[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

sskkb

Xe tăng
Mợ ấy cũng như em, thích chia sẻ cuộc sống thường ngày tại nơi mình ở, để thấy rằng cuộc sống của mình vẫn ý nghĩa, mình vẫn có đóng góp nhỏ cho nơi mình sống. Tụi em nhìn lại những điều chưa hoàn thiện ở xã hội Việt Nam, để luôn tự nhủ với bản thân, hạn chế không rơi vào những hoàn cảnh đó nữa và cũng luôn tin mong xã hội Việt Nam ngày càng tốt hơn. Thực tế đã chứng minh là xã hội Việt Nam đã phát triển và văn minh lên nhanh, nhưng còn khá nhiều bất cập mà sau bao năm vẫn không hề thay đổi.
Buồn cười phết, các cụ các mợ không muốn góp sức thay đổi Việt Nam, nhưng lại ngồi rung đùi chờ người khác thay đổi Việt Nam hộ các cụ =)) và khi người ta chưa/không thay đổi được Việt Nam như cách các cụ các mợ mong muốn thì các cụ các mợ quay ra chê bai. Các cụ các mợ bản chất là muốn ăn sẵn, không muốn bỏ công bỏ sức để tạo ra thay đổi nên đã chọn con đường đi sang quốc gia tốt đẹp hơn. Các cụ các mợ thích chia sẻ cái tốt đẹp ở nơi các cụ các mợ đang sống thì cứ việc, nhưng việc gì phải lôi Việt Nam vào so sánh? Đã bỏ đi thì đừng ngoái lại lèm bèm. Em nói thật, cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Xung quanh cụ toàn hàng phế thật.
Đám em biết đi sang Tây tư bản hầu hết đều ngon lành cả, có cu em sinh năm 90 đi du học sau mở công ty giờ còn mở rộng ra nhiều nước Châu Á.
Có 1 bà chị ruột ông bạn, năm 2017 sang Sydney mua cái nhà khu Tây giầu, sau mấy năm mua thêm 2 cái nữa, giờ lôi hết cả nhà thằng bạn em sang rồi. Sống hưởng thụ yêu đời lắm.
Đấy mới là 2 trường hợp trong rất nhiều trường hợp quanh em.
À cũng không hẳn thế. Còn thằng cháu rể thủ khoa đh BK, làm pts ở HQ theo diện trường cử, rồi ts ở Bỉ, PGS- trưởng bộ môn đh BK. Cũng mới té ra ngoài làm cho đh tư. Nhưng chỉ có 1 duy nhất. Còn " phế" theo quan điểm của các cụ thì nhiều lắm em không kể nữa kẻo các cụ bảo em dlv nọ kia. Theo em không phải là phế mà là học nước ngoài luật lệ nó khác, nếu về VN mà làm cho dn nội thì như học lại từ phổ thông. Cũng như bằng cấp, kn ở VN ra nước ngoài cũng phải bỏ xó đi làm tay chân để học lại từ đầu đó thôi. Người quen đi dạng đầu tư thì cũng có nhưng em không tính vì họ chủ yếu vẫn sống và kiếm tiền ở VN, năm sang đủ số ngày theo quy định để duy trì thẻ phòng khi loạn lạc thôi chứ cho kẹo các cụ ấy cũng không sang bển ở đâu.

Leanh65

Xe container
Do nghiệp vụ sư phạm của cụ có vấn đề thì sao, cách cụ truyền đạt mà các e k thể hiểu ấy. Nghiệp vụ sp quan trọng k kém chuyên môn đâu cụ
Luật VN khác luật úc cụ ạ. Thế nên không khác gì với hs c3. Em chém chả kém ai đâu, mà em giao cho nv kèm và báo cáo với kiểm tra lại tý thôi.

Đông86

Xì hơi lốp
Kiều mang tiền về nước mua đất đai đúng chỗ đúng thời điểm thì giàu to, hơn ở bển.
Nhưng Kiều biết đầu tư vào quan hệ và chính sách mới là đỉnh.

