[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra những người có năng lực thì họ cần quốc tịch để hướng những ưu đãi về thuế này nọ chứ em thấy ít ai noi có quốc tịch để làm visa này nọ .
Họ tự tin vào năng lực của mình chứ ít ai tự tin vì cái quốc tịch .
Bên tài chính bạn cụ làm 200k-500k 1 năm nhỉ , mà làm cỡ vị trí thì hiếm lắm cụ , Tụi nó thế nào cũng ưu tiên người bản xứ hơn .
Còn công dân hạng 2 ý cụ nói mấy VK nổ đó hả , ai gặp cũng khinh thường thôi
Nổ thì ai cũng nổ thôicụ kkkkk. mấy ông nổ đấy về vn làm đám cưới giả chị em mê tít á. Tất nhiên cũng lãi 1 ít thôi , Ko bằng chốt lời 1 lô đất nhưng hơn ngồi văn phòng. còn các đối tượng khác em Ko rõ

114hangbong

Xe cút kít
Cụ ơi, đừng tưởng ai cũng ham cái Quốc Tịch Tây như cụ. Nhà tôi cả nội ngoại không dưới 30 người quốc tịch Anh, Đức, Mỹ, cuộc sống bên đó thế nào tôi sang tận nơi sống trải nghiệm và kết luận cho bản thân. Tôi đi chơi các nước chán chê nhưng bảo nhập tịch hay định cư thì Never, nhá.
Cụ nói đúng ạ, như bác em xin được thẻ xanh rồi nhưng hễ cứ đặt chân sang bển là đếm ngược từng ngày xem bao giờ được trở về VN. Giờ già có thẻ cũng chả làm gì.

dhela

Xì hơi lốp
Cụ nói đúng ạ, như bác em xin được thẻ xanh rồi nhưng hễ cứ đặt chân sang bển là đếm ngược từng ngày xem bao giờ được trở về VN. Giờ già có thẻ cũng chả làm gì.
Già zồi thì đi làm gì hở zời ơi :D

xherox

Xe điện
Ko có ý gì đâu nhưng thật sự tôi thấy hơi lạ cụ quyết được trong một đêm mà về hẳn được luôn.

Từ kinh nghiệm của tôi, đang đi làm mà để về hẳn nó dính đến cả mớ thủ tục giấy tờ lằng nhằng có khi mất cả tháng như xin nghỉ việc, đóng tài khoản ngân hàng, đóng thẻ cư trú, hợp đồng thuê nhà, xe cộ...
Lúc ấy tình hình nó khác lắm, cả thế giới đưa tin về dịch bệnh hàng ngày, đi làm cũng thấy thái độ e dè tăng lên mỗi ngày của đồng nghiệp,...đi đường cũng thế,.... tâm trạng nó cứ lo lắng tăng dần lên
rồi lúc quyết định bỏ về trong đêm là về đến Hà Nội mới định thần thông báo cho tất cả các bên liên quan, công ty nó cũng lường trước được vì tình hình lúc ấy nó diễn biến khó lường lắm, hôm nay đưa tin bao nhiêu người nhiễm ở vùng này, mai đưa tin bao nhiêu người nhiễm ở vùng khác, rồi cả con tầu du lịch 5 sao chở hàng nghìn người bị cách ly ngoài biển vì có người bị nhiễm covid, thuê nhà thì bảo chủ nhà trừ tiền đặt cọc luôn, xe oto đi gửi mấy tuần sau đăng bán online nhờ bạn bên đó bán hộ, tài khoản ngân hàng có đóng đâu, giờ vẫn còn nợ thuế đây cụ,.... giờ nó qua mấy năm rồi nên ko còn nhớ được các chi tiết nhưng nó thật sự kinh khủng vào thời điểm đó. Cụ ko rơi vào hoàn cảnh ấy nên thắc mắc là đúng thôi. Lịch sử loài người đã bao giờ các nước trên thế giới đóng cửa biên giới với nhau mấy năm trời trong khi ko có chiến tranh đâu.

Đông86

Xì hơi lốp
Thì cụ cũng để cho nta xả bớt chút hậm hực tự ti xưa cũ chứ ạ, giờ nta có thừa tiền bạc, có nhà lầu xe hơi bia diệu hịn ngập mồm rồi (hình như thiếu mỗi tri thức) thì cũng phải để cho nta nở mặt nở mày tí chứ :D
Cụ đúng nhưng em ko vodka cụ. Để lần khác cụ nhé.
Xin cc hạ hỏa.

