[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

sinichit52

Xe container
Cụ biết 1 mà không biết 2, cháu sang đó học được đài thọ 100% + bonus thêm tiền ăn uống đi lại thăm thú các nơi, đơn giản là vì cháu nó Quá Xuất Sắc. Còn gia cảnh nhà nó là Cực Kỳ Khó Khăn, em phải viết hoa để nhấn mạnh thêm lần nữa nên gia đình Không Thể Lo Gì Cho Cháu. Còn kiểu du học bình thường đi làm thêm thì nó là chuyện hàng ngày rồi, em là du học sinh tự túc đời đầu những năm 9x không lạ gì đâu cụ nhé.
Chả lẽ em lại bảo với cụ gần 100% chương trình DH nước ngoài đều có trao đổi SV( bắt buôc).Giỏi thì có thể có học bổng, cụ du học từ trước chắc cụ biết tại sao em bảo là đi làm chui mà.

trungchai

Xe máy
Chưa đến 20t đã tự lực bản thân mua oto, đang nuôi em trai học trường Quốc Tế, làm việc với tổ chức tài chính nước ngoài tại Việt nam. Cảm ơn cụ đã lo cho cháu nó, em chỉ sợ lúc 20t cụ chưa bằng cháu thôi.
Mạng ảo nói gì chả được :D

Chỉ biết 14t em đã 1 mình cưỡi Bô inh đi khỏi nhà sang xứ khác "không phải để đi chơi" và từ đó tới giờ sống ko nhờ phụ huynh 1 ngày nào dù phụ huynh đủ điều kiện để e nhờ, tin hay ko tuỳ cụ :))

ConCuCauKinh

Xe buýt
Chả lẽ em lại bảo với cụ gần 100% chương trình DH nước ngoài đều có trao đổi SV( bắt buôc).Giỏi thì có thể có học bổng, cụ du học từ trước chắc cụ biết tại sao em bảo là đi làm chui mà.
Em chỉ kể lại câu chuyện có thật về đứa cháu mà em may mắn được biết và thấy khâm phục, cũng như suy nghĩ quan niệm của cháu nó về cuộc sống trời Tây, còn cụ thì cứ vặn vẹo bẻ ngang bẻ ngửa làm gì? Khẳng định bản thân à? Sau còm này em xin miễn tiếp chuyện cụ nhé. Tiễn cụ.

sinichit52

Xe container
Em chỉ kể lại câu chuyện có thật về đứa cháu mà em may mắn được biết và thấy khâm phục, cũng như suy nghĩ quan niệm của cháu nó về cuộc sống trời Tây, còn cụ thì cứ vặn vẹo bẻ ngang bẻ ngửa làm gì? Khẳng định bản thân à? Sau còm này em xin miễn tiếp chuyện cụ nhé. Tiễn cụ.
Dạ vâng, em cũng xin phép tiễn cụ.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Mạng ảo nói gì chả được :D

Chỉ biết 14t em đã 1 mình cưỡi Bô inh đi khỏi nhà sang xứ khác "không phải để đi chơi" và từ đó tới giờ sống ko nhờ phụ huynh 1 ngày nào dù phụ huynh đủ điều kiện để e nhờ, tin hay ko tuỳ cụ :))
Vâng , được thế thì mừng cho cụ và phụ huynh của cụ. Thế mà cụ cũng phải rủa 1 cháu bé là " rồi cũng giống hoàn cảnh gia đình nó thôi" thì em biết những gì cụ được học rồi.

Đông86

Xì hơi lốp
Bọn tư bổn thâm độc thiệt. Ngày xưa bóc lột thuộc địa ko nói, còn bây giờ chúng cứ để gia đình VN nuôi dưỡng trẻ em trưởng thành, có sức khỏe thì đi xkld, có tri thức thì "làm thạc sĩ"...Đi làm lương thì cứ nộp 30% thuế thu nhập, chi tiêu thì nộp thêm 10% VAT.
Biết vậy mà nhiều người vẫn phải đi. Để bọn nó bóc lột vẫn hơn đói ở nhà.

dhela

Xì hơi lốp
Nhu cầu thì tùy từng người, đủ với em nhưng dek đủ với cụ, em miễn bàn. Chỉ biết là trong thời gian chục năm trở lại đây thì số người nước ngoài sang Việt Nam sống và số Việt Kiều hồi hương tăng lên dần đều là đủ hiểu.
Nói chung là đừng Con cáo và chùm nho quá cụ ạ ^^
Ko đi đc thì phải chịu thôi.
Đi mà về, phần nhớn là vì ko trụ lại đc.

