[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Đông86

Xì hơi lốp
hihi.. thớt này chắc sẽ ko kéo nổi 5 tầng nếu ko có chuyện mợ Gì Gì ở Can cứ thật thà khoe tung toé cuộc sống của mình ở xứ người và "âm mưu" nhuộm Hộ chiếu cho con ^^
Và cái lý do bị túm uýnh ko trượt phát nào là dám so sánh việc đi dạy ở một ngôi trường nổi tiếng HN mà thu nhập ko bằng việc làm bán thời gian ở xứ Can xa mờ của mợ ấy ^^

Đọc đến đoạn đấy thì em đã bụng bảo dạ, thôi xong, to chuyện zồi đây ^^
haha.. y như rằng, gần như ngay lập tức là có người (chắc cũng ghen tỵ lâu rồi nhưng chưa có dịp xả ^^) chạy vào tranh thủ mắng mợ Can kia là "qua sông ấy bờ *** vào sóng" 😂

Thế là từ lúc đó, câu chuyện chởi VK được bắt nhịp :))
Chuẩn.
Cụ kia tốt tính. Nhưng mới sang nên chưa biết quy tắc- tránh nói chuyện đời tư và thu nhập.
Còn lại thì ok thôi, chân trời đều mở rộng cho người Việt chăm chỉ năng động. Chúc cụ đó thành công.

114hangbong

Xe cút kít
Hình như 6 tháng 1 lần phải về điểm danh ạ ^^

Nhưng nếu bác nhà cụ ko thích đi nữa thì quên cái thẻ đi, ko về điểm danh nữa, đơn giản mà?
Thực tế là việc để có thẻ nó mới phức tạp và tốn kém thôi :D
Bây giờ buông rồi cụ ạ. Tại ngày xưa làm để sang đó có bảo hiểm các loại nhưng giờ thì tốn kém mà chả có lợi gì nên xếp xó luôn.

hoviba

Xe container
Bây giờ buông rồi cụ ạ. Tại ngày xưa làm để sang đó có bảo hiểm các loại nhưng giờ thì tốn kém mà chả có lợi gì nên xếp xó luôn.
Thường bên Séc nếu gia đình nào con cháu có quốc tịch Séc hoặc có cả hai quốc tịch thì thường đón ông bà sang làm thẻ PR, để thỉnh thoảng đón ông bà sang chơi, tránh cái nóng mùa hè ở Vn. Việc có thẻ giúp cho ông bà đi lại thuận tiện hơn trong EU, cũng như việc thăm khám điều trị bệnh tật cũng an tâm hơn. Việc nuôi thẻ bên Séc gần như miễn phí với người già nên đó cũng là một ưu điểm khiến nhiều gia đình chọn lựa giải pháp này ạ.

kakhovka

Xe hơi
Em nói trừ lao động phổ thông còn gì.
Còn người có trình độ, dù là làm ngân hàng, hay các công ty nếu tính tổng thu nhập cả lương, thưởng thì phải đạt mức trên đấy cụ ạ.
Và phổ biến, chứ ko phải tất cả nhé.
Dùng khái niệm "Phổ biến" thì phải lấy con số thóng kê thành phần đông đảo nhất của lllđ chứ.

Screenshot 2023-08-12 11.27.33.png

Screenshot 2023-08-12 11.28.48.png

kakhovka

Xe hơi
Cụ ơi, bên này em chỉ thấy Việt kiều Nga về là đáng nể thôi mà phải dạng soái như 1-2 cụ trên này cơ chứ còn kiểu Kiều từ Anh Pháp Mỹ Canada thì còn thua xa trung lưu trong nước nên cụ đừng lên mặt vội.
Giờ dân ta sang Nga đi chợ bán hàng rong ko quốc tịch Nga cũng tính là "việt kiều" hả cụ? :D

Dân kinh doanh buôn bán ở Nga "thua kém" sao e ko biết, chỉ biết những ông bà làm ăn được bên Nga, đánh quả tốt, tích lũy đủ 1 số vốn kha khá thì sẽ về VN mua nhà ở VN (từ trước) và ko thể ko mua nhà bên Mẽo + cho con cái sang đó học và thường là sau tốt nghiệp ở lại Mẽo xin việc làm luôn.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Giờ dân ta sang Nga đi chợ bán hàng rong ko quốc tịch Nga cũng tính là "việt kiều" hả cụ? :D

