[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

xherox

Xe điện
Cụ thế nào ấy chứ, em đi làm giấy tờ luôn cực nhanh, xong còn cám ơn ra đường vẫn chào hỏi ngon và anh em cũng rất mong gặp lại cò giấy tờ gì làm lại mang ra, cơ bản mình linh động tí nhanh gon được việc cả hai cùng vui mà
Chắc nó tùy khu vực đó cụ, như có lần em bị người giúp việc theo giờ ăn trộm điện thoại, em ra phường báo, mà ngồi phòng tiếp dân có 2 ông thanh niên công an phường trẻ măng, mỗi ông cầm 1 điện thoại chơi game với nhau. Chơi chán xong ván game mới ngẩng mặt lên hỏi em có chuyện gì rồi đi lấy tờ khai cho em khai.
Em cũng ko khai gì nữa mà đi về luôn cho nhanh.

bjboyn00b

Xe điện
Mợ ý dạy toán, trường bên cạnh Hồ Tây, chắc là CVA, hình như có thể dậy song ngữ tiếng Pháp đc nữa. Thấy có thớt khoe cuộc sống bên Quebec, thấy vui thì cũng ok thôi, sao cứ bôi xấu nơi mình đã từng sinh ra, sống 1 thời gian ko hề ngắn, kỳ lạ. Thời buổi giờ, ai thích đi, đủ đk đi thì đi, ai muốn về thì về, dễ dàng vậy còn thế nào nữa.
Dậy toán CVA lại có ngoại ngữ mà không dạy ngoài để thu nhập có 8,9tr 1 tháng thì bèo quá nhỉ, mỗi ngày chỉ cần 1 buổi 2 tiếng dạy thêm là tháng nhét túi 70tr cả lương rồi. Nói là dậy chứ nhiều lúc cũng nhàn vì ra đề cho chúng nó kiểm tra cũng tính là 1 buổi :)) .
Cụ nào ham hố ngày 2,3 ca thì thu nhập trên trăm 1 tháng với giáo viên toán văn là dễ hiểu.

dhela

Xì hơi lốp
Sao nhiều cụ không nghĩ rộng ra là mợ ấy chia sẻ sự thật mà lại cứ nghĩ là bôi xấu. Chẳng nhẽ nói đúng mà lại thành điều xấu à :(

Mợ ấy cũng như em, thích chia sẻ cuộc sống thường ngày tại nơi mình ở, để thấy rằng cuộc sống của mình vẫn ý nghĩa, mình vẫn có đóng góp nhỏ cho nơi mình sống. Tụi em nhìn lại những điều chưa hoàn thiện ở xã hội Việt Nam, để luôn tự nhủ với bản thân, hạn chế không rơi vào những hoàn cảnh đó nữa và cũng luôn tin mong xã hội Việt Nam ngày càng tốt hơn. Thực tế đã chứng minh là xã hội Việt Nam đã phát triển và văn minh lên nhanh, nhưng còn khá nhiều bất cập mà sau bao năm vẫn không hề thay đổi.
...
Em thử hỏi thật lòng, nếu con mợ có thêm quốc tịch nữa, có thêm hành trang để có thể sống ở bất kỳ đâu trên thế giới, thì mợ có hãnh diện không?
Hôm qua em cũng nhắn mợ í zồi, chỗ công cộng đừng thật thà quá làm gì vì vẫn nhiều người xấu tính lắm, thói ghen tị đầy zuột, cho uống thuốc xổ cả tuần khéo vẫn ko hết đâu :))

Cơ mà mợ í ko nghe, vẫn cứ thật thà quá lắm 😅

trungchai

Xe máy
Buồn cười với cái suy nghĩ nở mày nở mặt với họ hàng làng xóm quá đi mất!
Mình yêu VN nhưng đôi lúc thấy u uất cho dân trí VN!
Dân trí xứ rau chủ yếu vẫn là vậy mà.
Nuôi lớn, cho đi học nước ngoài để có cái post lên mạng khoe vs họ hàng làng xóm bạn bè, v.v... rồi sau này lệnh nó về hầu hạ trả công :D

botmingoc

Xe tải
E có 1 băn khoăn nhỏ. Nếu 1 gia định với mức lương (chưa tính thưởng) 100 tr/tháng (không quá vất vả, đã đầy đủ nhà xe) với 2 vợ chồng 2 con nhỏ ở Việt nam thì sang Mỹ thì mức lương nào ở tầm nào là hợp lý để sống cuộc sống tương đồng với mức ở Việt nam nhỉ?
Tầm 25k. Sau thuế loanh quanh mất 1/3 còn 17k. 3-4k thuê giúp việc/ lau dọn nhà (ban ngày). Đi nhà trẻ 2k5 1 đứa x2. Nhà lương cao phải ở tầm 5-7k tháng cho đẹp. Còn laị tiêu loanh quanh là vừa hết.