Gianthuong123

Xe tải
Ở VN có 1 cái hay, hay hơn hẳn Tây, là cái gì muốn nhanh thì cứ có tiền (ko cần quá nhiều) là giải quyết được hết.
Ở bển mà muốn dùng tiền để đẩy nhanh công việc thì phải có rất nhiều tiền , và quan hệ phải rất mạnh.
Thật ra Tây nó qua giai đoạn lúc nó đang phát triển rồi cụ .
Giờ nó vào guồng ăn chia % hết rồi cụ có trật tự riêng biệt , nên muốn nó nhận tiền thì phải chi nhiều hơn tụi nó Ko ăn lẻ tẻ như VN .
Buồn cười phết, các cụ các mợ không muốn góp sức thay đổi Việt Nam, nhưng lại ngồi rung đùi chờ người khác thay đổi Việt Nam hộ các cụ =)) Các cụ các mợ bản chất là muốn ăn sẵn, không muốn bỏ công bỏ sức để tạo ra thay đổi nên đã chọn con đường đi sang quốc gia tốt đẹp hơn. Các cụ các mợ thích chia sẻ cái tốt đẹp ở nơi các cụ các mợ đang sống thì cứ việc, nhưng việc gì phải lôi Việt Nam vào so sánh? Đã bỏ đi thì đừng ngoái lại lèm bèm. Em nói thật, cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi.
Thật ra cuộc sống mà muốn đi đâu thì đi chứ đừng đi xong bỉ bôi là được .

trungchai

Xe máy
Mấy giờ rồi mà còn cho là cho con đi tây học là mở mày mở mặt với cả dạng danh này lọ. Có mà dấu không được sợ người ta hỏi rằng con anh trượt không vào được trường a trường b à mà phải tống nó đi du học. Hỏi các nhà tuyển dụng VN xem mấy ai tuyển hội học tây về nước. Ông chả ra ông, thằng chả ra thằng. Họa chăng đi đốt tiền của bố mẹ rồi về tiếp quản cty gia đình hoặc ở lại xứ người bán slđ tiếp chứ về nước thì xấu hổ với bạn bè. Kk
Người ích kỷ đã không bươn chải kiếm tiền lo cho con đi nước ngoài từ bậc tiểu học đâu ạ.
Thế thì đừng mở mồm kêu/ khoe "bươn chải kiếm tiền lo cho con đi nước ngoài từ bậc tiểu học" nữa 🤭

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cứ lấy đc qt đi hoặc làm cái thẻ đi, xong chạy đi chạy về tung tăng bất kể lúc nào muốn, ko phẩy mỗi lần đi là phải quắn tĩ lo giấy tờ xin visa này nọ.. lúc ấy chê cũng chưa muộn mà 😊
Cụ ơi, đừng tưởng ai cũng ham cái Quốc Tịch Tây như cụ. Nhà tôi cả nội ngoại không dưới 30 người quốc tịch Anh, Đức, Mỹ, cuộc sống bên đó thế nào tôi sang tận nơi sống trải nghiệm và kết luận cho bản thân. Tôi đi chơi các nước chán chê nhưng bảo nhập tịch hay định cư thì Never, nhá.

trungchai

Xe máy
À cũng không hẳn thế. Còn thằng cháu rể thủ khoa đh BK, làm pts ở HQ theo diện trường cử, rồi ts ở Bỉ, PGS- trưởng bộ môn đh BK. Cũng mới té ra ngoài làm cho đh tư. Nhưng chỉ có 1 duy nhất. Còn " phế" theo quan điểm của các cụ thì nhiều lắm em không kể nữa kẻo các cụ bảo em dlv nọ kia. Theo em không phải là phế mà là học nước ngoài luật lệ nó khác, nếu về VN mà làm cho dn nội thì như học lại từ phổ thông. Cũng như bằng cấp, kn ở VN ra nước ngoài cũng phải bỏ xó đi làm tay chân để học lại từ đầu đó thôi. Người quen đi dạng đầu tư thì cũng có nhưng em không tính vì họ chủ yếu vẫn sống và kiếm tiền ở VN, năm sang đủ số ngày theo quy định để duy trì thẻ phòng khi loạn lạc thôi chứ cho kẹo các cụ ấy cũng không sang bển ở đâu.
Cái này gọi là đã ko biết lại còn hay nói này :))