trungchai

Xe máy

hoviba

Xe container
Chưa đến 20t đã tự lực bản thân mua oto, đang nuôi em trai học trường Quốc Tế, làm việc với tổ chức tài chính nước ngoài tại Việt nam. Cảm ơn cụ đã lo cho cháu nó, em chỉ sợ lúc 20t cụ chưa bằng cháu thôi.
Thật sự trường hợp cháu của cụ là khá đặc biệt, nên nếu chỉ nhìn vào đó mà đưa ra đánh giá chung thì em thấy không khách quan lắm. Ngay cả bên em, một cháu chưa đủ 20 tuổi, đang học đại học mà đã được tổ chức tài chính nhận vào làm với mức lương đủ để mua xe (kể cả là trả góp), thì cũng phải ngàn người mới có 1 người. Với những cháu như thế này, em lại luôn mong các cháu ở lại Việt Nam để phát triển. Dù hiện tại là làm cho công ty nước ngoài, nhưng càng nhiều tài năng phát triển trong nước thì sẽ luôn là điều tốt.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đấy là còn chưa kể nếu cụ xác định về thì cụ tính bao năm cụ không phong bì ma chay hiếu hỉ đến lượt cụ mời ai đi? (mà họ có đi thì mình là người mắc nợ). Mà có ở lại thì cụ cũng phải có kết nối bạn bè, rồi cũng phải chi phong bìí ma chay hiếu hỉ chứ.
Hãy để tiền ma chay hiếu hỉ về đúng ý nghĩa nguyên bản của nó, thay vì nghĩ rằng tận dụng việc này để kiếm 1 khoản tiền. Còn không mời ăn thì mời dự, hoặc tổ chức bữa cơm thân mật với bạn bè họ hàng thân thiết thì có sao đâu ạ??? Thay vì bầy ra cả trăm mâm, mời cả những người quen sơ sơ, họ hàng xa tít mù khơi bắn đại bác mới tới.

cadilac30

Xe tăng
Nếu không phân biệt nổi phát triển dài hạn và rủi ro trong ngắn hạn do chiến tranh, dịch bệnh, thiên tai thì tốt nhất là đừng bi bô, người ta khinh cho. Còn nếu nhà cụ không khá lên so với 10, 20 năm trước thì gia đình cụ có vấn đè, chứ không phải do xã hội.
Em biết gì đâu, toàn đọc báo đảng và nhà nước thấy vậy thôi, Giờ cụ nói vậy thì ra Đ và NN toàn nói dối rồi hehe

victory_1980

Xe điện
Nhiều người nói phét lắm, cứ ca ngợi, tô hồng cuộc sống ở bển....chứ làm sao bằng cuộc sống ở Việt Nam.
Ở đâu chả phải làm việc mới có thu nhập, nhưng ở Việt Nam chúng ta có anh em, bạn bè người thân, cộng đồng...vẫn vui hơn.
Một số nghề lao động phổ thông ( như phụ hồ, lao công, đưa thu, bảo vệ, tạp vụ, phục vụ nhà hàng, khách sạn, điều dưỡng chăm sóc người già...) thì đúng là làm ở bển thu nhập cao hơn thật. Chứ các nghệ khác ( Kỹ sư, Bác sỹ, Kiến trúc sư, Lập trình viên, ....) thì làm ở Việt Nam cũng đâu có tệ quá, nếu thực sự có năng lực.
Ở Việt Nam đi làm lương 20tr/tháng không quá khó đối với những ai đã được đào tạo ở bậc ĐH hoặc được đào tạo nghề bài bản ( không phải lao động phổ thông). Tôi thấy những bạn thợ Điện-Lạnh đến sửa Điều hòa cho nhà tôi ( tôi ở HN), hỏi ra thu nhập các bạn ý toàn 30-40 củ / tháng, những tháng hè có tháng thu nhạp 60 củ mà vừa làm vừa từ chối bớt việc.
Ở Việt Nam ngồi bù khú với bạn bè ở quán nhậu, ngồi chém gió với chân dài ở các quán Cà phê sang chảnh thích thú biết bao nhiêu....hơn hẳn cái kiểu ăn nhanh, uống nhanh ở bển. Mùa thu, mùa Đông thì đi phượt Tây Bắc....ôi cuộc sống thật tuyệt vời, mà áp lực rất vừa phải. :))
Ở VN phổ biến thu nhập tầm 25-30 củ/tháng, từ chạy grab đến nhân viên văn phòng.
Chỉ trừ lđ phổ thông thôi.

kienvinh

Xe lăn
Tôi lướt qua thấy nhiều ý kiến bỉ bôi Việt kiều ở bển toàn công dân hạng bét, đi làm những công việc phổ thông, thì nhập ráo mồ hôi là hết tiền..,

Có câu: gió tầng nào gặp mây tầng đó. Hay các bác đó (những người còm như tôi vừa tả) ở tầng đó nhỉ?

Các bác ý chưa gặp những người được đào tạo ở bển, nhiều người học giỏi được nhà nước cử đi, là công nhân cổ trắng nhưng cũng nhiều người đã vươn ra làm chủ nhỏ. Cuộc sống của người ta thế nào? Khả năng sử dụng ngôn ngữ bản địa thế nào? Con cái được đảm bảo tương lai học hành ra sao?