Còn người mà về sau khi có thẻ thì họ lại ko có cái giọng Nho còn xanh lắm như cụ.. hihi

TUCSON9389

Xe điện
Tư duy "bên kia chỉ để đi học đi chơi " thì đúng là ko đủ thực lực làm việc bên đó đâu, về nhà nhờ quan hệ + kinh tế phụ huynh chạy chỗ ăn tục nói phét vẫn ra xiền thì mới hợp truyền thống gđ.
cụ mắng cu cháu hay mắng "em có thằng bé cháu" thế ko biết. anyway thì thực tế VN vẫn tồn tại cái kiểu con ông cháu cha, có quyền và có tiền thì có nhiều thứ, trừ liêm sỷ. thôi kệ họ đi cụ, âu cũng là xã hội, có người này người kia

trungchai

Xe máy
Vâng , được thế thì mừng cho cụ và phụ huynh của cụ. Thế mà cụ cũng phải rủa 1 cháu bé là " rồi cũng giống hoàn cảnh gia đình nó thôi" thì em biết những gì cụ được học rồi.
20 thừa đủ tuổi trưởng thành rồi "cháu bé" 🤭 gì nữa.
Nếu nó phát biểu và tư duy "bên kia chỉ để đi học đi chơi " đúng như lời cụ truyền đạt thì em vẫn bảo lưu ý kiến rằng cậu ta "sẽ tiếp nối truyền thống gia đình bạn ý ", thế thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ biết 1 mà không biết 2, cháu sang đó học được đài thọ 100% + bonus thêm tiền ăn uống đi lại thăm thú các nơi, đơn giản là vì cháu nó Quá Xuất Sắc. Còn gia cảnh nhà nó là Cực Kỳ Khó Khăn, em phải viết hoa để nhấn mạnh thêm lần nữa nên gia đình Không Thể Lo Gì Cho Cháu. Còn kiểu du học bình thường đi làm thêm thì nó là chuyện hàng ngày rồi, em là du học sinh tự túc đời đầu những năm 9x không lạ gì đâu cụ nhé.
em hơi ngứa mồm tí, GIA CẢNH KHÓ KHĂN với HỌC TRƯỜNG QUỐC TẾ nó có gì đó sai sai. kiếm tiền mua ÔTÔ được rồi thì vẫn còn được sếp loại khó khăn nữa à cụ ???
p/s: cụ lấy ví dụ của 1 thằng cu 20 tuổi quá xuất sắc để đưa ra kết luận "bên đó chỉ để học và để chơi" để đại diện cho cái gì nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

tongphe

Xe tải
Mời cụ đọc post #49 của em.
Không phải ai cũng làm được job này đâu.
Phải chặt nữa thì mệt thật. Hồi mình làm chỉ phải bê vác, xé, phân loại thôi. 6 năm rồi tự nhiên ô em bên đó nhắn nhầm có đi làm đc k a ơi. Thật là trùng hợp.