Hàn Quốc có hệ PTS từ lúc nào thế ;)).
TS ở Bỉ thì sao, ĐH học ở đâu sao lờ đi thế?
Bỉ hay Hàn hay Mỹ thì cũng có trăm loại trường nhé, mang mấy cái giấy mà bản thân cụ còn ko biết đọc, hiểu ra khoe thì ích gì :))

trungchai

Xe máy
Cụ ơi, đừng tưởng ai cũng ham cái Quốc Tịch Tây như cụ. Nhà tôi cả nội ngoại không dưới 30 người quốc tịch Anh, Đức, Mỹ, cuộc sống bên đó thế nào tôi sang tận nơi sống trải nghiệm và kết luận cho bản thân. Tôi đi chơi các nước chán chê nhưng bảo nhập tịch hay định cư thì Never, nhá.
Cụ ko ham nhưng người khác ham cụ cấm dc à, bản thân cụ đã tự nhận nhà có trên 30 mạng xin qt ABC rồi đấy thây.
Mà sang rửa bát vs trông trẻ thuê thì quốc tịch Anh Mỹ mà làm gì cho lắm thế nhỉ :))

Thành Thị 1

Xe điện
Buồn cười phết, các cụ các mợ không muốn góp sức thay đổi Việt Nam, nhưng lại ngồi rung đùi chờ người khác thay đổi Việt Nam hộ các cụ =)) Các cụ các mợ bản chất là muốn ăn sẵn, không muốn bỏ công bỏ sức để tạo ra thay đổi nên đã chọn con đường đi sang quốc gia tốt đẹp hơn. Các cụ các mợ thích chia sẻ cái tốt đẹp ở nơi các cụ các mợ đang sống thì cứ việc, nhưng việc gì phải lôi Việt Nam vào so sánh? Đã bỏ đi thì đừng ngoái lại lèm bèm. Em nói thật, cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi.
he he làm sao cụ lại kêu ng ta ko bỏ công bỏ sức nhỉ, và ko đóng góp nhỉ??? Tư duy lạ thật, việc giúp đồng hương có công việc có tiền gửi về VN thì gọi là gì???
nếu tính chi li ra, có khi cụ còn ko đóng góp bằng người ta đấy!!!!
Bản chất ăn cướp bóc lột thì đúng, nhưng là nhìn ở bên nào thôi cụ!!!! Chúng mình cũng là ở trong chuỗi thức ăn thôi!!!!

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cụ nhầm, trước năm 2010 những người đi sang Tây tư bản lại về nhiều hơn nên hồi đó các chính sách nhập cư của bọn tư bản rất dễ, vì hồi xưa những người sang bọn tư bản lại toàn người có điều kiện sẵn rồi, họ về sướng hơn là ở bên đó.
Còn bây giờ nhiều người muốn nhập cư, muốn sang tây tư bản hơn nên bọn tây tư bản nó phải siết lại chính sách nhập cư, có muốn ở lại cũng khó. Số người muốn đi bây giờ mới là nhiều.
Tôi thật sự éo thể hiểu cụ lấy đâu cái suy nghĩ là ngày xưa sang Tây về nhiều hơn vì về là sướng hơn bên đó nên chính sách nó dễ, những người sang đó điều kiện sướng sẵn rồi còn bây giờ số người đi mới là nhiều ??? Cụ học cách diễn đạt cho gẫy gọn dễ hiểu được không?

