cấm. Chừng nào chưa chứng minh được Hunter hay Kushner vi phạm luật thì chưa thể nói 2 người đó hoặc bố/bố vợ họ nhận hối lộ được.

Chuột bạch

Xe container
Không hiểu cụ Chuột bạch lấy nguồn đâu ra. Đọc cứ như nói về nước nào ở Châu Phi. :))
Cụ tham khảo nhé, có thể inbox để hỏi trực tiếp

Thật là khó tin, hehe

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ tham khảo nhé, có thể inbox để hỏi trực tiếp

Thật là khó tin, hehe

Nguồn phây thì chuẩn dồi! :))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Có một cái khá khác nhau nếu cụ để ý thì thường bên phương Tây họ nhận lại quả của các giới tài phiệt là sau khi đã về hưu hoặc rời khỏi chức vụ. Thế nên nói tụi nó lách luật, hoặc không phạm luật cũng không sai. Khi lãnh đạo đương chức, hãy cố gắng công tâm nhất có thể. Tất nhiên đã lên được chức vụ đó thì đều có phe cánh đảng phái, nhưng đừng vì lợi ích cá nhân khi đương vị mà làm ảnh hưởng tới đất nước, người dân. Muốn ăn, muốn thu gom lợi ích thì hãy để tới khi kết thúc nhiệm kỳ, đi làm cố vấn, lúc đó các giới tài phiệt sẽ trả ơn. Chứ lại tranh thủ lúc cầm quyền tìm mọi cách bòn rút của cải nhà nước thì còn thời gian và tâm trí nào dành cho việc phát triển đất nước nữa ạ.
Em đọc nhiều còm cụ nói về cuộc sống bên Tây, cụ thể là bên SEC của cụ.
Em cũng đọc nhiều còm cụ chê chế độ, cơ chế ở VN.
Em cũng vừa đọc qua bài cụ chê VF khi thuê Tàu thiết kế 2 mẫu xe bình dân, cùng phân khúc taxi.

Việc đầu tiên em phải nói rằng cụ ở Sec rất nhiều năm nhưng cuộc sống của cụ chưa thực sự hòa nhập với xã hội bên đó hay cụ thể hơn là cụ không happy cho lắm. Bởi lẽ, nếu thực sự happy thì người ta sẽ quên lãng dần những thứ được cho là cũ, là lạc hậu để bắt nhịp với cái mới. Giống như gia đình đã dùng bếp từ rồi thì quên đi cái bếp gas, bếp than tổ ong.... cũ kỹ. Giống như nếu yêu được một cô gái mới tốt hơn hẳn cô gái cũ, cho dù gặp lại cũng chẳng còn chút cảm xúc gì, chứ đừng nói tới việc ngày đêm nhắc về cô ấy.

Of là ảo. Nhưng cảm xúc của mỗi người qua từng còm chẳng thể che dấu được đâu. Em thì luôn quan niệm, dân giàu nước mạnh thế nên bản thân luôn phải cố gắng giàu lên. Giỏi là phải góp sức xây dựng đất nước, chứ không phải rời đi để rồi quay về chê bai.

Thêm nữa, ngay bản thân những người thích ra đi thì họ cũng đâu có yêu nước họ đến. Họ yêu cái phúc lợi xã hội bên đó, cụ thể hơn là sự giàu có của người dân bản địa tích lũy bao năm để được như bây giờ. Thế nên, chuyện người nhập cư, nhất là châu Á châu Phi luôn bị coi là công dân hạng 2 cũng chẳng có gì ngạc nhiên.

Gianthuong123

Xe tải
à người thật

còn việc tin hay không là quyền tự do mà :D
Vào thì thì thấy VK Đúc nếu có đưa thông tin thì chắc cũng lây số liệu tù Đúc thôi .
Cụ mà phá võ thế giói quan về phương Tây cúa các cụ ấy thì người có tự tôn dân tộc cao xem đó cũng bình thuòng thôi chư càng tháp phản ứng càng dữ dội .