Quê bầm

Xe điện
Tầm 25k. Sau thuế loanh quanh mất 1/3 còn 17k. 3-4k thuê giúp việc/ lau dọn nhà (ban ngày). Đi nhà trẻ 2k5 1 đứa x2. Nhà lương cao phải ở tầm 5-7k tháng cho đẹp. Còn laị tiêu loanh quanh là vừa hết.
Những công việc gì, ở vị trí cỡ nào để được trả 300k/năm ở bển hở cụ

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em cos thằng bé cháu, học bổng 100% Đại học nước ngoài mở tại VN rồi được thêm học bổng trao đổi sinh viên du học thêm thời gian nữa ở trời Tây. Tuần trước nói chuyện cháu bảo : bên kia chỉ để đi học đi chơi thôi, chứ về Việt Nam có nhiều cơ hội hơn mà kiếm tiền không kém gì thậm chí còn hơn Tây. Giờ còn đam mê xuất ngoại đa phần là muốn thử sức ở môi trường mới hoặc lao động phổ thông, chứ sang bển cày như trâu luôn chứ sướng gì đâu.

botmingoc

Xe tải
Những công việc gì, ở vị trí cỡ nào để được trả 300k/năm ở bển hở cụ
Nó cũng ko phổ thông đại trà ( tính ra ở VN cũng đâu dễ để thu nhập 100tr/ tháng ạ). Những cái nghề em biết:
Để solo income: bác sĩ, luật sư, kỹ sư ( có kinh nghiệm + cty tốt) đều đc ạ. Sale còn dễ hơn ( cty cũ e tuyển sale có mấy chú làm cty làng nhàng cuối cùng show khai thuế năm ngoái toàn trên 500k cả lũ ngồi chửi chọn nhầm nghề :)) )
2 vc đều đi làm thì dễ hơn, 1 số ngạch y tá còn có thể lên 200k/ năm nên thu nhập tổng dễ đạt con số đấy. Học cao đẳng 2 năm bên này xong rất nhiều ngành có thể thu nhập tầm 100k+. Các nghề huyền thoại về sắc đẹp như nail, my mắt gì đó chị e mang về mỗi tháng 8-10k tiền tươi ( tương đương + 30% sau thuế) e thấy ko hiếm.
Đấy là cấp bậc thợ thôi. Còn quản lý thì rất dễ để có con số kia, mở rộng ra nhiều ngành nghề.

trungchai

Xe máy
Em cos thằng bé cháu, học bổng 100% Đại học nước ngoài mở tại VN rồi được thêm học bổng trao đổi sinh viên du học thêm thời gian nữa ở trời Tây. Tuần trước nói chuyện cháu bảo : bên kia chỉ để đi học đi chơi thôi, chứ về Việt Nam có nhiều cơ hội hơn mà kiếm tiền không kém gì thậm chí còn hơn Tây. Giờ còn đam mê xuất ngoại đa phần là muốn thử sức ở môi trường mới hoặc lao động phổ thông, chứ sang bển cày như trâu luôn chứ sướng gì đâu.
Tư duy "bên kia chỉ để đi học đi chơi " thì đúng là ko đủ thực lực làm việc bên đó đâu, về nhà nhờ quan hệ + kinh tế phụ huynh chạy chỗ ăn tục nói phét vẫn ra xiền thì mới hợp truyền thống gđ.

dhela

Xì hơi lốp
Nói chung là nếu nhu cầu chỉ ăn ngủ đụ ị thì ở nhà là nhất rồi cụ.
Ko cần phải bàn nhiều đâu :D

Quê bầm

Xe điện
Nó cũng ko phổ thông đại trà ( tính ra ở VN cũng đâu dễ để thu nhập 100tr/ tháng ạ). Những cái nghề em biết:
Để solo income: bác sĩ, luật sư, kỹ sư ( có kinh nghiệm + cty tốt) đều đc ạ. Sale còn dễ hơn ( cty cũ e tuyển sale có mấy chú làm cty làng nhàng cuối cùng show khai thuế năm ngoái toàn trên 500k cả lũ ngồi chửi chọn nhầm nghề :)) )
2 vc đều đi làm thì dễ hơn, 1 số ngạch y tá còn có thể lên 200k/ năm nên thu nhập tổng dễ đạt con số đấy. Học cao đẳng 2 năm bên này xong rất nhiều ngành có thể thu nhập tầm 100k+. Các nghề huyền thoại về sắc đẹp như nail, my mắt gì đó chị e mang về mỗi tháng 8-10k tiền tươi ( tương đương + 30% sau thuế) e thấy ko hiếm.
Đấy là cấp bậc thợ thôi. Còn quản lý thì rất dễ để có con số kia, mở rộng ra nhiều ngành nghề.
Bữa có bạn review lương quân đội Mỹ, cấp chuẩn tướng khá cao cũng cỡ 15k phỏng cụ

E có 1 băn khoăn nhỏ. Nếu 1 gia định với mức lương (chưa tính thưởng) 100 tr/tháng (không quá vất vả, đã đầy đủ nhà xe) với 2 vợ chồng 2 con nhỏ ở Việt nam thì sang Mỹ thì mức lương nào ở tầm nào là hợp lý để sống cuộc sống tương đồng với mức ở Việt nam nhỉ?
tầm lương 100 củ thì ở lại quê hương sống phè phỡn lắm rồi, sang bển làm đếch gì cụ