ConCuCauKinh

Xe buýt
Sao em đọc thấy thuần là hãng xưởng đóng cửa hàng loạt, công nhân về quê ở không đi nữa, cử nhân làm shiper chạy grap đầy đường, ai cũng than cuộc sống khó khăn, đến giá cám chim còn tụt thê thảm kia kìa Mà cụ bảo đang khá lên nhiều thì không biết tin ai Giờ Hihi 😊
Nếu không phân biệt nổi phát triển dài hạn và rủi ro trong ngắn hạn do chiến tranh, dịch bệnh, thiên tai thì tốt nhất là đừng bi bô, người ta khinh cho. Còn nếu nhà cụ không khá lên so với 10, 20 năm trước thì gia đình cụ có vấn đè, chứ không phải do xã hội.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cụ ko ham nhưng người khác ham cụ cấm dc à, bản thân cụ đã tự nhận nhà có trên 30 mạng xin qt ABC rồi đấy thây.
Mà sang rửa bát vs trông trẻ thuê thì quốc tịch Anh Mỹ mà làm gì cho lắm thế nhỉ :))
Gia đình tôi có nhiều người thân định cư khắp nơi, một phần cũng là dòng chảy lịch sử, con người như cái lá không cưỡng được thì phải cuốn theo thôi. Đó cũng là lý do khiến tôi nhìn thấy rõ hơn và không nuôi ảo tưởng tấm hộ chiếu quyền lực như nhiều cụ ở đây.
Cụ và những người khác ham QT thì cứ ham, từ đầu đến giờ tôi cấm cản gì các cụ chưa? Tôi chỉ nói lên Sự Thật là trong nước dù còn nhiều vấn đề thì đã bắt đầu có thêm nhiều cơ hội cho người có năng lực thực sự thể hiện, không còn như ngày xưa nữa. Các cụ cứ nhảy lên cắn gấu quần tôi đấy chứ?

Chỉnh sửa cuối:
Gia đình tôi có nhiều người thân định cư khắp nơi, một phần cũng là dòng chảy lịch sử, con người như cái lá không cưỡng được thì phải cuốn theo thôi. Đó cũng là lý do khiến tôi nhìn thấy rõ hơn và không nuôi ảo tưởng tấm hộ chiếu quyền lực như nhiều cụ ở đây.
Cụ và những người khác ham QT thì cứ ham, từ đầu đến giờ tôi cấm cản gì các cụ chưa? Tôi chỉ nói lên Sự Thật là trong nước dù còn nhiều vấn đề thì đã bắt đầu có thêm nhiều cơ hội cho người có năng lực thực sự thể hiện, không còn như ngày xưa nữa. Các cụ cứ nhảy lên cắn gấu quần tôi đấy chứ?
Toàn loại "qua sông đấm *** vào sóng ấy mà", chấp làm gì cụ. Nếu đc gia nhập công dân hạng nhất ở nc sở tại, đã chẳng phải ngóng về cố hương bỉ bôi, rồi flex hộ chiếu quyền lực :))

ZARG

Xe container
Cứ lấy đc qt đi hoặc làm cái thẻ đi, xong chạy đi chạy về tung tăng bất kể lúc nào muốn, ko phẩy mỗi lần đi là phải quắn tĩ lo giấy tờ xin visa này nọ.. lúc ấy chê cũng chưa muộn mà 😊
Em ở Châu Âu chục năm cũng chả ham QT

Với em quan trọng là công việc và thu nhập.

Dân Châu Âu bản địa tiếng tốt, có phải lo nghĩ gì đến Visa đâu mà vẫn nghèo rớt đấy thây :))

Do mình cả thôi.

Nếu đã ở đủ lâu cụ thích đi-về kiểu gì cũng được. Visa ko còn là vđ nữa.

lookyoung

Xe tăng
Em sang đi học thạc sỹ xong, đi làm mấy năm được công ty bảo lãnh, nếu tiếp tục ko xảy ra dịch Covid là em cứ tiếp tục phát triển thôi. Nhưng Covid nó bẻ hết kế hoạch. ha ha.
Ko có ý gì đâu nhưng thật sự tôi thấy hơi lạ cụ quyết được trong một đêm mà về hẳn được luôn.

Từ kinh nghiệm của tôi, đang đi làm mà để về hẳn nó dính đến cả mớ thủ tục giấy tờ lằng nhằng có khi mất cả tháng như xin nghỉ việc, đóng tài khoản ngân hàng, đóng thẻ cư trú, hợp đồng thuê nhà, xe cộ...

