[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

RaptorLake

Xe tải
Tóm lại là cuộc sống của họ có thoải mái? sung sướng, lương cao đi du lịch khắp nơi không cụ? làm 1 tháng ăn cả năm không ?
Cái cụ đề cập nó tùy thuộc nhiều vào quan điểm cá nhân, khó có thể dùng để suy xét ra cộng đồng lớn. Cuộc sống có cái thoải mái, sung sướng, cái mặt lại không. Chuyện cuộc sống sung sướng thoải mái có thể có 2 mặt tới việc quyết định về con cái: vì có điều kiện nên không ngại để con; nhưng cũng có thể vì cuộc sống cá nhân quá sung sướng nên không muốn phải khổ vì việc đẻ và chăm con.
Còn vụ làm 1 tháng ăn cả năm rất khó nói vì tùy thuộc vào kế hoạch tài chính của mỗi người. Có người dù kiếm được nhiều hơn thì họ cũng chỉ tiêu ở một mức nhất định, có người lại sẽ tiêu xài đắt đỏ hơn nếu họ kiếm được nhiều hơn. Nếu cá nhân tôi thì đi làm 3 tháng là đủ tiền sinh hoạt 1 năm.

Mafia_13

Xe hơi
Hơ, nhà cụ này hay nhờ. Bị làm sao mà phải để con cho nhà nước nuôi :D
Ý em là chính sách xã hội họ tốt thì mình nên đẻ thoải mái vì có nhà nước lo rồi. Mình ko đau đầu vì nuôi con nữa thì phải đẻ mạnh. Con cái là của để dành mà cụ :D

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là chính sách xã hội họ tốt thì mình nên đẻ thoải mái vì có nhà nước lo rồi. Mình ko đau đầu vì nuôi con nữa thì phải đẻ mạnh. Con cái là của để dành mà cụ :D
Tây giàvào viện dưỡng lão chứ họ không nhờ con mà gọi con là của để dành, nn nuôi thì Ko còn là của để dành của mình nữa cụ à.

trungchai

Xe máy
Cụ thích đẻ thì đi mà đẻ (nếu cụ là mợ), chứ sao lại bắt người khác phải theo ý mình thế.

75% dân Thuỵ Sĩ còn bỏ phiếu từ chối nhận chu cấp vô điều kiện 2500 quan Thuỵ Sĩ hàng tháng của nhà nước cho từ lúc đẻ tới lúc chết kia kìa, cụ sang đó mà chỉ đạo bắt họ phải nhận :))

dhela

Xì hơi lốp
Xin là bên phúc lợi họ cho ngay thôi.
Gần nhà em cũng có nhà tranh thủ vậy đó. Bốn năm đứa trẻ trứng gà trứng vịt lốc nhốc dưới chân, trên tay một đứa đang tún tún cái ti giả mà mẹ bụng đã lại phồng tướng lên rồi.
Như ở nhà mình thì chắc chết ngất, nhưng ở đây họ hơn hớn vì ko phải làm gì mà vẫn thừa tiền tiêu, thậm chí còn nhàn hơn người đi làm vì tiền phúc lợi xin đc của bọn trẻ con dưới 12 nhiều phết ạ. Lại còn ko phải chịu thuế chứ :D
Cụ thể bao nhiêu thì em ko rõ vì em ko sống bằng cách đó nên ko hỏi kỹ, nhưng nghe nói là thừa sức nuôi cả con mẹ với thằng bố lười (thằng bố con mẹ phải thất nghiệp thì mới xin đc ạ) :D

Ko phạm luật nên chẳng ai chê trách đc, nhưng đến mức mang con ra để kiếm ăn như thế thấy nó cứ sao sao :D