ConCuCauKinh

Xe buýt
Nói chung là nếu nhu cầu chỉ ăn ngủ đụ ị thì ở nhà là nhất rồi cụ.
Ko cần phải bàn nhiều đâu :D
Nhu cầu thì tùy từng người, đủ với em nhưng dek đủ với cụ, em miễn bàn. Chỉ biết là trong thời gian chục năm trở lại đây thì số người nước ngoài sang Việt Nam sống và số Việt Kiều hồi hương tăng lên dần đều là đủ hiểu.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Tư duy "bên kia chỉ để đi học đi chơi " thì đúng là ko đủ thực lực làm việc bên đó đâu, về nhà nhờ quan hệ + kinh tế phụ huynh chạy chỗ ăn tục nói phét vẫn ra xiền thì mới hợp truyền thống gđ.
Xin lỗi cụ, cháu nó gia cảnh cực kỳ khó khăn, đạt học bổng 100% bằng thực lực chứ không phải cái loại nhờ vả dựa dẫm gia đình hay ăn tục nói phét như cụ nghĩ đâu. Đừng nghĩ ai cũng giống mình.

trungchai

Xe máy
Xin lỗi cụ, cháu nó gia cảnh cực kỳ khó khăn, đạt học bổng 100% bằng thực lực chứ không phải cái loại nhờ vả dựa dẫm gia đình hay ăn tục nói phét như cụ nghĩ đâu. Đừng nghĩ ai cũng giống mình.
"Gia cảnh cực kỳ khó khăn" mà phát biểu "bên kia chỉ để đi học đi chơi " thì nể rồi, e rằng sau này sẽ tiếp nối truyền thống gia đình bạn ý thôi 🤭

botmingoc

Xe tải
Bữa có bạn review lương quân đội Mỹ, cấp chuẩn tướng khá cao cũng cỡ 15k phỏng cụ
Vụ quân đội thì e chịu ạ. Nhưng tướng tá gì mà lương 15k e nghĩ chắc hơi thấp. Ko rõ có kèm nhiều bổng lộc xã hội ko. Lương cảnh sát thành phố làng nhàng nó cũng dễ dàng lên tới 10-12k/ tháng hoặc hơn rồi.

sinichit52

Xe container
Cụ biết tại sao cháu nó nói vậy không? Con em chơi với hs trao đối cực nhiều. Cháu bảo có cháu sang chỉ chơi, nhưng có cháu sang học tôt, có điểm GPA và top % thì đươc ở lại học năm cuối cùng và nhận bằng bên đó luôn. Cháu cụ gia cảnh khó khăn mà sang đó chỉ học và chơi thì siêu rồi. Em thấy rất nhiều cháu cũng phải đi làm chui để lấy tiền đi chơi cơ( mặc dù nhà cũng tầm trung lưu).

Quê bầm

Xe điện
Em
v vừa xem cái trang này Janco Asociate, survey 2023 thì cả năm staff cỡ 80k, mid mânger cỡ 97k, executives 178k,

ConCuCauKinh

Xe buýt
"Gia cảnh cực kỳ khó khăn" mà phát biểu "bên kia chỉ để đi học đi chơi " thì nể rồi, e rằng sau này sẽ tiếp nối truyền thống gia đình bạn ý thôi 🤭
Chưa đến 20t đã tự lực bản thân mua oto, đang nuôi em trai học trường Quốc Tế, làm việc với tổ chức tài chính nước ngoài tại Việt nam. Cảm ơn cụ đã lo cho cháu nó, em chỉ sợ lúc 20t cụ chưa bằng cháu thôi.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cụ biết tại sao cháu nó nói vậy không? Con em chơi với hs trao đối cực nhiều. Cháu bảo có cháu sang chỉ chơi, nhưng có cháu sang học tôt, có điểm GPA và top % thì đươc ở lại học năm cuối cùng và nhận bằng bên đó luôn. Cháu cụ gia cảnh khó khăn mà sang đó chỉ học và chơi thì siêu rồi. Em thấy rất nhiều cháu cũng phải đi làm chui để lấy tiền đi chơi cơ( mặc dù nhà cũng tầm trung lưu).
Cụ biết 1 mà không biết 2, cháu sang đó học được đài thọ 100% + bonus thêm tiền ăn uống đi lại thăm thú các nơi, đơn giản là vì cháu nó Quá Xuất Sắc. Còn gia cảnh nhà nó là Cực Kỳ Khó Khăn, em phải viết hoa để nhấn mạnh thêm lần nữa nên gia đình Không Thể Lo Gì Cho Cháu. Còn kiểu du học bình thường đi làm thêm thì nó là chuyện hàng ngày rồi, em là du học sinh tự túc đời đầu những năm 9x không lạ gì đâu cụ nhé.