Chuột bạch

Xe container
Vào thì thì thấy VK Đúc nếu có đưa thông tin thì chắc cũng lây số liệu tù Đúc thôi .
Cụ mà phá võ thế giói quan về phương Tây cúa các cụ ấy thì người có tự tôn dân tộc cao xem đó cũng bình thuòng thôi chư càng tháp phản ứng càng dữ dội .
Xu hướng 1 số khổ d. âm thích tây cái gì cũng phải hơn ta, để cho việc bỏ cuê nó chính đáng

Còn đám me tây chả chấp cụ ui, kkk

TUCSON9389

Xe điện
Cuộc sống quanh em, em thấy tốt hơn mỗi ngày cccm ạ.
Doanh nghiệp vẫn phải nộp vô số các khoản ngoài thuế nên buộc lại họ cũng phải có những con đường để có các khoản trốn thuế đề bù chi
Đâu đó tham ô, tham nhũng, làm thiệt hại cho đất nước,... vẫn có, vẫn bị xử dù thấy rằng một số trường hợp chỉ là triệt hạ phe phái nhưng bản chất vẫn là gậy hại, cần loại bỏ để xã hội tốt hơn.
Cuộc sống hôm nay đã tốt hơn rất nhiều 10 năm, 20 năm trước nhưng để giàu có, sung túc cả về của cải vật chất và tinh thần chỉ là thiểu số có năng lực và có cơ hội.
Nên muốn cả đất nước có sự thay đổi nhanh, mạnh thì vẫn quay về bài toán con người - giáo dục để thay đổi tư duy, nhận thức cả một thế hệ. Riêng mảng giáo dục này thì bao năm qua vẫn dậm chân tại chỗ, hết cải cách cái nọ đến cái kia để các con làm chuột bạch nhưng chưa thấy đâu là bờ: vài năm lại thay đổi sách giáo khoa, trẻ con thì lúc trào lưu Hàn, lúc trào lưu Nhật
Em mong cccm chia sẻ cuộc sống, góc nhìn ở các nước để em cùng phải tìm hướng đi cho thế hệ F1, F2,...của mình.
đồng cảm với cụ. nhìn lại cơ sở hạ tầng ở khắp các tỉnh thành, từ đồng bằng đến miền núi đã thay đổi và khá hơn trước rất nhiều. phúc lợi xh cũng ngày được nâng dần. hiện giờ có cả chế độ tiền già cho các cụ trên 80 tuổi ko có thu nhập ở nông thôn, dù ko đáng bao nhiêu với nhà giầu, nhưng rất có ý nghĩa với các cụ ko có thu nhập, và cả 1 quốc gia thì số này cũng ko hề nhỏ
Sáng nay e thấy một bà cụ mua 10k cháo để ăn trưa. với người già, người hưu thì nhu cầu ăn ko nhiều, và với lương hưu tối thiểu hiện nay thì nhu cầu ăn với người già là tạm ổn, rồi nâng dần mức sống lên thôi
vđ giáo dục cụ nói cũng quá đúng. xq em rất nhiều bạn bè, người thân công tác trong ngành gd và thấy có quá nhiều bất cập. bản thân em cũng để con của mình đi học ở NN rồi và cũng là xu hướng với nhiều gđ mà các cháu có năng lực + gia đình có đk kinh tế. thực sự thì e rất yêu quê hương mình, nhưng những tồn tại ở trong cơ chế lãnh đạo này thì luôn thấy bức xúc và muốn con em mình được thoát ra khỏi cơ chế ấy, nhưng trăn trở là rồi sau này các con mình sẽ ra sao cũng là điều đáng suy nghĩ lắm lắm đấy ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Cái này thì cũng đúng với trường hợp, lớp em học hết ĐH thì mấy bạn học bình thường thậm chí còn hơi chậm lại học lên tiến sỹ chứ nhanh nhẹn thông minh thì thường lại di làm ngay hoặc sau khi học Thạc sỹ.
Nhưng nói chung đi học TS hay post doc ở nc ngoài thì giữ mức sống như sinh viên, cơm chai nước lọ thì ddC chứ kô thể sống như một người di làm có thu nhập trung bình được.
Cái này thì lại sai với trường hợp F1 nhà em Cháu được học bổng master 2 Pháp đào tạo một năm gần xong nhà trường nhận tiếp tiến sĩ tại trường luôn Nhưng vì chuyện riêng nên F1 nhà em không nhận. gần một tháng nữa cháu làm luận văn xong ở Pháp.thì sang Đông Đức làm tiến sĩ 4 năm ở viện nghiên cứu thành phố dreden được hưởng mức lương khoảng 3.000 eu sau thuế . Cháu vừa mới thuê nhà khá rẻ thấy nó bảo khoảng 15 triệu tiền Việt phòng 25 mét vuông ở cùng với bạn gái.

• Vodka
Reactions: FRA