Em ko biết cụ đùa hay thật. Chứ em nhìn thấy hộ con đàn như thế là em hãi lắm
:>

botmingoc

Xe tải
Em
v vừa xem cái trang này Janco Asociate, survey 2023 thì cả năm staff cỡ 80k, mid mânger cỡ 97k, executives 178k,
Gửi cụ cái link này, thống kê của chính phủ Mỹ xem dễ:
USCensus
Có những thành phố hộ thu nhập trung bình ~200k. Mỹ nó nhiều tp giàu lắm. Cũng có những thành phố ở khỉ ho cò gáy chẳng ai ở. Giống ở VN, ở quê thì cần gì tiền cứ ra vườn là đủ, ở thành phố thì 10-20tr mà hộ gia đình có con nhỏ là chật vật khó xoay... Nên tính số tb cả nước Mỹ nó ko mấy ý nghĩa, thường nó phân vào cost of living mà chia ra là High, L, M, rồi sau đó ước tính lương thế này thì buying power ntn... Đại loại biết mình ở đâu so với hàng xóm mà phấn đấu. Thế lên mấy ông bà ở Cali hay kêu 200k$ lương ở Cali thì gần như hộ nghèo :) (em chẳng ở bang này ko biết chém hay thật).

114hangbong

Xe cút kít
Tiếng tăm1 từ bẻ đôi ko biết, sang bển chả nhẽ ăn bám hoặc làm ô sin miễn phí à :D
Đấy nên những người ở VN sướng sẵn rồi chả bao giờ muốn đi đâu cả. Sang bển là bắt buộc để duy trì thẻ xanh đó cụ chứ nhà người ta đại gia thực sự cần gì ăn bám hay làm osin.

114hangbong

Xe cút kít
Thì cụ cũng để cho nta xả bớt chút hậm hực tự ti xưa cũ chứ ạ, giờ nta có thừa tiền bạc, có nhà lầu xe hơi bia diệu hịn ngập mồm rồi (hình như thiếu mỗi tri thức) thì cũng phải để cho nta nở mặt nở mày tí chứ :D
Cụ ơi, bên này em chỉ thấy Việt kiều Nga về là đáng nể thôi mà phải dạng soái như 1-2 cụ trên này cơ chứ còn kiểu Kiều từ Anh Pháp Mỹ Canada thì còn thua xa trung lưu trong nước nên cụ đừng lên mặt vội.

alceste

Xe điện
Em biết gì đâu, toàn đọc báo đảng và nhà nước thấy vậy thôi, Giờ cụ nói vậy thì ra Đ và NN toàn nói dối rồi hehe
Em hỏi thật cụ tự nhìn nhận gia đình cụ 10-20 năm vừa rồi kinh tế có tốt lên kô? Thu nhập của cụ Họ hàng xung quanh thế nào? Còn nếu cu, cả gia đình những người xung quanh cụ đều 10-20 năm rồi kô có gì thay đổi, quê cụ kô khá lên từng năm thì thôi, chia buồn với gia đình cụ ;)

TieuFu

Xe container
_______
2015 em có mảnh đất 1 tỷ, em đi XKLĐ làm... c.h.ó gì?
Trên răng, dưới cát-tút nên mới đi XKLĐ thôi ạ.
Cụ mà hỏng cái cát tút rồi thì đi mất công thồi ! Kk

TieuFu

Xe container
1. Em cụ học ở Melbourne, mà (1) thuê ký túc xá trong trường, không phân biệt trường ở down-town (CBD - Center business district) hay rural-area; hay (2) thuê căn hô (flat) hay phòng master-room (nhà vê sinh riêng biệt bên trong) ở trong 1 căn hộ nhiều phòng (apartment) ở CBD do campus của trường ở CBD (Melbourne có mấy trường có campus trong CBD như Victoria, Melbourne Uni, La Trobe Uni, RMIT thì chi phí thuê chỗ ở đã 1.500AUD/tháng rồi, bills các kiểu (điện, nước, gas) nữa thì thành 1.800AUD/tháng => không tự nấu ăn, giặt là thì tổng chi ăn ở hết 2.500AUD/tháng là... vừa đụ. Nếu con nhà có điều kiện, có thêm ban gái nữa, thỉnh thoảng lên bar, đi pub... thì 2.500AUD/tháng là muỗi.
2. Em ở ngoại ô, cách CBD Melbourne cỡ 30kms (đi làm farm, làm xường ngoài ngoại ô gần hơn, đỡ chi phí; đi vào city chơi thì xa hơn 2 TÝ), đi tàu (train) tầm 30 phút vào đến ga trung tâm Melbourne (Ga Flinders street), thuê cái phòng đơn 9m2 trong 1 cái bungalow (nhà 1 tầng dựng thêm cạnh nhà chính của chủ nhà, trong cùng khuôn viên) tổng hết 500AUD/tháng cả điện, nước, gas.
Em tự đi chợ Tàu, chợ Việt về nấu ăn (bắp bò Úc au-then-nic có 10AUD/kg, cá hồi 2AUD/cái đầu cỡ... 1,5kg, cá hồi cắt khúc (như cá bán ở chợ VN) 5AUD/kgs, gà hết hạn đẻ làm sẵn bỏ đầu, chân, nội tạng 2AUD/con... nên 500AUD/tháng tiền ăn. 200AUD còn lại là card điện thoại, đi lại bus/train/tram (vé tháng).
3. Ăn tiêu là vô cùng, tùy thân chủ xác định. Chứ cụ bẩu, phận làm thuê 1 tháng 4.200AUD, ăn tiêu 2.500AUD, thì về VN chạy grab chứ XKLĐ nỗi gì.
Trẻ không ăn chơi zaf ngồi chép miệng ! Kk