ZARG

Xe container
Em nghĩ chuyện giầu hay nghèo thì phụ thuộc vào mỗi người và cũng tùy vào hoàn cảnh, cơ hội mà họ nắm bắt được. Ở bên Tây không thể giầu nhanh như ở Việt Nam được vì vừa làm vừa phải để ý trước sau, lơ ngơ là có thể bị sở thuế sờ gáy ngay. Nhưng ở Việt Nam thế nào thì mọi người cũng hiểu. Nếu ai chịu khó ngồi làm thống kê ở mấy thread về các vụ án đình đám vừa rồi, thì sẽ thấy số lượng thành viên ở VN lên án các bị cáo nhiều hơn. Còn những người ở nước ngoài như em cũng chỉ hóng hớt, chứ cũng chẳng có ý kiến gì cả, vì nó cũng không ảnh hưởng trực tiếp.

Thế nên việc có thêm một quốc tịch nữa cũng là điều tốt, bởi hiện tại ở VN không một ai dám khẳng định là tôi luôn đúng luật cả. Kể cả khi vô tình bị ra toà thì cũng khó mà tự bào chữa. Chính vì vậy, những người có điều kiện ở VN, họ vẫn luôn muốn con cái của họ có được thêm 1 quyển hộ chiếu nữa để cho con cái an tâm phát triển.
Ở Tây mà lệch sóng ra tòa còn nhanh hơn ấy cụ ạ :D

Nói chung sống đúng luật như Tây cũng mệt lắm.

Mafia_13

Xe hơi
Em thấy bảo ở Bên Tây sướng lắm. Nhà nước lo hết. Con cái thì học hành miễn phí. Y Tế miễn phí. Thế mà sao dân số nó lại già các cụ nhỉ?

trungchai

Xe máy
Em thấy bảo ở Bên Tây sướng lắm. Nhà nước lo hết. Con cái thì học hành miễn phí. Y Tế miễn phí. Thế mà sao dân số nó lại già các cụ nhỉ?
Y tế tốt thì tuổi thọ càng dc nâng cao nên số lượng người già sẽ nhiều lên + lười đẻ, lười nuôi.

HVC

Xe buýt
Ở VN phổ biến thu nhập tầm 25-30 củ/tháng, từ chạy grab đến nhân viên văn phòng.
Chỉ trừ lđ phổ thông thôi.
Chắc Cụ đang nói mức lương cán bộ đấy chứ. Kỹ sư mặt bằng chung cũng mới có 12 - 15 triệu còn thất nghiệp đầu kìa

Mafia_13

Xe hơi
Y tế tốt thì tuổi thọ càng dc nâng cao nên số lượng người già sẽ nhiều lên + lười đẻ, lười nuôi.
Thế sướng thì phải ĐẺ chứ đẻ cũng lười ah cụ? Em mà ở Tây em cứ đẻ 10 đứa cho nhà nước nuôi :D

RaptorLake

Xe tải
Khi khả năng phát triển cá nhân tốt lên (đặc biệt là nữ giới) thì chi phí cơ hội của việc nghỉ sinh con và áp lực chăm sóc con lớn hơn. Điều kiện sống được cải thiện cũng làm cho con người sống lâu hơn. Tiếp nữa là vấn đề đô thị hóa, ban đầu thì đô thị hóa giúp tập trung nguồn lực, cải thiện điều kiện sống dẫn tới tăng tỷ lệ sinh. Nhưng đến khi mức độ đô thị hóa cao thì mật độ dân cư cao làm quá tải hạ tầng, chi phí sinh hoạt đắt đỏ hơn.

Mafia_13

Xe hơi
Khi khả năng phát triển cá nhân tốt lên (đặc biệt là nữ giới) thì chi phí cơ hội của việc nghỉ sinh con và áp lực chăm sóc con lớn hơn. Điều kiện sống được cải thiện cũng làm cho con người sống lâu hơn. Tiếp nữa là vấn đề đô thị hóa, ban đầu thì đô thị hóa giúp tập trung nguồn lực, cải thiện điều kiện sống dẫn tới tăng tỷ lệ sinh. Nhưng đến khi mức độ đô thị hóa cao thì mật độ dân cư cao làm quá tải hạ tầng, chi phí sinh hoạt đắt đỏ hơn.
Tóm lại là cuộc sống của họ có thoải mái? sung sướng, lương cao đi du lịch khắp nơi không cụ? làm 1 tháng ăn cả năm không ?

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là cuộc sống của họ có thoải mái? sung sướng, lương cao đi du lịch khắp nơi không cụ? làm 1 tháng ăn cả năm không ?
Không cụ ơi, ở đâu cũng tay làm hàm nhai và không ai nuôi báo cô ai cả. Cụ thích đẻ 10 nhóc cũng OK, nhà nước nuôi, nhưng vào đại học phải trả $ nha,

bạn e bên pháp còn được miễn phí hay hỗ trợ tàu xe gì đến 27 tuổi ý, chứ Ko phải nôn ra mấy trăm đi xkld.

Chỉnh sửa cuối: