[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

wave-tau

Xe container
Thì nếu ko có đại dịch Covid em có về đâu cụ, do dịch kéo dài quá em lỡ ổn định lại cuộc sống ở Việt Nam rồi, lúc định sang lại thì vợ lại mang bầu nên thôi.
Cũng ko rõ sao cụ lại chọn đuờng về, nếu "sợ" covid mà về e là cụ chưa có niềm tin lắm với đất nuớc họ, hoặc chưa đủ chính kiến vững vàng truớc những tin như họ cứu nguời của họ truớc, nguời nuớc ngoài bị "thờ ơ", em chưa từng có ý nghĩ là về vn thời covid.
Bên này sống đủ lâu, hoà nhập rồi mới cảm đuợc cái cuộc sống "hay" của họ, tất nhiên chả có gì gọi là hoàn hảo trên đời này và cái sự hợp với mỗi nguời cũng khác nhau. :D

ducdaide

Xe tải
Họ hàng nhà mẹ em ở trong nam giờ vẫn tìm mọi cách đi Mỹ.
Sao một thời gian người trẻ không ai về VN cả, chỉ về chơi.
Một số người lớn tuổi về Việt nam sống hẳn
Có 2 vấn đề mà nhiều người không nói ra... ở Việt Nam để đi được nước ngoài là mất rất nhiều tiền, có gia đình phải thế chấp nhà cửa đất đai để cho con cái đi.... mục đích chính để kiếm tiền mang về quê để gia đình thay đổi cuộc sống.... cho nên có 2 loại người phải nói luôn ra ở đây.... 1 là loại người có văn hoá, có lối sống, được dậy bảo đầy đủ, nói chung là có phong cách của 1 con người là làm việc siêng năng kiếm tiền gửi tiền về quê để trả nợ và mọi người thay đổi cuộc sống... còn loại thứ 2 là loại vô học, khốn nạn..... đây là loại thướng xẩy ra nhiều trong xã hội hiện nay khi mà bố mẹ anh em ở nhà phải vay mượn cầm cố nhà cửa... mang nợ nận không có lỗi thoát... cái loại này khi sang nước ngoài không chịu làm ăn không kiếm được tiền gửi về quê để trả nợ... người trong nước phải còng lưng ra trả nợ thay..... nhiều người hay thể hiện ta đây là Việt Kiều xa quê nhưng thực ra là loại người thứ 2 ở đây đấy... tự hảo gì cái bọn này...

ZARG

Xe container
ôi lạy chúa có 50k thôi á? cụ có đùa em ko?
Thường thành phố nhỏ giá sẽ rẻ hơn, nhưng khó cho thuê hơn vì ít người và ít job, thì người cần thuê ít, và thuê xong đóng thuế cũng mệt. Nhưng nếu giá nhà chỉ có 50k thì em hơi sốc, vì em đến Granada và Sevilla giá cũng ko rẻ như thế, có lần vui miệng hỏi chị sếp chị ý cũng bảo phải 400k.
Chung cư mà cụ. Nhà đất liền kề, cả vườn cả nhà giá sẽ dao động từ 200-500k

hoangvanhoan

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 vấn đề mà nhiều người không nói ra... ở Việt Nam để đi được nước ngoài là mất rất nhiều tiền, có gia đình phải thế chấp nhà cửa đất đai để cho con cái đi.... mục đích chính để kiếm tiền mang về quê để gia đình thay đổi cuộc sống.... cho nên có 2 loại người phải nói luôn ra ở đây.... 1 là loại người có văn hoá, có lối sống, được dậy bảo đầy đủ, nói chung là có phong cách của 1 con người là làm việc siêng năng kiếm tiền gửi tiền về quê để trả nợ và mọi người thay đổi cuộc sống... còn loại thứ 2 là loại vô học, khốn nạn..... đây là loại thướng xẩy ra nhiều trong xã hội hiện nay khi mà bố mẹ anh em ở nhà phải vay mượn cầm cố nhà cửa... mang nợ nận không có lỗi thoát... cái loại này khi sang nước ngoài không chịu làm ăn không kiếm được tiền gửi về quê để trả nợ... người trong nước phải còng lưng ra trả nợ thay..... nhiều người hay thể hiện ta đây là Việt Kiều xa quê nhưng thực ra là loại người thứ 2 ở đây đấy... tự hảo gì cái bọn này...
Nhiều người cứ tự hào là Việt Kiều mà không hiểu được mọi người coi thường thế nào đâu cụ nhỉ? Toàn bọn bất tài vô dụng lại còn muốn thể hiện

xherox

Xe điện
Cũng ko rõ sao cụ lại chọn đuờng về, nếu "sợ" covid mà về e là cụ chưa có niềm tin lắm với đất nuớc họ, hoặc chưa đủ chính kiến vững vàng truớc những tin như họ cứu nguời của họ truớc, nguời nuớc ngoài bị "thờ ơ", em chưa từng có ý nghĩ là về vn thời covid.
Bên này sống đủ lâu, hoà nhập rồi mới cảm đuợc cái cuộc sống "hay" của họ, tất nhiên chả có gì gọi là hoàn hảo trên đời này và cái sự hợp với mỗi nguời cũng khác nhau. :D
Xời, cụ nói như đùa.
Lúc ấy loạn lạc chả ai biết mọi chuyện nó sẽ xảy ra như thế nào, Em bị cả nhà giục về cả mấy tháng mà ko về. Cho đến 1 tối người nhà nói mai chỉ còn 1 chuyến bay duy nhất từ vùng em ở về Hà Nội và có thể chưa bị đem đi cách ly, sau đó là chỉ có chuyến bay về Sài Gòn và đi cách ly luôn.
Em hỏi han xong mua vé trong đêm, đóng đồ đến 3h sáng, ngủ được 3 tiếng rồi dậy đi gửi đồ cho dịch vụ, mang xe oto đi gửi nhà bạn rồi bắt xe ra thẳng sân bay, ra sân bay vắng tanh, chỉ còn duy nhất khu vực check in của Vnairline là có người, mà ko phải xếp hàng gì cả, đi thẳng 1 mạch từ quầy check in vào máy bay luôn. Trên đường bay về cũng ko biết lúc mình xuống sân bay mọi thứ nó sẽ diễn ra thế nào, lúc đó tình hình nó thay đổi từng giờ luôn, chỉ sợ về lại phải leo lên xe buss đi cách ly, đúng kiểu chạy nạn chiến tranh.
Cũng may là về được, sau đó cả thế giới nó khóa đường bay với nhau, 3 năm sau mới mở lại.
Đừng nói khi mọi thứ nó đã xảy ra rồi, nghe nó dễ lắm.

wave-tau

Xe container
Xời, cụ nói như đùa.
Lúc ấy loạn lạc chả ai biết mọi chuyện nó sẽ xảy ra như thế nào, Em bị cả nhà giục về cả mấy tháng mà ko về. Cho đến 1 tối người nhà nói mai chỉ còn 1 chuyến bay duy nhất từ vùng em ở về Hà Nội và có thể chưa bị đem đi cách ly, sau đó là chỉ có chuyến bay về Sài Gòn và đi cách ly luôn.
Em hỏi han xong mua vé trong đêm, đóng đồ đến 3h sáng, ngủ được 3 tiếng rồi dậy đi gửi đồ cho dịch vụ, mang xe oto đi gửi nhà bạn rồi bắt xe ra thẳng sân bay, ra sân bay vắng tanh, chỉ còn duy nhất khu vực check in của Vnairline là có người, mà ko phải xếp hàng gì cả, đi thẳng 1 mạch từ quầy check in vào máy bay luôn. Trên đường bay về cũng ko biết lúc mình xuống sân bay mọi thứ nó sẽ diễn ra thế nào, lúc đó tình hình nó thay đổi từng giờ luôn, chỉ sợ về lại phải leo lên xe buss đi cách ly, đúng kiểu chạy nạn chiến tranh.
Cũng may là về được, sau đó cả thế giới nó khóa đường bay với nhau, 3 năm sau mới mở lại.
Đừng nói khi mọi thứ nó đã xảy ra rồi, nghe nó dễ lắm.
Tại đọc nhiều còm của cụ cũng thấy hay hay nên em chia sẻ thêm cách nghĩ của em thôi, ko có ý lên án hay chê bai gì cả.
Cụ thấy nhiều còm trong thớt này quá lởm luôn mà em có quất lại đâu. Kiểu như biết chọn nguời mà nói chuyện. :D
Thời covid em hàng ngày còn tiếp xúc với cả tá nguời cơ, thời đầu còn đầu tư hẳn mặt nạ phòng độc, tranh cuớp mãi mới mua đuợc, găng tay, rồi cả bộ áo liền quần như trong phòng thí nghiệm ý, nghĩ buớc đuờng cùng đóng cửa hàng ở nhà ăn dần thôi, dịch mà chết hết mỗi mình sống như trong phim zoombi chả khổ hơn nhiều lần ý. :))
À em còn chưa tiêm vắc xin cơ, may bên này họ không bắt buộc, trẻ con nhà em em cũng ko cho đi.

poiuy

Xe ba gác
Em thấy giờ đỡ hơn dăm năm trước nhiều rồi. Có điều luật là vẫn rối rắm, phức tạp cho người không quen cả đời mới đi làm thủ tục 1 lần. Cứ đúng thì chả ai hành tỏi được, có điều thời gian sẽ đúng theo quy trình. Còn muốn tư vấn kỹ hay dịch vụ làm nhanh thì tất nhiên là mất thời gian của công chức rồi. Với cả nhiều với nhiều người kê khai đúng, đủ các mục vào tờ khai trong 1 lần đã là khó, chưa kể các thủ tục khác ở 1 cửa HCC. Các dịch vụ qua mạng của các sở, ngành giờ em thấy rất tốt, đỡ thời gian đi lại ở các tỉnh xa, công chức cứ theo luật mà làm.
Rất nên có dịch vụ hành chính công để người dân trả tiền chính tắc để giao dịch. Lâu lâu mới làm thủ tục hành chính nên chắc chắn người dân có nhiều thứ không thể thông hiểu cặn kẽ được cần chuyên gia tư vấn để xử lý chứ nếu coi đó là nhiệm vụ của cán bộ tiếp nhận thì quá tải cho họ.
Một ví dụ đơn giản: khi 1 người đến ở chung nhà với chủ nhà, khi kê khai tạm trú có mục: quan hệ với chủ hộ thì kê khai là gì? Có người vì là cô của chủ nhà nên khai "cô của chủ hộ". Nhưng kê thế là sai, phải kê lại. Phải ghi là "chủ hộ". Tức là PL cho rằng người đến thuê chính là chủ của 1 hộ gia đình ảo đến tạm trú tại nơi đó.

Thuantrung

Xe tăng
Ở VN
Bỏ tiền ra cho bản thân nở mày nở mặt tự hào với họ hàng, làng xóm thì sướng bản thân chứ sướng ai, giờ thấy thu hồi vốn ko được thì lại hối hận, "biết thế"....
Suy cho cùng cũng là vì bản thân thôi, ko phải lý do lý trấu đâu.
Người ích kỷ đã không bươn chải kiếm tiền lo cho con đi nước ngoài từ bậc tiểu học đâu ạ. GD tây là lý do dân số ngày càng teo tóp. Em trả lời cụ là để các cụ khác cùng đọc, còn bản thân cái còm của cụ không đáng để em mất công gõ phím.
Thực ra là tâm lý nở mày nở mặt là có, nhất là ở các vùng quê, trông chờ vào đó. Tâm lý nho giáo. về sau không được như kì vọng làm rạng danh cho gia đình, dòng họ, hoặc mục tiêu về tiền bạc thì cảm thấy thất vọng, nhưng cơ bản là bố mẹ nào chả thương con.

Chỉnh sửa cuối:

bjboyn00b

Xe điện
Nếu mợ ấy, trình độ tiếng Anh tốt thế, có thể làm gv ở nc ngoài, thì chắc là do mợ ấy thích cuộc sống ở nc ngoài thôi. Chứ trình độ như vậy, đi dạy thêm tiếng Anh ở VN, kiếm 300-400 k/1 giờ khá dễ, với thu nhập vậy thì ăn lợn, gà, hoa quả VN cũng ko có gì là khó cả. Nhiều người quan niệm hi sinh đời bố, củng cố đời con, nên cố gắng.
ĐÚng vậy, GV ở VN mà dậy cấp 3 mà không làm ngoài thì phí, em có 2 cặp vk ck bạn em, cả 2 cặp đều vợ văn, bố toán, dạy 1 tháng 2 vk ck cũng trên trăm củ khoai, mỗi học sinh 200k đến 250k, 1 lớp tầm 7 đến 10 bạn. Chưa tính lương ở trường, thu nhập đều đều mỗi người ~ 60 70tr/tháng.
Em nghĩ mợ ý dậy địa lý hoặc môn phụ nào đó,

xherox

Xe điện
Tại đọc nhiều còm của cụ cũng thấy hay hay nên em chia sẻ thêm cách nghĩ của em thôi, ko có ý lên án hay chê bai gì cả.
Cụ thấy nhiều còm trong thớt này quá lởm luôn mà em có quất lại đâu. Kiểu như biết chọn nguời mà nói chuyện. :D
Thời covid em hàng ngày còn tiếp xúc với cả tá nguời cơ, thời đầu còn đầu tư hẳn mặt nạ phòng độc, tranh cuớp mãi mới mua đuợc, găng tay, rồi cả bộ áo liền quần như trong phòng thí nghiệm ý, nghĩ buớc đuờng cùng đóng cửa hàng ở nhà ăn dần thôi, dịch mà chết hết mỗi mình sống như trong phim zoombi chả khổ hơn nhiều lần ý. :))
À em còn chưa tiêm vắc xin cơ, may bên này họ không bắt buộc, trẻ con nhà em em cũng ko cho đi.
Lúc mới xảy ra dịch, cả tây lẫn ta đều có sự nghi ngờ nhất định, cuối 2019 đầu 2020 là tình hình thay đổi nhanh chóng lắm đó cụ. Bọn tây ra đường cũng bắt đầu ngại tiếp xúc gần, đi xe oto muốn mở cửa sổ ra rồi.
Đợt đó em cũng ko định về đâu, nhưng khi nghe thông tin về chuyến bay cuối cùng, em hỏi thông tin nội bộ từ Vnairline xác nhận đúng thông tin là vội vàng quyết luôn. Đến giớ mới thấy là may, chứ nếu vẫn ko chịu về thì 3 năm ko được về thăm nhà vẫn là may, vì nếu tình hình tệ hơn thì có thể là 5 năm, 10 năm ấy chứ. Kể cả trung tâm thành phố Sydney hiện giờ sau dịch là làm ăn khó khăn lắm rồi, shop đóng cửa hàng loạt, tối cuối tuần vắng tanh ko đông đúc Night Life như trước 2019 nữa. Nếu ở lại thì em cũng đói nhăn răng.

TUCSON9389

Xe điện
EM thì ko quen được, em vẫn ghét, và càng ngày càng ghét và coi thường cái đám đó. Có thể trước mặt em cũng cười nói cho xong việc, nhưng trong thâm tâm em coi khinh như rác cái đám đó.
Có tiền để xử lý thì cho xong việc mình, nhưng còn những người ko có tiền thì sao, họ khổ sở lắm.
Lãnh đạo giỏi là phải lo cho cuộc sống của những người khác bớt khổ, chứ ko phải chỉ lo cho mình bớt khổ, đấy mới là lãnh đạo giỏi, đừng lôi cái câu: chưa lo cho mình xong làm sao lo được cho người khác, đó ko phải là 1 người lãnh đạo, ko phải là 1 leader giỏi.
Sống khi đã văn minh hơn thì phải lo cho cả những người khác xung quanh mình nữa.
nghĩ nó thoáng đi cụ ạ.họ ngồi đó cũng tốn 1 mớ tiền, nghĩ sao phải thu hồi vốn rồi cơm áo gạo tiền nữa nên nghĩ thoáng đi cho đỡ bực vào mình vì lương nhà nước trả họ có đủ sống đâu. bần cùng sinh đạo tặc là vậy. ở đây ko đến nỗi đạo tặc nhưng là 1 dạng tham nhũng vặt.

xherox

Xe điện
nghĩ nó thoáng đi cụ ạ.họ ngồi đó cũng tốn 1 mớ tiền, nghĩ sao phải thu hồi vốn rồi cơm áo gạo tiền nữa nên nghĩ thoáng đi cho đỡ bực vào mình vì lương nhà nước trả họ có đủ sống đâu. bần cùng sinh đạo tặc là vậy. ở đây ko đến nỗi đạo tặc nhưng là 1 dạng tham nhũng vặt.
Ối dời ơi, mỗi lần em phải đi làm giấy tờ hành chính gì đó, ra ủy ban phường với công an phường mà em thấy chán tận cổ luôn cụ ơi.
Cái cơ chế xin cho ở Việt Nam này ko biết đến đời nào mới có thể thay đổi được cho con cháu dân Việt ra nước ngoài đỡ nhục khi đi làm thủ tục hành chính ở bên tư bản Tây mới đầu vẫn bị rụt rè vì đã quen cái cảnh đó ở Việt Nam rồi.

ĐÚng vậy, GV ở VN mà dậy cấp 3 mà không làm ngoài thì phí, em có 2 cặp vk ck bạn em, cả 2 cặp đều vợ văn, bố toán, dạy 1 tháng 2 vk ck cũng trên trăm củ khoai, mỗi học sinh 200k đến 250k, 1 lớp tầm 7 đến 10 bạn. Chưa tính lương ở trường, thu nhập đều đều mỗi người ~ 60 70tr/tháng.
Em nghĩ mợ ý dậy địa lý hoặc môn phụ nào đó,
Mợ ý dạy toán, trường bên cạnh Hồ Tây, chắc là CVA, hình như có thể dậy song ngữ tiếng Pháp đc nữa. Thấy có thớt khoe cuộc sống bên Quebec, thấy vui thì cũng ok thôi, sao cứ bôi xấu nơi mình đã từng sinh ra, sống 1 thời gian ko hề ngắn, kỳ lạ. Thời buổi giờ, ai thích đi, đủ đk đi thì đi, ai muốn về thì về, dễ dàng vậy còn thế nào nữa.

Quê bầm

Xe điện
Ối dời ơi, mỗi lần em phải đi làm giấy tờ hành chính gì đó, ra ủy ban phường với công an phường mà em thấy chán tận cổ luôn cụ ơi.
Cái cơ chế xin cho ở Việt Nam này ko biết đến đời nào mới có thể thay đổi được cho con cháu dân Việt ra nước ngoài đỡ nhục khi đi làm thủ tục hành chính ở bên tư bản Tây mới đầu vẫn bị rụt rè vì đã quen cái cảnh đó ở Việt Nam rồi.
Cụ thế nào ấy chứ, em đi làm giấy tờ luôn cực nhanh, xong còn cám ơn ra đường vẫn chào hỏi ngon và anh em cũng rất mong gặp lại cò giấy tờ gì làm lại mang ra, cơ bản mình linh động tí nhanh gon được việc cả hai cùng vui mà

alceste

Xe điện
Mợ ý dạy toán, trường bên cạnh Hồ Tây, chắc là CVA, hình như có thể dậy song ngữ tiếng Pháp đc nữa. Thấy có thớt khoe cuộc sống bên Quebec, thấy vui thì cũng ok thôi, sao cứ bôi xấu nơi mình đã từng sinh ra, sống 1 thời gian ko hề ngắn, kỳ lạ. Thời buổi giờ, ai thích đi, đủ đk đi thì đi, ai muốn về thì về, dễ dàng vậy còn thế nào nữa.
Chính vì mợ ý thế nên nói thật em phải chặn mợ ý, vì nhiều khi hơi phản cảm quá, kiểu hãnh diện quá đà với những gì mình có :D. Thật ra, đi cũng chưa chắc tốt hơn cho con cái so với ở nhà, tương lai ko ai nói trước được. Có đứa hướng nội, có đứa hướng ngoại, và một số ko hề ít vẫn bị cảm giác belonging to nowhere, bảo người VN thì ko phải nhưng dân bản xứ nó cũng chẳng coi là người mình.
Granada và Sevilla là 2 TP em muốn quay lại và sống ở đó 1 thời gian! Em mới chỉ được cười ngựa xem hoa ở 2 TP này nên chưa kịp tìm hiểu mức sinh hoạt và giá thuê nhà ở đây.
Giá thuê nhà ở đây có đắt ko mợ?
Em search thì giá thuê từ 1500 - căn 150m2 3-4 ngủ ở trung tâm, đến 700 ở ngoại vi căn 70-90m2. Em search tragng tiếng Anh, chứ nếu vào mấy trang cho thuê bản xứ chắc sẽ giá tốt hơn mợ ạ.
Long-term rentals in Granada, Spain: houses and flats — idealista

hoviba

Xe container
Sao nhiều cụ không nghĩ rộng ra là mợ ấy chia sẻ sự thật mà lại cứ nghĩ là bôi xấu. Chẳng nhẽ nói đúng mà lại thành điều xấu à :(

Mợ ấy cũng như em, thích chia sẻ cuộc sống thường ngày tại nơi mình ở, để thấy rằng cuộc sống của mình vẫn ý nghĩa, mình vẫn có đóng góp nhỏ cho nơi mình sống. Tụi em nhìn lại những điều chưa hoàn thiện ở xã hội Việt Nam, để luôn tự nhủ với bản thân, hạn chế không rơi vào những hoàn cảnh đó nữa và cũng luôn tin mong xã hội Việt Nam ngày càng tốt hơn. Thực tế đã chứng minh là xã hội Việt Nam đã phát triển và văn minh lên nhanh, nhưng còn khá nhiều bất cập mà sau bao năm vẫn không hề thay đổi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Hình như đi tây mà kiếm ra tiền là lại về VN sống. Còn chỉ đủ sống thì bám trụ bên đó. Em gặp mấy người toàn thế. Sang bển làm đc chủ là té về VN, thế mới tai.

hoviba

Xe container
Chính vì mợ ý thế nên nói thật em phải chặn mợ ý, vì nhiều khi hơi phản cảm quá, kiểu hãnh diện quá đà với những gì mình có :D. Thật ra, đi cũng chưa chắc tốt hơn cho con cái so với ở nhà, tương lai ko ai nói trước được. Có đứa hướng nội, có đứa hướng ngoại, và một số ko hề ít vẫn bị cảm giác belonging to nowhere, bảo người VN thì ko phải nhưng dân bản xứ nó cũng chẳng coi là người mình.

Em search thì giá thuê từ 1500 - căn 150m2 3-4 ngủ ở trung tâm, đến 700 ở ngoại vi căn 70-90m2. Em search tragng tiếng Anh, chứ nếu vào mấy trang cho thuê bản xứ chắc sẽ giá tốt hơn mợ ạ.
Long-term rentals in Granada, Spain: houses and flats — idealista
View attachment 8017862
Em cũng không muốn quote bài của mợ vì có lẽ mợ không muốn trao đổi với em, nên em tôn trọng điều đó. Nhưng khi mợ đánh giá người khác thì nên khách quan một chút. Như mợ nói đó, con cái có người hướng nội, người hướng ngoại, nên mình không thể quyết định thay chúng nó. Nhưng ít ra khi mình tạo cơ hội và điều kiện để các con có thêm 1 quyển hộ chiếu nữa (Canada và Séc bên em đều cho phép đa quốc tịch) thì rõ ràng bố mẹ nào chẳng mừng và hãnh diện. Em thử hỏi thật lòng, nếu con mợ có thêm quốc tịch nữa, có thêm hành trang để có thể sống ở bất kỳ đâu trên thế giới, thì mợ có hãnh diện không?

Vulq71

Xe container
Lại câu chuyện cái cột điện đây mà