victory_1980

Xe điện
"Phổ biến, trừ lao động phổ thông"? 🤭
Em nói trừ lao động phổ thông còn gì.
Còn người có trình độ, dù là làm ngân hàng, hay các công ty nếu tính tổng thu nhập cả lương, thưởng thì phải đạt mức trên đấy cụ ạ.
Và phổ biến, chứ ko phải tất cả nhé.

alceste

Xe điện
Không cụ ơi, ở đâu cũng tay làm hàm nhai và không ai nuôi báo cô ai cả. Cụ thích đẻ 10 nhóc cũng OK, nhà nước nuôi, nhưng vào đại học phải trả $ nha,

bạn e bên pháp còn được miễn phí hay hỗ trợ tàu xe gì đến 27 tuổi ý, chứ Ko phải nôn ra mấy trăm đi xkld.
Đừng có nghe kể cụ ạ, mà phải đủ thông tin và đủ hiểu biết.

Con cái mình là mình tự nuôi, kô có cái nhà nước nào nuôi cho hết, như ở Đức còn gần như kô giảm thuế thu nhập, mỗi tháng đâu được trừ 35 eur.

Trợ cấp nếu kô đi làm thì cũng như trợ cấp thất nghiệp ở VN tính vào lương đi làm tự nộp, và không phải mãi mãi mà chỉ thời gian nhất định tùy thuộc thời gian đóng bảo hiểm. Trợ cấp xã hội (là cái mà người V mình hay cả ngợi) đc khoảng 200-300 eur/tháng, tương đương mức 3 triệu vnd nếu tính theo mức sống. Chẳng qua hội sang làm chui, chân tay, thì thích cái đó vì ngoài nhận tiền đó thì vẫn did làm chui, vẫn chui lủi được, chứ người có học hành kô ai ở nhà ăn trợ cấp cả.

Vé đi lại tàu xe thì dưới 26 tuổi được giảm giá 1 chút kiểu 25-35%, nhưng vẫn phải mua và trợ giá với phương tiện thông thường thôi, tương tự nó thì h người cao tuổi ở Hn đã được miễn xe bus rồi.
Lương thì số lượng được lương trăm ngàn k ở các nước châu Âu ít vô cùng, thường thì rơi vào 50-70k nếu làm các lĩnh vực tài chính ngân hàng kĩ thuật. Nếu dạy DH, làm nghiên cứu, làm post Doc thi khoảng 30-40K trước thuế, sau thuế đc khoảng 1.7-2k/tháng, là đủ mức sống hạn hẹp và tằn tiện. Nhất là thành phố lớn, thì mức sống đó cao hơn sinh viên 1 chút thôi. Trên này có đại gia bds Zarg ở lâu năm chắc hoàn toàn có thể kiểm chứng lời em nói.

Hiện nay ở châu Âu còn có 1 vấn đề kô phải với người V bên đó là cả với người bản xứ là tăng lãi suất do lạm phát, lãi suất h lên 5-6% mà mới là base interest, dẫn đến đã bắt đầu có lần sóng phải bán tháo nhà, vì ai mua nhà cũng phải vay, ở thành phố lớn mua nhà 800-1 triệu là bình thường thì khoản vay ít cũng phải 600-800 trong vòng 20-30 năm, h riêng tiền lãi đã ăn gần vào nửa lương chưa kể giá cả h tăng siêu cao, Hà Lan, Pháp, Đức tăng mấy chục % chưa kể hàng thiết yếu có khi tăng mấy lần cái bánh mỳ trước 2eur h lên 4 đồng.

Lớp đại học của em là lớp AUF nên có 1 số đứa đi Pháp và ở lại, cách đây 2 năm họp lớp về khoe lương tao 35k/năm hãnh diện lắm, tính ra ddC 1.7k/tháng take home, turn out là thấp hơn hầu hết số đang ở VN chắc chỉ trừ các bạn đang dạy ở mấy trường DH ở VN.

Nói chung ở Vn thì còn là somebody, ở nước ngoài thì khả năng là nobody rất lớn.

Còn nói chuyện quay về VN, kô phải ai cũng quay đc và sướng hơn còn phải xem họ là ai trình độ như thế nào, làm công việc gì, đúng như cụ ConKucaukinh nói, con người cũng chỉ là chiếc lá trong dòng đời, nhiều khi bị cuốn đi theo lịch sử, nhiều khi do cung Thiên di mạnh quá, nhiều khi phụ thuộc vào gia đình, mình kô tự quyết được.
Đi hay ở, sống ở đâu có hàng nghìn số phận hàng toàn khác nhau, dù thâmk chí ở cùng 1 thành phố, sô ông chủ với số thợ làm cho ông chủ đã khác hẳn nhau về mức sống cách sống và địa vị.
Chỉ có điều, mong các cụ đã đi rồi thì nên hòa nhập vào địa phương để hưởng thụ hết tinh hoa chứ đừng đấm .. vào sóng, chứ em chỉ sợ các cụ các mợ vẫn sinh hoạt ở đây vì bên kia kô ai chơi với các cụ đâu :).

dhela

Xì hơi lốp
Bọn Mỹ nó bắt bao lâu lại phải sang ở một thời gian để duy trì thẻ xanh mà cụ.
Hình như 6 tháng 1 lần phải về điểm danh ạ ^^

Nhưng nếu bác nhà cụ ko thích đi nữa thì quên cái thẻ đi, ko về điểm danh nữa, đơn giản mà?
Thực tế là việc để có thẻ nó mới phức tạp và tốn kém thôi :D

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nếu giỏi thì ở VN cũng bật lên dc còn đã kém thì ra nc ngoài cũng chỉ tàng tàng đủ ăn là giỏi.

dhela

Xì hơi lốp
Ack. Câu hỏi rõ ràng thế mà nhiều cụ mợ xông vào vật nhau ghê quá. Em sợ :D
hihi.. thớt này chắc sẽ ko kéo nổi 5 tầng nếu ko có chuyện mợ Gì Gì ở Can cứ thật thà khoe tung toé cuộc sống của mình ở xứ người và "âm mưu" nhuộm Hộ chiếu cho con ^^
Và cái lý do bị túm uýnh ko trượt phát nào là dám so sánh việc đi dạy ở một ngôi trường nổi tiếng HN mà thu nhập ko bằng việc làm bán thời gian ở xứ Can xa mờ của mợ ấy ^^

Đọc đến đoạn đấy thì em đã bụng bảo dạ, thôi xong, to chuyện zồi đây ^^
haha.. y như rằng, gần như ngay lập tức là có người (chắc cũng ghen tỵ lâu rồi nhưng chưa có dịp xả ^^) chạy vào tranh thủ mắng mợ Can kia là "qua sông ấy bờ *** vào sóng" 😂

Thế là từ lúc đó, câu chuyện chởi VK được bắt nhịp :))

TN1805

Xe điện
Muốn kiếm thẻ xanh TNB để đi lại EU cho dễ + bỏ vốn mở tiệm nail. hoặc quán ăn thì bây giờ khoảng bao tiền cụ ơi, 700K EURO đủ không cụ
Tiền chừng đó chắc chưa đủ....nhưng mà, điều đầu tiên là cụ phải học tiếng TBN cho thạo đã. :))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Đừng có nghe kể cụ ạ, mà phải đủ thông tin và đủ hiểu biết.