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Lần sau cụ nên đọc kỹ rồi hãy còm, tránh tay nhanh hơn não:
- Cháu nó gia cảnh khó khăn, nhưng nỗ lực vượt bậc dành được học bổng 1 trường DH nước ngoài mở tại Việt Nam, và Hiện Giờ nuôi em trai học trường Quốc Tế, chứ cháu nó không có điều kiện học trường quốc tế, và cũng ko ai nói là Hiện Giờ cháu nó mua dc oto mà vẫn khó khăn. Cụ đọc có nhanh quá không?
- Em kể câu chuyện của cháu cũng chỉ là 1 trong những ví dụ cụ thể mà em biết. Trước những năm 2010 thì 10 người ra nước ngoài 9 người tìm cách ở lại, đến giờ 10 người đi đã có thể có 2-3 người về, và chắc chắn xu hướng này sẽ tăng thêm trừ khi chiến tranh dịch bệnh. Đơn giản là ở Việt Nam mọi thứ đang tốt dần lên, và có nhiều cơ hội hơn. Ở nước ngoài, các cụ có thể có quốc tịch nhưng trong sâu xa thì vẫn là công dân hạng 2 ăn nhờ ở đậu mà thôi, em thật.
Cụ nhầm ạ. Các nơi em ở họ đánh giá theo công việc, xong thì thôi. Các bạn học đại học của em ở đó đều nắm giữ các vị trí quan trọng về tài chính, cao hơn cả dân sở tại. Ví dụ như Mỹ, họ coi trọng chất xám như nào các cụ đều biết. Chỉ ở vn , mà ở bển về , mới bị coi là công dân hạng 2 trên chính quê hương thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container

Dân Châu Âu bản địa tiếng tốt, có phải lo nghĩ gì đến Visa đâu mà vẫn nghèo rớt đấy thây :))

Do mình cả thôi.

Em nghĩ chuyện giầu hay nghèo thì phụ thuộc vào mỗi người và cũng tùy vào hoàn cảnh, cơ hội mà họ nắm bắt được. Ở bên Tây không thể giầu nhanh như ở Việt Nam được vì vừa làm vừa phải để ý trước sau, lơ ngơ là có thể bị sở thuế sờ gáy ngay. Nhưng ở Việt Nam thế nào thì mọi người cũng hiểu. Nếu ai chịu khó ngồi làm thống kê ở mấy thread về các vụ án đình đám vừa rồi, thì sẽ thấy số lượng thành viên ở VN lên án các bị cáo nhiều hơn. Còn những người ở nước ngoài như em cũng chỉ hóng hớt, chứ cũng chẳng có ý kiến gì cả, vì nó cũng không ảnh hưởng trực tiếp.

Thế nên việc có thêm một quốc tịch nữa cũng là điều tốt, bởi hiện tại ở VN không một ai dám khẳng định là tôi luôn đúng luật cả. Kể cả khi vô tình bị ra toà thì cũng khó mà tự bào chữa. Chính vì vậy, những người có điều kiện ở VN, họ vẫn luôn muốn con cái của họ có được thêm 1 quyển hộ chiếu nữa để cho con cái an tâm phát triển.

dhela

Xì hơi lốp

Do mình cả thôi.

Vâng. Cái gì mà chả là do mình cả thôi hả cụ :">

Tại có mấy ông nhái bén ngồi đáy lu cứ ộp oạp lo người ra đi là hạng 2 hạng 3 trong khi bản thân các ổng chưa biết mình hạng mấy... Em thấy xấu thói quá thì em chọc trêu tí í mà :))

Gianthuong123

Xe tải

Do mình cả thôi.

Thật ra những người có năng lực thì họ cần quốc tịch để hướng những ưu đãi về thuế này nọ chứ em thấy ít ai noi có quốc tịch để làm visa này nọ .
Họ tự tin vào năng lực của mình chứ ít ai tự tin vì cái quốc tịch .
Cụ nhầm ạ. Các nơi em ở họ đánh giá theo công việc, xong thì thôi. Các bạn học đại học của em ở đó đều nắm giữ các vị trí quan trọng về tài chính, cao hơn cả dân sở tại. Ví dụ như Mỹ, họ coi trọng chất xám như nào các cụ đều biết. Chỉ ở vn , mà ở bển về , mới bị coi là công dân hạng 2 trên chính quê hương thôi cụ ạ.
Bên tài chính bạn cụ làm 200k-500k 1 năm nhỉ , mà làm cỡ vị trí thì hiếm lắm cụ , Tụi nó thế nào cũng ưu tiên người bản xứ hơn .
Còn công dân hạng 2 ý cụ nói mấy VK nổ đó hả , ai gặp cũng khinh thường thôi