Dân kinh doanh buôn bán ở Nga "thua kém" sao e ko biết, chỉ biết những ông bà làm ăn được bên Nga, đánh quả tốt, tích lũy đủ 1 số vốn kha khá thì sẽ về VN mua nhà ở VN (từ trước) và ko thể ko mua nhà bên Mẽo + cho con cái sang đó học và thường là sau tốt nghiệp ở lại Mẽo xin việc làm luôn.
Em quen thì các cụ ấy mới sang cũng bán hàng chợ trời sau lập nhà máy mở xưởng làm ăn tốt ở bên đó và khi họ về nước cũng làm nhiều dự án tầm cỡ. Con cái thì học và ở lại Thuỵ sỹ rồi. Tiếp xúc với họ thì thấy ở một tầm cao khác không giống kiểu dân làm thuê ớ mọi nơi.

Mazafaka

Xe buýt
Đừng có nghe kể cụ ạ, mà phải đủ thông tin và đủ hiểu biết.

Con cái mình là mình tự nuôi, kô có cái nhà nước nào nuôi cho hết, như ở Đức còn gần như kô giảm thuế thu nhập, mỗi tháng đâu được trừ 35 eur.

Trợ cấp nếu kô đi làm thì cũng như trợ cấp thất nghiệp ở VN tính vào lương đi làm tự nộp, và không phải mãi mãi mà chỉ thời gian nhất định tùy thuộc thời gian đóng bảo hiểm. Trợ cấp xã hội (là cái mà người V mình hay cả ngợi) đc khoảng 200-300 eur/tháng, tương đương mức 3 triệu vnd nếu tính theo mức sống. Chẳng qua hội sang làm chui, chân tay, thì thích cái đó vì ngoài nhận tiền đó thì vẫn did làm chui, vẫn chui lủi được, chứ người có học hành kô ai ở nhà ăn trợ cấp cả.

Vé đi lại tàu xe thì dưới 26 tuổi được giảm giá 1 chút kiểu 25-35%, nhưng vẫn phải mua và trợ giá với phương tiện thông thường thôi, tương tự nó thì h người cao tuổi ở Hn đã được miễn xe bus rồi.
Lương thì số lượng được lương trăm ngàn k ở các nước châu Âu ít vô cùng, thường thì rơi vào 50-70k nếu làm các lĩnh vực tài chính ngân hàng kĩ thuật. Nếu dạy DH, làm nghiên cứu, làm post Doc thi khoảng 30-40K trước thuế, sau thuế đc khoảng 1.7-2k/tháng, là đủ mức sống hạn hẹp và tằn tiện. Nhất là thành phố lớn, thì mức sống đó cao hơn sinh viên 1 chút thôi. Trên này có đại gia bds Zarg ở lâu năm chắc hoàn toàn có thể kiểm chứng lời em nói.

Hiện nay ở châu Âu còn có 1 vấn đề kô phải với người V bên đó là cả với người bản xứ là tăng lãi suất do lạm phát, lãi suất h lên 5-6% mà mới là base interest, dẫn đến đã bắt đầu có lần sóng phải bán tháo nhà, vì ai mua nhà cũng phải vay, ở thành phố lớn mua nhà 800-1 triệu là bình thường thì khoản vay ít cũng phải 600-800 trong vòng 20-30 năm, h riêng tiền lãi đã ăn gần vào nửa lương chưa kể giá cả h tăng siêu cao, Hà Lan, Pháp, Đức tăng mấy chục % chưa kể hàng thiết yếu có khi tăng mấy lần cái bánh mỳ trước 2eur h lên 4 đồng.

Lớp đại học của em là lớp AUF nên có 1 số đứa đi Pháp và ở lại, cách đây 2 năm họp lớp về khoe lương tao 35k/năm hãnh diện lắm, tính ra ddC 1.7k/tháng take home, turn out là thấp hơn hầu hết số đang ở VN chắc chỉ trừ các bạn đang dạy ở mấy trường DH ở VN.

Nói chung ở Vn thì còn là somebody, ở nước ngoài thì khả năng là nobody rất lớn.