Con cái mình là mình tự nuôi, kô có cái nhà nước nào nuôi cho hết, như ở Đức còn gần như kô giảm thuế thu nhập, mỗi tháng đâu được trừ 35 eur.

Trợ cấp nếu kô đi làm thì cũng như trợ cấp thất nghiệp ở VN tính vào lương đi làm tự nộp, và không phải mãi mãi mà chỉ thời gian nhất định tùy thuộc thời gian đóng bảo hiểm. Trợ cấp xã hội (là cái mà người V mình hay cả ngợi) đc khoảng 200-300 eur/tháng, tương đương mức 3 triệu vnd nếu tính theo mức sống. Chẳng qua hội sang làm chui, chân tay, thì thích cái đó vì ngoài nhận tiền đó thì vẫn did làm chui, vẫn chui lủi được, chứ người có học hành kô ai ở nhà ăn trợ cấp cả.

Vé đi lại tàu xe thì dưới 26 tuổi được giảm giá 1 chút kiểu 25-35%, nhưng vẫn phải mua và trợ giá với phương tiện thông thường thôi, tương tự nó thì h người cao tuổi ở Hn đã được miễn xe bus rồi.
Lương thì số lượng được lương trăm ngàn k ở các nước châu Âu ít vô cùng, thường thì rơi vào 50-70k nếu làm các lĩnh vực tài chính ngân hàng kĩ thuật. Nếu dạy DH, làm nghiên cứu, làm post Doc thi khoảng 30-40K trước thuế, sau thuế đc khoảng 1.7-2k/tháng, là đủ mức sống hạn hẹp và tằn tiện. Nhất là thành phố lớn, thì mức sống đó cao hơn sinh viên 1 chút thôi. Trên này có đại gia bds Zarg ở lâu năm chắc hoàn toàn có thể kiểm chứng lời em nói.

Hiện nay ở châu Âu còn có 1 vấn đề kô phải với người V bên đó là cả với người bản xứ là tăng lãi suất do lạm phát, lãi suất h lên 5-6% mà mới là base interest, dẫn đến đã bắt đầu có lần sóng phải bán tháo nhà, vì ai mua nhà cũng phải vay, ở thành phố lớn mua nhà 800-1 triệu là bình thường thì khoản vay ít cũng phải 600-800 trong vòng 20-30 năm, h riêng tiền lãi đã ăn gần vào nửa lương chưa kể giá cả h tăng siêu cao, Hà Lan, Pháp, Đức tăng mấy chục % chưa kể hàng thiết yếu có khi tăng mấy lần cái bánh mỳ trước 2eur h lên 4 đồng.

Lớp đại học của em là lớp AUF nên có 1 số đứa đi Pháp và ở lại, cách đây 2 năm họp lớp về khoe lương tao 35k/năm hãnh diện lắm, tính ra ddC 1.7k/tháng take home, turn out là thấp hơn hầu hết số đang ở VN chắc chỉ trừ các bạn đang dạy ở mấy trường DH ở VN.

Nói chung ở Vn thì còn là somebody, ở nước ngoài thì khả năng là nobody rất lớn.

Còn nói chuyện quay về VN, kô phải ai cũng quay đc và sướng hơn còn phải xem họ là ai trình độ như thế nào, làm công việc gì, đúng như cụ ConKucaukinh nói, con người cũng chỉ là chiếc lá trong dòng đời, nhiều khi bị cuốn đi theo lịch sử, nhiều khi do cung Thiên di mạnh quá, nhiều khi phụ thuộc vào gia đình, mình kô tự quyết được.
Đi hay ở, sống ở đâu có hàng nghìn số phận hàng toàn khác nhau, dù thâmk chí ở cùng 1 thành phố, sô ông chủ với số thợ làm cho ông chủ đã khác hẳn nhau về mức sống cách sống và địa vị.
Chỉ có điều, mong các cụ đã đi rồi thì nên hòa nhập vào địa phương để hưởng thụ hết tinh hoa chứ đừng đấm .. vào sóng, chứ em chỉ sợ các cụ các mợ vẫn sinh hoạt ở đây vì bên kia kô ai chơi với các cụ đâu :).
AUF thời em đi học vẫn còn. Cụ học BK hay XD khóa bao nhiêu thế?