lookyoung

Xe tăng
Xời, cụ nói như đùa.
Lúc ấy loạn lạc chả ai biết mọi chuyện nó sẽ xảy ra như thế nào, Em bị cả nhà giục về cả mấy tháng mà ko về. Cho đến 1 tối người nhà nói mai chỉ còn 1 chuyến bay duy nhất từ vùng em ở về Hà Nội và có thể chưa bị đem đi cách ly, sau đó là chỉ có chuyến bay về Sài Gòn và đi cách ly luôn.
Em hỏi han xong mua vé trong đêm, đóng đồ đến 3h sáng, ngủ được 3 tiếng rồi dậy đi gửi đồ cho dịch vụ, mang xe oto đi gửi nhà bạn rồi bắt xe ra thẳng sân bay, ra sân bay vắng tanh, chỉ còn duy nhất khu vực check in của Vnairline là có người, mà ko phải xếp hàng gì cả, đi thẳng 1 mạch từ quầy check in vào máy bay luôn. Trên đường bay về cũng ko biết lúc mình xuống sân bay mọi thứ nó sẽ diễn ra thế nào, lúc đó tình hình nó thay đổi từng giờ luôn, chỉ sợ về lại phải leo lên xe buss đi cách ly, đúng kiểu chạy nạn chiến tranh.
Cũng may là về được, sau đó cả thế giới nó khóa đường bay với nhau, 3 năm sau mới mở lại.
Đừng nói khi mọi thứ nó đã xảy ra rồi, nghe nó dễ lắm.
Hơi tò mò là cụ ở nước ngoài dạng sinh viên hay đi làm hay như thế nào mà trong 1 đêm quyết về được ngay không phải thu xếp gì về công việc, giấy tờ học hành, mà lại còn về hẳn?

Dream Thai

Xe điện
em hơi ngứa mồm tí, GIA CẢNH KHÓ KHĂN với HỌC TRƯỜNG QUỐC TẾ nó có gì đó sai sai. kiếm tiền mua ÔTÔ được rồi thì vẫn còn được sếp loại khó khăn nữa à cụ ???
p/s: cụ lấy ví dụ của 1 thằng cu 20 tuổi quá xuất sắc để đưa ra kết luận "bên đó chỉ để học và để chơi" để đại diện cho cái gì nhỉ ?
E có thằng cháu du học Mỹ, có học bổng, nó kêu bên đó cạnh tranh ghê lắm, nhất là mấy mảng tài chính, giờ dạt về Sing.
Nói chung dân việt kể cả loại xuất xắc thì ko cạnh tranh dc với dân do thái, nhật, hàn, TQ bên Mẽo đâu, nhất là mấy ngành hot ở bển :(

Muốn trụ lại dễ nhất là làm doctor, roi làm chân giảng viên or làm IT :)

Chỉnh sửa cuối:

ConCuCauKinh

Xe buýt
Lần sau cụ nên đọc kỹ rồi hãy còm, tránh tay nhanh hơn não:
- Cháu nó gia cảnh khó khăn, nhưng nỗ lực vượt bậc dành được học bổng 1 trường DH nước ngoài mở tại Việt Nam, và Hiện Giờ nuôi em trai học trường Quốc Tế, chứ cháu nó không có điều kiện học trường quốc tế, và cũng ko ai nói là Hiện Giờ cháu nó mua dc oto mà vẫn khó khăn. Cụ đọc có nhanh quá không?
- Em kể câu chuyện của cháu cũng chỉ là 1 trong những ví dụ cụ thể mà em biết. Trước những năm 2010 thì 10 người ra nước ngoài 9 người tìm cách ở lại, đến giờ 10 người đi đã có thể có 2-3 người về, và chắc chắn xu hướng này sẽ tăng thêm trừ khi chiến tranh dịch bệnh. Đơn giản là ở Việt Nam mọi thứ đang tốt dần lên, và có nhiều cơ hội hơn. Ở nước ngoài, các cụ có thể có quốc tịch nhưng trong sâu xa thì vẫn là công dân hạng 2 ăn nhờ ở đậu mà thôi, em thật.

Chỉnh sửa cuối:

Forceseller

Xe hơi
tầm lương 100 củ thì ở lại quê hương sống phè phỡn lắm rồi, sang bển làm đếch gì cụ
Vâng em cũng đang lăn tăn mà ko máu lắm. Chắc hướng cho vợ ở Việt Nam kiếm việc remote ở Mỹ vậy. Giơ vợ em đang học về AI để kiêm việc ngành đó. Cviec em thì ổn định đều đều đó cũng ko nhiều áp lựuc mặc dù làm chủ o cty nước ngoài ở đây nên cũng ko ham đi lắm. Cùng lắm thì xin luân chuyển nội bộ tập đoàn chế độ có vẻ đc thôi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ở Châu Âu có cái hay là đi lại giữa các nước khá dễ dàng. Nhất là với những bạn trẻ chưa vướng bận gia đình riêng. Em có gặp một cậu người Bến Tre mới hơn 20 tuổi, đã sang Balan lao động được hơn 1 năm, giờ đã có thẻ, nên cậu ấy sang chỗ em làm. Cậu ấy xin vào làm ca 12 tiếng, làm 4 ngày liên tục rồi lại được nghỉ 4 ngày. 4 ngày nghỉ đó cậu ấy book vé tầu hoặc vé máy bay hạng rẻ từ sớm, để đi du lịch quanh Châu Âu.