Còn nói chuyện quay về VN, kô phải ai cũng quay đc và sướng hơn còn phải xem họ là ai trình độ như thế nào, làm công việc gì, đúng như cụ ConKucaukinh nói, con người cũng chỉ là chiếc lá trong dòng đời, nhiều khi bị cuốn đi theo lịch sử, nhiều khi do cung Thiên di mạnh quá, nhiều khi phụ thuộc vào gia đình, mình kô tự quyết được.
Đi hay ở, sống ở đâu có hàng nghìn số phận hàng toàn khác nhau, dù thâmk chí ở cùng 1 thành phố, sô ông chủ với số thợ làm cho ông chủ đã khác hẳn nhau về mức sống cách sống và địa vị.
Chỉ có điều, mong các cụ đã đi rồi thì nên hòa nhập vào địa phương để hưởng thụ hết tinh hoa chứ đừng đấm .. vào sóng, chứ em chỉ sợ các cụ các mợ vẫn sinh hoạt ở đây vì bên kia kô ai chơi với các cụ đâu :).
AUF thì phần lớn sv tốt nghiệp DH VN xong sẽ sang Pháp tiếp rồi, nhưng lương 35k thì phèn quá, đó là lương mới ra trường mà. Hàng năm sẽ có tăng lương, promote các kiểu, nhưng em dự sau chục năm đi làm thì chắc lương đc khoảng 50-70k/year.

Lương này ở VN nếu đủ năng lực ắt là cũng có thể được. Và tiêu ở VN thì chắc chắn là sướng hơn ở nước ngoài rồi.

cadan

Xe container
Post này gợi em nhớ tới bản nhạc tuyệt vời của PMQ

cadan

Xe container
Post này gợi em nhớ tới bản nhạc tuyệt vời của PMQ

Vừa lái xe vừa nghe những lời này
Quả thật cảm hoài

Mẹ bên đây tuyết rơi nhiều, lê chân về sau ca chiều
Ở nơi xứ người cũng may sống chung mấy anh em
Chỉ lúc chẳng yên bình bạn con nó khóc một mình, làm ai cũng nhớ gia đình.
Ngày chưa biết quê ta nghèo, chỉ mơ bước đi muôn nẻo
Thả đôi cánh bay xa hoài oh oh nước ngoài!
Giờ con đã ở nơi này, cuộc sống khác xa quá vậy, chỉ mong bớt lo tương lai...
Vì con đi kiếm đồng tiền cho thôi ngày sau bần tiện nên xin mẹ chớ buồn phiền.

alceste

Xe điện
AUF thì phần lớn sv tốt nghiệp DH VN xong sẽ sang Pháp tiếp rồi, nhưng lương 35k thì phèn quá, đó là lương mới ra trường mà. Hàng năm sẽ có tăng lương, promote các kiểu, nhưng em dự sau chục năm đi làm thì chắc lương đc khoảng 50-70k/year.

Lương này ở VN nếu đủ năng lực ắt là cũng có thể được. Và tiêu ở VN thì chắc chắn là sướng hơn ở nước ngoài rồi.
H bọn em ở VN lương cao hơn mức đó khoảng 2-4 lần nếu tính take home, chưa kể lớp có 24 bạn thì h có 2 ông chủ nhà máy :)) nên cũng gọi tạm đủ a.
lương viện nghiên cứu thành phố nhỏ kô cao đâu cụ ơi, trước lương giảng viên trường em học (h vẫn tuyển đây các vị trí) cũng tầm 30-35k-40k thôi, giáo sư già thì chắc lương cao hơn.

cadan

Xe container
Vừa lái xe vừa nghe những lời này
Quả thật cảm hoài

Mẹ bên đây tuyết rơi nhiều, lê chân về sau ca chiều
Ở nơi xứ người cũng may sống chung mấy anh em
Chỉ lúc chẳng yên bình bạn con nó khóc một mình, làm ai cũng nhớ gia đình.
Ngày chưa biết quê ta nghèo, chỉ mơ bước đi muôn nẻo
Thả đôi cánh bay xa hoài oh oh nước ngoài!
Giờ con đã ở nơi này, cuộc sống khác xa quá vậy, chỉ mong bớt lo tương lai...
Vì con đi kiếm đồng tiền cho thôi ngày sau bần tiện nên xin mẹ chớ buồn phiền.
Những lời còn bi tráng hơn thơ, hiện thực hơn văn:

Vì khi biết quê ta nghèo, rủ nhau bước đi muôn nẻo...
Tìm đất khách mong làm giàu mai sau ngẩng đầu
Mà đâu biết trong đêm dài người không muốn ta ở lại
Chạy trong giá băng mệt nhoài tâm tư hoang mang.
Dù nghe lắm nỗi bi hài...
Người ta vẫn đi nước ngoài rời xa bữa cơm ở nhà qua nơi khác lạ.
Và trong lớp thanh niên làng
Người may mắn đi vững vàng còn ai trắng tay quay về...

tasx

Xe tăng

TIện Cụ nhắc về Nga. Xung quanh em có nhiều trường hợp như này, chẳng biết có đại diện cho ai hay không, chia sẻ cho các Cụ thôi:

+ Ông Anh đi du học Nga theo diện học bổng cho sinh viên đầu vào xuất sắc trường xây dựng từ xưa. Tầm 199x đã gửi tiền về cho bố mẹ mua thêm đất, xây nhà. 2001 về VN lấy vợ rồi đưa vợ sang Nga. 200x do biến động gì đó bên Nga, về VN đi dạy trường Bách Khoa. 201x lại chuyển cả nhà sang Nga. Chắc để tụi nhỏ đi học hoặc lại thấy thời cơ có thế sang đấy kiếm tiếp được.

+ Ông Bác định cư Anh giai đoạn ...người có gốc Hoa về nước. Giờ con cái đã lớn, Bác về VN ở thường xuyên với bà bạn, kiểu rổ rá cạp lại cho vui tuổi già. Thi thoảng vẫn phải về Anh lấy trợ cấp thì phải. Và thi thoảng bí tiền hỏi ông Cụ nhà em.

+ Mấy Cô ở Canada đi thời 198x. Thời "xưa", hỗ trợ mọi người trong nước rất nhiều, tết cho 100 đô là mỗi gia đình có cái Tết tươm rồi. Giờ cũng đỡ rồi vì VN phát triển, một số thành phần ăn bám thì vẫn quen mõm xin xỏ. Nghĩ tội, Cô đến tuổi gần 7x rồi, giờ lại đi làm xưởng, có tí nào lại gừi về cho người nhà - thanh niên ở phố đẻ con thèm sữa ngoại. Thi thoảng Cô về chơi thôi. Còn thế hệ sau thì lấy chống trắng có, đen có, VN cũng có. Coi như thành người bản xứ. Đứa nào lấy chồng, vợ VN thì kết nối, hay về VN hơn.

+ Ông đồng nghiệp đi diện sau 75, công dân Úc và lấy vợ VN bên Úc. Vất vả chục năm mua được nhà bên Úc. Giờ tự do tài chính muốn sống tự do nay đây mai đó. Công việc 02 vc đều dễ kiếm tiền, hắn nói chỉ cần 1 người đi làm là đã tiêu thoải mái do nhà bên Úc đang cho thuê. Em xui xin quốc tịch VN nhỡ đâu sau mua nhà ở đây cho thuê tiếp. Hắn bảo hiện không có nhu cầu do nhà bên Úc cho thuê được giá hơn. 02 VC định về VN ở chơi 1-2 năm thôi, rồi đi nước khác. Kế hoạch là thế nhưng giờ cũng 5-6 năm rồi, chưa dứt được VN :)). Mới vào công ty em làm kiểu chuyên gia.

+ Cô Em gái tốt nghiệp đại học tầm 2011, sau vài năm loanh quanh công việc không đâu vào đâu, đi xklđ Nhật trước dịch, kiếm được tiền do chăm chỉ, có ý thức, chịu khó học hỏi. Do covid nên ở lại hơi lâu. Đợt rồi về VN có chía sẻ: chắc em thêm vài năm nữa rồi cũng về thôi, còn gia đình ...đợt này về VN, thích đi đâu, ăn chơi gì các Anh Chị đưa đi, không phải nghĩ.

Không có mẫu số chung cho việc ở đâu tốt hơn ở đâu cho tất cả mọi người, nhóm người, các Cụ nhỉ. Ở NN hay VN? Ở thành phố lớn hay về "quê"?.... Đất lành chim đậu. Mà "lành" giai đoạn này, chưa chắc đã "lành" giai đoạn khác. Các Cụ đang ở nước ngoài, có chia sẻ thông tin, trải nghiệm là đáng quý lắm. Nó là câu chuyện của các chuyến đi mà. Mong các Cụ khác đừng nặng nề quá.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
hihi.. thớt này chắc sẽ ko kéo nổi 5 tầng nếu ko có chuyện mợ Gì Gì ở Can cứ thật thà khoe tung toé cuộc sống của mình ở xứ người và "âm mưu" nhuộm Hộ chiếu cho con ^^
Và cái lý do bị túm uýnh ko trượt phát nào là dám so sánh việc đi dạy ở một ngôi trường nổi tiếng HN mà thu nhập ko bằng việc làm bán thời gian ở xứ Can xa mờ của mợ ấy ^^

Đọc đến đoạn đấy thì em đã bụng bảo dạ, thôi xong, to chuyện zồi đây ^^
haha.. y như rằng, gần như ngay lập tức là có người (chắc cũng ghen tỵ lâu rồi nhưng chưa có dịp xả ^^) chạy vào tranh thủ mắng mợ Can kia là "qua sông ấy bờ *** vào sóng" 😂

Thế là từ lúc đó, câu chuyện chởi VK được bắt nhịp :))
Chửi không tìm hiểu gì cả, mợ kia đấm sóng bằng chim giả à ? Kk

victory_1980

Xe điện
Dùng khái niệm "Phổ biến" thì phải lấy con số thóng kê thành phần đông đảo nhất của lllđ chứ.

View attachment 8019847

View attachment 8019848

Ô hay, thống kê trên là họ tính tất cả những ai là lao động rồi.
Còn thế nào là trừ lao động phổ thông?
Ý là người lao động có trình độ từ ĐH trở lên nhé, ko tính công nhân, người làm việc ko cần nhiều kỹ năng,.....

gzelka

Xe tải
Thường bên Séc nếu gia đình nào con cháu có quốc tịch Séc hoặc có cả hai quốc tịch thì thường đón ông bà sang làm thẻ PR, để thỉnh thoảng đón ông bà sang chơi, tránh cái nóng mùa hè ở Vn. Việc có thẻ giúp cho ông bà đi lại thuận tiện hơn trong EU, cũng như việc thăm khám điều trị bệnh tật cũng an tâm hơn. Việc nuôi thẻ bên Séc gần như miễn phí với người già nên đó cũng là một ưu điểm khiến nhiều gia đình chọn lựa giải pháp này ạ.
Ông bạn em bên đó nhắc lại quá trình lấy quốc tịch vẫn ngượng ngùng xấu hổ, cho vợ đi lấy chồng Tây giả, sau ăn theo vợ. Đến giờ con lớn đi lấy chồng rồi vẫn không biết việc mẹ nó từng có chồng Tây, không dám nói cho con.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ý là người lao động có trình độ từ ĐH trở lên nhé, ko tính công nhân, người làm việc ko cần nhiều kỹ năng,.....
Ảnh chụp màn hình 2023-08-12 133642.jpg

Nguồn: Báo cáo điều tra lao động việc làm năm 2021 (Tổng cục Thống kê), trang 38.

Nếu giả định mỗi năm thu nhập bình quân của lao động trình độ đại học trở lên tại Việt Nam, tăng thêm 10%/năm, thì thu nhập bình quân 2023 rơi vào khoảng ~ 11 triệu VND/tháng.

Mazafaka

Xe buýt
H bọn em ở VN lương cao hơn mức đó khoảng 2-4 lần nếu tính take home, chưa kể lớp có 24 bạn thì h có 2 ông chủ nhà máy :)) nên cũng gọi tạm đủ a.
lương viện nghiên cứu thành phố nhỏ kô cao đâu cụ ơi, trước lương giảng viên trường em học (h vẫn tuyển đây các vị trí) cũng tầm 30-35k-40k thôi, giáo sư già thì chắc lương cao hơn.
Lớp cụ 24 người là đông đấy, lớp em sau 5 năm còn 14 mống. H phần lớn là tiến sĩ rồi, đang giảng ở nhiều trường Dh.

Lựa chọn ở lại nước ngoài có một vài bạn, nhưng cũng chỉ dừng lại ở đủ ăn đủ tiêu, mua trả góp vài cái nhà cho sv thuê lại. Lựa chọn về Vn cũng nhiều, và cũng chỉ dừng lại ở đủ ăn đủ tiêu.

Take home 200~300k 1 năm tại Vn thì lớp cụ giỏi thật, vượt xã hội một mức xa, khóa em , và có lẽ phần lớn dân số Vn không bằng được.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ở Việt Nam, nếu lao động làm công ăn lương, trình độ từ đại học trở lên, thu nhập từ việc làm bình quân ở mức ~ 20 triệu VND/tháng thì xin chúc mừng, vì đã gấp đôi mức bình quân chung. Nếu đạt mức 50 triệu - 100 triệu/tháng thì thuộc tầng lớp cực giỏi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Ở Việt Nam, nếu lao động làm công căn lương, trình độ từ đại học trở lên, thu nhập từ việc làm bình quân ở mức ~ 20 triệu VND/tháng thì xin chúc mừng, vì đã gấp đôi mức bình quân chung. Nếu đạt mức 50 triệu - 100 triệu/tháng thì thuộc tầng lớp cực giỏi rồi.
Ở HN, nếu hai vk ck mà ko có thu nhập ổn định từ 30tr trở lên, chắc sẽ rất khó khăn đấy.
Nếu chưa có nhà cửa, mà bố mẹ hai bên ko hỗ trợ, thì mức thu nhập của 2 vk ck phải từ 40tr trở lên mới có tích lũy để mua nhà.

hoviba

Xe container
Em quen thì các cụ ấy mới sang cũng bán hàng chợ trời sau lập nhà máy mở xưởng làm ăn tốt ở bên đó và khi họ về nước cũng làm nhiều dự án tầm cỡ. Con cái thì học và ở lại Thuỵ sỹ rồi. Tiếp xúc với họ thì thấy ở một tầm cao khác không giống kiểu dân làm thuê ớ mọi nơi.
Thời thập niên 90 thế kỷ trước môi trường ở Đông Âu khá thuận tiện cho các anh tài phát triển sự nghiệp. Em thấy có mấy lý do chính như sau:

- Các nước như Nga, Đông Đức, Séc, Ba Lan lúc đó đang giao thời, chuyển từ nên kinh tế tập chung sang nền kinh tế thị trường, giúp nhiều người nắm bắt được cơ hội nhân nhiều lần tài sản từ việc mua lại các công ty quốc doanh cũng như tư nhân hóa rất nhiều bất động sản.

- Các thành phần người Việt sống tại đời điểm đó có khá nhiều là những người có trí thức. Họ từng là tinh hoa được Việt Nam cử sang học tập và nghiên cứu khoa học. Những người này họ đã có sẵn kiến thức, sự quảng giao, IQ lẫn EQ để tận dụng cơ hội bắt tay cùng với cái đại gia bản địa để phát triển sự nghiệp.

- Chính quyền sở tại họ biết rõ những vấn đề này, nhưng xã hội thời chuyển giao thì không tránh được điều đó, nhưng sẽ dần dần bị thắt chặt lại. Đó cũng là lý do các đại gia ở Ba Lan, Séc hay Đông Đức bị quản chặt sớm hơn so với bên Nga và Ukraina.

Đó cũng là lý do tại sao các đại gia từ Nga hay Ukraina khi chuyển sự đầu tư về Việt Nam đều thành đạt và phát triển rực rỡ. Môi trường của Việt Nam thời điểm đấy cũng không khác gì mấy so với môi trường ở Nga khi họ bắt đầu sự nghiệp. Thế nên họ chỉ cần áp dụng như những gì họ đã thành công ở Đông Âu, cộng với số vốn không hề nhỏ mà họ đã chuyển về, nên còn thành công rực rỡ hơn trước.

Thế nên nói những người này ở một tầm cao khác như cảm nhận của chị là không sai. Bởi họ thực sự là thuộc giới tinh hoa của xã hội. Cũng giống như nhiều cụ, mợ trong này cứ nhìn vào cuộc sống và môi trường của bản thân rồi nói những người khác chọn con đường suất ngoại là thiếu chín chắn. Nhưng không phải ai cũng có trình độ, kiến thức cùng năng lực như họ để sống và phát triển tốt ở Việt Nam.

Mà những người chấp nhận đi nước ngoài làm việc thì chủ yếu là người lao động nghèo ở VN, họ đi để làm kinh tế giúp đỡ gia đình, cũng giống như lên thành phố để thoát li. Nếu có cơ hội thì họ cũng sẽ tìm cách để định cư. Với người nghèo thì đi mới khó, chứ để quay về Việt Nam với xuất phát điểm từ bàn tay trắng như họ thì lại quá đơn giản ạ.