Vài tháng cậu ấy lại lên kế hoạch đi một nước, với chi phí khá hợp lý, và vẫn tiết kiệm được 1 khoản tiền để gửi về Việt Nam. Em kể như vậy, để thấy rằng cuộc sống ở bên Tây khá thoải mái đối với người trẻ, và cơ hội cũng không khó, để họ vừa có thể hưởng thụ, vừa tích lũy, dù với xuất phát điểm chỉ là hai bàn tay trắng.
Thẻ cư trú ở một nước, đi làm ở một nước khác cũng được nhận à cụ? Hay phải tính là làm chui?

xherox

Xe điện
Hơi tò mò là cụ ở nước ngoài dạng sinh viên hay đi làm hay như thế nào mà trong 1 đêm quyết về được ngay không phải thu xếp gì về công việc, giấy tờ học hành, mà lại còn về hẳn?
Em sang đi học thạc sỹ xong, đi làm mấy năm được công ty bảo lãnh, nếu tiếp tục ko xảy ra dịch Covid là em cứ tiếp tục phát triển thôi. Nhưng Covid nó bẻ hết kế hoạch. ha ha.

dhela

Xì hơi lốp
...
Ở nước ngoài, các cụ có thể có quốc tịch nhưng trong sâu xa thì vẫn là công dân hạng 2 ăn nhờ ở đậu mà thôi, em thật.
Cứ lấy đc qt đi hoặc làm cái thẻ đi, xong chạy đi chạy về tung tăng bất kể lúc nào muốn, ko phẩy mỗi lần đi là phải quắn tĩ lo giấy tờ xin visa này nọ.. lúc ấy chê cũng chưa muộn mà 😊

xherox

Xe điện
Lần sau cụ nên đọc kỹ rồi hãy còm, tránh tay nhanh hơn não:
- Em kể câu chuyện của cháu cũng chỉ là 1 trong những ví dụ cụ thể mà em biết. Trước những năm 2010 thì 10 người ra nước ngoài 9 người tìm cách ở lại, đến giờ 10 người đi đã có thể có 2-3 người về, và chắc chắn xu hướng này sẽ tăng thêm trừ khi chiến tranh dịch bệnh. Đơn giản là ở Việt Nam mọi thứ đang tốt dần lên, và có nhiều cơ hội hơn. Ở nước ngoài, các cụ có thể có quốc tịch nhưng trong sâu xa thì vẫn là công dân hạng 2 ăn nhờ ở đậu mà thôi, em thật.
Cụ nhầm, trước năm 2010 những người đi sang Tây tư bản lại về nhiều hơn nên hồi đó các chính sách nhập cư của bọn tư bản rất dễ, vì hồi xưa những người sang bọn tư bản lại toàn người có điều kiện sẵn rồi, họ về sướng hơn là ở bên đó.
Còn bây giờ nhiều người muốn nhập cư, muốn sang tây tư bản hơn nên bọn tây tư bản nó phải siết lại chính sách nhập cư, có muốn ở lại cũng khó. Số người muốn đi bây giờ mới là nhiều.

hoviba

Xe container
Thẻ cư trú ở một nước, đi làm ở một nước khác cũng được nhận à cụ? Hay phải tính là làm chui?
Có thẻ cư trú dạng visa lao động thì có thể ký hợp đồng lao động ở các nước khối EU ạ. Như thẻ lao động Balan, Hungaria hay Rumania có thể đăng ký lao động ở Séc, nhưng tuỳ từng vùng và tuỳ công ty, cụ ạ.